เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 11:27:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 25121 25122 25123 [25124] 25125 25126 25127 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25801932 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #376845 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 10:53:19 AM »

ผมเอง มีอาชีพในกะบาลเยอะแยะครับ  แต่ทำทั้งหมดไม่ได้ เพราะเวลาผมมีเท่าเพื่อน

เท่าที่ทำอยู่ 4 แชลแนลนี่ก็ ใกล้จะงอกปีกแล้ว

....วิ่งหารถวิบากจากโกดังมาขาย อันนี้ ออกแนวเพ้อฝันไปหน่อย เพราะคนอื่นทำแล้วไม่ค่อยรุ่ง....

....ขายน็อต....บรรทุกท้ายรถกระบะหลังคา (ต้องเสริมแหนบนะครับ หนักคอด) ไปร้อยเอ็ดเจ็ดย่านน้ำ ขายมันทุกร้านที่ผ่าน

.... ขายขาหมู ก๋วยเตี๋ยวเนื้อเปือยตุ๋นยาจีนอะไรนั่นแหละ ทำกินหลายครั้ง ผลตอบรับค่อนข้างผ่าน

.... ทำเบาะ... โซฟา เบาะรถยนต์ อะไรเทือกนี้ เป็นอีกอาชีพที่ กำไรเกินครึ่งไปมาก เพียงแต่ ต้องเอาจมูกกับปอดแลกมา

.... รับซื้อขี้ยาง และไม้ยางพารา เพราะสองอย่างนี้ ใช้กิโลแท่นแบบเดียวกัน แต่ทุนสูงไปนิด สามสี่สิบแสน ถึงจะอยู่
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #376846 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 10:54:09 AM »

พี่ฉ็องพูดถึงเรื่องนี้ภาพลูกสาวของนายหัวใหญ่พุดขึ้นมาในหัวเลยครับ น้ำลายหก เยี่ยม เยี่ยม

ใช่  ผุดบุ๋ยขึ้นมาทันทีเลย....

[ดูดิ

ไหว้ Grin Grin ไหว้

ยี๊
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #376847 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 10:59:43 AM »

น้าฉ๊องครับ   ผมเป็นพนักงานระดับใช้แรงงานของบริษัทนะครับ  ความรู้น้อย  อาศัยว่าทำงานมานานกับที่บริษัทส่งไปอบรมนะครับ แต่หากเป้นงานด้านใช้ความรู้ใช้สมองมาคิด คงไม่สามารถทำได้ครับ พอถึงเวลานั้นจริงๆ พวกผมและอีกหลายๆๆๆๆคนในงานอุตสาหกรรมน้ำมัน แก็ส  ปิโตรเลียม และอุตสาหกรรมที่เกี่ยวข้องคงถึงคราวไม่มีงานนะครับ  

เอ.เจ. ไม่เห็นเดือดร้อนเลยนี่ ตอนที่โดนแฮรี่ สแตมเปอร์ไล่ออก

ครับน้าฉ็อง  แต่เอเจ   เขาได้ลูกสาวนายจ้างเป็นแควนนุ  แล้วยังกลับไปเจาะน้ำมันเองที่บ้านต่อนะครับ    ผมคงกลับไปเก็บยางจ้างครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

manithatyai
Hero Member

คะแนน 515

« ตอบ #376848 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:02:47 AM »

ไหว้ ไหว้หวัดดีครับ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #376849 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:03:01 AM »

ผมเอง มีอาชีพในกะบาลเยอะแยะครับ  แต่ทำทั้งหมดไม่ได้ เพราะเวลาผมมีเท่าเพื่อน

เท่าที่ทำอยู่ 4 แชลแนลนี่ก็ ใกล้จะงอกปีกแล้ว

....วิ่งหารถวิบากจากโกดังมาขาย อันนี้ ออกแนวเพ้อฝันไปหน่อย เพราะคนอื่นทำแล้วไม่ค่อยรุ่ง....

