เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 03:26:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 23910 23911 23912 [23913] 23914 23915 23916 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25498800 ครั้ง)
TD_รักในหลวง
ตายโดยยืนอยู่บนสองขาของตัวเองดีกว่าอยู่อย่างคุกเข่า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #358680 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 11:04:28 AM »

เอามาฝากเพื่อนๆๆ พี่ ๆๆ ไฟฉายจุดไฟได้

http://www.hs3uka.com/flashlight/hid-flashlight-burner/#more-811
อืม...ตั้งแต่ปี2499 น้าแกเพิ่งจะโพสน์นี้แหละ 55+ให้สักคะแนน
ถ้าแซวอีกที เดี๋ยวจะหายไปอีกนะครับ ผมเป็นคนขี้อายนะครับ
คิก คิก คิก คิก คิก คิก
เดี๋ยวจะตามถึงบ้านเลย 55+ ปีหน้าจะมีงานเบียร์อีก จะสนับสนุนด้วยไม๊ครับ อิๆๆ

สดวกเชิญมาซ้อมที่บ้านผมก่อนไปงานปีหน้าก่อนไหมครับ
คำท้านี้ ยกให้ลุงตุ้มไป หว๋างนี้ผมมีงานค้างอยู่ เดี๋ญซให้กลับจากต่างประเทศก่อน แล้วจะมาทวงสัญญา น๊ะครับ หึๆๆ

สดวกเมื่อไร เชิญทุกคนครับ ด้วยความยินดี

รับคำท้า.....เอ๊ย รับคำเชิญ ด้วยความยินดีเช่นกันครับ.... Cheesy Cheesy
สดวกเมื่อไรรบกวนส่งข่าวด้วยเน้อจะได้เตรียมตัวและสถาณที่ครับ  Cheesy 

IT IS BETTER TO DIE ON YOUR FEET THEN TO LIVE ON KNEE.
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #358681 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 11:11:22 AM »

เอามาฝากเพื่อนๆๆ พี่ ๆๆ ไฟฉายจุดไฟได้

http://www.hs3uka.com/flashlight/hid-flashlight-burner/#more-811
อืม...ตั้งแต่ปี2499 น้าแกเพิ่งจะโพสน์นี้แหละ 55+ให้สักคะแนน
ถ้าแซวอีกที เดี๋ยวจะหายไปอีกนะครับ ผมเป็นคนขี้อายนะครับ
เดี๋ยวจะตามถึงบ้านเลย 55+ ปีหน้าจะมีงานเบียร์อีก จะสนับสนุนด้วยไม๊ครับ อิๆๆ

สดวกเชิญมาซ้อมที่บ้านผมก่อนไปงานปีหน้าก่อนไหมครับ
คำท้านี้ ยกให้ลุงตุ้มไป หว๋างนี้ผมมีงานค้างอยู่ เดี๋ญซให้กลับจากต่างประเทศก่อน แล้วจะมาทวงสัญญา น๊ะครับ หึๆๆ

สดวกเมื่อไร เชิญทุกคนครับ ด้วยความยินดี

รับคำท้า.....เอ๊ย รับคำเชิญ ด้วยความยินดีเช่นกันครับ.... Cheesy Cheesy
พอทางสะดวก เดินแบบไม่คร่าวเพื่อนเลย ยี๊ ยี๊ ยี๊ บู่ บู่ บู่

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #358682 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 11:13:55 AM »

พอทางสะดวก เดินแบบไม่คร่าวเพื่อนเลย ยี๊ ยี๊ ยี๊ บู่ บู่ บู่

แบร่ แบร่    คิก คิก

ยังไง ยังไง  ผมก็ไปพร้อมกะพี่เข้มนั่นแหละ... Cheesy

สดวกเมื่อไรรบกวนส่งข่าวด้วยเน้อจะได้เตรียมตัวและสถาณที่ครับ  Cheesy 

ครับ ครับ.... เดี๋ยวไง รอพี่เข้ม "ว่าง" ก่อนนะครับ... จูบบบบ น้ำลายหก

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #358683 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 11:16:14 AM »

อูย หล่อนแหลงไป ร้องไห้ไป...โดยไม่ต้องใช้อ่านโพยช่วยเลยวุ๊ย... Cheesy Cheesy   คิก คิก

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #358684 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 11:20:05 AM »

แค่ให้ยาหอม หาเสียงแค่นี้ ใช่นโยบายไม่

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #358685 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 11:22:36 AM »

