เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 08:23:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 31230 31231 31232 [31233] 31234 31235 31236 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25772403 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #468480 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 10:58:10 AM »

ไหว้ ชาวโลก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #468481 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 10:59:42 AM »

สงสัยมานานแล้ว อภิสิทธ์อยู่ประชาธิปัตย์ แต่ อภินันท์อยู่เพื่อไทย เข้าใจครับว่าคนเราความคิดทางการเมืองคิดแตกต่างกันได้ แต่แบบนี้เข้าข่ายสภาพี่น้องไหมครับ คนหนึ่งดี คนหนึ่งไม่ดี คนนึงทำไม่ดี คนนึงได้แต่นั่งแลตาปริบๆไหมครับ

จูกัดเหลียงอยู่กับขงเบ้ง  แต่จูกัดกิ๋นกลับไปอยู่กับซุนกวน....

ถามลุงดุลย์ครับ

ลุงรู้ม้าย จูกัดฟ่งมีลูกชายสามคน    จูกัดกิ๋นเป็นพี่ชายคนโต จูกัดเหลียงเป็นคนกลาง....

...ถามว่า น้องชายคนสุดท้อง ชื่ออะไร  ?   ยิ้มีเลศนัย
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #468482 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 11:00:13 AM »

มันมีวิธีกดดันเยอะแยะ แต่ทำไมเลือกปิดถนนนะ

เอาขี้ยางเหม็นๆ ไปเทกองหน้าอำเภอ ศาลากลาง ปักหลักชุมนุมร้องรำทำเพลงเฝ้ากองขี้ยางกันอยู่นั่นแหละ
มันก็ได้นะ กดดันเฉพาะเป้าหมาย ไม่ให้ชาวบ้านเดือดร้อน

ทำแบบนี้ปิดถนนมันไม่ใจนะ

หน้าอำเภอ ศาลากลาง คนอื่นที่ไปติดต่องานก็ยังเดือดร้อนอยู่ดี  คนที่บริหารงานผิดพลาดยังลอยหน้าลอยตาไปวันๆ
ขึ้นมาแล้วไปทำเนียบ หรือหน้าบ้านดีกว่า  ดูสิว่ายังจะเดินทางไปไหนรึไม่ห่วงบ้าน

ชาวบ้านมาติดต่อราชการเสร็จแล้วก็กลับครับทนเหม็นแค่ไม่กี่ชั่วโมง
เป็นแค่ไอเดียครับ
 แกนนำและม็อบควรจะระดมสมองมากกว่านี้ คิก คิก

กลิ่นขี้ยาง คนที่ไม่ใช่ชาวสวนเท่านั้นที่เหม็น  ชาวสวนน่ะ ชิว ชิว

เก็บขี้ยางเสร็จ มันยังมานั่งกลิ่นฟุ้งรูดท่อมอยู่ร้านน้ำชาได้เป็นนาน

เชื่อมะ ผมไม่ได้กลิ่นนั่นมานานมากแล้ว จำได้ล่าสุดก็ตอนไปจอดแวะปั๊มกินก๊วยเตียวที่สุราษ เหม็นชิหาย  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #468483 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 11:03:00 AM »

สงสัยมานานแล้ว อภิสิทธ์อยู่ประชาธิปัตย์ แต่ อภินันท์อยู่เพื่อไทย เข้าใจครับว่าคนเราความคิดทางการเมืองคิดแตกต่างกันได้ แต่แบบนี้เข้าข่ายสภาพี่น้องไหมครับ คนหนึ่งดี คนหนึ่งไม่ดี คนนึงทำไม่ดี คนนึงได้แต่นั่งแลตาปริบๆไหมครับ

จูกัดเหลียงอยู่กับขงเบ้ง  แต่จูกัดกิ๋นกลับไปอยู่กับซุนกวน....

