เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 11:31:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 27961 27962 27963 [27964] 27965 27966 27967 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25510837 ครั้ง)
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #419445 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 04:57:15 PM »

กราบเรียน พี่หรอย

ผมอ่านแล ๆ ที่ผ่านมา มีเรื่องรถของลุงหรอยด้วย

ไม่ค่อยอยากบังอาจให้คำแนะนำครับ ผมเพิ่งมีรถกะเขาสองสามคันเอง

แต่ดูจากการใช้งานแบบลุงหรอย ดีแม็กซ์รุ่นกลาง ๆ ค่อนข้างสูง น่าจะตอบโจทย์ได้ดีที่สุดครับ

วีครอส ราคาโดดเกินไป และกลัวจะใช้ประโยชน์ได้ไม่เต็มที่  4WD ก็ไม่น่าเล่น เพราะขับสี่ของอีสุ ยังหาจุดเด่นไม่เจอ

ถ้าเป็นสี่ประตู เครื่องสามพันตัวเกือบ ๆ ท็อป ไม่ก็ เครื่องสองพันห้าตัวท๊อป น่าสนใจกว่านะครับ

เอกลักษณ์ความโยกเยกคล้ายเรือของอีสุ พอมาในรุ่นใหม่ ๆ ก็แทบไม่เห็นแล้ว

ยี่ห้ออื่น ๆ ก็มีดีของเขา มาสด้าตัว ๑๒ วาล์วของคนข้างบ้านผม ยังเจ๋งและแวววับอยู่จนทุกวันนี้ แววกว่าวีโก้ผมสักสิบเท่าได้  ไหว้

สวัสดีครับ พ่อเตยหอม ตอนนี้ก็หาข้อมูลไปพลางๆก่อนครับ ยังไม่ได้

ตกลงปลงใจยี่ห้อใดๆครับ อีซูซุเป็นลูกค้าผม เกือบ12 ปีแล้ว อยากจะ

อุดหนุนและตอบแทนเค้าเช่นกัน ถ้าจะซื้ออีกคันผมคงเล่นคันใหม่ เพราะ

โอกาสเปลี่ยนคงยากแล้วครับ เพราะอีกไม่กี่ปี ผมก็จะปลดระวางตัวเองครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆครับ
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #419446 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 04:59:04 PM »

ถึงเวลาเลิกงาน  ได้เวลากลับบ้าน... Smiley

ปั่นจักรยานออกกำลังกายซ๊ะหน่อย  หลังจากหยุดมานานนนนนนนนนนนนนนน... Smiley

สวัสดีครับ น้าสัมริท แหรกวันอาทิตย์ ช่วงเย็นก็ได้สักรอบครับ มอ. พรุเต๊าะ กลับทางเขากลอย
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #419447 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 05:04:28 PM »

เสียเบี้ย...    หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน              บู่

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #419448 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 05:10:22 PM »

กราบเรียน พี่หรอย

ผมอ่านแล ๆ ที่ผ่านมา มีเรื่องรถของลุงหรอยด้วย

ไม่ค่อยอยากบังอาจให้คำแนะนำครับ ผมเพิ่งมีรถกะเขาสองสามคันเอง

แต่ดูจากการใช้งานแบบลุงหรอย ดีแม็กซ์รุ่นกลาง ๆ ค่อนข้างสูง น่าจะตอบโจทย์ได้ดีที่สุดครับ

วีครอส ราคาโดดเกินไป และกลัวจะใช้ประโยชน์ได้ไม่เต็มที่  4WD ก็ไม่น่าเล่น เพราะขับสี่ของอีสุ ยังหาจุดเด่นไม่เจอ

ถ้าเป็นสี่ประตู เครื่องสามพันตัวเกือบ ๆ ท็อป ไม่ก็ เครื่องสองพันห้าตัวท๊อป น่าสนใจกว่านะครับ

เอกลักษณ์ความโยกเยกคล้ายเรือของอีสุ พอมาในรุ่นใหม่ ๆ ก็แทบไม่เห็นแล้ว

ยี่ห้ออื่น ๆ ก็มีดีของเขา มาสด้าตัว ๑๒ วาล์วของคนข้างบ้านผม ยังเจ๋งและแวววับอยู่จนทุกวันนี้ แววกว่าวีโก้ผมสักสิบเท่าได้  ไหว้