แค่ให้ยาหอม หาเสียงแค่นี้ ใช่นโยบายไม่

ไปตรงที่น้ำแห้ง    ไม่ดีหวาเหรอ... Grin

อยู่ตรงที่น้ำท่วม ทำไหรก็ไม่ได้...  คิก คิก คิก คิก ยิ่งทำยิ่งยุ่ง  เหมือนลิงแก้แห...
                                            อุตส่าห์โยนขี้ ป้ายความผิดให้เพื่อน  โดนตอกกลับที ๆ หน้าหงาย...  Cheesy

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #358686 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 11:24:25 AM »

อย่า  อย่า  ไม่ต้องแนะให้ไปที่ห้องกระทู้อื่น.... แบร่

กลัว..     อ๋อย  กลัวบังฟีน.... บู่    คิก คิก คิก คิก

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #358687 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 11:28:22 AM »

ตอบตรงนี้ก็ได้ ระบบแบบนั้น ผมใช้อยู่สองตัว ใช้มอเตอร์ขนาด แรงครึ่งหรือสองแรงนี่แหละ จำไม่แม่น อิๆ

ข้อ ข. และ ค. ถูกครับ

ปล.หลักการนี้ใช้ได้เฉพาะปั๊มหอยโข่งเท่านั้นนะครับ อย่าไปลองกะปั๊มลูกสูบเข้าน่ะ Shipหาย พอๆกะน้ำเข้าลูกสูบเครื่องยนต์นั่นแหละ

เอาวิชาการสักนิดนะครับ

ปั๊มหอยโข่ง เป็นปั๊มที่ทำงานโดยใช้หลักแรงเหวี่ยงจากศูนย์กลาง Non positive displacement pump.

ปั๊มแบบลูกสูบ ใช้หลักการแทนที่ของของเหลวในกระบอกสูบ Positive displacement pump.

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #358688 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 11:32:14 AM »

ตอบตรงนี้ก็ได้ ระบบแบบนั้น ผมใช้อยู่สองตัว ใช้มอเตอร์ขนาด แรงครึ่งหรือสองแรงนี่แหละ จำไม่แม่น อิๆ

ข้อ ข. และ ค. ถูกครับ

ปล.หลักการนี้ใช้ได้เฉพาะปั๊มหอยโข่งเท่านั้นนะครับ อย่าไปลองกะปั๊มลูกสูบเข้าน่ะ Shipหาย พอๆกะน้ำเข้าลูกสูบเครื่องยนต์นั่นแหละ

เอาวิชาการสักนิดนะครับ

ปั๊มหอยโข่ง เป็นปั๊มที่ทำงานโดยใช้หลักแรงเหวี่ยงจากศูนย์กลาง Non positive displacement pump.

ปั๊มแบบลูกสูบ ใช้หลักการแทนที่ของของเหลวในกระบอกสูบ Positive displacement pump.
แล้วการยกแก้วใส่ปากนี่ เข้ากับหลักใหนมั่ง?

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #358689 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 11:32:27 AM »

ไปตรงที่น้ำแห้ง    ไม่ดีหวาเหรอ... Grin

อยู่ตรงที่น้ำท่วม ทำไหรก็ไม่ได้...  คิก คิก คิก คิก ยิ่งทำยิ่งยุ่ง  เหมือนลิงแก้แห...
                                            อุตส่าห์โยนขี้ ป้ายความผิดให้เพื่อน  โดนตอกกลับที ๆ หน้าหงาย...  Cheesy

เหลือเรื่องเดียวที่หยบคือเรื่องอมของบริจาค
ไม่พูดถึงเลย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #358690 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 11:35:22 AM »

ไปตรงที่น้ำแห้ง    ไม่ดีหวาเหรอ... Grin

อยู่ตรงที่น้ำท่วม ทำไหรก็ไม่ได้...  คิก คิก คิก คิก ยิ่งทำยิ่งยุ่ง  เหมือนลิงแก้แห...
                                            อุตส่าห์โยนขี้ ป้ายความผิดให้เพื่อน  โดนตอกกลับที ๆ หน้าหงาย...  Cheesy

เหลือเรื่องเดียวที่หยบคือเรื่องอมของบริจาค
ไม่พูดถึงเลย

อมซะเต็มปากเต็มเหนียงอยู่....ไม่สามารถแหลงไม่ได้ครับ... Grin
                                       ถึงแหลงได้ก็ไม่เป็นภาษา...

