เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 11:25:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 32651 32652 32653 [32654] 32655 32656 32657 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25421026 ครั้ง)
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #489795 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 08:11:21 AM »

...........แล้วส่วนใครที่อ่านจนจบก็แปลว่า เข้าขั้นสนใจเรื่องเพื่อนถึงขนาด.......

ยี๊ ยี๊ ยี๊

lex
Hero Member

คะแนน 2112

« ตอบ #489796 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 08:26:07 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #489797 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 10:09:56 AM »

คิก คิก
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #489798 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 10:45:36 AM »

นึกยังไงไม่รู้ วันนี้ขึ้นไปตัดยาง....

ก็เห็นแปลก ๆ ว่า ยางมันหดก็จริง แต่ไม่หดสุด ๆ อย่างคราวก่อน ๆ

อาจเป็นเพราะใบยางปีนี้ ร่วงแปลกกว่าทุก ๆ ปี

...ทุก ๆ ปี ช่วงกุมภา จะแล้งเด็ดขาดจนใบร่วงหมดต้น...

แต่ปีนี้  พอแล้งจนใบเริ่มร่วง  ฝนห่าใหญ่ดันตกลงมาจนถัง ๒๐๐ ลิตรกลางหาว มีน้ำเต็มถัง

ดินชุ่มน้ำทำให้วัฏฏะของใบยางเปลี่ยนไป ไอ้ที่กำลังจะร่วงก็ยั้งไว้ก่อน  ไอ้ที่ร่วงไปแล้วก็ออกใบใหม่

ต้องเริ่มต้นแล้งสะสมครั้งใหม่อีกที เพื่อให้ใบยางที่เหลือหลุดร่วง

ถ้าเป็นยังงี้ ก็คงต้องตัดต่อไปอีกสักพัก  เป็นวันเว้นวัน หรือวันเว้นสอง จนกว่าใบจะหมด

เพื่อไว้เป็นค่าใช่จ่ายตอนปิดเทอม (ค่าน้ำมันรถแบกโฮ ยังไม่ได้ไปเอามาทีแต่ว่า..)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #489799 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 10:54:26 AM »

อ้อ เล่าเรื่องเพื่อนให้อ่านมั่งกะได้ ค่าที่อุตส่าตามไปถึงเรือนจำนครพนม... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไอ้บ่าวที่ผมบอกว่า มันติดเชื้อโรคปลาสวยงามนั้น...มันไม่ได้มาด้วยเรื่องท้องเสีย เหมือนของเรีอนจำนครพนม

มันมาด้วย ไข้ กะ เป็นจ้ำเลือดสีคล้ำเกือบม่วง กระจายเต็มหลังเบย ทีแรกนางสาวแพทย์นั้นแกคิดว่าติดเชื้อไข้กาฬหลังแอ่นโด่ะ

พอเขาแจ้งมาที่งานระบาดวิทยา ถึงกะต้องออกสอบสวนโรค แล้วควบคุมโรคโดยด่วนแหล่ะ

ทั้งเจาะเลือด เจาะไขสันหลัง กวาดคอ เอาเชื้อไปส่งตรวจ ตามฉีดยา แจกยากินฆ่าเชื้อ หวางอีตามกันครบทั้งบ้าน ทั้งโรงเรียน ในรถโรงเรียน

พอครบสามวัน ผลตรวจเพาะเชื้อออกมา พบเชื้อก่อโรคในปลา ที่นี้ ทั้งหัวหมอ หางหมอ ทั้งทีมระบาด ทำท่าอีไปไม่โุถกเอาเด่ะ...

ไม่หอนพบนิ๊ ...ไม่โร้อีจบรายงานพรื่อแหล่ะทีนี้. Huh Huh Huh

ไหน ๆ กะอุตส่าห์แก้เก้อให้ผม ก็ต่อเรื่องนี้สักหิดแล้วกัน

เติ้นบอกว่า "นางสาวแพทย์" ผมอนุมานเอาเองว่า คือหมอใช้ทุน รพ.ท้องถิ่น อาจจะเป็นปีแรก ๆ แถมด้วยเป็นแพทย์หญิงอีก