สวัสดีครับ พ่อเตยหอม ตอนนี้ก็หาข้อมูลไปพลางๆก่อนครับ ยังไม่ได้

ตกลงปลงใจยี่ห้อใดๆครับ อีซูซุเป็นลูกค้าผม เกือบ12 ปีแล้ว อยากจะ

อุดหนุนและตอบแทนเค้าเช่นกัน ถ้าจะซื้ออีกคันผมคงเล่นคันใหม่ เพราะ

โอกาสเปลี่ยนคงยากแล้วครับ เพราะอีกไม่กี่ปี ผมก็จะปลดระวางตัวเองครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆครับ

คิดเหมือนกันเลยครับ.... Grin กะถอยป้ายแดงใช้ไปยาว ๆ เลย
มิงั้นป่านนี้ได้ควบรถมือสองอยู่เหลย... บู่

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #419449 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 05:18:09 PM »

ซ่อมเกียงท่านนายพล...  Grin
ต้องปั๊มลม และปล่อยน้ำมันให้มันพุ่ง ดูอาการ ...หมินพ่านไปทั้งบ้านแระ...
ดีที่เราเมียไม่อยู่....   ไม่งั้นคงต้องโดนหวาดจนต้องปิดโรงซ่อมโดยเด็ดขาดถาวร.. อ๋อย  คิก คิก

ดาวเหนือ...ซุยยางเสื่อมปั๊มลมไม่เข้า....ตัวล็อคยางซุยล๊อคอย่างพิสดารซะอีก   ไม่รู้ใช้ซุยหนังแทนได้ไม๊....
เกียง exponent ตัวจิ๋ว...น้ำมันออกไม่มีแรง พุ่งกระปริบกระปรอย...ขี้ตะกรันจับชุดท่อส่งน้ำมัน...แงะมาแล้วซ่อมพรือฟระ..
เตา อาการน้ำมันฉีดไม่แรง..ยังไม่ได้แกะ..

บู่

ค่าจ้างซ่อมไม่รู้จะได้เป็นอะไร...  อ๋อย

wut-วุธ *รักในหลวง*
Hero Member

คะแนน 344

« ตอบ #419450 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 05:18:35 PM »

เทารัส M 85S เหมาะที่จะใช้กับลูก .38 แบบไหนดี ครับ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #419451 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 05:21:48 PM »

เสร็จไปแล้ว ๑ จ๊อบ  ได้แน่ๆวันนี้ ๓๐๐ บาทมาตุนในกระเป๋า  เดี๋ยวอาบน้ำไปกินข้าวฟรีก่อนครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #419452 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 05:36:23 PM »

ไม่ใช่มีแค่นี้ที่ผมสงสัยมันยังมีอีกอย่างที่ผมหรือท่านทั้งหลายที่ได้เล่าเรียนมาในวิชาภูมิศาสตร์สิ่งที่ตำราหรือที่ครูสอนมาอีกอย่างหนึ่ง
ที่ผมคิดว่า ไม่น่าใช่ คือ ทฤษฎีที่มาของความเค็มในน้ำทะเลหรือมหาสมุทรว่า....

เกิดจากการที่น้ำในแม่น้ำหรือลำคลองชะล้างเอาเกลือแร่จากบนบกมาสะสมลงในทะเล มหาสมุทรเป็นเวลานานจนเกิดเป็นความเค็มขึ้นมา

โกหก..... หรือเปล่า

ก็ในวิชาเดียวกันนี้บอกว่าสามในสี่ส่วนของโลกคือ น้ำ

ประทานโทษ แล้ว หนึ่งส่วนของแผ่นดิน ก็ใช่ว่าจะเป็นก้อนเกลือล้วนๆ ที่ต่อให้ละลายใหลลงมาก็คงไม่ทำให้น้ำเค็มไปได้
แล้วก็ไม่ปรากฏว่าแม่น้ำที่ไหนในโลกนี้ ที่ไหลลงทะเล เค็ม มาจากบนบกเลย แล้วมันจะเอาแร่ธาตุจากบนบกที่ไหนมาทำให้มหาสมุทร เค็ม ไปได้
 มันจะเค็มได้อย่างไร เค็มตอนไหน เมื่อก่อนมันจืด แล้วเค็มทีหลัง หรือ ตั้งแต่มันมีมหาสมุทรมาแล้วก็เค็มตั้งแต่ตอนนั้นมาเลย
ผมยังสงสัยไม่หายว่า ที่ตำราเขียนมามันจริงๆเหรอ

