เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 04:29:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 31236 31237 31238 [31239] 31240 31241 31242 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25767813 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #468570 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 04:21:14 PM »

ไปหมดแล้วผู้เชี่ยวชาญ เราอี้ถามไหรสักหีด 

จนป่านนี้พระนั้นที่ผมถามว่าศีลข้อกาเม ไปตีหม้อ จ่ายเบี้ยถือว่าผิดศีลข้อนี้หม้าย ไม่ตอบกลับมาทีละ

จะกลัวอะไรกันตอบมานิ เราอยากรู้นิ

แลท่าอี้เป็นคนไม่มีศาสนาเข้าเพ้อแล้วนิเรา

ผมก็สงสัยว่าแล้วแบบนี้ บาปมั้ย...

http://pantip.com/topic/30897358

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #468571 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 05:16:28 PM »

น้าฉ๊องครับ

บิ๊กเอ็ม มีโฟร์วีลด้วยหรือครับ  สงสัยแล้วหล่าวนิครับ

http://truck2hand.com/index.php?actions=content/view&content_id=237409

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ฅนเล
Sr. Member

คะแนน 231

« ตอบ #468572 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 05:29:42 PM »

น้าฉ๊องครับ

บิ๊กเอ็ม มีโฟร์วีลด้วยหรือครับ  สงสัยแล้วหล่าวนิครับ

http://truck2hand.com/index.php?actions=content/view&content_id=237409

น้าจงไม่ลองหา Vigo หัวเดียวเครื่อง 3000 หรือว่า Triton หัวเดียว โฟร์วีลไปวางคาน
น่าจะดีหวาครับ ได้รถปีใหม่ๆ เครื่องแรงอยู่แล้ว จบง่ายหวาครับ ใช้กันไปยาวๆ

ภูเขาสูงทะเลกว้างยังเคยข้าม ฝันงดงามถามหน่อยเคยข้ามไหม
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #468573 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 06:02:35 PM »

น้าฉ๊องครับ

น้าจงไม่ลองหา Vigo หัวเดียวเครื่อง 3000 หรือว่า Triton หัวเดียว โฟร์วีลไปวางคาน
น่าจะดีหวาครับ ได้รถปีใหม่ๆ เครื่องแรงอยู่แล้ว จบง่ายหวาครับ ใช้กันไปยาวๆ

ถ้าได้ไตรตันหัวเดียวคงไม่วางคานครับ แต่ถ้าไปเอาวีโก้ ผมเกลียดโตโยต้าที่ไม่ยอมขายแอลเอ็นในเมืองไทยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #468574 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 07:15:37 PM »

น้าหนองครับ  Grin

จิงๆไม่อยากยกมาเลย ผมนับถือของผมไปเงียบๆ  ไหว้

ความเคารพนับถือ
เทพเจ้ากวนอู เทพเจ้าแห่งความสัตย์ซื่อ

แต่เดิมจีนโบราณให้ความเคารพนับถืองักฮุยเป็นเทพเจ้าแห่งความซื่อสัตย์ สืบต่อกันมาเป็นเวลานานในฐานะเป็นผู้มีความจงรักภักดีต่อชาติ ด้วยคุณธรรมความดีของงักฮุยส่งผลให้ได้รับการยกย่องเป็นเทพเจ้าแห่งความรักชาติและความจงรักภักดีเป็นที่กล่าวขานกันมาเป็นเวลานาน[30] แต่ปัจจุบันเทพเจ้าแห่งความสัตย์ซื่อได้เปลี่ยนมาเป็นกวนอูแทนในหลังยุคสามก๊กมานับพันปี กวนอูเป็นเทพเจ้าที่ชาวจีนและคนไทยเชื้อสายจีนให้ความเคารพบูชาและศรัทธาเลื่อมใสเป็นอย่างมาก กวนอูเปรียบเสมือนเทพเจ้าที่ชาวจีนให้ความเคารพกราบไหว้บูชาในฐานะที่เป็นเทพเจ้าแห่งความสัตย์ซื่อ

