เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:24:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 32725 32726 32727 [32728] 32729 32730 32731 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25439754 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #490905 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:06:25 AM »

....อ้าว....  แล้วเอาทุนไหนเลี้ยงหมู

แกบอก พอทำคอกเสร็จ จะมีพนักงานของซีพีมาตรวจ นิติกรมาทำสัญญา สัตวแพทย์มาให้ความรู้

นักบัญชีมาแนะนำระบบการเงินการบัญชี สัตวบาลมาเตรียมความพร้อม

แล้วลูกหมูก็มาลง.....โดยลงไล่หลังกันคอกละ ๑ เดือน

อาหารหมูมาเป็นรถสิบล้อ....ขนเข้าไว้ในโกดัง

ครบกำหนด สัตวบาลก็มาฉีดยา เจ้าหน้าที่มาประเมินความก้าวหน้า ฯลฯ

พอหมูโต  เขาก็มาจับ....ชั่งหมูกันหน้าคอก

แล้วหักค่าลูกหมู ค่าอาหาร ค่าพนักงาน ค่ายา ค่าวัคซีน ค่า ฯลฯ .......

เหลือเท่าไหร่ก็เป็นของเจ้าของคอก....  รับไปเดือนนั้น

แล้วก็เริ่มต้นทำความสะอาดคอก ฆ่าเชื้อ ตากคอก ๗ วัน แล้วหมูล็อตใหม่ก็มา.....

วนเวียนอยู่อย่างนั้น

ทำกับซีพี หรือสหฟาร์ม ถึงไม่ใช่ลูกจ้างก็เหมือนลูกจ้าง
ข้อดีคือลดความเสี่ยงได้มาก แต่ได้เงินแน่ๆ
ข้อเสียคือขาดอิสระ และได้เงินน้อย หักนู่นนี่จิปาถะ

แต่การทำระบบแมสใหญ่ๆ ซึ่งซีพีหรือสหฟาร์ม(รายนี้ทำไก่อย่างเดียว ไม่ทำหมู)
ผู้รับหน้าเสื่อหลักในการขายคือ บ.ดังกล่าว เขาต้องให้ได้มาตรฐานเดียวกัน ไม่ว่าจะมาจากฟาร์มไหน

แต่เราต้องเลือกว่า อยากทำอิสระแบบเราควบคุมเอง หรือเราลงทุนให้เพื่อนคุม

นกในกรงกับนกในป่า มันต่างกัน

สวัสดีครับน้าซับ

เติ้นรู้แห่งบ้านน้าจอยฮันเตอร์ ไหมครับ เขาท้ามาว่าเติ้นนำทางไปไม่ถูกครับ พอดีผมอี้ไปหาซื้อปืนลูกโม่ที่บ้านน้าจอยครับ เห็นว่าซื้อมาหมื่นสอง ผมว่าอี้ไปขอซื้อต่อสักสองหมื่นครับ ช่วยทีต๊ะครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #490906 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:07:59 AM »

น้าซับคิดค่านำทางสองพันเลย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #490907 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:11:51 AM »

เติ้นรู้แห่งบ้านน้าจอยฮันเตอร์ ไหมครับ เขาท้ามาว่าเติ้นนำทางไปไม่ถูกครับ พอดีผมอี้ไปหาซื้อปืนลูกโม่ที่บ้านน้าจอยครับ เห็นว่าซื้อมาหมื่นสอง ผมว่าอี้ไปขอซื้อต่อสักสองหมื่นครับ ช่วยทีต๊ะครับ

ขอบคุณครับ

ไปถูกครับ แต่จำบ้านเลขที่ไม่ได้ ท้งๆที่จำง่าย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #490908 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:36:58 AM »

ขอบคุณครับ

ไปถูกครับ แต่จำบ้านเลขที่ไม่ได้ ท้งๆที่จำง่าย
อะไรทำให้น้าซับระลึกความจำได้ครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #490909 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:38:18 AM »

แบงค์พันครับ ดอลล่าห์กะได้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #490910 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:39:03 AM »

ระหว่าง

หนอกจอบ

กับ..... Grin

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #490911 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:48:01 AM »

แหวะ ดุกร้าเหล้าขาว... ยี๊ แบร่

ไม่ใช่ XO  บู่

คิก คิก

black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #490912 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:55:49 AM »

ไม่เอา สาวๆ สวย หรอ

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #490913 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:57:02 AM »

ไม่เอา สาวๆ สวย หรอ
ถ้าเอา ได้ไปนานแล้ว

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #490914 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 12:08:49 PM »

อ้อ  ยังเหลืออีกที่  เป็นสวนป่า ปลูกไม้จำปาทองไว้ ยี่สิบกว่าปีแระ

พอเส้นรอบวงถึงสองร้อยทุกต้น ก็จะขายเหมา.... แบ่งสี่ส่วน ให้ลูกสี่คน

ที่เหลือคือที่ดิน เป็นของผม  ผบ.ขอไว้ ว่าอย่าปลูกยางได้ไหม  เท่าที่มีก็หลายแล้ว

ผบ.ขอปลูกทุเรียนหมอนทอง  พืชที่ต้องใช้วิชาขั้นสูงในการทำทะวายเพื่อเอาราคาสูง

ทั้งแปลง คำนวณหยาบ ๆ ไร่ละ ๒๒ ต้น จะได้สองร้อยกว่าต้น

ผลผลิตเต็มที่ ได้ต้นละสี่ห้าร้อยกิโล (นี่แค่เบาะ ๆ นะ)  จะได้ราวสิบตัน....

