เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 07:30:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 22399 22400 22401 [22402] 22403 22404 22405 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25669475 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #336015 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 06:56:55 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก    ที่นี่เมืองไทย....อู่ข้าว อู่น้ำ....
                 ทำท่าอิต้องเข้าคิวซื้อข้าว   แย่งกันเหมือนน้ำมันพืช... อ๋อย   เพราะขาดแคลน

พ่อค้าเริ่มฉวยโอกาส  สต๊อกข้าวกักตุนไว้ในโกดังกันแล้ว..  ขำก๊าก ยี๊
ขำก๊าก ขำก๊าก    ที่นี่เมืองไทย....อู่ข้าว อู่น้ำ....
                 ทำท่าอิต้องเข้าคิวซื้อข้าว   แย่งกันเหมือนน้ำมันพืช... อ๋อย   เพราะขาดแคลน

พ่อค้าเริ่มฉวยโอกาส  สต๊อกข้าวกักตุนไว้ในโกดังกันแล้ว..  ขำก๊าก ยี๊

ตอนนี้กินข้าวราดแกงจานละ 50 แล้ว  ไม่นานรัดบานเส็ดจานนึงร้อยถึงร้อยห้าสิบแหง๋มๆ  ........   เห้ออออออออ

ได้ค่าแรงเพิ่มไม่ใช่เหรอครับ   กลัวอะไร....  Grin Grin ชดเชยกันไป

น้ำมันก็ลดราคา....    แต่แก๊สราคาเพิ่ม...
                                                                    งั้นปรับราคาของขึ้นตามราคาแก๊ส..
                                        ส่วนที่น้ำมันราคาลด..กรูม่ายลู้เลื่อง...   ขำก๊าก  กรูมึน

คนที่ทำเอง ขายเอง   ไม่มีเงินเดือน ไม่มีค่าแรง..ได้แต่นั่งหัวเราะ... อ๋อย บู่
                                                                      เนาะเสี่ยเบิ้มเนาะ.... บู่

ผมก็นั่งมึนอยู่ครับ สังคมบ้านเราชอบฉวยโอกาส เอะอะอะไรก็ขึ้นๆๆๆ ผมไม่เห็นไรมันขึ้นมากมาย ข้าวหอมมะลิกินมากี่ปีก็ถุงไม่เกิน2ร้อย น้ำมันพืชราคาลงแล้ว แต่ไหงร้านข้าวส่วนใหญ่หน้ามึน ขึ้นแล้วไม่ลง

เส้นก๋วยเตี๋ยวราคาถูกมาก เส้นเล็กถุงโล20กว่าบาท ทำขายได้ซัก20ถ้วยกว่าได้ มีแต่เส้นกะถั่วงอก ก๋วยเตี๋ยวส่วนใหญ่ขึ้นจาก35 ไป40หมดแล้ว บางร้านโลภขึ้นไป50 ขึ้นทำไมกันครับ  Huh

ยกเว้นพวกแชมป์และชายสี่ยังยืนราคาอยู่ได้

ร้านเตี๋ยวเป็ดที่ชอบไปกิน ขึ้น40ผมก็ยังกินอยู่ แต่ต้นเดือนนี้ไป เจ๊งเรียบร้อย หลังขึ้นราคามา2เดือน สงสัยลูกค้าหาย  แบร่

ร้านขายอาหาร         ของแพง  วัตถุดิบ ไก่ หมู แพง เชื้อเพลิงแพง....ทำให้ต้องขึ้นราคา
                            เฉลี่ยต่อจาน ประมาณ สอง-สามบาท... แต่พี่แกล่อขึ้นไปทีเดียวห้าบาท...

ขายไปขายมาจนคนซื้อชิน...
                            เช่นเดิม ของขึ้นราคาอีกแระ.... ส่วนพ่อค้ามึน...ขึ้นราคาเด้งหนีไปอีกห้าบาท
                            มึนไปว่าเคยขึ้นล่วงหน้าเกินราคาจริงมาก่อนนี้แล้วเมื่อครั้งกระโน้น..

