เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 10:31:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 28748 28749 28750 [28751] 28752 28753 28754 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25430279 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #431250 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 01:25:13 PM »

น่าจะมีใครทำเครื่องยนต์มอไซค์ แบบเครื่องบินโบราณบ้างนะ คือ แบบสูบรอบตัวพันนิ เหมือนๆกะของคอมแอร์งั้น
แต่ทำมาใช้กะรถเครื่อง ใส่ระบบจ่ายน้ำมัน ใส่หัวเทียน ใสระบบจุดระเบิดเข้าไป น่าจะมันส์ นะ
แลตะตัวเท่าหิดนิ แต่ยัง5สูบ 7 สูบนุ เยี่ยม

ปล.เพลากลางมันเป็นจานลูกเบี้ยวครับ ต้องจุดระเบิดเรียงกันเป็นวงกลม ไม่งั้นมันดันขัดตัวกันเอง

ใช้กำลังจากภายนอกมาขับให้ตัวมันเองเป็นแค่ตัวอัดแรงดันออกไปทำได้ครับ แต่ถ้าต้องให้ตัวเองเป็นตัวอัดเองเพื่อจะให้เป็นแหล่งพลังงานไปขับตัวนอกหรือขับเพลา แผ่นสควทซ์เพลทไม่น่าจะรับแรงบิด แรงอัด ตรงแกนกลางได้ครับ 

ปล.  ผมเรียนไฟฟ้านะ  ออกตัวก่อน ล้อฟรียางเหี้ยนเลย
ทำให้มันใหญ่ หนา มากขึ้นแหละ แค่ไอเดียนิ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #431251 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 01:31:48 PM »

หัวหน้าแก๊งค์ครับ

ราคาปิดอยู่ที่ สี่แสนห้า
เป็นรถ LN 106 แท้ เจ้าของมือเดียว เป็นหัวหน้ากองช่าง โยธา
เครื่องยนต์มีเยิ้มนิดหน่อย ช่วงล่างดูแล้วโอเค แต่ต้องเทสก่อน

หามาฝากครับ  สั่งตรงให้เขาไปถ่ายรูปมาฝากหัวหน้าโดยเฉพาะเลยครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #431252 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 01:32:23 PM »

แต่ร้านที่โคราชนิ แกคิดไอเดียอะไรประหลาดๆนิ ทำแล้วมันไม่รู้จะดีขึ้นตรงไหน
อย่าง C แบบกระป๋องอีเลคโตรไลท์ดีๆ มีเปลือกหุ้ม แกลอกออกซะเปลือยๆ กลายเป็นสีอลูมีเนียมซะ
แกว่า(ของแกเอง)ว่าสวยดี

แต่ผมว่าเป็นไอเดียที เห่ยว่ะ เขาหุ้มอยู่ดีๆ ก็ดีแระ ได้บอกขาบอกขั้ว บอกสเปคความจุ ป้องกันการกัดกร่อน
ป้องกันอะไรมาโดนผิวโลหะแล้วลัดวงจร แกลอกซะ
 แล้วเกิดแกขายไป แล้วเกิดเครื่องเสีย ทีนี้ล่ะยุ่ง ลูกค้าจะซ่อมได้ไง ไม่รู้ว่า C ที่ใส่มาให้มันค่าความจุเท่าไหร่
คิดอะไรเห่ยๆ
 แบร่ แบร่ แบร่ โดนชก โดนชก โดนชก

http://www.mct-kit.com/PP%20Tube%20Amplifier%20KT88%2007.html

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #431253 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 01:35:24 PM »

ราคาดุเดือดได้ใจ  ว่าจะให้เป็นอีกทางเลือกสำหรับการไปเที่ยวภาคเหนือ

ราคาตั๋วเครื่องบิน หาดใหญ่ เชียงใหม่ สำหรับ ๕ คน

แอร์เอเซีย 20,900 บาท ค่าโหลดกระเป๋าอีกราว 3,300 บาทรวมเป็น 24,200 บาท

นกแอร์ 31,720 บาท รวมทุกอย่างแล้ว

พี่ตุ้ม ลุงเข้ม ขัยรถไปเที่ยวเรื่อยๆ ค่าน้ำมันราวกี่บาทครับ
มันถามไม่เหลือหัวตอใว้มั่งเลย

