เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 03:14:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 27949 27950 27951 [27952] 27953 27954 27955 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25496496 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #419265 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 10:38:36 PM »

ตอนนี้ ผมยังไม่รู้ยี่ห้อมันเลยครับ

ทีแรกผมนึกว่าเครื่องดีเซล แบบหม้อต้มที่ชาวนา ใช้พอเก่าแล้วก็เปลือยมันล้อนจ้อนแบบนี้

แต่ไม่ใช่ เห็นมันมีสายหัวเทียน และพัดลมหม้อน้ำใบโต เครื่องเบนซินได้รอบเครื่องที่สูง ใช้ประโยชน์
ได้หลากหลายกว่าดีเซลนิดหนึ่ง ดีเซลเหมาะไว้ไถนา กะเรือลำหนักๆโตๆ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #419266 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 10:39:34 PM »

อีกอย่าง  ตอนเราไปพัก รีสอร์ทนั่น หลับใหลมา ครึ่งปีเต็ม ๆ

อะไร ๆ มันยังไม่เสถียร ผมในฐานะเจ้าภาพ ต้องกราบขออภัยทุกท่านด้วย

.............

เขาเปิดก่อนเวลาตื่นเพราะอิทธิพลของ "ครูกิ๊บ" ผู้ซึ่งกว้างขวางและหนักหน่วง

ครูบ้าอะไร รู้จักชาวบ้านเกลี้ยงเกาะเลย  แถมสั่งได้อีก จะเอาอะไรชาวบ้านหาให้ได้หมด

งั้นโปรแกรมแรกเลย ไปบ้านน้าฉีองหวาครับ
พิมพ์เพลิน ถามน้องติม ติ่ม ติ้ม ติ๊ม ติ๋ม แล้วยัง?

บู่

กำลังเพลิน อารมณ์บรรเจิดอยู่...   หมดกัน..

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #419267 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 10:39:44 PM »

พี่โกเล็กครับ เรื่องนี้ยาวกว่าถึงครูอังแน่ครับ บางเรื่องพอลืมๆ เขาขุดมาขบใหม่กันหลายปีนุ
ไม่ลืมง่ายๆหรอก ...เช่น ลุงเข้ม บางทีลุงแกขุดรูปสมัยไหนๆ กะไม่รู้มาขบแล้วขบหล่าวนุ
 เพราะฉะนั้น...ทำใจ อย่างเดียว อะไรที่พลาดไปแล้ว...พลาดเลย คิก คิก

Grin

บายใจครับ ถ้ากลับมาแล้วเพื่อนไม่แหลงถึง งานหน้าไม่หาญไปแล้วครับ.... หลงรัก

งานนี้ถ้าจะแก้หน้าไม่ให้เพื่อนขบอีกต่อไป เห็นท่าจะมีทางเดียวครับ

....ตกไอ้โดแม่หนอง ขึ้นมาวางให้ประจักษ์แก่สายตาทุกคน....รับรองเลิกขบหมดเลย

เยี่ยม คิก คิก
คิดหรือว่า จะหาตำหนิไม่ได้ หึๆๆ ต่อให้ได้ฉลามวาฬมากองอยู่ข้างชายหาด(เพราะมันเอาขึ้นเรือไม่ได้ ก็โดน) หึๆๆ

ทำดีแล้วได้ดี เคยมีมั่งม่าย?........ เล่นกันยันลูกได้ผัวได้เมียนู่นแหละ หากไม่ลบชื่อซ๊ะก่อน

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #419268 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 10:40:44 PM »

ตอนลงมาจากวิเศษไชยชาญ ได้เครื่องยนต์ตัวนี้มาตัวนึงด้วย

ยังนึกไม่ออกที ว่าจะเอามาใช้งานอะไรที

เลื่อยวงเดือน
ปั๊มลม
ปั๊มน้ำ
ไดปั่นไฟฉุกเฉิน
ไปยานใหญ่

โช๊ะ.....!!!!  Grin
ใส่ คลัท ตัดต่อกำลังแบบรถไถนา ลูกรอกตาม 1 ตัว ให้ ดัน/ปล่อย สายพานได้

ปรกติ เขาใช้การเร่งเครื่อง เบาเครื่อง ตามความหนาบางของไม้ครับ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #419269 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 10:43:59 PM »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล งั้นถ้าหน้าโลว์ ค่าที่พักถูกกว่าใช่ไหมครับพี่ๆ  วางแผนไว้ครับ คิดไว้หลายอย่างแต่หลายอย่างก็ยังไม่ได้ทำ ค่อยๆทะยอยทำไปครับ

หน้าโลว์ฯ  พี่พักส่วนใหญ่จะลดครึ่งราคาครับ...  Grin

ขอบคุณครับพี่ตุ้ม  เราลูกสามคน ไปไหนค่าที่พักเป็นเรื่องที่ต้องนำมาคิดด้วยครับ ครั้งก่อนที่ชุมพรเขาไม่ให้พักครับ เขาว่าให้ได้แค่สามคน พอเปิดสองห้องก้บอกว่าเต็ม ทั้งที่ตอนแรกผมเข้าไปถามบอกว่ามีห้อง พอเห้นเด็กๆ รีบปฏิเสธเลย  ไม่เป็นไรครับ ผมหาที่พักที่เขาให้เด็กๆเข้าพักด้วยก็ได้ครับ เลยต้องสอบถามด้วยนะครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #419270 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 10:47:46 PM »

