เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 10:42:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 32717 32718 32719 [32720] 32721 32722 32723 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25437956 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #490785 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 01:59:01 AM »

ลืมบอกไป ตอนนี้นั่งรอทำงานครับ พอดีมีปัญหาในหลุมครับ ลงท่อเหล็กได้แล้ว ก็เริ่มปั๊มน้ำโคลนลงไปเพื่อปรับสถานะของหลุมให้เย็นลง ค่าความหนืดของนำโคลนน้อยลง ปรากฎว่าน้ำโคลนกลับมาไม่ครบครับ กำลังให้วิศวกรน้ำโคลนแก้ปัญหาอยู่ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #490786 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 02:00:11 AM »

โจทย์ยังมีเยอะครับ แถบบ้านจานปาด น้าหนอง ที่ดินเยอะ ราคาไม่สูงนัก ใครทำก่อนก็ได้เปรียบ

ค่าก่อสร้างแพงขึ้นทุกปีครับ ทำไรก็ทำซะ  

ผมนิสัยอย่างไม่ชอบกู้แบงค์ มันเหลี่ยมเยอะ ชอบบีบทำประกันชีวิตบ้าบอเป็นแสนๆ ถึงจะปล่อยกู้  แลบลิ้น

แต่ถ้าในหลักความจริงกลการเงิน นักธุรกิจ เค้าจะเอาเงินจากแบงค์มาทำงานให้ ดอกเบี้ยแบงค์7-8%ต่อปี  แต่เค้ากำไรได้10-20-30%ต่อปี นั่นเค้าชนะดอกเบี้ยแบงค์

แต่ต้องอยู่ที่กึ๋นด้วย บางคนกู้เพราะคิดแบบนี้ สุดท้ายพังก็มีครับ  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2014, 02:02:10 AM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #490787 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 02:00:29 AM »

สร้างผลอาสินในที่ดินที่มีอยู่ให้เต็มก่อนดีกว่าครับ

ปีที่แล้วจัดไปหนึ่งสวน  ปีนี้อีกหนึ่งสวน เนี่ย กำลังเจรจากะแม็กโฮคันเดิมอยู่

ปีหน้า ที่ดินไร่นาสวนผสมที่หลังมหาลัยวลัยลักษณ์อีกแปลง  ปลูกยางให้เต็มคงได้สักพันต้น

พอยางเปิดกรีดก็บอกขายเรื่อย ๆ ได้เงินมาก็มาซื้อที่ดินแถวใกล้ ๆ บ้านทำดีกว่า

อยู่ไกล ๆ นี่ไม่ไหวครับ    ดูแลไม่ทัน เพลี้ยกระสอบมันเยอะ

นี่แหละปัญหาครับ ผมทำไม่เป็นครับ

แล้วเรื่องรถหกล้อทุกดินน้าฉ๊องคิดว่าพรือมั่งครับธุรกิจนี้

ขอโนคอมเมนต์ได้ม้าย

เพราะเรื่องนี้ ไม่เคยผ่านกระบาลผมเลยครับ

ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวผมลองถามเพื่อนๆแลครับ พอแจ้งเขาก็น่าบินมาถึงครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #490788 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 02:03:11 AM »

โจทย์ยังมีเยอะครับ แถบบ้านจานปาด น้าหนอง ที่ดินเยอะ ราคาไม่สูงนัก ใครทำก่อนก็ได้เปรียบ

ค่าก่อสร้างแพงขึ้นทุกปีครับ ทำไรก็ทำซะ 

ผมนิสัยอย่างไม่ชอบกู้แบงค์ มันเหลี่ยมเยอะ ชอบบีบทำประกันชีวิตบ้าบอเป็นแสนๆ ถึงจะปล่อยกู้  แลบลิ้น