เอาละสำหรับคำตอบ รถคุณ แตกเลือดน้ำมัน กี่กิโลลิตร กะคูณเข้าไปแล ไปกลับตรังเชียงใหม่ หรือเชียงราย เวียนนู่นนี่นั่นมั่ง กะเหมาให้ 4000 โล

พอดีวันนี้น้าซับหยุดงาน ผมเลยถามแทนครับ  สี่พันโล ๑๒ กิโลลิตร เท่ากับ ๓๓๐ ลิตร ลิตรละ ๓๐ บาท น้ำมันเท่ากับเก้าพัน   พอได้แข้นครับ  

เตรียมร่างโครงการต่อไปครับ  

ถามลุงเข้มต่อ ไหนๆก็มาให้ถามแล้ว

ราชบุรี ที่เขาชอบไปถ่ายหนัง ละคร อยู่ตรงไหนครับ    แลท่ารีเควสด่วนตอนปีใหม่นี่แหละครับ  

ถ้าไม่ได้ไปไหนก็นั่งกินเหล้าปีใหม่ ที่ใต้ต้นเงาะข้างบ้านแม่ยายครับ ไปห๊กให้แกฟังเผื่อได้สวนยางสักแปลงเหลยครับ
สวนผึ้ง แหล่งซ่องสุมของคนกรุงเทพฯ ที่มีเวลาน้อย ไปช่วงนี้ก็โดนฟันหัวแบะ ใครๆก็ไปแย่งกันใช้ แต่เมื่อมันมีข้อจำกัดเรื่องเวลาการไป ก็น่าจะต้องจองล่วงหน้าครับ ว่างยาก ปริมาณมันไม่พอกับจำนวนคนที่จะไปใช้ ส่วนจะปลีกย่อยอย่างไร ก็จงขุดแลกะลุงกู๋เถ๊อะ มีเยอะหลายหลากแบบ และอย่าง......

ออกแต่เช้ามืด ไปพักนอนที่นั่น แต่กะแค่ไปพักนอน เพื่อเดินทางต่อ มันจะมีความหมายอย่างไร

การขับรถไปเที่ยว มันก็ต้องมีเป้าหมายบ้าง.......

การแวะเพื่อพัก หาที่นอนราคาไม่สูง เพื่อพักแล้วไปต่อ...แต่กะไปเที่ยว จะพักเฉยๆ มันขาดทุน ฉะนั้น จะต้องวางแผนการขับรถให้พอดี ว่าเราจะไปถึงเวลาใหน เช่นถึคงสักเที่ยงหรือบ่าย เพื่อเที่ยวบริเวณนั้น แล้วพักสักคืน เช้าก็ไปต่อ

หรือ ถึงเย็น พักคืน เช้ามาเที่ยวแถวนั้นสักวันแล้วพักที่เดิม อีกวันก็ไปต่อ

แต่มันกะเอาแน่นอนไม่ได้ มันแล้วแต่เราจะกำหนด หรือมีความสามารถในการขับรถได้แค่ใหน

สั้นๆว่า อยากจะไป ก็ไปเถิดครับ เดี๋ยวโลกแตกจริงๆ เรากะไม่ได้ไปแล้ว หึๆๆ

ใครๆ หลายๆคนก็อยากไปทั้งนั้น แต่ก็ไม่สามารถทำได้อีกหลายๆคน ที่มันมีข้อจำกัด ที่ไม่สามารถ จะทำได้ ไม่เจื้อถามแล

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #431254 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 01:37:24 PM »

เป็นรถ LN 106 แท้ เจ้าของมือเดียว เป็นหัวหน้ากองช่าง โยธา
เครื่องยนต์มีเยิ้มนิดหน่อย ช่วงล่างดูแล้วโอเค แต่ต้องเทสก่อน

หามาฝากครับ  สั่งตรงให้เขาไปถ่ายรูปมาฝากหัวหน้าโดยเฉพาะเลยครับ

ขอบคุณครับ

ไม่ใช่แนวครับ

ของผมต้อง LN 30 LN 46 เท่านั้น
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #431255 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 01:38:25 PM »