ตอนนี้ ผมยังไม่รู้ยี่ห้อมันเลยครับ

ทีแรกผมนึกว่าเครื่องดีเซล แบบหม้อต้มที่ชาวนา ใช้พอเก่าแล้วก็เปลือยมันล้อนจ้อนแบบนี้

แต่ไม่ใช่ เห็นมันมีสายหัวเทียน และพัดลมหม้อน้ำใบโต เครื่องเบนซินได้รอบเครื่องที่สูง ใช้ประโยชน์
ได้หลากหลายกว่าดีเซลนิดหนึ่ง ดีเซลเหมาะไว้ไถนา กะเรือลำหนักๆโตๆ

ไหนสายหัวเทียนครับ นั่นแวว ๆ นั่น หัวฉีดครับ  เครื่องนี้ดีเซลแน่นอน ผมลองเครื่องก่อนยกขึ้นรถแล้ว

ข้างบนตรงใบพัดนั่น หม้อน้ำ เป็นหม้อน้ำแยกสูบด้วย  แกนในของพัดลม เป็นไดชาร์จ ต่อไฟหน้าได้เลยถ้าจำเป็น

เครื่องนี้ พูลเลย์ไม่ต้องเบ้อเหิ้มแบบดีเซลสูบเดียว เพราะสองสูบกำลังต่อเนื่องพอควร

สตาร์ทด้วยหม้อแบ็ต ๕๐ แอมป์ก็ยังติดเลย  ปริมาตรคำนวณคร่าว ๆ น่าจะราว พันซีซีนิด ๆ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #419271 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 10:48:36 PM »

ตอนลงมาจากวิเศษไชยชาญ ได้เครื่องยนต์ตัวนี้มาตัวนึงด้วย

ยังนึกไม่ออกที ว่าจะเอามาใช้งานอะไรที

เลื่อยวงเดือน
ปั๊มลม
ปั๊มน้ำ
ไดปั่นไฟฉุกเฉิน
ไปยานใหญ่

โช๊ะ.....!!!!  Grin
ใส่ คลัท ตัดต่อกำลังแบบรถไถนา ลูกรอกตาม 1 ตัว ให้ ดัน/ปล่อย สายพานได้

ปรกติ เขาใช้การเร่งเครื่อง เบาเครื่อง ตามความหนาบางของไม้ครับ
อืม..คงงั้น สำหรับงานรอบสูง ทอร์ค ไม่มากนัก เผอิญ ผมคิดแบบรถไถนาพ่อไปนิดหนึ่ง
ของพ่อ เครื่องดีเซล ทอร์คมหาศาล รอบช้าๆ พอดันรอก รถก็ลากผานกินดินเดินหน้าได้เฉย

แต่แถวบ้านผมก็มีคนบ้าเลือดเหมือนกันนะ แกเอาเครื่องเบนซิน ของ บริกส์ แอนด์ สแตรทตัน (ชาวบ้านเรียกเครื่องบิก)
แบบเครื่องเรือหางยาวที่ทะเลน้อยนั่นแหละ มาวางบนควายเหล็ก ชื่อลุงชิต คือเนื่องจากรอบมันสูงเวลาที่มันกินดินไม่แข็ง
มันจะวิ่งไว ต้องเดินตามไวๆ กันหอบแหละ แต่พอกินดินแข็งหรือเหนียวหน่อย มันก็ไม่มีกำลัง แทบจะดับนั่นแหละ
สรุปแล้วเหนื่อย แต่ไว คนอื่นตามไม่ไหว แต่ลุงชิตไหว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #419272 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 10:49:07 PM »

อีกอย่าง  ตอนเราไปพัก รีสอร์ทนั่น หลับใหลมา ครึ่งปีเต็ม ๆ

อะไร ๆ มันยังไม่เสถียร ผมในฐานะเจ้าภาพ ต้องกราบขออภัยทุกท่านด้วย

เขาเปิดก่อนเวลาตื่นเพราะอิทธิพลของ "ครูกิ๊บ" ผู้ซึ่งกว้างขวางและหนักหน่วง

ครูบ้าอะไร รู้จักชาวบ้านเกลี้ยงเกาะเลย  แถมสั่งได้อีก จะเอาอะไรชาวบ้านหาให้ได้หมด

งั้นโปรแกรมแรกเลย ไปบ้านน้าฉีองหวาครับ

อะโต้ยยยย.....

