เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 11:22:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 31586 31587 31588 [31589] 31590 31591 31592 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25508886 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #473820 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 11:17:33 PM »

ปรุงน้ำไว้ให้เยอะ ๆ ...

เวลาขายแยกเป็นสองถุง..

ถุงนึงใส่เนื้อ พร้อมออพชั่น คะน้า...

อีกถุงนึงใส่น้ำ...

เวลามัดถุง รวบปากถุงให้แน่น..
มัดยางรัด ให้อากาศอยู๋ใน มันดูเป็นลูกโป่งพอง ๆ
โดยเฉพาะถุงใส่น้ำขาหมู...

อิ อิ

Grin    บู่ บู่

หลังจากฟังลุงคนนั้นพูด ผมนึกถึงเจ้าใหญ่ในเมืองเจ้าหนึ่ง  รายนั้นใส่ห่อ

ในห่อเป็นขาหมู คะน้า ผักกาดดองและผักชี

ในถุงเป็นน้ำเพียว ๆ  ...(ของผมคงจะมีเห็ดหอมตามสูตรเฮียอ๋าด้วยสักสามสี่ดอก)

แล้วมาพิจารณาข้อความที่ลุงตุ้มยกมา.....   เอ... เข้าท่ากว่าแฮะ

เพราะการใส่หห่อ ดูจะไม่ใช่แนวของแถวนี้  เพราะห่อมันจะเอียด  แต่ถุง มันตีอากาศเข้าไปให้ถุงดูโป่ง ๆ หลอกตาได้พอควร
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #473821 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 11:26:49 PM »

ไม่มีแรงละ เหนื่อย ไปส่งของ เวียนหลงอยู่พักใหญ่  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #473822 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 11:28:17 PM »

อ้อ เดี๋ยวจะลืมเล่า  เรื่องตรวจสวนยางเมื่อเช้า

วันนี้ ผมได้เห็นชัด ๆ แล้วว่า ปลัด อบต.บ้านผม มันเป็นตุ๊ด....  ผมแน่ใจเก้าสิบเปอร์เซ็นต์

มันดูรายชื่อ แต่คงไม่รู้ว่าใคร   พอเห็นเป็นผม มันหน้าตึง ออกอาการเลย  และไม่พูดด้วยไม่ทักทาย....

ผมแกล้งเดินผ่านหน้า มันสะบัดหน้าค้อนผมพรืด.....

แล้วผมก็ได้กลิ่นน้ำหอม มาจากชุดเนี๊ยบ ๆ รองเท้ามันปลาบของอีตานั่น 

เป็นกลิ่นน้ำหอมตระกูลไวท์คริสมาสต์ ซึ่งเป็นกลิ่นสำหรับผู้หญิง อาจจะใช่หรือไม่ก็ไม่รู้ แต่ฉุนกึกทีเดียวสำหรับตอนเหงื่อออก

ผมว่า คนที่แต่งตัวเนี๊ยบ ๆ แบบนี้ มันต้องรู้ว่าไหนกลิ่นน้ำหอมผู้ชาย ไหนกลิ่นน้ำหอมผู้หญิง 

ไอ้อย่างนี้มันตั้งใจแล้ว....แล้วไหนจะแต่งองค์ทรงเครื่อง เป๊ะหัวจรดตรีนทั้งที่เป็นวันเสาร์

......

สุดท้าย แกก็ไม่ยอมขึ้นไปตรวจสวนผม ได้ยินเสียงบ่น...รกตายชัก....

โถ...ถ้าสวนตรูรก แล้วสวนใครเตียนฟระ  ตรูถางเตียนลิบตั้งกะเจอคางคูตคราวก่อนแล้ว

...แล้วก็กรีดนิ้วเซ็นต์รับรองให้สวนผมแบบไม่มองหน้าเจ้าของ  เซ็นต์เสร็จลิ่วไปขึ้นรถเลย....
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #473823 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 11:28:41 PM »

ปรุงน้ำไว้ให้เยอะ ๆ ...

เวลาขายแยกเป็นสองถุง..

ถุงนึงใส่เนื้อ พร้อมออพชั่น คะน้า...

อีกถุงนึงใส่น้ำ...

เวลามัดถุง รวบปากถุงให้แน่น..
มัดยางรัด ให้อากาศอยู๋ใน มันดูเป็นลูกโป่งพอง ๆ
โดยเฉพาะถุงใส่น้ำขาหมู...

