เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:38:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 27685 27686 27687 [27688] 27689 27690 27691 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25463410 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #415305 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 07:56:06 PM »

ดูข่าวละงง.....วางรั้วลวดหนาม(ลวดหีบเพลง) ชายแดนภาคเหนือ200กว่ากิโล ป้องกันขนยาข้ามแดน มันก็โยนข้ามมาก็ได้นี่ รั้วแค่นั้น  อ๋อย

ไอรั้วลวดหนามนี่ อย่าไปดูถูกมันเชียวครับเสี่ยเบิ้ม เพื่อนผมเคยเมาแล้วจะขับมอไซร์กลับบ้าน ขากลับต้องผ่านจุดตรวจทหารนี่แหละ ไม่รู้อีท่าใหน พุ่งเข้ารั้วลวดหนามในจุดตรวจซะงั้น กว่าจะเอาออกมาได้นี่เป็นครึ่ง ชม. เลยนะครับ เย็บทั้งตัว รวมแล้วเกือบ 60 เข็มอ่ะ  ตกใจ อ๋อย

เท่าที่เห็นถ้าจะผ่านรั้วสวดหนามนี้ได้ต้องใช้ไม้แผ่นวางบนแล้วเหยียบข้ามไปอ่ะ แต่ที่ตรงใหนที่เป็นจุดเสี่ยงหน่อย จะเห็นเค้าวางกันสองชั้นครับ ทั้งบนทั้งข้าง ถึงหลุดเข้าไปได้ ก็คงออกมาไม่ง่ายหละครับ คริ คริ

น่าเอามาทำรั้วบ้านนะครับ โจรคงจะมึนน่าดู กว่าจะเข้าได้  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #415306 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 07:57:54 PM »

Grin

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #415307 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 07:59:47 PM »

ตกลงไผสิไปฮับผมกะเมียที่หนามบินนุ  เมียอยากแอ่วทะเลต่อ  อ๋อย

ขำก๊าก

คุณเจี๊ยบกะว่าจะเที่ยวเลแถวไหนครับ..    Grin
หาดคนไม่เยอะ มีของกินหรอยๆ ไม่ไกลมากเพราะไม่ได้เอารถไปครับ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #415308 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 08:01:33 PM »

ขออนุญาตบ่นถึงตำรวจจราจรเมืองหาดใหญ่หน่อยครับ

หน้าห้างบิ๊กซีเอ๊กซ์ตร้า จับจังกับเด็กหรือว่าคนแก่ๆทั่วๆไปที่ขับกันมา ๒ คนแล้วคนนั่งหลังไม่สวมหมวกกันน๊อค  พอทีกับรถเครื่องรับจ้าง ไม่จับ ให้พ้นไปเฉย 

พอผมอี้ใช้บริการรถเครื่องรับจ้าง ขอหมวกอีกใบ คนขับถามผมว่าเหตุผลไหรไหนบอกมาแลถี เขาหากินกันอยู่พันนี้ ผมบอกว่าแค่ป้องกันตัวเองให้ปลอดภัยนะครับ เขาบอกว่าไม่มีให้ เพราะเขาไม่จำเป็นต้องใช้ นายแถวนี้ไม่จับ  ผมก็เลยเดินต่อไป จนรถสองแถวผ่านมาผมเลยโบกรถสองแถวนั่งไปบายใจหวาครับ

ขอให้ทั้งตำรวจจราจรและคนขับรถเครื่องรับจ้างเมืองหาดใหญ่ที่มีพฤติกรรมแบบนั้นจงหมดไปจากเมืองหาดใหญ่โดยเร็ววันครับ

ปล. หาดใหญ่มีแท๊กซี่มิเตอร์แล้ว ใช้บริการแท๊กซี่มิเตอร์ก็ดีครับ  ไม่ไกลนักก็เดิน เดี๋ยวก็ถึงครับ

ขอบคุณครับ

มอไซค์รับจ้างที่หดใหญ่ ต้องตกลงราคาก่อนขึ้นคร่อมท้ายนะครับ....
หากไปจ่ายตังค์ที่ปลายทาง  โดนฟันหัวแบะ...

