เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 06:24:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 30217 30218 30219 [30220] 30221 30222 30223 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25603335 ครั้ง)
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #453285 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 08:54:24 PM »

อย่างไรก็ตาม..มีดดีแค่ไหน....
หากใช้จนทื่อ (แน่นอนอยู่แล้วเมื่อพาไปใช้งาน)
แล้วลับมีดไม่ได้ หรือลับแล้วไม่คม

มีดก็หมดความหมายไปเยอะ... บู่

หินที่ลับสำคัญมาก แบบในตลาด หรือศูนย์การค้าที่ก้อนละเกือบร้อย หรือร้อยกว่าบาท
บอกตรงว่าไม่ได้เรื่องครับ...ลับกันเหนื่อย ไม่ค่อยกินเหล็ก แถมให้คมได้ยากอีก...

ต้องหินลับเกรด อิคึ เอ๊ย เกรดญี่ปุ่น...จะกินเนื้อเหล็กดี
ทำให้การลับคมได้ง่ายขึ้น....ก้อนนึงก็ห้าหกร้อย... Grin

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #453286 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 08:56:21 PM »

มีแล ผมชอบปลายแหลมนิด เห็นเชฟกะทะเหล็กอาหารญี่ปุ่นใช้ทรงดาบเลยนะครับ  คิก คิก

อยากจับลองดูน่ะครับ ว่าเหมาะมือรึเปล่า เนื้อเหล็กเป็นยังไง

อย่างพวกกรรไกรตัดผ้า เค้าก็มียี่ห้อเทพๆนะครับ เหล็กเกรดเอ ลับทีใช้ได้นาน คมนาน เล่มหลายพันเหมือนกัน

สงสัยต้องหาเข้าเวปพวกเชฟทำอาหารดู ว่าเค้ามีแหล่งซื้อกันที่ไหน ตามห้่างผมเห็นแต่ของเกรดธรรมดาครับ

ระดับเราต้องใช้ของดีๆ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #453287 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 08:57:05 PM »

ผมก็หา ๆ อยู่เหมือนกันนิ.... บู่ บู่

หารูปทรง ซันโตกุครับ ความยาวใบมีด 6-7 นิ้วกำลังดี
ค่อนข้างอเนกประสงค์
ผมไปหาที่เซ็นทรัล เล่มนึงหกร้อยกว่าบาท (ลดราคาแล้ว)
ยังไม่ถูกใจ... บู่

เล่มนี้หาดใหญ่ยังไม่เห็นพามาขาย
http://www.central.co.th/en/products_detail.php?cid=6069&ptitle=KAI---KA2913606-:-%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%94%E0%B8%AD%E0%B9%80%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AA%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B9%8C%E0%B8%8B%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%82%E0%B8%95%E0%B8%81%E0%B8%B8-%E0%B8%82%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%94-6-%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B9%89%E0%B8%A7

แต่ที่พี่เข้มมีเล่มนึง ขนาดและน้ำหนักเหมาะมือมาก..
กี่พันแล้วไม่รู้... บู่

ทางเลือกอีกทางนึง...ไว้สำหรับแล่เนื้อโดยเฉพาะ ไม่ใช้สับกระดูกหรือก้าง
มีดเซรามิคครับ....เล่มนึงเจ็ดแปดร้อย...
หากของญี่ปุ่นตามห้างก็พันกว่า ๆ จนถึงสองพันกว่า..
ใช้ได้ดีพอสมควร คมกริบ...ไม่ต้องลับ หากใช้ไม่หักโหมก็ใช้ได้ยาวนาน

ใช้คู่กับปังตอจีน ไว้สับกระดูกไม่แข็งนัก
ที่เค้าใช้สับไก่ข้าวมันไก่น่ะ....ราคาไม่แรง ไม่เกินห้าร้อย
แต่เหล็กดี ลับได้คมกริบและรักษาคมได้ดี....

