เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 04:10:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 27030 27031 27032 [27033] 27034 27035 27036 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25535077 ครั้ง)
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #405480 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:08:40 PM »

เพิ่งวางสายจาก"คนที่คุณก็รู้ว่าใคร"   หัวเราะร่าน้ำตาริน

กรรมตามสนองเร็วแท้ ตรู

สวัสดีครับ พ่อเตยหอม

หวัดดีครับ

ยังหรอยรอดเหลยม้าย หวางนี้

สวัสดีครับ ผมปั่นรถถีบบ่อย ช่วงนี้แตะปิ๊บดังครับ......อิ อิ

ลองเอาปี๊บครอบหลักกิโลแลทีต่ะ  แล้วหวดให้เต็มแข้งเลย
นั่นๆๆ พอไม่ได้ฉายหนัง ควั่นไปเล่นพี่หรอยแล้วงั้น เว้นใว้กราบมั่งต๊ะ หึๆๆ

ม่ายพรือครับ ลุงเข้ม ผมนานๆมาที น้องๆเค้าหยอก เค้าเอ็นดูครับ....อิ อิ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #405481 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:09:31 PM »

เพิ่งวางสายจาก"คนที่คุณก็รู้ว่าใคร"   หัวเราะร่าน้ำตาริน

กรรมตามสนองเร็วแท้ ตรู

มิน่าหายเป็นชั่วโมง  ขำก๊าก ขำก๊าก

อ้าว ....สวัสดีครับ ตากวาง

สวัสดีครับลุงหรอย   ช่วงเนี้ยเอวดีม้ายคร้าบ   ไหว้ Grin

พอเป็นกระศัยครับ ......อิ อิ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #405482 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:10:50 PM »

ปาก.....แลทำเข้า อุบาดได้ถ้วย

บาปกรรมกินปลาวัด แลไว้ต่ะ พี่น้อง

ใครบอกว่ามรันหน้าเหมือนตรู เจอรูปนี้ ตรูรอดเลย
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #405483 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:11:16 PM »

อาร์ พี จี., Southlander, หรอย, Pandanus, lugkrod, khem_petch, ฅนเล (+ 2 ซ่อนตัว) และ 6 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

ไหว้ครับพี่หรอย นั่งก่อนๆครับ ยังอยู่ครบครับ ยังไม่ลบล๊อคอินที  Grin

สวัสดีครับ คุณเบิ้ม ไม่ได้ลบยูสเซอร์ เพราะเวลาลูกๆอยู่ เค้าจะเล่นยาวไปถึงตี 3-2 เลยครับ

พอคนนี้ลุก อีกคนเสียบแทน ผมเลยอดเล่นครับ....แต่เวลาว่างๆผมจะเล่นเจ้าคารฟเตอร์แทนครับ

บ๊ะ   หรอยเว๊อ.... Cheesy Cheesy ว่าง ๆ พาของผมไปเล่นมั่งดิครับ...

ตอนนี้ได้แต่นั่งมองมันวางอยู่บนขาตั้ง...สวยดี...  Grin    คิก คิก คิก คิก

สวัสดีครับ คุณตุ้ม ผมลองเล่นเพลงคาราบาวครับ ได้มา 2-3 เพลงแหละ

ก็ต้องอาศัยลูกๆช่วยโหลดเพลงมา แล้วแกะเล่นเอาครับ....

ปล. กลัวเป็นอัลไซเมอร์ครับ เลยต้องเล่นกีตาร์ ให้สมองจำครับ....อิ อิ

โอเคเดี๋ยวนัดแจมกันนะครับ...อุปกรณ์ผมเยอะ... Grin    คิก คิก คิก คิก
ตอเช้าเลย เป็นไง? หึๆๆ

ตกใจ   ตกใจหน้าซีด

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

เดียวถิ๊.....ให้วิลสันใส่หม้อมันก่อนถิ๊

รถโรงเรียนฮั้น...ควบมาเรย.... Grin

อย่าบ้ายอนะลุง.....ตอนมา ควบมาแต่บางกอกนะ Grin

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #405484 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:12:13 PM »

ปาก.....อุบาดได้ถ้วย

ใครบอกว่ามรันหน้าเหมือนตรู เจอรูปนี้ ตรูรอดเลย

เอาน่ะ  อย่างน้อยผมก่าหน้าตาดีกว่าท่านพี่หลายขุมตอนอายุเท่ากัน

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #405485 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:14:04 PM »

ใช่ครับ มินิถึงเสี่ยเบิ้มขับก็ดูเหมือนวัยรุ่นครับ นศ.มอ. แถวๆภูเก็ตเพียบเลยครับ.....อิ อิ

มี นศ.มอ. ปีหนึ่ง เอกวิเทศน์ฯจีน คนหนึ่งที่ภูเก็ต  มาคว้าตำแหน่งธิดาชาวสวนจากพรหมคีรีไปคืนก่อน

นั้นไงเสี่ยเบิ้ม ....พ่อเตยหอมเชียร์แล้ว

คนนี้ครับ

หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #405486 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:18:23 PM »