ตอนนี้ใช้บริการสองแถวดีกว่าครับ... มีวิ่งบริการเกือบทั่วเมือง (ยกเว้นย่านธุรกิจกลางเมือง)

ครับพี่ โดนมาแล้วครับ  สองแถว ๑๐ บาท  รถเครื่องรับจ้าง ๖๐  ชัดเจนครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #415309 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 08:01:50 PM »

Grin ลุงตุ้มยังไหร๋แนะนำเพิ่มเติมมั่งม่ายครับ ในถานะคนมีประสบการณ์มานานมากแล้วววววววววววว....คริ คริ   Grin

http://www.gotoknow.org/blogs/posts/296194

มั่ว ๆ ไปตามประสานะครับ...

ถ่ายภาพใต้น้ำ เมื่อว่ายบนผิวน้ำ สน๊อคเกิลลิ่ง..

อุปกรณ์ก็กล้องกันน้ำ....หรือจะเป็นเฮาซิ่งกันน้ำดี ๆ
เวลาใช้ เฮาซิ่ง กันน้ำเข้ากล้อง...ภายในควรใส่ซิลิก้าเจลไปด้วย..
เพราะเวลากล้องทำงาน...มันจะร้อนอาจทำให้เกิดฝ้าไอน้ำเกาะภายในได้...

โหมดถ่าย.. ออโต้

แฟลชปิด..ไม่ใช้ เพราะแฟลชจะช่วยทำให้ตะกอนในน้ำบริเวณหน้ากล้อง มันจะเห็นชัดขึ้น..
ยกเว้น มีแขนต่อแฟลชแยกห่างออกจากกล้อง...

ไวท์บาลานซ์ หากตัวกล้องมีโหมดถ่ายภายใต้น้ำ ก็ตั้งเป็นโหมดนั้นซะ....
หรือไม่มีก็ตั้งออโต้ไวบาลานซ์...

ระบบโฟกัส...ตั้งเป็นแบบออโต้โฟกัสหลายจุด...

iso = Auto ไปโลด

มุมภาพ  ไม่ควรซูมไปใกล้ ๆ มาก ตัวเราจะเด้งดึ๋งตามคลื่น....
           ภาพอาจสั่นไหว  และสภาพแสงใต้น้ำค่อนข้างน้อยด้วย..

ที่สำคัญอันนึง  แบตฯควรชาร์จให้เต็มก่อน....เดี๋ยวแบตหมดกลางคัน เซ็งแย่..

ส่วนถ่ายภาพแบบสกูบ้า ไม่เคยถ่ายครับ.... Tongue

อ้อ....กล้องใต้น้ำใช้รุ่นไหน....ขอดูมั่ง.... Grin

และสุดท้าย ภาพที่ถ่ายออกมามักดูไม่สด หรือคอนทราสน้อย
ให้ใช้โปรแกรมแต่งภาพเพื่อดึงสี  และคอนทราสช่วย...จะดูดีขึ้นเยอะ...

ขอบคุณครับลุง เท่าที่ตามอ่านเห็นมีแต่บอกให้เปิดเฟรชทั้งนั้นเลยครับ เพราะจะทำให้ได้สีสันสมจริงมากขึ้น แต่ให้พยายามถ่ายไกล้ๆไว้อ่ะครับ เพราะจะได้หลีกเลี่ยงตะกอนน้ำอย่างที่ลุงว่าไว้ครับ........สงสัยคงต้องงูๆปลาๆไปแหละครับงานนี้ คริ คริ

ปล...กล้องผมก็มีแค่ตัวเดียวแหละครับ แต่ว่าเมื่อตอนต้นปีผมสั่งถุงกันน้ำมาถุงนึง กะว่าจะไว้ใช้ตอนวันสงกรานต์ พอดีมีงานศาลเจ้าตรงวันสงกรานต์พอดี แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ใช้เพราะเพื่อนดันลงมาจากเมืองหลวงแล้วเรียกให้ไปเจอกันที่ยะลา เลยไม่รู้ว่าถุงกันน้ำนี่ประสิทธิภาพดีแค่ใหน แต่ก็คิดแก้ปัญหานี้ไว้เรียบร้อยแล้วครับ ว่าจะเอากล้องดี90 ใส่ถุงกันน้ำไว้แล้วโดดลงเลยครับ ส่วน 60ดีนั้นคงไว้ถ่ายบนบกก่าพอ คริ คริ

ปล2..ผมเคยถ่ายรูปผ่านถุงนี้แล้วแต่บนบก มันได้ภาพไม่คมชัดเลยครับเพราะถ่ายผ่านพลาสติก มีวิธีแก้ไขอะไรมั้ยครับ หรือว่าได้อย่างเสียอย่าง....

