เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 06:25:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 31260 31261 31262 [31263] 31264 31265 31266 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25754463 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #468930 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 11:46:38 PM »

พวกเรางงกันมาก  แล้วก็ทำท่าจะละความพยายามกันแล้ว

คนหนึ่งในพวกเรา บอกว่า ไหน ๆ มาหาหอมเขาต้นนั้นไม่เจอแล้ว   แรกกะเดี๋ยว เขาเจอพญาไม้ขึ้นสูงท่วมหัวอยู่ต้นหนึ่ง

ขอพวกเราไปช่วยกันขุด เขาจะเอาไปปลูกที่บ้าน  .... ใบมันสวยดี

ต้นขนาดนั้น กว่าจะโตขนาดนั้น คงร่วม ๆ สิบปี เพราะมันโตช้ามาก

เราก็ เอาวะ  ไหน ๆ มาเสียเที่ยวแล้ว  

...ก็ไปขุดพญาไม้กัน  แล้วก็ขนของแบกของกลับ....

คนหนึ่ง..มาได้ครึ่งทาง ลืมเป๋าเครื่องมือประจำเครื่องเลื่อย  ตอนนั้นกำลังล่องน้ำข้ามคลองกันอยู่....

เขากลับไปเอา  เราก็นั่งรอที่ตลิ่งฝั่งนี้

แล้วเขาก็วิ่งมาตัวเปล่า ตะโกนโหวกเหวกว่า  เจอแล้ว  เจอแล้ว ....!!!!

....

ต่อเลยครับ หยับแจ๊บแปลบๆแล้วนิหัวนะ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #468931 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 11:49:23 PM »

ตำหนวดภูเก็ตบุกจับสมุนไพร  คิก คิก

https://www.facebook.com/photo.php?v=1425818210977460&set=vb.251594288268773&type=2&theater

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #468932 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 11:49:47 PM »

ชักเข้มข้นขึ้นเรื่อยๆ

แต่นอนก่อนดีกว่าค่อยมาอ่าน

แขบนอนไปไหน เพิ่งไปกินมื้อดึกมานี่ครับ พอจะไปนอนวัยรุ่นชวนไปกินข้าวอีกแล้ว ตอนนี้นอนไม่ได้ คัดพุง
น่าเห็นใจชาวเล อยากเหล้า แต่ไปกินข้าวแทน พอได้เล่นฟิตเนสกันนานเหลย

กินพอให้ขาดเหมยครับ ข้าวกินสักสองคำได้ นั่งกินน้ำผลไม้ ส้ม ไปแทนครับ  

วันนี้วันพัก พอดีงานเข้าด้วย เลยไม่ออกกำลังกายครับ เมื่อวานเล่นไปเต็มที่ พอเล่นเสร็จ เรือมาถึง มีเครื่องมือมาตัวนึง ต้องไปประกอบให้เขา นั่งยองไม่ได้เลยครับ ตึงไปทั้งคา เกือบจะลุกไม่ไหวครับ  แต่พอได้นอนพักสามสี่ชั่วโมงก็หายครับ

พยายามซิ๊กแพ๊คให้ได้ก่อนอายุ ๔๐ ครับผม

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #468933 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 11:50:55 PM »

ชาด คนๆ เหมือน ไอ้พูนแก้ว ไอ้เผี๊ยกเข้าเพ้อแล้ว พอได้ลงมือแหลงไหรเข้าสักเรื่องแล้ว ว่าดักคอกันไม่หยุด
หวางอีจบได้

คิก คิก ขำก๊าก Cheesy

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #468934 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 11:51:36 PM »

เราทรงภาษากันอยู่พักใหญ่  เสียงน้ำในคลองก็ดัง

จนสุดท้าย  สองคน ผมกับเพื่อน(อีกคนไม่มา รีบเอาพญาไม้กลับบ้านไปลงดิน)ก็ข้ามคลองกลับมา 

แล้วรับรู้ว่า....

....หอมเขาต้นที่หา ไม่ได้หายไปไหน  มันอยู่ตรงนั้นเอง พวกเรา"หลาเหิน"กันเอง แลไม่เห็น

ผมกับเพื่อนเดินไปดู..... จริงอย่างที่มันว่า  หอมเขาต้นนั้น อยู่ตรงที่ ๆ มันควรอยู่

แล้วตอนนั้นพวกเราไปหากันตรงไหน.... ทำไมไม่เห็น    ทิ้งทวดต้นที่ใช้อ้างอิง อยู่เยื้อง ๆ จากความทรงจำไปนิดหน่อย

แต่ก็ไม่น่าจะหาไม่เจอ....

