เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 08:45:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 31709 31710 31711 [31712] 31713 31714 31715 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25477170 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #475665 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 12:49:23 AM »

สิ้นเดือนนี้ ปิดบัญชีแล้วจะไปเที่ยวไหนอ่ะเสี่ย

ทำๆแค่พอค่าเบียร์ครับ หาได้ใช้เงินมั้ย  โดนชก

จนไม่รู้แล้วนิ เงินเค้าใช้ทำไรได้บ้าง ได้มาก ได้น้อย ไม่ใช่รู้ ว่ามันมีประโยชน์อะไรครับ  บู่

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #475666 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 07:47:42 AM »

ไหว้

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #475667 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 08:00:43 AM »

สิ้นเดือนนี้ ปิดบัญชีแล้วจะไปเที่ยวไหนอ่ะเสี่ย

ทำๆแค่พอค่าเบียร์ครับ หาได้ใช้เงินมั้ย  โดนชก

จนไม่รู้แล้วนิ เงินเค้าใช้ทำไรได้บ้าง ได้มาก ได้น้อย ไม่ใช่รู้ ว่ามันมีประโยชน์อะไรครับ  บู่
น่าสงสารน้องตูจริงๆ หึๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #475668 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 08:05:09 AM »

อรุณสวัสดิ์.....สวัสดีครับ
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #475669 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 08:18:26 AM »

พี่หรอยครับ ผ่านบ้านผม แวะมาเอาผ้าขะม้าของฝากจากน้ากวางได้น๊ะครับ ของพี่หรอย อยู่ที่บ้านผม

ปล.ฝากมาเป็นปี ยังไม่ถึงผู้รับฝากเลย

lex
Hero Member

คะแนน 2112

« ตอบ #475670 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 08:53:43 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้

ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #475671 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 09:21:10 AM »