ออกตัวก่อนนะ ว่า ประเด็นนี้ เหมือนกับถูกเลี่ยงที่จะพูดถึงมานาน และผมเองก็ไม่อยากยกมาพูดถึง

ด้วยเหตุผลคำโตว่า "เขาเป็นหมอนะ ไม่เก่งจริงเป็นหมอไม่ได้หรอก"

ครับ ไม่เถียง เขาเก่งจริง ผมเคยสอนในมัธยมที่นักเรียนเกือบทั้งห้องเป็นว่าที่แพทย์  มันเก่งจริง ๆ

แต่พอไปทำงาน ความที่เขาเป็นคนที่ฐานันดรสูงสุดในที่นั้น แพทย์รุ่นพี่รุ่นน้าสองสามคนที่อยู่ก่อนก็ไม่ได้สอนอะไรมากมาย

เพราะไม่ว่าง ไปเปิดคลีนิคขายยามั่ง  มั่วอยู่กับงานบริหารอยู่มั่ง ก็เลยไม่ได้รู้อะไรมากมายไปกว่าที่เรียนมาและอินเตอร์เน็ต

ครั้นจะปรึกษาพยาบาลแก่ ๆ หรือ ตัวเองเป็นถึงแพทย์จบมหาวิทยาลัย

เหมือนกับถูกสอนมาว่าห้ามถามห้ามปรึกษาคนที่ด้อยกว่างั้นแหละ

แล้วพยาบาลและ จนท.อื่น ๆ ก็เหมือนถูกสอนมาว่า ต้องว่าตามแพทย์สั่งทุกประการ ผิดพลาดรับผิดชอบไม่ไหวนะเอ้อ

.................

ผมมองแตกต่างไปนิดหน่อย

ว่า พยาบาลแก่ ๆ นั่นน่ะ อยู่มาก่อนหมอใช้ทุนราวสามสิบปีได้มั๊ง  เจอมาสารพัดโรคสารพัดอาการ

หมอใช้ทุน เด็กอายุยี่สิบกว่า ๆ เพิ่งออกงานท้องถิ่นนั้นได้ปีเศษ ๆ แต่ถูกสอนมาให้มั่นใจตัวเองสุด ๆ

โดยลำดับการบังคับบัญชาตามสายงาน แพทย์เวร(ซึ่งมักเป็นหมอใช้ทุนอยู่โยงเข้าเวรทั้งปีทั้งชาติ) จะมีตำแหน่งสูงสุดในตอนนั้น

ก็ต้องตัดสินใจ  แล้วเพื่อรักษาฟอร์ม รักษาลุกของแพทย์ ก็จะไม่ปรึกษาหรือขอความเห็นพยาบาล......

..............

เตยหอมเป็นโรคหอบหืด  ทีแรกก็ไม่ได้ร้ายแรงอะไรหรอก

ไปหาหมอที่ รพ.ท้องถิ่น ....หมอเวรที่เจอทุกหัวค่ำทุกดึก คือหมอใช้ทุนอายุราวเบญจเพส  ผอมบางใส่แว่นแต่หน้าอกเบ้อเริ่มเทิ่ม

สิ่งที่ได้มาคือ การโอเวอร์โดสทุกครั้งที่ยาเก่าไม่ได้ผล หรือมีอาการคล้ายดื้อยา....

และเปลี่ยนตัวยาเป็นตัวที่มีผลข้างเคียงมองเห็นได้ชัด.....(ที่เตยหอมอ้วนปั๊กอยู่ทุกวันนี้ไงล่ะ )

ผมมารู้ว่า วิธีนั้นไม่ถูกต้องเท่าไหร่นัก ก็เมื่อประชุมผู้ปกครองนักเรียน มีคุณแม่ของนักเรียนห้องผมคนหนึ่งเป็นแพทย์หญิงโรคเด็ก....

แกใกล้ ๆ จะหกสิบแล้ว แกคุยกับผม แล้วรีบให้ผมพาลูกไปหาแกที่คลีนิค...

แล้วแกให้คำปรึกษาที่ผมมองว่า นี่ไงล่ะ ค่าของประสปการณ์.....

