เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 11:24:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 21672 21673 21674 [21675] 21676 21677 21678 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25490812 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #325110 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:00:38 PM »

บายใจ...วันนี้ได้ยอนให้คนบานไปหลายคน.. Cheesy

และ ได้หลอก โม้ มั่วข้อมูลให้พี่เข้มหัวปั่นเล่น... คิก คิก คิก คิก

ไปนอนแระ....พรุ่งนี้ตื่นทำงานแต่เช้าครับ....

Grinหาความสำราญบนความบานของคนอื่นเหรอพี่ตุ้ม

ไหนต่อไปลองหาอะไรเด็ดๆมาทำให้ผมบานดูซิผมบานยากนิ คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #325111 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:10:14 PM »

Grin รถใหม่ 2012  Grin

2012 Mazda 3 Skyactiv .... เบิกฤกษ์เครื่องใหม่ยกระดับไปอีกขั้น

CLICK

Ford เฮ focus 2012 ทะลุเป้าประหยัด 40 MPG

CLICK

GM ชักธงรบ 4 รุ่น 14 เดือน ปั้นทุกเซกเม้นชิงชัย..

CLICK
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2011, 10:12:34 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #325112 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:17:45 PM »

อันนี้ฝากพี่เข้ม เลียมิเต็ด เอดดิชั่น ครับจำนวนจำกัด  คิก คิก Grin Grin

วานนี้ (10 มิ.ย.) มินิ ประเทศไทย เปิดตัว MINI Clubman Hampton ซึ่งเป็นรุ่นพิเศษผลิตจำนวนจำกัด เน้นความคลาสสิกผสานความหรูหราสไตล์อังกฤษ บนพื้นฐานความแรงของ Cooper S สนนราคา2.99 ล้านบาท

http://www.manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9540000071442

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #325113 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:20:03 PM »

Southlander, udomkd, bigbuffalo และ 10 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

อุ๊บบบ  ....มาพอดี Grin Grin

เชิญทัศนาครับผมไปนอนแระ

pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #325114 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:37:20 PM »

สวัสดีครับลุง แลแล้วครับ ยังมึนหลายรุ่นแรงอยู่เหลย

ผมเน้นแบบแลกลางคืนแบบที่เป็นพรายน้ำครับ

ไซโก้ก็สวย ลูมินอคก็แจ๋วสงสัยต้องไปขุดเบี้ย

ตามตู้หล่าวหว๋า......อิ อิ

ปล.เคยหยลแลข้อมือลุงตุ้มแล้วแต่จำไม่ได้หล่าว

เน้นแลกลางคืน พรายน้ำชัด ๆ   คงต้องลูมิ่น...ชัดแน่นอนตลอดเวลา

แต่ราคามันค่อนข้างแรงเมื่อเทียบกับวัสดุ
                   รุ่นกลาง ๆ ล่าง ๆ ไม่ถึงหมื่นต้องดูให้ดีนะครับ...
                   ส่วนใหญ่บอดี้มันเป็นพลาสติก...ใช้ไปสักพัก เป็นลายพร้อยขรุขระ ม๊กจริง ๆ..  บู่
                   แต่ยังไงก็ถือว่าจ่ายให้แท่งทริเที่ยมก็แล้วกัน ก็ยังถือว่าคุ้ม...

หรือไม่ก็ต้องราคาหมื่นอัพ จะมีบอดี้โลหะให้เล่น...  Cheesy Cheesy แนะนำระดับนี้ดีกว่าครับ...

ปล.มาแลได้ครับของผม แต่ของผมมีแต่เรือนใหญ่.. ตอนนี้มีไซโก้อยู่สี่เรือน.. Grin
    กะโอเรียนโบราณ ๆ อยู่อีกเรือนนึง...แต่ก็ชอบ..หน้าตามันโบฯดี  คิก คิก

