เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 01:26:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 25824 25825 25826 [25827] 25828 25829 25830 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25701977 ครั้ง)
samrit..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1410

« ตอบ #387390 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 03:23:16 PM »

ว่าแต่ เซ้าซี้ภาษาปากนัง แปลว่าไหรหว่า

บ้านผม แปลว่าเรื่องมาก เลือกมาก นะลุง

พันนั้นๆ แหละ...

คิดดี พูดดี ทำดี ชีวิตจะประสบแต่สิ่งที่ดีๆ
ตรวจสอบสิ่งของฝากส่งทางไปรษณีย์ http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #387391 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 03:37:30 PM »

ประกาศขาย..ที่หลาด TKT   ? ? ? ? ของผู้ใหญ่ ใช้ในครัว ? ? ? ?   ตามนิสัยเรา เลยรีบคลิ๊กเข้าไปแลทันที

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=8&topic_no=331241&topic_id=336134

ตกใจ ตกใจ

Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #387392 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 03:42:18 PM »

เมืองทุ่งสงฝนตกอีกแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #387393 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 03:46:23 PM »

แรกวาหดใหญ่ช่วงเย็น  ฟ้ามืดดำ ลั่นเปรี้ยงปร้าง....

มาทะมึนน่ากลัว...

แต่มันตกใส่เม็ดเติบ ๆ แต่ไม่เกินยี่สิบแปะ..  แล้วมันก็ไป..  บู่

ตอนนี้ตั้งเค้ามาอีกแล้ว.. อ๋อย

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #387394 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 03:59:20 PM »

ประกาศขาย..ที่หลาด TKT   ? ? ? ? ของผู้ใหญ่ ใช้ในครัว ? ? ? ?   ตามนิสัยเรา เลยรีบคลิ๊กเข้าไปแลทันที

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=8&topic_no=331241&topic_id=336134

ตกใจ ตกใจ
ด้นกันจริงๆ โหม๋ขายของพวกนี้
พี่ตุ้มเข้าไปเอาปืนทุบหัวสักคนสองคนถี...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #387395 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 04:09:00 PM »

ประกาศขาย..ที่หลาด TKT   ? ? ? ? ของผู้ใหญ่ ใช้ในครัว ? ? ? ?   ตามนิสัยเรา เลยรีบคลิ๊กเข้าไปแลทันที

ตกใจ ตกใจ
พี่ตุ้มเข้าไปเอาปืนทุบหัวสักคนสองคนถี...

ปืนผมไว้สำหรับตอยน้ำแข็งครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน

samrit..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1410

« ตอบ #387396 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 04:12:48 PM »

ตกใจ ตกใจ

ปืนผมไว้สำหรับตอยน้ำแข็งครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน

แต่บอกที่ตอกได้  ผมขายไปแล้ว.... Grin

คิดดี พูดดี ทำดี ชีวิตจะประสบแต่สิ่งที่ดีๆ
ตรวจสอบสิ่งของฝากส่งทางไปรษณีย์ http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx
samrit..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1410

« ตอบ #387397 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 04:15:15 PM »

ตั้งแต่เปลี่ยนหัวหน้า  บายใจขึ้นเยอะ.... Smiley

samrit..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1410

« ตอบ #387398 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 04:16:23 PM »

ปี้เล๊กกก... น้ายอดมาหดใหญ่วันศุกร์นี้....

แจ้งไว้ก่อนล่วงหน้า....  Grin Grin Cheesy

ได้ๆ...วันศุกร์กะว่า  อีเข้ามานอนที่หนามบินพอดี

เมมข้อมมูลไว้ก่อน...

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #387399 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 04:24:08 PM »

ปี้เล๊กกก... น้ายอดมาหดใหญ่วันศุกร์นี้....

แจ้งไว้ก่อนล่วงหน้า....  Grin Grin Cheesy

ได้ๆ...วันศุกร์กะว่า  อีเข้ามานอนที่หนามบินพอดี

เมมข้อมมูลไว้ก่อน...

