เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 11:24:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 28604 28605 28606 [28607] 28608 28609 28610 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25466998 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #429090 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:25:08 AM »

แล้วมันก็ไม่สงสัยสืบเสาะเลย ว่า น้าหงา แกได้เจอกับ จิตร ภูมิศักดิ์ตอนไหน....  ยี๊

ตอนอยู่สงขลาเทปของคาราวานทำขายโดยห้างสหกวงเฮงมีเยอะแยะไป

สมัยนั้นบางทีเขาก็จีบกันด้วยการไปสั่งอัดเพลงที่คิดว่า โดน ลงตลับเทป
แล้วมอบให้สาวๆกัน

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #429091 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:26:52 AM »

ซื้ิอทำไม คอยตั้งเทปเปล่าอัดเอาสิ ตอนวิทยุเค้าเปิดเพลง  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #429092 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:29:11 AM »

ซื้ิอทำไม คอยตั้งเทปเปล่าอัดเอาสิ ตอนวิทยุเค้าเปิดเพลง  คิก คิก

น้าเบิ้มไม่เพื่อชีวิต  น้าเบิ้มไม่เข้าใจหรอก....
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #429093 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:29:31 AM »

ซื้ิอทำไม คอยตั้งเทปเปล่าอัดเอาสิ ตอนวิทยุเค้าเปิดเพลง  คิก คิก
เคยทำ หวางอีได้ สักเพลง คร่าวไปตะ เสียงกะไม่ดี
ไม่เหมือนสั่งอัด

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #429094 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:30:15 AM »

วันนี้ ขอพล่ามสักเรื่อง

ว่าด้วยนิทานประกอบสินค้า หรือนิทานประกอบการขาย อันจะเห็นได้ทั่วไป คนขายชอบเล่า คนซื้อชอบฟัง

สินค้าธรรมดา ๆ ทำไมจึงขายราคาแตกต่าง ก็ด้วยศิลปะการเล่านิทานประกอบนี่แหละ สอดคล้องกับความเป็นจริงบางส่วน แทรกเสริมด้วยการปั้นแต่งบางส่วน

เพื่อนผม เคยซื้อเทปคาสเซ็ทของคาราวาน ปกคร่ำคร่า เนื้อเทปยืดยาน ทำนองเพลงเหมือนด้นสด ดนตรีดิบ ๆ เสียงรบกวนอื้อ มาด้วยราคา ๔๐๐ บาท....

นิทานว่าไว้...คราหนึ่ง ในป่าของนักร้องคนนี้ ได้เจอกับกวีเพื่อชีวิตอันเป็นบุคคลต้นแบบ ขณะกระเซอะกระเซิงหนีเจ้าหน้าที่บ้านเมืองด้วยข้อหาคอมมิวนิสต์

เขาได้ขอร้องให้นักร้องผู้นี้ ร้องและเล่นดนตรีเพลงที่เขาแต่ง บันทึกเสียงเอาไว้เผื่อว่าคราวนี้ อาจเป็นครั้งสุดท้ายที่เขามีโอกาส

แล้วก็เป็นครั้งสุดท้ายจริง ๆ เมื่อกวีผู้นั้น ถูกฆ่าตายหลังจากนั้นเพียงสองวันโดยเจ้าหน้าที่บ้านเมือง....

แล้วเทปคาสเซ็ตที่ว่า ก็ได้ก็อปปี้ออกมาแค่ ๓๐ ม้วนเท่านั้น ด้วยข้อจำกัดของสถานที่

หลังจากนั้นไม่นาน หนึ่งในผู้ที่อยู่ในเหตุการณ์ ก็ได้นำคาสเซ็ตนั้น ออกมาขายเพื่อหาเงินประทังชีพ

ตกทอดเรื่อยมาจนถึงเขา นำออกมาขายตลาดเปิดท้ายที่บุดี จ.ยะลา ด้วยราคาที่เรียกว่า ขายทั้งน้ำตา เพราะเขามีอยู่แค่สองม้วนเท่านั้น

แล้วไอ้เพื่อนผม ก็ซื้อมาด้วยหัวใจที่พองโต....