ความเค็มของน้ำทะเล  ผมพอทราบมาบ้าง
คือเรื่องของเรื่อง แต่ก่อนน้ำทะเลเป็นน้ำจืดนะ ไม่มีส่วนไหนของโลกเป็นน้ำเค็ม
มีฝรั่งยากจนคนหนึ่งเป็นคนดี แต่ไม่มีจะกิน ชอบช่วยเหลือคนอื่น
พระเจ้าเลยมอบเครื่องโม่พิเศษเป็นกำนัลพร้อมทั้งสอนวิธีใช้ง่ายๆให้..
ด้วยเครื่องโม่เครื่องนั้น เขาเดินทางไปช่วยผู้ทุกข์ยาก เจอคนโหยหิวที่ใด
เขาก็ปั่นโม่ให้อาหารออกมา แจกจ่าย บรรเทา่ทุกข์แก่ผู้ยากไร้เหล่านั้น
อยากได้อะไร อยากกินสิ่งใด แค่ให้โม่ปั่นออกมา ได้ทุกอย่าง ที่ต้องการ

วันหนึ่งโจรสลัดได้ทราบข่าวเรื่องโม่วิเศษนี้ เลยคิดการไกล
อยู่ในเรือโจร ของสดไม่มีกิน ต้องกินของดองเพราะเก็บได้นาน ยุคนั้นเกลือ
ที่เอามาดองอาหารก็มาจากเกลือสินเธาว์ ซึ่งอยู่บนแผ่นดิน ห่างไกลทะเล

ว่าแล้วจอมโจรเลยปล้นเอาเครื่องโม่ของหนุ่มคนนั้นไปเสีย แล้วฆ่าเจ้าของทิ้ง

พอออกเรือได้ คราวนี้จะไม่อดเกลือสำหรับดองอาหาร เลยปั่นโม่เรียกเกลือออกมา
แต่บังเอิญ ตอนปล้นเครื่องโม่ไปนั้น เขาลืมถามเจ้าของเดิมที่ฆ่าทิ้งไปแล้วว่า
จะหยุดเครื่องโม่นั้นได้อย่างไร?

เมื่อหยุดเครื่องโม่ไม่ได้ โม่ก็ปั่นเกลือออกมาเต็มเรือจนเรือไม่สามารถทานน้ำหนักได้และอัปปางลงกลางทะเล
ใต้มหาสมุทรที่เรือล่ม เครื่องโม่ก็ยังทำงานของมันต่อไปตราบนานเท่านาน เพราะยังไม่มีใครหยุดเครื่องนั้นได้
นั่นคือสาเหตุที่ทำให้น้ำทะเลเค็ม

ปัจจุบัน ถ้าน้าดุนหาเครื่องโม่นั้นเจอ และสั่งให้หยุดได้ คาดว่าน้ำทะเลจะจืดลงได้

พี่ดุลย์ มาหุ้นคนครึ่ง จ้างใครพาแกไปกินเหล้าด้วยสักทีดีหวาหม้ายครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #419453 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 05:42:09 PM »

เทารัส M 85S เหมาะที่จะใช้กับลูก .38 แบบไหนดี ครับ

ส่วนตัวแล้ว ไม่ว่ากระสุนหัวแบบไหน หากยิงถูกจุดสำคัญ ล้วนมีโอกาสเดทสะมอเร่เพครับ  Grin

ถ้าผมมี M85S ผมจะใช้กระสุนหัวรูติดปืนครับ ด้วยเหตุที่ว่า เผื่อยิงถูกเป้าหมายแล้วหากหัวกระสุนมันบาน สามารถสร้างความเสียหายต่อเป้าหมายได้มากขึ้น Grin Grin

แม้ในหลักการทางทฤษฎีที่ว่าเมื่อยิงในลำกล้องสั้นโอกาสบานจะน้อยกว่าลำกล้องยาวก็ตาม แต่มันก็ยังดีกว่าหัวธรรมดาซึ่งไม่มีโอกาสที่จะบานอยู่แล้ว Grin

