เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 10:25:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 27091 27092 27093 [27094] 27095 27096 27097 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25612028 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #406395 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:29:20 AM »

สวัสดีครับพี่ๆทุกคน

เป็นช่างมา 2 วันแล้ว ซ่อมบ่าวาล์วของปั๊มแรงดันสูง ปล้ำเหมือนเสือกินเต่า กว่าจะถอดได้ สุดท้ายหลุดออกมาได้ ใช้แจ็คไฮดรอลิคอัดที่แรงดัน 8000 Psi เด้งออกมาเหมือนกบเลย เพิ่งประกอบเสร็จ ทดสอบเรียบร้อย  เตรียมลุยงานต่อครับ

ขอบคุณครับ
เคยเห็นน็อตัวผู้เบอร์ 22 โดนกระบอกไฮดรอิคอัดขาดเหมือนเส้นหนมจีนไม๊ ถ้ายืนขวางทางมันนะ เสียว......เห็นมากะตา

บนแท่นเจาะมีให้เห้นบ่อยครับพี่ ยิ่งผมทำงานกับปั๊มแรงดันสูงครับ   สเปคของปั๊ม ปั๊มได้ 8.5 บาร์เรลต่อนาที แรงดัน 10000 ปอนด์ต่อตารางนิ้วครับ 

ต้องแลเวลาที่แกีสดันขึ้นมาแล้วคุมไม่อยู่นะครับ ไอ้ไหรๆก็ปลิวหมดครับพี่

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #406396 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:29:38 AM »

นุ้ยวัวแก่กินหญ้าอ่อน.......... Grin

http://www.youtube.com/watch?v=DIxQiC3UXhU&feature=related

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #406397 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:30:42 AM »

จีนผลิตแท่นเจาะได้   เยอรมันผลิตแท่นเจาะได้ แต่ตัวระบบกำลังขับหลังขอมอเตอร์เจาะยังคนเห็นแต่ของอเมริกาครับพี่

ในเลไม่รู้ แต่บนบก สู้ได้ทุกอย่าง
 วันนี้เจออเมริกันเอาซ็อฟท์แวร์เยอรมันไปเขียน  ผลออกมา...บอกตรงๆ เอาตรีนทำมากกว่า

เด็กกำลังเรียนยังทำได้ดีกว่าอีก  จีนที่เอาซ็อฟท์แวร์เยอรมันไปเขียนก็ห่วยพอๆกัน บู่ บู่ บู่

งั้นคนไม่เก่ง เอาเงินซื้อดีกว่า จ้างเยอรมันอังกิดเมกาพวกทำหมด  คิก คิก

ผมสงสัย แต่ไม่ถามละ พี่ดุลจะได้นอน ทำไมเครื่องดีเซลกินน้ำมันเกือบ20โลลิตร  ทำไมBMWทำได้ ค่ายอื่นไม่ทำครับ  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #406398 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:33:35 AM »

http://www.youtube.com/watch?v=oLkOLIjv3pw&feature=fvwrel

จากสื่อจีน
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #406399 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:34:28 AM »

เอาเยี่ยง แต่ไม่เอาอย่างครับ เลือกหยิบแต่ที่ดีๆมาใช้เท่านั้นพอ

ในทางวิศวกรรมโยธา เยอรมันถือว่าเป็นอันดับต้นๆ

แต่อาจารย์ หรือคนที่จบจากที่นี่ มีน้อยมาก....
วิทยาการ เทคโนโลยีทันสมัยจากเยอรมันจึงไม่ค่อยได้ถ่ายทอดมาที่ไทย

เท่าที่เคยถามอาจารมหาลัย เห็นว่าลำบากเรื่องภาษา...จึงไม่ค่อยมีใครไปเรียน

อันนี้จริงยืนยันได้จากบรรดาโรงปูนขาวแถวๆลพบุรีสระบุรีล้วแล้วแต่ดีไซน์มาจากเยอรมัน มาประกอบในเมืองไทย

ส่วนวิทยาการทางวิศวะกรรมไฟฟ้าหรืออิเลคทรอนิคส์ ก็เขาล่ะอันดับ1 แบบนำห่าง

นี่ยังไม่พูดถึงวิศวะกรรมยานยนต์ โละการ/เครื่องกล/เครื่องจักรกล/ขนส่งมวลชน ต่างๆ ทิ้งห่างอเมริกา และญี่ปุนไปหลายสิบปี
อเมริกาเก่งแต่ด้านเทคโนโลยี่อาวุธเท่านั้น เก่งนักหนาแหละกับหาเรื่องรบเพื่อนงั้น

วันหลังจะถ่ายรูปเครื่องจักรอเมริกาห่วยแตกๆ มาให้ดู

จีนผลิตแท่นเจาะได้   เยอรมันผลิตแท่นเจาะได้ แต่ตัวระบบกำลังขับหลังขอมอเตอร์เจาะยังคนเห็นแต่ของอเมริกาครับพี่

ผมอยากรู้ ขุดไปเรื่อยๆ มันจะเจออะไรครับน้าหนองฯ มันจะทะลุได้มั้ย แล้วขุดแล้ว เจอลาวาร้อนๆจะทำไงครับ แล้วขุดๆเกิดเจอทอง เจอเพชร น้าจะเก็บไว้เองมั้ยครับ   คิก คิก