.... ราคาทะวาย อย่างหมา ๆ ก็ ห้าหกสิบ  ....  ครึ่งปีเกือบล้าน

ปีละสองหน......  โห....

เป็นเสี่ยนี่ เค้าต้องเตรียมตัวยังไงมั่งอ่ะน้าเบิ้ม 

ล้ำมากอะจานปาด เกินชาวสวนละเติน  เยี่ยม

ไว้ผมเกษียณจะแวะไปเที่ยวครับ  คิก คิก

ไม่ใช่จำปาทอง แต่เป็นตะเคียนครับ

สวนตะเคียนร้อยปี ณ ร่มไม้ รีสอร์ท ชุมพร

ตามชื่อไม่ได้เป็นสวนตะเคียนอุายร้อยปีนะครับ  แต่เป็นตะเคียนทองที่ปลูกมาแค่สิบปีแต่ตั้งใจจะไม่ให้ตัดถ้าอายุไม่ถึงร้อยปี  ผมคุยกับชายนิรนาม(เพราะลืมถามชื่อเขา)อยู่เสียพักใหญ่ และได้แนวคิดดีๆมามากมายเชียวครับ

บนพื้นที่แค่สิบห้าไร่ ชายนิรนามแบ่งพื้นที่เป็นสามส่วนเท่าๆครับ คือโซนของบ้านพักรีสอร์ทด้านหน้า  ห้าไร่ถัดไปเป็นโซนของบ่อน้ำและป่าตะเคียนรายล้อม  และโซนด้านหลังสุด เป็นป่าตะเคียนเดี่ยวๆที่ปลูกเก็บป่าไปอย่างนั้น  จำนวนตะเคียนที่ลงไปก็ 1,600 กว่าต้น เฉลี่ยไร่ละร้อยต้นเท่านั้นครับ ภาพที่ออกมะจึงมีระยะห่างกันอย่างสวยงาม

ที่น่าสนใจคือที่นี่ออกแบบผังงานปลูกไว้ก่อนงานก่อสร้างครับ  เรียกว่าหักปากกาเซียน(ที่ชอบปลูกบ้านก่อนปลููกต้นไม้)ไปหลายด้าม  ยกตัวอย่างที่ตั้งบ้านพักแต่ละหลัง ตั้งอยู่ในวงล้อมของต้นตะเคียนทั้งสิ้น  ถามความจริงเป็นเช่นที่เล่ามาหรือไม่ ผมตอบได้ว่าเป็นอย่างนั้นจริงๆเพราะรีสอร์ที่พัก เพิ่งขึ้นมาเมื่อปีกว่าๆนี้เองครับ  ผมกลับบ้านเกือบทุกเดือน ขับผ่านทีไรก็ชอบมองมาที่สวนตะเคียนแห่งนี้ครับมันโก้ชะมัด

แนวถนนซ้ายมือนั่นแหละครับ ถนนสายเอเชียที่วิ่งตรงไปยังมาเลเซีย  เรียกว่าสวนนี้อยู่ในจุดดักผู้เข้าพักได้สบายๆ  ที่ดินแบบนี้เอาไปทำการค้าพาณิชย์ได้มากวิธี แต่ชายนิรนามคนนี้เลือกปลูกต้นไม้ครับ

ใครบอกปลูกต้นไม้ป่ากว่าจะได้เก็บกินนี่ต้องรอกันาน เห็นไหมครับว่าต้นไม้มันตอบโจทย์ธุรกิจในมิติที่มากกว่าที่เราคิด  อย่างในกรณีนี้ สวนตะเคียนร้อยปีเป็นจุดขายที่ดึงลูกค้าเข้ามาพักได้ไม่น้อยไปกว่าสิ่งปลูกสร้างอลังการที่ต้องใช้เงินเนรมิต  ต้นทุนไม่กี่บาทแรงงานเล็กน้อยกับต้นไม้1,600ต้น ทดแทนทุนเงินมหาศาล เอากันแค่ซื้อกล้าไม้ป่ากับขนไม้ล้อมมาลงหลุมนี่ก็ใช้เงินคนละขนาดกันแล้วครับ

ใครผ่านไปแถวนั้นลองแวะเข้าไปพักเข้าไปพูดคุยกับชายนิรนามดูครับ คนนี้ไม่ธรรมดา แนวคิดสร้างสวนตะเคียนร้อยปีมีรายละเอียดที่น่าสนใจกว่านี้มากนัก แต่ผมต้องกั๊กไว้ก่อน  เพราะความจริงบางอย่างมันอาจไปทำลายฝันของใครหลายๆคน แต่พอดีกับที่ผมก็ไม่มีฝัน(ตามสมัยนิยม)อย่างนั้นเลยแชร์ความคิดแบบเดียวกันได้ลงตัว

