เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:27:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 32759 32760 32761 [32762] 32763 32764 32765 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25454821 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #491415 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 12:54:01 PM »

พูดถึงคำว่า อิ่ม บ่อยๆ เนี่ย เสียวนะ พี่สำริดนะ
ผมเสียว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #491416 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 12:56:10 PM »

ชักหนอง น่าจะเป็นวันอาทิตย์นี้แล้ว....ถ้าวันอื่น สาอิติดโน่นหนี้นั่น รึงรังเสียแหม็ด

หนองแห้งครันแล้วเห็นว่า โถกเอาท่อญานาคไม่น่าเกินสองชั่วโมง

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #491417 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 12:58:37 PM »

พูดถึงคำว่า อิ่ม บ่อยๆ เนี่ย เสียวนะ พี่สำริดนะ
ผมเสียว

งั้นคงต้องลดกาแควแล้วล่ะ.... บู่

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #491418 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 01:00:02 PM »

ช่วงนี้ผมว่ากองทัพยุงมันโจมตีมากผิดปกตินะ ไม่รู้ที่อื่นเป็นกันหรือเปล่า
ที่ชลบุรี มันมีมากเป็นพิเศษอย่างผิดปกติ ถึงแม้ฝนจะแล้งมาหลายเดือนตั้งแต่ปลายปีแล้ว
และเป็นยุงที่ไม่เหมือนเดิมตรงที่มันกัดแล้วคันมาก คันหลายวัน สมาชิกในบ้าน เกาจนถลอกปอกเปิด
หมดแล้ว ขาผมก็เกาจนเป็นแผลน้ำเหลือแล้ว มันมาจากไหนเยอะจริงๆ ทั้งที่แหล่งน้ำเพาะพันธ์ยุงธรรมชาติ
มันแห้งแล้งจนหญ้าแห้งไปหมดแล้ว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #491419 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 01:00:20 PM »

ว่าที่เฟรสชี่ คณะวิศว.เคมี มอ.หาดใหญ่ เยี่ยม

น้าฉ็อง&ผู้รู้ ช่วยวิเคราะห์การเรียนการสอนและตลาดแรงงานในสาขานี้ให้หน่อยครับ...

คณะในฝันของหลานผมเลยครับ

ทางไปกว้างเป็นทะเลเลยแหละ  เท่าที่ผมรู้นะ  ไอ้ที่ไม่รู้น่าจะมีหนทางอีกเป็นร้อย

ขี้หมูขี้หมา เรียนได้บ๊วยสุดของห้องแล้ว สอบบรรจุครูหรืออาจารย์มหาลัยก็ยังไหว

ผมยอนหลานว่า สอบให้ได้ต่ะ แล้วพอจบ ไปสอบเข้านายร้อยตำรวจกองพิสูจน์หลักฐาน

เพื่อนผมคนหนึ่ง แบกดาวสองดวงมงกุฏครอบตั้งแต่อายุ ๓๔ ปีนุ จบวิดวะเคมีนี่แหละ

แล้วโรงงานแทบทุกโรงงาน อ้าแขนรับเลยแหละ เพราะมันมีตำแหน่งนักวิชาการเคมีแทบจะทุกโรงงาน

งานราชการรึก็เพียบ แต่ส่วนใหญ่มักจะอยู่ส่วนกลาง รัฐวิสาหกิจเข้ายากหน่อย แต่เข้าไปได้เมื่อไหร่ก็โตได้ไม่อั้น

ส่วนครูอาจารย์นั่น สอนในเวลาแล้วมาเปิดติวนอกเวลา....รับเละ.... ตัวอย่างเห็นมาเยอะ

ไหน ลุงดุลย์ ต่อทีถี
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #491420 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 01:01:07 PM »

ชักหนอง น่าจะเป็นวันอาทิตย์นี้แล้ว....ถ้าวันอื่น สาอิติดโน่นหนี้นั่น รึงรังเสียแหม็ด

หนองแห้งครันแล้วเห็นว่า โถกเอาท่อญานาคไม่น่าเกินสองชั่วโมง

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เดี๋ยวจะลองคุยแล เลื่อนได้ม้าย
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #491421 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 01:02:08 PM »

มื้อเที่ยงวันนี้ ข้าวสวยนิดนึง ไข่ต้มสี่ฟอง สเต๊ก ๑ ชิ้น พะโล้ไก่ ๑ ถ้วย น้ำผลไม้ ๑ แก้ว องุ่นอีก ๑ ถ้วย  ไม่อิ่ม พออยู่ได้ถึงบ่ายสาม กินใหม่อีก

มื้อเช้าถึงเที่ยงวันนี้ กินสามหน  หนละห้าร้อยสองหน หนละสามร้อยหนนึง

มือเย็น มื้อละห้าร้อย  ส่วนมื้อละสามร้อยน่าว่าฝากซอง....

