เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 02:30:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 30364 30365 30366 [30367] 30368 30369 30370 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25618002 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #455490 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 09:14:39 AM »

สวัสดีถึงพี่น้องทุกท่าน

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #455491 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 09:20:36 AM »

ฮายเสี่ยเบิ้มส่งไรมาอ่ะมองไม่เห้น..นอนไม่หลับหลาวตรูรู้เรื่องเพื่อนไม่หลอด
เพื่อนหลอดกันอีหมดแล้ว ยังแต่เอ๋งั้นแหละไม่หลอดที...สักเครื่องต๊ะ Cheesy

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #455492 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 09:27:09 AM »

สวัสดีถึงพี่น้องทุกท่าน

ไหว้ Cheesy

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #455493 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 10:00:53 AM »

"หลอด" ของแท้.. Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #455494 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 10:06:50 AM »

รับสักเครื่องไม๊คุณตั้ว
ตอนนี้พวกผม หายใจเข้า หลอด
ตอนนี้พวกผม หายใจออก หลอด
ตอนนี้พวกผม ลืมตา หลอด
ตอนนี้พวกผม หลับตา หลอด
ยึดเอาหลอดเป็นสรณะครับ Cheesy Grin

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #455495 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 10:29:00 AM »

ยึดเอาหลอดเป็นสรณะครับ Cheesy Grin

ถ้าพี่ดุลย์ประกอบให้ อยากได้ครับ เพราะผมไม่มีความรู้และความสามารถด้านนี้เลย...

สรุป "รับ" ครับ... Grin Grin ไหว้

หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #455496 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 10:47:32 AM »

คนเราแม่งต้องพึ่งตัวเองจิงๆ พี่น้องแม่งก็พึ่งไม่ได้  ช่วยมันเท่าไหร่ พอถึงที่หมาย พอสบายแม่งถีบหัวเราซะงั้น

ทำคุณกะคนไม่ขึ้นจริงๆ  แบร่ แบร่ แบร่

ปกติไม่ค่อยบ่นนะ เรื่องในครอบครัวเนี่ย กลืนเลือดตลอด เหลืออดจิงๆ  บู่

จารปราชไปไหน มาฟังเรื่องดราม่าหน่อยเซะ  บู่

ใจเย็นครับ....

ที่ผ่านมา คงกลับคืนไม่ได้...
แต่คราวต่อไป..ต้องรอบคอบกว่าเดิม...

ยังไงก็พี่น้องกัน  เราเป็นพี่คนโต รับผิดชอบได้แค่ไหน ก็แค่นั้นครับ.... Grin
ส่วนเค้าจะเอา หรือจะให้....ก็ถือว่าเราได้ทำดีที่สุดแล้ว...

ขอบคุณครับจารตุ้ม ให้มาตลอด ให้มานานนับสิบกว่าปี ยอมแม้กระทั่งเสียสละความสุขส่วนตนไปมากมาย ไม่เคยหวังสิ่งตอบแทน แต่สิ่งที่ได้รับมัน....................(ไม่อาจจะกล่าวสู่สาธารณะได้ครับ)  ไหว้  เศร้า

สวัสดีครับ พี่ต้องมีแต่ให้ครับ และลองหลับตาข้างเดียวสิครับ

คนเราไม่เครียดก็สุขแล้วครับ

lex
Hero Member

คะแนน 2112

« ตอบ #455497 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 10:53:16 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #455498 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 11:42:12 AM »

ถ้าพี่ดุลย์ประกอบให้ อยากได้ครับ เพราะผมไม่มีความรู้และความสามารถด้านนี้เลย...

สรุป "รับ" ครับ... Grin Grin ไหว้
ตายแระ งานเข้าตัว เลยผม  Grin
ผมทำได้แค่งานบน แผงวงจร PCB งาน Hardwire ยังไม่เคยทำ (คิดว่าถ้าได้ลองสักเครื่องก็ทำได้ แต่อย่าลองวิชากับของเพื่อนเลย คิก คิก)

เอาล่ะผมจะแนะนำของที่เขาทำขายนะ มีทั้งของจีน ของไทย ราคาก็ไม่แพงครับ ส่วนจะเลือกแบบไหนลองถามใจตัวเองคร่าวๆก่อน ดูความรู้เบสิคต่อไปนี้คร่าวๆครับ