....ขายน็อต....บรรทุกท้ายรถกระบะหลังคา (ต้องเสริมแหนบนะครับ หนักคอด) ไปร้อยเอ็ดเจ็ดย่านน้ำ ขายมันทุกร้านที่ผ่าน

.... ขายขาหมู ก๋วยเตี๋ยวเนื้อเปือยตุ๋นยาจีนอะไรนั่นแหละ ทำกินหลายครั้ง ผลตอบรับค่อนข้างผ่าน

.... ทำเบาะ... โซฟา เบาะรถยนต์ อะไรเทือกนี้ เป็นอีกอาชีพที่ กำไรเกินครึ่งไปมาก เพียงแต่ ต้องเอาจมูกกับปอดแลกมา

.... รับซื้อขี้ยาง และไม้ยางพารา เพราะสองอย่างนี้ ใช้กิโลแท่นแบบเดียวกัน แต่ทุนสูงไปนิด สามสี่สิบแสน ถึงจะอยู่

ทำให้หมดต๊ะ คนรวยๆเค้าทำกิจการหลายสิบอย่างโด๋...เก็บเงินไว้ใช้ชาติหน้า

ด้วยความอาลัย....เมอซิเดสเบนซ์     ไหว้

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #376850 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:03:38 AM »

พี่ฉ็องพูดถึงเรื่องนี้ภาพลูกสาวของนายหัวใหญ่พุดขึ้นมาในหัวเลยครับ น้ำลายหก เยี่ยม เยี่ยม

ใช่  ผุดบุ๋ยขึ้นมาทันทีเลย....

[ดูดิ

ยี๊

เหมือนกระทงลอยน้ำละสิ.. บู่

มีเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย ดีกว่าร้อย เพื่อนคิด ริษยา
เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล..
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #376851 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:07:56 AM »

ใช่  ผุดบุ๋ยขึ้นมาทันทีเลย....

[ดูดิ

ยี๊

เหมือนกระทงลอยน้ำละสิ.. บู่

คิดได้ดีนี่ .....กระทง

ตรูคิดออกแต่ ข้าวเม่าทอด
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #376852 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:09:00 AM »

ทำให้หมดต๊ะ คนรวยๆเค้าทำกิจการหลายสิบอย่างโด๋...เก็บเงินไว้ใช้ชาติหน้า

ด้วยความอาลัย....เมอซิเดสเบนซ์     ไหว้

ฮาย  ถ้ามันคอมแพตทิเบิ้ลกันน่ะ  เอาหมดแหละ

เสียดาย มันไปด้วยกันไม่ได้
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #376853 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:09:08 AM »

โอ้ย.....ช่วงนี้เงินไหลออกจัง เช้านี้แสนฝ่าหลาว ไตๆๆๆ ขายของลงทุนจังหู รู้งี้ตรูขายประกันดีกว่า ขายกระดาษไม่กี่แผ่น รวยเอาๆ  แบร่

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #376854 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:11:48 AM »

ฮาย  ถ้ามันคอมแพตทิเบิ้ลกันน่ะ  เอาหมดแหละ

เสียดาย มันไปด้วยกันไม่ได้

ไม่อะเลิ๊ดเลยเตินเนี่ย (แหลงประกิตกันมั้ง จะได้ดูดี อิอิ ) มันต้องใช้โนฮาว โนเลท โนบอดี้ ....บล้าๆๆๆๆ  เยาะเย้ย   คิก คิก

lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #376855 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:13:52 AM »

โอ้ย.....ช่วงนี้เงินไหลออกจัง เช้านี้แสนฝ่าหลาว ไตๆๆๆ ขายของลงทุนจังหู รู้งี้ตรูขายประกันดีกว่า ขายกระดาษไม่กี่แผ่น รวยเอาๆ  แบร่

นั่งแลเพื่อนมรันมานั่งขายหวยหุ้นอยู่หน้าบ้าน ได้เปอร์เซ็นวันสองสามพัน

ลงทุน สมุดฉีกเล่มล่ะสิบบาทกับปากกาด้ามนึง...

ตรูเดินขายมัน ขายของวันๆเข่าแทบทรุดได้ไม่ถึงครึ่งของมรันเหลย.. บู่

มีเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย ดีกว่าร้อย เพื่อนคิด ริษยา
เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล..
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #376856 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:13:52 AM »

ผีนักวิชาการติมาหลาวฮ้าน
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #376857 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:17:07 AM »

นั่งแลเพื่อนมรันมานั่งขายหวยหุ้นอยู่หน้าบ้าน ได้เปอร์เซ็นวันสองสามพัน

ลงทุน สมุดฉีกเล่มล่ะสิบบาทกับปากกาด้ามนึง...