แล้วมาบ่นงึมงำ..ว่าเดี๋ยวนี้ขายยาก ลูกค้าไม่ค่อยมี... บู่

พวกที่หวังกำไรเยอะๆ เป็นการค้าที่โง่มากครับ ค้าขายให้อยู่ได้ระยะยาว มันต้องอาศัยวอลุ่ม อาศัยจำนวนลูกค้าประจำ ถึงจะอยู่ได้ ไม่ใช่จะเอากำไรต่อหน่วยเยอะๆ ตรรกะวิบัติ ลูกค้าหนีหมด บางร้านนึงว่าตูขายเจ้าเดียวกระมัง ขนาดฟู้ดคอทในห้าง กินห้องแอร์ เขายังขายถูกๆอยู่เลยครับ  Cheesy

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #336016 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 06:58:24 PM »

แค่ขึ้นฝั่งแล้วครับพี่ตุ้ม อีกไม่น่าจะเกิน ๑ อาทิตย์ครับผม พี่ลองวางโครงการมาเลยครับ ผมจะตามไปสมทบครับพี่

อ่อ...

เดี๋ยวต้องดูนายหัวนมพี่เข้มก่อนครับ...

ช่วงนี้แกประชุมสัญจร...น่าจะกลับบ้านประมาณเกือบ ๆ ปลายเดือนมั๊งครับ.. Cheesy

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #336017 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 07:00:48 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก    ที่นี่เมืองไทย....อู่ข้าว อู่น้ำ....
                 ทำท่าอิต้องเข้าคิวซื้อข้าว   แย่งกันเหมือนน้ำมันพืช... อ๋อย   เพราะขาดแคลน

พ่อค้าเริ่มฉวยโอกาส  สต๊อกข้าวกักตุนไว้ในโกดังกันแล้ว..  ขำก๊าก ยี๊
ขำก๊าก ขำก๊าก    ที่นี่เมืองไทย....อู่ข้าว อู่น้ำ....
                 ทำท่าอิต้องเข้าคิวซื้อข้าว   แย่งกันเหมือนน้ำมันพืช... อ๋อย   เพราะขาดแคลน

พ่อค้าเริ่มฉวยโอกาส  สต๊อกข้าวกักตุนไว้ในโกดังกันแล้ว..  ขำก๊าก ยี๊

ตอนนี้กินข้าวราดแกงจานละ 50 แล้ว  ไม่นานรัดบานเส็ดจานนึงร้อยถึงร้อยห้าสิบแหง๋มๆ  ........   เห้ออออออออ

ปีที่แล้วทำนาไว้ ๑๐ ไร่ไม่รู้พอกินหม้าย  ปีนี้ยังไงก็ต้องทำอีก ขอให้ฟ้าฝนเป็นใจด้วยเถิด ท่านเทวดา

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #336018 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 07:01:06 PM »

พวกที่หวังกำไรเยอะๆ เป็นการค้าที่โง่มากครับ ค้าขายให้อยู่ได้ระยะยาว มันต้องอาศัยวอลุ่ม อาศัยจำนวนลูกค้าประจำ ถึงจะอยู่ได้ ไม่ใช่จะเอากำไรต่อหน่วยเยอะๆ ตรรกะวิบัติ ลูกค้าหนีหมด บางร้านนึงว่าตูขายเจ้าเดียวกระมัง ขนาดฟู้ดคอทในห้าง กินห้องแอร์ เขายังขายถูกๆอยู่เลยครับ  Cheesy

เออใช่แฮะ.. ราคาข้างถนนเดี๋ยวนี้ราคาเท่า ๆ หรือบางร้านแพงกว่าฟู้ดคอร์ทห้องแอร์แระ... อ๋อย

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #336019 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 07:02:43 PM »

แป๊บเดียวจะสี่ปีแล้ว    อ๋อย

ไปเยี่มแกมั้งต๊ะ ลุงว่างๆ ผมไม่ว่าง งานยุ่งครับ  ไหว้

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #336020 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 07:05:39 PM »

ไปเยี่มแกมั้งต๊ะ ลุงว่างๆ ผมไม่ว่าง งานยุ่งครับ  ไหว้
                    ใกล้เข้าไปทุกทีแล้วหละ   Wink

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #336021 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 07:11:07 PM »

ไปเยี่มแกมั้งต๊ะ ลุงว่างๆ ผมไม่ว่าง งานยุ่งครับ  ไหว้
                   ใกล้เข้าไปทุกทีแล้วหละ   Wink

ตายก่อนเป็นผีรุ่นพี่ ตายทีหลังเป็นผีรุ่นน้องครับ พระพยอมว่า  ไหว้

ไม่มีใครอยู่ อม ตะ ครับ ซี้เบ้งเพ  เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2011, 07:13:03 PM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #336022 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 07:15:33 PM »