การจัดวงจรเครื่องเสียงหลอดมีแบบไหนบ้าง เช่น
1.แบบ Single end (SE) แบบนี้วัตต์จะน้อย แต่เสียงดี เหมาะกะเพลงร้อง เพลงบรรเลงดนตรีไม่มากชิ้นหรือซับซ้อนมากนัก (หลายๆคนหลงไหลแบบ Single endนะ)
   แบบนี้จะใช้หลอดขยายข้างละหลอดขยายทั้งคลื่นบวกและลบทำให้ต่อเนื่องลื่นไหลไพเราะเพราะพริ้งดี แต่กำลังขับไม่มากนัก แต่อย่าวิตกกะเรื่องกำลังมากนัก แอมป์หลอดมันกำลังภายในเยอะ
2.แบบ Parallel Single end (PSE) เหมือนแบบแรกแต่ขนานหลอดเพิ่มเข้าไป ใช้ทรัพยากรเพิ่มขึ้นราคาสูงขึ้น
3.แบบ Pushpull (PP) แยกหลอดขับสัญญาญคลื่นบวกและลบอย่างละครึ่ง ช่วยกันผลัก ช่วยกันดัน จะได้กำลังขับที่เพิ่มมากขึ้นเยอะ แต่รายละเอียดทางเสียงดนตรีจะขาดหายไปบ้างเมื่อเทียบกับ
   Single end (SE) แต่ก็อย่าคิดมากเขาจัดวงจรดีๆ Single end ก็เถอะ ได้อายเหมือนกัน แบบนี้สังเกตุว่า หลอดจะมีด้านละ 2 หลอด
4.แบบ Parallel  Pushpull (PPP) เหมือนแบบ Pushpull (PP) แต่ขนานหลอดเข้าไปมากๆ เช่น ข้างละ 4 หลอดก็มี 8หลอดก็มี
   ได้กำลังมากขึ้นแบบแอมป์งานวัดสมัยก่อน (เป็นที่มาของสำนวน อีแปดหลอด เพราะกำลังเยอะ)

บางทีมองแค่ภายนอก ไม่ทราบการจัดวงจรก็สับสนได้ เช่นแบบ Parallel Single end (PSE) กับ Pushpull (PP) มีข้างละ 2 หลอดเหมือนกัน แต่การจัดวงจรต่างกัน

เลือกเบอร์หลอดตามสไตล์ที่เราชอบใจ

ข้างต้นเราเลือกวงจรแล้ว ต่อมา เราชอบเสียงสไตล์แบบไหนก็ขึ้นกับชนิดของหลอดอีก เช่น เอาแค่ยอดนิยมมากๆนะ มากกว่านี้ผมงง เพราะผมก็มือใหม่ คิก คิก
- หลอดเบอร์ EL34 หลอดนี้ยอดนิยมมาก หาง่าย หลากหลายราคา หลากหลายยี่ห้อ สามารถเอามาใช้ในวงจรทั้ง 4 แบบข้างต้นแหละครับ
- หลอดเบอร์ KT88 นี่ก็หาง่ายยอดนิยมเช่นกัน จัดวงจรได้ตามข้างต้นเช่นกัน เป็นหลอดขนาดใหญ่พลังเสียงหนักแน่น ดุดัน เบสเยอะกว่า EL34  แต่รายละเอียดอาจน้อยกว่า
- หลอดเบอร์ 300B นี่ก็หาง่ายยอดนิยมเช่นกัน หลอดขนาดใหญ่นิยมทำ Single end (SE)
- หลอดเบอร์ 211 นี่ก็หาง่ายยอดนิยมเช่นกัน หลอดขนาดใหญ่นิยมทำ Single end (SE)
- หลอดเบอร์ 845 นี่ก็หาง่ายยอดนิยมเช่นกัน หลอดขนาดใหญ่นิยมทำ Single end (SE)

แหล่งซื้อหา

http://www.aht-audio.com/

http://mct-kit.com/

http://www.sacthailand.com/

http://www.hifi-house.com/

http://www.akachailabs.com/?cid=1913539

http://www.silver-audio.com/

สำหรับการเริ่มต้นเล่นเครื่งแรกของคุณตั้วลองดูร้านนี้ครับอยู่ถนนรามคำแหง เข้าซอยมิสทีน อยู่ที่ซอยราษฎร์พัฒนา27
มีหลายแบบทั้ง  Single end (SE) และ Pushpull (PP)
 ผมอยากแนะนำตัวนี้ครับ  Single end (SE) KT88 ราคาแค่ 15500 ของจีนครับแต่ งานเนียน อะไหล่ดี เสียงผ่านเลยครับ
http://www.audio-maker.com/

เครื่องแรกจะเป็นครูในการเล่นครับ เดี๋ยวความรู้ก็มาเอง คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2013, 11:56:52 AM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #455499 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 11:46:58 AM »

คนเราแม่งต้องพึ่งตัวเองจิงๆ พี่น้องแม่งก็พึ่งไม่ได้  ช่วยมันเท่าไหร่ พอถึงที่หมาย พอสบายแม่งถีบหัวเราซะงั้น

ทำคุณกะคนไม่ขึ้นจริงๆ  แบร่ แบร่ แบร่

ปกติไม่ค่อยบ่นนะ เรื่องในครอบครัวเนี่ย กลืนเลือดตลอด เหลืออดจิงๆ  บู่

จารปราชไปไหน มาฟังเรื่องดราม่าหน่อยเซะ  บู่

แต่คราวต่อไป..ต้องรอบคอบกว่าเดิม...