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #468935 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 11:55:49 PM »

สุดท้าย พวกเราก็สำเร็จโทษหอมเขาต้นนั้นในบ่ายนั้นเอง

จัดการผ่า ฟันพูเสร็จเรียบร้อย...(เอาไม้แบบมักง่ายมาก  เอาแค่ส่วนลำต้นตรงสวย ๆ เท่านั้น ที่เหลือ..ทิ้ง)

แบกทุลักทุเลลงคลอง  เพื่อนโดนเอาตอขี้แรดที่มันฟันทิ่งไว้เอง เลือดโซมตรีน เดี้ยงไปหนึ่ง

แล้วไม้ทั้งสิบกว่าพู  ก็ไปแอบดง"บอนช้างลาก"อยู่ริมคลอง ข้างสวนยางของป้าผม....  

เอา"ย่านอวด" ผูกล่ามเอาไว้กับโคนหลอริมน้ำ กันน้ำพาพ้น

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #468936 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 11:56:57 PM »

เิมิงๆๆ....ไอ้เจมส์ เมิงบังอาด จูบน้องจั๊กจั๊นของกุ   ยี๊

ฮือๆๆ....มันแลกเปลี่ยนของเหลวกันแล้วววว  หัวเราะร่าน้ำตาริน

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #468937 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 12:02:34 AM »

พวกเรา ขึ้นฝั่งไปแบบปรกติ....  ใครถามก็บอกว่า มาแต่ยิงปลา  มาแต่ดำปลาในคลอง...

รอสักสองสามวัน  ก็มาเลื่อยไม้ลำแพนริมคลอง....

จริง ๆ แล้ว ไม้ลำแพนริมคลองนั้น ข้ออ้างหรอก    เพราะในดงบอนริมคลอง  มันมีไอ้ที่ไม่ใช่ลำแพนสิบกว่าดุ้นรอเลื่อยอยู่

...............

แล้วเราก็ได้แต่เลื่อยลำแพนจริง ๆ ....  ผู้ใหญ่ (ตอนนั้นผู้ใหญ่เหลิมเพิ่งเป็นผู้ใหญ่ใหม่ ๆ ยังเป็นแบบ 4 ปีเลือกที)เดินมาดู

กลัวพวกเราจะสอดส้ไม้อื่น ด้วยว่ารู้หน้ารู้ใส้พุงกันดี....

เรารอดข้อหาไม้เถื่อน  เพราะไม้ทั้งสิบกว่าดุ้นที่ซุกไว้  หายไปอย่างไร้ร่องรอย

ไม่มีแม้แต่เชือกย่านอวดที่เอามาผูกไม้ไว้กับต้นหลอ

ร่องรอยการลากขึ้นฝั่งก็ไม่มี  โต๊ะเลื่อยกี่โต๊ะแถวนั้นก็ไม่มีรายการเลื่อยไม้หอม.....

พวกเรา...สงสัยกันจนทุกวันนี้  มันหายไปไหน...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #468938 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 12:03:31 AM »

เิมิงๆๆ....ไอ้เจมส์ เมิงบังอาด จูบน้องจั๊กจั๊นของกุ   ยี๊

ฮือๆๆ....มันแลกเปลี่ยนของเหลวกันแล้วววว  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ส่วนตรู  ไม่เคยได้ของเหลวจากทิชชู่เลย....
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #468939 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 12:06:05 AM »

นส.3ก นี่ซื้อขายได้มั้ยครับจานปาด  Grin

ได้  น.ส.3 ธรรมดาก็ซื้อขายได้ โอนชื่อเจ้าของเรียบร้อย

แต่สองอย่างนี้ คนละลีเวลกันเลยนะ

น.ส.3 ก. นี่ มีระวางแผนที่ภาพถ่ายทางอากาศ  มีต้นฉบับที่เป็นแผ่นรวมทุกแปลงด้วย

ส่วน น.ส.3 มีแค่เอกสารคู่ตัว กับเอกสารต้นขั้วที่ที่ดินอำเภอเท่านั้น

ข้อเสียของทั้งสองอย่างนี้ คือ เขตแดน ไม่ชัวร์....ขัดแย้งขึ้นมาแต่ละที แทบจะล้างตระกูลกัน

คนกลางหรือ จนท.รัฐ ก็ได้แต่รอมชอม เพราะเขาเองก็ไม่แม่น

แต่ว่าซื้อขายกันได้ใช่ไหมครับ

ได้สิ

ที่มันเวรก็คือ  ตอนซื้อขายเปลี่ยนมือกัน  แปลงข้างเคียงไม่ต้องไปยืนเขตเสียด้วย

มารู้อีกที เจ้าของใหม่มายืนชี้เขตในสวนเราข้ามแดนมาสามวาแล้ว
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #468940 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 12:10:32 AM »