แกบอกว่า "การโอเวอร์โดสยานั้น ไม่ได้ผลเท่ากับการควบคุมวินัยการให้ยาของผู้ป่วย"

ยังไงล่ะ หมายถึงว่า ถ้ายาตัวนั้น บอกว่า ๔ ชั่วโมงต่อครั้ง ก็ต้องหมายความตามนั้นเป๊ะ ๆ ชนิดตั้งนาฬิกาปลุกกันเลย

แล้วผมก็ทำตามนั้น...  แล้วก็ได้ผล...จนพอดีกับเตยหอมเริ่มมีภูมิคุมกันด้วย

..........

การเรียนรู้ มีหลากหลายวิธี..... 

หมอ เรียนรู้โดยวิธีถ่ายทอดมาจากครูบาอาจารย์ และจากการฝึกงาน ดูงาน ในเวลาจำกัดหกเจ็ดปี แล้วก็มาทำงาน

พยาบาล เรียนรู้วิธีเดียวกัน แต่เพียงสองปี/สี่ปี แล้วก็มาทำงาน  เจอของจริง เรียนรู้ ซึมซับประสบการณ์จากของจริงหลายสิบปี

ถามว่า .... แพทย์เกียรตินิยม มาใช้ทุนได้สองปี...จะมีความรู้มากกว่าพยาบาลลูกที่ที่ทำงานมาสามสิบปี ทุกเรื่องหรือไม่ ??

............

เรื่องนี้ ถูกเลี่ยงที่จะพูดถึงมาตลอด  เพราะบุคคลภายนอกไม่มีใครสาระแนเข้าไปอยู่แล้ว(นอกจากไอ้เถือกนี่)

ส่วนบุคคลภายใน ก็อยู่ภายใต้ระเบียบปฏิบัติตามสายการบังคับบัญชา....ไม่ออกมาร้องแรกแหกกะเฌอแน่นอน

แล้วส่วนใครที่อ่านจนจบก็แปลว่า เข้าขั้นสนใจเรื่องเพื่อนถึงขนาด.......

สวัสดีครับพี่ๆทุกคน

เบี้ยหมดแล้ว เลยต้องมาพักร้อนที่เกาะเหล็กกลางทะเลแปซิฟิคครับ ลงจากเครื่องปีกหมุนปุ๊บก็เปลี่ยนชุดลงทำงานทันที เพราะเพื่อนที่จะกลับบ้าน ทำงานค้างอยู่ สับสนกับการกดปุ่มคอนโทรลเล็กน้อย เลยพยายารีบู๊ตประสาทสัมผัส เรียกความจำในกล้ามเนื้ออกมาทำงานจนจบได้ครับ

ได้เวลามานั่งอ่านเรื่องเพื่อนนิดนึง

สังเกตุแลหม้าย พยายบาลหลายๆๆๆๆๆคน  พยายามอย่างยิ่งที่จะให้ลูกๆๆๆๆสอบแพทย์ให้ได้ เพราะอะไร สาเหตุไหร น้าฉ๊องวิเคราะห์มาแลถีครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #489800 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 11:03:42 AM »

ทำไม ผบ. ไม่ชอบ ท่านบอกว่าศูนย์บริการอยู่ไกลถึงหาดใหญ่ หรือไม่ก็ภูเก็จครับ แต่ผมว่าสวยดีครับ เปลี่ยนจากซีวิคเป็นตัวนี้ดูดีกว่าเยอะครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #489801 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 11:12:04 AM »

ลงภาพโหม๋ยังเดือยแล้วหล่าว ถ้าอยู่แค่ๆพามวลชนไปเป่านกหวีดหวานิ

แรกเช้าได้ยินเสียงนกหวีด ผมไปแอบแลว่าอี้มีเสื้อแดงมาก่อกวนหม้าย ไม่มีเสื้อแดงสักตัวครับ สห.เป่านกหวีดเรียกแถวตอนเช้าในค่ายทหารเรือสงขลา

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #489802 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 11:39:02 AM »