อาร์ พี จี., Southlander, หรอย, Pandanus, lugkrod, khem_petch, ฅนเล (+ 2 ซ่อนตัว) และ 6 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

ไหว้ครับพี่หรอย นั่งก่อนๆครับ ยังอยู่ครบครับ ยังไม่ลบล๊อคอินที  Grin

สวัสดีครับ คุณเบิ้ม ไม่ได้ลบยูสเซอร์ เพราะเวลาลูกๆอยู่ เค้าจะเล่นยาวไปถึงตี 3-2 เลยครับ

พอคนนี้ลุก อีกคนเสียบแทน ผมเลยอดเล่นครับ....แต่เวลาว่างๆผมจะเล่นเจ้าคารฟเตอร์แทนครับ

บ๊ะ   หรอยเว๊อ.... Cheesy Cheesy ว่าง ๆ พาของผมไปเล่นมั่งดิครับ...

ตอนนี้ได้แต่นั่งมองมันวางอยู่บนขาตั้ง...สวยดี...  Grin    คิก คิก คิก คิก

สวัสดีครับ คุณตุ้ม ผมลองเล่นเพลงคาราบาวครับ ได้มา 2-3 เพลงแหละ

ก็ต้องอาศัยลูกๆช่วยโหลดเพลงมา แล้วแกะเล่นเอาครับ....

ปล. กลัวเป็นอัลไซเมอร์ครับ เลยต้องเล่นกีตาร์ ให้สมองจำครับ....อิ อิ

โอเคเดี๋ยวนัดแจมกันนะครับ...อุปกรณ์ผมเยอะ... Grin    คิก คิก คิก คิก
ตอเช้าเลย เป็นไง? หึๆๆ

ตกใจ   ตกใจหน้าซีด

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

เดียวถิ๊.....ให้วิลสันใส่หม้อมันก่อนถิ๊

รถโรงเรียนฮั้น...ควบมาเรย.... Grin

อย่าบ้ายอนะลุง.....ตอนมา ควบมาแต่บางกอกนะ Grin

ว้าว   yellow submarine
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #405487 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:24:51 PM »

หารูปดี ๆ เป็นผู้เป็นคนของมรันยากชิบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2012, 09:28:45 PM โดย Pandanus » บันทึกการเข้า
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #405488 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:27:26 PM »

ปีหน้า เห็นว่า จัดงานรูปแบบอื่น ไม่เอาผู้รับเหมาแล้ว

จะจัดแนวย้อนยุค ธิดาชาวสวนก็ให้กรรมการเดินหาในงานนั่นแหละ
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #405489 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:28:47 PM »

ปีหน้า เห็นว่า จัดงานรูปแบบอื่น ไม่เอาผู้รับเหมาแล้ว

จะจัดแนวย้อนยุค ธิดาชาวสวนก็ให้กรรมการเดินหาในงานนั่นแหละ
สาธุ ขอให้ครูฉ็องได้เป็น1ในธรรมการ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #405490 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:31:59 PM »

สาธุ ขอให้ครูฉ็องได้เป็น1ในธรรมการ

ถ้าสา ๆ ว่าอิทุ  อย่าหันปากบอกมาปร้านี้ห้าน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #405491 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:37:27 PM »

ถ้าสา ๆ ว่าอิทุ  อย่าหันปากบอกมาปร้านี้ห้าน

กลัวไหร๋ ลูกก่ามีแระ เมียก่ามีแระ

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #405492 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:39:51 PM »

ถามจริงๆครับ เพราะลองมาคิดแลปีหนึ่งมี 365 วัน ถ้าแปดสองหนแล้วเดือนต่อไปนับเดือน เก้า หรือว่านับเดือนสิบครับ เพื่อที่จะให้ 1 ปีมี 12 เดือนครับ

เอาสั้น ๆ แค่พอไอแล้วไม่หลุดก็พอนะ  ยาว ๆ เพื่อนเกลียด

เดือนตามสุริยคติ  มี 12 เดือน เฉลี่ยเดือนละ 30.416 วัน (ปีละ 365 วัน มาจากเดือนละ 31 มั่ง 30 มั่ง 28/29 ก็มี)

เดือนตามจันทรคติ มี 12 เดือน เฉลี่ยเดือนละ 29.5 วัน (ปีละ 354 วัน มาจากเดือนละ 30 วันในเดือนคู่ และ 29 วันในเดือนคี่)

คือในเดือนคี่ ข้างแรมมันมีแค่ 14 วัน

จะเห็นว่า ปฏิทินสุริยะ มีจำนวนวันต่อปีมากกว่าปฏิทินจันทระอยู่  11 วัน (ที่ถูกคือ 11.25 วัน 0.25 รวมสี่ปี = 1 วัน คือ 29 กุมภาไง)

ปฏิทินสุริยคติ ถือตามดวงอาทิตย์ ขึ้นลงเท่ากับหนึ่งวัน ตำแหน่งดวงอาทิตย์เคลื่อนไปแล้วมาจบจุดเดิมคือ 1 ปี 365.25 วัน