ตอนนี้ก็อยากได้ลูมิ่นเพิ่มอีกซักเรือน... Cheesy Cheesy

พอดีมีใช้ทั้งสองยี่ห้อครับ เลยปิดไฟถ่ายรูปให้ดูสดๆร้อนๆ ครับ .. SEIKO สว่างกว่า .. เพราะขนาดแท่งที่ใหญ่กว่า และอีกตัวแปรสำหรับสองเรือน คือ luminox  ผมซื้อมาหลายปีแล้ว ส่วน SEIKO ซื้อมาไม่ถึงปีครับ ... โชคดีร่ำรวย  Cool Cool Cool

คู่นี้ขายยาหลายรอบหลายกระทู้แล้ววันนี้  คิก คิก
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #325115 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:39:23 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับน้องไข่นุ้ยด้วยน๊ะครับ

หึๆๆ ยางแท่นเครื่อง ขายดีครับ หมดสต๊อก  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

มาถอดของพี่ไปใช้พลางกะได้ หึๆๆ

แหม็ดสต็อก หรือไม่ได้สั่งไว้ในสต็อก 555 
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #325116 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:39:55 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับน้องไข่นุ้ยด้วยน๊ะครับ

หึๆๆ ยางแท่นเครื่อง ขายดีครับ หมดสต๊อก  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

มาถอดของพี่ไปใช้พลางกะได้ หึๆๆ

หมดสต๊อก เพราะขายดีเหรอ... ขำก๊าก   บู่

ครูเบิ้ลเห้อ...พี่เข้มอนุญาตแล้วนิ..
               มาถอดไปใช้ต่ะ... อยู่นี่รถก็ใช่ได้ใช้...จอดไว้ให้หนิมกินอยู่ไซร... บู่ คิก คิก

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #325117 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:43:25 PM »

หึๆ ใครว่ากะว่าไป มันแล้วแต่รัดดวงใคร หึๆๆ

น้องมันถามเรื่องรถ พี่กะใช่รู้อะไรลึกซึ่ง กะได้แค่ที่สำผัสมา เท่านั้นเอง

อะไรจำเป้น ไม่จำเป็นมันกะพูดยาก

เพียงแต่เราก็หาเหตุผลประกอบหรือข้อมูลหลายๆที่มารวมๆกันดูครับ

อย่างหนึ่งที่จะบอกได้แน่นอน เรื่องล้อกะยาง

พี่ใช้รถมาไม่เคยเปลี่ยนล้อกะยาง ไปจากมาตรฐานเดิมของมัน เพราะคิดเอาเองว่า เขาคำนวนมาให้ใช้ เหมาะสมแล้ว เพียงแต่อาจจะเลือกใช้ยางที่เขาว่ากันว่าคุณภาพดีหน่อยมาใช้ ไม่เสียดายกับส่วนต่าง ที่อาจจะเพิ่มมาอีกนิดหนึ่ง แต่คิดว่าได้ของคุณภาพดีมาใช้ มันอาจมีส่วนทางใจ ทำให้ลดความกังวลได้ แม้นว่าจริงๆแล้ว คุณภาพโดยรวม อาจจะมีค่าความต่าง ที่อาจจะไม่ต่างกันเลยก็ได้ อิๆๆ งงไม๊

ส่วนเรื่องล้อ...............โดยส่วนตัว (คิดเอาเอง)รา้นยางบ้านเรายังมีประเภท ที่ลูกค้าจะเอาอะไร จัดหาให้ได้ทั้งนั้น แต่ความถูกต้อง หรือเหมาะสม ร้านอาจจะไม่บอกลูกค้า หรือเพราะบางร้านไม่รู้ หรือเพราะต้องการที่จะขายอย่างเดียว ก็ไม่รู้ ทำให้หลายๆคน พอได้ของมาใช้ อาจจะไม่เป็นไปตามที่คิด เพราะคนใช้เองก็อาจไม่รู้ หรือรู้ไม่หมด หรืออะไรๆอีกหลายอย่าง

ที่พร่ามมาทั้งหมด กะใช่ว่าตัวเองรู้ เพียงแต่พร่ามไปเรื่อย ตามที่เห็น ในสิ่งเล็กๆน้อยๆ