ก่อนจะขุดเขาทำการสำรวจก่อนครับ ว่าแหล่งน้ำมันหรือก๊าซอยู่ที่ความลึกที่เท่าไหร่ครับ แล้วจึงจะขุดสำรวจเพื่อหาค่ากำลังการผลิต จากนั้นก็จึงจะขุดผลิตครับผม  เราขุดไม่เจอลาวาครับ เพราะขุดที่เปลือกโลกครับ เปลือกโลกหนา 10 กิโลเมตร ตอนนี้ที่ขุดกันลึกไม่น่าจะเกิน 7 กิโลเมตรในแนวดิ่งแต่แนวนอนก็ไม่น่าจะถึง 10 กิโลเมตรครับ ถ้าเพชร ทอง ขึ้นมาเวลาขุดก็คงจะดีครับ เพราะเขามีเครื่องร่อนไว้เรียบร้อยครับผม

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #406400 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:36:49 AM »

จีนผลิตแท่นเจาะได้   เยอรมันผลิตแท่นเจาะได้ แต่ตัวระบบกำลังขับหลังขอมอเตอร์เจาะยังคนเห็นแต่ของอเมริกาครับพี่

ในเลไม่รู้ แต่บนบก สู้ได้ทุกอย่าง
 วันนี้เจออเมริกันเอาซ็อฟท์แวร์เยอรมันไปเขียน  ผลออกมา...บอกตรงๆ เอาตรีนทำมากกว่า

เด็กกำลังเรียนยังทำได้ดีกว่าอีก  จีนที่เอาซ็อฟท์แวร์เยอรมันไปเขียนก็ห่วยพอๆกัน บู่ บู่ บู่

แท่นเจาะนี้ผมรวมทั้งบนบก ในเลครับพี่   ลองหาแลถีว่าเยอรมัน ผลิต Top Drive ไหมครับ  หรือว่ายี่ห้อ Varco, Nov Oilwell มาจากเยอรมัน ผมสับสนแล้วครับ ยิ่งพิมพ์ยิ่งมึนแล้วครับพี่

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #406401 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:38:52 AM »

แล้วทำไมต้องขายของกันชิดรางขนาดนั้นละครับ เพราะอะไร สร้างจุดขาย? อเมซิ่ง? ไม่กลัวหกล้มหรือเป็นลม รถไฟทับเอาบ้างหรือ?

รายการทีวีเราก็ไปถ่ายครับ คนจีนตักอึในห้องน้ำ ไปรดแปลงผัก  ตกใจหน้าซีด   ขำก๊าก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #406402 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:39:00 AM »

จีนผลิตแท่นเจาะได้   เยอรมันผลิตแท่นเจาะได้ แต่ตัวระบบกำลังขับหลังขอมอเตอร์เจาะยังคนเห็นแต่ของอเมริกาครับพี่

วันนี้เจออเมริกันเอาซ็อฟท์แวร์เยอรมันไปเขียน  ผลออกมา...บอกตรงๆ เอาตรีนทำมากกว่า

เด็กกำลังเรียนยังทำได้ดีกว่าอีก  จีนที่เอาซ็อฟท์แวร์เยอรมันไปเขียนก็ห่วยพอๆกัน บู่ บู่ บู่

งั้นคนไม่เก่ง เอาเงินซื้อดีกว่า จ้างเยอรมันอังกิดเมกาพวกทำหมด  คิก คิก

ผมสงสัย แต่ไม่ถามละ พี่ดุลจะได้นอน ทำไมเครื่องดีเซลกินน้ำมันเกือบ20โลลิตร  ทำไมBMWทำได้ ค่ายอื่นไม่ทำครับ  คิก คิก
ถามน้าฉ็องโด เครื่องดีเซล

คนอเมริกันรวย มีทรัพยากรมากทำอะไรไม่ค่อยจริงจัง อาจขาดแรงขับในการทำงานกระมังมีเหลือกินเหลือใช้เลย

คนเยอรมันประเทศขาดทรัพยากร มีขายได้อย่างเดียวคือ ความคิดมันสมอง ทำงานจริงจังและซีเรียสมากครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #406403 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:40:08 AM »

จำไมจริงวุ้ยตรูคืนนี้ พวกคุยเรื่องยากๆ เรายิ่งโง่ๆอยู่  คิก คิก

แล้วตกลงไอ้กันมันเอายานอพอลโลลงดวงจันทร์ได้จิงป่ะ  Grin  คิก คิก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #406404 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:44:25 AM »

วันนี้เจออเมริกันเอาซ็อฟท์แวร์เยอรมันไปเขียน  ผลออกมา...บอกตรงๆ เอาตรีนทำมากกว่า

เด็กกำลังเรียนยังทำได้ดีกว่าอีก  จีนที่เอาซ็อฟท์แวร์เยอรมันไปเขียนก็ห่วยพอๆกัน บู่ บู่ บู่

