เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 04:27:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 25616 25617 25618 [25619] 25620 25621 25622 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25555569 ครั้ง)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #384270 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 11:54:55 AM »

ถ้าเน้นเรื่องการเกษตร นะครับ ถ้าต้องการชีวิตที่ห่างความวุ่นวาย

ผมแนะนำว่า ให้ไปซื้อที่ดิน แถว เพชรบูรณ์ ไร่นึงไม่กี่หมื่นเท่าที่รู้มา ไร่ละ 2.5 หมื่น   แล้วปลูกยางพารา

หลังจากนั้นรอ ให้ยางโต 7-8 ปี แล้วจ้างคนตัด ส่วนเราเองใช้ชีวิตแบบคนบ้านไร่  สงบ มากนะครับ ค่าใช้จ่ายไม่สูงด้วย

ถ้าแวะมา สุราษ บ้านผม มาดูที่บ้านแม่ผมซิครับ กับข้าวไม่ต้องซื้อ ปลูกมะเขือ /บวบ/ พริก/ผักนานาชนิด  เลี้ยงเป็ดกินไข่

ถ้าจะซื้อก็คงมีแค่ หมู ไก่  ปลา เท่านั้น 
ทำสวนยาง Leadtime ยาวนานมาก 7ปีแน่ะ
บางคนที่คิดทำเจ๊งไปก็มีนะ
ถามว่า สวนยางทางใต้ทำไมมีเยอะแยะ คนใต้ขยันมากกว่าคนภาคอื่นหรือ...เปล่าเลย...
แต่ปลูกยางทางใต้ไม่ต้องรดน้ำ ฝนก็พอแล้ว
แต่ที่อื่นปลูกยาง ไม่รดน้ำ ไม่รอดนะครับ ช่วงเพิ่งปลูกตลอด4ปีแรกนี่ ทุนจมเยอะเลย...
ต้องดูที่ด้วยครับ เพชรบูรณ์ก็กว้างอยู่ หาที่ น้ำดีๆมีห้วยไหลผ่านจะได้เปรียบ ที่ไม่ดียุ่ง

มีคนรู้จัก(คนใต้)ไปทำสวนยางที่อุบลก็ต้องรดน้ำ แกบอก เกิดมาเพิ่งรดน้ำต้นยางตอนมาอยู่
อุบล

อีกคนปลูกยางอยู่พิษณุโลกได้3ปี เจอไฟป่าไหม้เกลี้ยง คาดว่าไฟจากมือคน แต่ไม่รู้ว่าใคร
ลามมาจนถึงสวน

บางคนทำเกษตรมือถือ ตัวอยู่ที่ สวนอยู่ที่ โทรสั่งงานโอนตังค์ค่าจ้าง ผ่านสองปีไปดูที...
มีแต่หญ้า ยางที่ปลูกไม่เหลือ....

เรื่องเกษตร ดูเหมือนง่าย แต่ใช่ว่าไม่ต้องการการเอาใจใส่...

สาระเขาไปพูดปร้าโด้
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=111479.210

มาปร้านี้แล้วหาแต่เรื่องนิ คิก คิก คิก คิก
ปล. แหลงถึง  Leadtime กันโด๋
ที่ผม สามร้อยไร่ น้าว่า อิยางดี ปาล์มดี

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #384271 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 11:56:12 AM »

พีเล็กครับ

ไม่ไหวกับค่าน้ำมันแล้วครับ ว่าจะเอารถไปติดแก๊สแล้วครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ รถดีเซลติดได้ไหมครับ ผมว่าจะเอาซีวิคไปติดก่อนครับ

ขอบคุณครับ

เอาซิวิคไปติดก่อนเลยครับ...ไม่ต้องรอ.... Grin

ส่วนดีเซลตอนนี้แก๊สเพียว ๆ ใช้ไม่ได้...ต้องใช้เชื้อเพลิงร่วม..ดีเซล+แก๊ส
ใช้งานเยอะ ๆ วันละหลายร้อยโล จึงจะคุ้มน่าใช้ครับ...