แต่ถ้าในหลักความจริงกลการเงิน นักธุรกิจ เค้าจะเอาเงินจากแบงค์มากทำงานให้ ดอก7-8%ต่อปี  แต่เค้าทำได้10-20-30%ต่อปี นั่นเค้าชนะดอกเบี้ยแบงค์

แต่ต้องอยู่ที่กึ๋นด้วย บางคนกู้เพราะคิดแบบนี้ สุดท้ายพังก็มีครับ  Smiley

เห็นเงินของกลุ่มออมทรัพย์ที่พาไปฝากกับธนาคารออมสินแล้วเหนื่อยแทนครับ ล้านนึงได้ดอกแต๊ดนึง แต่ที่กลุ่มออมทรัพย์เอามาให้สมาชิกกู้แล้วเก็บดอก เอามาปันผลกันได้หลายครับ

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #490789 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 02:06:39 AM »

อ้อ  ยังเหลืออีกที่  เป็นสวนป่า ปลูกไม้จำปาทองไว้ ยี่สิบกว่าปีแระ

พอเส้นรอบวงถึงสองร้อยทุกต้น ก็จะขายเหมา.... แบ่งสี่ส่วน ให้ลูกสี่คน

ที่เหลือคือที่ดิน เป็นของผม  ผบ.ขอไว้ ว่าอย่าปลูกยางได้ไหม  เท่าที่มีก็หลายแล้ว

ผบ.ขอปลูกทุเรียนหมอนทอง  พืชที่ต้องใช้วิชาขั้นสูงในการทำทะวายเพื่อเอาราคาสูง

ทั้งแปลง คำนวณหยาบ ๆ ไร่ละ ๒๒ ต้น จะได้สองร้อยกว่าต้น

ผลผลิตเต็มที่ ได้ต้นละสี่ห้าร้อยกิโล (นี่แค่เบาะ ๆ นะ)  จะได้ราวสิบตัน....

.... ราคาทะวาย อย่างหมา ๆ ก็ ห้าหกสิบ  ....  ครึ่งปีเกือบล้าน

ปีละสองหน......  โห....

เป็นเสี่ยนี่ เค้าต้องเตรียมตัวยังไงมั่งอ่ะน้าเบิ้ม 
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #490790 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 02:08:43 AM »

ผมนิสัยอย่างไม่ชอบกู้แบงค์ มันเหลี่ยมเยอะ ชอบบีบทำประกันชีวิตบ้าบอเป็นแสนๆ ถึงจะปล่อยกู้  แลบลิ้น

แต่ถ้าในหลักความจริงกลการเงิน นักธุรกิจ เค้าจะเอาเงินจากแบงค์มากทำงานให้ ดอก7-8%ต่อปี  แต่เค้าทำได้10-20-30%ต่อปี นั่นเค้าชนะดอกเบี้ยแบงค์

แต่ต้องอยู่ที่กึ๋นด้วย บางคนกู้เพราะคิดแบบนี้ สุดท้ายพังก็มีครับ  Smiley

เห็นเงินของกลุ่มออมทรัพย์ที่พาไปฝากกับธนาคารออมสินแล้วเหนื่อยแทนครับ ล้านนึงได้ดอกแต๊ดนึง แต่ที่กลุ่มออมทรัพย์เอามาให้สมาชิกกู้แล้วเก็บดอก เอามาปันผลกันได้หลายครับ

ดอกปวดตับจิงครับ ล้านละ2-3หมื่น ตกเดือน2พันกว่า   โดนชก   Grin

สิบปีก่อนข้าวแกงจาน20 ตอนนี้40+  ค่าเงินลดจนน่ากลัวครับ อีก10ปี เราอาจจะกินข้าวแกงจานเกือบร้อย  โดนชก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #490791 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 02:09:36 AM »

จบแปลงนั้น ยังมีที่แม่ย่ารับขวัญเตยหอมไว้อีกสองแปลง.....