ปฏิทินจันทรคติ ถือตามดวงจันทร์ จากเดือนดับเป็นเต์มดวงคือข้างขึ้น จากเต็มดวงเป็นเดือนดับคือข้างแรม รวมกันเป็นหนึ่งเดือน

จันทรคติ ไม่ผูกกับปี เพราะดวงจันทร์ เป็นบริวารโลก มันแคร์แต่กับโลก มันไม่สนดวงอาทิตย์

ฤดูกาลจะผันจะเปลี่ยนยังไง มันก็อยู่ของมันที่เดิม ขึ้นที่เดิม ลงที่เดิมทุกครั้ง ถึงเวลาขึ้นลงจะเปลี่ยนทุกคืนก็เหอะ

ในขณะที่ดวงอาทิตย์ ช่วงนี้ดวงอาทิตย์ขึ้นย้ายมาข้างซ้ายมือเรา (ไปทางทิศเหนือ) พอกุมภา มีนา เยื้องไปทางขวา (ทิศใต้)

.........

ถามว่า แล้วทำไมต้องแปดสองหน....  ก็คนมันพิเรนทร์  เอาเดือนจันทระ ไปผูกกับเดือนสุริยะ  

ฤดูกาล ร้อน ฝน หนาว มันไปตามปฏิทินสุริยะ

เข้าพรรษา ออกพรรษา วันสำคัญทางศาสนา ว่ากันตามปฏิทินจันทระ

พอมันเหลื่อมกัน แต่ละปีก็เลยคลาดเคลื่อนไกลออกไปปีละ 11.25 วัน ทุกปี  พอได้สามปี ก็เดือนนึงพอดี

เอาเดือนจันทระ แทรกเข้าไปเดือนนึง ปฏิทินสุริยะก็เลยร่นพรืดเดียว  กลับมาอยู่ที่เดิมเมื่อสามปีก่อนเลย

แล้วถามว่า ทำไมต้องเป็นเดือนแปด.....  มันเกี่ยวเนื่องกับวันเข้าพรรษาไงครับ....

เข้าพรรษา เพื่อเลี่ยงฤดูกาลเพาะปลูกของชาวบ้าน เดี๋ยวจะเดินเหยียบต้นกล้า....

...ปีแรก พอดิบพอดี  

...ปีต่อมา ออกจากจำพรรษา ต้นกล้าบางแห่งยังอ่อนอยู่เลย

...ปีที่สาม ชักไม่ค่อยพอดีแฮะ ออกพรรษากล้ายังไม่ค่อยโตเลย

...ปีที่สี่ หากยังออกพรรษาตามกำหนดเดิม พระพอออกจากจำพรรษา ต้นกล้าก็พองอกพอดี....

ก็เลยเลื่อนวันออกพรรษาไปเดือนหนึ่ง....  วิธีการเลื่อน เขาเลื่อนตั้งแต่เดือนแปดเข้าพรรษาแล้วครับ

เพื่อให้พระจำพรรษา 3 เดือนพอดีตามพระธรรมวินัย  ไม่โดนค้างปลดเหมือนทหารต้องโทษ

เพราะฉะนั้น ในปีที่สี่ จะเพิ่มเดือนจันทระคติเข้าไปเดือนหนึ่ง คือเดือนที่แปด เพื่อให้เดือนจันทระ ไล่ตามเดือนสุริยะทัน

และกำหนดให้วันเข้าพรรษา มาอยู่ในเดือนแปดหลัง (8-8)

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ที่ไม่เคยทราบมาก่อนครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #405493 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:41:06 PM »

เฮ้ย.....  แกอ่านจริง ๆ ด้วยวุ้ย
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #405494 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:43:12 PM »

ตรูว่าแล้ว   หัวเราะร่าน้ำตารินใครมีปูนมั่งยืมไปยิงอีตาจงหน่อย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ตรูว่าแล้ว   หัวเราะร่าน้ำตารินใครมีปูนมั่งยืมไปยิงอีตาจงหน่อย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ม่ายลู้...ผมไม่อ่าน.... ให้น้าหนองอ่านไปคนเดียวเหอะ...  อ๋อย อ๋อย บู่

ม่ายลู้...ผมไม่อ่าน.... ให้น้าหนองอ่านไปคนเดียวเหอะ...  อ๋อย อ๋อย บู่

ว่ากันครับ ไม่รู้พิมไร อ่านให้เปลืองแคโรรี่  ขำก๊าก

เวลาลูกๆหลานๆมาถามได้ตอบเด็กมันถูกครับ 

น้าเอ๋น้องต้นข้าวเรียน ป.ไหรแล้วครับ  วิชาวิทย์เขามีเรียนนะผมว่า ผมเองข้างขึ้นข้างแรม พระจันทร์หันเสี้ยวไปทางไหนยังไม่รู้เลยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หน้า: 1 ... 27030 27031 27032 [27033] 27034 27035 27036 ... 35779
  พิมพ์