เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:21:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 32356 32357 32358 [32359] 32360 32361 32362 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25454522 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #485370 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 12:21:47 PM »

PPE = Personal Protective Equipment... แปลเป็นไทย คือ อุปกรณ์ป้องกันส่วนบุคคล เป็นชายชาตินักรบ ต้องเตรียมเกราะให้พร้อมครับ อาศัยแค่ มีแต่ไขกับใจถึงๆ ไม่พอครับ ต้องมีอุปกรณ์พร้อมครับ

กายพร้อม ใจพร้อม อุปกรณ์พร้อม แล้วก็ลุยเข้าไปเลยครับ

มาต่ะ

แรกกะเดียวกะเห็นใส่เสื้อแดงแปร๊ด นุ่งกางเกงสั้นเห็นไปถึงเซี่ยงจี๊  ยีนขายไข่อยู่นะ

ตกลงน้องแตงออกอาการอะไรบ้างยัง

ผมว่าสาวแตงอาจมีไฝจุดสำคัญ ที่เค้าเรียก ไฝกินผัว....

ตำราบ้านผม ไม่ได้แลที่ไฝแต่แลที่ขวัญ ที่วนๆกลางกระหม่อมนั่นแหละ
ไม่โร้เหมือนกันว่าแลผรือ
ด.ญ.คนหนึ่งเมื่อ20ปีที่แล้ว รุ่นพี่มสัก5-6ปี เคยมีหมอดูแลขวัญแล้วบอกว่า
มีดวงกินผัว...
ญาติพี่น้องได้แต่เคืองหมอ แต่ทำไหรไม่ได้ เพราะหมอแก่คราวแม่เฒ่า และดูดวงแม่น
พยายามลืมๆ ไม่เชื่อ

วันหนึ่ง เมื่อโตเป็นสาว เธอแต่งงานกับ ขรก.หนุ่มภาคกลาง ที่มาบรรจุอำเภอใกล้เคียง
1สัปดาห์ให้หลัง ขรก.หนุ่มคนนั้นก็ขับมอเตอร์ไซด์ไปโดน6ล้อเสย เสียชีวิตตรงทางแยกจากถนนทุ่งนมแมว
เข้าถนนสายล่าง ตอนไปทำงานตอนเช้า

เหลือเชื่อตรงที่ว่า แยกตรงนี้ หนุ่มนั้นเทียวไล้เทียวขื่อผ่านแยกนี้มาเกินสองปี ตอนมาจีบสาวเจ้า
ไม่เคยเกิดเหตุ
พอแต่งงาน มาอยู่บ้านสาวได้อาทิตย์เดียว จบชีวิตอนาถ
ทั้งๆที่ถนนสายล่างรถน้อยมากๆ ส่วนคนขับ6ล้อ น้ำมันนากุ้งนั้นก็เคยเห็นหนุ่มภาคกลางคนนี้
ใช้ถนนร่วมกันอยูี่ ไม่เคยมีเรื่องบาดหมาง วันแต่งงานก็ไปร่วมงานเพราะรู้จักกับบ้านเจ้าสาว

แกบอกว่า เหมือนเขาจอดรถเครื่องท่มาจากทางแยกให้แกผ่านก่อน พอรถ6ล้อกำลังผ่าน
อยู่ๆก็พุ่งพรวดออกมา อย่าถามว่าได้เบรคไหม  ยกคันเร่งยังไม่ทันยกเลย...