อยู่หลังมหาลัยเหมือนกัน เป็นที่นา ตอนนี้ให้เขาเช่าอยู่

คุยกะแม่ย่าแล้ว  แกบอกขายได้ก็ขาย  แล้วมาหาซื้อใหม่ใกล้ ๆ บ้าน

ที่ทางเยอะ แต่ถ้าจัดการไม่ดี  ก็เหมือนคนไม่มีที่ทางนั่นแหละครับ

เหลวใหลอยู่นาน ถ้าทำตอนที่ยังทำงานประจำอยู่ ตอนนี้ก็นั่งกินนอนกินแล้ว

น้าฉ๊องโชคดีที่มีครับ ผมไม่มีทรัพย์สมบัติเดิมไหรมาเลยครับ พ่อผมใจดีเกิน พอโปกับย่าแบ่งให้ แกไม่เอาครับ แรกสองปีที่แล้วผมเลยกลับไปซื้อสวนยางมีโฉนดไว้ให้แปลงนึงครับ ราคาแรงเกินแถวพังงา ภูเก็ตครับ

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #490792 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 02:10:03 AM »

อ้อ  ยังเหลืออีกที่  เป็นสวนป่า ปลูกไม้จำปาทองไว้ ยี่สิบกว่าปีแระ

พอเส้นรอบวงถึงสองร้อยทุกต้น ก็จะขายเหมา.... แบ่งสี่ส่วน ให้ลูกสี่คน

ที่เหลือคือที่ดิน เป็นของผม  ผบ.ขอไว้ ว่าอย่าปลูกยางได้ไหม  เท่าที่มีก็หลายแล้ว

ผบ.ขอปลูกทุเรียนหมอนทอง  พืชที่ต้องใช้วิชาขั้นสูงในการทำทะวายเพื่อเอาราคาสูง

ทั้งแปลง คำนวณหยาบ ๆ ไร่ละ ๒๒ ต้น จะได้สองร้อยกว่าต้น

ผลผลิตเต็มที่ ได้ต้นละสี่ห้าร้อยกิโล (นี่แค่เบาะ ๆ นะ)  จะได้ราวสิบตัน....

.... ราคาทะวาย อย่างหมา ๆ ก็ ห้าหกสิบ  ....  ครึ่งปีเกือบล้าน

เป็นเสี่ยนี่ เค้าต้องเตรียมตัวยังไงมั่งอ่ะน้าเบิ้ม 

ล้ำมากอะจานปาด เกินชาวสวนละเติน  เยี่ยม

ไว้ผมเกษียณจะแวะไปเที่ยวครับ  คิก คิก

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #490793 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 02:10:49 AM »

แต่ทำทุเรียนทะวาย  แรงต้องถึง ทุนต้องถึง วิชาต้องถึง 

และ ใจต้องถึงครับ

มีคนที่รวยเพราะทุเรียนมามาก.... สามร้อยต้นได้ปีละไม่ต่ำกว่าสองล้านทุกปี

มีที่ดิน ๑๕ ไร่ กับทุนนิดหน่อย และวิชาในกะบาล  ....  อย่างอื่นไม่ต้องทำอะไรแล้ว
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #490794 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 02:11:42 AM »

Pandanus, นายกระจง (+ 1 ซ่อนตัว) และ 32 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

ใครมาแอบฟันคนฟุ้งคุยกัน  โดนชก   คิก คิก

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #490795 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 02:12:02 AM »

ฟุ้ง=ฟุ้งซ่านนะ  ไม่ใช่ไร  ขำก๊าก

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #490796 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 02:13:15 AM »

อ้อ  ยังเหลืออีกที่  เป็นสวนป่า ปลูกไม้จำปาทองไว้ ยี่สิบกว่าปีแระ

ที่เหลือคือที่ดิน เป็นของผม  ผบ.ขอไว้ ว่าอย่าปลูกยางได้ไหม  เท่าที่มีก็หลายแล้ว

ผบ.ขอปลูกทุเรียนหมอนทอง  พืชที่ต้องใช้วิชาขั้นสูงในการทำทะวายเพื่อเอาราคาสูง

ผลผลิตเต็มที่ ได้ต้นละสี่ห้าร้อยกิโล (นี่แค่เบาะ ๆ นะ)  จะได้ราวสิบตัน....