เห็นที่เซนทรัลภูเก็ต มีเยอะครับ จะเอาแบบใหน หอบตังค์เดินเซิ้อปรี้ เข้าไปเลย แผนกเครื่องครัว หึๆๆ ตุ๊กตาคู่กะยัง

เรา.....รอเซนทรัลใหม่เปิด ที่หาดใหญ่ ปลายปีนี้แล้ว แก้วเทพ มีดเทพ สงสัยเมียยึดบัตรแน่ตู คิก คิก คิก คิก คิก คิก

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #453288 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 08:57:58 PM »

มีแล ผมชอบปลายแหลมนิด เห็นเชฟกะทะเหล็กอาหารญี่ปุ่นใช้ทรงดาบเลยนะครับ  คิก คิก

อยากจับลองดูน่ะครับ ว่าเหมาะมือรึเปล่า เนื้อเหล็กเป็นยังไง

อย่างพวกกรรไกรตัดผ้า เค้าก็มียี่ห้อเทพๆนะครับ เหล็กเกรดเอ ลับทีใช้ได้นาน คมนาน เล่มหลายพันเหมือนกัน

สงสัยต้องหาเข้าเวปพวกเชฟทำอาหารดู ว่าเค้ามีแหล่งซื้อกันที่ไหน ตามห้่างผมเห็นแต่ของเกรดธรรมดาครับ

ระดับเราต้องใช้ของดีๆ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ตรงไปเซนทรัล ใกล้บ้านนั้น...หึๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #453289 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 08:58:04 PM »

ม้ายไหรอีแหลงกันแล้ว  Grin ขำก๊าก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #453290 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 08:59:29 PM »

จานไม่ลับมีดให้ที ตอเช้าแล่....ทูน่า เศร้า เศร้า เศร้า

เอาว๊ะ ถูๆไถๆไปก่อน ที่ไม่กล้าลับเอง กลัวคมเสีย 55+

อีโต้ลับเอง ไม่กลัวเสีย เพราะเป็นมีดแจกน้ำท่วม คิก คิก คิก คิก คิก คิก

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #453291 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 09:01:00 PM »

เห็นที่เซนทรัลภูเก็ต มีเยอะครับ จะเอาแบบใหน หอบตังค์เดินเซิ้อปรี้ เข้าไปเลย แผนกเครื่องครัว หึๆๆ ตุ๊กตาคู่กะยัง

เรา.....รอเซนทรัลใหม่เปิด ที่หาดใหญ่ ปลายปีนี้แล้ว แก้วเทพ มีดเทพ สงสัยเมียยึดบัตรแน่ตู คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คิ คิก  เข้าศูนย์การค้าทีไร  ก่าเดินหันหัวเข้าล็อคแก้วตลอด...
         จนคุณวลีรู้ทัน...ต้องคอยดึงหูทุกที   คิก คิก คิก คิก

มีแล ผมชอบปลายแหลมนิด เห็นเชฟกะทะเหล็กอาหารญี่ปุ่นใช้ทรงดาบเลยนะครับ  คิก คิก

ระดับเราต้องใช้ของดีๆ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ตรงไปเซนทรัล ใกล้บ้านนั้น...หึๆๆ

หมัน .. เซนทรัลอุปกรณ์เครื่องครัวคุณภาพค่อนข้างดีอยู่แล้ว..
ยิ่งพวกมีด มีของดี ๆ ให้เสียเบี้ยเยอะ... Grin

ถ้าได้ช่วงโปรโมชั่นลดราคาด้วยนะ... น้ำลายหก

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #453292 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 09:01:43 PM »

ไหว้ขอบเตียงครับพี่เข้ม ต้องแวะไปดูซะแร้วว พรุ่งนี้หลานไม่มาพอดี  น้ำลายหก

ปอลิง...แต่รถติด คนเยอะ เอาว่ะ....ไปเดินหืดกลิ่นแปลกๆบ้าง  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #453293 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 09:02:01 PM »

จานไม่ลับมีดให้ที ตอเช้าแล่....ทูน่า เศร้า เศร้า เศร้า

เอาว๊ะ ถูๆไถๆไปก่อน ที่ไม่กล้าลับเอง กลัวคมเสีย 55+

อีโต้ลับเอง ไม่กลัวเสีย เพราะเป็นมีดแจกน้ำท่วม คิก คิก คิก คิก คิก คิก

แบร่ แบร่  แช่งให้มีดน้ำท่วมบาดมือหวา... คิก คิก

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #453294 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 09:02:28 PM »

เศร้า

การตะลุยเดินหน้า โดยไม่ได้ตั้งสติหันมองเบื้องหลังเสียบ้าง  นำมาซึ่งความเสียใจ.....