ลุงรู้ม้าย จูกัดฟ่งมีลูกชายสามคน    จูกัดกิ๋นเป็นพี่ชายคนโต จูกัดเหลียงเป็นคนกลาง....

...ถามว่า น้องชายคนสุดท้อง ชื่ออะไร  ?   ยิ้มีเลศนัย

จูกัดจู๋  คิก คิก

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #468484 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 11:03:53 AM »

อย่ามาหาช้างเผือกในป่าแถบนี้เลยพันนั้น....

สาว ๆ แถวนี้ เก็บขี้ยางเสร็จ อาบน้ำแต่งตัว มาเดินตลาดเปิดท้าย

กลิ่นขี้ยางยังกรุ่น ๆ อยู่ หล่อนเอาน้ำหอมสารพัดสารเพมากลบ

ผลออกมาเป็น กลิ่น"มหาหิงส์"  เหม็นก็ไม่ใช่ หอมก็ไม่เชิง  แต่กลิ่นดุดันชะมัด
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #468485 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 11:04:28 AM »

ใกล้เคียง  แต่ผิด...... 

แต่ว่า ตามนั้นแหละ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #468486 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 11:08:23 AM »

น้าจงครับ อย่าหักโหมนะครับ เดี๋ยวไม่มีแรงเก็บดอกดอลล่า...

ครับ คาดว่าน่าจะบานพรุ่งนี้ครับ เก็บส่งท้ายสักสองสามวันก่อนขึ้นฝั่งเข้าตีหัวเมืองทางใต้ฝั่งตะวันตกครับ  เฮ้อ เดือนที่แล้วยังใช้ไม่หมดเลย เดือนนี้มาอีกแล้ว จะเข้ามาทำไมนักหนานิ

อิๆๆๆๆ ผบ. ทำบัตรเอทีเอ็มโดนยึดถอนตังค์ไม่ได้ เสร็จเรางานนี้

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

golek
Hero Member

คะแนน 1076

« ตอบ #468487 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 11:08:42 AM »

แต่ก็อย่างที่ลุงดุลย์ว่า.... ถ้ายิ่งทำให้คนทั่วไปเดือดร้อนไปด้วย ..จะยิ่งเสียมากกว่าได้....

เมื่อคืน เพื่อนสนิทรุ่นน้องผม ต้องถูกส่งตัวฉุกเฉินจาก รพ.มอ.หาดใหญ่ ไปรักษาอาการป่วยที่ ศิริราช ตามข่าวกันตลอด เพราะกลัวติดประท้วง

ทราบว่ากว่าจะหาทางเลี่ยงไปได้ ก็ลำบากพอสมควรที่เดียว .... เศร้า

อยู่ด้ามขวานไทย ภูมิใจรักษ์บ้านเกิด
ไม่รวยเบี้ยพอให้ยืมได้  แต่น้ำใจพร้อมแบ่งปัน ครับ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #468488 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 11:10:40 AM »

จูกัดเหลียงอยู่กับขงเบ้ง  แต่จูกัดกิ๋นกลับไปอยู่กับซุนกวน....

ลุงรู้ม้าย จูกัดฟ่งมีลูกชายสามคน    จูกัดกิ๋นเป็นพี่ชายคนโต จูกัดเหลียงเป็นคนกลาง....

...ถามว่า น้องชายคนสุดท้อง ชื่ออะไร  ?   ยิ้มีเลศนัย
ถ้าตอบแนวทะลึ่งก็น่าจะชื่อ กูกัดจู๋
ถ้าเดาแบบมีหลักการก็
จูกัดกิ๋น คนโต
จูกัดเหลียง คนรอง เหลียง เป็นภาษาจีนหมายถึง สอง
อี ๑
เอ้อ ๒
ซัน ๓
ซื่อ ๔
อู่ ๕
ลิ่ว ๖
ชี ๗
ปา ๘
จิ่ว ๙
สือ ๑๐