นั่งเล่าอย่างชื่นชมพร้อมกับกินข้าวเหนียวปลาเค็มห่อละสามบาท ที่ซื้อจากเงินที่เหลือจากซื้อเทปในตำนานม้วนนั้น

แล้วมันก็ไม่สงสัยสืบเสาะเลย ว่า น้าหงา แกได้เจอกับ จิตร ภูมิศักดิ์ตอนไหน....  ยี๊

วางเมื่อไหร่ก็หมด... บู่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2012, 11:32:36 AM โดย tum610 » บันทึกการเข้า

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #429095 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:30:26 AM »

น้าเบิ้มไม่เพื่อชีวิต  น้าเบิ้มไม่เข้าใจหรอก....
แกบอกว่า
ผมเป็นพ่อค้า ผมไม่ใช่ศิลปิน คิก คิก Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #429096 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:32:25 AM »

พี่ตุ้มไอ้ ซี ที่ไม่ระบุ โวลท์ ว่าเท่าไหร่ ดีซี หรือ เอซี
เช่น 0.1uF เราจะเลือกอย่างไรอ่ะ ใช้ไฟอะไรก็ได้งั้นเหรอ

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #429097 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:34:44 AM »

พี่ตุ้มไอ้ ซี ที่ไม่ระบุ โวลท์ ว่าเท่าไหร่ ดีซี หรือ เอซี
เช่น 0.1uF เราจะเลือกอย่างไรอ่ะ ใช้ไฟอะไรก็ได้งั้นเหรอ

ต้องดูวงจรประกอบด้วยครับ...ว่ามันใช้ทำหน้าที่อะไร...
ถ้าทำหน้าที่คัปปลิ้งสัญญาณเสียง ก็โวลท์ไม่ต้องสูง

ถ้าทำหน้าที่ฟิลเตอร์ ก็ดูโวลท์ที่ตกคร่อมมันด้วย..ส่วนใหญ่โวลท์สูง..

อ้อ....ส่วนใหญ่พวก C ค่าน้อย ๆ  เช่นค่า 0.1 uF มักไม่มีขั้วครับ...ใช้ได้ทั้ง AC  และ  DC

Grin

ออฟโรดแวะจอดปั๊ม..    พวกหลอดเสียบทันที... Grin คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2012, 11:37:40 AM โดย tum610 » บันทึกการเข้า

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #429098 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:34:57 AM »

แกบอกว่า
ผมเป็นพ่อค้า ผมไม่ใช่ศิลปิน คิก คิก Grin

พี่ดุลเคยเห็นอากู๋แกรมมี่,เฮียฮ้อRS แกร้องเพลงหรือเต้นมั้ยล่ะครับ  ขำก๊าก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #429099 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:37:58 AM »

แกบอกว่า

พี่ดุลเคยเห็นอากู๋แกรมมี่,เฮียฮ้อRS แกร้องเพลงหรือเต้นมั้ยล่ะครับ  ขำก๊าก
หมัน....ทุกวงการ ทุกการแลกเปลี่ยน ต้องมีพ่อค้า....แม้แต่เทปธรรมะพระพยอม

เขาถนัดทางปล้ำ เอ๊ย ปั้นเด็ก ไม่ใช่หรือครับ

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #429100 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:38:13 AM »

แกบอกว่า

แล้วเคยเห็นแกร้อง....                           ...ไห้ ไม๊ล่ะครับ...  Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #429101 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:41:25 AM »

ต้องดูวงจรประกอบด้วยครับ...ว่ามันใช้ทำหน้าที่อะไร...
ถ้าทำหน้าที่คัปปลิ้งสัญญาณเสียง ก็โวลท์ไม่ต้องสูง

ถ้าทำหน้าที่ฟิลเตอร์ ก็ดูโวลท์ที่ตกคร่อมมันด้วย..ส่วนใหญ่โวลท์สูง..