เช่น เรื่องง่ายๆ อายุยาง บางคนที่ไม่ใส่ใจ หรือไม่สังเกตุ ไปเปลี่ยนยาง อาจจะได้ยางเก่าเก็บมา อย่างนี้เป็นต้น เพราะมันเป็นโอกาศ ที่เขาอาจจะระบายสินค้าค้างเก่าได้ หากลูกค้าไม่รู้ หรือสังเกตุ เราเคยเจอเอง ยางคละล๊อตกัน เรากะไม่ว่าไหร๋ แต่เราบอกไม่เอา หากจะเปลี่ยนให้ ไปหาล๊อตเดียวกันมา ประมาณนี้ เล็กน้อย

ส่วนเรื่องล้อกะยางที่ว่า เห็นมามาก ที่ทำให้เจ้าของรถตรูดบาน อยากได้ล้อโตๆ ร้านจัดให้ ได้ล้อโตๆมาแล้ว หึๆ ต้องการยาง หน้ากว้างๆๆๆๆ ร้านจัดให้

พอจะใส่ เอาเข้าไม่ได้ หึๆ ทำไงละ ก็ดัดแปลง เสียเบี้ยทั้งนั้น เอาไปใช้งาน บางคนใช้ไม่ได้ดี ก็ต้องมาแก้ไข ดัดแปลงเพิ่มเติม เบี้ยทั้งนั้น

ที่สำคัญ บางคนไม่รู้ว่า ล้อ ยาง เฟืองเกียร์ เฟืองท้าย มันสำพันธ์กันหมดแหละ ในการหมุนประมาณนี้แหละครับ แต่ละสิ่งอย่าง ที่เปลี่ยนไป จะไปเกี่ยวข้องกับอย่างอื่น ที่มันเกี่ยวข้องกันอยู่ ฉะนั้นจะเปลี่ยนแปลงในสิ่งใหน ต้องทราบ ต้องศึกษาครับ

สิทธิ์นั้นเป็นของท่าน บานเป็นของท่าน ต้องจ่ายเองทั้งหมด อิๆๆตูงงเอง

ยางซีรี่ย์ต่ำ ที่ใส่มา แลกกับหน้าสัมผัสถนนที่เพิ่มขึ้นครับ ต่อด้วยอัตราบริโภค ที่เพิ่มขึ้นมาด้วย เป็นนัยยะ แล้วก็แลกกับความนุ่มนวน ที่หายไปด้วย จากมาตรฐานเดิม ที่ได้มา

อะไรประมาณนี้แหละครับ ที่พอทราบ

แต่อยากทำไหร๋ก็ทำเสียครับ โลกอิแตกแระ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #325118 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:45:45 PM »

แหม็ดสต็อก หรือไม่ได้สั่งไว้ในสต็อก 555 
ทำใจกับรถเทพ น๊ะครับ กรุงเทพก็ไม่มี รอของส่งเข้ามาอยู่ แล้วพวกในเว๊ปไม่มีหรือครู

ยางตัวหน้าใช่ไม๊ หากเป็นคู่เปลี่ยนคู่น๊ะครับ อย่าเนียนเบี้ยอยู่ หึๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #325119 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:46:24 PM »

พี่น้องครับ
วันที่ 25 นี้อย่าลืมนะครับ...บ้านน้ำจาย เชิญทุกท่านนะครับ มาปรึกษาหารือเรื่องอะไรหน่อย....

มีโปรโมชั่นอะไรบ้างครับพี่ หุ ๆ ๆ
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #325120 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:47:32 PM »

ทำใจกับรถเทพ น๊ะครับ กรุงเทพก็ไม่มี รอของส่งเข้ามาอยู่ แล้วพวกในเว๊ปไม่มีหรือครู

ยางตัวหน้าใช่ไม๊ หากเป็นคู่เปลี่ยนคู่น๊ะครับ อย่าเนียนเบี้ยอยู่ หึๆ

ไอ้ไหร๋เป็นคู่ ไอ้ไหร๋ ชาด ม้ายโร้แล้วอีแหลง  ยี๊
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #325121 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:48:33 PM »

อ้อ ตามเวปหาม้ายครับ  ส่วนของเทียบไม่นิยมสำหรับอะไหล่ประเภทนี้... โร้จักม้าย เทียบอย่างมีมาตรฐานอ่ะ ม้ายช่ายเทียบเว้อเทียบวา
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #325122 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:50:05 PM »

