เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 01:28:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 33335 33336 33337 [33338] 33339 33340 33341 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25656344 ครั้ง)
cz_dee *รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 236

« ตอบ #500055 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 11:13:53 PM »

อุ๊ย คุยยาว ๆ เป็นกะเค้าด้วย....

ลุงชอบแซวผมจังแล หลงรัก หลงรัก หลงรัก Grin Grin Grin ไหว้ ไหว้ ไหว้
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #500056 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 11:13:56 PM »

เห็นขนมันมั๊ยล่ะ....
มันมีชื่ออื่น ๆ นอกจากชื่อประจำถิ่นอีกไหมครับ
ไม่ใช่เจ้าตัวนี้นะครับ
อันโน้นสีมันออกเหลือง ๆ ส้ม ๆ ผมจำได้ราง ๆ ว่าเคยเห็นมันมาหลายหนแล้ว
ส่วนชื่ออื่น อันนี้ ผมก็จนปัญญา เพราะขนาดชื่อประจำถิ่น สิบคนยังรู้จักแค่สองสามคนเอง
เหลือง ๆ หรือ ส้ม สลับดำ เหมือนตัวต่อหรือเปล่าครับ
    พวกแมลงมีพิษนี่ผมกลัวมากเลย  เคยโดนตัวอะไรก็ไม่ทราบครับกัดที่แขนระหว่างนั่งอยู่ใต้ต้นไม้  ไม่ถึง10 หรือ 15 นาทีมั๊ง
ขึ้นผื่นเป็นปื้น ๆ หนา ๆ  หายใจไม่ออกอีกด้วย  ดีว่า  อยู่ใกล้โรงพยาบาลไม่ถึง 5 กม.  ไปหาหมอ ... ฉีดยา ... ให้เข็มนึง
แล้วนอนดูอาการอยู่พักนึงครับ

เหลืองส้มทั้งตัวครับ  มันจะคล้ายแมลงกลางคืนชนิดหนึ่งที่กินน้ำหวานดอกไม้ในป่า  แต่อันนั้นไม่มีพิษ
สวนผม ตอนนี้มีต่อหลุมอาศัยอยู่สองรัง.... เว้นไปเลยบริเวณนั้น...  ไม่กล้าเสี่ยง
อ่านหนังสือป่าดงพงไพร และ แม้แต่ เพชรพระอุมา ก็ยังกล่าวถึงอันตรายจาก ต่อหลุม
อันตรายที่อ่าน ๆ เจอมานั้น  จริงทั้งหมดไหมครับ

ผมรู้จักไม่ทั้งหมดน่ะสิครับ

ไอ้เจ้าโป่งค่างนั่น ทำเอาผมตัดยางไป เหิดยอดไม้ไปอยู่พักใหญ่เลย

แต่ไม่ยักกะเจอโป่งค่าง  เจอแต่ลิงอาย  ซึ่งพักนี้ตั้งแต่นกแสกมาอาศัยอยู่ ลิงอายก็แทบไม่ได้เจออีกเลย
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #500057 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 11:15:14 PM »

ผึ้งหรือตัวต่อ อย่าให้ต่อยจากลำคอขี้นไป จะมีผลต่อระบบหายใจ ถ้าโดนต่อยตรงจุดนี้ต้องบอกแพทย์ เพราะลำคอจะบวมไปบีบท่อหายใจ
ที่ผมเคยโดนที่ท้องแขนครับ แต่ไม่ทราบว่าเป็นแมลงอะไรก็ไม่ทราบ ยังพาลหายใจไม่ออกเอาด้วยครับ ดีว่าไปโรงพยาบาลทัน
จำได้ว่า  ตอนนั้น  ไม่ได้ยกแขนสูงกว่าลำคอด้วยนะครับ
 คิก คิก

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #500058 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 11:16:20 PM »

อุ๊ย คุยยาว ๆ เป็นกะเค้าด้วย....