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #336023 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 07:16:39 PM »

ตอนนี้กินข้าวราดแกงจานละ 50 แล้ว  ไม่นานรัดบานเส็ดจานนึงร้อยถึงร้อยห้าสิบแหง๋มๆ  ........   เห้ออออออออ

ปีที่แล้วทำนาไว้ ๑๐ ไร่ไม่รู้พอกินหม้าย  ปีนี้ยังไงก็ต้องทำอีก ขอให้ฟ้าฝนเป็นใจด้วยเถิด ท่านเทวดา

ทำงานเดือนเป็นแสน ข้าวก็ปลูกกินเอง สวนยางก็กรีด ไม่รู้จะเอาเบี้ยไปเก็บไว้ไหน  เยี่ยม  Grin

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #336024 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 07:20:04 PM »

แค่ขึ้นฝั่งแล้วครับพี่ตุ้ม อีกไม่น่าจะเกิน ๑ อาทิตย์ครับผม พี่ลองวางโครงการมาเลยครับ ผมจะตามไปสมทบครับพี่

อ่อ...

เดี๋ยวต้องดูนายหัวนมพี่เข้มก่อนครับ...

ช่วงนี้แกประชุมสัญจร...น่าจะกลับบ้านประมาณเกือบ ๆ ปลายเดือนมั๊งครับ.. Cheesy

ครับพี่ รอครับรอ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #336025 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 07:20:30 PM »

ใกล้เข้าไปทุกทีแล้วหละ   Wink

ตายก่อนเป็นผีรุ่นพี่ ตายทีหลังเป็นผีรุ่นน้องครับ พระพยอมว่า  ไหว้

ไม่มีใครอยู่ อม ตะ ครับ ซี้เบ้งเพ  เยี่ยม

แสดงว่าเพื่อนผม กำลังใจยังเข้มแข็ง...  Cheesy Cheesy    ยี๊

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #336026 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 07:21:24 PM »

อ่อ...

ครับพี่ รอครับรอ

หลบมาถึงบ้านแล้ว ช่วยไปเล็งหมูเตรียมไว้พลาง ๆ .... Cheesy   น้ำลายหก น้ำลายหก
                          ขนาดตัวเท่าเดิมนะ... คิก คิก    อร่อยที่สุดในโลกกก... น้ำลายหก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2011, 07:22:56 PM โดย tum610 » บันทึกการเข้า

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #336027 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 07:28:37 PM »

"ใครเอาหมูผม ไปจิ้มน้ำจิ้ม...โกรธตายเลย.."

Cheesy Cheesy

เห็นด้วยครับ กับประโยคนี้....แสดงว่ากินไม่เป็น....
                  เสียของเหม็ด บู่

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #336028 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 07:30:36 PM »

ใครแอบจิ้มผมฟระ... Tongue   Grin

เหวี่ยงแบบมวยวัด กลับไปหน้านึง.... บู่

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #336029 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 07:32:57 PM »

ตอนนี้กินข้าวราดแกงจานละ 50 แล้ว  ไม่นานรัดบานเส็ดจานนึงร้อยถึงร้อยห้าสิบแหง๋มๆ  ........   เห้ออออออออ

ปีที่แล้วทำนาไว้ ๑๐ ไร่ไม่รู้พอกินหม้าย  ปีนี้ยังไงก็ต้องทำอีก ขอให้ฟ้าฝนเป็นใจด้วยเถิด ท่านเทวดา

ทำงานเดือนเป็นแสน ข้าวก็ปลูกกินเอง สวนยางก็กรีด ไม่รู้จะเอาเบี้ยไปเก็บไว้ไหน  เยี่ยม  Grin

สาธุ สมพรปากครับเสี่ยเบิ้ม เบี้ยผมไม่เคยเห็นครับ เรื่องเล็กๆให้ ผบ. ตัดสินใจครับครับ ที่แน่ๆผมผ่อนหนี้ทุกเดือนครับผม เสี่ยเบิ้มสนใจรับช่วยผ่อนสักยอดไหมครับ ทั้งบ้าน ทั้งรถ ทั้งสวน ผ่อนเพครับ  ราชาเงินผ่อนครับ

หน้า: 1 ... 22399 22400 22401 [22402] 22403 22404 22405 ... 35779
  พิมพ์