ไม่เพียงแต่ยกย่องให้กวนอูเป็นเทพเจ้าแห่งความสัตย์ซื่ออย่างเดียวเท่านั้น หากแต่กวนอูได้รับสมญานามให้เป็นถึง จงอี้เสินอู่กวนเสิ้งต้าตี้ (จีนตัวเต็ม: 忠義神武關聖大帝; พินอิน: Zhōngyì Shénwǔ Guān Shèngdàdì) [31] ซึ่งมีความหมายคือมหาเทพกวนผู้ยิ่งใหญ่แห่งความจงรักภักดี คุณธรรมและความกล้าหาญ[32] โดยพระเจ้าเฉียนหลงแห่งราชวงศ์ชิงเป็นผู้แต่งตั้งเมื่อ พ.ศ. 2187 เพื่อเป็นการสร้างจิตสำนึกเรื่องความสัตย์ซื่อและจงรักภักดีเพื่อเป็นต้นแบบให้แก่ราษฎรซึ่งคนจีนถือความสัตย์เป็นใหญ่ร่วมกับความกตัญญูรู้คุณคน ทำให้กวนอูกลายเป็นที่รู้จักไปทั่วและได้รับการยกย่องให้เป็นเทพเจ้าแห่งความซื่อสัตย์สืบต่อมาเป็นเวลานาน[33] และได้รับการเคารพในฐานะเทพอุปถัมภ์และเทพผู้ปกป้องคุ้มครองของตำรวจ นักการเมืองและผู้นำทางด้านเศรษฐกิจ
[34]

จากบันทึกทางประวัติศาสตร์ของจีนโบราณ กวนอูอาจมีชีวิตก่อนงักฮุยเป็นเวลาเกือบพันปี กล่าวคือกวนอูเป็นบุคคลสำคัญในสมัยยุคสามก๊ก (พ.ศ. 763 - พ.ศ. 823) แต่งักฮุยมีชีวิตอยู่ในสมัยราชวงศ์ซ่ง (พ.ศ. 1503 - พ.ศ. 1822) [35] กวนอูและงักฮุยเป็นวีรบุรุษที่เป็นที่กล่าวขานกันสืบต่อกันมาเป็นเวลานานในเรื่องของความสัตย์ซื่อและจงรักภักดี ในประเทศไทยชื่อเสียงและกิตติศัพท์ความสัตย์ซื่อ กตัญญูรู้คุณคนของกวนอูอาจจะเป็นที่กล่าวขานและรู้จักกันมากกว่างักฮุย เนื่องจากกวนอูเป็นตัวละครสำคัญในสามก๊กซึ่งได้รับการยกย่องให้เป็นเทพบู๊ (จีน: 武圣) และมีสถานะเทียบกับเทพบุ๋น (จีน: 文圣) คือขงจื๊อ

ในอดีตบรรพบุรุษของชนเผ่าแมนจู (จีน: 满族) คือพวกเผ่าหนี่ว์เจิน (จีน: 女真族) หรือจิน (พ.ศ. 1658 - พ.ศ. 1777) แมนจูเป็นชนเผ่าที่เรืองอำนาจขึ้นมาในยุคสมัยเดียวกับราชวงศ์ซ่งใต้ ภายหลังจากราชวงศ์ซ่งล่มสลายลงจนถึงราชวงศ์หยวนและราชวงศ์หมิง จนกระทั่งราชวงศ์ชิงที่ก่อตั้งขึ้นโดยชาวแมนจู แม้กาลเวลาจะล่วงเลยผ่านมานานหลายร้อยปี แต่การที่ชาวจีนให้ความเคารพนับถืองักฮุยในฐานะวีรบุรุษต่อต้านเผ่าแมนจูหรือเผ่าจินก็ยังคงอยู่ไม่เสื่อมคลาย ซึ่งการให้การยกย่องและเคารพนับถืองักฮุยนั้น ดูเหมือนจะเป็นเรื่องปกติสำหรับราษฎรทั่วไป แต่ในสายตาของขุนนางบู๊และบุ๋นภายในราชสำนักชิง การให้ความเคารพนับถือบูชางักฮุยในฐานะวีรบุรุษต้านชนเผ่าจินเป็นการเปรียบได้กับการให้ความเคารพนับถือบูชาผู้ที่ต่อต้านราชวงศ์ชิงนั่นเอง ดังนั้นราชสำนักชิงจึงวางกลอุบายยกย่องกวนอูให้เป็นอีกหนึ่งวีรบุรุษในประวัติศาสตร์จีน เพื่อให้กวนอูกลายเป็นที่ศรัทธาเคารพบูชาของสามัญชนทั่วไปในฐานะเทพเจ้าผู้มีความสัตย์ซื่อ เพื่อเป็นการลดกระแสการเคารพนับถือและเชิดชูงักฮุยให้เบาบางลง[36]
เทพเจ้ากวนอู