บู่ บู่

ต้องให้ยกมาให้แลอีกที...  แบร่

อ้อ... พี่นายช่างกัน... Grin

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #387400 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 04:25:36 PM »

ตกใจ ตกใจ

แต่บอกที่ตอกได้  ผมขายไปแล้ว.... Grin

นั่นแหละ....มันจึงกลายเป็นที่ตอยน้ำแข็งไปพ้น.... บู่

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #387401 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 04:26:31 PM »

น้าฉ็องครับ มีคำถาม รบกวนช่วยตอบด้วยครับผม

ถ้ามีน้ำมันหล่อลื่นในลำกล้องเยอะ แล้วเราไปยิงปืน อาจทำให้ลำกล้องบวมได้ เพาะเหตุใดครับ แล้วที่ว่าบวมนั้น บวมอย่างไรครับ บวมนอก บวมใน หรือว่าบวมแล้วทำให้ปืนใช้งานไม่ได้เลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ผมตึ๊บเลย กับคำถามน้าหนอง

แต่เอาเหอะ  เจ็บมาถึงโรงบาลแล้ว ยาไหร ๆ กะให้ได้ไปสักเข็ม

......

ผมมองเหมือนกรณีรถยนต์ตกน้ำครับ  แล้วก้านสูบหัก  เพราะน้ำเข้าไปในห้องสันดาปแทนอากาศ

พอวาล์วปิดหมด ลูกสูบอัดตูม....ถ้าเป็นอากาศ มันก็หดตัวให้  แต่น้ำไม่หดให้ ก้านสูบเป็นตัวที่บอบบางที่สุดในกลวัตรก็เลยโดนก่อน

เป็นไปได้มั๊ยล่ะ ที่น้ำมันแค่สองสามซีซีที่เคลือบอยู่ในลำกล้อง ถูกแทนที่ด้วยกระสุนในเวลาจำกัดเกินกว่าของเหลวจะใหลออกมาทัน

ศักยภาพของน้ำมันจะสักขนาดไหน ที่จะทำลำกล้องเหล็กให้บวมได้  

แลรถแม็กโคต่ะ มันขุดเนียนทั้งลูกเขา ใช้น้ำมันไฮดรอลิกซ์ไม่กี่ลิตรเอง

ขอบคุณครับคุณครู

ทำเฒ่าต่ออีกสักหิด

ภายในลำกล้องปืนจะมีสันร่องเกลียวเพื่อบังคับให้หัวลูกปืนที่ถูกรีดผ่านหมุนตัวตัดอากาศเมื่อถูกยิงผ่านลำกล้องไปแล้ว
แต่ในสภาวะปกติจะเห็นว่าเราจะยัดหัวลูกปืนเข้าทางปากบอกลำกล้องก็ไม่ได้..เพราะ หัวลูกปืนมันใหญ่กว่ารูลำกล้อง.แล้วลูกมันออกมาได้อย่างไร
 เมื่อมีการจุดระเบิดของแก๊สในลำกล้องจะเกิดแรงดันมหาศาล ดันให้ลูกปืนที่ใหญ่กว่ารูลำกล้องนั้นถูกรีดผ่านเต็มหน้าตัดทุกพื้นที่รวมสัน รวมร่องของลำกล้องด้วย
ออกมาได้.......แล้วทำไมแรงดันไม่รั่วไปทางตูดลำกล้องได้

ไม่รั่วเพราะ...ปลอกกระสุนที่ทำด้วยทองเหลืองท้ายลำกล้องจะขยายตัวทำหน้าที่อุดท้ายนลำกล้องอย่างรวดเร็วทั้งยังมีท้ายสไลด์รองรับจานปลอกกระสุนไว้อีกที
ปริมาณของแก๊สแรงดันมหาศาลจึงมีทางออกทางเดียวคือดันหัวกระสุนออกทางปลายลำกล้องเท่านั้น

