เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 10:23:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 31528 31529 31530 [31531] 31532 31533 31534 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25568294 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #472950 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 02:45:51 PM »

สวัสดีตอนเช้าครับพี่ๆทุกคน

กลางทะเลท้องฟ้าอึมครึม

แหลงเรื่องเพื่อนสักหีดเช้าวันนี้

ไม่เข้าใจเลย สาวนี้อยู่อำนาจเจริญ ได้ผัวฝรั่ง ทำงานดีที่เดียวกับผมนิ แต่ทำไมถึงได้ไปสร้างหนี้จำนวนมากมายจากเจ้าหนี้รายวัน เพื่อนผมคนนี้ทำงาน ซื้อนาไว้เป็ร้อยๆไร่ มีรถเกี่ยวข้าว รถไถ เยอะแยะแล้ว ซัยที่ทำตัวให้ดี อยู่บายๆไม่เป้นหรือว่าพรือ แล้วซัยแม่ยายเที่ยวมาลักจดหมายเอย สิ่งของเอยในบ้านไปขาย รวมทั้งรถบรรทุกก้เอาไปขายโดยพี่ๆ น้องๆ เมียงั้นแหละ ตตอนนี้ผมกำลังช่วยนั่งแปลข้อตกลงระหว่างเจ้าหนี้รายวันกับเขาว่าถ้าเขาจ่ายให้ห้าแสนจากแสนเจ็ด จะไม่มากวนเขาอีกเลย ถ้าไปก่อหนี้มาอีกเขาจะไม่รับผิดชอบแล้ว

แล้วเพื่อนผมก็ยิกเมียคนนี้ออกจากบ้านไปแล้ว เขามีลูกกันสองคน

ไม่เข้าใจว่าอยู่สบายๆ ทำตัวดีๆ ดูแลครอบครัวไม่เป็นหรือไร

ขอบคุณครับ

คนเรานี่ก็แปลกครับ ชอบสร้างหนี้ นัยว่าดูเป็นคนมีเครดิตกระมัง  คิก คิก
พูดไปก็เหมือนนินทาคนบ้านเดียวกัน คนบ้านผม บางคนมีนิสัยประหลาดคือหน้าใหญ่ครับ
ชอบอวดชอบโชว์รวยกัน ก็ไม่รู้ว่าทำไมถึงเป็นอย่างงั้นกันนะ

เมียนะเขายิกให้ออกจากหมู่บ้านไป ให้ไปอยู่กับเขาที่กรุงเทพ พวกญาติพี่น้องเมียเลยเข้ามาหยิบฉวยทรัพย์สินในบ้านไปจำนำ ไปขายครับ

จริงๆแล้วถ้าไม่ขี้เกียจนะ ทำงานในไร่เพื่อนผมก็มีเงินใช้สบายๆแล้ว แม่ยายก็มาเลี้ยงหลานให้ที่บ้าน อยากได้อะไรละทีนี้ ลูกเขยฝรั่งหามาประเคนให้หมดอยู่แล้ว

ผมสงสารเพื่อนผมจริงๆครับ ต้องมาจ่ายหนี้ที่ตัวเองหรือครอบครัวไม่ได้ก่อขึ้นแต่เป็นหนี้ที่ญาติๆของฝ่ายเมียก่อขึ้น

ตรงข้ามกับเพื่อนผมครับ เพื่อนผมจบทันตแพทย์
พ่อมีที่ดิน80ไร่เป็นมรดกให้ ที่จ.อุบลราชธานี ใกล้ๆอำนาจเจริญ เขาเป็นทันตฯอยู่พัทยา
คิดว่าที่ดินที่ได้ จะทำอะไรดี สุดท้ายปลูกไผ่ตงไต้หวัน(กิมซุ่งหรือตงลืมแล้งนั่นแหละ)
ปลูกทีเดียวอาศัยมือเติบ ปลูกครบ80ไร่เลย ในขณะกิ่งพันธุ์ตงไต้หวันเมื่อ6-7ปีที่แล้วอยู่ที่
กิ่งละ200บาท
ปลูก1ปีก็ออกหน่อ ขอแค่มีน้ำให้ ในที่80ไร่ แบ่งเป็นบ่อน้ำบ่อละ1ไร่ 5บ่อ กระจายทั่วสวน
ผ่านมา6-7ปี ตอนนี้ทั้งขายหน่อ ทั้งขายพันธุ์รวยไปแล้ว ทั้งๆที่ปีหนึ่ง ไปดูแลสวนไม่กี่ครั้ง
ที่เหลือ ให้ครอบครัวของอาดูแล แบ่งสรรกันตามควร ไม่เคยมีปัญหาใดๆ
ไม่ทราบจัดการกันอย่างไร

