เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 01:31:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 33241 33242 33243 [33244] 33245 33246 33247 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25534238 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #498645 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 10:59:41 AM »

เดี๋ยวนี้ไม่รู้ว่าวิชาประวัติศาสตร์ยังสอนกันอยู่หรือเปล่าเรื่องที่มาของชนชาติไทย
ว่ามาจากเทือกเขาอัลไต สมัยผมสอนกันมาแบบนี้
 พอสมัยนี้ผมชักไม่แน่ใจแล้วว่าเรามาจากไหน หรือ เราอยู่ของเราตรงนี้อยู่แล้ว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #498646 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 11:07:34 AM »

เดี๋ยวนี้ไม่รู้ว่าวิชาประวัติศาสตร์ยังสอนกันอยู่หรือเปล่าเรื่องที่มาของชนชาติไทย
ว่ามาจากเทือกเขาอัลไต สมัยผมสอนกันมาแบบนี้
 พอสมัยนี้ผมชักไม่แน่ใจแล้วว่าเรามาจากไหน หรือ เราอยู่ของเราตรงนี้อยู่แล้ว

ผมว่า ที่ร่นมาจากอัลไตนั่นก็ส่วนหนึ่ง  แต่ชนชาติดั้งเดิมที่จับจองอยู่ก่อนก็ต้องมี และคงยังดำรงอยู่

ที่ร่นมา คงมาได้แค่ที่ราบภาคกลาง ส่วนทางใต้ น่าจะอยู่มาก่อน 

นานเข้าก็ผสมปนเปกัน (เรื่องผสมนี่อย่าได้เถียงเชียว สิบสี่สิบห้าก็จ้องจะผสมกันแล้ว)

ไอ้เรื่องที่ร่นลงมาจากอัลไตมาสู่ดินแดนว่างเปล่านั้นเป็นอันปิดประตู  เพราะที่ไหน ๆ ก็มีคนอยู่ก่อนแล้วทั้งนั้น

อย่างที่โคลัมบัส ค้นพบอเมริกา....  โถ...พวกอินเดียนแดงอยู่มาตั้งแต่สมัยไหนแล้ว

หรืออย่าง เจมส์ คุก ค้นพบออสเตรเลียนั่น ก็หลังจากพวก อะบอริจิ้นอาศัยอยู่ก่อนหลายหมื่นปี
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #498647 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 11:09:54 AM »

รู้ไหมว่า เด็กเดี๋ยวนี้ ป.๕ ป.๖ ไม่รู้จักอุศเรน....ไม่รู้จักนางพันธุรัตน์ 

และไม่รู้ว่า ม้านิลมังกรตัวผู้หรือตัวเมีย.....

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #498648 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 11:19:47 AM »

ส่วนคนไทยทางใต้ก็ได้ยินมาว่าเป็นพวกเชื้อสายคนอินเดียเก่าผสมกะชาวพื้นเมือง
ได้ลักษณะเด่นคือ ผิวคล้ำ ตาคม จมูกโด่ง และสำเนียงใต้ได้มาจากสำเนียงแขก

อะไรก็ได้เอาเป็นว่าทุกวันนี้เราอยู่ตรงนี้ รักตรงนี้ อนุรักษ์ตรงนี้ไว้ให้ลูกหลานเราพออย่าให้ใครมาแย่งมาไล่เราอีก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #498649 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 11:43:11 AM »

น้องช่างซ่อมรถประจำกลุ่ม..

ขี่รถไปงานเลี้ยงส่งเพื่อนซึ่งจะย้ายไปอยู่บ้านเมียแถวอีสาน

ขากลับกรึ่มมาได้ที่ ขี่ไล่กัน แถมนอนขับ นึกว่าเป็นซุปเปอรื่แมน

บนถนนสายพระแสง ทุ่งใหญ่ ตกหลุมรถสะบัด ม้วนทั้งคนทั้งรถ

แขนขวาหักไปสามท่อน นิ้วกลาวกับนิ้วนางกระดูกแตกหมด ขาขวาหักเละ ต้องตัดทิ้งเหนือเข่า

แต่ใจสู้มาก บอกหมอตัดไปเลยผมประมาทเอง....เมือวานซืนไปเยี่ยมออกจากโรงบาล กลับไปอยู่บ้านที่นครล่ะ..

