เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:30:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 23245 23246 23247 [23248] 23249 23250 23251 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25675202 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #348705 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 11:27:14 AM »

นอนแล้วครับ ราตรีสวัสดิ์ครับ

สวัสดีตอนเช้าครับ

อ่าวไทย  ทั้งลม ทั้งฝน  คลื่นก็แรงครับ  ความเร็วลม ๓๔ น็อตจากทางทิศตะวันตกครับ

ขอบคุณครับ

ไอความเร็วลม 34 น๊อตนี่ มันเท่ากับกี่กิโก/ชม. อ่ะ  แปลงหน่วยให้หน่อยต่ะ......

เอา 1.6 ไปคูณต่ะ (ทางบกน่ะ) ส่วนทางทะเล 1.85

ขออภัยครับพี่เล็ก

๑ น็อต เท่ากับ ๑.๑๕๐๗๗ ไมล์ต่อชั่วโมง

๑ น็อต เท่ากับ ๑.๘๕๒๐ กิโลเมตรต่อชั่วโมง

๑ ไมล์บก เท่ากับ ๑.๖๐๙ กิโลเมตรบก

๑ ไมล์ทะเล เท่ากับ ๑.๑๕๐๗ ไมล์บก

๑ ไมล์ทะเล เท่ากับ ๑.๘๕๒ กิโลเมตรบก

ลม ๓๕ น๊อต เท่ากับ ๖๒.๙ กิโลเมตรต่อชั่วโมงครับ

กระจ่างครับ.............แล้วไมล์เลกับไมล์บกไซร๋มันไม่เท่ากันอ่ะ........มันบวกค่ายอดคลื่นเหอน้าจง..........

ซวยแล้วจงเฮ้อ  บู่ ... โชคดีร่ำรวย  Cool Cool Cool

ไมล์ทะเล ( ไมล์ทะเลต่อชั่วโมง = knot : น๊อต ) 1 ไมล์ทะเล = 1 เส้นลิปดา
ไมล์ทะเล ไม่ได้เกี่ยวกับไมล์บกแต่อย่างใด เพียงแต่ชื่อคล้ายกัน ที่มา เริ่มมาจากความจำเป็นต้องรู้ระยะทางในท้องทะเล ไม่มีภูเขา แม่น้ำ ป่าไม้ เหมือนบนบก มีแต่น้ำจะลงไปนับเป็นก้าว เป็นลี้ เป็นเส้น ไม่ได้ จะดูจากความเรือก็ไม่ได้เพราะมีกระแสลมกระแสน้ำมาเกี่ยวข้อง ชาวเรือสมัยโบราณมีความสามารถหาเส้นรุ้ง (latitude) ได้โดยใช้ sextant วัดมุมระหว่างพระอาทิตย์กับขอบฟ้า (horizon) ตอนเที่ยงวัน จากนั้นสามารถคำนวน หรือเปิดตำรา (table) ดูว่าอยู่เส้นรุ้งที่เท่าไหร่ แต่ไม่มีทางรู้ว่าอยู่ที่เส้นแวง (longitude) เท่าไหร่จนกระทั่งมีนาฬิกาที่เที่ยงตรงและเล็กพอบันทุกลงเรือได้ ถึงสามารถคำนวนตำแหน่งตามเส้นแวงได้ ตอนนั้นเขาแบ่งเส้นรอบโลกที่ศูนย์สูตร์เป็น ๓๖๐ องศาแล้ว แล้วยังแบ่ง ๑ องศา ออกเป็น ๖๐ ลิปดา (minute) ด้วย เวลาวัดระยะทางเขาใช้ calipers (คล้ายวงเวียนแต่ปลายทั้งสองแหลม ไม่มีดินสอ) จับระหว่างสองจุดแล้วเอาไปเทียบกับสเกลขอบแผนที่ซึ่งเป็นองศา ลิปดา นับว่าเท่ากับกี่เส้นลิปดา แต่ละเส้นก็นับเป็น ๑ ไมล์ทะเล หรือ nautical mile - คำว่า nautical แปลว่าเกี่ยวกับทะเล
ไมล์บกกับไมล์ทะเลถึงไม่เท่ากัน เพราะที่มาต่างกัน
ไมล์ทะเลใช้ในการเดินเรือกับทางอากาศยาน

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #348706 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 11:30:03 AM »

คว่อดเควี๊ยดต้า

เกียร์พัง..เพราะพาไปติดแก๊ส...   ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด
http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V11037390/V11037390.html
รถคว่อด...หรือร้านติดแก๊สกันแน่...

