เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 08:30:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 30319 30320 30321 [30322] 30323 30324 30325 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25544670 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #454815 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 02:36:14 PM »

เก่งกันนักเรื่องเมีัยๆ  บู่ บู่ บู่

I am good at what I have.
This is a book.

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #454816 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 02:40:05 PM »

Yes  it is not...

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #454817 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 02:40:56 PM »

น้าฉ๊องครับ อยากปลูกมะนาวในวงบ่อนะครับ  ไม่ทราบว่าศึกษาจากที่ไหนได้ครับ  รวมทั้งการปลูกผักอย่างอื่นด้วยนะครับ จะปลูกในวงบ่อได้ไหมครับ หรือว่าปลูกแบบกระบะ กระถาง ขอคำแนะนำด้วยครับ จะปลูกผักกินเองแล้วครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #454818 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 02:41:51 PM »

Grin

เว็บเค้าไม่ค่อยเดินเลยหวางนี้... บู่

ตอนนี้พวกด้ามขวานบุกซะ....
น่าว่าไม่นานคงแจ้งปิดเว็บ...  บู่   ขำก๊าก

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #454819 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 02:51:57 PM »

น้าฉ๊องครับ อยากปลูกมะนาวในวงบ่อนะครับ  ไม่ทราบว่าศึกษาจากที่ไหนได้ครับ  รวมทั้งการปลูกผักอย่างอื่นด้วยนะครับ จะปลูกในวงบ่อได้ไหมครับ หรือว่าปลูกแบบกระบะ กระถาง ขอคำแนะนำด้วยครับ จะปลูกผักกินเองแล้วครับ

น้าฉ๊องยังจำเรื่องที่ดิน ๑๐ ไร่ที่ไว้ทำนาปีละครั้งได้ไหมครับ ที่ผมว่าจะเปลี่ยนไปปลูกยาง ปลูกปาล์ม แต่น้าฉ๊องแนะนำว่าไม่เหมาะสมด้วยประการทั้งปวง เลยอยากทราบว่าถ้าเปลี่ยนมาปลูกพืชนี่ปลูกอะไรได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #454820 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 03:06:00 PM »

แล้วทำไมไม่ถามดูก่อนว่าหลวงพ่อนะชื่ออะไร

นี่เล่นพาไปให้ หลวงชน เจิมเลยออกมาเป็นพันนี้   เขาต้องให้ หลวงแคล้ว หลวงคลาด หลวงปลอด พันโด้เจิม

ปล่าว  หลวงพ่อแป้งท่านดีจริง ๆ แหละ พวกรถใหม่ พวกงัวชน เอาไปให้ท่านเจิมแป้งกันบ่อยมาก

พอท่านหลง ๆ ลืม ๆ หยิบเอาแป้งเจิมงัวชนมาเจิมรถ มันก็ศักดิ์สิทธิ์ทันที

เยี่ยม เยี่ยม
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #454821 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 03:16:00 PM »

วิธีทำให้ชีวีตยืนยาว

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #454822 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 03:17:36 PM »

ตายตั้งแต่คิดจะกินเด็กแล้ว..  บู่   หัวเราะร่าน้ำตาริน

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #454823 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 03:18:20 PM »

น้าฉ็องเคยคิดหรือยัง
หลังจากโค่นไม้เตียน เลื่อยทำแผ่นแหม็ดแล้วจะทำอะไร

คัมภีร์สีทันดร

12.

ต้นไม้

"อาคาเซียร้อยล้าน"

อาจเป็นเพราะมีผมสามารถจัดการงานปลายน้ำ อย่างการออกแบบผลิตภัณฑ์อยู่ในมือ  ผมจึงรู้อยู่แก่ใจว่างานต้นน้ำ อย่างการปลูกต้นไม้นั้นสำคัญอย่างยิ่ง  คนปลูกต้นไม้มากมายในครั้งอดีตที่ในวันนี้ก็อาจยังคงต้องมานั่งเกาหัวแกรกๆ  ว่ามีต้นไม้อยู่ในมือแล้ว ไม่รู้จะจัดการมันอย่างไร  จะผ่าไม้กระดานขาย หรือจะเปิดโรงเลื่อยดี ท้ายสุดมันก็คิดไม่ตกว่าลงทุนลงแรงไปแล้ว มันจะไปขายใคร