...นี่คือความรู้สึกของผมตอนนี้

เรื่องนี้ ไร้สาระและพล่ามยาวเหยียด กรุณาสกรอลข้ามหากไม่พร้อมอ่าน

เรื่องมันมีอยู่ว่า  ผมมีที่ดินมรดกอยู่แปลงหนึ่ง พ่อผู้ล่วงลับของผม ได้ปลูกไม้จำปาเอาไว้เต็มพื้นที่ สิบกว่าไร่

ระหว่างต้นจำปาเหล่านั้น พ่อแซมไม้เตียนเอาไว้ อัตรา จำปา ๔ ต้นต่อเตียน ๑ ต้น

นอกจากนี้ ยังมีไม้หลุมพอ ไม้จิกนม ไม้ตะเคียนประปรายทั่วพื้นที่

ผม ผู้บุ่มบ่ามและโง่บัดซบ ไม่เข้าใจว่าพ่อปลูกไม้เตียนใบหนาทึบชนิดนี้ไว้ทำไม

ใบหนาทึบ โตเร็วก็จริง แต่เนื้อไม้ ห่วยจนนำมาใช้งานไม่ได้ จะทำได้บ้างก็เป็นไม้แบบงานปูน ซึ่งก็ต้องผ่านการแปรรูปก่อน

พี่สาวผมกำลังเดือดร้อนเรื่องค่าใช้จ่าย  ผมเลยชวนมา โค่นไม้เตียนขายไม้ท่อน โลละบาทสามสิบ....

....เราทำกันอย่างเป็นล่ำเป็นสัน โค่นไม้ลง ตัดท่อน ยกขึ้นรถเอาไปขาย ทำแทบทุกวัน....

จนไม้เตียน ร่อยหรอลงไปเกือบครึ่ง....  เราคึกคะนองกับรายได้ช่วงนี้ ซึ่งเป็นช่วงที่รายได้จากอย่างอื่นไม่มีเข้ามา

ผลพลอยได้ในความคิดโง่ ๆ ของผม คือ จำปา ซึ่งเป็นไม้หลัก ถูกเตียนเบียดพุ่มจนโตไม่ออก จะได้โตซะที

..........

วันนี้ ช่วงเที่ยง เราโค่นไม้สองต้น ตัดท่อนแล้วขนมาริมถนน.... รอหายเหนื่อยจะยกขึ้นรถ

พี่เขยก็พูดเรื่อง เขาจะเลี้ยงแพะ....เหตุผลเพราะ เขาเห็นคนรู้จัก เลี้ยงแพะไม่กี่สิบตัว ได้เป็นกอบเป็นกำกว่าเลี้ยงวัวเยอะ

แล้วก็คุยท้าวความไปเมื่อครั้งพ่อยังมี ว่า พ่อแกเลี้ยงแพะสี่ห้าสิบตัว ทำคอกให้อยู่แล้วตัดหญ้าให้กิน

แพะมากมาย ตัดหญ้าเท่ากับตัดให้วัวสองตัวก็พอ  แล้วแพะนั่นก็ กินไม่เลือกหญ้าอีกตะหาก

........

คุยต่อเนื่องเรื่อยไป พี่เขยก็บอกมาคำหนึ่ง ว่า "พ่อแกคิด แกทำอะไรไม่เหมือนชาวบ้าน แกคิดก่อนคนอื่น คิดล่วงหน้าเป็นสิบปี..."

...........ผมนิ่ง ...แล้วคิดตาม ....เออแฮะ เราลืมข้อนี้ไปนานแล้วนี่นา ตั้งแต่พ่อเสีย ผมก็แทบลืมคำสอนของพ่อเสียสิ้น

..  พ่อเป็นคนแรก ที่ปลูกหญ้าอาหารสัตว์ตามพื้นที่ว่างและริมถนน ชาวบ้านก็ว่าคนอื่นเขาจะทำให้เตียน แต่พ่อผมปลูกหญ้า...

เกือบสิบปีต่อมา หญ้าตามริมถนนที่พ่อผมปลูกไว้ พวกเลี้ยงวัวแย่งกันตัดจนโตไม่ทัน บางรายก็เริ่มปลูกหญ้าในที่ตัวเอง

..  คนอื่น ๆ เขาไม่อยากให้ใครเดินผ่านที่ดิน เดี๋ยวผลอาสินจะเสียหาย แต่พ่อผม ทำถนนผ่ากลางที่แทบทุกแปลง

แล้วยังทำเรื่องบริจาคที่ดินตรงถนน ให้เป็นสาธารณะ สิบกว่าปีต่อมา ไฟฟ้าและถนนคอนกรีตก็มา....

