เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 03:29:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 32828 32829 32830 [32831] 32832 32833 32834 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25499444 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #492450 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 11:04:27 PM »

ราตรีสวัสดิ์ครับพี่ๆทุกคนครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #492451 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 11:15:22 PM »

บาน  บ๊านนนนนน  บาลลลลล

อ๋อย

มันเริ่มจาก น้องเมียนางยาบาล ลูกอ่อนมาอยู่บ้าน แล้วบ่นว่าร้อน

เถือกเลยจะจัดการเรื่องแอร์ให้

แน่นอน ติดแอร์ต้องมีฝ้าเพดาน....  ก็เลยดำริเรื่องติดฝ้าเพดาน

แล้วก็มีจุดตำหนิ เรื่องหลังคาที่มันแบนต่ำ กับมีฝนซึมบางจุด  ก็เลยปล่อยให้เขาคิดอ่านกัน

แล้วเขาก็คิดว่า ต้องเปลี่ยนกระเบื้องหลังคา สามสิบปีแล้วควรเปลี่ยนเอาให้จบ ๆ ไปก่อนติดฝ้า

เบื้อง ๔ ฟุต  ๓๙๐ แผ่น ผมประมาณการณ์ไว้ ห้าหมื่น....

.....เหรอ ? แค่ห้าหมื่นเองเหรอ...??

งั้นเอากระเบื้องสีเลย ....

...ผมก็ว่า ที่ประมาณการณ์ไว้ นั่นกระเบื้องสีไตรลอนแล้วนะ

....เหรอ...??  แล้วรวมฝ้าด้วยเท่าไหร่

ฝ้าโครงอลูมิเนียม แผ่นยิปซั่ม รวมกระเบื้องหลังคา รวมค่าแรงทั้งหมด ตีให้แสนนึง บวกลบสองหมื่น

..........อืมมมม .............  งั้นเอากระเบื้องพื้นด้วย ปูกระเบื้องพื้นด้วย...

...เริ่มบานละ....   อ๋อย

กระเบื้องพื้น ตีค่าแรง ๑๒๐ ทั้งหลัง  ห้าหมื่น.... บวกฝ้า บวกหลังคาด้วยก็ ราว ๆ แสนหก....

เรียกช่างมา....  พี่ เอาไหมแสนหก หมดนี่....

แกบอก คงไม่ถึงหรอกมั๊ง กันเองลดได้ก็ลด ๆ ไป (คือแกรับงานที่นบพิตำไง ไม่ได้รับที่ภูเก็ต)

...พอได้ยินว่าไม่ถึงแสนหก  อีนังยาบาลก็ใส่ฟุตบาทรอบบ้านเข้าไปทันที....

ฟุตบาทรอบบ้าน เมตรละราวหกร้อย  ร่วม ๆ สองเหมิน....

............. ช่างบอกว่า หลังคามันแบนไปนะ ไตรลอนมุงหลังคาแบนมันไม่ใคร่สวย

เอางี้ไหม ผมยกพรอมให้สิบเซ็นต์ ฟรี ๆ ไม่คิดเพิ่ม.... (บอกแล้ว ที่นี่ไม่ใช่ภูเก็ต)

...ยาบาลหันมาถามผม ว่าพรือ?Huh?

ผมก็ว่า ไหน ๆ ก็ยกแล้ว  ยกให้พอไปเลย เอาให้สวยช่าง คิดว่าสักเท่าไหร่....

ช่างบอก ตามความเห็นเขา ยกพรอมขึ้นอีกสัก ๘๐ เซ็นต์ สวยเลย บวกของเก่าสี่สิบ เป็นเมตรยี่....

ก็เลยตกลง ยกอีกแปดสิบ....

แล้วอะไรจะตามมากับการยกพรอมขึ้น.....??

....หางจันทันไงล่ะ มันจะสั้นลง ชายคาจะหดลงมาเหลือไม่ถึงศอก

งั้นก็ต่อหางจันทัน  ไม้ผมมี เดี๋ยวเอามาให้.... 