ปัจจุบันผมกลับบ้าน ไม่เห็นแม่ม่ายสาวหลายปีแล้ว ได้ข่้าวว่าไปอยู่ที่อื่น

เคยมีสักครั้งไหมครับ ที่ผู้ต้องหาหรือคู่กรณีในคดีขับรถชนคนตายจะให้การตามความเป็นจริง หรือมีการตรวจร่างกายโดยละเอียด แล้วยอมรับโทษตามที่ตนได้ทำผิด

ผมว่าเป็นไปได้ที่ ๑.รถไม่อยู่ในสภาพที่สมบูรณ์  ๒. คนขับรถหกล้อไม่อยู่ในสภาพที่พร้อมจะขับรถ ๓. คนเสียชีวิตตายไปแล้วคนขับหกล้อให้การอย่างไรก็ได้ เพราะไม่มีพยานหลักฐานที่สามารถพิสูจน์ได้ ๔.สภาพถนนหรือสภาพแวดล้อมที่เป็นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุ เช่น หมอกลงจัด ถนนลื่น

ครับ อุบัติเหตุทางท้องถนนเป็นเรื่องที่สามารถป้องกันได้ ไม่ใช่เรื่องของเวรกรรม ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #485371 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 12:24:20 PM »

PPE = Personal Protective Equipment... แปลเป็นไทย คือ อุปกรณ์ป้องกันส่วนบุคคล เป็นชายชาตินักรบ ต้องเตรียมเกราะให้พร้อมครับ อาศัยแค่ มีแต่ไขกับใจถึงๆ ไม่พอครับ ต้องมีอุปกรณ์พร้อมครับ

กายพร้อม ใจพร้อม อุปกรณ์พร้อม แล้วก็ลุยเข้าไปเลยครับ

มาต่ะ

แรกกะเดียวกะเห็นใส่เสื้อแดงแปร๊ด นุ่งกางเกงสั้นเห็นไปถึงเซี่ยงจี๊  ยีนขายไข่อยู่นะ

ตกลงน้องแตงออกอาการอะไรบ้างยัง

เที่ยวแหลงกันไป สงสัยไม่เข้าเรื่อง ถ้าไม่มีหลักฐานเขาฟ้องหมิ่นประมาทได้นะครับ

กลัวซัยของแบบนี้ บอกแล้วว่ายอดขุนพลอุปกรณ์ป้องกันตัวต้องพร้อม พกไปเอง ไม่ใช่ใช้ของที่เขาจัดไว้ให้ครับ

แล้วพรือแค่ไม่ชอบกันแล้วละกับของหรอยๆ หรือว่าหันมาชอบ ปลาหมึก น้ำหอม หรือว่าสบู่กันหมดแล้วครับ

เสียดายผมเป็นคนดีครับ เรื่องแบบนี้ผมไม่ยุ่งครับ

ชาด ไอ้โหม๋เพิ่งเรียนกฎหมายนิ หัวหมอจริง ได้สักตัวแล้วหม้าย

ไปปล้ำไหรกะของที่ไม่ถนัด ไอ้ที่เรียนมาแล้วนิ ไซไม่เดินหน้าให้เต็มสูบ
อาชีพใครอาชีพมันแหละ เรียนเอาปานี้ตามทนายสิงห์ไม่ทันแล้ว

ผมเรียนไม่ได้มาเอาดีทางนี้ครับ เรียนเพื่อให้รู้ที่จะได้ปกป้องสิทธิของตัวเองอย่างเต็มที่ครับ ผมยังคงเชื่อมันในอานุภาพของ เบนจามิน แฟรงค์ลิน ครับ แต่เหนือสิ่งอื่นใด ผมยังเชื่อในการทำดีครับ

ปล. ภาคเรียนที่ผ่านมาลงเรียนแปดวิชา ผ่านวิชาเดียวครับ วิชาว่าด้วยการเช่าทรัพย์ ครับ

อย่ามาหัวหมอกับผมนะ ผมปลิ้นหวางไปแหละ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #485372 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 12:27:27 PM »

นักการเมือง ทนาย คนขายประกัน เขาว่าคบไม่ได้

นี่แลๆ ทำท่าเข้าสักคนหล่าว ตกใจ Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #485373 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 12:30:42 PM »