ลุงชอบแซวผมจังแล หลงรัก หลงรัก หลงรัก Grin Grin Grin ไหว้ ไหว้ ไหว้

ตรูเกลียดมรันตรงเรียก"ลุง"นี่แหละ....

เด็กในรถผมกัน  ชาด ....  พ่อมแม่มมันส่วนใหญ่อ่อนกว่าผม หรือไม่ก็มีศักดฺิ์เป็นน้องผม มันเรียกผมว่าลุง

ทั้งที่ผม แทนตัวเองว่า น้า ทุกคำ ....

ทีอย่างอื่นล่ะ มันดื้อพ่อดื่้อแม่กันจัง ทีอย่างนี้ล่ะ เชื่อป็อก ๆ เลย
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #500059 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 11:17:25 PM »

GUNRUNNER, cz_dee *รักในหลวง, tum610, bigbuffalo, black-army และ 6 ...
สวัสดีครับท่านbigbuffalo  ได้รับข้อความที่ที่ผมส่งไปไหมครับ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
cz_dee *รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 236

« ตอบ #500060 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 11:18:17 PM »

ผึ้งหรือตัวต่อ อย่าให้ต่อยจากลำคอขี้นไป จะมีผลต่อระบบหายใจ ถ้าโดนต่อยตรงจุดนี้ต้องบอกแพทย์ เพราะลำคอจะบวมไปบีบท่อหายใจ

ครับพี่ ผมโดนต่อ ผึ้ง แตน ที่หัวกะบ่อยๆ แตนผมเคยโดนที่หัว 8 แม่ เข้าไปหักหน่อไม้ในกอไผ่ กะยังไม่พรือ
แต่ไอตัวที่ผมว่า ทีเดียว เข้าคอทำเอาผมทรุดกลางป่ายางได้ กะเลยอยากรู้ว่ามันคือตัวไอไหรกันแน่
สงสัยคงเป็นตัวที่พี่ๆเ้คาแหลงกันแน่ๆ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #500061 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 11:18:20 PM »

ก่อนมันจะต่อยเรา เราเคลียร์กะมันไม่ได้ซะด้วยสิ ว่าเอากติกาฟีฟ่านะเว้ยเฮ้ย

... มือกะแขนห้าม นอกนั้นได้หมด
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #500062 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 11:18:47 PM »

ที่ผมเคยโดนที่ท้องแขนครับ แต่ไม่ทราบว่าเป็นแมลงอะไรก็ไม่ทราบ ยังพาลหายใจไม่ออกเอาด้วยครับ ดีว่าไปโรงพยาบาลทัน
จำได้ว่า  ตอนนั้น  ไม่ได้ยกแขนสูงกว่าลำคอด้วยนะครับ
 คิก คิก
แมลงบางชนิดมีผลต่อระบบร่างกายไม่เหมือนกันครับบางชนิดมีผลต่อระบบหายใจบางชนิดมีผลต่อผิวหนัง Grin

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #500063 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 11:19:19 PM »

ครับพี่ ผมโดนต่อ ผึ้ง แตน ที่หัวกะบ่อยๆ แตนผมเคยโดนที่หัว 8 แม่ เข้าไปหักหน่อไม้ในกอไผ่ กะยังไม่พรือ
แต่ไอตัวที่ผมว่า ทีเดียว เข้าคอทำเอาผมทรุดกลางป่ายางได้ กะเลยอยากรู้ว่ามันคือตัวไอไหรกันแน่
สงสัยคงเป็นตัวที่พี่ๆเ้คาแหลงกันแน่ๆ

ยังงี้คุยต่อได้อีกหลายแบนเลย
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #500064 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 11:19:33 PM »

เหลืองส้มทั้งตัวครับ  มันจะคล้ายแมลงกลางคืนชนิดหนึ่งที่กินน้ำหวานดอกไม้ในป่า  แต่อันนั้นไม่มีพิษ
สวนผม ตอนนี้มีต่อหลุมอาศัยอยู่สองรัง.... เว้นไปเลยบริเวณนั้น...  ไม่กล้าเสี่ยง
[/quote]
อ่านหนังสือป่าดงพงไพร และ แม้แต่ เพชรพระอุมา ก็ยังกล่าวถึงอันตรายจาก ต่อหลุม
อันตรายที่อ่าน ๆ เจอมานั้น  จริงทั้งหมดไหมครับ

