เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 07:32:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 25807 25808 25809 [25810] 25811 25812 25813 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25714108 ครั้ง)
lex
Hero Member

คะแนน 2112

« ตอบ #387135 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 07:59:43 PM »

นอนแระ  ไหว้

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #387136 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 08:01:27 PM »

แล้ว ร้านคอมหวย อยู่ตรงนั้น มีก๋วยเตี๋ยวอยู่ก่อนแล้วสามร้าน ขายกันมือจะหงิก

มีร้านขายแกงถุงถึงสี่ร้าน ลูกค้าสลับสับเปลี่ยนกัน แต่ก็ขายมือระวิงเหมือนกัน หมดไม่ทันไรแทบทุกร้าน

เป็นเมืองเล็ก ๆ ที่ดูเหมือนจะคนน้อย แต่กำลังชื้อ มากเหลือเชื่อ.....

ผมมาอยู่ในตลาดหลายเดือนแล้ว สังเกตุอยู่นานแล้ว ลูกค้าเยอะมาก...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #387137 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 08:03:12 PM »

อย่าเพิ่งทายนะ ทายไม่ถูกหรอก
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #387138 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 08:04:30 PM »

ก๋วยเตี๋ยวน้ำ..

ถ้วยต้องร้อนก่อนทำเสิร์ฟ...
สังเกตุดูที่ร้าน ตอนลวกเส้น...เค้าจะเอาถ้วยที่จะใส่มารองน้ำร้อนจากการลวกเ้ส้นก่อนแล้วเทออก
                                   เพื่อเป็นการอุ่นถ้วยให้ร้อน...

ไม่ังั้นหยิบถ้วยปกติไปใส่เลย...มันจะเย็นชืดเร็ว สู้ถ้วยที่ลวกก่อนไม่ได้...

ปล.อยากควังนิทานแระ... บู่

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #387139 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 08:05:12 PM »

มีนิทานนะ....

แต่ต้องการความเห็นเรื่องก๋วยเตี๋ยวเนื้อตุ๋นก่อน

ไม่มีเนื้อเปื่อยด้วยเหรอ...

เนื้อเปื่อยจะเป็นเนื้อส่วนเฉพาะ จะมีัมันติดอยู่เกือบครึ่ง...
เค้าเรียกเนื้อสามชั้น... น้ำลายหก

ลูกชิ้นต้องเป็นเนื้อแท้ ๆ ไม่ใช่เศษเนื้อผสมแป้งปั้นเป็นลูกชิ้น...

แบบน้าฉ็อง..คงไม่ใช่เนื้อน้ำตก...มิงั้นต้องมีเลือด(สด)ลวกด้วย

ราคาถ้วยธรรมดา สามสิบห้า...
พิเศษ ห้าสิบ...ปริมาณต่างกับธรรมดาชัดเจนแบบไม่ต้องสังเกตุเปรียบเทียบ....

ขอบคุณความเห็นตรงนี้มากมายครับ

พิเศษ หมายความไม่แค่สเปเชี่ยล  แต่หมายถึง เดอร์ลุก

ผมเคยเจอมาครั้งหนึ่ง ที่ธรรมดากับพิเศษ ต่างกันเกือบสองเท่า  แต่ลูกค้า ยังสั่งพิเศษกันแทบทั้งร้าน

นอกจากฝีมือคนปรุงที่คงที่(ทำคนเดียว)แล้ว...

คนขายที่ลวกเส้น หยิบเครื่อง ใส่เนื้อ ขายลูกค้า ก็ต้องคนเดียวกันตลอดด้วย...
ผมเคยเจอ เจ้าประจำ...บางทีไม่ว่าง หรือไม่อยู่ ให้ลูกจ้าง มาเป็นคนจัดของลงถ้วยขาย...
ปริมาณมักไม่เท่าเเจ้าของที่ทำเองประจำ....
ไม่ขาด ก็เกิน...(ส่วนใหญ่จะขาด...คือใส่น้อยกว่าปกติ) หากผมเห็นวันไหนมีลูกจ้างขาย ผมไม่ซื้อเลย..
เสียความรู้สึก เสียความตั้งใจครับ.. บู่

แค่เรื่องลวกเส้นนี่ทำเซ็งมาเยอะนะครับจารตุ้ม ลวกไม่ถึงบ้าง เส้นแข็ง เซ็งชิบ(บางทีเป็นเส้นเก่าที่แช่ตู้เย็น เส้นมันจะแข็ง)

อ่อ.....ถั่วงอกก็ดีนะครับ เลือกใช้ถั่วงอกไม่แช่ยาให้สดกรอบ ผมชอบถั่วงอกธรรมชาติ เล็กสั้นๆไม่ยาวเฟื้อย แข็งดังปอกแป๊ก  แล้วขึ้นป้ายเลย เราใช้ผักปลอกสาร เพื่อสุขภาพของท่าน ไอย๊ะ อิอิ   คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #387140 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 08:10:52 PM »