นักการเมือง ทนาย คนขายประกัน เขาว่าคบไม่ได้

นี่แลๆ ทำท่าเข้าสักคนหล่าว ตกใจ Grin

ผมแค่เรียนกฎหมาย ไม่ได้ไปสอบตั๋วทนายครับ

พี่สังเกตุแลต๊ะ คนทำงานด้านกฎหมาย อัยการ ผู้พิพากษาส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีลูกครับ ถ้ามีก็สักคน เนี่ยผมเริ่มเห็นดูน้าสิงห์แล้วนิ ทั้งผัวเมียเรียนกฎหมายเพ

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #485374 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 12:34:34 PM »

มาต่ะ

แรกกะเดียวกะเห็นใส่เสื้อแดงแปร๊ด นุ่งกางเกงสั้นเห็นไปถึงเซี่ยงจี๊  ยีนขายไข่อยู่นะ

ผมว่าสาวแตงอาจมีไฝจุดสำคัญ ที่เค้าเรียก ไฝกินผัว....

ตำราบ้านผม ไม่ได้แลที่ไฝแต่แลที่ขวัญ ที่วนๆกลางกระหม่อมนั่นแหละ
ด.ญ.คนหนึ่งเมื่อ20ปีที่แล้ว รุ่นพี่มสัก5-6ปี เคยมีหมอดูแลขวัญแล้วบอกว่า
ญาติพี่น้องได้แต่เคืองหมอ แต่ทำไหรไม่ได้ เพราะหมอแก่คราวแม่เฒ่า และดูดวงแม่น

วันหนึ่ง เมื่อโตเป็นสาว เธอแต่งงานกับ ขรก.หนุ่มภาคกลาง ที่มาบรรจุอำเภอใกล้เคียง
1สัปดาห์ให้หลัง ขรก.หนุ่มคนนั้นก็ขับมอเตอร์ไซด์ไปโดน6ล้อเสย เสียชีวิตตรงทางแยกจากถนนทุ่งนมแมว
เข้าถนนสายล่าง ตอนไปทำงานตอนเช้า

เหลือเชื่อตรงที่ว่า แยกตรงนี้ หนุ่มนั้นเทียวไล้เทียวขื่อผ่านแยกนี้มาเกินสองปี ตอนมาจีบสาวเจ้า
พอแต่งงาน มาอยู่บ้านสาวได้อาทิตย์เดียว จบชีวิตอนาถ
ทั้งๆที่ถนนสายล่างรถน้อยมากๆ ส่วนคนขับ6ล้อ น้ำมันนากุ้งนั้นก็เคยเห็นหนุ่มภาคกลางคนนี้
ใช้ถนนร่วมกันอยูี่ ไม่เคยมีเรื่องบาดหมาง วันแต่งงานก็ไปร่วมงานเพราะรู้จักกับบ้านเจ้าสาว

แกบอกว่า เหมือนเขาจอดรถเครื่องท่มาจากทางแยกให้แกผ่านก่อน พอรถ6ล้อกำลังผ่าน
อยู่ๆก็พุ่งพรวดออกมา อย่าถามว่าได้เบรคไหม  ยกคันเร่งยังไม่ทันยกเลย...

ปัจจุบันผมกลับบ้าน ไม่เห็นแม่ม่ายสาวหลายปีแล้ว ได้ข่้าวว่าไปอยู่ที่อื่น

เคยมีสักครั้งไหมครับ ที่ผู้ต้องหาหรือคู่กรณีในคดีขับรถชนคนตายจะให้การตามความเป็นจริง หรือมีการตรวจร่างกายโดยละเอียด แล้วยอมรับโทษตามที่ตนได้ทำผิด

ผมว่าเป็นไปได้ที่ ๑.รถไม่อยู่ในสภาพที่สมบูรณ์  ๒. คนขับรถหกล้อไม่อยู่ในสภาพที่พร้อมจะขับรถ ๓. คนเสียชีวิตตายไปแล้วคนขับหกล้อให้การอย่างไรก็ได้ เพราะไม่มีพยานหลักฐานที่สามารถพิสูจน์ได้ ๔.สภาพถนนหรือสภาพแวดล้อมที่เป็นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุ เช่น หมอกลงจัด ถนนลื่น

