เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:33:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 32726 32727 32728 [32729] 32730 32731 32732 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25440408 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #490920 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 01:00:40 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ขนาดผมยังเข็มขัดสั้นเลย เยี่ยม คิก คิก

ด้านขนาดนั้นลงยาก ประกาศตัวแล้วด้วยว่า ยอมตายคาสนามประชาธิปไตย

น้าดุน น้าดุน...   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

บู่ บู่

ถึงกับต้องเอากะไดมาล่อเลยรึ....

ผมก็ยังแปลกใจ... ทำไมน้าดุนรับมุขนี้ไม่ติด... บู่   คิก คิก

ผมมันใสซื่อและ ยังอ่อนต่อโลกเกินไปครับ เศร้า เศร้า เศร้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #490921 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 01:25:56 PM »

ต้นตะเคียนแถวบ้านผมเขานิยมเอามาทำเรือครับสมัยที่การเดินทางยังใช้เรือหางยาวรับจ้างเป็นหลัก เพราะถนนและรถยนต์ไม่มี
ช่างทำเรือที่ทำได้สวยและเก่งชื่อลุงดับเป็นพ่อของเพื่อนผมเอง แกจะใช้ตะเคียนทั้งต้น มาทำการขุด
เนื้อไม้ตรงกลางออกจากนั้นก็ทำการคว่ำและถ่างท้องมันไว้พร้อมกับทำการก่อไฟข้างใต้ย่างไปด้วย
ก็ใช้เศษไม้ที่ขุดออกมานั่นแหละจากนั้นถึงเอากระดานเป็นแผ่นๆ มาประกบกับแต่ละข้างขึ้นไปจนเต็มลำเรือ
เรือแบบนี้เรียกว่า เรือมาด คือ ท้องเรือได้มาจากการขุดจากไม้ทั้งต้นทำให้แข็งแรงท้องเรือไม่ค่อยรั่วใช้งานได้นาน
 งานจะออกมาแบบเรือหางยาวที่วิ่งรับคนไปเที่ยวทะเลน้อยนั่นแหละครับ

ต่อไป สวนไม้ป่า หรือพื้นที่เอกชนที่ปลูกไม้ป่า จะกลายเป็นสถานที่ท่องเที่ยว เวลาผ่านไป
ต้นไม้โตขึ้น คนยิ่งมากันมากขึ้น อาจเป้นประวัติศาสตร์
สมัยพ่อจีบแม่ใหม่ๆ มาเที่ยวที่นี่ ต้นไม้ยังพอโอบรอด ตอนนี้มากับลูก ต้นไม้โอบไม่รอบแล้ว

เป็นอีกมิติหนึ่งของการปลูกสวนป่าที่ไม่ต้องตอบคำถามว่า ปลูกโตแล้วตัดไม่ได้ ต้องขออนุญาต
ตัดยาก

ลองคิดในมุมกลับ ปลูกแล้วไม่ต้องคิดตัด แต่หาประโยชน์จากไม้ยืนต้น  ยิ่งอายุยาวนานยิ่งมาค่า
ยิ่งหาประโยชน์จากมันได้มากดู

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #490922 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 01:49:12 PM »

ผมก็ชอบแนวคิดการปลูกไม้ยืนต้น ไม้เศรษฐกิจแบบนี้ครับ
ไม่ค่อยชอบไม้ดอก ไม้ประดับ ประเภทสวยงามอย่างเดียว
แต่กินไม่ได้ ใช้ประโยชน์อะไรไม่ได้

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #490923 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 01:49:22 PM »

similan, lex, tum610, poth (+ 1 ซ่อนตัว) และ 12 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

ไหว้พี่โพธและทุกท่านครับ

แอร์เสียวันที่2 รอช่างอยู่ครับ เหมือนจะตาย ห้องกระจกรอบตากแดด ไม่มีอากาศ  ตกใจหน้าซีด

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #490924 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 02:04:28 PM »

ต้นตะเคียนแถวบ้านผมเขานิยมเอามาทำเรือครับสมัยที่การเดินทางยังใช้เรือหางยาวรับจ้างเป็นหลัก เพราะถนนและรถยนต์ไม่มี
ช่างทำเรือที่ทำได้สวยและเก่งชื่อลุงดับเป็นพ่อของเพื่อนผมเอง แกจะใช้ตะเคียนทั้งต้น มาทำการขุด
เนื้อไม้ตรงกลางออกจากนั้นก็ทำการคว่ำและถ่างท้องมันไว้พร้อมกับทำการก่อไฟข้างใต้ย่างไปด้วย
ก็ใช้เศษไม้ที่ขุดออกมานั่นแหละจากนั้นถึงเอากระดานเป็นแผ่นๆ มาประกบกับแต่ละข้างขึ้นไปจนเต็มลำเรือ
เรือแบบนี้เรียกว่า เรือมาด คือ ท้องเรือได้มาจากการขุดจากไม้ทั้งต้นทำให้แข็งแรงท้องเรือไม่ค่อยรั่วใช้งานได้นาน
 งานจะออกมาแบบเรือหางยาวที่วิ่งรับคนไปเที่ยวทะเลน้อยนั่นแหละครับ

