เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 08:21:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 30413 30414 30415 [30416] 30417 30418 30419 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25584336 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #456225 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 09:59:33 PM »

สวัสดีตอนค่ำๆครับพี่ๆทุกคน

น้าฉ๊องครับ ผมทำกำแพง ด้านหนึ่งติดกับทางน้ำ เลยตั้งคานแล้วทำพนังกั้นดิน แล้วก่ออิฐขึ้นมาจนได้ระดับเท่ากับด้านอื่นแล้วเทคานก่อนที่จะก่ออิฐต่อขึ้นมาอีก คราวนี้พอหน้าน้ำผมกลัวน้ำจะเซาะพนังดินนี้นะครับ ไม่ทราบว่าพอจะมีพืชชนิดใดที่ปลูกเพื่อยึดเกาะดินบริเวณด้านนอกของพนังกั้นดินนี้ไม่ให้ใหลไปกับสายน้ำครับ

ขอบคุณครับ
ไม่ต้องรอหน้าน้ำครับ เจอแรงดันของดินก็พังแล้ว แรงดันของดินนี่มหาศาลเลย หน้าน้ำซะอีกน้ำจะช่วยพยุงพนังนั่น

ดินถมมาแล้ว ๑๐ ปีครับ ถมเสร็จแล้วสร้างบ้าน ตอนนี้เพิ่งคิดทำรั้วครับ น้ำก็แค่ทางน้ำใหลนะครับ กว้างราว ๓ เมตร ยาวขนานกับที่ดินประมาณ ๔๐ เมตรนะครับ

ช่องว่างระหว่าพนังกันดินกับดินเดิมต้องถมเติมดินลงไปความสูงประมาณ ๖๐ เซ็นต์กว้าง ๓๐ เซ็นต์ คาดว่าไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องแรงดันดินครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะพยายามลงรูปให้ดูครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #456226 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 09:59:57 PM »

ยุบโรงเรียนเล็ก.....เพราะไม่คุ้ม  ไม่มีงบประมาณดูแลทั่วถึง..

แต่ตั้งงบซื้อรถตู้เพื่อรับส่งนักเรียน.....หนึ่งพันคัน...สองพันล้านหว่า ๆ ..

รถตู้ราคาตลาดคันละเก้าแสนห้า... แต่มันตั้งงบซื้อคันละสองล้านสาม....
                                            โดนหลักคอในสภา....อ้างว่าพิมพ์ราคาผิด...

เอ้า.... พวกเราช่วยเสียภาษีกันเยอะ ๆ นะครับ...  ขำก๊าก ขำก๊าก   หัวเราะร่าน้ำตาริน

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #456227 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 10:00:44 PM »

สวัสดีตอนค่ำๆครับพี่ๆทุกคน

น้าฉ๊องครับ ผมทำกำแพง ด้านหนึ่งติดกับทางน้ำ เลยตั้งคานแล้วทำพนังกั้นดิน แล้วก่ออิฐขึ้นมาจนได้ระดับเท่ากับด้านอื่นแล้วเทคานก่อนที่จะก่ออิฐต่อขึ้นมาอีก คราวนี้พอหน้าน้ำผมกลัวน้ำจะเซาะพนังดินนี้นะครับ ไม่ทราบว่าพอจะมีพืชชนิดใดที่ปลูกเพื่อยึดเกาะดินบริเวณด้านนอกของพนังกั้นดินนี้ไม่ให้ใหลไปกับสายน้ำครับ

ขอบคุณครับ

น้ำขนาดไหนล่ะ ถ้าขนาดคลองหรือห้วย แนะนำหญ้าเนเปียร์ สรรพคุณเหมือนเลาแต่ต้นเล็กกว่า ตัดให้วัวได้ด้วย

ห้วยสาธารณะครับ ปีนึงน้ำใหลเฉพาะหน้าฝนครับ แต่บางครั้งก็ขังอยู่นานครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #456228 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 10:01:02 PM »

เมื่อเช้าวันนี้เมียเกิดความคิดใหม่ขึ้นมาชวนไปสำรวจตึกสงฆ์อาพาธ โรงพยาบาลวชิระภูเก็ต

พบว่าจะมีพระภิกษุที่มารักษาตัวโดยไม่มีใครมาดูแลอยู่บ่อยๆ ที่นี่รักษาให้ฟรีไม่มีค่าใช้จ่าย แต่พระหลายรูปไม่มีค่าเดินทาง , บางรูปนอนขยับตัวไม่ได้ ต้องใช้ผ้าอ้อมผู้ใหญ่ แต่ทางรพ.ก็ไม่มีงบฯให้ , บางรูปเป็นโรคไตต้องมาฟอกเลือดทุกเดือน แต่ก็มาเลยเวลานัดทุกเดือนเพราะไม่มีค่าเดินทาง