ผมแก้ปัญหาให้ใครไม่ได้จริงๆครับ  เพราะผมถนัดแต่แก้ปัญหาให้กับตัวเอง

ดีที่สุดเท่าที่ผมจะทำได้ คือการนำเสนอ “หนึ่งวิธี” ที่อาจสำเร็จหรือล้มเหลวในเกมเดียวกัน  เป็นวิธีที่ผมเอาทุนในตัวเองเป็นตัวตั้ง  เพราะในสิบกว่าปีที่ผ่านมา ผมได้ลงทุนในส่วนนี้ตั้งแต่เป็นนักศึกษา มาจนถึงการเป็นผู้ชำนาญในวิชาชีพ 

ท่อนไม้มันไม่ได้มีปลายทางแบบลูกมะม่วงแน่ๆ  เอาไปกินไม่ได้ กวนไม่ได้  ผมจึงเลือกที่จะไม่ทำสวนมะม่วง แต่ผมอาจปลูกมะม่วงได้จำนวนมากพอที่จะอวดอ้างตัวเองเป็นชาวสวนมะม่วงคนหนึ่งก็เป็นได้...เป็นสวนมะม่วงป่า  ที่มีทั้งต้นมะม่วงที่ลูกกินอร่อย และเป็นมะม่วงใช้ไม้ ที่ใครจะเชื่อว่าต้นมะม่วงป่า มีความใหญ่และสูงระดับน้องๆต้นสักหรือยางนาดีๆนี่เอง

ผมทำสวนป่า เพราะในป่าคือต้นทุนทรัพยากรที่หลากหลาย และประกันความเสี่ยง  เมื่อไหร่ที่ใครเขามีพืชตัวไหนดีๆ เราก็มีกับเขาเหมือนกัน แม่ปริมาณอาจจะด้วยกว่า แต่ “การจัดการปลายน้ำ” อาจทำให้เราเข้าถึงเป้าหมายเดียวกัน(หากจะวัดกันแค่ในมุมเศรษฐกิจ)

ผมออกเดินทางศึกษาวิชา และตามล่าต้นไม้  ไกลแค่ไหนก็จะไปถ้ารู้ว่ามันมีเป้าหมายอยู่ตรงนั้น

ไม่นานมานี้  ผมมีโอกาสตามลายแทงไปยังศูนย์วนวิจัยสะแกราช  เพื่อตามล่า “อาคาเซีย” สายพันธุ์ใหม่ ที่มีการวิจัยและคัดเลือกต้นพ่อพันธุ์ แม่พันธุ์ จากกระถินณรงค์(ซึ่งเนื้อไม้ดีกว่ากระถินเทพา)ที่มีลักษณะการกลายพันธุ์ในทางดี(ดีสำหรับโรงเลื่อย) กล่าวคือ ต้นเปลาตรง และสูงใหญ่ เนื้อไม้นี่ไม่ต้องพูดถึง เพราะอาคาเซียสายพันธุ์ใหม่นี้ เขาคัดพันธุ์เพื่อการใช้สอยในอุตสาหกรรมงานไม้โดยเฉพาะ มีการขยายพันธุ์แบบไม่อาศัยเพศ(ปักชำกิ่งที่มีอายุ45วัน) เพื่อให้ต้นกล้าทุกต้น ไม่ผิดเพี้ยนไปจากพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ 

มีเพื่อนร่วมเดินทางไปกับผมหนึ่งคน  จะเรียกให้ถูกคงต้องบอกว่า ผมหลอกให้เขาพาผมไปหาขุมทรัพย์ มีคนขับให้  ผมนั่งไปสบายๆ โดยระหว่างทาง ผมจ่ายค่ารถ เป็นข้อมูลลับระดับพระกาฬ  ที่ใครหลายคนยากจะเชื่อว่า ขุมทรัพย์ที่ว่า มันมีค่ามากกว่า 100,000,000  (อ่านว่าร้อยล้าน)