น้าจง ถามมาเรื่องเลี้ยงปลา....
     ผมเล่าให้ฟังแล้วกัน...เพราะไม่ได้ทำเอง  แต่ผมได้วิชามาจากผู้ใหญ่สมศักดิ์ เครือวัลย์ จากศูนย์กสิกรรมธรรมชาติสองสลึง ระยองครับ....
     เริ่มแรกพิจารณาเรื่องบ่อที่จะเลี้ยงก่อนครับ....บ่อจะต้องมีทั้งโซนน้ำลึก และน้ำตื้น  น้ำลึกจะกี่เมตรก็แล้วแต่จะขุด  โซนน้ำตื้น อาจจะไล่ระดับตั้งแต่น้ำลึกแค่หัวเข่า จนถึงสะเอว....โซนน้ำตื้นนี้ให้มีพื้นที่ประมาณ 20-30% ของผิวน้ำทั้งหมด....เพราะปลาก็นอนเป็น  แล้วเวลานอน ปลาก็จะมานอนในน้ำตื้นครับ....
     ในโซนน้ำตื้นให้มีพืชน้ำ จำพวก กก ธูปฤๅษี ฯลฯ ไว้....ปลาจะใช้เป็นที่หลบภัย และที่วางไข่
     ในโซนน้ำลึก ลอยผักบุ้ง ผักกระเฉด ไว้ครับ...เป็นทั้งอาหารปลา และอาหารคน....
     ตามตำราผู้ใหญ่สมศักดิ์  ก่อนขังน้ำในบ่อ  ให้ปักหลักเป็นแถว ห่างประมาณ  1.50 - 2 เมตรชิดด้านหนึ่งของบ่อ เพื่อ....
     ปูฟางแห้งหนาประมาณ 30 ซ.ม. ตลอดแนว กว้างประมาณ 1.50 - 2 เมตร....
     แล้วโรยทับด้วยขี้วัวแห้งบางๆ ให้ทั่วๆ....แล้วปูฟางแห้งทับหนาอีกประมาณ 30 ซ.ม.....แล้วโรยขี้วัว....
     ทำเป็นชั้นๆ อย่างนี้ จนสูงท่วมหัว  หรือประมาณ 2 เมตร....
     แล้วหาอวนเก่า คลุมกองฟางโรยขี้วัว ให้มิด  ผูกกับหลักให้แน่น  เพื่อกันฟางลอย ตอนปล่อยน้ำเข้าบ่อ....
     วัตถุประสงค์ ก็เพื่อ....เมื่อคุณปล่อยน้ำเข้าบ่อ  กองฟางโรยขี้วัวนี้จะเป็นแหล่งกำเนิดไรแดง และแพลงค์ตอน อาหารชั้นดีของปลา....
     หลังจากปล่อยให้กองฟางจมน้ำประมาณ 2-3 สัปดาห์  ให้ปล่อยลูกปลานิลลงไปก่อนครับ ปล่อยลงไปเยอะๆ เลย....ลูกปลานิลก็จะไปกินไรแดง แพลงค์ตอน จากกองฟางนั้นแหละ....
รออีก 4-5 เดือน  ให้เห็นลูกปลานิลเล็กๆ เสียก่อน....ซึ่งแสดงว่าปลานิลที่ปล่อยลงไปงวดแรก โตจนขยายพันธุ์ได้เองแล้ว....
     คราวนี้อยากจะเลี้ยงปลาอะไรบ้าง  ก็ใส่ลงไปเลยครับ....ปลาดุก ปลาหมอ ปลาช่อน ปลาสลิด ฯลฯ....ยกเว้น ชะโด ไว้สักอย่างแล้วกัน....
     ปลาช่อนอาจจะรอหลังไปอีกสัก 4-5 เดือน หรือไม่ใส่ก็ได้ครับ....เพราะปกติจะไม่ค่อยเลี้ยงรวมในบ่อแบบนี้....
     ปลาช่อน อัตราแลกเนื้อต่ำครับ....เขาถึงไม่ค่อยเลี้ยงกัน....มันกินปลาอื่นในบ่อไปสองกิโลแล้ว ตัวมันเพิ่งหนักกิโลเดียว....ยิ่งเป็นชะโดยิ่งแล้วใหญ่ อาจจะได้สักครึ่งกิโล....
     แต่ถ้าปล่อยปลาหมอลงบ่อไปแล้ว....จะเลี้ยงปลาพยาบาลเพิ่มข้างนอกอันนั้นผมไม่เกี่ยวนะครับ....
     ที่เล่ามานี้....อาหารปลา ไม่จำเป็นต้องให้เลยนะครับ.....ปล่อยให้ปลาไปตกลงกันเอง.....
     แต่ถ้าบ่อปลามีน้ำอยู่แล้ว  ก็คงไม่ต้องดิ้นรนไปสูบน้ำออก ทำกองฟางนะครับ....
     ผมคิด(เอง)ว่า  เราใช้เข่งพลาสติกแบบโปร่งๆ  ถ่วงก้อนหิน  ตาข่ายคลุมปาก....ทำกองฟางโรยขี้วัวเป็นชั้นๆ ในเข่ง....ผูกเชือกหย่อนลงไปก้นบ่อ หลายๆ เข่ง ก็น่าจะแทนกันได้อยู่....เข่งไหนจมอยูนานจนฟางสลายไปหมดก็ยกขึ้นมาเปลี่ยนฟางโรยขี้วัว  แล้วหย่อนลงไปใหม่....
     ลองพิจารณาดูนะครับ....

ไหว้

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #475672 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 09:21:40 AM »

รุ่นไหน ยี่ห้อไหนก็ได้  ยกเว้นรุ่นนี้
 ยี๊  ยี๊  ยี๊

ชื่อรุ่นไม่เป็นมงคล  ไอ้สั.... คิก คิก

ยิ่งถ้ารู้ว่าใครใช้รุ่นนี้อยู่ด้วยล่ะก็   โฮ้ย.....

