เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 05:26:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 30068 30069 30070 [30071] 30072 30073 30074 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25710094 ครั้ง)
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #451050 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 09:35:52 PM »

ไรฟระ..  บู่

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #451051 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 09:59:27 PM »

แลบลิ้น
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #451052 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 10:13:59 PM »

24 Season 4 start now........

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #451053 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 10:24:43 PM »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2013, 10:31:05 PM โดย Pandanus » บันทึกการเข้า
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #451054 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 10:34:19 PM »

แผ่นเสียงช่อง11 ด่วน

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #451055 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 11:37:01 PM »

Tongue Tongue Tongue

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #451056 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 12:24:35 AM »

Sad

ขอเล่าเรื่องส่วนตัวที่รบกวนจิตใจนิดนึง  คือ ขอพื้นที่ระบายความรู้สึก ว่างั้น

คำเตือน เรื่องนี้ เยิ่นเย้อและไร้สาระ กรุณาสกรอลผ่านหากไม่พร้อมอ่าน

ข่าวดี กับข่าวร้ายที่มาพร้อมกันในเวลาไล่เลี่ยกัน

ข่าวดี คือ เรา หมายถึงครอบครัวตัวกลมของผม มีเงินเข้าบัญชีมาร่วมแสน เป็นเงินตกเบิก พสร. ของครูแมวเขา

แต่เงินอะไรก็ช่าง มันดีทั้งนั้นแหละ

ข่าวร้าย คือ ร้านไอติมผัด ปิดกิจการแล้ว แพแตก...เจ้ามิว หลานครูแมว ที่ผมดึงตัวมาช่วยกู้กิจการคราวนั้น กลับไปทำงานสุราษฎร์

น้องเมีย แพ้ท้อง ทำต่อไม่ได้ โดยนิสัยส่วนตัวของเจ้ามิว ถ้าน้องเมียไม่มาเปิดร้าน มันก็ไม่ทำ...!!  เอาสิ

.........ผม  โดนหางเลข เพราะแผนทั้งหมด ผมเป็นคนวางแปลนให้เขา คราวที่ผมเข้าไปช่วยกู้กิจการครั้งก่อน

หลายคนคงคิดว่า ผมช่วยเพราะนั่นคือน้องเมีย

ตอบว่าผมช่วย เพราะนั่นคือ น้องสะใภ้ ครับ

.....ถ้าเป็นชาวบ้านชาวเมือง ลงทุนมือเติบไปถึง แปดแสนบาท (เฉพาะสองอย่างนี้นะ อย่างอื่นมีอีกหลายแสน)

แล้ววางแผนสะเพร่า สร้างเงื่อนไขของงานไปอิงกับปัจจัยที่ควบคุมไม่ได้ เพราะไม่มีคนค้าน ....

หากพลาดพลั้งขึ้นมา ...ผมจะดูเฉย ๆ อาจเอามาแต่งนิทานเล่าพวกเราด้วยซ้ำ

วันหนึ่ง สิ่งที่ผมคาดไว้ก็เกิดขึ้นจริง และล้มเป็นโดมิโน่ แรงกว่าที่ผมคาด...

ผมควรจะดูเฉย ๆ มั๊ย

จากซีรีย์เรื่องยาวครั้งก่อน ผมโดดลงไปช่วยกู้กิจการเขา  พอกะว่าเขาทรงตัวได้ ผมก็วางมือ ปล่อยให้เขาดำเนินกิจการต่อไป

ผมมาทำอะไรตามเรื่องตามราวของผม วิ่งรถรับส่งนักเรียน ตัดยาง ทำไม้ ขับแม็กโค ซ่อมคอม อยู่กับเมียกับลูก

กิจการของเขาก็ดำเนินต่อไปเรื่อย ๆ ผมก็นิ่งนอนใจ เออ อย่างน้อยถึงจะไม่บูมเท่าช่วงแรก แต่ก็พอดึงทุนกลับมาได้มั่งล่ะวะ

แต่มันไม่เป็นอย่างนั้น....

