เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 09:45:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 31100 31101 31102 [31103] 31104 31105 31106 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25527236 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #466530 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 07:44:31 AM »

ไปแกะสลักเปลือกไม้สด ๆ กันเถอะ.....   Grin

ทั้งพ่อตา แม่ยายเขายิกผมออกจากอาชีพนี้นานแล้วครับ หลังจากให้ผมไปตัดปร้าออก สวนผมเองนิ ได้ สามเช้าครับ ตัดเข้าโดก ยางไม่ออก กินไม้ พันนู้พันนี้ สรุปเขาให้มีหน้าที่เก็บยางอย่างเดียวครับเวลากลับไปทำงานที่พระนครตรังครับ

นึกออกทันที ว่าตัดยังไงถึงโดนสองข้อหานี้

หน้ายางยาวราว คืบนึง จุดที่น้ำยางออกและใหลนาน มีแค่สองจุด  หัวกับท้าย...

เพราะฉะนั้น หน้ายางไม่จำเป็นต้องยาวมาก เพราะช่วงกลาง ๆ หน้า  ยางไม่ใหลนานหรอก คล้อยหลังไม่นานก็หยุด

มืออาชีพ เขาจรดมีดลงไป ลากมีดไปราวครึ่งเซ็นต์ก็ถึงท่อน้ำยางแล้ว  และรักษาระดับความลึกของมีดไว้ตลอดจนถึงแนวลิ้น

มือใหม่(เช่นแม่เจ้าเตยหอม)จรดมีดลงไป ลากไปราวสี่ห้าเซ็นต์ถึงจะกดลงไปถึงท่อน้ำยาง และกดลึกลงไปเรื่อย ๆ ....

พอช่วงกลาง ๆ หน้ายาง ก็กดเลยกะพี้หวาน(เยื่อเจริญ)ลงไปถึงเนื้อไม้..... เรียบร้อย  ถึงโดก

พอใกล้จะถึงแนวลิ้นสักสี่ห้าเซ็นต์ ก็เผยอมีดขึ้น .....แค่แซะเปลือกไม้เป็นร่องให้น้ำยางใหลลงลิ้นเท่านั้น

สรุปว่า  หัว...ไม่ถึงท่อ  กลาง... บาด  ท้าย...ไม่ถึงท่อ 

จึงโดนข้อหา ตัดยางไม่ออก   บาดถึงโดก ฉะนี้แล
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #466531 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 07:48:13 AM »

สวัสดีครับน้าฉ็องและนายเอ๋ มาแต่เช้าเลย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #466532 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 07:49:02 AM »

สวัสดีตอนเช้าครับพี่ๆทุกคน
สวัสดีนายบรรจง เช้าๆ จ๊อง ม้าย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #466533 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 07:54:47 AM »

สวัสดีนายบรรจง เช้าๆ จ๊อง ม้าย

ครับผมนอนจ๊องทั้งคืนนิครับ ถ้ารู้สึกตัวต้องแฉงสักสองสามทีแล้วหลับต่อครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #466534 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 07:55:02 AM »

ความคมของมีดตัดยาง  ถ้าไม่สังเกตุหรือชำนาญจริง ๆ จะไม่รู้เลย ว่า..

ตอนนี้ กำลังขูดเปลือกไม้ หรือขูดเนื้อไม้อยู่

พื้นที่ใบมีดกว้างประมาณไม่ถึงเซ็นต์ บริเวณใบมีดพับ ต้องขูดเปลือกยางต้นละประมาณ ๑ ฟุต.....

(หน้ายางหนึ่งคืบ มีดขูดเปลือกยางต่อกันราวสองคืบ.....ซอยอยู่นั่นแหละ จนน้ำขาว ๆ ออกมาโน่นแหละถึงหยุด)

ทั้งสวน ขี้หมูขี้หมาก็ ห้าร้อยต้น  มากกว่านี้นิยมใช้มีดสองเล่ม หรือพักแต่งคมใหม่

รวม ๆ มีดต้องขูดเปลือกยางเป็นระยะทางราว ๆ ปากซอยบ้านลุงเข้มถึงหน้าศาลเจ้า  สำหรับยางอ่อน

ถ้าเป็นยางแก่ เปลือกหนา หน้ายาว ห้าร้อยต้นก็ต้องลากกันสุดซอย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #466535 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 07:55:34 AM »

ได้ยินเสียงอีเล็กแล้วชื่นใจ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #466536 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 07:56:58 AM »

ครับผมนอนจ๊องทั้งคืนนิครับ ถ้ารู้สึกตัวต้องแฉงสักสองสามทีแล้วหลับต่อครับ
แฉ็งใส่ปลาหมึกกล้วยแล้วหยบเอาไปในห้องครัวใส่หลบในโต้เย็นนะ

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #466537 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 07:57:32 AM »

อะโห  หักกิ่งแล้วใส่ปุ๋ย ....
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #466538 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 07:58:38 AM »

ความคมของมีดตัดยาง  ถ้าไม่สังเกตุหรือชำนาญจริง ๆ จะไม่รู้เลย ว่า..

ตอนนี้ กำลังขูดเปลือกไม้ หรือขูดเนื้อไม้อยู่

พื้นที่ใบมีดกว้างประมาณไม่ถึงเซ็นต์ บริเวณใบมีดพับ ต้องขูดเปลือกยางต้นละประมาณ ๑ ฟุต.....