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #415310 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 08:03:46 PM »

ตกลงไผสิไปฮับผมกะเมียที่หนามบินนุ  เมียอยากแอ่วทะเลต่อ  อ๋อย

ขำก๊าก

คุณเจี๊ยบกะว่าจะเที่ยวเลแถวไหนครับ..    Grin
หาดคนไม่เยอะ มีของกินหรอยๆ ไม่ไกลมากเพราะไม่ได้เอารถไปครับ

งั้นคงต้องทะเลแถวปัตตานี.... Grin

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #415311 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 08:05:44 PM »

เฮ้อ พวกฝรั่งขับรถเครื่องคันใหญ่ แถวถนนไทรงาม พอกินเบียร์เสร็จก็ติดเครื่อง เร่งเครื่องกันจนเราตกใจคิดว่าตึกจะถล่ม ทีกับเด็กนักเรียนแล้วจับจัง กับฝรั่ง ต่างชาติไม่จับ กลัวเสียบรรยากาศการท่องเที่ยว เวรกรรม ประเทศสารขัณฑ์

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #415312 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 08:06:30 PM »

ตกลงไผสิไปฮับผมกะเมียที่หนามบินนุ  เมียอยากแอ่วทะเลต่อ  อ๋อย

ขำก๊าก

คุณเจี๊ยบกะว่าจะเที่ยวเลแถวไหนครับ..    Grin

งั้นคงต้องทะเลแถวปัตตานี.... Grin

สนใจหลีเป๊ะมั้ยละครับ คริ คริ   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #415313 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 08:07:38 PM »

ไอ้ต้นเด็กข้างบ้าน เพิ่งมีเมียมีลูก ลูกสาวอายุเกือบสามขวบ

เมื่อวานมรันกลับมาจากธุร มาถึงบ้านตอนลงจากรถ

เด็กวิ่งตักแม่ลงจากรถ แล้ววิ่งไปทางหลังรถ ไอ้ต้นพ่อมรันมองไม่เห็นถอยรถเหยียบ

เสียชีวิตคาที่ ชาดพูดไม่ออกบอกไม่ถูก.....น่าสงสารทั้งพ่อแม่ลูก......

มีเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย ดีกว่าร้อย เพื่อนคิด ริษยา
เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล..
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #415314 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 08:11:07 PM »

ตกลงไผสิไปฮับผมกะเมียที่หนามบินนุ  เมียอยากแอ่วทะเลต่อ  อ๋อย

ขำก๊าก

คุณเจี๊ยบกะว่าจะเที่ยวเลแถวไหนครับ..    Grin

เจอกันที่งานแอ่นพุงไว้รอเลยนะครับ  บู่

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #415315 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 08:11:28 PM »

ขอบคุณครับลุง เท่าที่ตามอ่านเห็นมีแต่บอกให้เปิดเฟรชทั้งนั้นเลยครับ เพราะจะทำให้ได้สีสันสมจริงมากขึ้น แต่ให้พยายามถ่ายไกล้ๆไว้อ่ะครับ เพราะจะได้หลีกเลี่ยงตะกอนน้ำอย่างที่ลุงว่าไว้ครับ........สงสัยคงต้องงูๆปลาๆไปแหละครับงานนี้ คริ คริ