น่าจะมีใครทำเครื่องยนต์มอไซค์ แบบเครื่องบินโบราณบ้างนะ คือ แบบสูบรอบตัวพันนิ เหมือนๆกะของคอมแอร์งั้น
แต่ทำมาใช้กะรถเครื่อง ใส่ระบบจ่ายน้ำมัน ใส่หัวเทียน ใสระบบจุดระเบิดเข้าไป น่าจะมันส์ นะ
แลตะตัวเท่าหิดนิ แต่ยัง5สูบ 7 สูบนุ เยี่ยม

ปล.เพลากลางมันเป็นจานลูกเบี้ยวครับ ต้องจุดระเบิดเรียงกันเป็นวงกลม ไม่งั้นมันดันขัดตัวกันเอง

ใช้กำลังจากภายนอกมาขับให้ตัวมันเองเป็นแค่ตัวอัดแรงดันออกไปทำได้ครับ แต่ถ้าต้องให้ตัวเองเป็นตัวอัดเองเพื่อจะให้เป็นแหล่งพลังงานไปขับตัวนอกหรือขับเพลา แผ่นสควทซ์เพลทไม่น่าจะรับแรงบิด แรงอัด ตรงแกนกลางได้ครับ  
ปล.  ผมเรียนไฟฟ้านะ  ออกตัวก่อน ล้อฟรียางเหี้ยนเลย
ทำให้มันใหญ่ หนา มากขึ้นแหละ แค่ไอเดียนิ

จากแผ่นหมุนกลมๆนั่น พอทำให้ใหญ่หนาๆแบบที่พี่ดุลย์ต้องการแล้ว ทีนี้ก็มาทำพรือหล่าวที่มันดันลูกสูบเดินหน้าถอยหลัง แต่แกนหมุนเหวียวอยู่ตรงกลาง อี้พาพรือให้หมุนมาออกข้าง ลูกเกียร์ต้องใหญ่ครัน เหมือนเพลาท้ายรถยนต์พันนั้นแหละ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #431256 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 01:39:05 PM »

หามาฝากครับ  สั่งตรงให้เขาไปถ่ายรูปมาฝากหัวหน้าโดยเฉพาะเลยครับ

ขอบคุณครับ

ไม่ใช่แนวครับ

ของผมต้อง LN 30 LN 46 เท่านั้น

ให้ช่วยวิจารณ์นิครับว่าพันพรือบ้าง

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #431257 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 01:40:30 PM »

ลองใช้ Internet Browser ของ Orbitum ดู ใช้ได้แฮะไวดี คล้ายๆ Chrome
ไม่อืดแบบไฟร์ฟอกซ์ตอนมีแอดออนเพียบๆ

ไอ้ตัวเล็กบอกว่า  Orbitum แยกตัวมาจาก Chrome ของกูเกิ้ลอีกที
ผมก็ไม่ทราบว่าอย่างไร เล่นได้ไวดีก็น่าเล่นแค่นั้นแหละ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #431258 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 01:42:54 PM »

ราคาดุเดือดได้ใจ  ว่าจะให้เป็นอีกทางเลือกสำหรับการไปเที่ยวภาคเหนือ

ราคาตั๋วเครื่องบิน หาดใหญ่ เชียงใหม่ สำหรับ ๕ คน

แอร์เอเซีย 20,900 บาท ค่าโหลดกระเป๋าอีกราว 3,300 บาทรวมเป็น 24,200 บาท

นกแอร์ 31,720 บาท รวมทุกอย่างแล้ว

พี่ตุ้ม ลุงเข้ม ขัยรถไปเที่ยวเรื่อยๆ ค่าน้ำมันราวกี่บาทครับ
มันถามไม่เหลือหัวตอใว้มั่งเลย

เอาละสำหรับคำตอบ รถคุณ แตกเลือดน้ำมัน กี่กิโลลิตร กะคูณเข้าไปแล ไปกลับตรังเชียงใหม่ หรือเชียงราย เวียนนู่นนี่นั่นมั่ง กะเหมาให้ 4000 โล