เขามือสมัครเล่น ทำเหยาะแหยะกับกิจการที่ลงทุนไปเกือบล้าน

ได้ยังไงวะ...!!! เงินเป็นล้าน ฐานะอย่างเรา ๆ มีโอกาสแตะต้องยอดเงินขนาดนั้นได้กี่ครั้งในชีวิต....

ออกเวรบ่ายสี่ เปิดร้านพลบค่ำ.... ขับรถรึเดินมาล่ะวะนั่น...

งานค้างานขายนะโว้ย ไม่ใช่ศิลปินวาดภาพริมถนน ที่จะติสแตกได้ตามใจชอบ นึกจะเปิดก็เปิด ตอนไหนก็ได้ตามใจฉัน

แต่นั่นมันกิจการของเขา เงินเขา จะทำยังไงก็เรื่องของเธอ ฉันช่วยแล้วนะ ไม่ได้กอดอกยืนดู ถึงเวลาต้องช่วยตัวเองบ้าง

ก่อนจะปิดกิจการ ทิ้งเครื่องมือและวัสดุราคาสี่ห้าแสนให้สูญเปล่า เขามีลูกค้าเข้าร้านวันละไม่เกิน 10 ถ้วย ....

แล้วก็  นั่งเล่นเฟสรอลูกค้า พอเห็นเงียบติดต่อกันสักชั่วโมงสองชั่วโมง ก็ดับเครื่อง ปิดร้าน ....

แทนที่จะหาจุดบอด หาข้อบกพร่อง หาแคมเปญมาเอาใจ มาดึงลูกค้าเข้าร้าน ...

พูดได้คำเดียว ...ห่วยแตก.....

ปิดกิจการเฉย ๆ ผมคงไม่ปรี๊ดแตกหรอก  แค่หมั่นใส้กับการบริหารที่ห่วยของเขาแค่นั้น

แต่เขา...คิดว่าเป็นเพราะการ"แพลนนิ่ง" ของผมในครั้งนั้น ผิดพลาด จนเขาไปไม่รอด

ผิดพลาดยังไง เพราะเขาต้องการให้ผมเป็น มือหลัก ของร้าน เป็นผู้จัดการ เขาเป็นเจ้าของ

เพราะผมทำ เขาวางใจได้ ลูกค้าเข้าวันหนึ่ง ๆ หลักร้อย ตอนอยู่ร้าน เคยทำตัวเลขถึงร้อยยีบห้า

แต่ผมกลับยกให้คนอื่น ยกให้เด็กซึ่งเป็นหลานเขามาสานต่อ

........ไอ้เจ้ามิวก็ช่างเหลือเกิน เข็นไม่ขึ้น....ปากอมอะไรอยู่ ไม่คุยกับลูกค้า นั่งคุ่ย..อยู่ได้

เขาเคยเปรยเรื่องนี้กับผม ว่า ต้องการให้ผมไปทำต่อ

ผมก็พยายามบอก ว่า ผมเข้าไปช่วยได้ชั่วคราว ผมมีทางไปของผมอยู่แล้ว เพียงแต่ตอนนั้น พักไว้ก่อน

เขาก็ยัง เสนอค่าตอบแทนให้ผม เดือนละเจ็ดพัน.... โถ... ยางตรูสองเช้าก็มากกว่าแล้ว

ผมปฏิเสธ....และถอนตัวออกมา  นั่นคือความผิดของผมในความคิดเขา

เออ ผมผิดก็ได้ ว่าแต่ เงินใครล่ะ ของผมสักบาทมั๊ย ....เงินที่ได้มาจากการดับสูญของน้องชายผมนั่นน่ะ

เงินได้มาง่าย ๆ ก็น่าจะมีสติ มีสัมปชัญญะในการเอาออกมาใช้สักหน่อย นี่ใช้ยังกะสามล้อถูกหวย

..............

