เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 02:35:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 29096 29097 29098 [29099] 29100 29101 29102 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25574595 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #436470 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 03:08:35 PM »

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #436471 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 03:12:45 PM »

เล่นขรี้ เล่นตดกันใหญ่แระ.... 

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #436472 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 03:40:58 PM »

หมดเรื่องแหลง....
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #436473 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 03:42:06 PM »

เรื่องบัตรเครดิต วันนี้ยังไม่ได้แหลงที

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

samrit..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1410

« ตอบ #436474 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 03:46:53 PM »

เรื่องบัตรเครดิต วันนี้ยังไม่ได้แหลงที

+1 ค่าจดหมายหลังบ้าน... Smiley

คิดดี พูดดี ทำดี ชีวิตจะประสบแต่สิ่งที่ดีๆ
ตรวจสอบสิ่งของฝากส่งทางไปรษณีย์ http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx
samrit..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1410

« ตอบ #436475 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 03:48:24 PM »

หมดเรื่องแหลง....

ว่าจะถามฉ็องสักเรื่อง  แต่ยังนึกไม่ออกทีว่าจะถามไหร๋... Smiley

คิดดี พูดดี ทำดี ชีวิตจะประสบแต่สิ่งที่ดีๆ
ตรวจสอบสิ่งของฝากส่งทางไปรษณีย์ http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx
samrit..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1410

« ตอบ #436476 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 04:14:34 PM »

สี่โมงแค่ครึ่งแระ...ปิดเครื่องเตรียมหลบบ้าน... Smiley

samrit..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1410

« ตอบ #436477 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 04:16:06 PM »

น้องสา...ใช้ได้  แต่บวกเพิ่มไม่ได้เพราะยังไม่ครบชั่วโมง  ค้างไว้ก่อนครับ...

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #436478 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 04:36:16 PM »

สวัสดีครับ

ยุ่งทั้งวัน พาคานแข็งไปล้างอัดฉีด แต่ล้างขี้ยางไม่ออก ต้องมานั่งขัดเอง สองวันแล้วยังไม่หมดเลยครับ รถทุกไม้บ้องนิ เอาไหรนักแรง

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #436479 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 04:38:33 PM »

สวัสดีก่อนบ่ายครับพี่ๆทุกคน

เอาคานแข็งไปล้าง ช่างไฟไม่ว่าง ช่างติดฝาท้ายกระบะไม่ว่าง ช่างช่วงล่างคิวยาว   อะไรกันนิ ว่าอี้ขับไปเที่ยวโรงพยาบาลกรุงเทพหาดใหญ่สักหน่อยอดเลยครับ

วันนี้ปลูกขมิ้นไป ๒ ขุม หัวข่าไป ๒ ขุมครับ

ขอบคุณครับ

ยินดีกับรถคันใหม่ด้วย น้องจง  เยี่ยม
ระวัง ยาง กไก่ หน้าแคบมันลื่น  อย่าซิ่งมาก Grin Grin
คานแข็งมาแรงเหวอ แซงหลอดเข้าป้ายไปเรียบร้อยแระ ยินดีด้วยครับจง

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ เดี๋ยวไว้ล้างเสร็จแล้วจะถ่ายรูปมาให้แลครับ แต่งบปรับปรุงคงต้องรอวาระต่อไปครับ ตอนนี้ขอแค่ให้สตาร์ทตอนเช้าๆติดดีๆก็พอครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #436480 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 04:42:16 PM »

คำถามที่ 1.- เรื่องเฟชบุ๊ก

พักหลัง เซิอฟเวอร์ของเฟชบุ๊ก เพี้ยน ๆ ดี ๆ อยู่เป็นพัก ๆ ลูกค้าเข้ามาที่ร้านด้วยเรื่องนี้หนาตามาก

อีกอย่าง เดี๋ยวนี้ พี่มาร์ค แกคิดเงินค่าส่งข้อความหาคนไม่รู้จัก แล้วก็คนดังแล้วนะ โดยอ้างว่า ป้องกันสแปม

เป็นความหาญกล้าที่น่านับถือ ที่กล้าเก็บเงินโซเชียล ในขณะที่โซเชียลตัวอื่น ๆ กำลังโต กล้ากว่าฮอทเมล์...