ไหน ๆ กะอุตส่าห์แก้เก้อให้ผม ก็ต่อเรื่องนี้สักหิดแล้วกัน
เติ้นบอกว่า "นางสาวแพทย์" ผมอนุมานเอาเองว่า คือหมอใช้ทุน รพ.ท้องถิ่น อาจจะเป็นปีแรก ๆ แถมด้วยเป็นแพทย์หญิงอีก
ออกตัวก่อนนะ ว่า ประเด็นนี้ เหมือนกับถูกเลี่ยงที่จะพูดถึงมานาน และผมเองก็ไม่อยากยกมาพูดถึง
ด้วยเหตุผลคำโตว่า "เขาเป็นหมอนะ ไม่เก่งจริงเป็นหมอไม่ได้หรอก"
ครับ ไม่เถียง เขาเก่งจริง ผมเคยสอนในมัธยมที่นักเรียนเกือบทั้งห้องเป็นว่าที่แพทย์  มันเก่งจริง ๆ
แต่พอไปทำงาน ความที่เขาเป็นคนที่ฐานันดรสูงสุดในที่นั้น แพทย์รุ่นพี่รุ่นน้าสองสามคนที่อยู่ก่อนก็ไม่ได้สอนอะไรมากมาย
เพราะไม่ว่าง ไปเปิดคลีนิคขายยามั่ง  มั่วอยู่กับงานบริหารอยู่มั่ง ก็เลยไม่ได้รู้อะไรมากมายไปกว่าที่เรียนมาและอินเตอร์เน็ต
ครั้นจะปรึกษาพยาบาลแก่ ๆ หรือ ตัวเองเป็นถึงแพทย์จบมหาวิทยาลัย
เหมือนกับถูกสอนมาว่าห้ามถามห้ามปรึกษาคนที่ด้อยกว่างั้นแหละ
แล้วพยาบาลและ จนท.อื่น ๆ ก็เหมือนถูกสอนมาว่า ต้องว่าตามแพทย์สั่งทุกประการ ผิดพลาดรับผิดชอบไม่ไหวนะเอ้อ
ว่า พยาบาลแก่ ๆ นั่นน่ะ อยู่มาก่อนหมอใช้ทุนราวสามสิบปีได้มั๊ง  เจอมาสารพัดโรคสารพัดอาการ
หมอใช้ทุน เด็กอายุยี่สิบกว่า ๆ เพิ่งออกงานท้องถิ่นนั้นได้ปีเศษ ๆ แต่ถูกสอนมาให้มั่นใจตัวเองสุด ๆ
โดยลำดับการบังคับบัญชาตามสายงาน แพทย์เวร(ซึ่งมักเป็นหมอใช้ทุนอยู่โยงเข้าเวรทั้งปีทั้งชาติ) จะมีตำแหน่งสูงสุดในตอนนั้น
ก็ต้องตัดสินใจ  แล้วเพื่อรักษาฟอร์ม รักษาลุกของแพทย์ ก็จะไม่ปรึกษาหรือขอความเห็นพยาบาล......
เตยหอมเป็นโรคหอบหืด  ทีแรกก็ไม่ได้ร้ายแรงอะไรหรอก
ไปหาหมอที่ รพ.ท้องถิ่น ....หมอเวรที่เจอทุกหัวค่ำทุกดึก คือหมอใช้ทุนอายุราวเบญจเพส  ผอมบางใส่แว่นแต่หน้าอกเบ้อเริ่มเทิ่ม
สิ่งที่ได้มาคือ การโอเวอร์โดสทุกครั้งที่ยาเก่าไม่ได้ผล หรือมีอาการคล้ายดื้อยา....
และเปลี่ยนตัวยาเป็นตัวที่มีผลข้างเคียงมองเห็นได้ชัด.....(ที่เตยหอมอ้วนปั๊กอยู่ทุกวันนี้ไงล่ะ )
ผมมารู้ว่า วิธีนั้นไม่ถูกต้องเท่าไหร่นัก ก็เมื่อประชุมผู้ปกครองนักเรียน มีคุณแม่ของนักเรียนห้องผมคนหนึ่งเป็นแพทย์หญิงโรคเด็ก....
แกใกล้ ๆ จะหกสิบแล้ว แกคุยกับผม แล้วรีบให้ผมพาลูกไปหาแกที่คลีนิค...
แล้วแกให้คำปรึกษาที่ผมมองว่า นี่ไงล่ะ ค่าของประสปการณ์.....
แกบอกว่า "การโอเวอร์โดสยานั้น ไม่ได้ผลเท่ากับการควบคุมวินัยการให้ยาของผู้ป่วย"
ยังไงล่ะ หมายถึงว่า ถ้ายาตัวนั้น บอกว่า ๔ ชั่วโมงต่อครั้ง ก็ต้องหมายความตามนั้นเป๊ะ ๆ ชนิดตั้งนาฬิกาปลุกกันเลย
แล้วผมก็ทำตามนั้น...  แล้วก็ได้ผล...จนพอดีกับเตยหอมเริ่มมีภูมิคุมกันด้วย
..........
การเรียนรู้ มีหลากหลายวิธี..... 
หมอ เรียนรู้โดยวิธีถ่ายทอดมาจากครูบาอาจารย์ และจากการฝึกงาน ดูงาน ในเวลาจำกัดหกเจ็ดปี แล้วก็มาทำงาน
พยาบาล เรียนรู้วิธีเดียวกัน แต่เพียงสองปี/สี่ปี แล้วก็มาทำงาน  เจอของจริง เรียนรู้ ซึมซับประสบการณ์จากของจริงหลายสิบปี
ถามว่า .... แพทย์เกียรตินิยม มาใช้ทุนได้สองปี...จะมีความรู้มากกว่าพยาบาลลูกที่ที่ทำงานมาสามสิบปี ทุกเรื่องหรือไม่ ??
เรื่องนี้ ถูกเลี่ยงที่จะพูดถึงมาตลอด  เพราะบุคคลภายนอกไม่มีใครสาระแนเข้าไปอยู่แล้ว(นอกจากไอ้เถือกนี่)
ส่วนบุคคลภายใน ก็อยู่ภายใต้ระเบียบปฏิบัติตามสายการบังคับบัญชา....ไม่ออกมาร้องแรกแหกกะเฌอแน่นอน
แล้วส่วนใครที่อ่านจนจบก็แปลว่า เข้าขั้นสนใจเรื่องเพื่อนถึงขนาด.......
[/quote]
    เคยคบหา / มีคนใกล้ชิดเป็นพยาบาลส่วนตัวอยู่ระยะนึง  หลงรัก  น้องเค้าบอกว่า  พยาบาลวิชาชีพนั้น  มีขีดความสามารถ และ ใบอนุญาต
ในการรักษาโรคได้น้อยกว่าแพทย์ไม่เท่าไหร่เลยครับ  น้องเค้าเคยเปิดคลีนิค แต่ต้องจ้างแพทย์มาร่วมทำงานด้วย  ไม่งั้นคนไข้จะไม่
เชื่อถือในตัวพยาบาลเจ้าของคลีนิค
    เดี๋ยวนี้  เวลาผมไปโรงพยาบาล  ก็จะมอง ๆ ตามห้องตรวจแต่ละห้อง หาแพทย์ที่สูงวัย และ ดูท่าทางว่า จะมากด้วยประสบการณ์มากกว่าแพทย์เด็ก ๆ ครับ
จากนั้น  ก็จะใช้สิทธิ 10 ประการของผู้ป่วย ในการระบุกับพยาบาลว่า ต้องการพบกับคุณหมอท่านนั้น ท่านนี้  มั่นใจมากกกว่าครับ