เอาล่ะสิ เริ่มอีรุงตุงนังแล้วไง....

เพิ่มแนวกระเบื้องไปอีกแผ่นนึง ต่อหางจันทันออกไปเมตรถ้วน เบื้องสี่ฟุตแผ่นนึงพอดี

แล้วก็เจออีกปัญหา

ตัวเรือนหลัก มีอะเสซ้ายขวา นั่นไม่ใช่ปัญหา  แต่ฝั่งปร้าออก มันมีอะเสนอกอีกตัว เป็นห้องน้ำกับโรงรถ....

ถ้ายกพรอม โดยเอาอะเสสองตัวในเป็นจุดหมุน หางจันทันจะกดอะเสนอกลงไปเป็นเมตร.....

ของเดิมก็เอื้อมถึงหางจันทันอยู่แล้ว  กดลงไปก็ไม่พักจอดรถ ไหนจะห้องน้ำอีกล่ะ

คิดใหม่.....  เอาอะเสนอกเป็นจุดหมุน....

....ก็เลยต้องต่อเสาเรือนหลักขึ้นมาอีกราว ครึ่งเมตร....เพื่อให้อะเสนอกยังอยู่ที่เดิม...

เสาสิบต้น....ต่อด้วยไม้หน้าหก.... ยกอะเสขึ้นไป

ไม่บานงานนี้ มันจะบานงานไหน  ทะลุสองแสนไปเรียบร้อยแล้ว

....คนที่ไม่ได้ร้อนไม่ได้หนาวกับค่าใช้จ่าย ก็เจื้อยแจ้วต่อ..... ทาสีทั้งหลังคิดเท่าไหร่ ??

...สี่หมื่นคงพอ... รวมค่าสีค่าแรงค่าแล็กเกอร์ทาวงกบด้วยแล้ว

....อืมมม สี่หมื่น....  งั้นเอากระเบื้องหินทรายมาแต่งเสาหน้าบ้านกับผนังส่วนหน้าบ้านด้วย ....!!!!

แล้ว ระหหว่างรื้อหลังคา ซึ่งมันต้องทำทีเดียวทั้งหลัง ระยะเวลาราวสิบวัน... จะไปหยบน้ำค้างหยบแดดกันตรงไหน... ??

เด็ก ๆ และแม่ลูกอ่อน ไปอยู่บ้านพักตำรวจที่สิชลพลาง ๆ แม่ยายย้ายมานอนในโรงรถ พ่อตาเห็นว่าให้นอนกอกล้วย....

...............

เสร็จจากงานประมาณราคาแรกเดี๋ยว ผมถึงกับหน้าหุบ....  สองแสนห้า บวกลบสามหมื่น....

เกือบสามแสน... เริ่มต้นจากแค่"ร้อนจัง อยากติดแอร์" แค่นั้น

แล้วไอ้ทั้งหมดนั่นน่ะ....ยังไม่ได้ถึงขั้นตอนการติดแอร์เลยนะ....

อ๋อย
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #492452 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 11:22:26 PM »

บาน  บ๊านนนนนน  บาลลลลล

อ๋อย

มันเริ่มจาก น้องเมียนางยาบาล ลูกอ่อนมาอยู่บ้าน แล้วบ่นว่าร้อน

แน่นอน ติดแอร์ต้องมีฝ้าเพดาน....  ก็เลยดำริเรื่องติดฝ้าเพดาน

แล้วก็มีจุดตำหนิ เรื่องหลังคาที่มันแบนต่ำ กับมีฝนซึมบางจุด  ก็เลยปล่อยให้เขาคิดอ่านกัน

แล้วเขาก็คิดว่า ต้องเปลี่ยนกระเบื้องหลังคา สามสิบปีแล้วควรเปลี่ยนเอาให้จบ ๆ ไปก่อนติดฝ้า

เบื้อง ๔ ฟุต  ๓๙๐ แผ่น ผมประมาณการณ์ไว้ ห้าหมื่น....