คำถามที่ 2.- เรื่อง ไวริ่ง ไดอะแกรม LN106

.........

คำถามที่ 3.- เรื่อง แปลงนาเป็นสวนยาง

อันนี้ ไม่ค่อยเห็นด้วย แต่ นาใครก็นามัน นาผมมีอยู่สองแปลง ให้เขาเช่าทำอยู่ที่ท่าศาลา 

ไม่ว่าใครจะยอนให้พับใส่กระเป๋าเสื้อเสียทั้งสองแปลง ผมก็ไม่เคยคิด

ที่นา 10 ไร่ แปลงเป็นสวนยาง ได้ยางพันธุ์ 251 ราว 1000 ต้น ลัดคิวไปคิดถึงผลผลิตเลย จะได้น้ำยางวันละประมาณ 50 ก.ก.

เป็นยางแห้งได้ราว 18 - 20 ก.ก. ต่อวัน ไม่กรีดเองก็ต้องแบ่งครึ่ง หากนาทีนี้ ต้นยางกรีดอยู่แล้ว

จะได้เฉลี่ยหลังจากแบ่งกับคนกรีด เดือนละราว 8,000 - 12,000  หรือถ้ายางราคาดีๆ อาจจะถีบขึ้นไปเป็น 15,000 หรือกว่า...

เห็นรายได้แล้วน่าสนใจใช่ไหมครับ   คนส่วนใหญ่ที่แปลงนาเป็นสวนยาง คิดแบบนี้ทั้งนั้น

แต่กว่าจะถึงจุดนั้น ไม่ใช่ถนนลาดยางนะครับ

ที่ดินที่คนเก่าคนแก่ เลือกจะปราบดินทำแปลงนา เป็นเพราะเหมาะสมจะทำนา อาจจะเพราะลุ่มต่ำ หรือมีแต่มายาหน้าดิน

ครั้นจะเอามาทำเป็นสวนยาง ปัญหาที่จะเจอ คือ ดินดานที่อยู่ลึกลงไปราว ๆ 60 เซ็น - 1 เมตร อันเป็นสาเหตุให้น้ำขังได้เพื่อการทำนา

แต่พอทำเป็นสวนยาง เราไม่ต้องการให้น้ำขัง ถึงแม้ยาง 251 จะทนน้ำขังได้ดี แต่คนกรีดทนน้ำขังได้ไม่ดีครับ

แล้ว ดินดานดังกล่าว ยังเป็นตัวการทำให้ยางต้นเตี้ย...เพราะรากยางลงลึกไม่ได้ ลำต้นก็เลยชะลูดไม่ขึ้น พุ่มมันก็เลยมาเบียดกันอยู่เหนือหัวเรา

พอพุ่มเบียด ใบที่โดนแสงน้อย น้ำยางก็จะน้อยตาม เผลอ ๆ เหลือต้นละ 1 - 2 ช้อนโต๊ะหลังอาหาร...

ส่วนใหญ่ คนที่แปลงนาเป็นสวน มักจะซื้อข้าวสารกินเป็นปรกติอยู่แล้ว แม้ว่าที่บ้านทำนา แต่ก็ปลูกข้าวชัยนาท เวลากิน กินหอมมะลิสุรินทร์...

แล้วถ้าข้าวชัยนาทแปลงนั้นไม่ได้ปลูก คนที่เคยซื้อข้าวชัยนาทแปลงนั้นกิน เขาจะหันไปซื้อหอมมะลิสุรินทร์กินมั่งจะว่าไง สู้ราคามั๊ย...

......ว่าถึงการยกร่อง เขาก็ยกร่อง 5 - 6 เมตร ธรรมดานี่แหละครับ จะเอา 8 เมตรเหมือนกองทุนว่าไม่ได้หรอก

เนื่องจาก ยางต้นเตี้ยอันเป็นปัญหาแรก ยางต้นเล็กเพราะฮิวมัสไม่สูงเท่าดินดอนดินเขา อีกปัญหาคือยางล้มง่ายเพราะดินไม่มีรากไม้รากหญ้ายึดเกาะ

ถ้าระยะระหว่างต้นชิด ๆ กัน อาจมีปัญหาเรื่องพุ่มเบียด แย่งแสง แต่ก็พอลดทอนปัญหาลมกระโชกต้นล้มไปได้บ้าง