ทีเราถามไม่ตอบ ทีเขาถามคนอื่น แกเสนอ....  บู่ บู่ บู่

ซื้อรถมาใช้ก่อนดิครับ... บู่

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #384272 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 11:56:59 AM »

ถ้าเน้นเรื่องการเกษตร นะครับ ถ้าต้องการชีวิตที่ห่างความวุ่นวาย

ผมแนะนำว่า ให้ไปซื้อที่ดิน แถว เพชรบูรณ์ ไร่นึงไม่กี่หมื่นเท่าที่รู้มา ไร่ละ 2.5 หมื่น   แล้วปลูกยางพารา

หลังจากนั้นรอ ให้ยางโต 7-8 ปี แล้วจ้างคนตัด ส่วนเราเองใช้ชีวิตแบบคนบ้านไร่  สงบ มากนะครับ ค่าใช้จ่ายไม่สูงด้วย

ถ้าแวะมา สุราษ บ้านผม มาดูที่บ้านแม่ผมซิครับ กับข้าวไม่ต้องซื้อ ปลูกมะเขือ /บวบ/ พริก/ผักนานาชนิด  เลี้ยงเป็ดกินไข่

ถ้าจะซื้อก็คงมีแค่ หมู ไก่  ปลา เท่านั้น 
ทำสวนยาง Leadtime ยาวนานมาก 7ปีแน่ะ
บางคนที่คิดทำเจ๊งไปก็มีนะ
ถามว่า สวนยางทางใต้ทำไมมีเยอะแยะ คนใต้ขยันมากกว่าคนภาคอื่นหรือ...เปล่าเลย...
แต่ปลูกยางทางใต้ไม่ต้องรดน้ำ ฝนก็พอแล้ว
แต่ที่อื่นปลูกยาง ไม่รดน้ำ ไม่รอดนะครับ ช่วงเพิ่งปลูกตลอด4ปีแรกนี่ ทุนจมเยอะเลย...
ต้องดูที่ด้วยครับ เพชรบูรณ์ก็กว้างอยู่ หาที่ น้ำดีๆมีห้วยไหลผ่านจะได้เปรียบ ที่ไม่ดียุ่ง

มีคนรู้จัก(คนใต้)ไปทำสวนยางที่อุบลก็ต้องรดน้ำ แกบอก เกิดมาเพิ่งรดน้ำต้นยางตอนมาอยู่
อุบล

อีกคนปลูกยางอยู่พิษณุโลกได้3ปี เจอไฟป่าไหม้เกลี้ยง คาดว่าไฟจากมือคน แต่ไม่รู้ว่าใคร
ลามมาจนถึงสวน

บางคนทำเกษตรมือถือ ตัวอยู่ที่ สวนอยู่ที่ โทรสั่งงานโอนตังค์ค่าจ้าง ผ่านสองปีไปดูที...
มีแต่หญ้า ยางที่ปลูกไม่เหลือ....

เรื่องเกษตร ดูเหมือนง่าย แต่ใช่ว่าไม่ต้องการการเอาใจใส่...

สาระเขาไปพูดปร้าโด้
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=111479.210

มาปร้านี้แล้วหาแต่เรื่องนิ คิก คิก คิก คิก
ปล. แหลงถึง  Leadtime กันโด๋
ที่ผม สามร้อยไร่ น้าว่า อิยางดี ปาล์มดี

เลี้ยงแม่งัว....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #384273 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 11:57:55 AM »

ขอนักฉึกฉาใสๆสักคนถิ๊

ได้...แลต๊ะใสเปล่า...ไม่ใช่หน้านะ....

ทีว่าเรา ว่าได้ว่าเอา ถึงเวลาก็ให้เราทำโน่นทำนี่ให้

นี่ถ้ากระทู้นี่ไม่มีผมสักคนติ๊เป็นผรือนิ...

สุขสงบขึ้น ขำก๊าก ขำก๊าก คิก คิก

อาจจะมีบางคนไข้ขึ้น...เพราะเหงาปาก... บู่    คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #384274 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 12:03:54 PM »

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #384275 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 12:10:46 PM »

ตอบไม่ใคร่ถูกเพราะผมไม่ลึกซึ้งทั้งสองอย่าง

แต่ถ้าตามใจผมงั้น ผมชอบปลูกยางมากหวา เพราะยางมัน ๓๐๐ ไร่ถ้าต้นมันติดแล้วผมคิดว่าดูแลง่ายใช้แรงงานคนน้อยหวา
เช่น ตัดแต่หญ้าใส่ปุ๋ย แต่ปาล์มต้องตัดใบทุ่มกันใช่เหอ  ๓๐๐ ไร่ กะพอได้ตัดกันแหละ
 เวลาเก็บผลผลิตกะง่าย มันอยู่ที่โคน ไม่ใช่อยู่บนปลายนิ ไม่ต้องแทง ไม่ต่องขอย
ราคายางถึงอีวูบวาบกะจริง แต่ผมว่า ไม่น่าอีขาดทุน มันมีแต่แพงขึ้น กับราคาตกชั่วคราวนิ

ฯลฯ ที่เหลือถามเรื่องยางกับน้าฉ็อง
เรื่องปาล์มกับนายโจ้

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #384276 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 12:11:53 PM »

ยังทำความดีอยู่มั่ง

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #384277 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 12:13:27 PM »

Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #384278 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 12:14:45 PM »

Grin

ตอบหล่าวต๊ะ เขาให้ถามน้าฉ็องกับน้าโจ้ เตินผรือไม่ตอบ....