.....เหรอ ? แค่ห้าหมื่นเองเหรอ...??

...ผมก็ว่า ที่ประมาณการณ์ไว้ นั่นกระเบื้องสีไตรลอนแล้วนะ

....เหรอ...??  แล้วรวมฝ้าด้วยเท่าไหร่

ฝ้าโครงอลูมิเนียม แผ่นยิปซั่ม รวมกระเบื้องหลังคา รวมค่าแรงทั้งหมด ตีให้แสนนึง บวกลบสองหมื่น

..........อืมมมม .............  งั้นเอากระเบื้องพื้นด้วย ปูกระเบื้องพื้นด้วย...

...เริ่มบานละ....   อ๋อย

กระเบื้องพื้น ตีค่าแรง ๑๒๐ ทั้งหลัง  ห้าหมื่น.... บวกฝ้า บวกหลังคาด้วยก็ ราว ๆ แสนหก....

เรียกช่างมา....  พี่ เอาไหมแสนหก หมดนี่....

แกบอก คงไม่ถึงหรอกมั๊ง กันเองลดได้ก็ลด ๆ ไป (คือแกรับงานที่นบพิตำไง ไม่ได้รับที่ภูเก็ต)

...พอได้ยินว่าไม่ถึงแสนหก  อีนังยาบาลก็ใส่ฟุตบาทรอบบ้านเข้าไปทันที....

ฟุตบาทรอบบ้าน เมตรละราวหกร้อย  ร่วม ๆ สองเหมิน....

............. ช่างบอกว่า หลังคามันแบนไปนะ ไตรลอนมุงหลังคาแบนมันไม่ใคร่สวย

เอางี้ไหม ผมยกพรอมให้สิบเซ็นต์ ฟรี ๆ ไม่คิดเพิ่ม.... (บอกแล้ว ที่นี่ไม่ใช่ภูเก็ต)

...ยาบาลหันมาถามผม ว่าพรือ?Huh?

ผมก็ว่า ไหน ๆ ก็ยกแล้ว  ยกให้พอไปเลย เอาให้สวยช่าง คิดว่าสักเท่าไหร่....

ช่างบอก ตามความเห็นเขา ยกพรอมขึ้นอีกสัก ๘๐ เซ็นต์ สวยเลย บวกของเก่าสี่สิบ เป็นเมตรยี่....

แล้วอะไรจะตามมากับการยกพรอมขึ้น.....??

....หางจันทันไงล่ะ มันจะสั้นลง ชายคาจะหดลงมาเหลือไม่ถึงศอก

งั้นก็ต่อหางจันทัน  ไม้ผมมี เดี๋ยวเอามาให้.... 

เอาล่ะสิ เริ่มอีรุงตุงนังแล้วไง....

เพิ่มแนวกระเบื้องไปอีกแผ่นนึง ต่อหางจันทันออกไปเมตรถ้วน เบื้องสี่ฟุตแผ่นนึงพอดี

ตัวเรือนหลัก มีอะเสซ้ายขวา นั่นไม่ใช่ปัญหา  แต่ฝั่งปร้าออก มันมีอะเสนอกอีกตัว เป็นห้องน้ำกับโรงรถ....

ถ้ายกพรอม โดยเอาอะเสสองตัวในเป็นจุดหมุน หางจันทันจะกดอะเสนอกลงไปเป็นเมตร.....

ของเดิมก็เอื้อมถึงหางจันทันอยู่แล้ว  กดลงไปก็ไม่พักจอดรถ ไหนจะห้องน้ำอีกล่ะ

คิดใหม่.....  เอาอะเสนอกเป็นจุดหมุน....

....ก็เลยต้องต่อเสาเรือนหลักขึ้นมาอีกราว ครึ่งเมตร....เพื่อให้อะเสนอกยังอยู่ที่เดิม...

