เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:26:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 32526 32527 32528 [32529] 32530 32531 32532 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25431645 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #487920 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 12:34:09 AM »

ผมถามทาง นิ่ม ว่าส่งของถึงบ้านไม๊ หรือไปรับเองที่ศูนย์
นิ่ม บอกว่า ที่ นครฯ ไม่มีศูนย์อยากรับต้องไปสุราด มีที่สุราด แต่คอนไม่มี
เลยบอกว่าส่งให้ถึงบ้านเลย...ทันใจเลยคืนเดียวยังกะขับรถไปเอง
สองลังค่าส่ง 440 บาท

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #487921 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 12:34:26 AM »

เมื่อวานวันจันทร์ผมไปทำงานให้ลูกค้าเสร็จกลับเที่ยงถึงบ้านบ่ายๆ หมาตาย เอาหมาไปทิ้ง
แล้วเอาของพวกแอมป์ไปส่งให้พี่ที่จะเอาไปให้พ่อที่ นิ่มสี่เส็ง สาขาชลบุรี

เมื่อหัวค่ำคุยเฟสกะพี่บอกว่าของไปถึงแล้ว

อะไรมันไวปานสายฟ้าขนาดนั้น แค่คืนเดียวถึง  ไม่น่าเชื่อจริงๆ

หึ ๆ ๆ   เยี่ยม

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #487922 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 12:35:51 AM »

ฮ้ายยยย........ไรกันนี่ กลางคืนยังเย็นขนลุกอยู่อีก บ้าไปแล้วอากาศ  บู่

น่าเห็นดู๊...   คิก คิก คิก คิก

อีกหน่อย ถ้าเย็นขึ้นอีก การท่องเที่ยวคงบูมครับจารตุ้ม ไม่ต้องขึ้นเหนือแล้ว  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #487923 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 12:36:07 AM »

เที่ยงครึ่งนิด ๆ ง่วงแล้ว ฝันดี - ราตรีสวัสดิ์เพื่อน ๆ ทุกท่านครับ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #487924 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 12:38:14 AM »

ปูม้าส่วนใหญ่ตอนนี้เลี้ยง แต่ก็ไม่พอขาย นักท่องเที่ยวเยอะ ช่วงตรุษจีนมาครึ่งเดือนละ แม่ค้าก็เซ็ง ไม่มีของขาย โดนพวกร้านอาหารโรงแรมกว้านซื้อไปหมด

ผมจะซื้อเจ้าทีี่ขายปูเป็นน่ะครับ มีเจ้าเดียวซะด้วย  เศร้า

ตอนปีใหม่ใครต่อใครที่ไหนไม่รู้มาเมืองชลกันเต็มไปหมด
ที่แพปลาขายกันยังกะของแจก คนมาซื้อไปปิ้งกินกัน
แบ็งค์พันใบเดียว ได้ของแค่ถุงกรอบแกรบใบเดียวนะ
ต้องคนรวยนะถึงจะกินอาหารทะเลที่เมืองชลได้
ใครมาหาผมช่วงนี้ ผมจะพาไปกิน MK แทน อย่าว่ากันนะ
MK มีของอร่อยนอกเมนูสุกี้เยอะนะ เช่น เนื้ออบฮ่องกง/เป็ดย่าง
โดยเฉพาะ  เนื้ออบฮ่องกง ขอแนะนำเลย ใครกินเนื้อได้ อย่าพลาด

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #487925 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 12:39:06 AM »

ผมถามทาง นิ่ม ว่าส่งของถึงบ้านไม๊ หรือไปรับเองที่ศูนย์
นิ่ม บอกว่า ที่ นครฯ ไม่มีศูนย์อยากรับต้องไปสุราด มีที่สุราด แต่คอนไม่มี
เลยบอกว่าส่งให้ถึงบ้านเลย...ทันใจเลยคืนเดียวยังกะขับรถไปเอง

เดี๋ยวนี้การแข่งขันสูงครับพี่ดุล  ขนส่งเอกชนนี่ละ  สมัยก่อนคู่แข่งน้อย พวกเจ้าเก่าๆ ขึ้นราคาตามอำเภอใจ

เจอคู่แข่งสมัยใหม่ ผมเลยเปลี่ยนเจ้านานละครับ เช่นลัง300 มันฟาดไป400 ตอนดีเซลแพงช่วงนึง ปีไหนละ

ปัจจุบัีน เจ้าใหม่ยังกดราคาไม่เกิน300  ลูกค้าตรึม !