นส.3ก นี่ซื้อขายได้มั้ยครับจานปาด  Grin

ได้  น.ส.3 ธรรมดาก็ซื้อขายได้ โอนชื่อเจ้าของเรียบร้อย

แต่สองอย่างนี้ คนละลีเวลกันเลยนะ

น.ส.3 ก. นี่ มีระวางแผนที่ภาพถ่ายทางอากาศ  มีต้นฉบับที่เป็นแผ่นรวมทุกแปลงด้วย

ส่วน น.ส.3 มีแค่เอกสารคู่ตัว กับเอกสารต้นขั้วที่ที่ดินอำเภอเท่านั้น

ข้อเสียของทั้งสองอย่างนี้ คือ เขตแดน ไม่ชัวร์....ขัดแย้งขึ้นมาแต่ละที แทบจะล้างตระกูลกัน

คนกลางหรือ จนท.รัฐ ก็ได้แต่รอมชอม เพราะเขาเองก็ไม่แม่น

ได้สิ

ที่มันเวรก็คือ  ตอนซื้อขายเปลี่ยนมือกัน  แปลงข้างเคียงไม่ต้องไปยืนเขตเสียด้วย

มารู้อีกที เจ้าของใหม่มายืนชี้เขตในสวนเราข้ามแดนมาสามวาแล้ว

เข้าใจแล้ว แต่ถ้าโฉนดนี่มันมีหลักไว้ให้เลย เวลาซื้อขายก็ไม่ต้องไปแล ถ้าไม่แน่ใจค่อยให้ที่ดินขึ้นไปวัดให้นี่เอง

ปล. เครื่องชงกาแฟยังอยู่ไหมมครับ   กาแฟกำลังจะขึ้นฝั่งแล้วนะครับ อีกไม่กี่วันครับ

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #468941 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 12:13:15 AM »

ได้ข่าวหว่างนี้เจ้าของสวนยางบางแห่ง เอาแม็คโครมาขุดร่อง กั้นสวนกันแล้ว ให้เหตุผลว่าเวลาใส่ปุ๋ย มันจะไหลไปที่เตินว่า  คิก คิก

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #468942 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 12:17:18 AM »

ได้ข่าวหว่างนี้เจ้าของสวนยางบางแห่ง เอาแม็คโครมาขุดร่อง กั้นสวนกันแล้ว ให้เหตุผลว่าเวลาใส่ปุ๋ย มันจะไหลไปที่เตินว่า  คิก คิก

ขุดคูกันรอบสวน ขุดกันมานานแล้วครับ

เป็นระเบียบปฏิบัติของกองทุนสงเคราะห์การทำสวนยาง  ต้องขุดคูเป็นแนวกันไฟรอบสวนยาง กว้างxลึก 50 เซ็นต์

ปัจจุบัน กฏนี้ ไม่ใคร่เคร่งครัดนัก ใครอยากขุดก็ขุด ไม่ขุดก็ตรวจผ่าน
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #468943 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 12:20:27 AM »

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #468944 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 12:22:50 AM »

ได้สิ

เข้าใจแล้ว แต่ถ้าโฉนดนี่มันมีหลักไว้ให้เลย เวลาซื้อขายก็ไม่ต้องไปแล ถ้าไม่แน่ใจค่อยให้ที่ดินขึ้นไปวัดให้นี่เอง

ปล. เครื่องชงกาแฟยังอยู่ไหมมครับ   กาแฟกำลังจะขึ้นฝั่งแล้วนะครับ อีกไม่กี่วันครับ

โฉนด เท่าที่ทราบ การรังวัดแต่ละครั้ง  ที่ดินข้างเคียงต้องมายืนเขตและเซ็นต์รับทราบเขตด้วย

ส่วนการซื้อขายไม่มีการรังวัดใหม่นั้น ชิว ๆ สบาย ๆ ครับ

ต่อให้ขุดเอาหลักโฉนดไปโยนคลองก็ล้ำแดนกันไม่ได้  เพราะมันจะมีจุดอ้างอิงในการส่องกล้อง

ซึ่งจุดอ้างอิงนั้น ระบุพิกัดแต่ละหลักได้เป๊ะ เพราะอ้างเกินกว่าสองจุด ทำให้เส้นแนวอ้างอิงเกิดจุดตัด....

แล้วตำแหน่งหลักโฉนด มันก็อยู่ตรงจุดตัดนั่นแหละครับ

ยังไม่พอ....ยังมีระบุตำแหน่งจากดาวเทียมด้วย ....เอากะแกสิ
หน้า: 1 ... 31260 31261 31262 [31263] 31264 31265 31266 ... 35779
  พิมพ์