ผมเล่าว่า ผมขายโต๊ะไปจำนวนหนึ่ง ซึ่งถ้าเอาไม้ที่ใช้ทำโต๊ะทั้งหมดมาอัดรวมกันกลับเป็นต้นไม้หนึ่งต้น   ก็คงจะไม่มีทางเกินต้นไม้หนึ่งต้นที่ผมกำลังจะพาเขาไปดูอย่างแน่นอน  และข้อเท็จจริงก็คือ โต๊ะในจำนวนที่ว่า มันทำเงินให้ผมได้ราวๆห้าแสนบาท(ยอดขายนะครับ ไม่ใช่ผลกำไร) ดังนั้นต้นกล้าอาคาเซียต้นเล็กๆหลังกระบะในวันนั้นสี่ร้อยต้น จึงมีมูลค่าไม่ต่ำกว่าสองร้อยล้านบาท

แบ่งกันคนละครึ่งก็รวยหูดับ.... คิดเองเออกันเอง  ไอ้บ้าเจอไอ้เซ่อ ความเพ้อเจ้อของคนคิดบวก.....มาก

ความคิดหรือไอเดียอย่างเดียวแปรเป็นเงินไม่ได้ มันต้องผ่านการลงมือทำ ที่สำคัญมันต้องการทรัพยากรชั้นดีมารองรับ ไม่ว่าจะเป็นแรงงานทักษะชั้นยอด เครื่องมือ และวัสดุชั้นเยี่ยม

ผมถามตัวเองมาตลอดว่า “มีความคิด(ไอเดีย)จึงไปปลูกต้นไม้”  หรือ “พอมีต้นไม้ ก็พลันคิดได้” กันแน่ 

ในวันนี้ผมอาจจะยังไม่ได้ข้อสรุปคำถามของตัวเอง แม้ว่าจะแอบรู้สึกเล็กๆ ว่าตนเองทำงานออกแบบได้ดีกว่าแต่ก่อน  หลายครั้งที่ผมลองถามตัวเองว่าที่หันมาปลูกต้นไม้ เพราะเดาปลายทางมันได้ใช่หรือไม่  และก็อีกหลายครั้งที่ผมได้คำตอบคล้ายๆกันคือ.....ก็เพราะลงมือปลูกต้นไม้ก่อนต่างหาก  ผมถึงได้เห็นแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์

ฟังเรื่องเล่ามาเยอะ ขอไปสัมผัสตัวเป็นๆ ของอาคาเซียสายพันธุ์ใหม่ ที่พัฒนามาเพื่อคนรักไม้

อายุอานาม  หักลบตัวเลขแล้วมีกำลังใจขึ้นเยอะ  วางแผนธุรกิจได้แม่นยำ

แปลงต้นพันธุ์สำหรับปักชำ ก็อยู่ไกลๆกับแปลงทดลองเลยครับ  ตรงนี้เป็นไอเดียให้ผมต้องทำแปลงสำหรับกิ่งชำไว้บ้างเช่นกัน

ไม่รู้มีใครแอบปีนไปริดกิ่งหรือเปล่า  มันตรงเปลาได้แนวจริงๆ  ไม่น่าเชื่อว่าจะเป็นกระถินณรงค์ครับ

ต้นกล้าที่ปักชำมาจนครบอายุ ดูจากใบแล้วไม่ใช่กระถินเทพาแน่นอนครับ

เจ้าหน้าที่ที่ศูนย์ดีมากๆครับ ช่วยกันขนของขึ้นรถ ทำงานกันเป็นทีม  ที่จริงเขามีโควต้าแจกประชาชนคนละ500ต้น แต่ผมกับเพื่อนเห็นว่าได้กันไปคนละร้อยล้านก็นาจะพอแล้ว  เอาคนละสองร้อยต้นกำลังดีครับ

เกิดมาก็เพิ่งจะรู้ว่าอาคาเซียปักชำกิ่งได้ รากแทงทะลุถุงด้วย  แต่ไม่รู้ว่าการที่ไม่มีรากแก้วจะทำให้มีปัญหาต้นล้มเอียงหรือเปล่า ยังไงก็ต้องลองดูกันหน่อยครับ