[/quote]
ไอ้เจ้าโป่งค่างนั่น ทำเอาผมตัดยางไป เหิดยอดไม้ไปอยู่พักใหญ่เลย
แต่ไม่ยักกะเจอโป่งค่าง  เจอแต่ลิงอาย  ซึ่งพักนี้ตั้งแต่นกแสกมาอาศัยอยู่ ลิงอายก็แทบไม่ได้เจออีกเลย
[/quote]
หมายถึงอันตรายจากต่อหลุมครับ ที่ว่า สัตว์อะไรตกลงไปจะถูกกัดกินน่ะครับ  พอจะมีเรื่องเล่าตรงนี้ไหมครับ

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #500065 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 11:20:22 PM »

ก่อนมันจะต่อยเรา เราเคลียร์กะมันไม่ได้ซะด้วยสิ ว่าเอากติกาฟีฟ่านะเว้ยเฮ้ย

... มือกะแขนห้าม นอกนั้นได้หมด
แหลงกับมันไม่รู้เรื่องครับ ขำก๊าก

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #500066 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 11:21:36 PM »

จำได้ว่า  ตอนนั้น  ไม่ได้ยกแขนสูงกว่าลำคอด้วยนะครับ
  คิก คิก
แมลงบางชนิดมีผลต่อระบบร่างกายไม่เหมือนกันครับบางชนิดมีผลต่อระบบหายใจบางชนิดมีผลต่อผิวหนัง Grin

แล้วไอ้ที่บางคน แพ้พิษมันหลาวล่ะลุงจอย

เด็กแถวบ้านคนหนึ่ง มันไปฉกรังต่อวิ่งหน้าตาเฉยเลย  โดนไปสามสี่ที ฟกขึ้นมาหน่อยเดียว แล้วมันก็บอก คัน ๆ ด้วย

แต่อย่างป้าจันนี่ โดนเข้าทีเดียวถึงหามส่งโรงบาล
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #500067 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 11:23:09 PM »

แหลงกับมันไม่รู้เรื่องครับ ขำก๊าก

ไอ้หนูนุ้ยขึ้นพร้าว  โดนแตนไช มันบอกแตนว่า ขึ้นหวายพระนะ อย่าไช....

กะเห็นแตนไชพลัดปลายพร้าวอยู่ดี
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #500068 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 11:23:16 PM »

คิก คิก
ผมแพ้ทั้งผิวหนัง ทั้งระบบหายใจเลยครับ ...
แต่ ... ถ้าเป็นน้องผึ้ง ... ไม่ยักกะเป็นอะไรนะครับ  ไม่เหมือน ผึ้ง เฉย ๆ นี่ โดนเมื่อไหร่ ... เจ็บทุกที

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #500069 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 11:26:15 PM »

[/quote]
[/quote]
หมายถึงอันตรายจากต่อหลุมครับ ที่ว่า สัตว์อะไรตกลงไปจะถูกกัดกินน่ะครับ  พอจะมีเรื่องเล่าตรงนี้ไหมครับ
[/quote]

เรื่องเล่า ไม่มีครับ

เณรบุญครบ ปรกติเป็นมือเซียนเรื่องผึ้งเรื่องต่อ  ไปเผาต่อหลุมหลังบ้าน พลาดท่าโดนต่อรุมเอาถึงตาย.....

เมื่อสี่ห้าปีมาแล้ว  คนที่เอาศพใส่หน่วยไม่ นับรอบตัวได้ ๑๒ รอย ....ตายแบบ กระเสือกกระสนมาไม่ถึงบ้านด้วยซ้ำ

หน้า: 1 ... 33335 33336 33337 [33338] 33339 33340 33341 ... 35779
  พิมพ์