ตอนนี้ หากเป็นผม สิ่งที่ควรทำคือ ตัดเวรจ้างที่รับ ๆ เอาไว้ก่อนหน้า ขายเพื่อนไปซะสักเดือน

หาทำเลใหม่ ไปอยู่ศูนย์อาหารกลางคืนของมหาลัย ล็อกว่าง ๆ พอมี ค่าเช่าเดือนละพันเอง

หาเด็กมาทำ เอาเด็กมหาลัยนั่นแหละ พวกปีปลาย ๆ หรือพวกผีแอบ จบแล้วไม่ยอมไป มีเยอะไป

หาสักสองสามคน เป็นรีดันแดนชี่ พวกนี้มันคุมยาก จะเอาเป๊ะ ๆ กับมันไม่ได้ แต่หลัก ๆ ต้องมีอยู่คนนึง

แล้วลดราคา ลดปริมาณลงมาหน่อย ลืม ๆ กฏของเฟรนด์ไชน์ไปเสียบ้าง มาเล่นปริมาณแทนคุณภาพ

กันงบแต่งร้านให้ดูดี สักสามสี่หมื่นคงพอ เพราะศูนย์อาหารมันก็โรงอาหารดี ๆ นี่เอง แต่ขายของซอร์ฟ ๆ ของกินเล่นซะมากกว่า

เปิดตั้งแต่แดดร่มลมตก ไปจนดึกดื่น ช่วงใกล้สอบเปิดถึงตีสองตีสาม  นักศึกษาทั้งมหาลัยเวียนเข้าเวียนออกทั้งคืน

..........

แนวคิดนี้ ผมเคยเสนอไปแล้ว แต่ถูกปฏิเสธทันควัน เพราะเขามีแนวของเขาอยู่แล้ว

ประมาณว่า ทำสินค้าให้มีระดับ ใครอยากเข้าถึงระดับ ต้องเข้ามาหาเขาเอง....

.........เอ่อ นั่นมันนักศึกษานะครับ ไม่ใช่หนุ่มสาวออฟฟิศ  แล้วหล่อนขายไอติมนะ ไม่ใช่กาแฟแก้วละร้อย

เรื่องนี้ ไม่มีผลทางเศรษฐกิจกับผมหรอก แต่มันเสียความรู้สึก...โคด ๆ เลย
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #451057 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 12:39:45 AM »

อาหารการกิืน ยิ่งต้องทำเอง ปรุงเอง ขายเอง มันยากยิ่ง โจทย์มากมาย ทั้งคุณภาพอาหารทุกจาน ทุกถ้วย มันหมายถึงชื่อเสียงที่จะดีจะร้าย จะบอกต่อเราไปแนวไหน ปากต่อปาก....ฯ

ค้าขาย ถ้าคุณไม่เทคแคร์ลูกค้า ไม่ยิ้มแย้มบ้าง บริการบ้าง คนเราไปกิน ไปจ่ายเงินซื้อ แค่คำพูดนิดนึงก็ยังดี"ขอบคุณค่ะ ขอบคุณครับ"

จารปราชหวังดีครับ เข้าใจ แต่"คน" "ศักยภาพ" ไม่เท่ากัน ยิ่งคนที่ทำงานประจำมีรายได้ดี จะให้มาเหน็ดเหนื่อย แบบคนที่"ต้นทุนต่ำ"

ความอดทนมันต่างกันลิบ

แล้วที่ต้องคิดคือ ผมว่าคนสมัยนี้ เด็กสมัยนี้ ไม่สู้งาน เพราะเลือกได้ เขาเลือกงานที่สบายกว่า มีสวัสดิการ มีวันหยุด มีสังคมที่ดี สนุกสนาน

อย่าว่าแต่เด็กใต้เลย (ไม่ใช่ดูแคลน) แต่เด็กใต้ผมว่าความอดทนต่ำ เซอวิสมายน้อย .. ขนาดแรงงานภาคอื่น สมัยก่อนงานหนักต้องให้คนภาคนี้ทำ ขยัน สู้งาน ว่าง่ายฯ