อ้อ....ส่วนใหญ่พวก C ค่าน้อย ๆ  เช่นค่า 0.1 uF มักไม่มีขั้วครับ...ใช้ได้ทั้ง AC  และ  DC

Grin

ออฟโรดแวะจอดปั๊ม..    พวกหลอดเสียบทันที... Grin คิก คิก
ผมปวดหัว กะคุณสุวรรณจริงๆ
ห้วนๆ
ด้วนๆ
ทื่อๆ

ไม่ให้อะไรเลยนอกจากขายแผ่นวงจรและแบบสองแผ่น

ลูกค้า (อย่างผม) จะไปตรัสรู้ได้ยังไง ว่าตัวไหน ตรงไหน ในวงจร ใช้แบบนั้น แบบนี้ได้
มันไม่เหมือนกะเล่นชุดคิททั่วไปนะ เขาให้ของมาด้วย เท่าแต่หยิบมาเสียบๆ นิ

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #429102 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:43:10 AM »

อ้อ....ส่วนใหญ่พวก C ค่าน้อย ๆ  เช่นค่า 0.1 uF มักไม่มีขั้วครับ...ใช้ได้ทั้ง AC  และ  DC

Grin

ออฟโรดแวะจอดปั๊ม..    พวกหลอดเสียบทันที... Grin คิก คิก
ผมปวดหัว กะคุณสุวรรณจริงๆ
ห้วนๆ
ด้วนๆ
ทื่อๆ

ไม่ให้อะไรเลยนอกจากขายแผ่นวงจรและแบบสองแผ่น

ลูกค้า (อย่างผม) จะไปตรัสรู้ได้ยังไง ว่าตัวไหน ตรงไหน ในวงจร ใช้แบบนั้น แบบนี้ได้
มันไม่เหมือนกะเล่นชุดคิททั่วไปนะ เขาให้ของมาด้วย เท่าแต่หยิบมาเสียบๆ นิ

แกคงคิดว่าที่ทำมาให้สำหรับคนมีประสพการณ์มาบ้างพอสมควร....
ดูเหมือนไม่เห็นใจมือใหม่ๆ หัดขับบ้าง..  บู่

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #429103 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:50:07 AM »

ถ้าผมมาดีใจที่คุณจงซื้อไม่ทัน จะเสียมารยาทไหมครับ?

น้องสาวมีพราโดอายุ7ปีอยู่คันนึง(แม่บุญธรรมสามีเอามาให้ใช้ไม่ได้ซื้อเอง) แค่ค่าน้ำมันยังพอทน เจอค่าอะไหล่จุกจิกไปทีแทบอ้วก....ถ้าคู่นั่นบอกแทบอ้วก แปลว่ามันต้องหฤโหดจริงๆ  อ๋อย

จนตอนนี้ไปถอยเฟียสต้าออกมาใช้สลับกับแคมรี่ ส่วนเจ้าป้าโด่นั่นเอาไปจอดซุกไว้ในโรงเรียน นานๆถึงจะเอาออกมาขับที

ไม่เสียมารยาทเลยครับพี่จ้าว ยินดีน้อมรับฟังทุกความเห็นครับ ยิ่งเป็นอะไรที่เราไม่รู้ ประสบการณ์และคำแนะนำของพี่ๆถือว่าเป็นสิ่งที่มีค่ามากครับ

ขอบคุณพี่มากสำหรับคำแนะนำครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #429104 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:51:06 AM »

พี่ตุ้มลองเช็คค่าและชนิด ของ C และ R ในตาราง excel ก็แล้วกันถ้าไม่ถูกต้องก็แก้ไขส่งกลับผมด้วย
ผมไม่แน่ใจว่าถูกหมด เดี๋ยวสั่งของผิดหล่าว ตัวละห้าบาทก็มี ห้าร้อยก็มี ผิดนิดเดียวมันจะบาน

เช่นผมดูจากแผ่นมันเขียนว่า .47 uF
ผมไม่แน่ใจว่ามันคือ 0.47uF หรือ 47uF กันแน่ เพราะลองไปหารายการที่ร้านเขาขายเห็นมีแต่ 47uF

หน้า: 1 ... 28604 28605 28606 [28607] 28608 28609 28610 ... 35779
  พิมพ์