ฯลฯ

เมื่อตอนเย็นเมียกับลูกพาผมเอาของที่พระต้องใช้ไปถวาย แล้วก็ฝากเงินไว้ให้พยาบาลใช้ดูแลเรื่องของที่จำเป็นจำนวนหนึ่ง

เห็นแล้วก็อนาจใจ เป็นตึกที่ทั้งทรุดโทรมทั้งขาดแคลน พระหลายรูปที่ทั้งไม่มีญาติไม่มีโยมคอยดูแลในโรงพยาบาลที่ไม่มีงบฯ ไม่มีกระทั่งค่าเดินทางมารักษาตัว

จึงได้บอกกับพยาบาลที่ตึก ให้เบอรืโทรฯไว้ ว่าจะรับดูแลพระทุกรูปที่มาพักรักษาตัวแล้วขาดแคลนหรือลำบากจริงๆ โดยให้ทางกลุ่มพยาบาลเป็นคนพิจารณา ถ้าเห็นว่าควรช่วยเหลือก็ให้โทรมาบอกว่าต้องใช้อะไร , ขาดแคลนอะไร โดยไม่เกี่ยงนิกาย พรรษา ฯลฯ จะช่วยตามกำลังที่พอมี

มาเรียนบอกกล่าวไว้ เผื่อมีกรณีที่หนักหนาหรือเป็นเรื่องยืดเยื้อจนต้องมาขอระดมทุนครับ  ไหว้

What man is a man , who does not make the world better?
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #456229 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 10:02:24 PM »

เมื่อเช้าวันนี้เมียเกิดความคิดใหม่ขึ้นมาชวนไปสำรวจตึกสงฆ์อาพาธ โรงพยาบาลวชิระภูเก็ต

พบว่าจะมีพระภิกษุที่มารักษาตัวโดยไม่มีใครมาดูแลอยู่บ่อยๆ ที่นี่รักษาให้ฟรีไม่มีค่าใช้จ่าย แต่พระหลายรูปไม่มีค่าเดินทาง , บางรูปนอนขยับตัวไม่ได้ ต้องใช้ผ้าอ้อมผู้ใหญ่ แต่ทางรพ.ก็ไม่มีงบฯให้ , บางรูปเป็นโรคไตต้องมาฟอกเลือดทุกเดือน แต่ก็มาเลยเวลานัดทุกเดือนเพราะไม่มีค่าเดินทาง

ฯลฯ

เมื่อตอนเย็นเมียกับลูกพาผมเอาของที่พระต้องใช้ไปถวาย แล้วก็ฝากเงินไว้ให้พยาบาลใช้ดูแลเรื่องของที่จำเป็นจำนวนหนึ่ง

เห็นแล้วก็อนาจใจ เป็นตึกที่ทั้งทรุดโทรมทั้งขาดแคลน พระหลายรูปที่ทั้งไม่มีญาติไม่มีโยมคอยดูแลในโรงพยาบาลที่ไม่มีงบฯ ไม่มีกระทั่งค่าเดินทางมารักษาตัว

จึงได้บอกกับพยาบาลที่ตึก ให้เบอรืโทรฯไว้ ว่าจะรับดูแลพระทุกรูปที่มาพักรักษาตัวแล้วขาดแคลนหรือลำบากจริงๆ โดยให้ทางกลุ่มพยาบาลเป็นคนพิจารณา ถ้าเห็นว่าควรช่วยเหลือก็ให้โทรมาบอกว่าต้องใช้อะไร , ขาดแคลนอะไร โดยไม่เกี่ยงนิกาย พรรษา ฯลฯ จะช่วยตามกำลังที่พอมี

มาเรียนบอกกล่าวไว้ เผื่อมีกรณีที่หนักหนาหรือเป็นเรื่องยืดเยื้อจนต้องมาขอระดมทุนครับ ไหว้

ขอให้บอกครับพี่จ้าว

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #456230 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 10:03:21 PM »

ฯลฯ

มาเรียนบอกกล่าวไว้ เผื่อมีกรณีที่หนักหนาหรือเป็นเรื่องยืดเยื้อจนต้องมาขอระดมทุนครับ  ไหว้

ไหว้

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #456231 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 10:06:49 PM »

น้าดุลย์ มาหาดใหญ่คราหน้า แบกกีต้าร์มาด้วยน๊ะ ลุงตุ้มไปเจรจาใว้แล้ว จะให้ศิลปิน ทำให้เสียงมันดังขึ้นมา อิๆๆ
ได้ๆ ถ้าสมบัติบ้าไม่เต็มรถเสียก่อนนะ จริงๆ มันก็ใช่เสียไหรนิ
ของใหม่ไม่ได้เล่น เปลี่ยนสาย ตั้งเสียง ก็น่าจะจบ
หึๆๆ ยังเข้าไม่ถึงศิลปิน ใช่ว่าเขาจับถึงเล่น หากเขาไม่ชอบ เขาไม่มองไม่จับเลยน๊ะ จะบอกให้ หึๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #456232 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 10:07:07 PM »