กวนอูเป็นผู้ที่มีคุณสมบัติของการเป็นผู้นำที่มีจริยธรรมในด้านความสัตย์ซื่อและความกล้าหาญ ได้รับการยกย่องสรรเสริญเป็นอย่างมากจากผู้ปกครองในหลายดินแดนว่าเป็นบุคคลดีเด่นในประวัติศาสตร์และกลายมาเป็นเทพเจ้าที่ได้รับการเคารพบูชากราบไหว้ กวนอูได้รับเกียรติอย่างสูงสุดคือได้รับการยกย่องให้เทียบเท่ากับขงจื๊อ คือได้รับการขนานนามว่า "เป็นนักบุญพฤติธรรม" และ "เทพเจ้าแห่งสงคราม"[37] ภายหลังจากกวนอูเสียชีวิต มีข่าวลือว่าศีรษะของกวนอูถูกฝังอยู่ทางตอนใต้ของเมืองลกเอี๋ยง ผู้คนที่ทราบข่าวและศรัทธาในตัวกวนอูจึงไปสร้างวัดเทพเจ้ากวนอูและวัดกวนหลินในเมืองลกเอี๋ยง เพื่อเป็นการสักการบูชากราบไหว้ในคุณความดีทั้งสี่ของกวนอูคือ "สัตย์ซื่อถือคุณธรรม กตัญญูรู้คุณและความกล้าหาญ"

ในการแสดงอุปรากรจีน หน้ากากกวนอูที่ใช้แสดงจะเป็นสีแดงล้วน มีความหมายถึงความสัตย์ซื่อและความกล้าหาญ รูปนัยน์ตาเรียวเล็กและวาดรูปคิ้วเหมือนหนอนไหม 2 ตัววางพาดลงมา และเนื่องจากเป็นที่รู้จักกันว่ากวนอูมีหนวดเครายาวมากจึงเรียกขานนามกวนอูว่า "ขุนนางเคราเขียว" และเพื่อเป็นการแสดงความเคารพนับถือกวนอู ในการแสดงอุปรากรจีนจึงไม่เลียนแบบลักษณะของกวนอูให้เหมือนทุกอย่าง หากแต่หน้ากากกวนอูจะเติมเพียงจุดดำลงบนหน้ากากด้วยหนึ่งจุด ซึ่งเป็นการแต้มจุดดำด้วยความตั้งใจของผู้แสดง[38]

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%B9
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2013, 07:20:37 PM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #468575 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 07:20:09 PM »

ในศาลเจ้าใหญ่ๆของภูเก็ต จะแบ่งเป็นสามส่วน ฝั่งขวา จะเป็นที่ประทับของเต้กุนครับ   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2013, 07:22:49 PM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #468576 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 07:29:02 PM »

มันพยายามประโคม แต่งนิยายหลอกควาย
ลากการชุมนุมของชาวสวนยาง ให้เป็นการเมือง เพื่อล้มล้างรัฐบาล โดยมีพรรคการเมืองหนุนหลัง   Sad Sad

เห็นข่าวสัมภาษณ์ชาวสวนยางทางเหนือ....
หลงเชื่อคารมโครงการสงเสริมปลูกยาง..
โค่นสวนลำใย...เพื่อมาปลูกยาง..

ใครไม่มีที่สวน ก็จัดสรรให้...โง้น งี้... แต่คนที่ไม่มีสวนเป็นของตนเอง จะไม่ได้ค่าสนับสนุนชดเชยปุ๋ยยาง...

มาตอนนี้ ชาวสวนคิดได้.... จะโค่นยาง  กลับไปปลูกลำใยตามเดิมแระ..