ยังไงก็พี่น้องกัน  เราเป็นพี่คนโต รับผิดชอบได้แค่ไหน ก็แค่นั้นครับ.... Grin
ส่วนเค้าจะเอา หรือจะให้....ก็ถือว่าเราได้ทำดีที่สุดแล้ว...

ขอบคุณครับจารตุ้ม ให้มาตลอด ให้มานานนับสิบกว่าปี ยอมแม้กระทั่งเสียสละความสุขส่วนตนไปมากมาย ไม่เคยหวังสิ่งตอบแทน แต่สิ่งที่ได้รับมัน....................(ไม่อาจจะกล่าวสู่สาธารณะได้ครับ)  ไหว้  เศร้า
บางทีการช่วยเหลือเราต้องจำกัดวงด้วยครับช่วยให้ลุกขึ้นและเดินไปด้วยตัวเองได้ครับ แต่ไม่ใช่พาอุ้มเดินตลอดครับ เขาต้องช่วยตัวเองด้วย
ถ้าเราช่วยเขามาก พอเราไม่ไหวแล้วเราหยุดกึก เขาจะคิดว่า เป็นความผิดเราที่ทำให้เขาลำบาก

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #455500 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 12:00:28 PM »

บางทีการช่วยเหลือเราต้องจำกัดวงด้วยครับช่วยให้ลุกขึ้นและเดินไปด้วยตัวเองได้ครับ แต่ไม่ใช่พาอุ้มเดินตลอดครับ เขาต้องช่วยตัวเองด้วย
ถ้าเราช่วยเขามาก พอเราไม่ไหวแล้วเราหยุดกึก เขาจะคิดว่า เป็นความผิดเราที่ทำให้เขาลำบาก
มันต้องแก่มากน๊ะเนี่ย ถึงจะเข้าใจได้ระดับนี้.......

หนับหนุนคำพูดน้าดุลย์ครับ.........

มนุษย์หรือคน ต้องได้รับการสั่งสอน.........ผมเชื่ออย่างนั้น

การให้ ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง ต้องแยกออกจากกัน........

ให้เฉยๆ

กับสอนให้ทำ มันคนละแบบ ผลที่ได้มันก็คนละอย่าง ผลสะท้อนกลับ ก็คนละอย่าง

แต่ก็นั่นแหละน๊ะ เรื่องในครอบครัว ไม่มีใคร จะมาเข้าใจ ได้ดีกว่าตัวบุคคลในครอบครัวเอง ว่ามันเป็นอย่างไร มาอย่างไร จะไปอย่างไร มันมีตัวแปรรอบข้างมากกมาย.......

เท่าที่มองเห็นอยู่วงนอก ผมต้องคารวะน้าเบิ้มเลยครับ ว่ามีความสามารถมาก.......มีจิตใจดี มิใช่ว่าจะยกยอยกย่องกันเกินเลย หรือเพื่ออื่นใด........

ให้กำลังใจครับ ท่านทำดี ทำในสิ่งที่ดี........ใครไม่เห็น พระเจ้าเห็น........ส่วนเรื่องอื่นๆ ไม่ขอกล่าว

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #455501 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 12:03:01 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ขอบคุณพี่หรอย,พี่ดุล,พี่เข้มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2013, 12:07:14 PM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #455502 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 12:13:11 PM »

ไม่รู้เรื่องภายในครับ แต่เป็นกำลังใจให้น้าเบิ้มครับ สู้ๆ  ไหว้ Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #455503 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 12:14:23 PM »

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #455504 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 12:23:31 PM »

คิก คิกหรือว่าคุณตั้วจะเล่นหลอดแนวพี่เข้มก็ได้ครับ ชอบเบอร์ไหนชี้เลย แล้วให้พี่ตุ้มประกอบให้
ตอนนี้ก็กำลังทำหลอดใหญ่ๆอยู่ 300B Single end. อยู่ เสร็จแล้วจัดงานฉลองหลอดใหญ่เลยครับ เยี่ยม คิก คิก

หน้า: 1 ... 30364 30365 30366 [30367] 30368 30369 30370 ... 35779
  พิมพ์