เสาสิบต้น....ต่อด้วยไม้หน้าหก.... ยกอะเสขึ้นไป

ไม่บานงานนี้ มันจะบานงานไหน  ทะลุสองแสนไปเรียบร้อยแล้ว

....คนที่ไม่ได้ร้อนไม่ได้หนาวกับค่าใช้จ่าย ก็เจื้อยแจ้วต่อ..... ทาสีทั้งหลังคิดเท่าไหร่ ??

...สี่หมื่นคงพอ... รวมค่าสีค่าแรงค่าแล็กเกอร์ทาวงกบด้วยแล้ว

....อืมมม สี่หมื่น....  งั้นเอากระเบื้องหินทรายมาแต่งเสาหน้าบ้านกับผนังส่วนหน้าบ้านด้วย ....!!!!

แล้ว ระหหว่างรื้อหลังคา ซึ่งมันต้องทำทีเดียวทั้งหลัง ระยะเวลาราวสิบวัน... จะไปหยบน้ำค้างหยบแดดกันตรงไหน... ??

เด็ก ๆ และแม่ลูกอ่อน ไปอยู่บ้านพักตำรวจที่สิชลพลาง ๆ แม่ยายย้ายมานอนในโรงรถ พ่อตาเห็นว่าให้นอนกอกล้วย....

เสร็จจากงานประมาณราคาแรกเดี๋ยว ผมถึงกับหน้าหุบ....  สองแสนห้า บวกลบสามหมื่น....

เกือบสามแสน... เริ่มต้นจากแค่"ร้อนจัง อยากติดแอร์" แค่นั้น

แล้วไอ้ทั้งหมดนั่นน่ะ....ยังไม่ได้ถึงขั้นตอนการติดแอร์เลยนะ....

อ๋อย

กดไลค์ก่อน เดี๋ยวค่อยอ่านครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #492453 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 11:36:30 PM »

เอ่อว่ะ............แพงกว่่าภูเก็ตละ  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
cz_dee *รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 236

« ตอบ #492454 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 11:36:47 PM »

แขบนอนกันจังครับ Grin Grin Grin ไหว้ ไหว้ ไหว้
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #492455 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 11:38:41 PM »

อ่านจบแล้วครับ เดี๋ยวกลับไปวัดขนาดห้องครัวมาให้น้าฉ๊องตีราคาให้ด้วยครับ ต้องการเปลี่ยนกระเบื้องมุงหลังคา ตีฝ้าเพดาน กัน้ผนังสองด้านใหม่ ปูกระเบื้อภายใน ทาสีใหม่ ครับ

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #492456 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 11:39:32 PM »

จริงๆผมก็อยากมีบ้าน มีสระว่ายน้ำนะ  แต่คิดไปคิดมา จะมีบ้านใหญ่ทำไม อยู่แบบยาจกไปอ่ะดีแล้ว ไม่ใช่เคยนอนบ้านนิ วันๆกลับบ้านไม่กี่ชั่วโมง  คิก คิก

แล้วจานปาดว่ายกขนาดนั้น อย่าว่า10วันเลย เดือนนึงยังไม่เสร็จ เชื่อดิ แล้วเตรียมตัวบานต่อด้่วย  ตกใจหน้าซีด

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #492457 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 11:44:22 PM »

1-2วันมานี้ ผมเพิ่งจะรู้สึกร้อนจริงๆแล้ว มันร้อนแบบระอุนิดๆแล้ว

แอร์ปั่นคอมไม่ตัดเลย ต้องปิดแอร์พัก10-20นาที  ในร้านยังไม่ร้อน ยังมีไอเย็นอยู่  ถ้าปั่นไม่หยุด เดี๋ยวพังอีก  ตกใจหน้าซีด

ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #492458 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 11:45:25 PM »

บาน  บ๊านนนนนน  บาลลลลล

อ๋อย

แน่นอน ติดแอร์ต้องมีฝ้าเพดาน....  ก็เลยดำริเรื่องติดฝ้าเพดาน

แล้วก็มีจุดตำหนิ เรื่องหลังคาที่มันแบนต่ำ กับมีฝนซึมบางจุด  ก็เลยปล่อยให้เขาคิดอ่านกัน

เบื้อง ๔ ฟุต  ๓๙๐ แผ่น ผมประมาณการณ์ไว้ ห้าหมื่น....