ณ ร่มไม้รีสอร์ท ครั้งนึงเป็นแค่เพียงสวนตะเคียนเชิงเดี่ยวธรรมดาๆที่น่าสนใจ ในวันนี้มันมีหลายอย่างถูกแต่งเติมเข้าไปจนทำให้คนผ่านมาผ่านไปเริ่มเข้าใจแล้วว่าเขาทำอะไรกันอยู่ในสวนสวยๆแห่งนั้น  ไม่ได้แค่บ้าปลูกต้นไม้ไปเรื่อยเปื่อย  แต่แผนงานอันแยบยลมันซ่อนอยู่ในระหว่างทางครับ Wink

ปล.คำถามโง่ๆ(ที่ผมถาม)ว่า "ทำไมถึงเลือกตะเคียน"  ได้คำตอบกลับมาน่าฟังครับว่า ในบรรดาต้นไม้สูงใหญ่ที่ทรงต้นเปลาตรง ถ้าไม่ใช่ยางนาก็จะเป็นตะเคียน ผมคิดในใจว่าเขาเลือกตะเคียนเพราะสุดท้ายถ้าจะตัดขายในรุ่นหลานรุ่นเหลน คงตัดได้ง่ายกว่า(ด้วยกฏหมายปัจจุบัน)และเนื้อไม้มีมูลค่าสูงกว่า   แต่คำตอบที่กลับมาง่ายกว่านั้นครับคือ "ตะเคียนเนื้อแข็งกว่ายางนาไม่ต้องกังวลเรื่องการหักโค่นใส่สิ่งก่อสร้าง ใบเล็กกว่าช่วยกรองแสงในระดับที่พอเหมาะ ไม่มืดทึบจนเกินไป" ......บอกแล้วไงครับว่าเขาวางแผนไว้ในใจหมดทุกคำถามเลยจริงๆ Grin

นางตะเคียนเพียบล่ะทีนี้

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #490915 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 12:20:43 PM »

ด้านขนาดนั้นลงยาก ประกาศตัวแล้วด้วยว่า ยอมตายคาสนามประชาธิปไตย

น้าดุน น้าดุน...   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

บู่ บู่

ถึงกับต้องเอากะไดมาล่อเลยรึ....
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #490916 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 12:38:53 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ขนาดผมยังเข็มขัดสั้นเลย เยี่ยม คิก คิก

ด้านขนาดนั้นลงยาก ประกาศตัวแล้วด้วยว่า ยอมตายคาสนามประชาธิปไตย

น้าดุน น้าดุน...   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

บู่ บู่

ถึงกับต้องเอากะไดมาล่อเลยรึ....

samrit..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1410

« ตอบ #490917 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 12:41:58 PM »

เมนูเที่ยงวันนี้ ฉู่ฉี่ปลาทู+ไชโป๊ยผัดไข่

ร้านข้าวแกงริมถนนหน้า สนง.  ไม่อิ่มหร๊อกแต่อยู่ได้ถึงเย็น... Smiley

คิดดี พูดดี ทำดี ชีวิตจะประสบแต่สิ่งที่ดีๆ
ตรวจสอบสิ่งของฝากส่งทางไปรษณีย์ http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #490918 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 12:52:09 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ขนาดผมยังเข็มขัดสั้นเลย เยี่ยม คิก คิก

บู่ บู่

ผมก็ยังแปลกใจ... ทำไมน้าดุนรับมุขนี้ไม่ติด... บู่   คิก คิก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #490919 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 12:58:05 PM »

ต้นตะเคียนแถวบ้านผมเขานิยมเอามาทำเรือครับสมัยที่การเดินทางยังใช้เรือหางยาวรับจ้างเป็นหลัก เพราะถนนและรถยนต์ไม่มี
ช่างทำเรือที่ทำได้สวยและเก่งชื่อลุงดับเป็นพ่อของเพื่อนผมเอง แกจะใช้ตะเคียนทั้งต้น มาทำการขุด
เนื้อไม้ตรงกลางออกจากนั้นก็ทำการคว่ำและถ่างท้องมันไว้พร้อมกับทำการก่อไฟข้างใต้ย่างไปด้วย
ก็ใช้เศษไม้ที่ขุดออกมานั่นแหละจากนั้นถึงเอากระดานเป็นแผ่นๆ มาประกบกับแต่ละข้างขึ้นไปจนเต็มลำเรือ
เรือแบบนี้เรียกว่า เรือมาด คือ ท้องเรือได้มาจากการขุดจากไม้ทั้งต้นทำให้แข็งแรงท้องเรือไม่ค่อยรั่วใช้งานได้นาน
 งานจะออกมาแบบเรือหางยาวที่วิ่งรับคนไปเที่ยวทะเลน้อยนั่นแหละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2014, 01:01:23 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 32725 32726 32727 [32728] 32729 32730 32731 ... 35779
  พิมพ์