เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 11:40:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 30509 30510 30511 [30512] 30513 30514 30515 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25531201 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #457665 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 09:54:42 AM »

วันนี้ ใครข้องใจเรื่องเลขฐาน หรือเรื่อง ไอพี โปรโตคอลอะไรเนี่ย รีเควสได้นะครับ พร้อมจะตอบ... คิก คิก

ต้องสามารถแปลง เลขฐานสอง ฐานแปด ฐานสิบหก กลับไปกลับมา แบบคิดในใจได้นะ
แล้วจะเขียน source code ได้เก่ง เยี่ยม

คิก คิก Grin

ไม่เก่งขนาดนั้นครับ

เลขหากินมีแค่ฐานสองกับฐานสิบหก ฐานแปดเคยเรียนแต่ไม่เคยใช้งานจริง

ไหว้ ดีครับ ศิษย์ทวดวังคา..............ไม่ต้องถึงฐานสิบหก เอาหกหลักพอ งวดหน้า ออกเลขไร๋ครับ.... Grin

โกเล็กเชื่อไม๊ งวดที่ผ่านมาที่มันออกสามตัว 489 งั้นทะเบียนรถซีวีคผม ขฉ 2489 ป้าข้างบ้านถามถูกหวยเปล่า
ผมบอกว่าเปล่า ก็ไม่มีอะไรมาดลใจให้ซื้อเลยนี่ และที่ผ่านมา รถผมทุกคันไม่ว่ารถเครื่อง มอเตอร์ไซค์รวมสี่ห้าคัน
ให้หวยตัวตรงผมมาแล้วทุกคัน และผมก็ไม่เคยถูกสักคัน

แล้วตกลง ลุงจะให้เชื่อมั๊ย ... Tongue คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ถ้าเชื่อแล้วไปต่อไม่ได้ จะได้บอก ไม่เชื่อ ...เดี๋ยวกระทู้มันจะตายซะก่อน.... บู่ บู่ บู่ Grin

หรือ...ปล่อยไว้เฉยๆก่อน เดี๋ยวรอ น้าฉ็อง มาต่อยอดให้....

ชะ เดี๋ยวนี้ชักตีฝีปาก เดี๋ยวให้น้าแพะเอารูปปลามาขู่อีกเยอะๆ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #457666 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 09:55:10 AM »

Pandanus, Udomkd และ 0 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

ตกใจ
golek
Hero Member

คะแนน 1076

« ตอบ #457667 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 09:56:13 AM »

ขนาดไป ต่อหน้าต่อตา มาแล้ว ได้แค่นั้นเองง่ะ............... แบร่

เจ้ากวางมันขอแบ่งไปง่ะ  จริง ๆ ตอนนั้น เค้าเรียกสับกับ ณเดช อยู่บ่อย ๆ

อ๋อออออออออออออออออ

มีพอเหลือให้แบ่งได้อีกเน๊าะะะะะะะ...

อยู่ด้ามขวานไทย ภูมิใจรักษ์บ้านเกิด
ไม่รวยเบี้ยพอให้ยืมได้  แต่น้ำใจพร้อมแบ่งปัน ครับ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #457668 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 09:56:39 AM »

ผมไม่เรียนราชภัฎครับ ติ๋มไม่ให้เรียน บอกว่าสาวราชภัฎหยัดไม่ได้กับบรรจงครับ ยิ่งคนทำงานกัน ฮาด เห็นแล้วเข็ดฟัน

เสียโอกาสอย่างแรง ยิ่งคนทำงานมีรถยนต์ขับด้วยแล้ว หล่อเหมือนผมหรือขี้เหร่ปานเจ้ากวาง สาวก็มองครือกัน

ไม่ปล้ำด้วยครับ ยังจำได้ เพราะได้ยินกับหูตัวเองตอนที่มีสาวห้างมาวอแวกับน้องชายของ ผบ. แล้วน้องใภ้มาบอก ผบ.ๆ ไปหาเลยทั้งที่ยังท้องอยู่นะครับ ไปถึง ผบ.พูดว่า