..  คนอื่นเลี้ยงวัว พ่อผมเลี้ยงแพะ....

..  คนอื่น ๆ เขาตัดไม้มาใช้ แล้วปลูกยางพารา  พ่อผม โค่นยางพารา แล้วปลูกไม้ยืนต้น

............................. ครั้งนั้นก็ถูกชาวบ้านหัวเราะยกใหญ่

เขาว่า ปลูกเรียนปลูกเงาะ ยังพอได้กินลูก ปลูกยางปลูกปาล์ม ยังได้กรีดได้แทงขาย ไม้ยังทั้งป่า ไม่ต้องปลูกก็มีใช้...

เสียงหัวเราะทั้งมวล เงียบลงเมื่อผ่านไปได้ราวสิบปี ตอนเจ้านายเขามาบอกว่า ห้ามเข้าไปตัดโค่นต้นไม้ในป่าอีก

คล้อยหลังคำสั่งห้าม มีคนเริ่มหาต้นพันธ์ไม้ยืนต้นมาปลูกไว้ให้ลูกหลาน....ในขณะที่ต้นไม้ของพ่อเท่าถังแก๊สไปแล้ว

ผมคิดถึงตรงนี้ สะดุดตรงความคิดของพ่อ โจทย์ที่ผมตีไม่แตกหรืออย่างไร....

??...พ่อปลูกไม้เตียนไว้ทำไม....??!??!...!?!

พ่อทำอะไร มีเหตุผลเสมอ  และมักไม่ใช่เหตุผลพื้น ๆ ที่ไอ้ชูไอ้เรืองไอ้เมืองไอ้ทองจะเข้าใจได้ง่าย ๆ

?? ?  ....

ผมไปส่งไม้ มักจะมีคนมาถามซื้อยกต้น เพื่อเอาไปเลื่อยทำไม้แบบงานปูน แต่เขาจะซื้อต้นละพัน แถมเลือกอีก

ผมปฏิเสธไปทุกราย  จนเริ่มตะหงิด ๆ ว่า ทำไมถามกันจัง(วะ) ไม้เนื้ออ่อนตั้งเยอะตั้งแยะ ไม่ไปหาเลื่อยเอา

ผมนึกถึงเรื่องนี้ขึ้นมา  แล้วก็โทร.หาเพื่อนผู้นับเหมาคนหนึ่ง  เขาว่า ไม้แบบหายากจะตาย หายากกว่าไม้ใช้งานอีก

เดี๋ยวนี้ ไม้แบบราคาปาเข้าไปนิ้วละสิบห้าบาทก็มี .....

....สิบห้าบาทต่อนิ้ว ??   ตกใจ

ไม้แบบหนึ่งแผ่น หน้านิ้วคูณหก หรือนิ้วคูณแปด ยาวสามเมตร เท่ากับแผ่นละ ๒๔ นิ้ว

นิ้วละ...เอ้า คิดโง่ ๆ นิ้วละสิบบาทขาดตัว ..... ๒๔๐ บาทต่อแผ่น....

ไม้ท่อนละเมตร ๓ ท่อน ถ้าไม่ตัดท่อน เอามาแปรเป็นแผ่น เฉลี่ยได้อย่างหมา ๆ ก็ สิบกว่าแผ่น ๒,๔๐๐ บาท...!!!

ต้นหนึ่ง ๆ ที่เอาได้ราว ๑๘ เมตร ได้ ๖ ท่อน เอาเถอะ ท่อนปลาย ๆ อาจได้ไม่กี่แผ่น แต่ท่อนโคนโอบไม่รอบนั่นก็ชดเชยได้

ตีกันหยาบ ๆ คิดเรตต่ำสุด ต้นหนึ่ง ๆ เราจะได้ราว หนึ่งหมื่นห้าพันบาท

สองต้นก็สามหมื่น......แล้วเราสองคน..ดันเอามาขายสองต้นสามพันห้า...