เมื่อคืนแวะก๋วยเตี๋ยวหมูตุ๋นเจ้านึง ตะก่อนก็ไม่กี่โต๊ะ เมื่อคืนหาของกินเลยแวะ โหย...ราว20โต๊ะ นั่งโต๊ะละ2-3คน เต็มเพียบ(เจ้าของร้านก็เป็นลูกค้าผมมาก่อน เลยทักแก)ขายดีนะครับ  Grin

ใส่หมูตุ๋นชิื้้นเล็กๆ2-3ชิ้น ลูกชิ้นให้ของนายฮั่งเลย 3-4ลูก ชาม50ครับ  ตกใจ

แต่น้ำซุปเค้าถึง อร่อยกว่าพวกลูกชิ้นแชมป์ทั่วไป ส่วนพริกผัด เดี๋ยวนี้นิยม ก็ไม่มีไร สมัยก่อนคนยังไม่รู้ ก็เอาพริกป่นคั่วเองบดเองนี่แหละ มาผัดกะน้ำมันหมู(ที่เหลือจากเจี๋ยวกระเทียม ยิ่งจะหอม) มันจะหอมและเผ็ด ใส่เตี๋ยวแล้วอร่อย สีสันสวย  Cheesy

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #387141 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 08:15:59 PM »

เอาหละครับ

นี่ไม่ใช่นิทานนะ แต่เฉลยเรื่องก๋วยเตี๋ยวก่อน

ผมเองนั้น ในกบาลมีสัมมาชีพอยู่มากมาย แม้ว่าทำพร้อมกันไม่ได้ แต่ก็คิดหาข้อมูลต่าง ๆ

อะไรก็ได้ที่ให้พ้นจากความจนที่ขี่คออยู่

พี่ผมคนหนึ่ง ตอนนี้ เจอทางตันในการประกอบอาชีพ   ร้านโทรศัพท์มือถือที่เคยรุ่งเรือง ทำเงินเดือนละเกือบแสน

ตอนนี้ แทบจะไม่พอค่าเช่า  สิริรวมเหลือเดือนละสองหมื่นกว่าบาท  แต่ค่าใช้จ่ายเท่าเดิม

พี่เขยดิ้น พี่สาวกระเบียดกระเสียร เพื่อรักษาสถานภาพ จนกว่าจะมีอะไรดีขึ้น  (คือลูกหนี้รายสำคัญรายหนึ่งจะคืนเงิน ว่างั้น....)

แต่ก็เหมือนจะไม่ไหว

ก็เลยเปลี่ยนแนว มาขอให้ผมลงร้านอินเตอร์เน็ตให้  ผมไม่สบายใจเลย แต่ก็ต้องทำให้

โดยทั้งหมดทั้งเพ ให้เขาืชื้อของมา ค่าแรงผมคิดหมื่นเดียว กำไรเครื่องไม่เอาสักบาท แถมเมนทาเนนท์ตลอดชีพอีก

แรก ๆ เขาก็เฮฮา แฮปปี้ เพราะลูกค้าเยอะ.... วัน ๆ ได้เกือบพัน ..... บางวันเฮง ๆ ก็พันกว่า
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #387142 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 08:19:46 PM »

เอาหละครับ

นี่ไม่ใช่นิทานนะ แต่เฉลยเรื่องก๋วยเตี๋ยวก่อน

ผมเองนั้น ในกบาลมีสัมมาชีพอยู่มากมาย แม้ว่าทำพร้อมกันไม่ได้ แต่ก็คิดหาข้อมูลต่าง ๆ

อะไรก็ได้ที่ให้พ้นจากความจนที่ขี่คออยู่

พี่ผมคนหนึ่ง ตอนนี้ เจอทางตันในการประกอบอาชีพ   ร้านโทรศัพท์มือถือที่เคยรุ่งเรือง ทำเงินเดือนละเกือบแสน

ตอนนี้ แทบจะไม่พอค่าเช่า  สิริรวมเหลือเดือนละสองหมื่นกว่าบาท  แต่ค่าใช้จ่ายเท่าเดิม

พี่เขยดิ้น พี่สาวกระเบียดกระเสียร เพื่อรักษาสถานภาพ จนกว่าจะมีอะไรดีขึ้น  (คือลูกหนี้รายสำคัญรายหนึ่งจะคืนเงิน ว่างั้น....)