ครับ อุบัติเหตุทางท้องถนนเป็นเรื่องที่สามารถป้องกันได้ ไม่ใช่เรื่องของเวรกรรม ครับ

พยานเพียบครับ
เพราะมีร้านค้าที่สามแยก เช้าๆ นักเรียนซื้อของกันตรึม

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #485375 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 12:36:29 PM »

@วังน้ำเขียว เย็นกำลังดี.... หลงรัก

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #485376 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 12:36:45 PM »

ว่ามาต๊ะ ทนายจง เตินโร้กฎหมาย แต่ต้นเรื่องเกิดบ้านผม
เตินว่าไหรไม่มี ผมว่ามีได้เพ
ทนายไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์นิ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #485377 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 12:38:09 PM »

ลูกคนเล็กเข้าโรงพยาบาลตั้งแต่วันจันทร์ จนวันนี้ยังไม่ได้กลับบ้าน เห็นหมอบอกอีกหลายวัน

งานย่าของ ผบ. ก้เริ่มวันนี้แล้ว ไหนรับส่งอีกสองคนที่โรงเรียนอีก

ว่าแล้วก็ทำเรื่องขอลาหวา แต่ไม่รู้มีใครมาเปลี่ยนหม้ายครับ ส่งเรื่องไปแล้ว คาดว่าทางอ๊อฟฟิศคงนั่งแจ๊บหัวแล้วครับ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #485378 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 12:38:18 PM »

ผมแค่เรียนกฎหมาย ไม่ได้ไปสอบตั๋วทนายครับ

พี่สังเกตุแลต๊ะ คนทำงานด้านกฎหมาย อัยการ ผู้พิพากษาส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีลูกครับ ถ้ามีก็สักคน เนี่ยผมเริ่มเห็นดูน้าสิงห์แล้วนิ ทั้งผัวเมียเรียนกฎหมายเพ

ผมเคยเจอแล้วพวกนี้ยังกะคนโรคจิต
 เคยขับรถเสยท้ายอัยการจังหวัด ตอนที่อาศัยบ้านหลวงอยู่ บ้านผมอยู่ถัดไปจากบ้านแก
ผมขับตามแกมา พอแกจะเลี้ยวก็เปิดไฟแล้วเลี้ยวปั๊บเลย ก็เฉี่ยวนิดหน่อย ไม่เอาเรื่องเอาราวอะไรกันทั้งสองฝ่ายนั่นแหละ
แต่แกดันทุรังว่าถ้าจะว่าเรื่องนี้แกผิด แกไม่ยอมเป็นไงเป็นกัน
 แต่แกก็พูดจาดีนะ วันหลังผมเดินไปคุยด้วย อยู่บ้านพักอัยการคนเดียว บ้านช่องห้องหอ รก ม๊อร๊อง รุมสุมนิ แก่แล้ว เมียก็ไม่มี
พวกนี้ถือฐิติมาก ถือว่าเรียนกฎหมาย ไอ้เรื่องเสียเหลี่ยมคู นี่โรคจิต ไม่ได้เลย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #485379 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 12:39:13 PM »

อ้าว....ย่อไม่ลง

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #485380 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 12:41:08 PM »

มาต่ะ

แรกกะเดียวกะเห็นใส่เสื้อแดงแปร๊ด นุ่งกางเกงสั้นเห็นไปถึงเซี่ยงจี๊  ยีนขายไข่อยู่นะ

อยู่ๆก็พุ่งพรวดออกมา อย่าถามว่าได้เบรคไหม  ยกคันเร่งยังไม่ทันยกเลย...