นั่นคือวัฎจักรปกติของการทำงานเมื่อดินปืนระเบิด.....แต่ถ้าหาก...มีน้ำมันเหลือตกค้างในลำกล้องมากเกินไปล่ะ

จากที่เราทราบว่าลูกปืนจะถูกรีดผ่านสันเกลียวออกมาซึ่งจะมีช่องว่างก่อนถูกรีดเหลืออยู่...แต่ถ้ามีน้ำมันตกค้างมากๆ

น้ำมันจะถูกลูกปืนกวาดมาอุดร่องที่แคบเหล่านี้ด้วยจนแก๊สแรงดันมหาศาลไม่มีทางออกไปไหนได้
....และก็เป็นไปตามสิ่งน้าฉ้องบอก....แก๊สไปไหนไม่ได้ลำกล้องก็บวมเพราะแก๊สแรงดันสูงนั่นเอง

และอีกเหตุผลที่ทำไมต้องใช้ทองเหลืองทำปลอกกระสุน..เพราะทองเหลืองเป็นวัสดุที่ขยายและหดตัวได้รวดเร็วในลำกล้อง...ผลคือ

ขยายตัวเร็ว......ช่วยอุดท้ายลำกล้องตอนจุดระเบิด
หดตัวได้เร็ว......ช่วยให้ไม่บวมคาท้ายลำกล้องเวลาต้องการดีดปลอกทิ้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2012, 04:31:04 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
lex
Hero Member

คะแนน 2112

« ตอบ #387402 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 04:31:05 PM »

ใช่ครับ  มีดเซรามิกซ์ เฉาะฝรั่ง เข้ากั๊น...เข้ากัน

ทำไมไม่พลาดผ่าหัวแม่มือซะซักแผลว้า.....

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #387403 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 04:40:48 PM »

น้าฉ็องครับ มีคำถาม รบกวนช่วยตอบด้วยครับผม

ถ้ามีน้ำมันหล่อลื่นในลำกล้องเยอะ แล้วเราไปยิงปืน อาจทำให้ลำกล้องบวมได้ เพาะเหตุใดครับ แล้วที่ว่าบวมนั้น บวมอย่างไรครับ บวมนอก บวมใน หรือว่าบวมแล้วทำให้ปืนใช้งานไม่ได้เลยครับ

แต่เอาเหอะ  เจ็บมาถึงโรงบาลแล้ว ยาไหร ๆ กะให้ได้ไปสักเข็ม

......

ผมมองเหมือนกรณีรถยนต์ตกน้ำครับ  แล้วก้านสูบหัก  เพราะน้ำเข้าไปในห้องสันดาปแทนอากาศ

พอวาล์วปิดหมด ลูกสูบอัดตูม....ถ้าเป็นอากาศ มันก็หดตัวให้  แต่น้ำไม่หดให้ ก้านสูบเป็นตัวที่บอบบางที่สุดในกลวัตรก็เลยโดนก่อน

เป็นไปได้มั๊ยล่ะ ที่น้ำมันแค่สองสามซีซีที่เคลือบอยู่ในลำกล้อง ถูกแทนที่ด้วยกระสุนในเวลาจำกัดเกินกว่าของเหลวจะใหลออกมาทัน

ศักยภาพของน้ำมันจะสักขนาดไหน ที่จะทำลำกล้องเหล็กให้บวมได้   

แลรถแม็กโคต่ะ มันขุดเนียนทั้งลูกเขา ใช้น้ำมันไฮดรอลิกซ์ไม่กี่ลิตรเอง

ภายในลำกล้องปืนจะมีสันร่องเกลียวเพื่อบังคับให้หัวลูกปืนที่ถูกรีดผ่านหมุนตัวตัดอากาศเมื่อถูกยิงผ่านลำกล้องไปแล้ว
แต่ในสภาวะปกติจะเห็นว่าเราจะยัดหัวลูกปืนเข้าทางปากบอกลำกล้องก็ไม่ได้..เพราะ หัวลูกปืนมันใหญ่กว่ารูลำกล้อง.แล้วลูกมันออกมาได้อย่างไร
 เมื่อมีการจุดระเบิดของแก๊สในลำกล้องจะเกิดแรงดันมหาศาล ดันให้ลูกปืนที่ใหญ่กว่ารูลำกล้องนั้นถูกรีดผ่านเต็มหน้าตัดทุกพื้นที่รวมสัน รวมร่องของลำกล้องด้วย
ออกมาได้.......แล้วทำไมแรงดันไม่รั่วไปทางตูดลำกล้องได้