แต่ก็เหมือนจะไม่ไหว

ก็เลยเปลี่ยนแนว มาขอให้ผมลงร้านอินเตอร์เน็ตให้  ผมไม่สบายใจเลย แต่ก็ต้องทำให้

โดยทั้งหมดทั้งเพ ให้เขาืชื้อของมา ค่าแรงผมคิดหมื่นเดียว กำไรเครื่องไม่เอาสักบาท แถมเมนทาเนนท์ตลอดชีพอีก

แรก ๆ เขาก็เฮฮา แฮปปี้ เพราะลูกค้าเยอะ.... วัน ๆ ได้เกือบพัน ..... บางวันเฮง ๆ ก็พันกว่า

ท่าจะเหนื่อยนะ มีไรเขาก็เรียก  อ๋อย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #387143 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 08:21:47 PM »

รายได้ก็ดูจะดีขึ้น เพราะรายได้มือถือก็ยังอยู่  รายได้ร้านเน็ตก็เสริมเข้ามา รถเช่ารับจ้างเล็ก ๆ น้อย ๆ ก็เป็นรายได้

พี่เขยถ่ายรูปตามงานด้วย ก็เสริมรายได้ เกือบจะเท่าเดิม ตอนนี้ เขาสรุปให้ฟังว่า เดือนหนึ่ง ๆ ประมาณห้าหกหมื่น.....
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #387144 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 08:23:26 PM »

แต่ขายของกินน่ะ เหนื่อยรากเลือด ทั้งร้อน ทั้งเปื้อนไม้เปื้อนมือ ถ้าทำเองนะ

นอกจากร้านใหญ่ที่เค้าอยู่ตัวแล้ว เค้าจ้างลูกน้องทำ เถ้าแก่เก็บแต่ตังค์

แต่พวกนี้กำไรมันหลักร้อยๆ% ยิ่งขายดี ยิ่งรวย รายได้วันๆ4-5หลัก  ตกใจ

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #387145 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 08:24:53 PM »

ผมรู้จักธุรกิจร้านอินเตอร์เน็ตดีครับ

ลำพังให้ลูกค้าเล่นเน็ต เฟสบุ๊กอย่างเดียว ไปไม่รอดหรอก

มันต้องเกมส์.....ถึงจะเรียกกลุ่มเป้าหมายมาได้  กลุ่มพวกนี้ ใช้งานได้หลายอย่าง

เดินโพยก็ได้ ส่งของก็ได้ เก็บเงินก็ได้ รับจ็อบก็ได้
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #387146 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 08:30:42 PM »

หวัดดีครับพี่น้องด้ามขวาน กทม อากาศร้อนครับ

พรุ่งนี้เสร็จภาระกิจซะที ต่อภาระกิจปกติอีก

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #387147 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 08:32:46 PM »

สงกรานต์ ผมคุยเรื่องนี้กับพี่เขย

บอกให้แกหาฟูกมารอง ๆ ไว้ เผื่อจับพลัดจับผลู จะได้โดดลงมาไม่เจ็บ

ยางส่วนแบ่งของพี่สาวผม ร่วมสามสิบไร่ เพิ่งโค่นปลูกใหม่ไปไม่ถึงปี เขาต้องดิ้นอีกเจ็ดปี......รายได้ยางจึงจะมา

และชีวิตคนเมืองที่เขาอยู่มานับสิบปี ทำให้เขาลุยระห่ำอย่างผมไม่ได้

แค่เดินไปดูต้นยางเพิ่งปลูก โดนรังตังช้างเข้าให้ ถึงกับเข้าโรงพยาบาล

ผมรับปากว่าจะดู ๆ เรื่องก๋วยเตี๋ยวที่ตลาดแถวนี้ให้ ว่าตลาดเป็นไงบ้าง

อิมเมจสูตรขึ้นมา เอาเนื้อตุ๋นของเฮียอ๋ามาดัดแปลง  ผนวกกับความรู้เก่าของพี่เขย สมัยที่ครอบครัวเขาขายก๋วยเตี๋ยวอยู่ในราชภัฏ

กะว่าจะเปิดร้านก๋วยเตี๋ยวสักร้าน แถว ๆ นี้แหละ แต่ไม่รู้เมื่อไหร่
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #387148 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 08:33:16 PM »

หวัดดีครับพี่น้องด้ามขวาน กทม อากาศร้อนครับ

พรุ่งนี้เสร็จภาระกิจซะที ต่อภาระกิจปกติอีก

เมื่อไหร่จะได้หาเมีย

นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #387149 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 08:37:21 PM »

เมื่อไหร่จะได้หาเมีย

อย่าว่าแต่หาเมียเลย ไปทำฮานโดนใบสั่งยังไม่มีเวลาไปจ่ายเลย

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
หน้า: 1 ... 25807 25808 25809 [25810] 25811 25812 25813 ... 35779
  พิมพ์