เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 03:28:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 31360 31361 31362 [31363] 31364 31365 31366 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25707897 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #470430 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 10:33:48 PM »

ทำมะดาคับพี่กวาง ของผมเลี่ยมทองฝังเพชร ต้องเลือกหน่อย สาวไหนได้ผมเป็นผัวนี้ยิ่งกว่าถูกรางวัลที่1เลยนะคับ อิอิ

(โม้จิงๆตรู555)

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #470431 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 10:47:02 PM »

กดดันจัง สงสัยต้องถามให้มันแระ

จัดไป...อย่าแช..  Grin
ถ้ามันซื้อมาใช้แล้ว สองเดือนขาย เหมือนตัวก่อน
ตรูจะฟ้องน้องติ๋มเรื่องแม่หม้าย

ฐานทำให้ตรูเสียเวลาแล้วไม่คุ้ม

หนนี้คงขายยากครับ เพราะตั้งใจทำเอง ไม่ได้ไปซื้อมือสองครับ

มิตซูหัวเดียวขับสี่ ตอนนี้มีโปร ดาวน์ 25 เปอร์เซ็นต์ ผ่อนสี่ปีไม่มีดอกเบี้ยครับผม

โตต้ามาแรงกว่าครับ ดาวน์ 0 เปอร์เซ็นต์ พร้อมของสมนาคุณหนึ่งแสนบาทสำหรับวีโก้ทุกรุ่นที่จองและออกรถเดือนนี้ สีขาวลดไปอีก 7000 แล้วยังมีสิทธิ์ลุ้นฟอร์จูนเนอร์ตอนสิ้นปีด้วยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #470432 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 11:10:56 PM »

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #470433 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 11:11:54 PM »

กดดันจัง สงสัยต้องถามให้มันแระ

จัดไป...อย่าแช..  Grin
ถ้ามันซื้อมาใช้แล้ว สองเดือนขาย เหมือนตัวก่อน
ตรูจะฟ้องน้องติ๋มเรื่องแม่หม้าย

ฐานทำให้ตรูเสียเวลาแล้วไม่คุ้ม

หนนี้คงขายยากครับ เพราะตั้งใจทำเอง ไม่ได้ไปซื้อมือสองครับ

มิตซูหัวเดียวขับสี่ ตอนนี้มีโปร ดาวน์ 25 เปอร์เซ็นต์ ผ่อนสี่ปีไม่มีดอกเบี้ยครับผม

โตต้ามาแรงกว่าครับ ดาวน์ 0 เปอร์เซ็นต์ พร้อมของสมนาคุณหนึ่งแสนบาทสำหรับวีโก้ทุกรุ่นที่จองและออกรถเดือนนี้ สีขาวลดไปอีก 7000 แล้วยังมีสิทธิ์ลุ้นฟอร์จูนเนอร์ตอนสิ้นปีด้วยครับ

รถเค้าดีครับ ใช้มา8ปีกว่าแล้ว ยังขายทิ้งไม่ลงครับ  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #470434 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 11:12:07 PM »

ไอ้มดแดงไปแล้ว

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=95177.0

แล้วคดีรถ เรือดับเพลิง ตัดสินว่าพรือครับพี่ ใครติดหรางบ้างครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #470435 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 11:14:56 PM »

โดยสายัณห์ได้ถอดสายอ๊อกซิเจนออกเอง จนแพทย์ต้องเช็คอาการอย่างกระทันหัน แต่สุดท้ายก็ยื้อชีวิตไว้ไม่ได้ โดยญาติจะตั้งศพบำเพ็ญกุศลที่ วัดไร่ขิง จ.นครปฐม

หือ ดื้อจนตายจริงๆ  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ตามข่าวว่า สายัณห์ เป็นคนหัวดื้อหัวรั้นมาก ใครพูดอะไรไม่ฟังเลย แม้แต่หมอก็ไม่เชื่อ
มีคนเดียวเท่านั้นที่สยบได้คือ แม่ผ่อง ผ่องศรี วรนุช นักร้องที่สายัณห์นับถือเสมือนแม่
แม่ผ่องเท่านั้นที่กล่อมให้สายัณห์เข้าโรงพยาบาลได้

ไปสู่สุคติครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #470436 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 11:20:49 PM »

ลงทะเบียนเกษตรกร....