ส่วนเจ้าต้นสูงใบใหญ่ๆท้ายกระบะ(รูปขวา) นี่เป็นลูกผสมกระถินณรงค์กับกระถินเทพาครับ เขาให้มาลองคนละห้าต้น  ต้นนี้น่าจะเป็น "เทพณรงค์" อย่างที่เคยได้ยิน  ถ้าปลูกแล้วพบว่าโตดีไม้ดี คงต้องมีการปักชำกิ่งขยายพันธุ์กันต่อไปครับ  ที่สำคัญ อยากเอาไว้ศึกษาเปรียบเทียบกันหลายๆสายพันธุ์  เพราะสำหรับผมแล้ว แม้ต้นจะไม่สูงใหญ่เปลาตรงก็คงไม่ใช่ปัญหา  ขอแค่เนื้อไม้ดี เดี๋ยวผมหาวิธีใช้มันให้เป็นประโยชน์จนได้ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #454824 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 03:18:36 PM »

อย่าไปกินเด็กใครเข้าหล่ะครับ เดี๋ยวมันจะผิดสูตรนะครับ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #454825 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 03:32:13 PM »

หลังจากโค่นไม้เตียน เลื่อยทำแผ่นแหม็ดแล้วจะทำอะไร

ทำอะไร ก็รอโค่นจำปาต่อไงล่ะ จำนวนต้นมากกว่าเตียน 5 เท่า

จบจำปา ยังมีหลุมพอ จิกนม อีกสี่ห้าสิบต้น

แต่คาดว่า ตอนนั้น รายาง ไฟท็อปเธอร่าคงบางเบาพอจะลงยางรอบใหม่ได้แล้วแหละ

บางทีผมก็เบื่อนะ อยากคิดนอกกรอบ อะไรที่มันไม่ใช่ยาง ปาล์ม หรือไม้ผลสมัยนิยม พวก ลองกอง มังคุด ทุเรียน อะไรพวกนี้

แต่สมองผมไม่เท่าพ่อ ถ้าผมเก่งอย่างพ่อ ผมคงรู้แล้วว่าต้องทำไงต่อ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #454826 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 03:34:17 PM »

น้าฉ๊องครับ อยากปลูกมะนาวในวงบ่อนะครับ  ไม่ทราบว่าศึกษาจากที่ไหนได้ครับ  รวมทั้งการปลูกผักอย่างอื่นด้วยนะครับ จะปลูกในวงบ่อได้ไหมครับ หรือว่าปลูกแบบกระบะ กระถาง ขอคำแนะนำด้วยครับ จะปลูกผักกินเองแล้วครับ

น้าฉ๊องยังจำเรื่องที่ดิน ๑๐ ไร่ที่ไว้ทำนาปีละครั้งได้ไหมครับ ที่ผมว่าจะเปลี่ยนไปปลูกยาง ปลูกปาล์ม แต่น้าฉ๊องแนะนำว่าไม่เหมาะสมด้วยประการทั้งปวง เลยอยากทราบว่าถ้าเปลี่ยนมาปลูกพืชนี่ปลูกอะไรได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

ได้เห็นแปลงที่ดินสักที รู้ทรัพยากรแวดล้อม จะพอแนะนำได้

แต่จะทันน้าซับหรือเปล่า ไม่แน่ใจ
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #454827 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 03:36:36 PM »

คัมภีร์สีทันดร

12.

ต้นไม้

"อาคาเซียร้อยล้าน"

อาจเป็นเพราะมีผมสามารถจัดการงานปลายน้ำ อย่างการออกแบบผลิตภัณฑ์อยู่ในมือ  ผมจึงรู้อยู่แก่ใจว่างานต้นน้ำ อย่างการปลูกต้นไม้นั้นสำคัญอย่างยิ่ง  คนปลูกต้นไม้มากมายในครั้งอดีตที่ในวันนี้ก็อาจยังคงต้องมานั่งเกาหัวแกรกๆ  ว่ามีต้นไม้อยู่ในมือแล้ว ไม่รู้จะจัดการมันอย่างไร  จะผ่าไม้กระดานขาย หรือจะเปิดโรงเลื่อยดี ท้ายสุดมันก็คิดไม่ตกว่าลงทุนลงแรงไปแล้ว มันจะไปขายใคร