ตอนนี้เปลี่ยนไปหมดแล้ว เด็กอิสาน เด็กเหนือ เรียนสูงกันหมดซะส่วนใหญ่ เลือกงานได้หมดแล้ว เด็กใต้ไม่ต้องพูดถึง หัวแข็งอยุ่แล้วเป็นทุนเดิม

จารปราชไม่ผิดหรอกครับ เพียงแต่พวกเขาไม่มุ่งมั่นพอ บางคนเราชี้ทางเดินให้ เขาไม่เดินเอง ช่วยจนขนาดนี้แล้ว ระดับพี่น้อง ถือว่าจารฯทุ่มสุดตัวพอสมควร  เยี่ยม

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #451058 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 12:45:58 AM »

ระบายออกบ้างค่อยหายอึดอัด

ขอบคุณเสี่ยเบิ้มช่วยคอมเมนต์ รู้สึกดีขึ้นเยอะเลย....
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #451059 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 12:52:23 AM »

ผมเก็บข้อมูลเรื่องหนทางทำกินไว้ในกะบาลเยอะมาก เพราะผมไม่อยากจนอยู่ยังงี้ไปตลอด

พอเห็นอะไรเข้าท่าก็เก็บข้อมูล วิเคราะห์ มีโอกาสเมื่อไหร่ ทำทันที....

....

ข้างบ้าน มีอยู่ร้านนึง อาชีพ เปิดร้านรับติดตั้งจานดาวเทียม ทุกแบบทุกสีมีหมด

ฟังว่าจานดาวเทียม มันเป็นอะไรที่ดู ยากและไกลตัว จ้างเขาดีกว่า

แต่ที่บ้าน ผมติดเอง จูนเอง เพราะมันไม่ได้มีอะไรมากมายเลย

มุมเงย 60 องศาจากแนวดิ่ง หันไปทิศตะวันตก เฉียงไปทางใต้ประมาณ 15 องศา แล้วขยับหาสัญญาณ แค่นี้เอง

วิธีการ ผมก็หาจากเว็บพันทิป

แต่เขาเอาวิชาแค่นี้มาหากินได้ สุจริตด้วย....
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #451060 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 01:00:12 AM »

"สองคนยลตามช่อง    คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม   คนหนึ่งตาแหลมคม  มองเห็นดาวอยู่พราวพราย"

โอกาสไม่ได้มีมาบ่อย ถ้ามีต้องทำ ลงมือทันที ทำได้ ก็เก็บเกี่ยวกอบโกย พอมัีนผ่านเวลา ผ่านยุคสมัย ถึงมันจะขาลง ก็ยังดีที่เราได้คว้ามันไว้บ้าง มีบุญเก่ากิน.

ส่วนนึงที่น่าเห็นใจ น้องเขาเป็นแม่เลี้ยงเดี่ยว งานประจำก็สายตัวแทบขาด ไหนจะเลี้ยงลูก มันหนักมากๆครับ การจะให้เขาทิ้งงานประจำที่เป็นหลักที่เขาเชื่อว่าเลี้ยงลูกเขาได้ เขาไม่ผิดครับ

การลงทุนมันมีพลาดได้ทั้งนั้น ทุกคนพลาดได้ ผมก็พลาดมาเยอะ เสียเงินไปไม่น้อย

ขอให้พบทางออกครับ เอาใจช่วย  ไหว้

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #451061 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 01:04:19 AM »

ขอบคุณเสี่ยครับ อุตส่าห์อยู่เป็นเพื่อนคุยจนดึกดื่น

เอามาฝากครับ 

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #451062 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 06:28:05 AM »

ไหว้  ...  โชคีร่ำรวย  Cool Cool Cool

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #451063 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 06:43:01 AM »