ไอ้เราชะล่าใจ ว่า ตรูลงทะเบียนมาตั้งกะปี ๕๒ ก็เลยเดินพ้น ไม่เอาเอกสารแบบฟอร์ม

เจ๊ดเป็ด....ทุกคนต้องลงใหม่หมด ที่แล้วมาให้ยกเลิก......

เอ้า ก็ได้  ลงทะเบียนเกษตรกร.....ปาเข้าไปสามชั่วโมง

ไปยื่นเอกสาร...."คุณยังไม่ได้ลงทะเบียนชาวสวนยางค่า..."

หือ .... ?? ก็ไอ้ที่ลงในรายการนี้ ๓๖ ไร่ ๒ งาน สวนยางล้วน ๆ นะครับ

"ไม่ได้ค่า ลงทะเบียนเป็นเกษตรกรแล้ว  ต้องลงทะเบียนย่อยเป็นชาวสวนยางด้วยค่า"

........ปาเข้าไปอีก ๒ ชั่วโมง.......

ไปยื่นใหม่..."เอกสารไม่ตรงกันค่า ชื่อเกษตรกรกับชื่อเจ้าของที่ดินเป็นคนละคนนะคะ ยังงี้ไม่ได้ค่า"

....คุณครับ นี่ชื่อแม่ผมนะครับ แปลงนี้แม่ยกให้ผมแล้ว แต่ยังไม่ได้โอน

"ยังไงก็ไม่ได้ค่า ต้องทำให้ชื่อตรงกันก่อน ไม่ได้โอนก็ไปโอนสิคะ.."

....อ้าว ไปโอนโฉนดตอนบ่ายสามเนี่ยนะ....แล้วถ้ากลับมาไม่ทันละครับ

"ก็ลงทะเบียนไม่ทันสิคะ ทำไมไม่ทำให้เรียบร้อยซะล่ะคะ"

.....โห  อีปลวก...  แม่กรูยังอยู่ดีนะว๊อย  ให้แกถือครองโฉนดไว้ก่อนดิว้า จะรีบโอนไปไหน

"ไม่รู้ด้วยนะคะ  ไม่โอนก็ทำให้ไม่ได้....  เชิญคนต่อไปค่า......"

หงุดหงิด......รู้ว่าทำได้ แต่อีปลวก อบต.นั่นไม่ยอมรับเอกสารนี่สิ

เหมือนทวดวังคาดลใจ...พี่มนัส เกษตรอำเภอเดินมาพอดี

....พี่ ชื่อในเอกสารที่ดินผมเป็นชื่อแม่ผมเนี่ย ทำไงดี

"อ้าว...ก็ลงทะเบียนสิ..แล้วนี่ลงรึยัง??"

....น้องคนสวยนั่นเค้าไม่ให้ลงน่ะ เค้าว่าชื่อไม่ตรง

"จะบ้าเรอะ  จะเอาคนชื่อตรงโฉนดมันจะมีสักกี่คน....  ชื่อไม่ตรงก็ลงได้ เขาลงกันคึก ๆ "

....พี่ ไปคุยหน่อยดิ คนชื่อไม่ตรงโฉนดถูกไล่กลับซะหลายคนแล้วนุ

..............

..............

เชื่อมะ....อีปลวกนั่น มันเถียงเกษตรอำเภอ...มันว่า ถ้าชื่อไม่ตรงแล้วจะรู้ได้ไงว่าเป็นเจ้าของที่ดิน

ยังงี้ใครก็ลงทะเบียนได้ แค่ยืมโฉนดใครมาสวมสิทธิ์แค่นั้น

......

พี่มนัสแกเป็นผู้ใหญ่ใจเย็น  แกบอกว่า เอาน่า...ให้เขาลงทะเบียนเถอะ ยังไงพี่รับผิดชอบเอง

....อีปลวกกระแทกวานลงบนเก้าอี้....แล้วตรวจเอกสารกระดาษแทบกระจุยคามือ

อีอ่อนต่อโลกเอ๋ย....มึงไม่เข้าใจเหียกอะไรเลยสินะ....