อิ อิ

Grin    บู่ บู่

จำได้ครับ...จำได้

แต่ลุงคนนั้น แกผมบาง ๆ เกรียน ๆ หนวดเคราครึ้มนะ

จะให้ผมนึกออกเป็นลุงตุ้มได้ยังไง

มัดยางให้ถุงพองลม ทำเป็นป๊ะๆๆๆ พ่อค้่าหน้าใหม่   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #473824 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 11:33:41 PM »

ไปส่งของ น้องบอกลูกค้าเก่า เคยไปส่งนานแล้ว ไรฟร่ะ...แถวนั้นไม่เคยไปส่งนะ ยังงงๆ

พอลูกค้าระลึกถึงฟามหลัง.............อ๋อออออ...........อยู่คนละทิศเลย บ้านนั้นขายไปละ

วันนี้ไปบ้านแก โอ้......แม่เจ้าเว้ย เพิ่งสร้างเสร็จ ดูดีมากๆ มีสระว่ายน้ำ ภายในตกแตกหรูหราไปหมด

แกบอกแกรับเหมานะ เลยซื้อที่ตรงนี้ไร่นึง เลยทำได้เต็มที่ แบบก็พักพวกออกแบบให้ราคากันเองไม่กี่หมื่นกันเอง แจ๋วเลย....สวยยังกะบ้านราคาหลายล้าน  หลงรัก

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #473825 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 11:36:31 PM »

เรื่องเงินสวนยางนี่  มีดราม่าเล็ก ๆ เกิดขึ้นเหมือนกัน

เรื่องที่ ตัวเองเอกสารมีปัญหา แล้วไปง้องแง้งสวนคนอื่น พยายามหาจุดผิดพลาดของสวนคนอื่นด้วย

มันมีคนพยายามแย้งว่า สวนยางผม น่าจะอายุเกินยีบห้าปี เพราะเขาโตมาเขาก็เห็นสวนยางนี้เปิดกรีดแล้ว

ทุกวันนี้เขาสี่สิบกว่าแล้ว สวนยางนี้จะต้องอายุเกินแน่นอน

....อีกคนก็แย้งว่า สวนยางเกินยีบห้าปี หน้ายางมันต้องยับเยิน  เผลอ ๆ ต้องพาดบันไดหรือต่อด้ามมีดเพื่อกรีดหน้าสูงแล้ว

แต่สวนนี้ ไม่มีหลักฐานว่าเปิดกรีดเมื่อไหร่ แต่หน้ายางยังสมบูรณ์ไม่มีรอยบาด สมเหตุสมผลตามเอกสาร(เท็จ)ว่าอายุ ๒๒ ปี

....สวนผม ต้นยางอายุ ๓๘ ปีครับ  อ่อนกว่าผมปีเดียว.....
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #473826 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 11:41:24 PM »

นโยบายเบื้องบนคงผ่อนปรนนะจารปราช  ไม่งั้นปาหลัดคงไม่กล้าทำซี้ซั้ว พวกร้องเรียนตาย  คิก คิก

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #473827 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 11:46:38 PM »

ดูสภาพต้นยางของสวนผม.... ใครจะเชื่อว่าอายุเกือบสี่สิบปีแล้ว

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #473828 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 11:53:33 PM »

พรุ่งนี้ต้องเก็บขี้ยางซะทีได้แล้ว

อั้นไว้ เก้าเช้าแล้ว  ขี้ยางกองเต็มโคน....เดี๋ยวพวกสิ้นคิดมาเห็นเข้า ไม่พอจะลักมันจะลักเอาซะ

สวนอื่น สามสี่วันเขาก็เก็บแล้ว  ไม่เปิดโอกาสให้โจร

บางคน เขาอาจจะเป็นโจรเฉพาะเมื่อโอกาสเอื้ออำนวย  ถ้าขี้ยางมันลักยาก หรือน้อย ๆ ลักไม่คุ้ม เขาก็ไม่ลัก

แต่ถ้าขี้ยางมาก ๆ อย่างสวนผมตอนนี้  เดินลากสอบแถวเดียวก็เต็ม มัดปาก แบกอ้อมทางพาไปขาย ได้แล้วพันกว่าบาท
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #473829 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 12:09:59 AM »

ดูรูปเก่า ๆ แล้วก็คิดถึง.....

ไอ้เจ้าหง่าว....แมวข้างบ้าน ที่อาศัยอยู่บ้านผมมากกว่าบ้านมันเองอีก

ลูกค้ามาแวะซื้อเบ็ดตกปลาที่ร้านข้าง ๆ เปิดประตูรถยนต์ทิ้งไว้  มันแอบโดดขึ้นรถไปตอนไหนก็ไม่รู้

เขาไปตกปลาที่พัทลุง โดยไม่รู้ว่ามีแมวติดรถไปด้วย....ตกเย็น เปิดประตูรถจะขับกลับแล้ว

........ มันวิ่งพรวดออกมา....แล้วเข้ารกเข้าพงหายไปเลย

ขอให้แกได้เจอเจ้านายใหม่ที่ใจดีนะเจ้าหง่าว.... เศร้า
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #473830 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 12:11:33 AM »

เอ๋า....เที่ยงคืนแล้วนี่นา....