Sad

ขอเล่าเรื่องส่วนตัวที่รบกวนจิตใจนิดนึง  คือ ขอพื้นที่ระบายความรู้สึก ว่างั้น

คำเตือน เรื่องนี้ เยิ่นเย้อและไร้สาระ กรุณาสกรอลผ่านหากไม่พร้อมอ่าน

ข่าวดี กับข่าวร้ายที่มาพร้อมกันในเวลาไล่เลี่ยกัน

ข่าวดี คือ เรา หมายถึงครอบครัวตัวกลมของผม มีเงินเข้าบัญชีมาร่วมแสน เป็นเงินตกเบิก พสร. ของครูแมวเขา

แต่เงินอะไรก็ช่าง มันดีทั้งนั้นแหละ

ข่าวร้าย คือ ร้านไอติมผัด ปิดกิจการแล้ว แพแตก...เจ้ามิว หลานครูแมว ที่ผมดึงตัวมาช่วยกู้กิจการคราวนั้น กลับไปทำงานสุราษฎร์

น้องเมีย แพ้ท้อง ทำต่อไม่ได้ โดยนิสัยส่วนตัวของเจ้ามิว ถ้าน้องเมียไม่มาเปิดร้าน มันก็ไม่ทำ...!!  เอาสิ

.........ผม  โดนหางเลข เพราะแผนทั้งหมด ผมเป็นคนวางแปลนให้เขา คราวที่ผมเข้าไปช่วยกู้กิจการครั้งก่อน

หลายคนคงคิดว่า ผมช่วยเพราะนั่นคือน้องเมีย

ตอบว่าผมช่วย เพราะนั่นคือ น้องสะใภ้ ครับ

.....ถ้าเป็นชาวบ้านชาวเมือง ลงทุนมือเติบไปถึง แปดแสนบาท (เฉพาะสองอย่างนี้นะ อย่างอื่นมีอีกหลายแสน)

แล้ววางแผนสะเพร่า สร้างเงื่อนไขของงานไปอิงกับปัจจัยที่ควบคุมไม่ได้ เพราะไม่มีคนค้าน ....

หากพลาดพลั้งขึ้นมา ...ผมจะดูเฉย ๆ อาจเอามาแต่งนิทานเล่าพวกเราด้วยซ้ำ

วันหนึ่ง สิ่งที่ผมคาดไว้ก็เกิดขึ้นจริง และล้มเป็นโดมิโน่ แรงกว่าที่ผมคาด...

ผมควรจะดูเฉย ๆ มั๊ย

จากซีรีย์เรื่องยาวครั้งก่อน ผมโดดลงไปช่วยกู้กิจการเขา  พอกะว่าเขาทรงตัวได้ ผมก็วางมือ ปล่อยให้เขาดำเนินกิจการต่อไป

ผมมาทำอะไรตามเรื่องตามราวของผม วิ่งรถรับส่งนักเรียน ตัดยาง ทำไม้ ขับแม็กโค ซ่อมคอม อยู่กับเมียกับลูก

กิจการของเขาก็ดำเนินต่อไปเรื่อย ๆ ผมก็นิ่งนอนใจ เออ อย่างน้อยถึงจะไม่บูมเท่าช่วงแรก แต่ก็พอดึงทุนกลับมาได้มั่งล่ะวะ

แต่มันไม่เป็นอย่างนั้น....

เขามือสมัครเล่น ทำเหยาะแหยะกับกิจการที่ลงทุนไปเกือบล้าน

ได้ยังไงวะ...!!! เงินเป็นล้าน ฐานะอย่างเรา ๆ มีโอกาสแตะต้องยอดเงินขนาดนั้นได้กี่ครั้งในชีวิต....

ออกเวรบ่ายสี่ เปิดร้านพลบค่ำ.... ขับรถรึเดินมาล่ะวะนั่น...

งานค้างานขายนะโว้ย ไม่ใช่ศิลปินวาดภาพริมถนน ที่จะติสแตกได้ตามใจชอบ นึกจะเปิดก็เปิด ตอนไหนก็ได้ตามใจฉัน

แต่นั่นมันกิจการของเขา เงินเขา จะทำยังไงก็เรื่องของเธอ ฉันช่วยแล้วนะ ไม่ได้กอดอกยืนดู ถึงเวลาต้องช่วยตัวเองบ้าง

ก่อนจะปิดกิจการ ทิ้งเครื่องมือและวัสดุราคาสี่ห้าแสนให้สูญเปล่า เขามีลูกค้าเข้าร้านวันละไม่เกิน 10 ถ้วย ....