ส่วนระหว่างต้น กองทุนว่า 3 เมตร เราก็ร่นเหลือ 2.3 - 2.6 เมตร เพราะเรารู้มากและหัวล้านนอกครู อันเป็นที่มา ไร่ละ 100 ต้น

ยางต้นเล็กกว่า การบำรุงก็ต้องหนักกว่า อาจต้องทำปุ๋ยหมักเข้าช่วยด้วย ทำมันข้าง ๆ แปลงยางนั่นแหละ ไม่ต้องขนไกล

เพราะดินอัตคัตฮิวมัส ธาตุอาหารน้อย ต้นเหลือเท่าต้นตอเบาก็ต้องทำใจ แปลว่า เราให้ธาตุอาหารไม่ถูกต้อง

.......อีกอย่างที่จะเจอ คือ ยางเปลือกบาง  ซึ่งต้นยาง จะใหญ่จะเล็ก สำคัญตรงเปลือกนี่แหละ เพราะท่อน้ำยางอยู่ตรงนั้น

ครั้นว่า เปลือกบาง ท่อน้ำยางก็จะน้อย ทำให้กรีดยาก  มือไม่นิ่งก็จะบาด  แน่นอน ไม่กี่ทีบาด น้ำยางก็จะหยอด

อีกปัญหาระยะยาวของยางบาด คือ ต้นไม่ยอมโต  เผลอ ๆ ยืนตาย

เยอะครับ ปัญหาแปลงนาเป็นสวน หากพร้อมเผชิญก็ลุยเลยครับ เพื่อนเยอะแยะ

ขอบคุณมากครับน้าฉ๊องสำหรับข้อมูลที่มีค่ามากครับ 

ผบ.ยืนอ่านอยู่ด้วย โปรเจ๊คผมเป็นอันพับไปได้เลยครับ เพราะท่านไม่เห็นด้วยตั้งแต่ผมเริ่มคิดครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #436481 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 04:50:11 PM »

คิดถึงสหายตุ่ม  .....  โอนตังค์ให้ใช้สักหมื่นสิครับ   เยี่ยม

ให้ผมยืมซักสองเหมินสิครับ...  เดี๋ยวโอนให้... Grin
รักสายัญ รักแต่น้อยๆ แต่ขอให้นานๆ รักสายัญ ชอบสายัญ....อย่ายืมเบี้ยสายัญนะ

เท่านี้สายัญก็พอใจแล้ว...รับสายัญไว้ในอ้อมอกอ้อมใจ ของพี่น้องแฟนเพลงอีกสักคนนะครับ

คานแข็งเครื่องเสียงเสาอากาศหักได้วิทยุพี่ดุลย์นี่แหละเปิดฟังในรถครับ ซักผ้าก็เครื่องนี่แหละครับ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #436482 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 05:03:24 PM »

คิดถึงสหายตุ่ม  .....  โอนตังค์ให้ใช้สักหมื่นสิครับ   เยี่ยม

ให้ผมยืมซักสองเหมินสิครับ...  เดี๋ยวโอนให้... Grin
รักสายัญ รักแต่น้อยๆ แต่ขอให้นานๆ รักสายัญ ชอบสายัญ....อย่ายืมเบี้ยสายัญนะ

เท่านี้สายัญก็พอใจแล้ว...รับสายัญไว้ในอ้อมอกอ้อมใจ ของพี่น้องแฟนเพลงอีกสักคนนะครับ

คานแข็งเครื่องเสียงเสาอากาศหักได้วิทยุพี่ดุลย์นี่แหละเปิดฟังในรถครับ ซักผ้าก็เครื่องนี่แหละครับ
พอได้หายอาดไปพักเติบแหละนะ คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #436483 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 05:08:36 PM »

พอได้หายอาดไปพักเติบแหละนะ คิก คิก

ยังต้องทำอีกกหลายอย่างแต่ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ เริ่มสะสมเบี้ยต่อครับ ปลดภาระของคานแข็งครับ

ได้เวลาส่งเด็กเรียนพิเศษอีกแล้วครับ

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #436484 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 05:53:49 PM »

ฮู้....    ไปดีกั่ว...

หน้า: 1 ... 29096 29097 29098 [29099] 29100 29101 29102 ... 35779
  พิมพ์