คนโง่นี่ มันช่างโง่จริง ๆ ....  แปลเจตนารมย์ของพ่อไม่ออก   เศร้า
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #453295 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 09:02:58 PM »

เสียงบาวเหล่เพราะวุ้ย สองรอบแล้ว

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #453296 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 09:04:04 PM »

แบร่ แบร่  แช่งให้มีดน้ำท่วมบาดมือหวา... คิก คิก
หึๆๆ

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #453297 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 09:04:19 PM »

ไอ้เราก็ไปโฮมเวิร์คอยู่ตั้งนาน ไม่ข้ามไปเซนทรัล ก็นึกว่ามันคงเหมือนๆกัน เจ้าของเดียวกันนี่หว๋า  ยี๊   Cheesy

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #453298 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 09:07:05 PM »

เศร้า

การตะลุยเดินหน้า โดยไม่ได้ตั้งสติหันมองเบื้องหลังเสียบ้าง  นำมาซึ่งความเสียใจ.....

...นี่คือความรู้สึกของผมตอนนี้

เรื่องนี้ ไร้สาระและพล่ามยาวเหยียด กรุณาสกรอลข้ามหากไม่พร้อมอ่าน

เรื่องมันมีอยู่ว่า  ผมมีที่ดินมรดกอยู่แปลงหนึ่ง พ่อผู้ล่วงลับของผม ได้ปลูกไม้จำปาเอาไว้เต็มพื้นที่ สิบกว่าไร่

ระหว่างต้นจำปาเหล่านั้น พ่อแซมไม้เตียนเอาไว้ อัตรา จำปา ๔ ต้นต่อเตียน ๑ ต้น

นอกจากนี้ ยังมีไม้หลุมพอ ไม้จิกนม ไม้ตะเคียนประปรายทั่วพื้นที่

ผม ผู้บุ่มบ่ามและโง่บัดซบ ไม่เข้าใจว่าพ่อปลูกไม้เตียนใบหนาทึบชนิดนี้ไว้ทำไม

ใบหนาทึบ โตเร็วก็จริง แต่เนื้อไม้ ห่วยจนนำมาใช้งานไม่ได้ จะทำได้บ้างก็เป็นไม้แบบงานปูน ซึ่งก็ต้องผ่านการแปรรูปก่อน

พี่สาวผมกำลังเดือดร้อนเรื่องค่าใช้จ่าย  ผมเลยชวนมา โค่นไม้เตียนขายไม้ท่อน โลละบาทสามสิบ....

....เราทำกันอย่างเป็นล่ำเป็นสัน โค่นไม้ลง ตัดท่อน ยกขึ้นรถเอาไปขาย ทำแทบทุกวัน....

จนไม้เตียน ร่อยหรอลงไปเกือบครึ่ง....  เราคึกคะนองกับรายได้ช่วงนี้ ซึ่งเป็นช่วงที่รายได้จากอย่างอื่นไม่มีเข้ามา

ผลพลอยได้ในความคิดโง่ ๆ ของผม คือ จำปา ซึ่งเป็นไม้หลัก ถูกเตียนเบียดพุ่มจนโตไม่ออก จะได้โตซะที

..........

วันนี้ ช่วงเที่ยง เราโค่นไม้สองต้น ตัดท่อนแล้วขนมาริมถนน.... รอหายเหนื่อยจะยกขึ้นรถ

พี่เขยก็พูดเรื่อง เขาจะเลี้ยงแพะ....เหตุผลเพราะ เขาเห็นคนรู้จัก เลี้ยงแพะไม่กี่สิบตัว ได้เป็นกอบเป็นกำกว่าเลี้ยงวัวเยอะ

แล้วก็คุยท้าวความไปเมื่อครั้งพ่อยังมี ว่า พ่อแกเลี้ยงแพะสี่ห้าสิบตัว ทำคอกให้อยู่แล้วตัดหญ้าให้กิน

แพะมากมาย ตัดหญ้าเท่ากับตัดให้วัวสองตัวก็พอ  แล้วแพะนั่นก็ กินไม่เลือกหญ้าอีกตะหาก

........

คุยต่อเนื่องเรื่อยไป พี่เขยก็บอกมาคำหนึ่ง ว่า "พ่อแกคิด แกทำอะไรไม่เหมือนชาวบ้าน แกคิดก่อนคนอื่น คิดล่วงหน้าเป็นสิบปี..."