บลา  บลา ....   อ๋อย อ๋อย ยี๊
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2013, 07:36:12 PM โดย tum610 » บันทึกการเข้า

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #468577 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 08:19:23 PM »

น้าหนองครับ  Grin

จิงๆไม่อยากยกมาเลย ผมนับถือของผมไปเงียบๆ  ไหว้

ความเคารพนับถือ
เทพเจ้ากวนอู เทพเจ้าแห่งความสัตย์ซื่อ

แต่เดิมจีนโบราณให้ความเคารพนับถืองักฮุยเป็นเทพเจ้าแห่งความซื่อสัตย์ สืบต่อกันมาเป็นเวลานานในฐานะเป็นผู้มีความจงรักภักดีต่อชาติ ด้วยคุณธรรมความดีของงักฮุยส่งผลให้ได้รับการยกย่องเป็นเทพเจ้าแห่งความรักชาติและความจงรักภักดีเป็นที่กล่าวขานกันมาเป็นเวลานาน[30] แต่ปัจจุบันเทพเจ้าแห่งความสัตย์ซื่อได้เปลี่ยนมาเป็นกวนอูแทนในหลังยุคสามก๊กมานับพันปี กวนอูเป็นเทพเจ้าที่ชาวจีนและคนไทยเชื้อสายจีนให้ความเคารพบูชาและศรัทธาเลื่อมใสเป็นอย่างมาก กวนอูเปรียบเสมือนเทพเจ้าที่ชาวจีนให้ความเคารพกราบไหว้บูชาในฐานะที่เป็นเทพเจ้าแห่งความสัตย์ซื่อ

ไม่เพียงแต่ยกย่องให้กวนอูเป็นเทพเจ้าแห่งความสัตย์ซื่ออย่างเดียวเท่านั้น หากแต่กวนอูได้รับสมญานามให้เป็นถึง จงอี้เสินอู่กวนเสิ้งต้าตี้ (จีนตัวเต็ม: 忠義神武關聖大帝; พินอิน: Zhōngyì Shénwǔ Guān Shèngdàdì) [31] ซึ่งมีความหมายคือมหาเทพกวนผู้ยิ่งใหญ่แห่งความจงรักภักดี คุณธรรมและความกล้าหาญ[32] โดยพระเจ้าเฉียนหลงแห่งราชวงศ์ชิงเป็นผู้แต่งตั้งเมื่อ พ.ศ. 2187 เพื่อเป็นการสร้างจิตสำนึกเรื่องความสัตย์ซื่อและจงรักภักดีเพื่อเป็นต้นแบบให้แก่ราษฎรซึ่งคนจีนถือความสัตย์เป็นใหญ่ร่วมกับความกตัญญูรู้คุณคน ทำให้กวนอูกลายเป็นที่รู้จักไปทั่วและได้รับการยกย่องให้เป็นเทพเจ้าแห่งความซื่อสัตย์สืบต่อมาเป็นเวลานาน[33] และได้รับการเคารพในฐานะเทพอุปถัมภ์และเทพผู้ปกป้องคุ้มครองของตำรวจ นักการเมืองและผู้นำทางด้านเศรษฐกิจ
[34]

จากบันทึกทางประวัติศาสตร์ของจีนโบราณ กวนอูอาจมีชีวิตก่อนงักฮุยเป็นเวลาเกือบพันปี กล่าวคือกวนอูเป็นบุคคลสำคัญในสมัยยุคสามก๊ก (พ.ศ. 763 - พ.ศ. 823) แต่งักฮุยมีชีวิตอยู่ในสมัยราชวงศ์ซ่ง (พ.ศ. 1503 - พ.ศ. 1822) [35] กวนอูและงักฮุยเป็นวีรบุรุษที่เป็นที่กล่าวขานกันสืบต่อกันมาเป็นเวลานานในเรื่องของความสัตย์ซื่อและจงรักภักดี ในประเทศไทยชื่อเสียงและกิตติศัพท์ความสัตย์ซื่อ กตัญญูรู้คุณคนของกวนอูอาจจะเป็นที่กล่าวขานและรู้จักกันมากกว่างักฮุย เนื่องจากกวนอูเป็นตัวละครสำคัญในสามก๊กซึ่งได้รับการยกย่องให้เป็นเทพบู๊ (จีน: 武圣) และมีสถานะเทียบกับเทพบุ๋น (จีน: 文圣) คือขงจื๊อ

