เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 09:30:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 33379 33380 33381 [33382] 33383 33384 33385 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25718609 ครั้ง)
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #500715 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 03:18:52 PM »

ฟุตบอลโลก ... เกาะกระแสเค้าหน่อยครับ  หลงรัก

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #500716 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 03:28:25 PM »

ใช่  ตรีรัก  ใหมครับ

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #500717 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 03:36:40 PM »

รับกาแฟตอนบ่ายสามด้วยกันครับ  Cool

เมื่อวานท่องไปถึงไหน?

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #500718 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 03:39:27 PM »

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #500719 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 03:40:04 PM »

ใช่  ตรีรัก  ใหมครับ
ผมไม่รู้จักชื่อหรอกครับ  แค่เห็นว่าสวยดีนำมาฝาก ๆ กันต้องถามผู้เชี่ยวชาญเช่น ท่านsubmachine -รักในหลวง-  ครับ  คิก คิก

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #500720 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 03:44:00 PM »

รับกาแฟตอนบ่ายสามด้วยกันครับ  Cool
เมื่อวานท่องไปถึงไหน?
ก็ ... ดูไปเรื่อย ๆ ครับ  แล้วก็จินตนาการได้ว่า ถ้า Alice Ozawa เดี๋ยวนี้  ยังอวบอย่างนี้  แก่ตัวไปกว่านี้ ... ชีคงโตเป็นตุ่มแน่ ๆ เลยครับ  คิก คิก

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #500721 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 03:57:24 PM »

คราวนี้ก็เหลือขี้งัวกับพดพร้าวสับ น่าจะไปซื้อมานั้นแหละ สับเองไม่ไหวครับ ผมปีนพร้าวไม่เก่งครับ

ขอสอบถามต้องผสมทุกอย่างเข้าด้วยกันแล้วรอกี่วันจึงจะลงต้นมะนาวได้ครับ

ขอบคุณครับ

ตอบด้วยประสบการณ์ในการผสมดินไว้ปลูกต้นไม้เองนะ  ไม่มีหลักวิชาการรองรับ  ถ้าเอาหลักวิชาการต้องถามพี่ซับ ครับ  Grin

ต้องดูที่ "ขี้วัว"  ถ้าเป็นขี้วัวใหม่ ๆ เมื่อผสมกับดินและส่วนผสมอื่น ๆ จะมีความร้อนเกิดขึ้น (ถ้าขี้วัวเก่าข้ามปีไม่ต้อง)

ผมราดด้วย "น้ำหมักชีวภาพ" แล้วคลุกเคล้าให้หมาด ๆ  ทิ้งไว้ อย่างน้อย ๗ วัน ถึงจะเอาไปใช้ครับ

แต่ต้องพลิกกลับไปกลับมาทุกวัน  ถ้าไม่พลิกกลับกองเลย  ต้องรอนานกว่านี้  ที่สำคัญรักษาระดับ

ความชื้นให้พอเหมาะ  ให้จุลินทรีย์ทำงานได้เต็มที่  ก็จะย่อยขี้วัวได้เร็วขึ้น ครับ   ไหว้
อีกวิธีหนึ่ง  ที่ง่ายกว่า คือ  เอาขี้วัวเดี่ยว ๆ  มากอง  แล้วราดด้วยน้ำหมักชีวภาพ  ผลุกเคล้าให้ได้ความชื้นพอเหมาะ

แล้วเอากระสอบคลุมเอาไว้  กลับกองทุกวัน  ดูความชื้น  ถ้าแห้งก็เติมน้ำผสมน้ำหมักชีวภาพเพิ่มความชื้น  เพื่อให้ความร้อน

กระจายออกไปได้เร็ว  ประมาณ ๗ วัน  ขี้วัวจะย่อย  ไม่มีกลิ่นเหม็น  เนื้อเนียน  ไม่มีความร้อน  ก็นำไปผสมกับดินและส่วนผสมอื่น ๆ

แล้วปลูกได้เลย   Grin

ปล. ถ้ากองขี้วัวหนาไป  จะระบายความร้อนได้ช้า   Grin

ขอบคุณครับน้าพงษ์

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #500722 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 03:58:11 PM »

ใช่  ตรีรัก  ใหมครับ
ผมไม่รู้จักชื่อหรอกครับ  แค่เห็นว่าสวยดีนำมาฝาก ๆ กันต้องถามผู้เชี่ยวชาญเช่น ท่านsubmachine -รักในหลวง-  ครับ  คิก คิก

อ้อ  ท่านซับฯ  หน้า  XXX  หัวม้าลาย   ไหว้ ไหว้ ไหว้
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #500723 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 04:04:59 PM »

ขนวงบ่อมาวางในตำแหน่งที่ต้องการ ต้นมะนาวที่จะทดลองปลูกก็อยู่บนดินใกล้ๆนั้นแหละครับ