ผมแก้ปัญหาให้ใครไม่ได้จริงๆครับ  เพราะผมถนัดแต่แก้ปัญหาให้กับตัวเอง

ดีที่สุดเท่าที่ผมจะทำได้ คือการนำเสนอ “หนึ่งวิธี” ที่อาจสำเร็จหรือล้มเหลวในเกมเดียวกัน  เป็นวิธีที่ผมเอาทุนในตัวเองเป็นตัวตั้ง  เพราะในสิบกว่าปีที่ผ่านมา ผมได้ลงทุนในส่วนนี้ตั้งแต่เป็นนักศึกษา มาจนถึงการเป็นผู้ชำนาญในวิชาชีพ  

ท่อนไม้มันไม่ได้มีปลายทางแบบลูกมะม่วงแน่ๆ  เอาไปกินไม่ได้ กวนไม่ได้  ผมจึงเลือกที่จะไม่ทำสวนมะม่วง แต่ผมอาจปลูกมะม่วงได้จำนวนมากพอที่จะอวดอ้างตัวเองเป็นชาวสวนมะม่วงคนหนึ่งก็เป็นได้...เป็นสวนมะม่วงป่า  ที่มีทั้งต้นมะม่วงที่ลูกกินอร่อย และเป็นมะม่วงใช้ไม้ ที่ใครจะเชื่อว่าต้นมะม่วงป่า มีความใหญ่และสูงระดับน้องๆต้นสักหรือยางนาดีๆนี่เอง

ผมทำสวนป่า เพราะในป่าคือต้นทุนทรัพยากรที่หลากหลาย และประกันความเสี่ยง  เมื่อไหร่ที่ใครเขามีพืชตัวไหนดีๆ เราก็มีกับเขาเหมือนกัน แม่ปริมาณอาจจะด้วยกว่า แต่ “การจัดการปลายน้ำ” อาจทำให้เราเข้าถึงเป้าหมายเดียวกัน(หากจะวัดกันแค่ในมุมเศรษฐกิจ)

ผมออกเดินทางศึกษาวิชา และตามล่าต้นไม้  ไกลแค่ไหนก็จะไปถ้ารู้ว่ามันมีเป้าหมายอยู่ตรงนั้น

ไม่นานมานี้  ผมมีโอกาสตามลายแทงไปยังศูนย์วนวิจัยสะแกราช  เพื่อตามล่า “อาคาเซีย” สายพันธุ์ใหม่ ที่มีการวิจัยและคัดเลือกต้นพ่อพันธุ์ แม่พันธุ์ จากกระถินณรงค์(ซึ่งเนื้อไม้ดีกว่ากระถินเทพา)ที่มีลักษณะการกลายพันธุ์ในทางดี(ดีสำหรับโรงเลื่อย) กล่าวคือ ต้นเปลาตรง และสูงใหญ่ เนื้อไม้นี่ไม่ต้องพูดถึง เพราะอาคาเซียสายพันธุ์ใหม่นี้ เขาคัดพันธุ์เพื่อการใช้สอยในอุตสาหกรรมงานไม้โดยเฉพาะ มีการขยายพันธุ์แบบไม่อาศัยเพศ(ปักชำกิ่งที่มีอายุ45วัน) เพื่อให้ต้นกล้าทุกต้น ไม่ผิดเพี้ยนไปจากพ่อพันธุ์แม่พันธุ์  

มีเพื่อนร่วมเดินทางไปกับผมหนึ่งคน  จะเรียกให้ถูกคงต้องบอกว่า ผมหลอกให้เขาพาผมไปหาขุมทรัพย์ มีคนขับให้  ผมนั่งไปสบายๆ โดยระหว่างทาง ผมจ่ายค่ารถ เป็นข้อมูลลับระดับพระกาฬ  ที่ใครหลายคนยากจะเชื่อว่า ขุมทรัพย์ที่ว่า มันมีค่ามากกว่า 100,000,000  (อ่านว่าร้อยล้าน)

