เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 11:23:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 32654 32655 32656 [32657] 32658 32659 32660 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25421009 ครั้ง)
TD_รักในหลวง
ตายโดยยืนอยู่บนสองขาของตัวเองดีกว่าอยู่อย่างคุกเข่า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #489840 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 06:21:52 PM »

ขอถามมั่งนะ ซีตรอง C5 V6 3.0 ven น่าเล่นม้ายครับ

IT IS BETTER TO DIE ON YOUR FEET THEN TO LIVE ON KNEE.
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #489841 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 07:01:14 PM »

สวัสดีครับพี่ๆทุกคน

เบี้ยหมดแล้ว เลยต้องมาพักร้อนที่เกาะเหล็กกลางทะเลแปซิฟิคครับ ลงจากเครื่องปีกหมุนปุ๊บก็เปลี่ยนชุดลงทำงานทันที เพราะเพื่อนที่จะกลับบ้าน ทำงานค้างอยู่ สับสนกับการกดปุ่มคอนโทรลเล็กน้อย เลยพยายารีบู๊ตประสาทสัมผัส เรียกความจำในกล้ามเนื้ออกมาทำงานจนจบได้ครับ

ได้เวลามานั่งอ่านเรื่องเพื่อนนิดนึง

สังเกตุแลหม้าย พยายบาลหลายๆๆๆๆๆคน  พยายามอย่างยิ่งที่จะให้ลูกๆๆๆๆสอบแพทย์ให้ได้ เพราะอะไร สาเหตุไหร น้าฉ๊องวิเคราะห์มาแลถีครับ

ขอบคุณครับ

เพราะตัวเองแย่งแพทย์ทำผัวไม่ทันเพื่อนสักทีไง

หรือไม่ก็ สมัยตนเองสอบเข้าแพทย์ไม่ได้ เก็บกดครับ พอมาทำงานได้เห้นได้รู้มากขึ้น เลยวคิดว่าเป้นแพทย์ไม่น่ายาก เลยพยายามผลักดัน เคี่ยวเข็ญให้ลูกๆๆๆ ทำให้ได้ครับ

แปลกนะเมืองไทย ทำไมไม่เปิดโอกาสให้พยาบาลหรือคนอื่นๆลองสอบเข้าเรียนแพทย์ให้ได้หลังจากทำงานไปพักนึงแล้วครับ หรือว่าเขามีโอกาสให้แต่คนทำกันไม่ได้ อันนี้ผมไม่แน่ใจครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #489842 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 07:20:11 PM »

ความคิดผมเองนะ
 ผมว่าหมอ เรียนง่ายกว่าวิศวะฯตั้งเยอะแยะ ทำไมแย่งกันจัง วิศวะแทบทุกวิชาคำณวนหมด
แคลคูลัสชั้นสูงทั้งนั้น
วิศวะฯเครื่องกล วิชายากๆ เยอะแยะ
วิศวะฯไฟฟ้า อีเลค/สื้อสาร คำณวนแทบทุกวิชา
วิศวะฯเคมี ยากโคตร
วิศวะฯโยธา วิชาก็ยากๆ

แล้วทำไมไปคิดว่าเรียนหมอดีกว่า
 Grin

หมอเรียนยากว่าครับ ถ้าไม่ยากป่านนี้หมอเต็มบ้านเต็มเมืองแล้วครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #489843 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 07:39:29 PM »

รอรุ่นใหม่ดีกว่า

กะบะคู่ชีพเข้าปีที่9ครับพี่เข้ม  ทำมาหากินช่วยเราจนเกินค่าตัวมันไปนับสิบเท่าแล้ว ทุกได้เยอะ อดทน  คิดว่าจะใช้ไปจนมันวิ่งไม่ได้ครับ  คิก คิก

จอดไหนก็ไม่ต้องกลัวคนมาลักของ

ข้อเสีย สาวๆไม่มอง  ขับกะบะงี้ เฮ้อ..... เศร้า ขำก๊าก
รถหาเงินครับ ของพี่ใช้มาสิบสองปี ไม่เคยงอแง นิสสัน ฟรอนเทียร์ มันหาคันอื่นเข้าบ้านมาด้วย เยี่ยม