น้องก็หน้าตาสวยดี ไม่น่ามาเที่ยวแย่งผัวชาวบ้านนะ สาวโน้นตอบว่า ช่วยไม่ได้ ไม่แลให้ดีเอง ผบ. สวนกลับไปว่า ระวังตัวให้ดีน้องเหอ ค่าจ้างยิงหัวคนไม่ใช่เท่าไดเหรา ผมได้ยินเต็มสองหู แล้วดึง ผบ. ออกมา หลังจากนั้นสาวนั้นก็ลาออกจากงานที่ห้างนั้นครับ
เดี๋ยวนี้จงแอบเลี้ยงดูสาวงั้นไว้ที่ไหนง่ะ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #457669 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 09:57:29 AM »

ผมไม่เรียนราชภัฎครับ ติ๋มไม่ให้เรียน บอกว่าสาวราชภัฎหยัดไม่ได้กับบรรจงครับ ยิ่งคนทำงานกัน ฮาด เห็นแล้วเข็ดฟัน

เสียโอกาสอย่างแรง ยิ่งคนทำงานมีรถยนต์ขับด้วยแล้ว หล่อเหมือนผมหรือขี้เหร่ปานเจ้ากวาง สาวก็มองครือกัน

ไม่ปล้ำด้วยครับ ยังจำได้ เพราะได้ยินกับหูตัวเองตอนที่มีสาวห้างมาวอแวกับน้องชายของ ผบ. แล้วน้องใภ้มาบอก ผบ.ๆ ไปหาเลยทั้งที่ยังท้องอยู่นะครับ ไปถึง ผบ.พูดว่า

น้องก็หน้าตาสวยดี ไม่น่ามาเที่ยวแย่งผัวชาวบ้านนะ สาวโน้นตอบว่า ช่วยไม่ได้ ไม่แลให้ดีเอง ผบ. สวนกลับไปว่า ระวังตัวให้ดีน้องเหอ ค่าจ้างยิงหัวคนไม่ใช่เท่าไดเหรา ผมได้ยินเต็มสองหู แล้วดึง ผบ. ออกมา หลังจากนั้นสาวนั้นก็ลาออกจากงานที่ห้างนั้นครับ

โอ.เค.

จัดแพ็กลงกล่องเดียวกับเจ้ากวาง แฟ๊สสสสพระแสง แล้วก็ลุงผมดก....
ตัวเองด้วยฮั้น

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #457670 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 09:59:58 AM »

ตอนนี้สนใจ ซัยโจ เด็นกิ มาก อยากติดแทนมิตซูตัวเก่า
เปลี่ยนระบบไปเป็น"คอนเวอเตอร์"ด้วยน๊ะ เมียจะรักเพิ่มขึ้นอีก ใหนๆ ก็จะเปลี่ยนแล้ว เพิ่มตังค์อีกนิด.....
ลุงเข้มเรียกถูกแล้ว อินเวอร์เตอร จริงๆ คำนี้เป็นศัพท์เทคนิคทางไฟฟ้า แต่ว่า ทางญี่ปุ่น กับ เยอรมันจะ หมายถึงคนละอย่างกัน

Inverter   ในแบบญี่ปุ่นหมายถึง การเปลี่ยนแรงดันไฟฟ้ากระแสสลับจาก แรงดันคงที่ ความถี่คงที่ เป็น แรงดันไฟฟ้ากระแสสลับที่เปลี่ยนแปลงแรงดันและความถี่ได้
               เพื่อการปรับสปีดของหม้อเธอร์ตามใจชอบได้
                (AC Fixed Voltage Fixed Frequency --------> AC Fixed Voltage Fixed Frequency)