ผมเล่าว่า ผมขายโต๊ะไปจำนวนหนึ่ง ซึ่งถ้าเอาไม้ที่ใช้ทำโต๊ะทั้งหมดมาอัดรวมกันกลับเป็นต้นไม้หนึ่งต้น   ก็คงจะไม่มีทางเกินต้นไม้หนึ่งต้นที่ผมกำลังจะพาเขาไปดูอย่างแน่นอน  และข้อเท็จจริงก็คือ โต๊ะในจำนวนที่ว่า มันทำเงินให้ผมได้ราวๆห้าแสนบาท(ยอดขายนะครับ ไม่ใช่ผลกำไร) ดังนั้นต้นกล้าอาคาเซียต้นเล็กๆหลังกระบะในวันนั้นสี่ร้อยต้น จึงมีมูลค่าไม่ต่ำกว่าสองร้อยล้านบาท

แบ่งกันคนละครึ่งก็รวยหูดับ.... คิดเองเออกันเอง  ไอ้บ้าเจอไอ้เซ่อ ความเพ้อเจ้อของคนคิดบวก.....มาก

ความคิดหรือไอเดียอย่างเดียวแปรเป็นเงินไม่ได้ มันต้องผ่านการลงมือทำ ที่สำคัญมันต้องการทรัพยากรชั้นดีมารองรับ ไม่ว่าจะเป็นแรงงานทักษะชั้นยอด เครื่องมือ และวัสดุชั้นเยี่ยม

ผมถามตัวเองมาตลอดว่า “มีความคิด(ไอเดีย)จึงไปปลูกต้นไม้”  หรือ “พอมีต้นไม้ ก็พลันคิดได้” กันแน่  

ในวันนี้ผมอาจจะยังไม่ได้ข้อสรุปคำถามของตัวเอง แม้ว่าจะแอบรู้สึกเล็กๆ ว่าตนเองทำงานออกแบบได้ดีกว่าแต่ก่อน  หลายครั้งที่ผมลองถามตัวเองว่าที่หันมาปลูกต้นไม้ เพราะเดาปลายทางมันได้ใช่หรือไม่  และก็อีกหลายครั้งที่ผมได้คำตอบคล้ายๆกันคือ.....ก็เพราะลงมือปลูกต้นไม้ก่อนต่างหาก  ผมถึงได้เห็นแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์

ฟังเรื่องเล่ามาเยอะ ขอไปสัมผัสตัวเป็นๆ ของอาคาเซียสายพันธุ์ใหม่ ที่พัฒนามาเพื่อคนรักไม้

อายุอานาม  หักลบตัวเลขแล้วมีกำลังใจขึ้นเยอะ  วางแผนธุรกิจได้แม่นยำ

แปลงต้นพันธุ์สำหรับปักชำ ก็อยู่ไกลๆกับแปลงทดลองเลยครับ  ตรงนี้เป็นไอเดียให้ผมต้องทำแปลงสำหรับกิ่งชำไว้บ้างเช่นกัน

ไม่รู้มีใครแอบปีนไปริดกิ่งหรือเปล่า  มันตรงเปลาได้แนวจริงๆ  ไม่น่าเชื่อว่าจะเป็นกระถินณรงค์ครับ

ต้นกล้าที่ปักชำมาจนครบอายุ ดูจากใบแล้วไม่ใช่กระถินเทพาแน่นอนครับ

เจ้าหน้าที่ที่ศูนย์ดีมากๆครับ ช่วยกันขนของขึ้นรถ ทำงานกันเป็นทีม  ที่จริงเขามีโควต้าแจกประชาชนคนละ500ต้น แต่ผมกับเพื่อนเห็นว่าได้กันไปคนละร้อยล้านก็นาจะพอแล้ว  เอาคนละสองร้อยต้นกำลังดีครับ

เกิดมาก็เพิ่งจะรู้ว่าอาคาเซียปักชำกิ่งได้ รากแทงทะลุถุงด้วย  แต่ไม่รู้ว่าการที่ไม่มีรากแก้วจะทำให้มีปัญหาต้นล้มเอียงหรือเปล่า ยังไงก็ต้องลองดูกันหน่อยครับ