ปีใหม่ล่าสุด เค้าส่งรังนกกะน้ำต้มไก่มาให้กระเช้านึง  ลูกค้าดีเด่  คิก คิก

ส่วนเจ้าเก่าๆ หมาหงอย บางแห่งปิดไปเลย   โดนชก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #487926 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 12:45:42 AM »

ปูม้าส่วนใหญ่ตอนนี้เลี้ยง แต่ก็ไม่พอขาย นักท่องเที่ยวเยอะ ช่วงตรุษจีนมาครึ่งเดือนละ แม่ค้าก็เซ็ง ไม่มีของขาย โดนพวกร้านอาหารโรงแรมกว้านซื้อไปหมด

ผมจะซื้อเจ้าทีี่ขายปูเป็นน่ะครับ มีเจ้าเดียวซะด้วย  เศร้า

ตอนปีใหม่ใครต่อใครที่ไหนไม่รู้มาเมืองชลกันเต็มไปหมด
ที่แพปลาขายกันยังกะของแจก คนมาซื้อไปปิ้งกินกัน
แบ็งค์พันใบเดียว ได้ของแค่ถุงกรอบแกรบใบเดียวนะ
ต้องคนรวยนะถึงจะกินอาหารทะเลที่เมืองชลได้
ใครมาหาผมช่วงนี้ ผมจะพาไปกิน MK แทน อย่าว่ากันนะ
MK มีของอร่อยนอกเมนูสุกี้เยอะนะ เช่น เนื้ออบฮ่องกง/เป็ดย่าง
โดยเฉพาะ  เนื้ออบฮ่องกง ขอแนะนำเลย ใครกินเนื้อได้ อย่าพลาด

จริงเป็นโอกาสทองครับ พวกอาหารทะเล ดีมานสูง  แต่คนทำน้อยลงๆๆ

เด็กรุ่นใหม่ไม่ชอบงานเหนื่อย ลำบาก

หมดคนรุ่นเก่าที่ขยัน อดทน สงสัยต้องกินแต่หมู ไก่ ของเจ้าใหญ่ๆ กินยา สารเร่ง  อ๋อย

บ้านเรามันสวรรค์ชัดๆ ฝรั่ง ต่างชาติมาตาเหลือกทั้งนั้น มีที่ไหน ปลาดีๆ อร่อยๆโล200กว่า ปูเป็นๆโล3-4ร้อย 

ฝรั่งกินแต่ของแช่แข็ง แถมแพงกว่านี้2-3เท่าตัว 

แค่กุ้งตัวเล็กๆ ก็โลเป็นพันครับ บางประเทศ

มันเลยมาอยู่บ้านเรากันตรึม อาหารไม่แพง สด  หลงรัก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #487927 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 12:46:24 AM »

เดี๋ยวนี้การแข่งขันสูงครับพี่ดุล  ขนส่งเอกชนนี่ละ  สมัยก่อนคู่แข่งน้อย พวกเจ้าเก่าๆ ขึ้นราคาตามอำเภอใจ

เจอคู่แข่งสมัยใหม่ ผมเลยเปลี่ยนเจ้านานละครับ เช่นลัง300 มันฟาดไป400 ตอนดีเซลแพงช่วงนึง ปีไหนละ

ปัจจุบัีน เจ้าใหม่ยังกดราคาไม่เกิน300  ลูกค้าตรึม !

ปีใหม่ล่าสุด เค้าส่งรังนกกะน้ำต้มไก่มาให้กระเช้านึง  ลูกค้าดีเด่  คิก คิก

ส่วนเจ้าเก่าๆ หมาหงอย บางแห่งปิดไปเลย   โดนชก

ภาพใหญ่ของการขนส่งนักวิชาการเรียกว่า โลจิสติก ใครลดต้นทุนได้มากกว่า ไวกว่า รอดครับ
วงการนี้มีผู้ประกอบการเยอะมากๆ ครับทั้งรายใหญ่ระดับโลก FedEx /UPS/ DHL เยอรมัน/ไปรษรีย์ไทย
ไม่นับเอกชนอีกเช่น อำพลทรานสปอร์ต (เจ้าของคนบ้านเกิดเดียวกะผม)
และอีกมากมาย

ไอ้ที่เร็วนี่ผมคิดว่ามันพอดีกะเที่ยวรถออกมากกว่า ถ้าไม่ถึงคิว มันก็คงไม่เร็วขนาดนี้
เพราะคนรับของบอกว่า ไปนครฯ ราวสี่วันครับ

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #487928 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 12:46:25 AM »

เหนื่อยนะนี่ พิมพ์เยอะๆ นิ้วรัวยังเขี่ย ....... คิก คิก

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #487929 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 12:48:50 AM »

เดี๋ยวนี้การแข่งขันสูงครับพี่ดุล  ขนส่งเอกชนนี่ละ  สมัยก่อนคู่แข่งน้อย พวกเจ้าเก่าๆ ขึ้นราคาตามอำเภอใจ

ปัจจุบัีน เจ้าใหม่ยังกดราคาไม่เกิน300  ลูกค้าตรึม !