แต่ไม่พรือ....รอน้ำลดก่อน....ตอคงผุด  
เดี๋ยวคนอื่นเค้ามาแหลงแทนให้... อย่าโวย แถก แถก็แล้วกัน.... Cheesy

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #358691 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 11:35:36 AM »

พี่เข้มครับ

พี่ดุลย์ ไม่ถามเรื่องระบบนะครับ  แกถามเรื่องกินไฟ หรือไม่กินนะครับ   ผมอี้ตอบที่กระทู้นู้ไปว่าถ้าหลวงไม่ตัดไฟมันก้าติด ถ้าหลวงตัดไฟ สงสัยว่าดับ กลัวพี่ดุลย์แกจะถีบผมหงายหลังครับ เลยตอบมั่วๆไปนิครับ

ปั๊มแบบหอยโข่งเมื่อสร้างแรงดันได้ถึงจุดที่มันทำได้แล้วก็จะไม่สร้างเพิ่มครับ เพราะทางเข้า ไม่ได้มีวาวล์กันกลับไว้ด้วย เลยทำให้แรงดันสามารถวีกลับไปยังทางเข้าได้ครับ

ขอบคุณครับ

เอาล่ะๆ เรื่องนี้มันมีประเด็นและที่มา และผมเห็นว่ามันเป็นประโยชน์กับชาวบ้านหลายคนเลยเอามาเผยแพร่......เรื่องมันมีอยู่ว่า

ตอนผมจบใหม่ๆ และเข้าทำงานที่โรงงานแห่งหนึ่งในแผนกซ่อมบำรุงนั้น ในแผนกเราจะมีวิศวกรซ่อมบำรุงอยู่สองคน ผมไฟฟ้า
คู่กับอีกคนคือเครื่องกล ทีนี้เรามีเครื่องจักรอันหนึ่งที่เป็นลูกกลิ้งหมุนและอัดไอน้ำให้ความร้อนกะลูกกลิ้งนี้ด้วย และก็มีปั๊มน้ำหอยโข่งอัดน้ำเย็น
เข้าไปหล่อแกนกลางที่กลวงด้วยเพื่อรักษาอุณภูมิไม่ให้ร้อนเกินไปด้วย
 ปัญหามันคือปั๊มตัวนี้มอเตอร์มันใหม้บ่อยต้องเปลี่ยนตัวใหม่อยู่เรื่อย....แต่ตัวใหม่ที่เอามาเปลี่ยนมันก็สเปคเดิม งานนี้ก็เพื่อนผมวิศวะเครื่องกล
เขาเลือกปั๊มมาเองติดตั้งเอง ทางผมแค่รับผิดชอบจ่ายไฟให้..ปัญหานี้ผมได้คุยกะมันว่าสาเหตุที่แท้จริงมันอยู่ตรงไหน
 ผมคิดว่าโฟลว์เรทมันไม่เพียงพอทำให้ปั๊มเกินกำลังจนใหม้...แต่เพื่อนผมมันคิดว่าไม่น่าใช่
มันคิดว่าที่ปั๊มมันใหม้น่าจะเกิดจากที่โอเปอร์เรเตอร์ปิดวาล์วทางน้ำออกแล้วลืมเปิดจนปั๊มมันอั้นจนโอเวอร์โหลด มันจึงใหม้ ผมเถียงกะมันว่า
ไม่น่าจะใช่เพราะถ้าปิดไม่ให้น้ำออกก็เท่ากะว่า ไม่เกิดงานขึ้นทางฟิสิกส์ (งาน = แรง x ระยะทาง) เมื่อไม่เกิดงานขึ้น มอเตอร์ก็น่าจะกินกระแสน้อยลง
และมันก็จะไม่ใหม้....เรื่องนี้มันตรงกันข้ามกะความคิดแบบชาวบ้านเลยว่า น้ำไปไหนไม่ได้มันก็อั้นน่ะซิ....นั่นมันใช่กะปั๊มลูกสูบ แต่ไม่ใช่กะปั๊มหอยโข่ง

เมื่อเกิดปัญหานี้ขึ้นมาผมก็เสนอว่า เราต้องพิสูจน์ วิธีการพิสูจน์มันก็ไม่ยากเลยผมจะเอา คลิปแอมป์ จับกระแสมอเตอร์ให้ดูกันชัดๆว่า
ถ้าหากเราสตาร์ทปั๊มแล้วหรี่วาล์วทางออกจากเปิดมากไปเปิดน้อยหรือปิดวาล์วแล้วดูกระแสของมอเตอร์เราก็จะทราบทันทีว่าเกิดอะไรขึ้น

ผมไปเตรียมอุปกรณ์มาคือ คลิปแอมป์ คล้องเข้าที่เฟสหนึ่งของไฟฟ้าสามเฟสที่เข้ามอเตอร์และทำการ สตาร์ทปั๊ม ผลออกมาได้ดังนี้ครับ