ของผมรถรับส่งนักเรียน สิบปี ได้แสนแปดหมื่นกิโล ส่วนซีวิค สี่ปีไม่ถึงหกหมื่นกิโลเลยครับ

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #489844 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 07:48:56 PM »

เบี้ยหมดแล้ว เลยต้องมาพักร้อนที่เกาะเหล็กกลางทะเลแปซิฟิคครับ ลงจากเครื่องปีกหมุนปุ๊บก็เปลี่ยนชุดลงทำงานทันที เพราะเพื่อนที่จะกลับบ้าน ทำงานค้างอยู่ สับสนกับการกดปุ่มคอนโทรลเล็กน้อย เลยพยายารีบู๊ตประสาทสัมผัส เรียกความจำในกล้ามเนื้ออกมาทำงานจนจบได้ครับ

ได้เวลามานั่งอ่านเรื่องเพื่อนนิดนึง

สังเกตุแลหม้าย พยายบาลหลายๆๆๆๆๆคน  พยายามอย่างยิ่งที่จะให้ลูกๆๆๆๆสอบแพทย์ให้ได้ เพราะอะไร สาเหตุไหร น้าฉ๊องวิเคราะห์มาแลถีครับ

ขอบคุณครับ

เพราะตัวเองแย่งแพทย์ทำผัวไม่ทันเพื่อนสักทีไง

หรือไม่ก็ สมัยตนเองสอบเข้าแพทย์ไม่ได้ เก็บกดครับ พอมาทำงานได้เห้นได้รู้มากขึ้น เลยวคิดว่าเป้นแพทย์ไม่น่ายาก เลยพยายามผลักดัน เคี่ยวเข็ญให้ลูกๆๆๆ ทำให้ได้ครับ

แปลกนะเมืองไทย ทำไมไม่เปิดโอกาสให้พยาบาลหรือคนอื่นๆลองสอบเข้าเรียนแพทย์ให้ได้หลังจากทำงานไปพักนึงแล้วครับ หรือว่าเขามีโอกาสให้แต่คนทำกันไม่ได้ อันนี้ผมไม่แน่ใจครับ

ยังเบี้ยก็เรียนได้แล้วมั้งครับ มหาลัยเอกชนเปิดคณะแพทย์ก็มี  จบมาไปเปิดคลีนิคความงามได้เลย 

สมัยนี้จบหมอมาหมาดๆ เอกชนเค้าชวนไปทำคลีนิคเลย ใช้ทุนเหรอ 4แสน ทำงาน2-3เดือนก็ใช้หนี้หลุดละ 

เจ้าทุนไม่กี่แสนนี่บัญญัติมาตั้งปี2516-2524(ถ้าจำไม่ผิด)   แต่จริงการสร้างหมอคนนึง หลวงใช้เงินหลายล้านบาทนะปัจจุบัน
  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #489845 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 08:01:23 PM »

นี่ของโชว์ครับ  ไม่ใช่ของใช้งานจริง

ของใช้งานจริง โคมฉายแวววับเพราะขัดด้วยบรัสโซ่ จนหน่อยก็เอาตะกั่วซองสูบยามาหุ้ม

แล้วจะต้องมีต้อหมากขดไว้สวมหัวด้วย  ที่หัวเกียงต้องมีสายไฟสั้น ๆ อยู่ด้วย เอาไว้แยงพวยเกียง

แล้วถ้าเก๋าจริง ต้องมีเชือกผูกเอวด้วย เพราะตะขอเกี่ยวเข็มขัดนั้นไม่ทน เดือนเดียวเป็ยอันหัก

ขัดแฉงเกียงด้วยน้ำส้มนาวครับ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #489846 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 08:03:45 PM »