เรื่องเพื่อน พอกินข้าวได้สักหีดครับ

สวัสดีตอนเช้าครับพี่ๆทุกคน  ตื่นแล้วกลางวันมักจะนอนได้นิดเดียวครับ ไข่มันจ๊องนอนไม่ค่อยหลับครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #498650 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 11:47:48 AM »

จริงใจไปรึปล่าวน้าจง.....

มิน่า ลูกหัวปีท้ายปี
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #498651 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 11:48:50 AM »

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #498652 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 11:55:10 AM »

คนที่ยืนหันหน้าให้เสา....!! 

ตรูด...แม่คุณเอ๋ย
samrit..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1410

« ตอบ #498653 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 11:57:52 AM »

บรรเลง....

ข้าวต้ม (อีกแล้ว) + ผัดถั่วลันเตา  + มะละกอสุก + ส้มแป้น 1 หน่วย

ใครคิดว่าตรูจะอิ่มก็บ้าแล้วครับ... Smiley

คิดดี พูดดี ทำดี ชีวิตจะประสบแต่สิ่งที่ดีๆ
ตรวจสอบสิ่งของฝากส่งทางไปรษณีย์ http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #498654 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 11:59:33 AM »

ไม่มีจังหวะโหลดเลยครับ จรลีตลอด
จะโหลดตั้งไว้ก็ไม่เหมาะ เบรคเกอร์มีตัวเดียว พอสับไฟก็ดับหมด เหลือแต่ไฟครัวกับไฟหลังบ้าน
ไม่เป็นไรครับ  ที่รบกวนถามเพราะว่า ตอนที่อัพโหลดนั้น ระบบมีปัญหาครับ กลัวไฟล์ไม่สมบูรณ์ครับ
แล้วเรื่องอุบัติเหตุเรื่องรถที่เล่าให้ฟังนั้น  เรื่องจบลงด้วยดีแล้วใช่ไหมครับ

ดราม่ายาวยืด....

.....ไม่ได้ดูหมิ่นนะครับ ผมเองก็เคยปากกัดตีนถีบมาเหมือนกัน ก่อนจะพอขยับขยายได้อย่างทุกวันนี้

แม้จะยังจน แต่ไม่สิ้นหนทาง และไม่รอความช่วยเหลือหรือความเห็นใจจากใครด้วย

อยากได้อยากมีก็ขวนขวายหาเอาเอง ทำงานให้หนักและไม่รีรอ เปิดกว้างกับโอกาสและสรรพความรู้.....

....แต่เขา  จนแล้วงอมืองอเท้า เฝ้ารอความหวังและความเห็นใจ พอใครยื่นให้หน่อยก็กะฝากผีฝากไข้กันเลยทีเดียว

เมื่อเช้าก็โทร.มาอีก ขอให้ช่วยไปจ่ายค่าห้องและค่ารักษาประจำวัน เกือบ ๆ สามพันบาท....

....โห.... ตรูเป็นฝ่ายเสียหาย  แล้วดูซิ ตรูทำไรมั่งกับความซวยที่ได้รับ

- ไม่เรียกประกัน (เพราะถ้าเรียกล่ะก็ มรึงเอ๋ย ติดคุก แถมที่ทางได้ขายร้อน หมดที่ซุกหัวนอนเด็ดขาด...!!)

- ช่วยค่ารักษาพยาบาล เบิก พรบ.ไม่ได้ เบิก ๓๐ บาทไม่ได้ ค้างจ่ายก็ไม่ได้....

- ช่วยซ่อมรถ คันที่พ่อมขับมาชนผม

- ช่วยค่าใช้จ่ายระหว่างเฝ้าไข้  แถมเติมเงินมือถือให้อีก ๒๐๐ เผื่อได้โทร.ขอความช่วยเหลือคนอื่นมั่ง(มีอยู่ ๒ บาท เอาไว้ยิงให้เขาโทร.กลับ)

มรึงจะเอาอะไรกะกรูอี๊กกกก !!  

