เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 04:20:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 28432 28433 28434 [28435] 28436 28437 28438 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25576209 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #426510 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 12:23:00 PM »

ไปละ เป็นคนงานส่งของก่อน ขับกะบะร้ายๆต่อ  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #426511 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 12:26:09 PM »

เนี่ยมินิรุ่นที่แรงๆละครับ   แรงบิด240นิวตั้นเมตรที่ 1600-5000รอบ

http://www.mini.co.th/mini-model/mini-hatch/hatch-s/data-sheet.html

เนี่ยที่ผมไม่เข้าใจ จะบอกว่า แรงบิด ๒๔๐ นิวตั้นเมตร เริ่มตั้งแต่ ๑๖๐๐ รตน ยาวไปจนถึง ๕๐๐๐ รตน เลยใช่ไหมครับ  เพราะผมพยายามมาหาข้อแตกต่างระหว่าง แรงม้า กับแรงบิด แตกต่างกันอย่างไรครับ

ปล. ที่ถามนี่คือจะหารถกระบะไว้เข้าสวนได้ ใช้งานได้ หาเงินได้ พาไปเที่ยวได้ด้วยครับ

พวกรถญี่ปุ่นบอกไม่ละเอียดครับ รถฝั่งยุโรปหรือเมกา เค้าบอกหมดเลย วัดกันไปเลย  Grin

พี่ดุลย์ รบกวนช่วยตอบคำถามข้อนี้ด้วยครับผม  แรงบิดกับแรงม้าต่างกันพรือครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #426512 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 12:30:33 PM »

Cambridge Audio Azur DacMagic D/A converter
 เปิดเพลงกะโปรแกรม Foobar ในวินโดว์ แล้วต่อไปออกปรีแอมป์หลอด....ใช้ได้เลย เยี่ยม คิก คิก Grin

ทำ bit perfect ด้วยนะครับ...
เพื่อให้ audio data วิ่งตรงเข้าไปยัง Dac เลย....ไม่ผ่านขบวนการจัดการเสียงของวินโดว์
(สังเกตุได้โดยลดเพิ่มวอลลุ่มที่เครื่องคอมตามปกติ  จะไม่มีผลเปลี่ยนแปลง)

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=ayiJN-hnO24

http://mumdee.ltst.net/%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B3-bit-perfect-%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B9%89-foobar2000-%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%A2-asio-%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99/#.ULzki-TZaCk
บู่ชอบหางาน (หนุกๆ) มาให้ทำอยู่เรื่อย  คิก คิก

ลองแระ แต่ที่ลองไปไม่ต้องก็อปไอ้สองไฟล์ที่ว่า เห็นมันก็มีอะไรออกมาให้เซ็ตเหมือนในวีดิโอนั่นแหละ
เสร็จแล้ว ได้ผลตามที่บอกคือปรับเสียงที่วินโดว์ไม่ได้ แต่ยังคงปรับได้ที่ฟูบาร์ แบบนี้ชิมิพี่ตุ้ม เยี่ยม Grin

ขอบคุณครับท่านผู้อาวุโส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2012, 12:35:16 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #426513 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 12:46:21 PM »

339ปอด์นแปลงเป็นnmได้เท่าไหร่

เราได้ไม่เหมือนเพื่อน

1นิวตัน เมตร = 0.738 ปอนด์-ฟุต

เขาถามปอนดืเป็นนิวตั้นครับ  ไม่ใช่นิวตั้นเป็นปอนด์ครับ

รู้แล้วว่าเติ้นเก่ง จะมาบอกว่าก็ตั้งสมการกลับค่าเอาเองแหละ ถ้าผมเป็นครู นักเรียนพันนี้ผมจะให้นั่งดัดหางหมาให้ซื่อครับ ไม่ซื่อไม่ต้องกลับมาเรียนครับ

สับหางหมาทุ่ม แล้วกลับไปเรียน

เด็ก ๆ ใครเที่ยวสับหางหมา โบราณว่าโตขึ้นหาเมียไม่ได้....
แล้วกรรมที่ถุ้งหมาต่อแย่งพลัดคลองนี่โทษสถานใดบ้างครับ
แรกเด็กๆ เดินกลับจากโรงเรียนเห็นแล้วไม่ได้ขวางหูขวางตา

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #426514 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 12:49:18 PM »

Grin Grin Grin เพิ่งได้มา 

น้ำลายหก                               

พึ่งมาถึง...   Cheesy Cheesy                คิก คิก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #426515 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 12:51:18 PM »