ใช้กรรมเก่าทั้งนั้นแหละ แรกงานเราเค้าใส่มาซอง ๆ เติบ

อิจฉาจังเลย ผมอยู่บ้านช่วงไม่ค่อยมีงานทุกทีเลย ชอบนิกับแกงงาน กินดีนิครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #491422 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 01:06:56 PM »

ว่าที่เฟรสชี่ คณะวิศว.เคมี มอ.หาดใหญ่ เยี่ยม

น้าฉ็อง&ผู้รู้ ช่วยวิเคราะห์การเรียนการสอนและตลาดแรงงานในสาขานี้ให้หน่อยครับ...

ส่วนใหญ่ที่มาเป็น เทรนนี่ กับผม หากไม่มาทำงานกับบริษัทผู้ให้บริการด้านปิโตรเลียมก็จะเข้าทำงานในโรงกลั่นเป็นส่วนใหญ่ครับ มาเป็นเทรนนี่ผมห้าคน จบโทจากจุฬา ๑ จากแมนเชสเตอร์ ๑ ครับ ที่เหลือจบ ป.ตรี ลาดกระบัง จุฬา ครับ

แนะนำว่าเรียนให้จบ ป.โทไปเลยดีกว่าครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

samrit..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1410

« ตอบ #491423 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 01:08:18 PM »

ผมเสียว

ครับๆ ...ต่อไปผมจะใช้คำว่าเอมมมมมมมมมมมมมมมมมมม...แทน   Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2014, 01:12:05 PM โดย samrit.. » บันทึกการเข้า

คิดดี พูดดี ทำดี ชีวิตจะประสบแต่สิ่งที่ดีๆ
ตรวจสอบสิ่งของฝากส่งทางไปรษณีย์ http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #491424 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 01:09:08 PM »

ส่วนใหญ่ที่มาเป็น เทรนนี่ กับผม หากไม่มาทำงานกับบริษัทผู้ให้บริการด้านปิโตรเลียมก็จะเข้าทำงานในโรงกลั่นเป็นส่วนใหญ่ครับ มาเป็นเทรนนี่ผมห้าคน จบโทจากจุฬา ๑ จากแมนเชสเตอร์ ๑ ครับ ที่เหลือจบ ป.ตรี ลาดกระบัง จุฬา ครับ

แนะนำว่าเรียนให้จบ ป.โทไปเลยดีกว่าครับ

เงินเดือนแรกเข้าที่โรงกลั่นสำหรับ ป.โท   คงสักห้าพันได้ล่ะเนาะ
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #491425 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 01:09:39 PM »

คณะในฝันของหลานผมเลยครับ

ทางไปกว้างเป็นทะเลเลยแหละ  เท่าที่ผมรู้นะ  ไอ้ที่ไม่รู้น่าจะมีหนทางอีกเป็นร้อย

ขี้หมูขี้หมา เรียนได้บ๊วยสุดของห้องแล้ว สอบบรรจุครูหรืออาจารย์มหาลัยก็ยังไหว

ผมยอนหลานว่า สอบให้ได้ต่ะ แล้วพอจบ ไปสอบเข้านายร้อยตำรวจกองพิสูจน์หลักฐาน

เพื่อนผมคนหนึ่ง แบกดาวสองดวงมงกุฏครอบตั้งแต่อายุ ๓๔ ปีนุ จบวิดวะเคมีนี่แหละ

แล้วโรงงานแทบทุกโรงงาน อ้าแขนรับเลยแหละ เพราะมันมีตำแหน่งนักวิชาการเคมีแทบจะทุกโรงงาน

งานราชการรึก็เพียบ แต่ส่วนใหญ่มักจะอยู่ส่วนกลาง รัฐวิสาหกิจเข้ายากหน่อย แต่เข้าไปได้เมื่อไหร่ก็โตได้ไม่อั้น

ส่วนครูอาจารย์นั่น สอนในเวลาแล้วมาเปิดติวนอกเวลา....รับเละ.... ตัวอย่างเห็นมาเยอะ

ไหน ลุงดุลย์ ต่อทีถี

เรียนเคมีให้เก่งๆ มาเปิดสอนพิเศษ เองก็ได้หลายครับ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #491426 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 01:11:25 PM »