ก็ว่ากันไป  ตามประสาพันทิพย์  บู่ Grin    คิก คิก คิก คิก

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #348707 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 11:30:39 AM »

เสื้ออ่ะ  เสื้อ... Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #348708 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 11:31:56 AM »

ตอนผมจบใหม่ทำงานบริษัทแรกได้เดือนเดียวแล้วพอดีบริษัทของเจ้าสัวเขาเรียกตัวมาสัมภาษณ์
ผมผ่านเขาก็รับ ตอนนั้นเงินเดือนวิศวกรจบใหม่เจ้าสัวเขาจ้างแพงกว่าใครๆครับ...แต่เข้าไปอยู่ไป
ขึ้นเงินเดือนยังกะระบบข้าราชการจนเพื่อนรุ่นเดียวที่สตาร์ทเงินเดือนต่ำกว่าเราเขาแซงไปหมดไม่เห็นฝุ่น
ผมก็อยู่ในวัยแสวงหา...อยู่ไม่ได้ ออกไปมั่ง
 แต่บริษัทเขาก็เนื้อหอมตลอดมีแต่คนอยากเข้าตลอด นศ.ทุกมหาลัยก็อยากเข้า

เจ้าสัวแกเขี้ยวครับ ในวงการ ใครๆก็รู้ ใครเผลอไปสมัครทำเซเว่น จะรู้นรกมีจริง บ้านเอง ตึกเอง ลงทุนเอง ดูแลเอง เหนื่อยโคดๆ แต่ได้ผลตอบแทนนิดเดียว และอย่าได้ขายดี เจ้าสัวจะสงสาร รีบเปิดร้านประกบทันที อยู่ได้ก็อยู่ อยู่ไม่ได้ก็เรื่องของคุณ  Cheesy

เพื่อนผมจบห้องเดียวกันมันไปได้งานบริษัทเกี่ยวปิโตรเคมีของเสี่ยประชัย เลี่ยวไพรัตน์
ผมก็อยู่บริษัทเกี่ยวปิโตรเคมีของเจ้าสัว อย่างที่ว่าอยู่ไปๆ เสี่ยประชัย เลี่ยวไพรัตน์ แกเลี้ยงเพื่อนผมดีกว่าทั้งหน้าที่การงานและเงินเดือน

แต่ไม่ใช่ว่าบริษัทของเจ้าสัวไม่ดีนะ เขามีธุระกิจเยอะแยะ เลี้ยงพนักงานมาไม่รู้กี่หมื่นคน เฟืองตัวใหญ่ในระบบเศรษฐกิจของไทย และของโลก
ขอให้เจ้าสัวรวยขึ้นๆ ครับ ผมไม่เป็นไรครับเจ้าสัวก็สบายดีตามอัตภาพ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #348709 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 11:34:32 AM »

อ้อ นี่รูปไอ้แป้ง ผอมเป็นแย้ย่าง และเรียบเป็นไม้กระดาน
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #348710 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 11:37:12 AM »

นอนแล้วครับ ราตรีสวัสดิ์ครับ

สวัสดีตอนเช้าครับ

อ่าวไทย  ทั้งลม ทั้งฝน  คลื่นก็แรงครับ  ความเร็วลม ๓๔ น็อตจากทางทิศตะวันตกครับ

ขอบคุณครับ

ไอความเร็วลม 34 น๊อตนี่ มันเท่ากับกี่กิโก/ชม. อ่ะ  แปลงหน่วยให้หน่อยต่ะ......

เอา 1.6 ไปคูณต่ะ (ทางบกน่ะ) ส่วนทางทะเล 1.85

ขออภัยครับพี่เล็ก

๑ น็อต เท่ากับ ๑.๑๕๐๗๗ ไมล์ต่อชั่วโมง

๑ น็อต เท่ากับ ๑.๘๕๒๐ กิโลเมตรต่อชั่วโมง

๑ ไมล์บก เท่ากับ ๑.๖๐๙ กิโลเมตรบก

๑ ไมล์ทะเล เท่ากับ ๑.๑๕๐๗ ไมล์บก

๑ ไมล์ทะเล เท่ากับ ๑.๘๕๒ กิโลเมตรบก

ลม ๓๕ น๊อต เท่ากับ ๖๒.๙ กิโลเมตรต่อชั่วโมงครับ

กระจ่างครับ.............แล้วไมล์เลกับไมล์บกไซร๋มันไม่เท่ากันอ่ะ........มันบวกค่ายอดคลื่นเหอน้าจง..........