ต่อไป สวนไม้ป่า หรือพื้นที่เอกชนที่ปลูกไม้ป่า จะกลายเป็นสถานที่ท่องเที่ยว เวลาผ่านไป
ต้นไม้โตขึ้น คนยิ่งมากันมากขึ้น อาจเป้นประวัติศาสตร์
สมัยพ่อจีบแม่ใหม่ๆ มาเที่ยวที่นี่ ต้นไม้ยังพอโอบรอด ตอนนี้มากับลูก ต้นไม้โอบไม่รอบแล้ว

เป็นอีกมิติหนึ่งของการปลูกสวนป่าที่ไม่ต้องตอบคำถามว่า ปลูกโตแล้วตัดไม่ได้ ต้องขออนุญาต
ตัดยาก

ลองคิดในมุมกลับ ปลูกแล้วไม่ต้องคิดตัด แต่หาประโยชน์จากไม้ยืนต้น  ยิ่งอายุยาวนานยิ่งมาค่า
ยิ่งหาประโยชน์จากมันได้มากดู

ยังดินสิบไร่ ปลูกกระท่อมให้เต็ม ล้อมรั้วให้ชับ แล้วปลูกรีสอร์ตนะ ชาร์จคืนสักห้าพัน พักห้องละสองคน ใบกระท่อมเก็บเอาเอง อยากต้มเท่าไหร่ บริการน้ำ หม้อ เตาแก๊สให้เรียบร้อย 

เป้นพืชในฝันที่อยากปลูกอันดับสองรองจากหญ้าสวรรค์ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #490925 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 02:11:37 PM »

มาปลูกที่นี่มั่งตะผมเห็นไว้ที่หนึ่งแล้วเขาทำรั้วชับนิ
กำแพงคอนกรีตสูงท่วมหัว ขอบบนกำแพงมีรั้วหนามกัน และทับอีกชั้นด้วยรั้วสายไฟแรงสูงกัน
ชับชึกนายไม่กวนแม่น ที่กะสวย ไม่ไกลจากในเมืองมากเท่าใด ไปมาสะดวก รถสองแถววิ่งผ่าน

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #490926 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 02:16:14 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ขนาดผมยังเข็มขัดสั้นเลย เยี่ยม คิก คิก

ด้านขนาดนั้นลงยาก ประกาศตัวแล้วด้วยว่า ยอมตายคาสนามประชาธิปไตย

น้าดุน น้าดุน...   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

บู่ บู่

ถึงกับต้องเอากะไดมาล่อเลยรึ....

ผมก็ยังแปลกใจ... ทำไมน้าดุนรับมุขนี้ไม่ติด... บู่   คิก คิก

ผมมันใสซื่อและ ยังอ่อนต่อโลกเกินไปครับ เศร้า เศร้า เศร้า

แบร่

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #490927 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 02:17:35 PM »

similan, lex, tum610, poth (+ 1 ซ่อนตัว) และ 12 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

แอร์เสียวันที่2 รอช่างอยู่ครับ เหมือนจะตาย ห้องกระจกรอบตากแดด ไม่มีอากาศ  ตกใจหน้าซีด

เพี๊ยง ... ขอให้มีตัวเอือด ๆ เดินเข้าร้านซักสี่ห้าตัวทีถิ๊...  Grin    คิก คิก คิก คิก

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #490928 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 02:28:56 PM »

ได้ยินเสียงโทรศัพท์เมื่อตอนบ่าย   บุรุษผู้เป็นที่หนึ่งประจำเว็บ อวป. โทรมา......

บุรุษผู้นั้นถามว่า  ชำกิ่งมะนาวเป็นมั้ย  มะนาว ลูกโต  มาก  เดี๋ยวจะส่งไปให้  ขอชื่อ-ที่อยู่.....

ผมตอบ....ครับ ๆๆๆ  ยังไม่ได้ถามว่า  ให้ผมชำ  แล้วจะส่งยังไงมา  หรือว่าชำมาแล้วให้ผมปลูก....