ไปเอาโบถส์ให้พี่เข้มก่อนหวา... บู่
ทีนี้หรอยบ้านพี่เข้มยังครบแระ หลอด ลำโพง เหล้า จัดงานฉลองขึ้นหลอดใหม่เลยครับ

มาฉลองด้วยกันม๊าย Grin น้ำลายหก
พี่ดุลย์เตรียมตัวไว้ครับ สำหรับ รำวงเวียนครก ถ้าไม่มาผมแช่งให้นวนครับ
งานหลองรั้วเหอ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #456233 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 10:07:46 PM »

แจ้งลุงเข้ม พรรคพวกส่งข่าวมาว่า ด่านที่หนามบินหาดใหญ่หิวมาก เปิดกระเป๋าทุกใบ  ใครหิ้วเกิน 1 ลิตร แกยึดไว้กินเองหมดครับ

อ๋อย อ๋อย อ๋อย อ๋อย ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

มาวัยใหนแจ้งด้วย จะบอก ตม.ใว้ให้ หึๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #456234 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 10:09:58 PM »

ไปเอาโบถส์ให้พี่เข้มก่อนหวา... บู่
ทีนี้หรอยบ้านพี่เข้มยังครบแระ หลอด ลำโพง เหล้า จัดงานฉลองขึ้นหลอดใหม่เลยครับ

มาฉลองด้วยกันม๊าย Grin น้ำลายหก
พี่ดุลย์เตรียมตัวไว้ครับ สำหรับ รำวงเวียนครก ถ้าไม่มาผมแช่งให้นวนครับ
งานหลองรั้วเหอ

งานนี้ผมไม่ได้เป็นคนคิด แต่ ผบ. ดันไปเที่ยวแหลงทีเล่นทีจริง คราวนี้กลายเป็นประเด็นขึ้นมาในหมู่บ้าน กลายเป็นที่จับตาว่าเราจะทำจริงหม้าย พอได้แจ็บหัวครับ รั้วยังไม่เสร็จครับ

ช่างที่มาทำ กลางคืนตัดยาง เที่ยงๆ ราวนก มาทำรั้วราวๆ สี่โมงเย็น พอหกโมงเย็นก็ได้เวลาดื่มอะไรเย็นๆ ถูกใจเจ้าบ้านครับ ผมกลับมาจากพม่า ตอนนี้ขวดได้สักรถกระบะแล้วครับ

TD_รักในหลวง
ตายโดยยืนอยู่บนสองขาของตัวเองดีกว่าอยู่อย่างคุกเข่า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #456235 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 10:18:40 PM »

แจ้งลุงเข้ม พรรคพวกส่งข่าวมาว่า ด่านที่หนามบินหาดใหญ่หิวมาก เปิดกระเป๋าทุกใบ  ใครหิ้วเกิน 1 ลิตร แกยึดไว้กินเองหมดครับ

อ๋อย อ๋อย อ๋อย อ๋อย ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

มาวัยใหนแจ้งด้วย จะบอก ตม.ใว้ให้ หึๆๆ

แหลงจริงม้ายครับ เยี่ยม เยี่ยม  ถ้าหิ้วมาแล้วเหล้าโดนยึด  ผม เอา 300B แทน  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

IT IS BETTER TO DIE ON YOUR FEET THEN TO LIVE ON KNEE.
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #456236 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 10:20:52 PM »

แจ้งลุงเข้ม พรรคพวกส่งข่าวมาว่า ด่านที่หนามบินหาดใหญ่หิวมาก เปิดกระเป๋าทุกใบ  ใครหิ้วเกิน 1 ลิตร แกยึดไว้กินเองหมดครับ

แหลงจริงม้ายครับ เยี่ยม เยี่ยม  ถ้าหิ้วมาแล้วเหล้าโดนยึด  ผม เอา 300B แทน  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
เดิมพันสูงยิ่งนัก งั้นลำโพงโบสถ์ผมจอง

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #456237 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 10:27:53 PM »

เดี๋ยวเช็คดูมันเข้าเวรวันใหนอย่างไร

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #456238 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 10:28:33 PM »

ไม่ก็ฝากคนข้างๆ สักขวด หึๆๆ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #456239 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 10:42:41 PM »

เอาแลนเนตละลายน้ำฉีดลงไปแกล้งให้มันจับแลสักขวดถิ

หน้า: 1 ... 30413 30414 30415 [30416] 30417 30418 30419 ... 35779
  พิมพ์