ภาษาจีนก็เหมือนไทยตรงที่เช่น คนไทยไม่อ่าน ๒๐ ว่า สองสิบ แต่อ่านว่า ยี่สิบ
คนจีนก็เช่นกันคำว่า เอ้อ บางทีก็ไม่อ่าน แต่ใช้คำว่า เหลียงแทน

ดังนั้นเดาว่า คนที่สามชื่อ จูกัดซัน

ปล. เรื่องสามก๊ก ผมไม่ชำนาญ และไม่อ่านเพิ่มเติมใดๆทั้งสิ้นนอกจาในวิชาภาษาไทยที่เขายกบางตอน บางช่วง มาเป็นบทเรียนเท่านั้น

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #468489 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 11:11:41 AM »

อ๋อย

ตรูม่ายโร้ซักจู... บู่

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #468490 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 11:15:53 AM »

"จูกัดหำ" ครับ   คิก คิก
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #468491 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 11:17:14 AM »

"จูกัดหำ" ครับ   คิก คิก
ไหนว่าลูกสามคน ชายหมด แล้วมันไปกัดหำเพื่อนได้พรือ ยังตุ๊ดสักคนน่าว่า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #468492 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 11:21:30 AM »

จูกัดเหลียงอยู่กับขงเบ้ง  แต่จูกัดกิ๋นกลับไปอยู่กับซุนกวน....

ลุงรู้ม้าย จูกัดฟ่งมีลูกชายสามคน    จูกัดกิ๋นเป็นพี่ชายคนโต จูกัดเหลียงเป็นคนกลาง....

...ถามว่า น้องชายคนสุดท้อง ชื่ออะไร  ?   ยิ้มีเลศนัย
ถ้าตอบแนวทะลึ่งก็น่าจะชื่อ กูกัดจู๋
ถ้าเดาแบบมีหลักการก็
จูกัดกิ๋น คนโต
จูกัดเหลียง คนรอง เหลียง เป็นภาษาจีนหมายถึง สอง
อี ๑
เอ้อ ๒
ซัน ๓
ซื่อ ๔
อู่ ๕
ลิ่ว ๖
ชี ๗
ปา ๘
จิ่ว ๙
สือ ๑๐

ภาษาจีนก็เหมือนไทยตรงที่เช่น คนไทยไม่อ่าน ๒๐ ว่า สองสิบ แต่อ่านว่า ยี่สิบ
คนจีนก็เช่นกันคำว่า เอ้อ บางทีก็ไม่อ่าน แต่ใช้คำว่า เหลียงแทน

ดังนั้นเดาว่า คนที่สามชื่อ จูกัดซัน

ปล. เรื่องสามก๊ก ผมไม่ชำนาญ และไม่อ่านเพิ่มเติมใดๆทั้งสิ้นนอกจาในวิชาภาษาไทยที่เขายกบางตอน บางช่วง มาเป็นบทเรียนเท่านั้น

พูดถึงคนจีน ผมว่าประเทศนี้เพี้ยนแล้วครับ ขนาดภาษาอังกฤษพื้นฐาน ก็พูดกันไม่ได้ เห็นนักท่องเที่ยวจีนมาเดินแถวนี้ พูดจาไม่รู้เรื่องเลย

แม้แต่ศัพท์อังกฤษง่ายๆ บ้าไปแล้ว มันเรียนมันสอนกันยังไงเนี่ย หรือคิดว่าข้าใหญ่ ใครจะมาค้าขาย ท่องเที่ยว ต้องหัดพูดจีน
 แบร่

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #468493 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 11:23:37 AM »