ที่สำคัญที่สุดคือให้มีกระสุนอยู่ติดปืนและยิงให้โดนกับวิ่งให้ไวครับ Grin Grin
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #419454 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 05:44:15 PM »

babor, poth และ 7 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

ทำงานมาเหนื่อย ๆ นั่งก่อนครับพี่ รับผ้าเย็น+ซิงเกิ้ลมอลล์ ก่อนครับ แผลฺ็บ แผล็บ Grin
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #419455 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 05:46:07 PM »

babor, poth และ 7 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

ตกใจ

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #419456 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 05:48:12 PM »

ส่วนตัวแล้ว ไม่ว่ากระสุนหัวแบบไหน หากยิงถูกจุดสำคัญ ล้วนมีโอกาสเดทสะมอเร่เพครับ  Grin

ถ้าผมมี M85S ผมจะใช้กระสุนหัวรูติดปืนครับ ด้วยเหตุที่ว่า เผื่อยิงถูกเป้าหมายแล้วหากหัวกระสุนมันบาน สามารถสร้างความเสียหายต่อเป้าหมายได้มากขึ้น Grin Grin

แม้ในหลักการทางทฤษฎีที่ว่าเมื่อยิงในลำกล้องสั้นโอกาสบานจะน้อยกว่าลำกล้องยาวก็ตาม แต่มันก็ยังดีกว่าหัวธรรมดาซึ่งไม่มีโอกาสที่จะบานอยู่แล้ว Grin

ที่สำคัญที่สุดคือให้มีกระสุนอยู่ติดปืนและยิงให้โดนกับวิ่งให้ไวครับ Grin Grin

Grin

ของเราเค้าไม่ให้ใช้กะหัวรู +P ... บู่ บู่

poth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 546

ที่นี่ปัตตานี ของจริง ไม่มี Re-Shoot

« ตอบ #419457 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 05:53:27 PM »

ซ่อมเกียงท่านนายพล...  Grin
ต้องปั๊มลม และปล่อยน้ำมันให้มันพุ่ง ดูอาการ ...หมินพ่านไปทั้งบ้านแระ...
ดีที่เราเมียไม่อยู่....   ไม่งั้นคงต้องโดนหวาดจนต้องปิดโรงซ่อมโดยเด็ดขาดถาวร.. อ๋อย  คิก คิก

ดาวเหนือ...ซุยยางเสื่อมปั๊มลมไม่เข้า....ตัวล็อคยางซุยล๊อคอย่างพิสดารซะอีก   ไม่รู้ใช้ซุยหนังแทนได้ไม๊....
เกียง exponent ตัวจิ๋ว...น้ำมันออกไม่มีแรง พุ่งกระปริบกระปรอย...ขี้ตะกรันจับชุดท่อส่งน้ำมัน...แงะมาแล้วซ่อมพรือฟระ..
เตา อาการน้ำมันฉีดไม่แรง..ยังไม่ได้แกะ..

บู่

ค่าจ้างซ่อมไม่รู้จะได้เป็นอะไร...  อ๋อย
มีบ่น....

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #419458 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 05:56:09 PM »

Grin

ของเราเค้าไม่ให้ใช้กะหัวรู +P ... บู่ บู่

+p หรือ +p+ ถือว่าพิเศษเพิ่มลูกชิ้น ไม่นับรวมกับชามปกติ แต่ถ้าหากอยากได้แรงขึ้นอีก แนะนำให้เปลี่ยนปืนเป็นขนาดใหญ่ขึ้น จะสมประสงค์กว่า คิก คิก
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #419459 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 05:57:34 PM »

ซ่อมเกียงท่านนายพล...  Grin
ดีที่เราเมียไม่อยู่....   ไม่งั้นคงต้องโดนหวาดจนต้องปิดโรงซ่อมโดยเด็ดขาดถาวร.. อ๋อย  คิก คิก

ดาวเหนือ...ซุยยางเสื่อมปั๊มลมไม่เข้า....ตัวล็อคยางซุยล๊อคอย่างพิสดารซะอีก   ไม่รู้ใช้ซุยหนังแทนได้ไม๊....

บู่

ค่าจ้างซ่อมไม่รู้จะได้เป็นอะไร...  อ๋อย
มีบ่น....

เหนี่ยวเลยไหมครับพี่ ขอแค่เป่านกหวีด Grin
หน้า: 1 ... 27961 27962 27963 [27964] 27965 27966 27967 ... 35779
  พิมพ์