แท่นเจาะนี้ผมรวมทั้งบนบก ในเลครับพี่   ลองหาแลถีว่าเยอรมัน ผลิต Top Drive ไหมครับ  หรือว่ายี่ห้อ Varco, Nov Oilwell มาจากเยอรมัน ผมสับสนแล้วครับ ยิ่งพิมพ์ยิ่งมึนแล้วครับพี่
อเมริกันขุดน้ำมันมาก่อนมานานกว่า บอกแล้วเยอรมันขาดทรัพยากร ทะเลก็มีอาณเขตนิดเดียว คงขุดสู้ไม่ได้

แต่เรือง Drives ในอุตสาหกรรม (ไม่ใช่ขุดเจาะ) อับดับ 1 แน่นอนครับ ทั้งมอเตอร์ทั้ง Drives

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #406405 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:50:06 AM »

งั้นคนไม่เก่ง เอาเงินซื้อดีกว่า จ้างเยอรมันอังกิดเมกาพวกทำหมด  คิก คิก

ผมสงสัย แต่ไม่ถามละ พี่ดุลจะได้นอน ทำไมเครื่องดีเซลกินน้ำมันเกือบ20โลลิตร  ทำไมBMWทำได้ ค่ายอื่นไม่ทำครับ  คิก คิก

เซี๊ยต.... โฟล์ค... ออดี้... ใช้เครื่องดีเซลมาก่อนครับ บางตัวทำได้เกิน 20กิโล/ลิตร ในขณะตัวเลขตีนปลายเกิน 200
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #406406 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:53:24 AM »

เซี๊ยต.... โฟล์ค... ออดี้... ใช้เครื่องดีเซลมาก่อนครับ บางตัวทำได้เกิน 20กิโล/ลิตร ในขณะตัวเลขตีนปลายเกิน 200

โห......แส ดงว่าบีเอ็มมันล้าหลัง ค่ายพี่ยุ่นยิ่งแกล้งโง่ ทำรถให้เราใช้10โลลิตรอยู่ได้  คิก คิก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #406407 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:56:17 AM »

จริงๆ วันนี้มีเรื่องเศร้าของผมด้วย เกี่ยวๆกะ อเมริกัน เยอรมัน

พ่อม...ลูกค้าบอกเลิกงานที่ผมทำซอฟท์แวร์จะคืนของ...ด้วยเหตุผลที่....ใช้ไม่เป็นบอกว่า...ยุ่งยาก

จะกลับไปใช้ของอเมริกาอย่างเดิม  ตรูอดหลับ อดนอน นั่งทำ ขับรถไม่รู้กี่เที่ยว แม่ม ถ้าบอกเลิกเพราะของตรูไม่เวิร์ค
จะไม่ว่ามันสักคำ แต่บอกเลิกเพราะ ใช้เองไม่เป็น ตรูงงๆๆๆ
  ทั้งๆที่เตรียมการแก้ไขให้ง่ายขึ้นกว่าเดิม ถามว่าจะพร้อมให้เข้าไปแก้เมื่อไหร่....มันบอกไม่ต้องแก้....ยกกลับไปเลย

เศร้า เศร้า เศร้า

วัดกันด้วยสโคป งานผมเหนือกว่าเยอะกินขาด.... Huh

สงสารเพื่อนผมแค่ลงทุนสมอง เพื่อนมันลงเงินซื้อของ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 12:59:24 AM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #406408 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:56:26 AM »

เบ็นซินมีข้อดีที่รอบสูงได้ เพราะแรงอัดจิ๊บ ๆ สิบต่อหนึ่ง

ดีเซลยี่สิบสองต่อหนึ่ง เครื่องต้องบึ๊กกว่าเยอะครับ

น้าเบิ้มจะตกใจมั๊ย ถ้ารู้ว่า มอเตอร์ไซค์ดีเซล มีคนออกแบบผลิตมาเมื่อเกือบยี่สิบปีก่อนแล้ว
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #406409 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:57:09 AM »

จริงๆ วันนี้มีเรื่องเศร้าของผมด้วย เกี่ยวๆกะ อเมริกัน เยอรมัน

พ่อม...ลูกค้าบอกเลิกงานที่ผมทำซอฟท์แวร์จะคืนของ...ด้วยเหตุผลที่....ใช้ไม่เป็นบอกว่า...ยุ่งยาก

จะกลับไปใช้ของอเมริกาอย่างเดิม  ตรูอดหลับ อดนอน นั่งทำ ขับรถไม่รู้กี่เที่ยว แม่ม ถ้าบอกเลิกเพราะของตรูไม่เวิร์ค
จะไม่ว่ามันสักคำ แต่บอกเลิกเพราะ ใช้เองไม่เป็น ตรูงงๆๆๆ
  ทั้งๆที่เตรียมการแก้ไขให้ง่ายขึ้นกว่าเดิม ถามว่าจะพร้อมให้เข้าไปแก้เมื่อไหร่....มันบอกไม่ต้องแก้....ยกกลับไปเลย เศร้า เศร้า เศร้า

ดูเหมือนจะโดนแทรกแซง
หน้า: 1 ... 27091 27092 27093 [27094] 27095 27096 27097 ... 35779
  พิมพ์