พอดีวันนี้น้าซับหยุดงาน ผมเลยถามแทนครับ  สี่พันโล ๑๒ กิโลลิตร เท่ากับ ๓๓๐ ลิตร ลิตรละ ๓๐ บาท น้ำมันเท่ากับเก้าพัน   พอได้แข้นครับ  

เตรียมร่างโครงการต่อไปครับ  

ถามลุงเข้มต่อ ไหนๆก็มาให้ถามแล้ว

ราชบุรี ที่เขาชอบไปถ่ายหนัง ละคร อยู่ตรงไหนครับ    แลท่ารีเควสด่วนตอนปีใหม่นี่แหละครับ  

ถ้าไม่ได้ไปไหนก็นั่งกินเหล้าปีใหม่ ที่ใต้ต้นเงาะข้างบ้านแม่ยายครับ ไปห๊กให้แกฟังเผื่อได้สวนยางสักแปลงเหลยครับ
สวนผึ้ง แหล่งซ่องสุมของคนกรุงเทพฯ ที่มีเวลาน้อย ไปช่วงนี้ก็โดนฟันหัวแบะ ใครๆก็ไปแย่งกันใช้ แต่เมื่อมันมีข้อจำกัดเรื่องเวลาการไป ก็น่าจะต้องจองล่วงหน้าครับ ว่างยาก ปริมาณมันไม่พอกับจำนวนคนที่จะไปใช้ ส่วนจะปลีกย่อยอย่างไร ก็จงขุดแลกะลุงกู๋เถ๊อะ มีเยอะหลายหลากแบบ และอย่าง......

ออกแต่เช้ามืด ไปพักนอนที่นั่น แต่กะแค่ไปพักนอน เพื่อเดินทางต่อ มันจะมีความหมายอย่างไร

การขับรถไปเที่ยว มันก็ต้องมีเป้าหมายบ้าง.......

การแวะเพื่อพัก หาที่นอนราคาไม่สูง เพื่อพักแล้วไปต่อ...แต่กะไปเที่ยว จะพักเฉยๆ มันขาดทุน ฉะนั้น จะต้องวางแผนการขับรถให้พอดี ว่าเราจะไปถึงเวลาใหน เช่นถึคงสักเที่ยงหรือบ่าย เพื่อเที่ยวบริเวณนั้น แล้วพักสักคืน เช้าก็ไปต่อ

หรือ ถึงเย็น พักคืน เช้ามาเที่ยวแถวนั้นสักวันแล้วพักที่เดิม อีกวันก็ไปต่อ

แต่มันกะเอาแน่นอนไม่ได้ มันแล้วแต่เราจะกำหนด หรือมีความสามารถในการขับรถได้แค่ใหน

สั้นๆว่า อยากจะไป ก็ไปเถิดครับ เดี๋ยวโลกแตกจริงๆ เรากะไม่ได้ไปแล้ว หึๆๆ

ใครๆ หลายๆคนก็อยากไปทั้งนั้น แต่ก็ไม่สามารถทำได้อีกหลายๆคน ที่มันมีข้อจำกัด ที่ไม่สามารถ จะทำได้ ไม่เจื้อถามแล

ข้อมูลยังไม่ครบเลย  หัวหน้าทัวร์เก้านิ้ว เพิ่งให้มาสองจังหวัดนิครับ

ขอบคุณลุงเข้มอีกครั้งสำหรับคำแนะนำ กว่าอี้ได้ไปเที่ยวภาคเหนือยังกะจะเดินทางไปเทือกเขาพระศิวะแล้วนิ เตรียมกันรุงรังหมดแล้ว

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #431259 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 01:43:06 PM »

ลองใช้ Internet Browser ของ Orbitum ดู ใช้ได้แฮะไวดี คล้ายๆ Chrome
ไม่อืดแบบไฟร์ฟอกซ์ตอนมีแอดออนเพียบๆ

ไอ้ตัวเล็กบอกว่า  Orbitum แยกตัวมาจาก Chrome ของกูเกิ้ลอีกที
ผมก็ไม่ทราบว่าอย่างไร เล่นได้ไวดีก็น่าเล่นแค่นั้นแหละ