หึๆๆ ยางแท่นเครื่อง ขายดีครับ หมดสต๊อก  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไอ้ไหร๋เป็นคู่ ไอ้ไหร๋ ชาด ม้ายโร้แล้วอีแหลง  ยี๊
เอารถตูมันรถดี ไม่ใช่รถร้ายๆ เพราะมันไม่เสีย ตูกะไม่เคยเปลี่ยน ตูกะไม่รู้

รถร้ายๆ กะเปลี่ยนไปแหละ หากอยากอิเขให้หรอยหึ๊

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #325123 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:51:17 PM »

อ้อ ตามเวปหาม้ายครับ  ส่วนของเทียบไม่นิยมสำหรับอะไหล่ประเภทนี้... โร้จักม้าย เทียบอย่างมีมาตรฐานอ่ะ ม้ายช่ายเทียบเว้อเทียบวา
ยางแท่นเครื่อง หึๆๆใช้ไปเหอะ

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #325124 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:59:23 PM »

เจ็บหัว เพิ่มระบบเบรคABS,EBD,BA+ถุงลมเบาะข้างเพิ่ม1ใบ+ล้อแม๊ค15"ติดรถ(ซึ่งไม่ต้องการ กะออกมาเปลี่ยนแม๊กอยู่แล้ว)

ราคาเพิ่มขึ้นตั้ง5-6หมื่น คุ้มมั้ยครับ  Huh Huh Huh

พี่เข้ม จารตุ้ม พี่แพะ พี่ดุล ลุงปู ฯ ในแถแนะที่ใช้รถมาเยอะ คุ้มมั้ยครับ  ไหว้

รถไรเบิ้มอ็อพชั่นเยอะยังกะ Benz (เมื่อก่อน ABS,EBD,BA มีใน Benz เท่านั้นที่ลงมาให้ครบแบบนี้)
สมัยนี้เป็นบุญของเจ้าแล้วที่มีให้ในรถตลาดๆ ลองพิดหนาแลรายตัวถิ

ABS มีก็ดี ไม่มีก็ได้ ชดเชยได้ด้วยความคุ้นเคยกับระยะเบรคของรถ น้ำหนักเหยียบเบรค รถแรงๆ หรือสปอร์ต บางทีก็ไม่มี หรือมีเลือกปุ่มใช้/ไม่ใช้ เพราะขับเก่งแล้วต้องการเลียเบรคเอง บางคนไม่ชอบตรงที่ระยะเบรคยาวไป

EBD ระบบกระจายแรงเบรคให้เหมาะสมแต่ละล้อเหรอ อืม...ถ้ารถหนักบรรทุกเยอะ ทางแย่ มีก็ดีนะ แต่เกินไปกับรถเล็กๆในเมือง

BA ระบบช่วยแรงเหยียบเบรคเหรอก็คล้ายๆข้างบน

ถุงลม อืม ถ้าไม่มีถุงลม เอาระบบหรือความสามารถคนขับรถเก่งมาชดเชยอะไรไม่ได้เลย เอาเป็นว่าเลือกตัวนี้แหละ แต่ถ้าเลือกตัวนี้ต้องบังคับให้เอาข้างเบินมาด้วย ก็ถือว่าของแถมแล้วกันคุ้มแล้วแหละ

เสริมอีกนิด จากประสบการณ์ที่ได้มีโอกาสขับรถร้าย ๆ ที่หาม้ายไหร๋สักหิด จนถึงรถร้าย ๆ ที่พอมีบ้าง หากเลือกได้เลือกแบบมีออฟชั่นความปลอดภัยดีกว่า เพื่อความอุ่นใจ

แต่ที่สำคัญคือเบี้ยในกระเป๋า ซึ่งนั้นคงไม่ใช่ปัญหาของเสี่ยเบิ้มแน่นอน เพราะฉะนั้นเลือกแบบมีออฟชั่นดังกล่าวโดยไม่ลังเลได้เลย Cheesy
หน้า: 1 ... 21672 21673 21674 [21675] 21676 21677 21678 ... 35779
  พิมพ์