ตรูเดินขายมัน ขายของวันๆเข่าแทบทรุดได้ไม่ถึงครึ่งของมรันเหลย.. บู่

เงินบาป เงินที่ได้มาจากการสูญเสียของคนอื่น....

แต่พูดไป ตรูก็อยากได้ง่ะ
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #376858 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:17:35 AM »

ช่ายๆๆ ยิ่งพวกขายหวยรายใหญ่นะ รวยมหาศาลครับ เกินกว่าคนทั่วไปจะคิดได้ เดือนนึงๆกำไรหลักล้าน-หลายล้าน ไม่เสียภาษี

เราทำแค่ตาย เสียภาษีทุกเดือน  หัวเราะร่าน้ำตาริน

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #376859 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:25:56 AM »

ลูกจ้าง : เพราะเขาทำงานไม่คงเส้นคงวา ก็เลยยังคงเป็นลูกจ้าง....

นายจ้าง : เพราะดูหมิ่นความเป็นลูกจ้างของลูกจ้าง ก็เลยต้องมาทำงานของลูกจ้าง....

ลิ้นกับฟัน ขาดกันไม่ได้ ทั้งนายจ้าง ลูกจ้าง
บริหารคนยากยิ่งกว่าบริหารสิ่งใด
บางทีการบริหารคนที่ง่ายที่สุดคือการเฟ้น คัดเลือกคนที่สามารถทำงานกับเราได้
ทั้งความสามารถและนิสัยใจคอ 
อย่างหลังสำคัญนะ เคยรับคนเก่ง ความสามารถสูง เกรดเฉลี่ยดี เข้ามาโดยไม่คำนึงถึงอย่างอื่น
เพื่อปรากฎว่า ไปกับคนเก่าใน บ.ไม่ได้ กะว่าคงไม่ผ่านโปร แต่จะบอกเด็กยังไงดี
พอดีทางออกคือเด็กมันก็ได้งา่นใหม่อีกที่ เลยลาออกไปเอง
รับคนใหม่เข้ามา คราวนี้ ได้เด็กที่ไม่เก่งเท่าไหร่ เกรดเฉลี่ย 2.2  แต่กะว่าเข้ากับคนใน บ.ได้
ทุกวันนี้ เธอยังทำงานที่บ.อยู่เลยครับ คนใน บ.ก็โอเคกับเธอ
คนนี้โปร6เดือนเหมือนคนอื่น แต่ผ่านสองเดืนผมก็รู้แล้ว ว่าผ่านโปรแน่ๆ

ความสามารถ ความเก่งในวิชาการและความมั่นใจในตัวเอง ใช่เป็นคำตอบสุดท้ายของการทำงาน

การเป็นเจ้านาย การสั่งงาน ก็ไม่ใช่คำตอบสุดท้ายของการเป็นนายจ้าง
ผจก.ผมเคยเสกมายากลให้เด็กดูมาแล้ว งานที่ผจก.เคยทำนานมาแล้วและผ่องถ่ายให้ผมทำมาเนิ่นนาน
พอผมผ่องถ่ายให้น้องๆทำต่อ ค่อยๆสอนน้องไป วันดีคืนดี ผมยุ่งกับงานอื่น ไม่มีเวลาสอน ผจก.ต้องมาสอนต่อ
งานที่ผจก.ไม่เคยทำมากว่า8ปี ยังสอนได้ปร๋อ จนเด็กอึ้ง....ว่าพี่เคยทำด้วยหรือ...   Grin Grin Grin

บางทีการโชว์ออฟแบบนี้ต้องมี แต่โชว์ยังไงให้ได้งาน ไม่โชว์แล้วเสียรังวัด
คนโชว์ออฟไม่เป็นเสียรังวัดกับการโชว์ออฟเยอะแยะ

ผีนักวิชาการยังไม่ออกที...

ออกก่าด้าย... แต่ก่อนออก เอาวิชาการแถวนาโหนดไปก่อน
นมหมดอายุ คือนมหมดอายุ ไม่ใช่นมเสีย
นมเสียคือนมเสีย ไม่จำเป็นต้องหมดอายุ

แลถี วิชาการท่า'นะกับวิชาการนาโหนด น้าฉ็องติ๊เลือกไหน...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 ... 25121 25122 25123 [25124] 25125 25126 25127 ... 35779
  พิมพ์