รู้งี้ เชื่อลุงตุ้มลุงดุลย์ซะก็ดี  ไม่มีบ้านไปอาศัยกอกล้วยก็เรื่องของมรึง

เป็นกำลังใจให้กับคนดีครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #498655 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 12:01:16 PM »

สวัสดีตอนเที่ยงครับ เพิ่งกลับจากโรงพยาบาล  เว็บโหลดหนังก็ยังเข้าไม่ได้  ท่านซับฯ ก็ให้แต่เว็บรูปโป๊มา ... เอ้อ ... แต่ก็ดูนะ ...
มาทราบข่าวท่านPandanus โดนเพื่อนโจมตีเรื่องอุบัติเหตุอีก ... เหนื่อยแทนเลยครับ  แต่ก็สงสัยนะครับว่า ทำไม  คู่กรณีไม่ได้รับ
สิทธิการรักษาฟรี หรือ 30 บาทรักษาทุกโรคหรือครับ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #498656 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 12:03:25 PM »

อ้าว ... เที่ยงแล้วนี่นา  ถึงว่าซีครับท่านsamrit.. โชว์เมนูแล้ว ... งั้นไปกินข้าวก่อนนะครับ  Grin

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #498657 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 12:04:39 PM »

สวัสดีตอนเที่ยงครับ เพิ่งกลับจากโรงพยาบาล  เว็บโหลดหนังก็ยังเข้าไม่ได้  ท่านซับฯ ก็ให้แต่เว็บรูปโป๊มา ... เอ้อ ... แต่ก็ดูนะ ...
มาทราบข่าวท่านPandanus โดนเพื่อนโจมตีเรื่องอุบัติเหตุอีก ... เหนื่อยแทนเลยครับ  แต่ก็สงสัยนะครับว่า ทำไม  คู่กรณีไม่ได้รับ
สิทธิการรักษาฟรี หรือ 30 บาทรักษาทุกโรคหรือครับ

อุบัติเหตุจราจร ต้องใช้ พรบ.ครับ  ครบหมื่นห้าพันตาม พรบ.แล้ว ถึงจะดีดไปสามสิบบาทได้

ทีนี้ แกไม่มี พรบ.  และถึงมีก็ใช้ไม่ได้ เพราะ....เมาแล้วขับ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #498658 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 12:06:49 PM »

เคยมีกรณีคล้าย ๆ กัน  แต่เขาแจ้งว่า พลัดต้นลองกอง.....จึงเบิก ๓๐ บาทได้

ทีนี้ ของแกไม่ใช่ เพราะแกเมาแล้วฉาว  บอกเค้าหมดว่ากินเหล้าเถื่อนมา แล้วขับรถกลับบ้าน
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #498659 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 12:09:23 PM »

ผมว่า ที่ร่นมาจากอัลไตนั่นก็ส่วนหนึ่ง  แต่ชนชาติดั้งเดิมที่จับจองอยู่ก่อนก็ต้องมี และคงยังดำรงอยู่

ที่ร่นมา คงมาได้แค่ที่ราบภาคกลาง ส่วนทางใต้ น่าจะอยู่มาก่อน 

นานเข้าก็ผสมปนเปกัน (เรื่องผสมนี่อย่าได้เถียงเชียว สิบสี่สิบห้าก็จ้องจะผสมกันแล้ว)

ไอ้เรื่องที่ร่นลงมาจากอัลไตมาสู่ดินแดนว่างเปล่านั้นเป็นอันปิดประตู  เพราะที่ไหน ๆ ก็มีคนอยู่ก่อนแล้วทั้งนั้น

อย่างที่โคลัมบัส ค้นพบอเมริกา....  โถ...พวกอินเดียนแดงอยู่มาตั้งแต่สมัยไหนแล้ว

หรืออย่าง เจมส์ คุก ค้นพบออสเตรเลียนั่น ก็หลังจากพวก อะบอริจิ้นอาศัยอยู่ก่อนหลายหมื่นปี

ผมมีความเชื่อว่าคนภาคใต้นี่แหละครับที่เป็นกำเนิดของคนไทย

แถวสุโขทัยประเพณีหลายอย่างเหมือนกับภาคใต้ ไม่ว่าเลี้ยงนกกรงหัวจุก ชนงัว ครับ

หลักฐานสำคัญอีกอย่างที่ยืนยันได้ดีว่าเมื่อก่อนคนใต้อาศัยเป็นจำนวนมากในกรุงเทพคือ ลาดพร้าว พร้าวเป็นคำใต้แท้ๆครับ ถ้ากรุงเทพต้องลาดมะพร้าว ครับ

หน้า: 1 ... 33241 33242 33243 [33244] 33245 33246 33247 ... 35779
  พิมพ์