...........ผมนิ่ง ...แล้วคิดตาม ....เออแฮะ เราลืมข้อนี้ไปนานแล้วนี่นา ตั้งแต่พ่อเสีย ผมก็แทบลืมคำสอนของพ่อเสียสิ้น

..  พ่อเป็นคนแรก ที่ปลูกหญ้าอาหารสัตว์ตามพื้นที่ว่างและริมถนน ชาวบ้านก็ว่าคนอื่นเขาจะทำให้เตียน แต่พ่อผมปลูกหญ้า...

เกือบสิบปีต่อมา หญ้าตามริมถนนที่พ่อผมปลูกไว้ พวกเลี้ยงวัวแย่งกันตัดจนโตไม่ทัน บางรายก็เริ่มปลูกหญ้าในที่ตัวเอง

..  คนอื่น ๆ เขาไม่อยากให้ใครเดินผ่านที่ดิน เดี๋ยวผลอาสินจะเสียหาย แต่พ่อผม ทำถนนผ่ากลางที่แทบทุกแปลง

แล้วยังทำเรื่องบริจาคที่ดินตรงถนน ให้เป็นสาธารณะ สิบกว่าปีต่อมา ไฟฟ้าและถนนคอนกรีตก็มา....

..  คนอื่นเลี้ยงวัว พ่อผมเลี้ยงแพะ....

..  คนอื่น ๆ เขาตัดไม้มาใช้ แล้วปลูกยางพารา  พ่อผม โค่นยางพารา แล้วปลูกไม้ยืนต้น

............................. ครั้งนั้นก็ถูกชาวบ้านหัวเราะยกใหญ่

เขาว่า ปลูกเรียนปลูกเงาะ ยังพอได้กินลูก ปลูกยางปลูกปาล์ม ยังได้กรีดได้แทงขาย ไม้ยังทั้งป่า ไม่ต้องปลูกก็มีใช้...

เสียงหัวเราะทั้งมวล เงียบลงเมื่อผ่านไปได้ราวสิบปี ตอนเจ้านายเขามาบอกว่า ห้ามเข้าไปตัดโค่นต้นไม้ในป่าอีก

คล้อยหลังคำสั่งห้าม มีคนเริ่มหาต้นพันธ์ไม้ยืนต้นมาปลูกไว้ให้ลูกหลาน....ในขณะที่ต้นไม้ของพ่อเท่าถังแก๊สไปแล้ว

ผมคิดถึงตรงนี้ สะดุดตรงความคิดของพ่อ โจทย์ที่ผมตีไม่แตกหรืออย่างไร....

??...พ่อปลูกไม้เตียนไว้ทำไม....??!??!...!?!

พ่อทำอะไร มีเหตุผลเสมอ  และมักไม่ใช่เหตุผลพื้น ๆ ที่ไอ้ชูไอ้เรืองไอ้เมืองไอ้ทองจะเข้าใจได้ง่าย ๆ

?? ?  ....

ผมไปส่งไม้ มักจะมีคนมาถามซื้อยกต้น เพื่อเอาไปเลื่อยทำไม้แบบงานปูน แต่เขาจะซื้อต้นละพัน แถมเลือกอีก

ผมปฏิเสธไปทุกราย  จนเริ่มตะหงิด ๆ ว่า ทำไมถามกันจัง(วะ) ไม้เนื้ออ่อนตั้งเยอะตั้งแยะ ไม่ไปหาเลื่อยเอา

ผมนึกถึงเรื่องนี้ขึ้นมา  แล้วก็โทร.หาเพื่อนผู้นับเหมาคนหนึ่ง  เขาว่า ไม้แบบหายากจะตาย หายากกว่าไม้ใช้งานอีก

เดี๋ยวนี้ ไม้แบบราคาปาเข้าไปนิ้วละสิบห้าบาทก็มี .....

....สิบห้าบาทต่อนิ้ว ??   ตกใจ

ไม้แบบหนึ่งแผ่น หน้านิ้วคูณหก หรือนิ้วคูณแปด ยาวสามเมตร เท่ากับแผ่นละ ๒๔ นิ้ว

นิ้วละ...เอ้า คิดโง่ ๆ นิ้วละสิบบาทขาดตัว ..... ๒๔๐ บาทต่อแผ่น....