(หน้ายางหนึ่งคืบ มีดขูดเปลือกยางต่อกันราวสองคืบ.....ซอยอยู่นั่นแหละ จนน้ำขาว ๆ ออกมาโน่นแหละถึงหยุด)

ทั้งสวน ขี้หมูขี้หมาก็ ห้าร้อยต้น  มากกว่านี้นิยมใช้มีดสองเล่ม หรือพักแต่งคมใหม่

รวม ๆ มีดต้องขูดเปลือกยางเป็นระยะทางราว ๆ ปากซอยบ้านลุงเข้มถึงหน้าศาลเจ้า  สำหรับยางอ่อน

ถ้าเป็นยางแก่ เปลือกหนา หน้ายาว ห้าร้อยต้นก็ต้องลากกันสุดซอย
 ยังสักพันธ์ม้าย ไอ้ที่แค่ ปลิ้นๆเปลือก แล้วน้ำออกเอง

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #466539 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 08:01:28 AM »

นิ

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #466540 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 08:02:42 AM »

ความคมของมีดตัดยาง  ถ้าไม่สังเกตุหรือชำนาญจริง ๆ จะไม่รู้เลย ว่า..

ทั้งสวน ขี้หมูขี้หมาก็ ห้าร้อยต้น  มากกว่านี้นิยมใช้มีดสองเล่ม หรือพักแต่งคมใหม่

รวม ๆ มีดต้องขูดเปลือกยางเป็นระยะทางราว ๆ ปากซอยบ้านลุงเข้มถึงหน้าศาลเจ้า  สำหรับยางอ่อน

ยังสักพันธ์ม้าย ไอ้ที่แค่ ปลิ้นๆเปลือก แล้วน้ำออกเอง

ก็พอมี  แต่มันไม่ใช่ยาง ถึงน้ำมันจะขาว ๆ เหมือนกัน ไว้นาน ๆ ก็มีขี้ยางเหมือนกัน เหม็นพอ ๆ กัน
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #466541 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 08:04:18 AM »

นิ

ไม่รู้หละ  ผมว่าเติ้นหาญจ้าน

ผมเอง น้องขึ้นหน้าทุกคำ  ไม่เคยหาญขึ้นอีดูสักที
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #466542 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 08:04:59 AM »

ไปแกะสลักเปลือกไม้สด ๆ กันเถอะ.....   Grin

ทั้งพ่อตา แม่ยายเขายิกผมออกจากอาชีพนี้นานแล้วครับ หลังจากให้ผมไปตัดปร้าออก สวนผมเองนิ ได้ สามเช้าครับ ตัดเข้าโดก ยางไม่ออก กินไม้ พันนู้พันนี้ สรุปเขาให้มีหน้าที่เก็บยางอย่างเดียวครับเวลากลับไปทำงานที่พระนครตรังครับ

นึกออกทันที ว่าตัดยังไงถึงโดนสองข้อหานี้

หน้ายางยาวราว คืบนึง จุดที่น้ำยางออกและใหลนาน มีแค่สองจุด  หัวกับท้าย...

เพราะฉะนั้น หน้ายางไม่จำเป็นต้องยาวมาก เพราะช่วงกลาง ๆ หน้า  ยางไม่ใหลนานหรอก คล้อยหลังไม่นานก็หยุด

มืออาชีพ เขาจรดมีดลงไป ลากมีดไปราวครึ่งเซ็นต์ก็ถึงท่อน้ำยางแล้ว  และรักษาระดับความลึกของมีดไว้ตลอดจนถึงแนวลิ้น

มือใหม่(เช่นแม่เจ้าเตยหอม)จรดมีดลงไป ลากไปราวสี่ห้าเซ็นต์ถึงจะกดลงไปถึงท่อน้ำยาง และกดลึกลงไปเรื่อย ๆ ....

พอช่วงกลาง ๆ หน้ายาง ก็กดเลยกะพี้หวาน(เยื่อเจริญ)ลงไปถึงเนื้อไม้..... เรียบร้อย  ถึงโดก

พอใกล้จะถึงแนวลิ้นสักสี่ห้าเซ็นต์ ก็เผยอมีดขึ้น .....แค่แซะเปลือกไม้เป็นร่องให้น้ำยางใหลลงลิ้นเท่านั้น

สรุปว่า  หัว...ไม่ถึงท่อ  กลาง... บาด  ท้าย...ไม่ถึงท่อ  

จึงโดนข้อหา ตัดยางไม่ออก   บาดถึงโดก ฉะนี้แล

ครับ เขาว่าผมนะมือหนักครับ แล้วอีกอย่างพอกรีดไปเรื่อยๆ หน้ายางขึ้นควนเพ้อครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #466543 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 08:05:57 AM »

ทำเป็นด้น  เดี๋ยวได้โถกจานลอยมาจากในครัวแหละครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #466544 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 08:14:08 AM »

แฉ็งใส่ปลาหมึกกล้วยแล้วหยบเอาไปในห้องครัวใส่หลบในโต้เย็นนะ

ฮาย พอลูบๆให้มันผ๊กหัวขึ้นมามั่งนิครับ

หน้า: 1 ... 31100 31101 31102 [31103] 31104 31105 31106 ... 35779
  พิมพ์