โฉนดน่ะ มันเป็นของหวงของชาวบ้าน  ไม่มีใครเขาให้ยืมกันหรอก  เขารักษาสุดชีวิตชนิดยอมตายก็เอา

ถ้าเขาถือมาได้ นั่นแปลว่า โฉนดใบนั้นน่ะ ของเขาแน่นอนแล้ว

ผมไปสองชั่วโมง ไม่เสร็จเรื่องครับ ต้องกลับมาไปให้ผู้ใหญ่บ้านที่สวนเราตั้งอยู่เซ็นต์ ต้องให้ข้างเคียงเซ็นต์ มั่วได้ที่ครับ ฝนก็ตก รำคาญใจครับ แต่พรุ่งนี้ทำต่อครับ ปัญหาคือ ผมทำใบ ภบท. ๕ หายซะสองแปลงครับ อีกแปลงหรอยหวานั้น ผมทำสัญญาซื้อขายหาย ที่ยังไม่โอนทีด้วย จ่ายเบี้ยไปครึ่งนึง

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #470437 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 11:22:00 PM »

ลาล่ะครับ ผองเพื่อนด้ามขวานที่รักทุกท่าน.....(อะฮึด..อะฮึด...)

ขอบคุณที่ให้ความเมตตากระผมเสมอมา....(ทำเป็นแอบซับน้ำตา....)

คงถึงเวลาที่ผมต้องไปเสียที....อิ่มตัวเหลือเกินแล้ว.....(กระซิก..กระซิก.. ยกชายเสื้อขึ้นสั่งน้ำมูก..พรืดดดด....)

หมดกันพอดีด้ามขวานเรา  เดี๋ยวส่งให้น้าซับสักทีหวา เผื่อแกจะไปตามสายันต์กับยอดรัก

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #470438 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 11:25:38 PM »

เอาหล่าวมาอีกอย่างหนึ่งหล่าว ใบมวงแก้โรคมะเร็ง วันก่อนนุเรียนน้ำ
ตอใดอีถึงคิวใบกัญชามั่งนิ

http://www.thaipost.net/news/270213/70151

ค้นพบครั้งแรกในโลก "ใบชะมวง" มีฤทธิ์ต้านมะเร็ง

คณะเภสัชฯ มอ.ค้นพบสารชนิดใหม่ใน "ใบชะมวง" ออกฤทธิ์ต้านมะเร็ง นับเป็นการค้นพบครั้งแรกของโลก พร้อมตั้งชื่อว่า "ชะมวงโอน" ระบุใช้เป็นสารต้นแบบที่นำไปพัฒนาโครงสร้างสู่ยาต้านมะเร็งในอนาคต

รศ.ดร.ภก.ภาคภูมิ พาณิชยปการนันท์ ผอ.สถานวิจัยยาสมุนไพรและเทคโนโลยีชีวภาพทางเภสัชกรรม คณะเภสัชศาสตร์ ม.สงขลานครินทร์ (มอ.) เปิดเผยว่า ได้ร่วมกับนายอภิรักษ์ สกุลปักษ์ นักศึกษาทุนโครงการปริญญาเอกกาญจนาภิเษก ภาควิชาเภสัชเวทและเภสัชพฤกษศาสตร์ ทำการศึกษาวิจัยคุณสมบัติมีฤทธิ์ต้านมะเร็งและต้านแบคทีเรียก่อโรคทางเดินอาหารจาก "ใบชะมวง" ได้สำเร็จเป็นครั้งแรกของโลก หลังจากใช้เวลาศึกษาค้นคว้านานกว่า 2 ปี ซึ่งผลงานดังกล่าวได้รับการตีพิมพ์ในวารสารนานาชาติ Food Chemistry ซึ่งเป็นวารสารที่ได้รับความน่าเชื่อถือและเป็นที่ยอมรับในวงการวิชาการอย่างกว้างขวาง