ไม้ท่อนละเมตร ๓ ท่อน ถ้าไม่ตัดท่อน เอามาแปรเป็นแผ่น เฉลี่ยได้อย่างหมา ๆ ก็ สิบกว่าแผ่น ๒,๔๐๐ บาท...!!!

ต้นหนึ่ง ๆ ที่เอาได้ราว ๑๘ เมตร ได้ ๖ ท่อน เอาเถอะ ท่อนปลาย ๆ อาจได้ไม่กี่แผ่น แต่ท่อนโคนโอบไม่รอบนั่นก็ชดเชยได้

ตีกันหยาบ ๆ คิดเรตต่ำสุด ต้นหนึ่ง ๆ เราจะได้ราว หนึ่งหมื่นห้าพันบาท

สองต้นก็สามหมื่น......แล้วเราสองคน..ดันเอามาขายสองต้นสามพันห้า...

คนโง่นี่ มันช่างโง่จริง ๆ ....  แปลเจตนารมย์ของพ่อไม่ออก   เศร้า

Tongue   บู่

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #453299 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 09:08:33 PM »

เศร้า

การตะลุยเดินหน้า โดยไม่ได้ตั้งสติหันมองเบื้องหลังเสียบ้าง  นำมาซึ่งความเสียใจ.....

เรื่องมันมีอยู่ว่า  ผมมีที่ดินมรดกอยู่แปลงหนึ่ง พ่อผู้ล่วงลับของผม ได้ปลูกไม้จำปาเอาไว้เต็มพื้นที่ สิบกว่าไร่

พี่สาวผมกำลังเดือดร้อนเรื่องค่าใช้จ่าย  ผมเลยชวนมา โค่นไม้เตียนขายไม้ท่อน โลละบาทสามสิบ....

จนไม้เตียน ร่อยหรอลงไปเกือบครึ่ง....  เราคึกคะนองกับรายได้ช่วงนี้ ซึ่งเป็นช่วงที่รายได้จากอย่างอื่นไม่มีเข้ามา

..........

แพะมากมาย ตัดหญ้าเท่ากับตัดให้วัวสองตัวก็พอ  แล้วแพะนั่นก็ กินไม่เลือกหญ้าอีกตะหาก

........

..  พ่อเป็นคนแรก ที่ปลูกหญ้าอาหารสัตว์ตามพื้นที่ว่างและริมถนน ชาวบ้านก็ว่าคนอื่นเขาจะทำให้เตียน แต่พ่อผมปลูกหญ้า...

..  คนอื่น ๆ เขาไม่อยากให้ใครเดินผ่านที่ดิน เดี๋ยวผลอาสินจะเสียหาย แต่พ่อผม ทำถนนผ่ากลางที่แทบทุกแปลง

..  คนอื่นเลี้ยงวัว พ่อผมเลี้ยงแพะ....

..  คนอื่น ๆ เขาตัดไม้มาใช้ แล้วปลูกยางพารา  พ่อผม โค่นยางพารา แล้วปลูกไม้ยืนต้น

พ่อทำอะไร มีเหตุผลเสมอ  และมักไม่ใช่เหตุผลพื้น ๆ ที่ไอ้ชูไอ้เรืองไอ้เมืองไอ้ทองจะเข้าใจได้ง่าย ๆ

?? ?  ....

ผมปฏิเสธไปทุกราย  จนเริ่มตะหงิด ๆ ว่า ทำไมถามกันจัง(วะ) ไม้เนื้ออ่อนตั้งเยอะตั้งแยะ ไม่ไปหาเลื่อยเอา

ผมนึกถึงเรื่องนี้ขึ้นมา  แล้วก็โทร.หาเพื่อนผู้นับเหมาคนหนึ่ง  เขาว่า ไม้แบบหายากจะตาย หายากกว่าไม้ใช้งานอีก

....สิบห้าบาทต่อนิ้ว ??   ตกใจ

คนโง่นี่ มันช่างโง่จริง ๆ ....  แปลเจตนารมย์ของพ่อไม่ออก   เศร้า
หากว่าหาเจอ เราเคยทักใว้ทีแล้ว ว่าทำไมไม่ขายไม้แบบ แต่ท่านว่า ไม่บ่งไม่แบบเขาไม่สนกันละ ไรประมาณนี้ มิได้ทับถมนา

หน้า: 1 ... 30217 30218 30219 [30220] 30221 30222 30223 ... 35779
  พิมพ์