Inverter   ในแบบเยอรมันหมายถึง การเปลี่ยนแรงดันไฟฟ้ากรแสตรงแรงดันคงที่ เป็นแรงดันไฟฟ้ากระแสสลับที่เปลี่ยนแปลงแรงดันและความถี่ได้
               เพื่อการปรับสปีดของหม้อเธอร์ตามใจชอบได้

ทำไมถึงเข้าใจต่างกัน กับ เครื่องมือเปลี่ยนความเร็วมอเตอร์ไฟฟ้ากระแสสลับเช่นนี้
จริงๆ แล้วหลักการเหมือนๆกันมันเป็นอย่างนี้

หลักการควบคุมความเร็วรอบ มอเตอร์ไฟฟ้ากระแสสลับ

จากไฟฟ้ากระสแสลับปกติที่การไฟฟ้าจ่ายเข้ามา ----> แปลงเป็นไฟ DC ด้วย Rectifier ----> จากนั้นจึงแปลงเป็นไฟฟ้ากระแสสลับที่เปลี่ยนแรงดันและความถี่
                                                                                       เรียกส่วนนี้ว่า Rectifier                                              เรียกส่วนนี้ว่า Inverter

เพราะฉนั้นการเรียกแบบญี่ปุ่นคือการไปเรียกเอาแบบขั้นตอนสุดท้ายแล้วว่า Inverter
แต่การเรียกแบบเยอรมันคือการเรียกรวมกระบวนการทั้งหมดนี้ว่า Converter (Rectifier + Inverter)
ถ้าเรียกเฉพาะอย่างว่า Inverter คนเยอรมันจะเข้าใจว่าตัวสุดท้ายอย่างเดียวแค่นั้น เพราะในระบบเล็กๆ ทั้งสองอย่างอยู่ในตัวถังเดียวกันไม่แยก
แต่ระบบใหญ่ๆ เขาแยก Rectifier แยก Inverter ถ้าไปถามซื้อจะได้มาอย่างเดียวอีกของไม่ครบ

แต่บ้านเราร้อยละเก้าสิบเรียกกันผิดๆ ตามญี่ปุ่นหมดว่า อินเวอร์เตอร์
ตูม่ายโร้เรื่องสักงอ ถามจานอย่างเดียว แต่ใช้แล้วดีจริง หึๆๆ

ตัววัดคือ"หลานลุงตุ้ม" ไปนอนที่อื่น..มันบอกพ่อร้อนจัง นอนไม่สบายเหมือนบ้านน้องเลย อิๆๆ ข้างแม่มัน แอร์บ้าไหร๋ ดังอิตัย หนักหู นอนไม่หลับ เพราะแอร์มันเดี๋ยวตัด เดี๋ยวต่อ อิๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #457671 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 10:03:49 AM »

น้องก็หน้าตาสวยดี ไม่น่ามาเที่ยวแย่งผัวชาวบ้านนะ สาวโน้นตอบว่า ช่วยไม่ได้ ไม่แลให้ดีเอง ผบ. สวนกลับไปว่า ระวังตัวให้ดีน้องเหอ ค่าจ้างยิงหัวคนไม่ใช่เท่าไดเหรา     ผมได้ยินเต็มสองหู แล้วดึง ผบ. ออกมา   หลังจากนั้นสาวนั้นก็ลาออกจากงานที่ห้างนั้นครับ

โอ.เค.

จัดแพ็กลงกล่องเดียวกับเจ้ากวาง แฟ๊สสสสพระแสง แล้วก็ลุงผมดก....