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #472951 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 02:55:02 PM »

น้าหนอง ตามพีเอ็มกัน...   บู่ บู่

แสดงว่าเช้านี้ได้รับโทรศัพท์จากคนแดนไกลหรือครับ   

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

แหลงมาก็ไม่ค่อยจะรู้ควัง..
แถมอิโดดข่วนหน้าผมกันหลาวโด้... บู่ บู่

กลับมาถึงอ๊อบขวิดแหล่ว....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #472952 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 03:11:09 PM »

แท๊กซี่จากหลังวัง

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #472953 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 03:11:48 PM »

เย้ย....  ใช่ตามหลังผมมาหรือเปล่า เพิ่งกลับจากหลังวัง

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #472954 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 03:12:08 PM »

ลุงๆทราบมั้ยครับว่าใครเป็นผู้โดยสาร

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #472955 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 03:30:32 PM »

อั๊ยยะ มือปูนพังฮา ตามเรามานุ

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #472956 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 03:39:11 PM »

โฮ้ย  .... ลงมาจากบนเขาแหม็บ ๆ ..... มีมิสคอลล์ ๘ สาย

เป็นของเมีย ๔ สาย

เป็นของน้องเมีย ๑ สาย

เป็นของแม่เมีย ๒ สาย

เป็นของคนไม่มีเมีย ๑ สาย
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #472957 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 03:43:19 PM »

สิบเก้าโล.... พันห้า....   Grin

จ่ายเงินซื้อความสดไป ๒๕๐ บาท
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #472958 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 03:55:28 PM »

โฮ้ย  .... ลงมาจากบนเขาแหม็บ ๆ ..... มีมิสคอลล์ ๘ สาย

เป็นของเมีย ๔ สาย

เป็นของน้องเมีย ๑ สาย

เป็นของแม่เมีย ๒ สาย

เป็นของคนไม่มีเมีย ๑ สาย

หมดประโยชน์แหล่ว พี่ตุ้มทำแทนแหล่ว....

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #472959 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 03:55:49 PM »

สิบเก้าโล.... พันห้า....   Grin

จ่ายเงินซื้อความสดไป ๒๕๐ บาท

หยบเมียหล่าว.... พันห้านี่

Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #472960 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 04:13:20 PM »

สวัสดีครับพี่ๆสุดหล่อทุกท่าน ไหว้

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #472961 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 04:41:26 PM »

ญาญ่าหญิง ขึ้นปกเพลย์บอย

แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #472962 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 05:26:23 PM »

ขนาดกระทัดรัด...
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #472963 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 06:20:21 PM »