มันชอบโหลดปลั๊กอินเข้ามาเสริมโดยเรารู้เท่าไม่ถึงการอยู่บ่อย ๆ ครับ

เผลอตัวอีกที มันก็อืดตามรุ่นพี่ไปเรียบร้อยแล้ว

ตัวมันเล็ก ก็เลยคล่องปรู๊ดปร๊าด แต่ทำโน่นนี่นั่น ต้องหาเฟอร์นิเจอร์มาเสริม  พอเฟอร์นิเจอร์เยอะ ๆ มันก็อืด...  Grin
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #431260 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 01:45:24 PM »

จากแผ่นหมุนกลมๆนั่น พอทำให้ใหญ่หนาๆแบบที่พี่ดุลย์ต้องการแล้ว ทีนี้ก็มาทำพรือหล่าวที่มันดันลูกสูบเดินหน้าถอยหลัง แต่แกนหมุนเหวียวอยู่ตรงกลาง อี้พาพรือให้หมุนมาออกข้าง ลูกเกียร์ต้องใหญ่ครัน เหมือนเพลาท้ายรถยนต์พันนั้นแหละ
พอเราจุดระเบิดเรียงตามลำดับไปเพลามันก็จะหมุนรอบตัวเองครับ
เราก็เอาตัวตัดต่อกำลัง(คลัท)มาต่ออกไปใช้แหละ
 คิดกลับกัน คอมเพรสเซอร์ เราต้องเอาต้นกำลัง(Prime mover) ใส่เข้าไป
แต่ตัวนี้เราจะทำเป็นเครื่องยนต์ เราก็ต้องจุดระเบิดให้เพลามันหมุนจ่ายกำลังออกมา

หรือว่าจุดระเบิดสูบเยื้องๆ พร้อมกันดีหว่า
ให้มันเกิดการ ผลัก-ดัน จานลูกเบี้ยวไปพร้อมๆกัน

ฮาย...คร้านคิดแระเราไม่ใช่ช่างยนต์นิ แบร่มึน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2012, 01:49:08 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #431261 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 01:46:00 PM »

ให้ช่วยวิจารณ์นิครับว่าพันพรือบ้าง

แพงดีครับ

หากต้องการรถในฝันที่มีแฟนคลับกลุ่มใหญ่ก็ตัวนี้เลย

เรื่องน้ำมันเยิ้มหัวสูบ ปรกติของเครื่องตัวนี้ เห็นมีหลายเครื่องแล้ว แต่ก็เห็นใช้อยู่ปรกติดี

หามาครอบครอง แล้วรักษาสภาพไว้ให้ดี ๆ วันไหนเบื่อ ขายต่อไม่น่าขาดทุน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #431262 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 01:51:10 PM »

ฮ๊ะ วิจารณ์มั่งถิ๊ อย่าแหลงเรื่องราคา ทั้งซื้อมาหรือขายต่อ หึๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #431263 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 01:54:57 PM »

ฮ๊ะ วิจารณ์มั่งถิ๊ อย่าแหลงเรื่องราคา ทั้งซื้อมาหรือขายต่อ หึๆๆ

ตัวรี้ รีโมทกี่แชลแนลครับ  มอร์เตอร์หรือเครื่องน้ำมัน RC
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #431264 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 02:00:19 PM »

Body type    4X4
Number of doors    5
Number of seats    5
Engine (cc/type)    2777/4
Number of Valves    16
Fuel type    Diesel
Max power (bhp/rpm)    197/3600
Pulling power (lb/ft)    339
Engine position    F
Driven wheels    Four
Length (mm)    4751
Width (mm)    1877
Height (mm)    1840
Boot space (min ltr)    498
Boot space (max ltr)    935
Turning circle (m)    12.25
Towing weight (kg)    1000
Kerb weight (kg)    2253
Manufacturers figures
0-60 mph (secs)    10.7
Max speed (mph)    107

หน้า: 1 ... 28748 28749 28750 [28751] 28752 28753 28754 ... 35779
  พิมพ์