จูบบบบ จูบบบบ จูบบบบ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #475673 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 09:25:24 AM »

พี่หรอยครับ ผ่านบ้านผม แวะมาเอาผ้าขะม้าของฝากจากน้ากวางได้น๊ะครับ ของพี่หรอย อยู่ที่บ้านผม

ปล.ฝากมาเป็นปี ยังไม่ถึงผู้รับฝากเลย

ทำไมลุงถึงได้สับพร้าวพันนั้นล่ะ

ไหว้  ไหว้

สวัสดีครับ   พี่น้องด้ามขวาน   เมื่อคืนตอนตีสี่ วาระสามของ พรบ.อัปยศ ก็ผ่านไปแล้ว 

เช้านี้ ส.จ. ลูกเด็กในคาถาของ ส.ส. ก็ขึ้นรถติดเครื่องขยายเสียงก็ประชาสัมพันธ์เชิญชวนชาวบ้านไปร่วมชุมนุมกันที่หน้าเมือง

ตอนสาย ๆ วันนี้ มีคดีความเรื่องชาวบ้านเล็กน้อย  ว่าด้วยเรื่อง น้ำมันขวด คนขี้ลัก และการแก้เผ็ด....

มีสามเรื่องแค่นี้     ไม่ทราบพี่น้องจะรับดีเทลของเรื่องไหนครับ ??   Grin
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #475674 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 09:29:20 AM »

น้าจง ถามมาเรื่องเลี้ยงปลา....

ผมเล่าให้ฟังแล้วกัน...เพราะไม่ได้ทำเอง  แต่ผมได้วิชามาจากผู้ใหญ่สมศักดิ์ เครือวัลย์ จากศูนย์กสิกรรมธรรมชาติสองสลึง ระยองครับ....

เริ่มแรกพิจารณาเรื่องบ่อที่จะเลี้ยงก่อนครับ....บ่อจะต้องมีทั้งโซนน้ำลึก และน้ำตื้น  น้ำลึกจะกี่เมตรก็แล้วแต่จะขุด  

โซนน้ำตื้น อาจจะไล่ระดับตั้งแต่น้ำลึกแค่หัวเข่า จนถึงสะเอว....โซนน้ำตื้นนี้ให้มีพื้นที่ประมาณ 20-30% ของผิวน้ำทั้งหมด....

เพราะปลาก็นอนเป็น  แล้วเวลานอน ปลาก็จะมานอนในน้ำตื้นครับ....

ในโซนน้ำตื้นให้มีพืชน้ำ จำพวก กก ธูปฤๅษี ฯลฯ ไว้....ปลาจะใช้เป็นที่หลบภัย และที่วางไข่

ในโซนน้ำลึก ลอยผักบุ้ง ผักกระเฉด ไว้ครับ...เป็นทั้งอาหารปลา และอาหารคน....

ตามตำราผู้ใหญ่สมศักดิ์  ก่อนขังน้ำในบ่อ  ให้ปักหลักเป็นแถว ห่างประมาณ  1.50 - 2 เมตรชิดด้านหนึ่งของบ่อ เพื่อ....

ปูฟางแห้งหนาประมาณ 30 ซ.ม. ตลอดแนว กว้างประมาณ 1.50 - 2 เมตร....

แล้วโรยทับด้วยขี้วัวแห้งบางๆ ให้ทั่วๆ....แล้วปูฟางแห้งทับหนาอีกประมาณ 30 ซ.ม.....แล้วโรยขี้วัว....

ทำเป็นชั้นๆ อย่างนี้ จนสูงท่วมหัว  หรือประมาณ 2 เมตร....

แล้วหาอวนเก่า คลุมกองฟางโรยขี้วัว ให้มิด  ผูกกับหลักให้แน่น  เพื่อกันฟางลอย ตอนปล่อยน้ำเข้าบ่อ....

วัตถุประสงค์ ก็เพื่อ....เมื่อคุณปล่อยน้ำเข้าบ่อ  กองฟางโรยขี้วัวนี้จะเป็นแหล่งกำเนิดไรแดง และแพลงค์ตอน อาหารชั้นดีของปลา....

หลังจากปล่อยให้กองฟางจมน้ำประมาณ 2-3 สัปดาห์  ให้ปล่อยลูกปลานิลลงไปก่อนครับ ปล่อยลงไปเยอะๆ เลย....