ขอถามมั่งนะ ซีตรอง C5 V6 3.0 ven น่าเล่นม้ายครับ

C5 คือรุ่นต่อมาของ ซองเทีย แต่ว่า ลดความเป็นตัวตนของซีตรองลงเยอะ
ในขณะที่ซองเทียคือรถ ระบบไฮดรอลิคส์ สมบูรณ์แบบทั้งคัน
ไม่ว่าจะเป็นระบบ
- พวงมาลัยเพาเวอร์ ใช้ระบบไฮดรอลิคส์
- ช่วงล่างทั้งสี่ล้อ ใช้ระบบไฮดรอลิคส์
- ระบบเบรคทั้งสี่ล้อ ใช้ระบบไฮดรอลิคส์
มันจึงเป็นรถที่เฉียบขาดในเรื่องของการทรงตัว การเบรค ความนิ่มนวลในการนั่ง และความเยี่ยมยอดในการทรงตัว
อย่างชนิดที่ต่อให้รถเยอรมันชั้นยอดอย่าง บีเอ็ม หรือ เบนซ์ ก็ไม่มีทางทำได้เท่า

แต่ก็นั่นแหละสิ่งเหล่านั้นมันเสมือนดาบสองคมเพราะระบบโฮดรอลิคส์ทั้งคันนี่เองจึงทำให้ท่อทาง วาล์ว ของมันเยอะแยะ ยุ่บยับไปหมด
ทำให้คนธรรมดาที่มิใช่ช่าง และช่างมือไม่ถึงขยาดมันไปหมด

ทำให้ C5 รุ่นต่อมาโดนหั่นระบบไฮดรอลิคส์ลงเหลือเฉพาะช่วงล่างเท่านั้น
รถบ้านเราก็มีน้อย การดูแลรักษาก็ลำบาก ถ้าใจชอบจริงขอให้มันเป็นรถคันที่สามหรือสี่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2014, 08:08:24 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #489847 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 08:04:49 PM »

วันนี้ไม่มีเหยื่อวุ้ย  เอ้ย....ลูกค้าสวยๆ ฮ้ายยยย....หงอย  บู่

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #489848 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 08:06:31 PM »

ผมว่าหมอ เรียนง่ายกว่าวิศวะฯตั้งเยอะแยะ ทำไมแย่งกันจัง วิศวะแทบทุกวิชาคำณวนหมด
วิศวะฯเครื่องกล วิชายากๆ เยอะแยะ
วิศวะฯไฟฟ้า อีเลค/สื้อสาร คำณวนแทบทุกวิชา

แล้วทำไมไปคิดว่าเรียนหมอดีกว่า
 Grin
หมอเรียนยากว่าครับ ถ้าไม่ยากป่านนี้หมอเต็มบ้านเต็มเมืองแล้วครับ

ยากตรง แย่งกันเข้า ครับ
แต่ตอนเรียนง่ายกว่าวิศวะแน่นอน คิดดูซิ คำณวนไม่เรียน แคลคูลัสชั้นสูงไม่เรียน
เทอร์โมไดนามิคส์ /สเตร็จน์/ฟลูอิด / ฟิสิคส์ / พวกนี้ไม่เรียน หรือไม่เข้มเท่า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #489849 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 08:13:11 PM »

ขอบคุณครับ

ยังเบี้ยก็เรียนได้แล้วมั้งครับ มหาลัยเอกชนเปิดคณะแพทย์ก็มี  จบมาไปเปิดคลีนิคความงามได้เลย 

สมัยนี้จบหมอมาหมาดๆ เอกชนเค้าชวนไปทำคลีนิคเลย ใช้ทุนเหรอ 4แสน ทำงาน2-3เดือนก็ใช้หนี้หลุดละ 

เจ้าทุนไม่กี่แสนนี่บัญญัติมาตั้งปี2516-2524(ถ้าจำไม่ผิด)   แต่จริงการสร้างหมอคนนึง หลวงใช้เงินหลายล้านบาทนะปัจจุบัน
  Grin

เอกชนที่เปิดคณะแพทย์ก็มี แต่ก็ไม่ใช่ว่าทุกคนจะได้เรียนนะครับผมว่า ไม่งั้นหมอเต็มเมืองแล้วละครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #489850 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 08:18:47 PM »