สำหรับการวิจัยดังกล่าวได้เก็บรวบรวมผักพื้นบ้านจำนวน 22 ชนิด มาทำการสกัดและทดสอบว่ามีฤทธิ์ยับยั้งเชื้อ Helicobacier pylori ซึ่งเป็นเชื้อที่ก่อให้เกิดโรคทางเดินอาหารหรือไม่ โดยพบว่าชะมวงเป็นพืชที่ออกฤทธิ์ดีที่สุด จึงนำมาแยกสารที่ต้องการจนสามารถได้สารซึ่งมีฤทธิ์ในระดับดีมาก เป็นสารที่มีค่าความเข้มข้นต่ำที่สามารถยับยั้งเชื้อได้ หรือ MIC ประมาณ 7.8 ไมโครกรัมต่อมิลลิเมตร ซึ่งถือว่าเป็นสารตัวใหม่ที่ยังไม่มีการค้นพบมาก่อน โดยตั้งชื่อว่า "ชะมวงโอน" (Chamuangone) เพื่อแสดงให้เห็นว่าเป็นการค้นพบในประเทศไทย

ทั้งนี้ ยังได้ศึกษาต่อถึงความเป็นไปได้ในการออกฤทธิ์ยับยั้งเชื้อโปรโตซัวร์ ซึ่งเป็นโรคระบาดที่พบบ่อยในภาคใต้ โดยสารชะมวงโอนสามารถยับยั้งโปรโตซัวร์ได้ดี จึงนำชะมวงโอนไปทดสอบกับเซลล์มะเร็งปอด และเซลล์มะเร็งเม็ดเลือดขาว จนพบว่าสารชะมวงโอนมีฤทธิ์ต้านเซลล์มะเร็งได้ดี

"ความสำเร็จจากงานวิจัยที่ได้โครงสร้างใหม่ของสารที่มีฤทธิ์ต้านมะเร็งจากชะมวงโอนครั้งนี้ สามารถนำไปใช้ดัดแปลงพัฒนาต้านมะเร็งที่ออกฤทธิ์ดีขึ้น และลดอาการข้างเคียงต่อเซลล์ปกติ แม้ว่าขั้นตอนการนำสารดังกล่าวไปใช้รักษาโรคมะเม็งยังต้องมีกระบวนการวิจัยเพิ่มเติมอีกหลายขั้นตอน เพื่อการรักษาที่ได้ผลมากขึ้น หรือลดอาการข้างเคียงจากการใช้ยา" รศ.ดร.ภก.ภาคภูมิ กล่าว

เป็นพืชที่ตายง่าย ใจน้อยครับ

ถูกรถไถรุน ตายหมดครับสองต้น

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #470439 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 11:27:01 PM »

งั้นไปนอนแล้ว เด็กดีได้เวลากินนมนอน

พี่ดุลย์ คำถามได้คำตอบแล้วหม้ายนิ ผมได้ไปจองรถถูกครับ

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #470440 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 11:30:59 PM »

ยังโฉนดอยู่3ใบ พาไปขึ้นทะเบียนได้มั้งป่ะ ปลูกพริก3กระถาง ใบมะกรูด2ถัง กะสวนครัวเดิน3-4ก้าวได้ บ่อปลาก็มีนะ  ขำก๊าก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #470441 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 11:38:03 PM »

ผมปลูกไว้ต้นหนึ่ง ตอนนี้สูงท่วมหลังคาบ้านสองชั้นแล้ว ใบงามคาด

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #470442 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 11:38:38 PM »

งั้นไปนอนแล้ว เด็กดีได้เวลากินนมนอน

พี่ดุลย์ คำถามได้คำตอบแล้วหม้ายนิ ผมได้ไปจองรถถูกครับ
ทวงแรงหวาค่าติดเสียหล่าว

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #470443 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 11:43:14 PM »

ฅนเล
Sr. Member

คะแนน 231

« ตอบ #470444 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 11:44:09 PM »

ผมปลูกไว้ต้นหนึ่ง ตอนนี้สูงท่วมหลังคาบ้านสองชั้นแล้ว ใบงามคาด
ต้มพุงงัว ใส่ใบมวง กินทุกวันลดความเสี่ยงจากมะเร็งครับ

ภูเขาสูงทะเลกว้างยังเคยข้าม ฝันงดงามถามหน่อยเคยข้ามไหม
หน้า: 1 ... 31360 31361 31362 [31363] 31364 31365 31366 ... 35779
  พิมพ์