แล่วหลอดง่ะ มายัง

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #426516 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 12:51:37 PM »

ลองแระ แต่ที่ลองไปไม่ต้องก็อปไอ้สองไฟล์ที่ว่า เห็นมันก็มีอะไรออกมาให้เซ็ตเหมือนในวีดิโอนั่นแหละ
เสร็จแล้ว ได้ผลตามที่บอกคือปรับเสียงที่วินโดว์ไม่ได้ แต่ยังคงปรับได้ที่ฟูบาร์ แบบนี้ชิมิพี่ตุ้ม เยี่ยม Grin

ถูกต้องครับ  ปรับแต่งเสียง ลดเพิ่มเสียงได้ที่ ฟูบาร์อย่างเดียวครับ...

แล้วลองใช้เล่นแผ่นซีดีดูนะครับ...เสียงชัด ๆ รายละเอียดดี... Grin

ยินดีด้วยครับน้าดุน... Cheesy

แล้วไม่ต้องเซ็ทผ่านที่ ASIO ด้วยเหรอครับ.. Huh Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2012, 12:55:49 PM โดย tum610 » บันทึกการเข้า

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #426517 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 12:51:54 PM »

ไร้วี่แวว...  อ๋อย อ๋อย หัวเราะร่าน้ำตาริน

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #426518 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 12:53:56 PM »

339ปอด์นแปลงเป็นnmได้เท่าไหร่

เราได้ไม่เหมือนเพื่อน

1นิวตัน เมตร = 0.738 ปอนด์-ฟุต

เขาถามปอนดืเป็นนิวตั้นครับ  ไม่ใช่นิวตั้นเป็นปอนด์ครับ

รู้แล้วว่าเติ้นเก่ง จะมาบอกว่าก็ตั้งสมการกลับค่าเอาเองแหละ ถ้าผมเป็นครู นักเรียนพันนี้ผมจะให้นั่งดัดหางหมาให้ซื่อครับ ไม่ซื่อไม่ต้องกลับมาเรียนครับ

สับหางหมาทุ่ม แล้วกลับไปเรียน

เด็ก ๆ ใครเที่ยวสับหางหมา โบราณว่าโตขึ้นหาเมียไม่ได้....
แล้วกรรมที่ถุ้งหมาต่อแย่งพลัดคลองนี่โทษสถานใดบ้างครับ
แรกเด็กๆ เดินกลับจากโรงเรียนเห็นแล้วไม่ได้ขวางหูขวางตา

บู่    ยี๊

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #426519 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 01:01:58 PM »

ถูกต้องครับ  ปรับแต่งเสียง ลดเพิ่มเสียงได้ที่ ฟูบาร์อย่างเดียวครับ...

แล้วลองใช้เล่นแผ่นซีดีดูนะครับ...เสียงชัด ๆ รายละเอียดดี... Grin

เล่นกะแผ่นผมต่อสายไฟเบอร์อ็อพติคจากเครื่องเล่นบลูเรย์/ซีดี ของน้องไพ(ไพโอเนียร์) เข้า DAC เลย เสียงชัดขึ้น (เพลงลูกทุ่งได้ยินเสียงฉาบเล็กที่คนตีเข้าจังหวะจิ๊บๆดี)
(แต่จริงๆ ผมว่าต่อสายดิจิตอลเอ้าท์พุท ที่เป็นสายโคแอคเชี่ยลเส้นเดียวเสียงมันแน่นเพราะดีกว่าสายไฟเบอร์อ็อพติคอีกนะ)
ตอนนั้นผมลองกะ Marantz CD63 KI Signature เพราะมันมีเอ้าท์พุททั้งไฟเบอร์อ็อพติคและสายโคแอคเชี่ยล

ส่วนเพลง MP3 ที่เล่นกะคอมพิวเตอร์ผ่านโปรแกรม Foobar ต่อเข้า DAC ผ่าน USB เสียงจะไม่แห้งแล้ง เบสขาดชีวิตชีวาแบบเดิมๆ อีกต่อไป

อืม...DAC แคมบิด ของเขาดีจริง เยี่ยม คิก คิก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #426520 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 01:03:14 PM »

ไร้วี่แวว...  อ๋อย อ๋อย หัวเราะร่าน้ำตาริน
โทรไปจิกยัง

ของผมเครื่องที่สั่งทำ ว่าสองสามวัน จริงๆ ล่อเข้าไปเป็นอาทิตย์

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #426521 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 01:05:10 PM »