ลูกปลานิลก็จะไปกินไรแดง แพลงค์ตอน จากกองฟางนั้นแหละ....

รออีก 4-5 เดือน  ให้เห็นลูกปลานิลเล็กๆ เสียก่อน....ซึ่งแสดงว่าปลานิลที่ปล่อยลงไปงวดแรก โตจนขยายพันธุ์ได้เองแล้ว....

คราวนี้อยากจะเลี้ยงปลาอะไรบ้าง  ก็ใส่ลงไปเลยครับ....ปลาดุก ปลาหมอ ปลาช่อน ปลาสลิด ฯลฯ....ยกเว้น ชะโด ไว้สักอย่างแล้วกัน....

ปลาช่อนอาจจะรอหลังไปอีกสัก 4-5 เดือน หรือไม่ใส่ก็ได้ครับ....เพราะปกติจะไม่ค่อยเลี้ยงรวมในบ่อแบบนี้....

ปลาช่อน อัตราแลกเนื้อต่ำครับ....เขาถึงไม่ค่อยเลี้ยงกัน....มันกินปลาอื่นในบ่อไปสองกิโลแล้ว ตัวมันเพิ่งหนักกิโลเดียว....ยิ่งเป็นชะโดยิ่งแล้วใหญ่ อาจจะได้สักครึ่งกิโล....

แต่ถ้าปล่อยปลาหมอลงบ่อไปแล้ว....จะเลี้ยงปลาพยาบาลเพิ่มข้างนอกอันนั้นผมไม่เกี่ยวนะครับ....

ที่เล่ามานี้....อาหารปลา ไม่จำเป็นต้องให้เลยนะครับ.....ปล่อยให้ปลาไปตกลงกันเอง.....

แต่ถ้าบ่อปลามีน้ำอยู่แล้ว  ก็คงไม่ต้องดิ้นรนไปสูบน้ำออก ทำกองฟางนะครับ....

ผมคิด(เอง)ว่า  เราใช้เข่งพลาสติกแบบโปร่งๆ  ถ่วงก้อนหิน  ตาข่ายคลุมปาก....ทำกองฟางโรยขี้วัวเป็นชั้นๆ ในเข่ง....ผูกเชือกหย่อนลงไปก้นบ่อ หลายๆ เข่ง

ก็น่าจะแทนกันได้อยู่....เข่งไหนจมอยูนานจนฟางสลายไปหมดก็ยกขึ้นมาเปลี่ยนฟางโรยขี้วัว  แล้วหย่อนลงไปใหม่....

ไหว้

ยังคงสุดยอดเรื่องวาทะในการเล่าเรื่องแบบสาระปนฮาเช่นเดิมครับลุงชอ  เยี่ยม   ไหว้

อ่านสามสี่รอบแล้ว.....  เยี่ยม  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2013, 09:50:17 AM โดย Pandanus » บันทึกการเข้า
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #475675 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 09:37:50 AM »

อ้อ น้าซับ.....

แต้ม 4780 ของเติ้น ผมกดให้ไปแรกเมื่อคืน......

แปลกใจว่า เช้ามาวันนี้  ผมต้องกดแต้มเดิมให้เติ้นอีก
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #475676 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 09:56:27 AM »