คนดีๆเค้าก็มีครับน้า แต่พวกเอี้ยๆนี่มันมีเรื่องให้เราได้ยินเยอะ

มีทุกที่ครับ ผมพิมพ์สั้นๆ เลยออกมาแบบภาพรวมๆ
ทีนี้ผมลองมองจากชีวิตทั่วไปจากคนใต้นะครับ เท่าที่ผมสังเกตุเห็น
 ไม่ว่าบ้านไหนที่แต่งลูกเขยหรือสะใภ้เข้าบ้านนะครับถ้าพ่อตาแม่ยาย แม่ผัวพ่อผัว
พอมีฐานะหน่อยหรือมีที่มีทาง เขาจะยกสมบัติเหล่านี้ให้ลูกเขยหรือลูกสะใภ้กัน
อาจมีสองก็อก ตอนแต่งกันก็อกหนึ่ง หลังจากอยู่กันมาระยะยาวอีกก็อกหนึ่งถ้าเห็นว่าเป็นคนดีช่วยกันทำมาหากิน
เพราะพ่อแม่แก่แล้วก็เอาติดตัวไปไหนไม่ได้
ส่วนไอ้เรื่องการรุมทึ้งรุมจิกลูกเขยหรือลูกสะใภ้เนี่ย ไม่ค่อยเห็นภาพนี้นะ ก็อาจมีบ้างเหมือนกัน
 อย่างแย่ๆ คนที่ยากจนจริงๆ ไม่มีอะไร แต่มีที่นา ที่สวน เขาก็จะยกที่ให้
อย่างผมแม่ยายก็ที่สวนให้ พ่อแม่ผมก็ยกที่นาให้ ถึงแม้ผมและเมียไม่ได้ลงไปทำก็เถอะ

ขายมั๊ยครับที่สวน

มีอยู่ผืนหนึ่งริมถนน ริมห้วย สวยมาก เป็นที่ๆผม ช่วยไปดึงออกมาจากปากช้างที่กำลังจะงาบได้
คือที่ของแม่ยาย ยกให้พี่เมียคนโต แต่นิสสัยไม่ดี เอาไปจำนองธนาคารจนกำลังจะโดนยึด
ผมช่วยไปไถ่มาให้ ก็เลยกลายเป็นของผม โดยผมจ่ายให้ธนาคารก้อนหนึ่ง + ด้วยการยกที่อีกแปลงหนึ่งให้พี่เมียไป
 (ตอนหลังแมร่งพี่เมียแอบขายที่แปลงนี้ไป ไม่บอกสักคำ เอาเงินไปผลาญหมดอีกแล้ว)
คือพี่เมียมาอ้อนว่าถ้าที่ๆจำนองนี้หลุดไปแกก็ไม่เหลือสมับติอะไรให้ลูกเลย ผมเห็นใจเลยยกที่อีกแปลงให้ไปไงหวังจะให้พี่เก็บไว้ให้ลูก
 แต่ไม่ ขายแดกหมด
 ที่แปลงนี้มันสวยและมีคนมาให้ราคาแพงมากเพราะสามารถทำรีสอร์ทได้ เห็นแกบอกว่า เอกชัยเคยมาดูขอซื้อยี่สิบล้าน
แกอยากขายจนตัวสั่น แต่ตอนนั้นขายไม่ได้เพราะแกเอาไปจำนองอยู่ไง

ทีนี้พอที่ตกเป็นของผม แกก็กวนไม่หยุด อยากมาตัดแบ่งขอเอาฟรีๆมั่ง
เที่ยวบอกขายโดยที่ตนเองไม่มีสิทธิมั่งเพราะตกเป็นของผมแล้ว
ล่าสุดเห็นไปบอกขายอใครไม่รู้บอกว่าเขาจะให้แปดล้าน ทำนองว่าจะเอาเงินมาไถ่คืนจากผม
แล้วเหลืออีกก้อนใส่กระเป๋าตัวเองอีก แต่ผมและเมียไม่เล่นด้วย เพราะแน่ๆอยู่แล้ว คืนไปก็รักษาไม่รอด ขายแน่ๆ

ขายซัยแพงๆ กับน้องๆขายแบบกันเองเลยนิ ไหนๆพี่ก็ไม่มาตัดยางอยู่แล้วนิ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #472964 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 06:26:11 PM »