พอดีเลยผมกะไอ้ตัวเล็กดิสคัสกันเรื่องเรียนต่อนี่แหละ วิศวะฯ เคมีนี่แหละ มันก็ถ่ายทอดมาจาก
อาจารย์สอนเคมี ม.ปลาย ที่ รร.ชลชายนั่นแหละ ด้านข้อดีนั้นตามที่น้าฉ็องกล่าวมา ถูกทุกข้อครับ
 ข้อเสียที่ อาจารย์คนนั้นว่ามาคือ ส่วนมาก วิศวะฯเคมี อายุไม่ยืน ตายก่อนอายุ 40 เสียมาก
เพราะเกี่ยวข้องหยิบจับสูดดม กับมันตลอดเวลา ตั้งแต่เรียนยันทำงาน โอกาสอยู่ใช้เงินที่หามาได้มาก
จึงไม่นาน
  นี่ผมก็เถียงกะมันแล้วว่า เฮ้ย...ไม่ใช่ไปทำงานกะสารพิษตลอดเวลาเสียเมื่อไหร่ งานระดับสั่งการ
หัวหน้างานก็เยอะแยะ...แต่ว่า ก็เรียนเคมีมา จะให้ไปหางานที่ไม่เกี่ยวกะเคมี มันจะง่าย มันจะตรงตามที่เรียนมาเหรอ
งานราชการก็อาจดีกว่าพอหลีกเลี่ยงได้
 แต่วิศวะเคมีตามโรงงานนี่คุณเอ๋ย หลีกไม่ได้เลยล่ะ ผมเจอเยอะ เจอมาก เจอบ่อย แต่แค่เข้าไปซ่อมชั่วครางตรงนั้น
เวลาเครื่องเสียนะ แต่นึกถึงคนตรงนั้นที่ต้องทำทุกวันซิ มันแย่กว่าผมเยอะ ยิ่งตามระยองนี่ แทบทั้งนั้น
ขนาดที่เราสัมผัสได้นะ พวกเหม็น แสบจมูก คัน แล้วไอ้ที่ประสาทสัมผัสไม่รู้สึกด้วยล่ะ อันตรายแฝงมันเยอะครับ
  อือ..ชักน่ากลัวแฮะ จะเสี่ยงไปทำไม วิดวะสาขาอื่นเยอะแยะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2014, 01:13:18 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #491427 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 01:11:55 PM »

เงินเดือนแรกเข้าที่โรงกลั่นสำหรับ ป.โท   คงสักห้าพันได้ล่ะเนาะ

คือ ป.ตรีมีคนจบมากแล้ว ถ้าเราจบ ป.โท เขาจะพิจารณาเราก่อนครับ น้องคนที่จบ ป.โท วิศวะเคมีจุฬาตอนนี้ไปทำอยู่ ปตท. สผ แล้วครับ สวยน่ารักครับ

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #491428 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 01:13:18 PM »

ม.ปลาย  มีความต้องการติวเพิ่มเติม เท่าที่ฟังมา เคมี จะมากกว่าฟิสิกส์ ส่วนชีวะไม่เท่าไหร่

คณิตนั่นก็กลาง ๆ มักจะเจาะลึกเฉพาะปลีกย่อยมากกว่า
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #491429 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 01:14:02 PM »

พอดีเลยผมกะไอ้ตัวเล็กดิสคัสกันเรื่องเรียนต่อนี่แหละ วิศวะฯ เคมีนี่แหละ มันก็ถ่ายทอดมาจาก
อาจารย์สอนเคมี ม.ปลาย ที่ รร.ชลชายนั่นแหละ ด้านข้อดีนั้นตามที่น้าฉ็องกล่าวมา ถูกทุกข้อครับ
 ข้อเสียที่ อาจารย์คนนั้นว่ามาคือ ส่วนมาก วิศวะฯเคมี อายุไม่ยืน ตายก่อนอายุ 40 เสียมาก
เพราะเกี่ยวข้องหยิบจับสูดดม กับมันตลอดเวลา ตั้งแต่เรียนยันทำงาน โอกาสอยู่ใช้เงินที่หามาได้มาก
จึงไม่นาน
  นี่ผมก็เถียงกะมันแล้วว่า เฮ้ย...ไม่ใช่ไปทำงานกะสารพิษตลอดเวลาเสียเมื่อไหร่ งานระดับสั่งการ
หัวหน้างานก็เยอะแยะ...แต่ว่า ก็เรียนเคมีมา จะให้ไปหางานที่ไม่เกี่ยวกะเคมี มันจะง่าย มันจะตรงตามที่เรียนมาเหรอ
งานราชการก็อาจดีกว่าพอหลีกเลี่ยงได้
 แต่วิศวะเคมีตามโรงงานนี่คุณเอ๋ย หลีกไม่ได้เลยล่ะ ผมเจอเยอะ เจอมาก เจอบ่อย แต่แค่เข้าไปทำชั่งครางตรงนั้น
เวลาเครื่องเสียนะ แต่นึกถึงคนตรงนั้นที่ต้องทำทุกวันซิ มันแย่กว่าผมเยอะ ยิ่งตามระยองนี่ แทบทั้งนั้น
ขนาดที่เราสัมผัสได้นะ พวกเหม็น แสบจมูก คัน แล้วไอ้ที่ประสาทสัมผัสไม่รู้สึกด้วยล่ะ อันตรายแฝงมันเยอะครับ
  อือ..ชักน่ากลัวแฮะ จะเสี่ยงไปทำไม วิดวะสาขาอื่นเยอะแยะ

งั้นให้เรียนสาขานี่แหละครับ น้องๆที่อยู่กับผมเมื่อก่อน ตอนนี้ลาออกไปอยู่ที่อื่น ไม่มีใครทำงานเกี่ยวกับเคมีเลยครับ ไปเป็นผู้บริหารเกือบหมดแล้วครับ

หน้า: 1 ... 32759 32760 32761 [32762] 32763 32764 32765 ... 35779
  พิมพ์