ปล...กล้องผมก็มีแค่ตัวเดียวแหละครับ แต่ว่าเมื่อตอนต้นปีผมสั่งถุงกันน้ำมาถุงนึง กะว่าจะไว้ใช้ตอนวันสงกรานต์ พอดีมีงานศาลเจ้าตรงวันสงกรานต์พอดี แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ใช้เพราะเพื่อนดันลงมาจากเมืองหลวงแล้วเรียกให้ไปเจอกันที่ยะลา เลยไม่รู้ว่าถุงกันน้ำนี่ประสิทธิภาพดีแค่ใหน แต่ก็คิดแก้ปัญหานี้ไว้เรียบร้อยแล้วครับ ว่าจะเอากล้องดี90 ใส่ถุงกันน้ำไว้แล้วโดดลงเลยครับ ส่วน 60ดีนั้นคงไว้ถ่ายบนบกก่าพอ คริ คริ

ปล2..ผมเคยถ่ายรูปผ่านถุงนี้แล้วแต่บนบก มันได้ภาพไม่คมชัดเลยครับเพราะถ่ายผ่านพลาสติก มีวิธีแก้ไขอะไรมั้ยครับ หรือว่าได้อย่างเสียอย่าง....

ถุงกันน้ำ ก็ของเด็กเล่นน่ะครับ.... คุณภาพก็ตามราคา...

ได้อย่าง เสียหลายอย่าง อย่างที่ว่าแหละครับ...

ทดลองการแช่น้ำก่อนก็ได้...
เอากล้องใส่ในถุงกันน้ำ...แล้วพาไปแช่ในโอ่ง....หาอะไรทับกดลงให้น้ำท่วมหัวมิดถุง...
ทิ้งไว้ซักชั่วโมง แล้วค่อยมาดูว่ามีน้ำซึมเข้าไปบ้างหรือปล่าว...

ปล.ถ่ายบนบกไม่เท่าไหร่ครับ..ยังพอถ่ายได้...
แต่พอถ่ายในน้ำ คนมันต้องใช้แว่น หรือหน้ากากดำน้ำด้วย...จะมองในช่องมองภาพไงหว่า...
ต้องใช้ Live view ช่วย... เลนส์ที่ใช้ ก็ต้องใช้ตัวที่เป็น Internal Focus
ไม่งั้นถุงกันน้ำ เวลาลงน้ำแล้ว มันจะดันหน้าเลนส์...

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #415316 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 08:12:25 PM »

ขำก๊าก

เจอกันที่งานแอ่นพุงไว้รอเลยนะครับ  บู่

อ่าว..  อ๋อย  ก็เห็นบอกว่าชอบหาดที่คนไม่เยอะ...ของกินหรอย ๆ  บู่

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #415317 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 08:13:15 PM »

ไอ้ต้นเด็กข้างบ้าน เพิ่งมีเมียมีลูก ลูกสาวอายุเกือบสามขวบ

เมื่อวานมรันกลับมาจากธุร มาถึงบ้านตอนลงจากรถ

เด็กวิ่งตักแม่ลงจากรถ แล้ววิ่งไปทางหลังรถ ไอ้ต้นพ่อมรันมองไม่เห็นถอยรถเหยียบ

เสียชีวิตคาที่ ชาดพูดไม่ออกบอกไม่ถูก.....น่าสงสารทั้งพ่อแม่ลูก......

Undecided เศร้า

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #415318 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 08:14:07 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  ขอให้ระมัดระวังกันให้จงหนักครับ  เมื่อสองวันก่อนก็ฟังข่าววิทยุ พ่อขับสิบล้อถอยเหยียบลูกอายุ ๑ ขวบเหมือนกันครับ

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #415319 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 08:15:16 PM »

เฮ้อ พวกฝรั่งขับรถเครื่องคันใหญ่ แถวถนนไทรงาม พอกินเบียร์เสร็จก็ติดเครื่อง เร่งเครื่องกันจนเราตกใจคิดว่าตึกจะถล่ม ทีกับเด็กนักเรียนแล้วจับจัง กับฝรั่ง ต่างชาติไม่จับ กลัวเสียบรรยากาศการท่องเที่ยว เวรกรรม ประเทศสารขัณฑ์

พวกมาเลย์มาเที่ยวหดใหญ่กัน...

บางพวกขับรถ จอดรถถ่อยซะ.... ปิงปองไม่ยุ่ง..
แต่กะทะเบียนไทย...เป่าไล่ปรี๊ด ๆ  บู่

หน้า: 1 ... 27685 27686 27687 [27688] 27689 27690 27691 ... 35779
  พิมพ์