ท่านPandanus โหลดหนังสือได้ทั้ง 2 เล่มไหมครับ  Grin

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #489803 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 12:01:39 PM »

..........
    เคยคบหา / มีคนใกล้ชิดเป็นพยาบาลส่วนตัวอยู่ระยะนึง  หลงรัก  น้องเค้าบอกว่า  พยาบาลวิชาชีพนั้น  มีขีดความสามารถ และ ใบอนุญาต
ในการรักษาโรคได้น้อยกว่าแพทย์ไม่เท่าไหร่เลยครับ  น้องเค้าเคยเปิดคลีนิค แต่ต้องจ้างแพทย์มาร่วมทำงานด้วย  ไม่งั้นคนไข้จะไม่
เชื่อถือในตัวพยาบาลเจ้าของคลีนิค
    เดี๋ยวนี้  เวลาผมไปโรงพยาบาล  ก็จะมอง ๆ ตามห้องตรวจแต่ละห้อง หาแพทย์ที่สูงวัย และ ดูท่าทางว่า จะมากด้วยประสบการณ์มากกว่าแพทย์เด็ก ๆ ครับ
จากนั้น  ก็จะใช้สิทธิ 10 ประการของผู้ป่วย ในการระบุกับพยาบาลว่า ต้องการพบกับคุณหมอท่านนั้น ท่านนี้  มั่นใจมากกกว่าครับ