ส่วนเจ้าต้นสูงใบใหญ่ๆท้ายกระบะ(รูปขวา) นี่เป็นลูกผสมกระถินณรงค์กับกระถินเทพาครับ เขาให้มาลองคนละห้าต้น  ต้นนี้น่าจะเป็น "เทพณรงค์" อย่างที่เคยได้ยิน  ถ้าปลูกแล้วพบว่าโตดีไม้ดี คงต้องมีการปักชำกิ่งขยายพันธุ์กันต่อไปครับ  ที่สำคัญ อยากเอาไว้ศึกษาเปรียบเทียบกันหลายๆสายพันธุ์  เพราะสำหรับผมแล้ว แม้ต้นจะไม่สูงใหญ่เปลาตรงก็คงไม่ใช่ปัญหา  ขอแค่เนื้อไม้ดี เดี๋ยวผมหาวิธีใช้มันให้เป็นประโยชน์จนได้ครับ

น่าสนใจจัง อยากทราบข้อมูลเพิ่มเติม ติดต่อได้ที่ไหนครับ

ปลุกสัก ๑๐ ไร่ครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #454828 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 03:40:33 PM »

ขอบคุณครับ

ได้เห็นแปลงที่ดินสักที รู้ทรัพยากรแวดล้อม จะพอแนะนำได้

แต่จะทันน้าซับหรือเปล่า ไม่แน่ใจ

เป็นดินที่ไว้ทำนา ปร้าตีนติดสวนยาง ปร้าออกติดสวนยาง ปร้าตกติดบ้านคน  ปร้าหัวนอนติดกับนาอีกแปลง ตอนซื้อดินมาใหม่ๆ พรื้ออย่างแรง ขุดบ่อปลาไป ๑ งาน ค่าขุดฟรีเพราะคนที่มารับเหมาทำถนนเขาอยากได้ดิน เราอยากได้บ่อ แต่พอเข้าแล้งปีแรก น้ำแห้งปลาที่ปล่อยไปตายหมด ตอนนี้ผมไม่ได้เข้าไปแลเลยครับ เพราะเขาทำนาปีละครั้งครับ

เดี๋ยวจะกลับไปถ่ายรูปมาให้ดูครับ

บอกตามตรงอยากหาไหรทำบ้างเวลากลับบ้านนะครับ ที่นอกจากสวนยางนะครับ

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #454829 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 03:51:13 PM »

เกิดมาก็เพิ่งจะรู้ว่าอาคาเซียปักชำกิ่งได้ รากแทงทะลุถุงด้วย  แต่ไม่รู้ว่าการที่ไม่มีรากแก้วจะทำให้มีปัญหาต้นล้มเอียงหรือเปล่า ยังไงก็ต้องลองดูกันหน่อยครับ

ส่วนเจ้าต้นสูงใบใหญ่ๆท้ายกระบะ(รูปขวา) นี่เป็นลูกผสมกระถินณรงค์กับกระถินเทพาครับ เขาให้มาลองคนละห้าต้น  ต้นนี้น่าจะเป็น "เทพณรงค์" อย่างที่เคยได้ยิน  ถ้าปลูกแล้วพบว่าโตดีไม้ดี คงต้องมีการปักชำกิ่งขยายพันธุ์กันต่อไปครับ  ที่สำคัญ อยากเอาไว้ศึกษาเปรียบเทียบกันหลายๆสายพันธุ์  เพราะสำหรับผมแล้ว แม้ต้นจะไม่สูงใหญ่เปลาตรงก็คงไม่ใช่ปัญหา  ขอแค่เนื้อไม้ดี เดี๋ยวผมหาวิธีใช้มันให้เป็นประโยชน์จนได้ครับ

น่าสนใจจัง อยากทราบข้อมูลเพิ่มเติม ติดต่อได้ที่ไหนครับ

ปลุกสัก ๑๐ ไร่ครับ

ที่นี่ครับ

http://forprod.forest.go.th/forprod/sakaerat/

ที่ชุมพรมีคนเอาไปปลูกอยู่ ชื่อกำนันเคว็ด"ประวิทย์ ภูมิระวิ"

http://pttinternet.pttplc.com/greenglobe/2551/community-12.html

http://chumphontrip.com/pawit-phoomrawi-resume.html

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 ... 30319 30320 30321 [30322] 30323 30324 30325 ... 35779
  พิมพ์