ไมล์บก ไมล์ทะเล ต่างกันนิดหน่อย ตรงค่า และ ที่มา
1 ไมล์บก คิดจากระยะ 1,760 หลา หรือประมาณ 1,609 เมตร
แต่ไมล์ทะเล ( nautical mile ) คิดคร่าว ๆ จากการแบ่งเส้นสมมุติ ( เจ้าเส้นรุ้ง เส้นแวงน่ะ ) โดยเส้น 1 องศาจะมี 60 ลิปดา ซึ่งระยะ 1 ลิปดานี้ จะมีค่าเท่ากับ 1 ไมล์ทะเล ( ที่ระดับน้ำทะเล เส้นศูนย์สูตร )
ซึ่งค่านี้ จะเอามาใช้ทั้งทะเล และอากาศครับ
1 ไมล์ทะเล เท่ากับ 1,852 เมตร

ที่ต้องใช้ไมล์ทะเลก็เพราะสมัยก่อนไม่มีเครื่องวัดระยะทางในทะเลครับ   ชาวเรือก็จะหาตำแหน่งของตัวเองโดยการดูจากดาวครับ มีเครื่องมือพวก Sextant ครับ เมื่อรู้ว่าตำแหน่งปัจจุบันอยู่ที่ไหน ก็สามารถระบุได้ว่าเดินทางมาเป็นระยะทางเท่าไหร่แล้วครับ คือเมื่อตำแหน่งเปลี่ยนไป 1 ลิปดา เท่ากับเดินทางไป 1 ไมล์ทะเลครับ

ส่วนไมล์บกนั้นมีระยะทางอ้างอิงที่แน่นอนครับ

วันนีมีสาระวุ้ยย  คิก คิก คิก คิก

แต่ยังบอกไม่ได้ทีว่าตอนนี้ตำแหน่งเรือที่เราอยู่ ตั้งอยู่ตรงไหนครับ

ว่ากลับไปจะสมัครเรียนเดินเรือแล้วครับ เวลาว่ายน้ำจะได้ไม่หลงครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #348711 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 11:38:08 AM »

แป้งไหนหลาว ขอร้องๆๆน้าฉ็อง อย่าเอารูปเด๊ะมัธยมมาลง  ยี๊

ผมแพ้เครื่องแบบ  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #348712 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 11:40:34 AM »

ตอนผมจบใหม่ทำงานบริษัทแรกได้เดือนเดียวแล้วพอดีบริษัทของเจ้าสัวเขาเรียกตัวมาสัมภาษณ์
ผมผ่านเขาก็รับ ตอนนั้นเงินเดือนวิศวกรจบใหม่เจ้าสัวเขาจ้างแพงกว่าใครๆครับ...แต่เข้าไปอยู่ไป
ขึ้นเงินเดือนยังกะระบบข้าราชการจนเพื่อนรุ่นเดียวที่สตาร์ทเงินเดือนต่ำกว่าเราเขาแซงไปหมดไม่เห็นฝุ่น
ผมก็อยู่ในวัยแสวงหา...อยู่ไม่ได้ ออกไปมั่ง
 แต่บริษัทเขาก็เนื้อหอมตลอดมีแต่คนอยากเข้าตลอด นศ.ทุกมหาลัยก็อยากเข้า

เจ้าสัวแกเขี้ยวครับ ในวงการ ใครๆก็รู้ ใครเผลอไปสมัครทำเซเว่น จะรู้นรกมีจริง บ้านเอง ตึกเอง ลงทุนเอง ดูแลเอง เหนื่อยโคดๆ แต่ได้ผลตอบแทนนิดเดียว และอย่าได้ขายดี เจ้าสัวจะสงสาร รีบเปิดร้านประกบทันที อยู่ได้ก็อยู่ อยู่ไม่ได้ก็เรื่องของคุณ  Cheesy

เพื่อนผมจบห้องเดียวกันมันไปได้งานบริษัทเกี่ยวปิโตรเคมีของเสี่ยประชัย เลี่ยวไพรัตน์
ผมก็อยู่บริษัทเกี่ยวปิโตรเคมีของเจ้าสัว อย่างที่ว่าอยู่ไปๆ เสี่ยประชัย เลี่ยวไพรัตน์ แกเลี้ยงเพื่อนผมดีกว่าทั้งหน้าที่การงานและเงินเดือน

แต่ไม่ใช่ว่าบริษัทของเจ้าสัวไม่ดีนะ เขามีธุระกิจเยอะแยะ เลี้ยงพนักงานมาไม่รู้กี่หมื่นคน เฟืองตัวใหญ่ในระบบเศรษฐกิจของไทย และของโลก
ขอให้เจ้าสัวรวยขึ้นๆ ครับ ผมไม่เป็นไรครับเจ้าสัวก็สบายดีตามอัตภาพ

แต่เจ้าสัวแกมีเรื่องเดียว ที่ทำไม่สำมะเร็จ TRUEครับ เจ้าอื่นเค้าทำแล้วรุ่งหมด แต่ของแกยังขาดทุนอยู่หลักแสนล้าน

AFนี่ไม่รู้เมื่อไหร่จะเลิก มันแป๊กมาหลายปีแล้ว ดังอยู่รุ่นแรก รุ่นเดียว  บู่

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #348713 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 11:46:11 AM »