ในอดีตบรรพบุรุษของชนเผ่าแมนจู (จีน: 满族) คือพวกเผ่าหนี่ว์เจิน (จีน: 女真族) หรือจิน (พ.ศ. 1658 - พ.ศ. 1777) แมนจูเป็นชนเผ่าที่เรืองอำนาจขึ้นมาในยุคสมัยเดียวกับราชวงศ์ซ่งใต้ ภายหลังจากราชวงศ์ซ่งล่มสลายลงจนถึงราชวงศ์หยวนและราชวงศ์หมิง จนกระทั่งราชวงศ์ชิงที่ก่อตั้งขึ้นโดยชาวแมนจู แม้กาลเวลาจะล่วงเลยผ่านมานานหลายร้อยปี แต่การที่ชาวจีนให้ความเคารพนับถืองักฮุยในฐานะวีรบุรุษต่อต้านเผ่าแมนจูหรือเผ่าจินก็ยังคงอยู่ไม่เสื่อมคลาย ซึ่งการให้การยกย่องและเคารพนับถืองักฮุยนั้น ดูเหมือนจะเป็นเรื่องปกติสำหรับราษฎรทั่วไป แต่ในสายตาของขุนนางบู๊และบุ๋นภายในราชสำนักชิง การให้ความเคารพนับถือบูชางักฮุยในฐานะวีรบุรุษต้านชนเผ่าจินเป็นการเปรียบได้กับการให้ความเคารพนับถือบูชาผู้ที่ต่อต้านราชวงศ์ชิงนั่นเอง ดังนั้นราชสำนักชิงจึงวางกลอุบายยกย่องกวนอูให้เป็นอีกหนึ่งวีรบุรุษในประวัติศาสตร์จีน เพื่อให้กวนอูกลายเป็นที่ศรัทธาเคารพบูชาของสามัญชนทั่วไปในฐานะเทพเจ้าผู้มีความสัตย์ซื่อ เพื่อเป็นการลดกระแสการเคารพนับถือและเชิดชูงักฮุยให้เบาบางลง[36]
เทพเจ้ากวนอู

กวนอูเป็นผู้ที่มีคุณสมบัติของการเป็นผู้นำที่มีจริยธรรมในด้านความสัตย์ซื่อและความกล้าหาญ ได้รับการยกย่องสรรเสริญเป็นอย่างมากจากผู้ปกครองในหลายดินแดนว่าเป็นบุคคลดีเด่นในประวัติศาสตร์และกลายมาเป็นเทพเจ้าที่ได้รับการเคารพบูชากราบไหว้ กวนอูได้รับเกียรติอย่างสูงสุดคือได้รับการยกย่องให้เทียบเท่ากับขงจื๊อ คือได้รับการขนานนามว่า "เป็นนักบุญพฤติธรรม" และ "เทพเจ้าแห่งสงคราม"[37] ภายหลังจากกวนอูเสียชีวิต มีข่าวลือว่าศีรษะของกวนอูถูกฝังอยู่ทางตอนใต้ของเมืองลกเอี๋ยง ผู้คนที่ทราบข่าวและศรัทธาในตัวกวนอูจึงไปสร้างวัดเทพเจ้ากวนอูและวัดกวนหลินในเมืองลกเอี๋ยง เพื่อเป็นการสักการบูชากราบไหว้ในคุณความดีทั้งสี่ของกวนอูคือ "สัตย์ซื่อถือคุณธรรม กตัญญูรู้คุณและความกล้าหาญ"

ในการแสดงอุปรากรจีน หน้ากากกวนอูที่ใช้แสดงจะเป็นสีแดงล้วน มีความหมายถึงความสัตย์ซื่อและความกล้าหาญ รูปนัยน์ตาเรียวเล็กและวาดรูปคิ้วเหมือนหนอนไหม 2 ตัววางพาดลงมา และเนื่องจากเป็นที่รู้จักกันว่ากวนอูมีหนวดเครายาวมากจึงเรียกขานนามกวนอูว่า "ขุนนางเคราเขียว" และเพื่อเป็นการแสดงความเคารพนับถือกวนอู ในการแสดงอุปรากรจีนจึงไม่เลียนแบบลักษณะของกวนอูให้เหมือนทุกอย่าง หากแต่หน้ากากกวนอูจะเติมเพียงจุดดำลงบนหน้ากากด้วยหนึ่งจุด ซึ่งเป็นการแต้มจุดดำด้วยความตั้งใจของผู้แสดง[38]