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #384279 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 12:32:08 PM »

สูญเหม็ด....
ฤาเราคบกับน้าฉ็อง น้าเคว็ตนานเกินไป....  บู่ บู่ บู่ บู่

poth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 546

ที่นี่ปัตตานี ของจริง ไม่มี Re-Shoot

« ตอบ #384280 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 12:34:26 PM »

เดี๋ยวซื้อให้ชื่อผม..แล้วค่อยโอน แบบแผนหนึ่งลูกซอง.....
อีกแระ ทันทีเลยเรื่องสนับสนุนให้เพื่อนเสียเบี้ย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

แบบนี้ทำแผนแรกเลย นำเสนอ แพะตุ๋นก่อนสักหม้อ เพื่อวางแผน แต่ช่วงนี้ยุ่งหนัก จะตุ๋นวันใหนจะแจ้งข่าวล่วงหน้าครับ

ไม่รอ "ศาลเจ้า"แร๊ะ ทำเองเลย กินได้ก็กิน กินไม่ได้ ก็ต้องกิน คิก คิก คิก คิก คิก คิก
เข่าท่า ปิดเทอม โสดสนิท ไปอยู่บ้านคุญย่าแปดริ้วกันหมด...ว่ามาเลย

poth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 546

ที่นี่ปัตตานี ของจริง ไม่มี Re-Shoot

« ตอบ #384281 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 12:36:31 PM »

พีเล็กครับ

ไม่ไหวกับค่าน้ำมันแล้วครับ ว่าจะเอารถไปติดแก๊สแล้วครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ รถดีเซลติดได้ไหมครับ ผมว่าจะเอาซีวิคไปติดก่อนครับ

ขอบคุณครับ

เอาซิวิคไปติดก่อนเลยครับ...ไม่ต้องรอ.... Grin

ส่วนดีเซลตอนนี้แก๊สเพียว ๆ ใช้ไม่ได้...ต้องใช้เชื้อเพลิงร่วม..ดีเซล+แก๊ส
ใช้งานเยอะ ๆ วันละหลายร้อยโล จึงจะคุ้มน่าใช้ครับ...
เดี๋ยวเอารูป พลัสขับสองเบนซินดอแก๊สมาให้ดู ตัดสินใจเร็ว คุ้มค่าเร็วครับ

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #384282 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 12:39:16 PM »

สวัสดีครับ  

หาร้านขายข้าวไม่พบที เนือยจังแล้วนิ ดันเอาผมมาทิ้งไว้ชานเมือง ชาด

ขอบคุณครับ

ที่อินโดนีเซียเหรอ

สิงคโปร์ครับ  เนี่ยเตรียมเดินอีกรอยครับ วันนี้แดดไม่แรง ฝนทำท่าอี้ตกครับ

พบแล้ว ร้านข้าวมันไก่สิงคโปร์ จานละ ๓ ดอลล่าร์ซิง   น้ำอีกกระป๋อง  ซื้อบัตรโทรศัพท์ใบนึง ๑๐ ดอลล่าร์ โทรกลับเมืองไทยได้ ๙ ชั่วโมงหว่า โถกดีจริงๆ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #384283 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 12:57:24 PM »

สูญเหม็ด....
ฤาเราคบกับน้าฉ็อง น้าเคว็ตนานเกินไป....  บู่ บู่ บู่ บู่
อึยยย..คัน...

มีเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย ดีกว่าร้อย เพื่อนคิด ริษยา
เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล..
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #384284 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 12:58:57 PM »

สวัสดีครับ   

หาร้านขายข้าวไม่พบที เนือยจังแล้วนิ ดันเอาผมมาทิ้งไว้ชานเมือง ชาด

ขอบคุณครับ

ที่อินโดนีเซียเหรอ

สิงคโปร์ครับ  เนี่ยเตรียมเดินอีกรอยครับ วันนี้แดดไม่แรง ฝนทำท่าอี้ตกครับ

พบแล้ว ร้านข้าวมันไก่สิงคโปร์ จานละ ๓ ดอลล่าร์ซิง   น้ำอีกกระป๋อง  ซื้อบัตรโทรศัพท์ใบนึง ๑๐ ดอลล่าร์ โทรกลับเมืองไทยได้ ๙ ชั่วโมงหว่า โถกดีจริงๆ

โอเค ล๊า

หน้า: 1 ... 25616 25617 25618 [25619] 25620 25621 25622 ... 35779
  พิมพ์