ท่านPandanus โหลดหนังสือได้ทั้ง 2 เล่มไหมครับ  Grin
[/quote]

แบบนี้แล้วเมื่อไหร่แพทย์ที่จบใหม่ๆจะได้มีประสบการณ์ละครับ เพื่อการศึกษาเราต้องกล้าครับ

black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #489804 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 12:20:44 PM »

ไซรร้อนไหีพันนี้สักที.................ร้อน มาหลายวันแล้ว  ยี๊ ยี๊

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #489805 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 12:36:57 PM »

ไซรร้อนหีพันนี้สักที.................ร้อน มาหลายวันแล้ว  ยี๊ ยี๊

โบ๊ะ โว๊ะ โว้ยยยย  แขบหลบหาดใหญ่ตะพันนั้น Shocked Shocked Shocked Shocked

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #489806 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 12:38:26 PM »

สวัสดีครับพี่ๆทุกคน

เบี้ยหมดแล้ว เลยต้องมาพักร้อนที่เกาะเหล็กกลางทะเลแปซิฟิคครับ ลงจากเครื่องปีกหมุนปุ๊บก็เปลี่ยนชุดลงทำงานทันที เพราะเพื่อนที่จะกลับบ้าน ทำงานค้างอยู่ สับสนกับการกดปุ่มคอนโทรลเล็กน้อย เลยพยายารีบู๊ตประสาทสัมผัส เรียกความจำในกล้ามเนื้ออกมาทำงานจนจบได้ครับ

ได้เวลามานั่งอ่านเรื่องเพื่อนนิดนึง

สังเกตุแลหม้าย พยายบาลหลายๆๆๆๆๆคน  พยายามอย่างยิ่งที่จะให้ลูกๆๆๆๆสอบแพทย์ให้ได้ เพราะอะไร สาเหตุไหร น้าฉ๊องวิเคราะห์มาแลถีครับ

ขอบคุณครับ

เพราะตัวเองแย่งแพทย์ทำผัวไม่ทันเพื่อนสักทีไง

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #489807 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 12:43:20 PM »

ความคิดผมเองนะ
 ผมว่าหมอ เรียนง่ายกว่าวิศวะฯตั้งเยอะแยะ ทำไมแย่งกันจัง วิศวะแทบทุกวิชาคำณวนหมด
แคลคูลัสชั้นสูงทั้งนั้น
วิศวะฯเครื่องกล วิชายากๆ เยอะแยะ
วิศวะฯไฟฟ้า อีเลค/สื้อสาร คำณวนแทบทุกวิชา
วิศวะฯเคมี ยากโคตร
วิศวะฯโยธา วิชาก็ยากๆ

แล้วทำไมไปคิดว่าเรียนหมอดีกว่า
 Grin

black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #489808 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 12:49:18 PM »

ไซรร้อนหีพันนี้สักที.................ร้อน มาหลายวันแล้ว  ยี๊ ยี๊

โบ๊ะ โว๊ะ โว้ยยยย  แขบหลบหาดใหญ่ตะพันนั้น Shocked Shocked Shocked Shocked

หวางจะได้หลบกะแค่สิ้นเดือนนุ๊.....................ผ่านมาหลายวันแล้ว เลือดยังไม่มาทีนิ น่าจะได้เมียกะคราวนี้แหละครับ

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #489809 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 12:58:42 PM »

หวางจะได้หลบกะแค่สิ้นเดือนนุ๊.....................ผ่านมาหลายวันแล้ว เลือดยังไม่มาทีนิ น่าจะได้เมียกะคราวนี้แหละครับ

แล้วที่เมิงได้ ๆ อยู่ทุกทีที่มาหาดใหญ่หั้น  ไม่ใช่เมียเห้อ....
หน้า: 1 ... 32651 32652 32653 [32654] 32655 32656 32657 ... 35779
  พิมพ์