ไม่รั่วเพราะ...ปลอกกระสุนที่ทำด้วยทองเหลืองท้ายลำกล้องจะขยายตัวทำหน้าที่อุดท้ายนลำกล้องอย่างรวดเร็วทั้งยังมีท้ายสไลด์รองรับจานปลอกกระสุนไว้อีกที
ปริมาณของแก๊สแรงดันมหาศาลจึงมีทางออกทางเดียวคือดันหัวกระสุนออกทางปลายลำกล้องเท่านั้น

นั่นคือวัฎจักรปกติของการทำงานเมื่อดินปืนระเบิด.....แต่ถ้าหาก...มีน้ำมันเหลือตกค้างในลำกล้องมากเกินไปล่ะ

จากที่เราทราบว่าลูกปืนจะถูกรีดผ่านสันเกลียวออกมาซึ่งจะมีช่องว่างก่อนถูกรีดเหลืออยู่...แต่ถ้ามีน้ำมันตกค้างมากๆ

น้ำมันจะถูกลูกปืนกวาดมาอุดร่องที่แคบเหล่านี้ด้วยจนแก๊สแรงดันมหาศาลไม่มีทางออกไปไหนได้
....และก็เป็นไปตามสิ่งน้าฉ้องบอก....แก๊สไปไหนไม่ได้ลำกล้องก็บวมเพราะแก๊สแรงดันสูงนั่นเอง

และอีกเหตุผลที่ทำไมต้องใช้ทองเหลืองทำปลอกกระสุน..เพราะทองเหลืองเป็นวัสดุที่ขยายและหดตัวได้รวดเร็วในลำกล้อง...ผลคือ

ขยายตัวเร็ว......ช่วยอุดท้ายลำกล้องตอนจุดระเบิด
หดตัวได้เร็ว......ช่วยให้ไม่บวมคาท้ายลำกล้องเวลาต้องการดีดปลอกทิ้ง

หลักการเดียวกับบอกยนใช่ไหมครับศิษย์พี่   ว่าแล้วเก่งจริงนิเด็กช่างไฟ   พี่ผมครับพี่ผม

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #387404 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 04:44:36 PM »

แต่เอาเหอะ  เจ็บมาถึงโรงบาลแล้ว ยาไหร ๆ กะให้ได้ไปสักเข็ม

......

ผมมองเหมือนกรณีรถยนต์ตกน้ำครับ  แล้วก้านสูบหัก  เพราะน้ำเข้าไปในห้องสันดาปแทนอากาศ

พอวาล์วปิดหมด ลูกสูบอัดตูม....ถ้าเป็นอากาศ มันก็หดตัวให้  แต่น้ำไม่หดให้ ก้านสูบเป็นตัวที่บอบบางที่สุดในกลวัตรก็เลยโดนก่อน

พันนี้แสดงว่าลูกซอง ไม่พรือแหละครับ ปลอกก้าป้าติ๊ก ลำกล้องก้าหม้ายเกลียว  สับๆไปนิ ทุเองใช่ไหมครับ

ถามพี่ดุลย์ต่อ แล้วบวมนอก หรือว่าบวมในลำกล้องครับ แล้วถ้าบวมแล้วต่อไปก็ยิ่งง่ายแหละครับ เพราะลูกไม่คับรูแล้วใช่ไหมครับ 

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หน้า: 1 ... 25824 25825 25826 [25827] 25828 25829 25830 ... 35779
  พิมพ์