ผมว่าเป็นไปได้ที่ ๑.รถไม่อยู่ในสภาพที่สมบูรณ์  ๒. คนขับรถหกล้อไม่อยู่ในสภาพที่พร้อมจะขับรถ ๓. คนเสียชีวิตตายไปแล้วคนขับหกล้อให้การอย่างไรก็ได้ เพราะไม่มีพยานหลักฐานที่สามารถพิสูจน์ได้ ๔.สภาพถนนหรือสภาพแวดล้อมที่เป็นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุ เช่น หมอกลงจัด ถนนลื่น

พยานเพียบครับ
เพราะมีร้านค้าที่สามแยก เช้าๆ นักเรียนซื้อของกันตรึม

ครับ พยานแวดล้อมนะเพียบ แล้วเรื่องจบที่ศาลหม้ายครับ แล้วมีสักกี่คนที่ไปเป็นพยานที่ศาล ถ้าเรื่องจบที่โรงพักแบบนั้นไม่ถือว่าความยุติธรรมได้ถึงที่สุดแล้วครับ

ปล. ผมเพิ่งเรียน ป. วิ อาญา เล่มแรกก็ตกแล้วครับ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #485381 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 12:43:16 PM »

ว่ามาต๊ะ ทนายจง เตินโร้กฎหมาย แต่ต้นเรื่องเกิดบ้านผม

น้าซับ จำได้ไม๊ว่าเขามีคำนิยามเชิงประชดเรื่องคนในกระบวนการยุติธรรมที่แสบๆดี ผมจำได้ไม่ไหมด พอหามาได้ไม๊ คร่าวๆ ผมจำได้แบบนี้

ทนาย-ไม่อยู่ในที่เกิดเหตุ แต่รู้แม่งทุกอย่าง
จำเลย-อยู่ในเหตุการ แต่พูดไม่มีใครเชื่อ
ผู้พิพากษา-ไม่รู้อะไรสักอย่าง แต่ต้องตัดสินทุกอย่าง

มันมีเยอะแต่ผมจำไม่ได้ มันตลกดี

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #485382 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 12:52:01 PM »

น้าซับ จำได้ไม๊ว่าเขามีคำนิยามเชิงประชดเรื่องคนในกระบวนการยุติธรรมที่แสบๆดี ผมจำได้ไม่ไหมด พอหามาได้ไม๊ คร่าวๆ ผมจำได้แบบนี้

ทนาย-ไม่อยู่ในที่เกิดเหตุ แต่รู้แม่งทุกอย่าง
จำเลย-อยู่ในเหตุการ แต่พูดไม่มีใครเชื่อ
ผู้พิพากษา-ไม่รู้อะไรสักอย่าง แต่ต้องตัดสินทุกอย่าง

มันมีเยอะแต่ผมจำไม่ได้ มันตลกดี

เยี่ยม   ขำก๊าก

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #485383 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 12:53:17 PM »

ลูกคนเล็กเข้าโรงพยาบาลตั้งแต่วันจันทร์ จนวันนี้ยังไม่ได้กลับบ้าน เห็นหมอบอกอีกหลายวัน

งานย่าของ ผบ. ก้เริ่มวันนี้แล้ว ไหนรับส่งอีกสองคนที่โรงเรียนอีก

ว่าแล้วก็ทำเรื่องขอลาหวา แต่ไม่รู้มีใครมาเปลี่ยนหม้ายครับ ส่งเรื่องไปแล้ว คาดว่าทางอ๊อฟฟิศคงนั่งแจ๊บหัวแล้วครับ

เรียบร้อย จะส่งคนที่ไม่เคยทำงานกลางทะเลมาเปลี่ยน เพิ่งลงครั้งแรก ลูกค้าบอกว่า โนเวย์ อยู่ทำงานต่อครับผม

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #485384 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 12:56:05 PM »

ระบบยุติธรรมมักจะถูกบิดเบือนมาตั้งแต่ต้นธาร ก็คือ เจ้าหน้าที่ตำรวจ แล้วจะทำให้ปลายธารยุติธรรมได้อย่างไร

แหลงหยับเข้าแค่หรางเว่อวันนี้

หน้า: 1 ... 32356 32357 32358 [32359] 32360 32361 32362 ... 35779
  พิมพ์