แล้วบุรุษผู้นั้นก็วางสายไป............  งง คร๊าบ....  อ๋อย 

ยังไม่ได้ชำ ส่งไปแต่กิ่งให้ไปชำเอง แต่วันนี้ลืมเอามา
มีสองกิ่ง ชำได้ต้นแล้ว ส่งไปให้น้าจงสักกิ่ง

มะนาวส้มโอหรือมะนาวไข่นครนายกครับ ในภาพ ยังไม่โตเต็มที่ ยังอ่อนอยู่

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #490929 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 02:30:44 PM »

มาปลูกที่นี่มั่งตะผมเห็นไว้ที่หนึ่งแล้วเขาทำรั้วชับนิ
กำแพงคอนกรีตสูงท่วมหัว ขอบบนกำแพงมีรั้วหนามกัน และทับอีกชั้นด้วยรั้วสายไฟแรงสูงกัน
ชับชึกนายไม่กวนแม่น ที่กะสวย ไม่ไกลจากในเมืองมากเท่าใด ไปมาสะดวก รถสองแถววิ่งผ่าน

ที่พระนครซัง แขวงทับเที่ยง ไม่มีรถสองแถวผ่านครับ

ถ้าเขาอนุญาตให้ปลูกได้จริง ก็คงต้องมีการขออนุญาตให้ถูกต้องครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #490930 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 02:32:54 PM »

ได้ยินเสียงโทรศัพท์เมื่อตอนบ่าย   บุรุษผู้เป็นที่หนึ่งประจำเว็บ อวป. โทรมา......

บุรุษผู้นั้นถามว่า  ชำกิ่งมะนาวเป็นมั้ย  มะนาว ลูกโต  มาก  เดี๋ยวจะส่งไปให้  ขอชื่อ-ที่อยู่.....

ผมตอบ....ครับ ๆๆๆ  ยังไม่ได้ถามว่า  ให้ผมชำ  แล้วจะส่งยังไงมา  หรือว่าชำมาแล้วให้ผมปลูก....

แล้วบุรุษผู้นั้นก็วางสายไป............  งง คร๊าบ....  อ๋อย 

ยังไม่ได้ชำ ส่งไปแต่กิ่งให้ไปชำเอง แต่วันนี้ลืมเอามา
มีสองกิ่ง ชำได้ต้นแล้ว ส่งไปให้น้าจงสักกิ่ง

มะนาวส้มโอหรือมะนาวไข่นครนายกครับ ในภาพ ยังไม่โตเต็มที่ ยังอ่อนอยู่

ตอนนี้ผมอยู่กลางมหาสมุทรแปซิฟิค ครับ พี่ค่อยส่งมาให้ตอนผมไปรับจ้างขับรถสองแถวที่พระนครซังนะครับ

แต่ถ้าพี่ยังยืนยันที่จะส่งมาให้ได้ รบกวนช่วยฝากเรือรบสหรัฐที่จะผ่านมาก็ได้ครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #490931 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 02:35:29 PM »

ผมก็ชอบแนวคิดการปลูกไม้ยืนต้น ไม้เศรษฐกิจแบบนี้ครับ
ไม่ค่อยชอบไม้ดอก ไม้ประดับ ประเภทสวยงามอย่างเดียว
แต่กินไม่ได้ ใช้ประโยชน์อะไรไม่ได้

ตอนนี้ผมปลูกทุกอย่างครับ ผมชอบไม้ที่ปลูกแล้วออกลุกออกผลให้กิน ผบ. ชอบไม้ประดับ ไม้ดอก ผมก็ปลูกให้ครับ ให้ซื้อต้นมาให้ผมนิ ก่อนมาทำงานผมยังไปซื้อไม้กระถางมาปลูกตั้งห้ากระถางครับ เป็นพวกไม้ที่มีชื่อมงคลนะครับ

ปลูกต้นไม้พอมันขึ้นแล้ว เรายืนแลมันบายใจครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #490932 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 02:37:20 PM »

เพี๊ยง ... ขอให้มีตัวเอือด ๆ เดินเข้าร้านซักสี่ห้าตัวทีถิ๊...  Grin    คิก คิก คิก คิก

เพี้ยง ขอให้คำขอของพี่ตุ้มเป็นจริงทีถี๊

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #490933 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 02:40:55 PM »

มาแล้วหล่าว งานด่วนอีกแล้ว ต้องส่งก่อนหมดวันนี้ ได้ เดี๋ยวกรูส่งให้ตอน ห้าทุ่มห้าสิบห้า พอขอคนมาช่วยงาน เงียบ พอกับงานเอกสารแล้วแขบจะเอา ถ้าไปต๊ะ ไม่ว่าง นั่งอ่านลายแทงทางไปเขาพระศิวะอยู่ เผื่อเครื่องบินไปปร้างั้น

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #490934 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 02:50:45 PM »

เริ่มไซโคแล้ว เริ่มส่งเมล์ว่าหน่วยงานไหนส่งไปแล้วบ้าง เราหนักแน่นครับ ยังไม่หมดวัน ไม่ส่ง

หน้า: 1 ... 32726 32727 32728 [32729] 32730 32731 32732 ... 35779
  พิมพ์