ผมเล่าให้ฟังแล้วกัน...เพราะไม่ได้ทำเอง  แต่ผมได้วิชามาจากผู้ใหญ่สมศักดิ์ เครือวัลย์ จากศูนย์กสิกรรมธรรมชาติสองสลึง ระยองครับ....
     เริ่มแรกพิจารณาเรื่องบ่อที่จะเลี้ยงก่อนครับ....บ่อจะต้องมีทั้งโซนน้ำลึก และน้ำตื้น  น้ำลึกจะกี่เมตรก็แล้วแต่จะขุด  โซนน้ำตื้น อาจจะไล่ระดับตั้งแต่น้ำลึกแค่หัวเข่า จนถึงสะเอว....โซนน้ำตื้นนี้ให้มีพื้นที่ประมาณ 20-30% ของผิวน้ำทั้งหมด....เพราะปลาก็นอนเป็น  แล้วเวลานอน ปลาก็จะมานอนในน้ำตื้นครับ....
     ตามตำราผู้ใหญ่สมศักดิ์  ก่อนขังน้ำในบ่อ  ให้ปักหลักเป็นแถว ห่างประมาณ  1.50 - 2 เมตรชิดด้านหนึ่งของบ่อ เพื่อ....
     ทำเป็นชั้นๆ อย่างนี้ จนสูงท่วมหัว  หรือประมาณ 2 เมตร....
     แล้วหาอวนเก่า คลุมกองฟางโรยขี้วัว ให้มิด  ผูกกับหลักให้แน่น  เพื่อกันฟางลอย ตอนปล่อยน้ำเข้าบ่อ....
     วัตถุประสงค์ ก็เพื่อ....เมื่อคุณปล่อยน้ำเข้าบ่อ  กองฟางโรยขี้วัวนี้จะเป็นแหล่งกำเนิดไรแดง และแพลงค์ตอน อาหารชั้นดีของปลา....
     หลังจากปล่อยให้กองฟางจมน้ำประมาณ 2-3 สัปดาห์  ให้ปล่อยลูกปลานิลลงไปก่อนครับ ปล่อยลงไปเยอะๆ เลย....ลูกปลานิลก็จะไปกินไรแดง แพลงค์ตอน จากกองฟางนั้นแหละ....
รออีก 4-5 เดือน  ให้เห็นลูกปลานิลเล็กๆ เสียก่อน....ซึ่งแสดงว่าปลานิลที่ปล่อยลงไปงวดแรก โตจนขยายพันธุ์ได้เองแล้ว....
     คราวนี้อยากจะเลี้ยงปลาอะไรบ้าง  ก็ใส่ลงไปเลยครับ....ปลาดุก ปลาหมอ ปลาช่อน ปลาสลิด ฯลฯ....ยกเว้น ชะโด ไว้สักอย่างแล้วกัน....
     แต่ถ้าบ่อปลามีน้ำอยู่แล้ว  ก็คงไม่ต้องดิ้นรนไปสูบน้ำออก ทำกองฟางนะครับ....
     ผมคิด(เอง)ว่า  เราใช้เข่งพลาสติกแบบโปร่งๆ  ถ่วงก้อนหิน  ตาข่ายคลุมปาก....ทำกองฟางโรยขี้วัวเป็นชั้นๆ ในเข่ง....ผูกเชือกหย่อนลงไปก้นบ่อ หลายๆ เข่ง ก็น่าจะแทนกันได้อยู่....เข่งไหนจมอยูนานจนฟางสลายไปหมดก็ยกขึ้นมาเปลี่ยนฟางโรยขี้วัว  แล้วหย่อนลงไปใหม่....

ไหว้

ไหว้   เยี่ยม    Grin

พจน์-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 132

« ตอบ #475677 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 09:59:37 AM »

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆลุงๆป้าๆ ไม่เข้ามานาน ทำท่าหาทางเข้าไม่ถูก

สวัสดีครับ,ขอบคุณครับ,ไม่เป็นไรครับ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #475678 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 10:00:38 AM »

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆลุงๆป้าๆ ไม่เข้ามานาน ทำท่าหาทางเข้าไม่ถูก

โว้ว...!!!
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #475679 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 10:01:38 AM »

อ้อ น้าซับ.....

แต้ม 4780 ของเติ้น ผมกดให้ไปแรกเมื่อคืน......

แปลกใจว่า เช้ามาวันนี้  ผมต้องกดแต้มเดิมให้เติ้นอีก

มีคนลักลบอยู่พักหนึ่งแล้ว แต่ขี้คร้านโอดกาเหว่า ไม่นั้นไปลงกระทู้มีไว้เพื่อ?แล้ว

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 ... 31709 31710 31711 [31712] 31713 31714 31715 ... 35779
  พิมพ์