....เหรอ...??  แล้วรวมฝ้าด้วยเท่าไหร่

..........อืมมมม .............  งั้นเอากระเบื้องพื้นด้วย ปูกระเบื้องพื้นด้วย...

...เริ่มบานละ....   อ๋อย

กระเบื้องพื้น ตีค่าแรง ๑๒๐ ทั้งหลัง  ห้าหมื่น.... บวกฝ้า บวกหลังคาด้วยก็ ราว ๆ แสนหก....

เรียกช่างมา....  พี่ เอาไหมแสนหก หมดนี่....

...พอได้ยินว่าไม่ถึงแสนหก  อีนังยาบาลก็ใส่ฟุตบาทรอบบ้านเข้าไปทันที....

ฟุตบาทรอบบ้าน เมตรละราวหกร้อย  ร่วม ๆ สองเหมิน....

ผมก็ว่า ไหน ๆ ก็ยกแล้ว  ยกให้พอไปเลย เอาให้สวยช่าง คิดว่าสักเท่าไหร่....

งั้นก็ต่อหางจันทัน  ไม้ผมมี เดี๋ยวเอามาให้....  

ตัวเรือนหลัก มีอะเสซ้ายขวา นั่นไม่ใช่ปัญหา  แต่ฝั่งปร้าออก มันมีอะเสนอกอีกตัว เป็นห้องน้ำกับโรงรถ....

ของเดิมก็เอื้อมถึงหางจันทันอยู่แล้ว  กดลงไปก็ไม่พักจอดรถ ไหนจะห้องน้ำอีกล่ะ

คิดใหม่.....  เอาอะเสนอกเป็นจุดหมุน....

ไม่บานงานนี้ มันจะบานงานไหน  ทะลุสองแสนไปเรียบร้อยแล้ว

....อืมมม สี่หมื่น....  งั้นเอากระเบื้องหินทรายมาแต่งเสาหน้าบ้านกับผนังส่วนหน้าบ้านด้วย ....!!!!

เสร็จจากงานประมาณราคาแรกเดี๋ยว ผมถึงกับหน้าหุบ....  สองแสนห้า บวกลบสามหมื่น....

อ๋อย

อุตส่าทนอ่าน....บอกได้ว่าไม่จบ หุหุ...เด๋วทำไปก็จะบานไปเรื่อย
ไม่ใส่ฉนวนซักหน่อยล่ะ 555
รื้อฝ้าแล้ว สายไฟเดินใหม่เปลี่ยนเส้นใหม่ไหม...บนหลีงฝ้า โยนไว้ได้ แต่ที่ติดผนัง ไม่สวยนะ
โคมไฟใหม่ก็สวยกว่าหลอดยาวทั่วไปนะ
แอร์จะติด จะติดกี่ห้อง ห้องโถงที่บ้านใหญ่ไปมั้ย
ถ้าใหญ่ไป หาพาติชั่น มีหลายแบบ...มากั้นเฉพาะห้องนั่งเล่นหน้าทีวีก็ดีนะ...
แอร์ธรรมดาก็งั้นๆ เพิ่มอีกหน่อยได้อินเวอเตอร์เลยนะ....
บานๆๆๆ
กระเบื้อง ตร.ม. ละร้อยกว่าบาท เกรดC แล้วมั้งแถมลายไม่สวย
เพิ่มอีกหน่อยได้ลายสวยขึ้น...บานๆๆๆ
9ล9
ยิ่งถ้าไปเดินโฮมโปรมาอีกนะ...ไม่จบ

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #492459 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 11:46:03 PM »

พื้น-ฝ้าเพดาน ผมว่าราว3-4เมตร กำลังสวยครับ โปร่งๆหน่อย หน้าต่างเยอะๆ รับลม  Grin

ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #492460 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 11:50:56 PM »