สตาร์ทปั๊มแล้วเปิดวาล์วน้ำทางออกเต็มที่กระแสของมอเตอร์ขึ้นสูงสุดครับ แสดงว่ามอเตอร์กำลังรับโหลดเต็มที่ กินกระแสไฟสูงสุดเลย
ต่อมาค่อยๆหรี่วาล์วปิดน้ำลงเรื่อยๆ ปรากฎว่ากระแสไฟฟ้าลดลงมาเรื่อยๆ ตามการหรี่วาล์วเลยครับ

และถ้าหากปิดวาล์วให้สนิทเลย กระแสของมอเตอร์น้อยสุดครับเท่ากับกระแส no load เลยครับ

ตอนนั้นผมคิดว่ามีทฤษฎีเดียวที่อธิบายปรากฎการเรื่องนี้ได้คือ งาน = แรง x ระยะทาง เมื่อมีแต่แรงคือปั๊มที่ถูกขับโดยมอเตอร์ แต่ไม่สามารถผลักดันน้ำออกไปได้
นั่นก็คือ ไม่มีระยะทาง เมื่อ ตัวคูณเป็นศูนย์ตามสมการ งาน = แรง x ระยะทาง (0)
งาน = 0 นั่นคือ น้ำไม่ไหล มอเตอร์ก็อยู่ในสภาวะ no load คือ ไม่มี งาน เกิดขึ้น
นั่นคือสิ่งที่ผมคิดในตอนนั้น แต่เรื่องนี้ทางทฤษฎีของวิศวกรรมเครื่องกลน่าจะมีทฤษฎีในเรื่องของปั๊มที่ตรงๆกว่านี้
เพราะในการเลือกปั๊มมันมีองค์ประกอบที่ต้องนำมาคิดเยอะครับเช่น เส้นผ่านศูนย์กลางของท่อ เฮดเดอร์ ความยาวของท่อน้ำ ซึ่งเรื่องนี้ผมไม่ชำนาญครับ

เมื่อเราได้ผลการทดลองดังนั้นแล้วการแก้ปัญหาก็ไม่ยากครับ สั่งปั๊มใหม่ที่สามารถทำ flow rate ได้มากขึ้น มอเตอร์ขนาดแรงม้าสูงขึ้น ปั๊มก็ไม่ใหม้อีกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2011, 11:46:22 AM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #358692 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 11:42:35 AM »

ส่วนที่ว่าทำไมหลักการนี้ใช้ไม่ได้กะปั๊มลูกสูบก็ง่ายๆครับ
ปั๊มลูกสูบทำงานโดยการอัดปริมาตรน้ำเข้าไปในห้องลูกสูบปิดที่มีปริมาตรจำกัดและสสารคือน้ำต้องการที่อยู่ หากไปปิดทางออกมันเสีย
น้ำไม่มีที่ไปประกอบกับลูกสูบก็อัดเข้ามา น้ำไม่เหมือนของเหลวเช่นก๊าซมันอัดไม่ได้ถ้ามันไปไหนไม่ได้และถูกอัดเข้ามาอีก
 ตอนนี้แหละน้ำก็จะแข็งกว่าเหล็ก ลูกสูบ ก้านสูบ พังวายวอดหมดแหละ เหมือนกะรถลุยน้ำแล้วดูุดเอาน้ำเข้ากระบอกสูบนั่นแหละโดนลูกสูบอัดเข้ามา
ก้านสูบ ลูกสูบ ใส่ในอะไรต่างก็โดนน้ำอัดเสียหายวายป่วงหมดแทบจะเปลี่ยนใส้ในกันยกชุดนั่นแหละ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #358693 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 11:51:40 AM »

จริง ลูกสูบผมปั๊มน้ำจนลูกสูบเมรือกหมด  แป๊บเดียวลดขนาดเลย.....

ต้องพักสักครู่ ให้เย็นลง  ทำงานได้ต่อหล่าว.....

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #358694 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 11:55:12 AM »

จริง ลูกสูบผมปั๊มน้ำจนลูกสูบเมรือกหมด  แป๊บเดียวลดขนาดเลย.....

ต้องพักสักครู่ ให้เย็นลง  ทำงานได้ต่อหล่าว.....

ปั๊มทิ้ง ปั๊มขว้าง ก็ไม่ถือว่าเกิดงานขึ้น ผลงานจึงเท่ากับ 0 ต่อไป  ยิ้มีเลศนัย

หน้า: 1 ... 23910 23911 23912 [23913] 23914 23915 23916 ... 35779
  พิมพ์