เจ้าสัวแกเขี้ยวครับ ในวงการ ใครๆก็รู้ ใครเผลอไปสมัครทำเซเว่น จะรู้นรกมีจริง บ้านเอง ตึกเอง ลงทุนเอง ดูแลเอง เหนื่อยโคดๆ แต่ได้ผลตอบแทนนิดเดียว และอย่าได้ขายดี เจ้าสัวจะสงสาร รีบเปิดร้านประกบทันที อยู่ได้ก็อยู่ อยู่ไม่ได้ก็เรื่องของคุณ  Cheesy

แต่เจ้าสัวแกมีเรื่องเดียว ที่ทำไม่สำมะเร็จ TRUEครับ เจ้าอื่นเค้าทำแล้วรุ่งหมด แต่ของแกยังขาดทุนอยู่หลักแสนล้าน

AFนี่ไม่รู้เมื่อไหร่จะเลิก มันแป๊กมาหลายปีแล้ว ดังอยู่รุ่นแรก รุ่นเดียว  บู่

ผมไม่ค่อยเชื่อ เรื่องที่ทำไม่สำเร็จครับ  เพราะเราไม่รู้ ว่าเป้าหมายที่แท้จริงของแกคืออะไร

พี่สาวผม เปิดร้านมือถือหน้าโรงแรมทวินโลตัส  แกมีรายได้จากการท็อปอัพ(เติมเงิน)อยู่ก่อน

อยู่ไม่อยู่ แกเอาตู้เติมมาตั้งหน้าร้านเลย คนก็แห่ไปเติมกัน

แกขาดรายได้ไปนิดหน่อย แต่แกบอกว่า คุมกำเนิดร้านท็อปอัพแถวนั้นได้เกือบหมด
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #348714 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 11:48:37 AM »

เจ้าสัวแกเขี้ยวครับ ในวงการ ใครๆก็รู้ ใครเผลอไปสมัครทำเซเว่น จะรู้นรกมีจริง บ้านเอง ตึกเอง ลงทุนเอง ดูแลเอง เหนื่อยโคดๆ แต่ได้ผลตอบแทนนิดเดียว และอย่าได้ขายดี เจ้าสัวจะสงสาร รีบเปิดร้านประกบทันที อยู่ได้ก็อยู่ อยู่ไม่ได้ก็เรื่องของคุณ  Cheesy

AFนี่ไม่รู้เมื่อไหร่จะเลิก มันแป๊กมาหลายปีแล้ว ดังอยู่รุ่นแรก รุ่นเดียว  บู่

คงมาจับงานที่แกไม่ถนัดกระมังครับ การสื่อสารและเทคโนโลยีมันเป็นอะไรที่การตลาดมันเปลี่ยนแปลงตลอดเวลา ไม่เหมือนทำอาหารหมูอาหารไก่ขายหรอก
ประกอบกับแกจับด้านนี้เอาตอนตลาดวายแล้วครับ ปล่อยให้ เอไอเอสและดีแทคสยายปีกคลุมฟ้าไปหมดแล้ว
  จริงๆ ตลาดการสื่อสารอาจไม่มาถึงมือตระกูลชินก็ได้ เพราะมีบางคนคาดการณ์ผิด
ครับตอนนั้น เครื่อซิเมนต์ไทย สนใจจะทำอยู่และถ้าทำจริงเขามีเงินทุนพร้อมกว่าชินวัตรเยอะ  แต่เขาบอกว่าเขาวิเคราะห์แล้ว เขาเชื่อว่าเมืองไทยตลาดมือถือคงไม่เกิดหรอก
  คิดผิดนิดเดียวเอง เลยได้แต่นั่งมองคนอื่นเขาหยิบชิ้นปลามันไปเฉย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #348715 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 11:49:10 AM »

แป้งไหนหลาว ขอร้องๆๆน้าฉ็อง อย่าเอารูปเด๊ะมัธยมมาลง  ยี๊

ผมแพ้เครื่องแบบ  คิก คิก

มันเพิ่งสิบแปดเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #348716 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 11:52:50 AM »

คนขยันขอนอนกลางวันสักหน่อยครับ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #348717 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 11:56:02 AM »

คนขยันขอนอนกลางวันสักหน่อยครับ

ขยันนอนนี่นะ  ทำไมไม่ดูตัวอย่างดีๆจากผม  บู่

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #348718 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 12:00:56 PM »

ออกเวรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรร  อ๋อย

ชีวิตตรู ยามยันผจก.  หัวเราะร่าน้ำตาริน

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #348719 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 12:05:40 PM »

อ่อ...งั้นแบบนี้ต้องแจ้งพี่เล็ก... Cheesy Cheesy

หน้า: 1 ... 23245 23246 23247 [23248] 23249 23250 23251 ... 35779
  พิมพ์