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%B9

ขอบคุณครับ  ที่ถามไม่ใช่อะไร เพราะเวลาไปทำบุญถวายโลงศพก็ต้องเข้าไปไหว้เหมือนกัน เลยพอจะได้มีความรู้เล่าให้เด็กๆฟังครับ  ผมนับถือศาสนาพุทธ บวชทั้งเณร ทั้งพระ แต่บวชนานไม่ได้ เพราะว่ามีภาระทางบ้านครับ

นับถือพุทธแต่ศีลห้าขอกำลังพยายามรักษาให้ได้ทุกข้อควบคู่ไปกับธรรมครับ  ศีลขาดเวลาเจอเพื่อนๆนิครับ ผมนี่แหละคนเริ่มเลยครับ สุราเมรัย ทันทีไม่ต้องมีใครชวนครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #468578 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 08:24:31 PM »

ในศาลเจ้าใหญ่ๆของภูเก็ต จะแบ่งเป็นสามส่วน ฝั่งขวา จะเป็นที่ประทับของเต้กุนครับ   ไหว้

ในสาลเจ้าก็มีพระพุทธรูปด้วยใช่ไหมครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #468579 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 08:26:50 PM »

มันพยายามประโคม แต่งนิยายหลอกควาย
ลากการชุมนุมของชาวสวนยาง ให้เป็นการเมือง เพื่อล้มล้างรัฐบาล โดยมีพรรคการเมืองหนุนหลัง   Sad Sad

เห็นข่าวสัมภาษณ์ชาวสวนยางทางเหนือ....
หลงเชื่อคารมโครงการสงเสริมปลูกยาง..
โค่นสวนลำใย...เพื่อมาปลูกยาง..

ใครไม่มีที่สวน ก็จัดสรรให้...โง้น งี้... แต่คนที่ไม่มีสวนเป็นของตนเอง จะไม่ได้ค่าสนับสนุนชดเชยปุ๋ยยาง...

มาตอนนี้ ชาวสวนคิดได้.... จะโค่นยาง  กลับไปปลูกลำใยตามเดิมแระ..

บลา  บลา ....   อ๋อย อ๋อย ยี๊

แจ๊บหัวแทนครับผม

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #468580 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 08:50:14 PM »

ไอติมบานาน่าสปริท

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #468581 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:19:16 PM »

จงไหนจัดลำดับความส้มคันแลถิ
บอน บุก บุ้ง อ้อดิบ เห็บลม ลำเท็ง เต่าร้าง

อ้อดิบ บุก บอน บุ้ง เห็บลม เต่าร้าง ลำเท็ง  ครับ

จัดอย่างนี้ แปลว่า ไม่เคยเห็นฤทธิ์เดชเต่าร้างและบุ้งบางชนิด
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #468582 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:37:25 PM »

น้าฉ๊องครับ

นั่นตัวนอกครับ  บ้านเราไม่เอามาขายเพราะราคาสูงไป และเบียดกระแสโตโยไม่ได้

หกเจ็ดปีก่อน มีกระบะนิสสันโฉมนี้ มาขายมือสองหลายสิบคัน ว่ากันที่สองแสน ซึ่งราคาผิดตลาดไปมาก กับโฉม บิ๊กเอ็ม ทีดี.25

ปรากฏว่าเป็น ตัวนอก นำเข้ามาทั้งคัน แต่ไม่ใช่โฟร์วีล

โฉมเหมือนกัน แต่ตัวถังหนากว่า แดชบอร์ดก็ไม่เหมือน แชสซีก็หนากว่า ล้อยิ่งดูยิ่งขี้เหร่
lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #468583 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:50:04 PM »

โหลๆ..พี่เถือก ควายเงินยังอยู่มั้ย..ใช้ไถอยู่รึเปล่า...

มีเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย ดีกว่าร้อย เพื่อนคิด ริษยา
เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล..
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #468584 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:57:50 PM »

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หน้า: 1 ... 31236 31237 31238 [31239] 31240 31241 31242 ... 35779
  พิมพ์