พื้น-ฝ้าเพดาน ผมว่าราว3-4เมตร กำลังสวยครับ โปร่งๆหน่อย หน้าต่างเยอะๆ รับลม  Grin
สูงขนาดนั้นมีอยู่สองประเภท
1 บ้านคนมีอันจะกิน
2 อาคารพานิชย์ ที่มีชั้นลอย(หรือครึ่งชั้น)
ที่เหลือ ไม่รู้จะสูงไปทำไม

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #492461 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 11:56:57 PM »

2 อาคารพานิชย์ ที่มีชั้นลอย(หรือครึ่งชั้น)

อ้าวๆๆๆ.......น้ายอดว่าผมไม่มีอันจะกินเหรอครับ  Angry

แล้วสูงๆมันผิดตรงหน่ายยย   จาดปาดแกจะเคืองเอา พูดไรคิืดถึงใจเพื่อนบ้างครับ    คิก คิก

ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #492462 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 12:01:15 AM »

อ้าวๆๆๆ.......น้ายอดว่าผมไม่มีอันจะกินเหรอครับ  Angry

แล้วสูงๆมันผิดตรงหน่ายยย   จาดปาดแกจะเคืองเอา พูดไรคิืดถึงใจเพื่อนบ้างครับ    คิก คิก

สมัยเรียนครูไม่เคยสอนเลยครับ...ว่าจากพื้นถึงฝ้า 3 เมตร...
มันสูงไปครับ สำหรับอีกหลายๆเรื่อง ของบ้านพักอาศัยทั่วๆไป

ไม่เชื่อให้น้ากวางหรือน้าซับ มาอธิบายดูครับ

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #492463 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 12:07:47 AM »

ผมติดนิสัยร้านค้าครับน้ายอด  นี่ของผมก็ชนฝ้าเพดานละ 3-4เมตรยังไม่ค่อยพอเลยครับ ซํก5เมตรยิ่งดีครับ  คิก คิก

แต่อย่างน้ายอดว่าถูกครับ ถ้าอยากติดแอร์ให้ประหยัด กั้นห้องนั่งเล่น เป็นสัดส่วน จะได้ไม่เปลืองแอร์ครับ

แต่จะบอกอย่าง ถ้ามีเด็กเล็ก อย่าให้อยู่แอร์มากครับ เด็กมันจะภูมิคุ้มกันต่ำ เจอร้อน เจอไรหน่อยไข้ เด๋วไข้ๆ ให้เด็กมันอยู่กะธรรมชาติบ้าง

เด็กสมัยนี้ไปเรียน เด่วป่วยๆ ไข้บ่อย เด็กมันจามรดกัน

ที่ไม่ดีอีกอย่างเรื่องแอร์คือ ในห้างครับ นั่นสารพัดเชื้อโรคเลย เด็กๆสูดเต็มๆครับ ไข้บ่อย อากาศมันหมุนเวียนในนั้น ใครไอ จาม เด็กๆเค้ารับเต็มๆครับ  Embarrassed

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #492464 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 12:14:07 AM »

อย่าให้นังยาบาลมาอ่านเชียว......

ฝ้าที่ว่านี่ บวกฉนวนกันความร้อนแล้ว

พื้นถึงฝ้า ว่ากันที่ ๒.๘ เมตร ส่วนผนัง สูงกว่าไปอีก ยิ่งยกอะเสขึ้นไปด้วย

ไม่ต้องห่วงเรื่องบาน.... มันบานแน่อยู่แล้ว  คอยยุงหลังนังยาบาลไว้ให้ดี ไม่งั้นห้าแสนไม่อยู่

บ้านแม่ย่า (หลังที่ไปเผาหลามเหนียวกันนั่นแหละ)  กะแค่จะติดฝ้าหน่อยเดียว 

โน้นนิด นี้หน่อย....  อันนั้นทำใหม่ อันนี้เปลี่ยนดีกว่า ฯลฯ

....สามแสนหก......!!
หน้า: 1 ... 32828 32829 32830 [32831] 32832 32833 32834 ... 35779
  พิมพ์