กวนอู,เตียวหุย จูกัดเหลียง เตียวหุยและกวนอูนั้นมีความสัมพันธ์ที่ไม่ค่อยจะลงรอยกันในช่วงแรก ๆ ที่เล่าปี่เชิญจูกัดเหลียงมาอยู่ด้วย ด้วยอายุยังน้อยของจูกัดเหลียงที่อ่อนกว่าเล่าปี่ถึงสิบปี และน้อยกว่าเตียวหุยถึงเจ็ดปี ทำให้กวนอูและเตียวหุยไม่นับถือและเลื่อมใสในตัวจูกัดเหลียงมากนัก และเมื่อเล่าปี่ให้การปรนนิบัติดูแลจูกัดเหลียงจนเกินควร รวมทั้งยอมให้จูกัดเหลียงต่อว่าเช่นเมื่อคราวถึงยามศึกแต่เล่าปี่กลับนำขนจามรีมาถักหมวกเล่น สร้างความไม่พอใจแก่กวนอูและเตียวหุยยิ่งนัก จนถึงคราวศึกใหญ่ที่โจโฉให้แฮหัวตุ้นนำทหารยกทัพมาตี ซึ่งจูกัดเหลียงได้วางแผนการใช้กลอุบายโดยกำหนดหน้าที่ต่าง ๆ ให้แก่เตียวหุย กวนอูและจูล่ง ส่วนตนอยู่เฝ้าดูแลเมือง ทำให้กวนอูและเตียวหุยเอ่ยคำสบประมาทจูกัดเหลียงที่คิดเอาแต่ตนสบาย ไม่ลงแรงในการออกรบ

แต่เมื่อแผนการลวงกองทัพของแฮหัวตุ้นมาเผาที่ทุ่งพกบ๋องสร้างความเสียหายย่อยยับให้แก่กองทัพของโจโฉ กวนอูและเตียวหุยก็ตระหนักและเกิดความเลื่อมใสศรัทธาในสติปัญญาของจูกัดเหลียงเป็นอย่างยิ่ง ต่อมาเมื่อถึงคราวออกศึกคราใด กวนอูและเตียวหุยจะยินยอมและเชื่อฟังคำแนะนำของจูกัดเหลียงตลอดด้วยความเต็มใจ เช่นคราวศึกเซ็กเพ็กที่จูกัดเหลียงมอบหมายให้เตียวหุยนำกองทัพรอสุ่มโจมตีโจโฉเมื่อสุมไฟหุงหาอาหาร แต่ไม่มอบหมายหน้าที่ใด ๆ ให้แก่กวนอู จนถึงกับเอ่ยปากบ่นด้วยความน้อยใจที่จูกัดเหลียงให้ใช้ตนบ้าง จูกัดเหลียงจึงมอบหมายให้กวนอูไปดักรอโจโฉและนำหัวโจโฉมาให้ โดยให้คำสัญญาซึ่งกันและกันถ้ากวนอูไปดักรอตามที่จูกัดเหลียงบอกแล้วไม่พบโจโฉ จูกัดเหลียงยินยอมมอบหัวตนเองให้ แต่ถ้ากวนอูไม่ได้หัวโจโฉกลับมา กวนอูจะต้องมอบหัวตัวเองให้แทน ซึ่งจูกัดเหลียงเองก็มอบความไว้ใจให้แก่กวนอูเช่นกัน เมื่อถึงคราวที่จูกัดเหลียงต้องไปช่วยทัพเล่าปี่ตีเสฉวน จูกัดเหลียงได้ฝากเมืองเกงจิ๋วให้กวนอูดูแลแทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2013, 11:26:38 AM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #468494 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 11:26:35 AM »

เบิ้มเหอ เฟือนเหม็ด ชาด

เวลาเขาแหลงเรื่องสามก๊กกันแล้ว ผมคุยกะเพื่อนไม่รู้เรื่องสักที
ตั้งแต่ในห้องเรียนมาแล้งบ่องตงว่าผมไม่ชอบ ไม่ศึกษาพงศาวดารนิยายเรื่องนี้กะเขาเลย

หน้า: 1 ... 31230 31231 31232 [31233] 31234 31235 31236 ... 35779
  พิมพ์