.... ราคาทะวาย อย่างหมา ๆ ก็ ห้าหกสิบ  ....  ครึ่งปีเกือบล้าน

ปีละสองหน......  โห....

นับเบี้ยให้เร็วเหมือนคนขวัดปอครับ

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #490797 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 02:14:35 AM »

ล้ำมากอะจานปาด เกินชาวสวนละเติน  เยี่ยม

ไว้ผมเกษียณจะแวะไปเที่ยวครับ  คิก คิก

อ่อ....อย่าถามว่าเสี่ยทำไง ผมยังไม่เป็นเสี่ยครับ  เสี่ยต้องขับรถหรู วันๆเที่ยวใน เที่ยวนอก

ว่างแวะดูกิจการ เดือนนี้ได้กี่ล้าน นั่นอะคับ เค้าเรียกเสี่ย พวกยังดิ้นรนอยู่เปล่าครับ  คิก คิก

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #490798 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 02:15:15 AM »

เด็กน้อยเลยแหละครับ อย่างผมเนี่ย   บางแปลงเขาใช้คอมรดน้ำด้วยซ้ำไป 

แถวนี้ไอ้ที่ล้ำ ๆ เยอะครับ  คอกหมู คอกไก่นี่ โอเพ่นแอร์ไม่มีแล้ว  อีแว๊บทั้งนั้น

ลงทุนอีแว๊บ คอกหนึ่งตั้งเกือบสองล้าน  บางเจ้า คอกเรียงรายเป็นสิบ....

เจ้าที่ผมไปเอาขี้ไก่นั่น ก็ใช้คอกอีแว๊บ  สามคอก  ได้ปีละสองสามล้าน
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #490799 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 02:17:04 AM »

จบแปลงนั้น ยังมีที่แม่ย่ารับขวัญเตยหอมไว้อีกสองแปลง.....

อยู่หลังมหาลัยเหมือนกัน เป็นที่นา ตอนนี้ให้เขาเช่าอยู่

คุยกะแม่ย่าแล้ว  แกบอกขายได้ก็ขาย  แล้วมาหาซื้อใหม่ใกล้ ๆ บ้าน

ที่ทางเยอะ แต่ถ้าจัดการไม่ดี  ก็เหมือนคนไม่มีที่ทางนั่นแหละครับ

เหลวใหลอยู่นาน ถ้าทำตอนที่ยังทำงานประจำอยู่ ตอนนี้ก็นั่งกินนอนกินแล้ว

น้าฉ๊องโชคดีที่มีครับ ผมไม่มีทรัพย์สมบัติเดิมไหรมาเลยครับ พ่อผมใจดีเกิน พอโปกับย่าแบ่งให้ แกไม่เอาครับ แรกสองปีที่แล้วผมเลยกลับไปซื้อสวนยางมีโฉนดไว้ให้แปลงนึงครับ ราคาแรงเกินแถวพังงา ภูเก็ตครับ

ยังผ่อน ธกส. อยู่เหลยครับ ตอนแรกอยากได้มาก ไปกู้กรุงเทพมาซื้อ ไม่ไหวครับ ดอกแรงเกิน เลยหาเบี้ยไปปิดแล้วพามา ธกส. พอได้หายใจครับ ผ่อนเดือนละเก้าพัน จริงๆ ธกส. ให้ส่งเป้นปี ปีนึงเท่าไหร่แล้วผมจำไม่ได้

หน้า: 1 ... 32717 32718 32719 [32720] 32721 32722 32723 ... 35779
  พิมพ์