ส่วน ASIO ก็เข้าไปปรับได้ตั้งสองทาง คือคลิกที่ทูลบาร์แถบข้างล่าง
กับเข้าผ่าน Foobar / Preference

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #426522 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 01:12:33 PM »

คิดว่าจะให้ร้านที่โคราช โมปรี SL-1 เพิ่มวงจรปรับเสียงทุ้มแหลมให้
เลิกคิดแระ ดูราคาดิ ไปทำ ไดนาโค พาส3 เสียดีกว่า บู่ คิก คิก

ทางเลือกที่1
1. กรณีงบเพิ่ม Tone Control อย่างเดียว = 7,600B
มีรายรายละเอียดงานเบื้องต้นดังนี้
- แผงวงจร Tone Control 1 ชุด
- หลอดเป็นยี่ห้อ JJ เบอร์ 12AU7 ใหม่ 2 หลอด
- Coupling Cap เป็น MKP ยี่ห้อ Solen
- มีปุ่มปรับเล่น Tone/Flat คือแบบ Flat ก็คือ SL1 เดิม
- เปลี่ยน Plate หน้าปัดท์เดิมออก (ทำใหม่)
- ระยะเวลางานประมาณ 3 อาทิตย์

ทางเลือกที่2
2. เป็นงบงานเพิ่ม Tone พร้อม Up-Grade วงจรแท่น SL1 พร้อมกัน
เหมือนตัวอย่างงานในเวป = 9,000B

ทางเลือกที่3 ราคาโมขนาดนั้น เอาทั้งเครื่องแบบนี้ ไม่ดีกว่าเร๊อะ บู่
3. สำหรับกรณีแยกชิ้น
แนะนำปรี 6SN7 Pro-ONE = 12,500B ครับ
กรณีต้องการเพิ่มเปลี่ยนเป็นหลอด Diode เพิ่ม 900B

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #426523 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 01:13:13 PM »

ส่วน ASIO ก็เข้าไปปรับได้ตั้งสองทาง คือคลิกที่ทูลบาร์แถบข้างล่าง
กับเข้าผ่าน Foobar / Preference

OK   Grin เยี่ยม

เล่นกะแผ่นผมต่อสายไฟเบอร์อ็อพติคจากเครื่องเล่นบลูเรย์/ซีดี ของน้องไพ(ไพโอเนียร์) เข้า DAC เลย เสียงชัดขึ้น (เพลงลูกทุ่งได้ยินเสียงฉาบเล็กที่คนตีเข้าจังหวะจิ๊บๆดี)
(แต่จริงๆ ผมว่าต่อสายดิจิตอลเอ้าท์พุท ที่เป็นสายโคแอคเชี่ยลเส้นเดียวเสียงมันแน่นเพราะดีกว่าสายไฟเบอร์อ็อพติคอีกนะ)
ตอนนั้นผมลองกะ Marantz CD63 KI Signature เพราะมันมีเอ้าท์พุททั้งไฟเบอร์อ็อพติคและสายโคแอคเชี่ยล

ส่วนเพลง MP3 ที่เล่นกะคอมพิวเตอร์ผ่านโปรแกรม Foobar ต่อเข้า DAC ผ่าน USB เสียงจะไม่แห้งแล้ง เบสขาดชีวิตชีวาแบบเดิมๆ อีกต่อไป

อืม...DAC แคมบิด ของเขาดีจริง เยี่ยม คิก คิก

ใช้สายโคแอ็คฯดีกว่าครับ.....สายออพติก มันต้องแปลงไปเป็นแสงอีกทีหลาว..เพิ่มขั้นตอนไปอีก..
สายออพติกต้องใช้คุณภาพดี ๆ ถึงดีมากครับ...
เทียบค่าใช้จ่าย..ใช้โคแอคฯประหยัดกว่ามากเมื่อเทียบคุณภาพที่ได้เท่ากัน... Grin

Grin Grin    สวรรค์ในรูหูจงอยู่กับท่าน....  Grin Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #426524 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 01:16:29 PM »

Grin Grin    สวรรค์ในรูหูจงอยู่กับท่าน....  Grin Grin
อย่ามายั่ว ขอร้อง ผมไม่หลงกลง่ายๆหรอก ยิ้มีเลศนัย

หน้า: 1 ... 28432 28433 28434 [28435] 28436 28437 28438 ... 35779
  พิมพ์