แล้วก็  นั่งเล่นเฟสรอลูกค้า พอเห็นเงียบติดต่อกันสักชั่วโมงสองชั่วโมง ก็ดับเครื่อง ปิดร้าน ....

แทนที่จะหาจุดบอด หาข้อบกพร่อง หาแคมเปญมาเอาใจ มาดึงลูกค้าเข้าร้าน ...

พูดได้คำเดียว ...ห่วยแตก.....

ปิดกิจการเฉย ๆ ผมคงไม่ปรี๊ดแตกหรอก  แค่หมั่นใส้กับการบริหารที่ห่วยของเขาแค่นั้น

แต่เขา...คิดว่าเป็นเพราะการ"แพลนนิ่ง" ของผมในครั้งนั้น ผิดพลาด จนเขาไปไม่รอด

ผิดพลาดยังไง เพราะเขาต้องการให้ผมเป็น มือหลัก ของร้าน เป็นผู้จัดการ เขาเป็นเจ้าของ

เพราะผมทำ เขาวางใจได้ ลูกค้าเข้าวันหนึ่ง ๆ หลักร้อย ตอนอยู่ร้าน เคยทำตัวเลขถึงร้อยยีบห้า

แต่ผมกลับยกให้คนอื่น ยกให้เด็กซึ่งเป็นหลานเขามาสานต่อ

........ไอ้เจ้ามิวก็ช่างเหลือเกิน เข็นไม่ขึ้น....ปากอมอะไรอยู่ ไม่คุยกับลูกค้า นั่งคุ่ย..อยู่ได้

เขาเคยเปรยเรื่องนี้กับผม ว่า ต้องการให้ผมไปทำต่อ

ผมก็พยายามบอก ว่า ผมเข้าไปช่วยได้ชั่วคราว ผมมีทางไปของผมอยู่แล้ว เพียงแต่ตอนนั้น พักไว้ก่อน

เขาก็ยัง เสนอค่าตอบแทนให้ผม เดือนละเจ็ดพัน.... โถ... ยางตรูสองเช้าก็มากกว่าแล้ว

ผมปฏิเสธ....และถอนตัวออกมา  นั่นคือความผิดของผมในความคิดเขา

เออ ผมผิดก็ได้ ว่าแต่ เงินใครล่ะ ของผมสักบาทมั๊ย ....เงินที่ได้มาจากการดับสูญของน้องชายผมนั่นน่ะ

เงินได้มาง่าย ๆ ก็น่าจะมีสติ มีสัมปชัญญะในการเอาออกมาใช้สักหน่อย นี่ใช้ยังกะสามล้อถูกหวย

..............

ตอนนี้ หากเป็นผม สิ่งที่ควรทำคือ ตัดเวรจ้างที่รับ ๆ เอาไว้ก่อนหน้า ขายเพื่อนไปซะสักเดือน

หาทำเลใหม่ ไปอยู่ศูนย์อาหารกลางคืนของมหาลัย ล็อกว่าง ๆ พอมี ค่าเช่าเดือนละพันเอง

หาเด็กมาทำ เอาเด็กมหาลัยนั่นแหละ พวกปีปลาย ๆ หรือพวกผีแอบ จบแล้วไม่ยอมไป มีเยอะไป

หาสักสองสามคน เป็นรีดันแดนชี่ พวกนี้มันคุมยาก จะเอาเป๊ะ ๆ กับมันไม่ได้ แต่หลัก ๆ ต้องมีอยู่คนนึง

แล้วลดราคา ลดปริมาณลงมาหน่อย ลืม ๆ กฏของเฟรนด์ไชน์ไปเสียบ้าง มาเล่นปริมาณแทนคุณภาพ

กันงบแต่งร้านให้ดูดี สักสามสี่หมื่นคงพอ เพราะศูนย์อาหารมันก็โรงอาหารดี ๆ นี่เอง แต่ขายของซอร์ฟ ๆ ของกินเล่นซะมากกว่า

เปิดตั้งแต่แดดร่มลมตก ไปจนดึกดื่น ช่วงใกล้สอบเปิดถึงตีสองตีสาม  นักศึกษาทั้งมหาลัยเวียนเข้าเวียนออกทั้งคืน

..........