Grin

แต่ตอนเรียนง่ายกว่าวิศวะแน่นอน คิดดูซิ คำณวนไม่เรียน แคลคูลัสชั้นสูงไม่เรียน
เทอร์โมไดนามิคส์ /สเตร็จน์/ฟลูอิด / ฟิสิคส์ / พวกนี้ไม่เรียน หรือไม่เข้มเท่า

ผมว่าไม่ใช่ยากตรงแย่งกันเข้าครับ แต่ยากตรงที่ว่ากระบวนการเรียนมากกว่าครับ เพราะต้องใช้อุปกรณ์ เครื่องไม้เครื่องมือ ทรัพยากรที่ล้วนเป็นทุนมหาศาล แต่ไม่สามารถรับจำนวนนักเรียนได้มากเพราะทุกอย่างไม่เพียงพอ ประมาณนั้นนะครับ

ส่วนการเรียนทางวิศวะนั้นสามารถที่จะสอนได้ เกือบทุกมหาลัยสามารถเปิดสอนคณะแพทย์ได้ ทำไมละครับ

มองให้เล็กลง ทำไมวิทยาลัยของเอกชนมักจะเปิดสอนคณะไฟฟ้าและอีเล็ค แต่มักจะไม่ค่อยเปิดสอนคณะช่างกล ช่างกลึง ครับ

lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #489851 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 08:24:33 PM »

ข่าวสั้น..

ไอ้นุ ถอดเสื้อโชรอยสักทั้งตัวมาเซ้อโลกทัดกับเบียรื่..รถหม้ายไฟ..ใช้ไฟคาดหัว.

ขากลับ...เอามือไปปรับหัวไฟ ระหว่างซิ่งอิแขบไปกินเบียร์..

รถตกหลุม ตีลังกา กระดูกไหปลาร้าหัก ซี่โครงหักสามซี่ หัวแตก นิ้วเท้าหัก..

ส่งโรงบาลสุราษฯเรียบร้อยแล้ว

?......จบข่าว......

มีเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย ดีกว่าร้อย เพื่อนคิด ริษยา
เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล..
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #489852 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 08:26:48 PM »

Grin

ผมว่าไม่ใช่ยากตรงแย่งกันเข้าครับ แต่ยากตรงที่ว่ากระบวนการเรียนมากกว่าครับ เพราะต้องใช้อุปกรณ์ เครื่องไม้เครื่องมือ ทรัพยากรที่ล้วนเป็นทุนมหาศาล แต่ไม่สามารถรับจำนวนนักเรียนได้มากเพราะทุกอย่างไม่เพียงพอ ประมาณนั้นนะครับ

ส่วนการเรียนทางวิศวะนั้นสามารถที่จะสอนได้ เกือบทุกมหาลัยสามารถเปิดสอนคณะแพทย์ได้ ทำไมละครับ

มองให้เล็กลง ทำไมวิทยาลัยของเอกชนมักจะเปิดสอนคณะไฟฟ้าและอีเล็ค แต่มักจะไม่ค่อยเปิดสอนคณะช่างกล ช่างกลึง ครับ

เขาแหลงถึง สมอง ในการเรียนนุที่ยาก ไม่ใช่อุปกรณ์

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #489853 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 08:29:55 PM »

แหลงมากหาแลข 8 ถิ คิก คิก

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #489854 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 08:30:59 PM »

ข่าวสั้น..

ไอ้นุ ถอดเสื้อโชรอยสักทั้งตัวมาเซ้อโลกทัดกับเบียรื่..รถหม้ายไฟ..ใช้ไฟคาดหัว.

ขากลับ...เอามือไปปรับหัวไฟ ระหว่างซิ่งอิแขบไปกินเบียร์..

รถตกหลุม ตีลังกา กระดูกไหปลาร้าหัก ซี่โครงหักสามซี่ หัวแตก นิ้วเท้าหัก..

ส่งโรงบาลสุราษฯเรียบร้อยแล้ว

?......จบข่าว......

พระแสงชัดๆ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: 1 ... 32654 32655 32656 [32657] 32658 32659 32660 ... 35779
  พิมพ์