ยังขาดอีกสักคนมั้ง.... นึกให้ดีๆถี....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #457672 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 10:04:43 AM »

มีโครงการจะต้องเรียนต่อ ป.โท ครับ  น้ำลายหก
ภรรเมียสั่งนักหนาว่าห้ามเรียนราชภัฎ  อ๋อย

ไม่รู้กลัวอะไรนักหนา ไอ้เรารึก็ไม่ได้หล่อแบบเคนธีรเดชซะหน่อย  แลบลิ้น
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #457673 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 10:05:58 AM »

มีโครงการจะต้องเรียนต่อ ป.โท ครับ น้ำลายหก
ภรรเมียสั่งนักหนาว่าห้ามเรียนราชภัฎ อ๋อย

ไม่รู้กลัวอะไรนักหนา ไอ้เรารึก็ไม่ได้หล่อแบบเคนธีรเดชซะหน่อย แลบลิ้น
นะ ของมันไม่สึกไม่หรอ จะหวงอะไรกันนักหนา

golek
Hero Member

คะแนน 1076

« ตอบ #457674 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 10:08:51 AM »

มีโครงการจะต้องเรียนต่อ ป.โท ครับ น้ำลายหก
ภรรเมียสั่งนักหนาว่าห้ามเรียนราชภัฎ อ๋อย

ไม่รู้กลัวอะไรนักหนา ไอ้เรารึก็ไม่ได้หล่อแบบเคนธีรเดชซะหน่อย แลบลิ้น
นะ ของมันไม่สึกไม่หรอ จะหวงอะไรกันนักหนา

สึก ไม่กลัว .......กลังแหว่งกลัวขาด........... กิ๊วก๊าว

ยิ่งแบบ ขาดรุ่งริ่ง ...ต่อยาก....  ยี๊

อยู่ด้ามขวานไทย ภูมิใจรักษ์บ้านเกิด
ไม่รวยเบี้ยพอให้ยืมได้  แต่น้ำใจพร้อมแบ่งปัน ครับ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #457675 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 10:11:02 AM »

สึก ไม่กลัว .......กลังแหว่งกลัวขาด........... กิ๊วก๊าว

ยิ่งแบบ ขาดรุ่งริ่ง ...ต่อยาก.... ยี๊

ของมันจะให้ดีให้เก่งมันต้องฝนหัวบ่อยๆ เวลาแทงจะได้แม่นๆ

แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #457676 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 10:14:21 AM »

เค้าคาดโทษไว้ว่า เมื่อปีกลายเมิงเล่นนักศึกษาไว้ คดีความยังไม่หมดอายุความ
ถ้ายังเจือกแร่ดไปจับนักศึกษาอีก ค่าลูกปืนกรูไม่เสียดายซักนิด...

งานนี้พี่เคนหม๋วยอย่างผม เลยต้องสงบปากสงบคำครับ
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #457677 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 10:17:44 AM »

เค้าคาดโทษไว้ว่า เมื่อปีกลายเมิงเล่นนักศึกษาไว้ คดีความยังไม่หมดอายุความ
ถ้ายังเจือกแร่ดไปจับนักศึกษาอีก ค่าลูกปืนกรูไม่เสียดายซักนิด...

งานนี้พี่เคนหม๋วยอย่างผม เลยต้องสงบปากสงบคำครับ

ทำไมไม่เป็นfamilyman แบบผมครับ  บู่

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #457678 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 10:18:41 AM »

อย่างนี้เจอกับเถ้าแก่ร้าน คอมหวย หน่อยซะแล้ว

ปล.พาไปแอบๆกิน ใครจะรู้ ยิ้มีเลศนัย คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #457679 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 10:19:52 AM »

อย่างนี้เจอกับเถ้าแก่ร้าน คอมหวย หน่อยซะแล้ว

ปล.พาไปแอบๆกิน ใครจะรู้ ยิ้มีเลศนัย คิก คิก
เนาะๆ  แม่ค้าน้ำกะทิ  แม่ม่ายรถสองแถว  เจ้าของร้านพิมพ์งาน แกยังบริหารได้เลยเนาะครัลลุงดุลย์

หน้า: 1 ... 30509 30510 30511 [30512] 30513 30514 30515 ... 35779
  พิมพ์