ขนแกลบมาแล้วก็จัดการเผา ทำให้เราได้ถ่านไม้หลุมพอ ไม้กวางแดง ครับ แต่แกลบติดไม่หมด คืนนี้เลยต้องเผาต่อครับ แกลบวงบ่อละสองกระสอบครับ

หน้าดินสั่งมา ๑ คันรถหกล้อ เพื่อใส่วงบ่อ ที่เหลือแลท่าไว้ฝังตัวเองด้วยครับ นิแลไว้ ซื้อดิน เขาซื้อแบบนี้ส่งถึงบ้านไม่ต้องปล้ำเที่ยวปีนลูกควนไปหาครับ

คราวนี้ก็เหลือขี้งัวกับพดพร้าวสับ น่าจะไปซื้อมานั้นแหละ สับเองไม่ไหวครับ ผมปีนพร้าวไม่เก่งครับ
ขอสอบถามต้องผสมทุกอย่างเข้าด้วยกันแล้วรอกี่วันจึงจะลงต้นมะนาวได้ครับ

ขอบคุณครับ

อันดับแรก แกลบดำ เผาเสร็จรดน้ำก่อนครับ ให้น้ำชะเอาความร้อนและขี้เถ้าขาวๆออกให้หมด แกลบดำคือถ่านแกลบ ไม่ใช่เถ้าแกลบ มีขี้เถ้ามาก เดี๋ยวใบเหลือง รากเน่า ตายพ้น
พดพร้าวสับ ให้ดีสับละเอียดที่สุด หรือเอาขุยมะพร้าวครับ
ส่วนดินที่เห็น ไม่แน่ใจซึมน้ำได้ดีแค่ไหน หากเป็นดินเหนียวอุ้มน้ำมากก็ไม่เหมาะครับ
ให้น้ำซึมผ่านได้ช้าๆ อุ้มน้ำพอควร แต่ไม่ควรมีน้ำขัง
ถ้าน้ำขัง ส่วนใหญ่มาจากดินที่กลายเป็นดินเหนียวเมื่อถูกน้ำ เอาดินออก ใส่อย่างอื่นเพิ่มเติม
ขี้วัว ขี้วัวเก่ายิ่งดีครับ ได้มาเอาตากแดดให้แห้งแกรกก่อนใช้ได้
ให้โปร่งหรือเป็นดินร่วน จนกว่ารดน้ำแล้วน้ำไม่ขัง
ผสมทิ้งไว้สักอาทิตย์ก็ปลูกได้ครับ ระหว่างนั้นกลับไปกลับมาให้โดนแดดให้ทั่วครับ

อีกอย่าง หากเลื่อนวงบ่อให้ห่างกันสัก0.5-1เมตร จะช่วยให้สะดวกในการให้น้ำและการดูแลครับ

ขี้งัวแห้งหาจากไหนครับนิ ฝนตกอี้ตายแล้วนิ แกลบแลท่าเป็นขี้เถ้าหมดแล้วครับ บอกพ่อตาให้มาแลให้ แกเอาแกลบเติมไปอีกวงบ่อละสอบ หลาบครับ

เลื่อนคนเดียวไม่รอดครับ ส่วนน้ำก็คาดว่าจะเดินท่อรคถึงโคนเลยครับ หรือว่าสปริงเกอร์ดีกว่าครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #500724 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 04:07:08 PM »

เพื่อน ๆ ท่านใดที่มีหลาน ๆ ลูก ๆ ยังเป็นเด็กเล็ก ๆ อยู่ สนใจจะนำเพลงเหล่านี้ไปให้เค้าหัดร้องกันไหมครับ  Cool
มีตัวหนังสือให้หัดอ่านกันอีกด้วยนะครับ  เยี่ยม

lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #500725 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 04:10:47 PM »

ไม่ใช่ครับน้าจักร นางแบบเกาหลีม่ายกะจีน

ตรีรักเหนียงยานล่ะ..

ปล.ซัป แมนชีน ใช้เครื่องน้าเอ๋.

มีเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย ดีกว่าร้อย เพื่อนคิด ริษยา
เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #500726 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 04:13:51 PM »

เดินท่อพีอี ทำหัวฉีดน้ำแบบนี้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

« ตอบ #500727 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 04:14:06 PM »

ไม่ใช่ครับน้าจักร นางแบบเกาหลีม่ายกะจีน

ปล.ซัป แมนชีน ใช้เครื่องน้าเอ๋.

ขอบคุณครับ  พอดี  เพิ่งดู  คนดังนั่งเคลียร์  ทางช่อง  2  PSI  เมื่อคืน  ดูหน้าหน้าคล้ายๆ  ตรีรัก  รักการดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

« ตอบ #500728 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 04:14:47 PM »

ท่อ  PE  มันแพงเด้อ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #500729 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 04:17:08 PM »

หน้า: 1 ... 33379 33380 33381 [33382] 33383 33384 33385 ... 35779
  พิมพ์