ตรรกกะไอ้ไหรของแกล่ะนี่

บอกตรงๆ ผมชอบชายเล แตผมกลัวน้ำครับ  บ้านน้าฉ๊องไม่อยู่แค่น้ำใช่ไหมครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #419273 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 10:49:57 PM »

ไหนสายหัวเทียนครับ นั่นแวว ๆ นั่น หัวฉีดครับ  เครื่องนี้ดีเซลแน่นอน ผมลองเครื่องก่อนยกขึ้นรถแล้ว

ข้างบนตรงใบพัดนั่น หม้อน้ำ เป็นหม้อน้ำแยกสูบด้วย  แกนในของพัดลม เป็นไดชาร์จ ต่อไฟหน้าได้เลยถ้าจำเป็น

เครื่องนี้ พูลเลย์ไม่ต้องเบ้อเหิ้มแบบดีเซลสูบเดียว เพราะสองสูบกำลังต่อเนื่องพอควร

สตาร์ทด้วยหม้อแบ็ต ๕๐ แอมป์ก็ยังติดเลย  ปริมาตรคำนวณคร่าว ๆ น่าจะราว พันซีซีนิด ๆ
ส่งไปให้ใอ้เขียว ทำเครื่องเรือ หึๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #419274 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 10:50:38 PM »

อีกอย่าง  ตอนเราไปพัก รีสอร์ทนั่น หลับใหลมา ครึ่งปีเต็ม ๆ

ครูบ้าอะไร รู้จักชาวบ้านเกลี้ยงเกาะเลย  แถมสั่งได้อีก จะเอาอะไรชาวบ้านหาให้ได้หมด

อะโต้ยยยย.....

ตรรกกะไอ้ไหรของแกล่ะนี่

บอกตรงๆ ผมชอบชายเล แตผมกลัวน้ำครับ  บ้านน้าฉ๊องไม่อยู่แค่น้ำใช่ไหมครับ

ครับ..ไกลน้ำครับ

น้ำนาน ๆ มาทีครับ  มาแต่ละที ชิบหายกันเป็นแถบ ๆ เลยครับ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #419275 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 10:52:48 PM »

ไหนสายหัวเทียนครับ นั่นแวว ๆ นั่น หัวฉีดครับ  เครื่องนี้ดีเซลแน่นอน ผมลองเครื่องก่อนยกขึ้นรถแล้ว

ข้างบนตรงใบพัดนั่น หม้อน้ำ เป็นหม้อน้ำแยกสูบด้วย  แกนในของพัดลม เป็นไดชาร์จ ต่อไฟหน้าได้เลยถ้าจำเป็น

สตาร์ทด้วยหม้อแบ็ต ๕๐ แอมป์ก็ยังติดเลย  ปริมาตรคำนวณคร่าว ๆ น่าจะราว พันซีซีนิด ๆ
เหรอ ผิดอีกแระ แล้วรอบมันสูงไม๊ ถ้ารอบต่ำๆแบบ ดีเซลสูบเดียว ปั๊มลม หรือจะปั๊มน้ำ มันคงจะไม่ค่อยทันใจ

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #419276 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 10:53:09 PM »

ไหนสายหัวเทียนครับ นั่นแวว ๆ นั่น หัวฉีดครับ  เครื่องนี้ดีเซลแน่นอน ผมลองเครื่องก่อนยกขึ้นรถแล้ว

ข้างบนตรงใบพัดนั่น หม้อน้ำ เป็นหม้อน้ำแยกสูบด้วย  แกนในของพัดลม เป็นไดชาร์จ ต่อไฟหน้าได้เลยถ้าจำเป็น

สตาร์ทด้วยหม้อแบ็ต ๕๐ แอมป์ก็ยังติดเลย  ปริมาตรคำนวณคร่าว ๆ น่าจะราว พันซีซีนิด ๆ
ส่งไปให้ใอ้เขียว ทำเครื่องเรือ หึๆๆ

ไอ้เขียวไม่เอาหม้อน้ำครับ ของไอ้เขียว หม้อต้มเท่านั้น ยันมาร์อย่างเดียวเพียว ๆ

คูโบต้าหรือมิตซู ไอ้เขียวไม่สน  มันบอก พอเก่าหน่อย เรี่ยวแรงหดหาย

ส่วนหม้อน้ำรังผึ้ง ไม่มีราคากลางทะเลครับ  เจอไอน้ำเค็มเข้าไป ปีเดียวทิ้ง
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #419277 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 10:53:43 PM »

พิมพ์เพลิน ถามน้องติม ติ่ม ติ้ม ติ๊ม ติ๋ม แล้วยัง?

จบข่าว  นายกระจง รายงานจากกลางทะเลอ่าวไทย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #419278 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 10:54:58 PM »

อีกอย่าง  ตอนเราไปพัก รีสอร์ทนั่น หลับใหลมา ครึ่งปีเต็ม ๆ

ครูบ้าอะไร รู้จักชาวบ้านเกลี้ยงเกาะเลย  แถมสั่งได้อีก จะเอาอะไรชาวบ้านหาให้ได้หมด

บู่

กำลังเพลิน อารมณ์บรรเจิดอยู่...   หมดกัน..

เฮ้อ  หมดกันเรา

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #419279 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 10:55:10 PM »

จบข่าวแล้วนอน 55+

หน้า: 1 ... 27949 27950 27951 [27952] 27953 27954 27955 ... 35779
  พิมพ์