สวัสดีตอนเช้าครับพี่ๆทุกคน

กลางทะเลท้องฟ้าอึมครึม

แหลงเรื่องเพื่อนสักหีดเช้าวันนี้

ไม่เข้าใจเลย สาวนี้อยู่อำนาจเจริญ ได้ผัวฝรั่ง ทำงานดีที่เดียวกับผมนิ แต่ทำไมถึงได้ไปสร้างหนี้จำนวนมากมายจากเจ้าหนี้รายวัน เพื่อนผมคนนี้ทำงาน ซื้อนาไว้เป็ร้อยๆไร่ มีรถเกี่ยวข้าว รถไถ เยอะแยะแล้ว ซัยที่ทำตัวให้ดี อยู่บายๆไม่เป้นหรือว่าพรือ แล้วซัยแม่ยายเที่ยวมาลักจดหมายเอย สิ่งของเอยในบ้านไปขาย รวมทั้งรถบรรทุกก้เอาไปขายโดยพี่ๆ น้องๆ เมียงั้นแหละ ตตอนนี้ผมกำลังช่วยนั่งแปลข้อตกลงระหว่างเจ้าหนี้รายวันกับเขาว่าถ้าเขาจ่ายให้ห้าแสนจากแสนเจ็ด จะไม่มากวนเขาอีกเลย ถ้าไปก่อหนี้มาอีกเขาจะไม่รับผิดชอบแล้ว

แล้วเพื่อนผมก็ยิกเมียคนนี้ออกจากบ้านไปแล้ว เขามีลูกกันสองคน

ไม่เข้าใจว่าอยู่สบายๆ ทำตัวดีๆ ดูแลครอบครัวไม่เป็นหรือไร

ขอบคุณครับ

คนเรานี่ก็แปลกครับ ชอบสร้างหนี้ นัยว่าดูเป็นคนมีเครดิตกระมัง  คิก คิก
พูดไปก็เหมือนนินทาคนบ้านเดียวกัน คนบ้านผม บางคนมีนิสัยประหลาดคือหน้าใหญ่ครับ
ชอบอวดชอบโชว์รวยกัน ก็ไม่รู้ว่าทำไมถึงเป็นอย่างงั้นกันนะ

เมียนะเขายิกให้ออกจากหมู่บ้านไป ให้ไปอยู่กับเขาที่กรุงเทพ พวกญาติพี่น้องเมียเลยเข้ามาหยิบฉวยทรัพย์สินในบ้านไปจำนำ ไปขายครับ

จริงๆแล้วถ้าไม่ขี้เกียจนะ ทำงานในไร่เพื่อนผมก็มีเงินใช้สบายๆแล้ว แม่ยายก็มาเลี้ยงหลานให้ที่บ้าน อยากได้อะไรละทีนี้ ลูกเขยฝรั่งหามาประเคนให้หมดอยู่แล้ว

ผมสงสารเพื่อนผมจริงๆครับ ต้องมาจ่ายหนี้ที่ตัวเองหรือครอบครัวไม่ได้ก่อขึ้นแต่เป็นหนี้ที่ญาติๆของฝ่ายเมียก่อขึ้น

ตรงข้ามกับเพื่อนผมครับ เพื่อนผมจบทันตแพทย์
พ่อมีที่ดิน80ไร่เป็นมรดกให้ ที่จ.อุบลราชธานี ใกล้ๆอำนาจเจริญ เขาเป็นทันตฯอยู่พัทยา
คิดว่าที่ดินที่ได้ จะทำอะไรดี สุดท้ายปลูกไผ่ตงไต้หวัน(กิมซุ่งหรือตงลืมแล้งนั่นแหละ)
ปลูกทีเดียวอาศัยมือเติบ ปลูกครบ80ไร่เลย ในขณะกิ่งพันธุ์ตงไต้หวันเมื่อ6-7ปีที่แล้วอยู่ที่
กิ่งละ200บาท
ปลูก1ปีก็ออกหน่อ ขอแค่มีน้ำให้ ในที่80ไร่ แบ่งเป็นบ่อน้ำบ่อละ1ไร่ 5บ่อ กระจายทั่วสวน
ผ่านมา6-7ปี ตอนนี้ทั้งขายหน่อ ทั้งขายพันธุ์รวยไปแล้ว ทั้งๆที่ปีหนึ่ง ไปดูแลสวนไม่กี่ครั้ง
ที่เหลือ ให้ครอบครัวของอาดูแล แบ่งสรรกันตามควร ไม่เคยมีปัญหาใดๆ
ไม่ทราบจัดการกันอย่างไร

คนแถวนั้นเขาเห็นว่าเป็นฝรั่งเลยกะตั้งใจจะปอกลอกนะครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หน้า: 1 ... 31528 31529 31530 [31531] 31532 31533 31534 ... 35779
  พิมพ์