แนวคิดนี้ ผมเคยเสนอไปแล้ว แต่ถูกปฏิเสธทันควัน เพราะเขามีแนวของเขาอยู่แล้ว

ประมาณว่า ทำสินค้าให้มีระดับ ใครอยากเข้าถึงระดับ ต้องเข้ามาหาเขาเอง....

.........เอ่อ นั่นมันนักศึกษานะครับ ไม่ใช่หนุ่มสาวออฟฟิศ  แล้วหล่อนขายไอติมนะ ไม่ใช่กาแฟแก้วละร้อย

เรื่องนี้ ไม่มีผลทางเศรษฐกิจกับผมหรอก แต่มันเสียความรู้สึก...โคด ๆ เลย
ผมเก็บข้อมูลเรื่องหนทางทำกินไว้ในกะบาลเยอะมาก เพราะผมไม่อยากจนอยู่ยังงี้ไปตลอด

พอเห็นอะไรเข้าท่าก็เก็บข้อมูล วิเคราะห์ มีโอกาสเมื่อไหร่ ทำทันที....

....

ข้างบ้าน มีอยู่ร้านนึง อาชีพ เปิดร้านรับติดตั้งจานดาวเทียม ทุกแบบทุกสีมีหมด

ฟังว่าจานดาวเทียม มันเป็นอะไรที่ดู ยากและไกลตัว จ้างเขาดีกว่า

แต่ที่บ้าน ผมติดเอง จูนเอง เพราะมันไม่ได้มีอะไรมากมายเลย

มุมเงย 60 องศาจากแนวดิ่ง หันไปทิศตะวันตก เฉียงไปทางใต้ประมาณ 15 องศา แล้วขยับหาสัญญาณ แค่นี้เอง

วิธีการ ผมก็หาจากเว็บพันทิป

แต่เขาเอาวิชาแค่นี้มาหากินได้ สุจริตด้วย....

อ่านจนจบครับ

กลับมาย้อนคิดถึงตัวผมเอง อยากลงทุนให้น้องๆทำไหรเป็นชิ้นเป้นอัน แต่ดันไม่ได้เรื่องสักคน เลยปล่อยตามเลยครับ อาคารพาณิชย์ผมซื้อไว้ ทำเลที่เขาเรียกว่าถนนแฟชั่น ทุนผมก็จะออกให้ ขอแค่ให้ลงมือทำจริงๆจังๆ ดันไม่ทำกัน เพราะถ้าผมไปทำเอง งานนี้ที่เป็นรายได้หลักก็จะหายไป ผมเลยปล่อยวางครับ แต่ก็ยังไม่วายมาตอดยืมเบี้ยทีเล็กทีน้อย ก็ได้แต่ช่วยกันไป

ให้มาทำกิจการเองพ่อตาแม่ยายของน้องเขาไม่สนับสนุน เขาอยากให้ลูกเป้นคนกินเงินเดือนหลวง เห็นปล้ำเที่ยวเอาเบี้ยไปวิ่งเต้นหาตำแหน่งให้ ผมเห็นแล้วเหนื่อยใจแทนครับ

ว่ากันไปครับ

สวัสดีตอนเช้าอีกรอบครับ  

ตื่นมาทำงานตั้งแต่ตีสาม ดอกดอลล่าร์บานเต็มไปหมด เก็บได้เท่าที่เก็บทันครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #451064 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 06:43:31 AM »

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
หน้า: 1 ... 30068 30069 30070 [30071] 30072 30073 30074 ... 35779
  พิมพ์