นอนหวา
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #473831 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 05:46:54 AM »

ตื่นเช้ามา เก็บดอกดอลล่าร์พลัน

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #473832 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 07:23:21 AM »

อ้อ เดี๋ยวจะลืมเล่า  เรื่องตรวจสวนยางเมื่อเช้า

วันนี้ ผมได้เห็นชัด ๆ แล้วว่า ปลัด อบต.บ้านผม มันเป็นตุ๊ด....  ผมแน่ใจเก้าสิบเปอร์เซ็นต์

มันดูรายชื่อ แต่คงไม่รู้ว่าใคร   พอเห็นเป็นผม มันหน้าตึง ออกอาการเลย  และไม่พูดด้วยไม่ทักทาย....

ผมแกล้งเดินผ่านหน้า มันสะบัดหน้าค้อนผมพรืด.....

แล้วผมก็ได้กลิ่นน้ำหอม มาจากชุดเนี๊ยบ ๆ รองเท้ามันปลาบของอีตานั่น 

เป็นกลิ่นน้ำหอมตระกูลไวท์คริสมาสต์ ซึ่งเป็นกลิ่นสำหรับผู้หญิง อาจจะใช่หรือไม่ก็ไม่รู้ แต่ฉุนกึกทีเดียวสำหรับตอนเหงื่อออก

ผมว่า คนที่แต่งตัวเนี๊ยบ ๆ แบบนี้ มันต้องรู้ว่าไหนกลิ่นน้ำหอมผู้ชาย ไหนกลิ่นน้ำหอมผู้หญิง 

ไอ้อย่างนี้มันตั้งใจแล้ว....แล้วไหนจะแต่งองค์ทรงเครื่อง เป๊ะหัวจรดตรีนทั้งที่เป็นวันเสาร์

......

สุดท้าย แกก็ไม่ยอมขึ้นไปตรวจสวนผม ได้ยินเสียงบ่น...รกตายชัก....

โถ...ถ้าสวนตรูรก แล้วสวนใครเตียนฟระ  ตรูถางเตียนลิบตั้งกะเจอคางคูตคราวก่อนแล้ว

...แล้วก็กรีดนิ้วเซ็นต์รับรองให้สวนผมแบบไม่มองหน้าเจ้าของ  เซ็นต์เสร็จลิ่วไปขึ้นรถเลย....

เจ้าพนักงานละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ หรือเลือกปฏิบัตินะนี่ แต่ดีแล้วแหละ ถ้าปลัดไปตรวจแลเวถูกคางตูดข๊บตายในสวนเติ้นได้เป็นเรื่องยาวหล่าว

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

lex
Hero Member

คะแนน 2112

« ตอบ #473833 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 09:59:27 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #473834 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 01:56:30 PM »

คือ....สเต็ปของผมมันอยู่ยังงี้ครับ

ขั้นแรก  ผมได้พิสูจน์มาหลายรอบแล้ว ว่า เกษตรกร ไม่มีวันรวย นอกจากจะกินอยู่กระเบียดกระเสียนและขยันเป็นมด

ผมจึงหาหนทางที่จะแตกหน่อแตกกิ่งออกมาทางไหนที่พอจะสร้างฝันได้

ขั้นต่อมา ดอนคา เป็นที่ ๆ คนรู้จักผมแทบทุกคน (อันที่จริง ด้วยเหตุผลต่าง ๆ คนเค้ารู้จักผมกันทั้งตำบลแหละ ไม่รู้ทำไม)

ผมจึงควรปักหลักที่นี่....แล้วที่นี่ เท่าที่ผมเฝ้าดูมาร่วมสิบปี  กิจการที่ไปรอด(ไม่รวมเม็กกะโปรเจ็คพวกวัสดุก่อสร้างหรือเกษตรภัณฑ์)

สามอันดับต้นที่ทำเงินและอยู่ยืดคือ ขายอาหาร เสริมสวย และขายน้ำ ซึ่งอย่างหลังนี่ ตลาดเต็มเอี๊ยด

ส่วนเสริมสวย....ฮ่า ฮ่า ....ต่อให้ผมเป็นตุ๊ดก็ไม่มีคนเข้าร้านแน่ ค่าที่หุ่นไม่เอื้อ

จึงมาลงตัวที่ขายอาหาร....ซึ่งผมเป็นคนชอบกิน...และเก็บรายละเอียดอาหารแต่ละอย่างแต่ละเจ้า

ขั้นที่สาม....ประกาศตัว ว่า ผมทำอาหารได้นะ และจะพยายามตั้งใจทำให้อร่อยที่สุด

ขั้นที่สี่....หลังจากที่ทุกอย่างลงตัว ชื่อเสียงเริ่มติดหู รสชาติเริ่มติดปาก หาจุดเด่นจุดด้อยและหาทำเลดี ๆ ได้

....ผมก็จะลุยด้านนี้เต็มตัว
ผมว่าหุ่นทำอาหารก็ไม่ให้เหมือนกันนะ แต่ถ้าใจรัก และมีฝีมือ หุ่นก็ไม่ใช่ปัญหา คิก คิก เยี่ยม

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หน้า: 1 ... 31586 31587 31588 [31589] 31590 31591 31592 ... 35779
  พิมพ์