ปีใหม่ล่าสุด เค้าส่งรังนกกะน้ำต้มไก่มาให้กระเช้านึง  ลูกค้าดีเด่  คิก คิก

ส่วนเจ้าเก่าๆ หมาหงอย บางแห่งปิดไปเลย   โดนชก

ภาพใหญ่ของการขนส่งนักวิชาการเรียกว่า โลจิสติก ใครลดต้นทุนได้มากกว่า ไวกว่า รอดครับ
วงการนี้มีผู้ประกอบการเยอะมากๆ ครับทั้งรายใหญ่ระดับโลก FedEx /UPS/ DHL เยอรมัน/ไปรษรีย์ไทย
ไม่นับเอกชนอีกเช่น อำพลทรานสปอร์ต (เจ้าของคนบ้านเกิดเดียวกะผม)
และอีกมากมาย

ไอ้ที่เร็วนี่ผมคิดว่ามันพอดีกะเที่ยวรถออกมากกว่า ถ้าไม่ถึงคิว มันก็คงไม่เร็วขนาดนี้
เพราะคนรับของบอกว่า ไปนครฯ ราวสี่วันครับ

ข้อมูลเชิงลึก  ภาคขนส่ง ไม่ต้องเสียภาษีไรมากครับ ไม่ต้องตั้งเป็นบริษัท เสียVAT 

รัฐเค้าถือว่าช่วยศก. ขอแค่ลูกค้ามากๆ รวยครับ  เยี่ยม

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #487930 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 12:52:30 AM »

แต่เท่าที่ดูเจ้าของบริษัทโลจิสติก น่าเหนื่อครับ ค่าสวัสดิการคนขับรถต่างๆ ค่าเชื้อเพลิง ค่าซ่อมบำรุง ประกัน
ยิ่งมีรถเยอะๆ ยิ่งยุ่งยาก
ผมยอมรับเลย อำพล มีรถหลายร้อยคัน ทั้งเทรลเลอร์ หัวลาก สิบล้อ หกล้อ เขาบริหารได้

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #487931 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 12:54:42 AM »

งานที่ใช้แรงต่างๆ ผมมองว่าอนาคตรวยครับ คนรุ่นใหม่ ขี้เกียจ ชอบสบาย ไอ้งานอาบเหงื่อต่างน้ำยี้.....(อนาคตค่อยว่ากัน) ส่วนใหญ่บ้านเราก็ชอบสบาย ไม่รีบเร่ง หลบอยู่ในภาคเกษตร ว่างตีไก่ กัดปลา แทงไฮโล รอเงินชดเชย สบายอุรา   โดนชก

ไม่แปลกใจเลย ทำไมเยอรมัน คนเรียนสายช่างเยอะ คนญี่ปุ่นยังทำงานหนักอยู่ เค้าคงผ่านจุดนี้ไปแล้ว

อาหารบ้านเค้าถึงแพง เพราะคนทำน้อย ใครทำ จึงรวย  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 12:59:39 AM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #487932 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 12:55:09 AM »

ง่วงแล้ววุ้ย

แรกคืนตัดยางสองโหม๋  เหงื่อปานอาบน้ำเพราะต้องวิ่งตัด ไม่งั้นไม่ทัน

นาทีทองที่ยางออกดี (ราคาน่ะหรือ  ช่างยายมันเหอะ จะขึ้นจะลงยังไง เลือกอาชีพนี้แล้ว..)

หลังจากนี้ พอใบหมด ก็ต้องหยุดกรีด....

ยังนึก ๆ อยู่ว่า ปิดเทอมใหม่ ๆ ว่างราวครึ่งเดือน  ไปเอาแม็กโคมาขุดสวนหลาวดีมั๊ยหว่า

พอปีหน้าจะได้มีงานปลูกยางกันอีก  คงจะได้สัก เจ็ดแปดร้อยต้นหลาว....

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #487933 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 12:56:50 AM »

แต่เท่าที่ดูเจ้าของบริษัทโลจิสติก น่าเหนื่อครับ ค่าสวัสดิการคนขับรถต่างๆ ค่าเชื้อเพลิง ค่าซ่อมบำรุง ประกัน
ยิ่งมีรถเยอะๆ ยิ่งยุ่งยาก
ผมยอมรับเลย อำพล มีรถหลายร้อยคัน ทั้งเทรลเลอร์ หัวลาก สิบล้อ หกล้อ เขาบริหารได้

เค้าคงมีเคล็ดลับครับ การซื้อใจคน ยิ่งชนชั้นกรรมมาชีพ ทำยังไงให้เค้ารักองกร  ไม่เปลี่ยนงาน มีกำลังใจ

เถ้าแก่ระดับนั้น โตได้ ใช้ทั้งพระเดช พระคุณ เก่งครับ เยี่ยม

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #487934 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 01:06:39 AM »

ปิดร้าน นอนเหอะ....

กำไรทองไม่ใช่น้อย ๆ แล้วนะนั่น   Grin
หน้า: 1 ... 32526 32527 32528 [32529] 32530 32531 32532 ... 35779
  พิมพ์