เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 10:21:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 33612 33613 33614 [33615] 33616 33617 33618 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25610837 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #504210 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 10:15:14 PM »

จะว่าไปรสนิยมผมก็กลับไปกลับมาตอนนี้หันมาฟังแอมป์ทรานซิสเตอร์แระ มันดี
จับคู่กะปรีหลอดเสียงออกมานุ่มๆ หวานๆดี
คู่นี้แหละ Xiangsheng 728a กับ Magnet MA8 เพาเวอร์ แบบ มินิโมโนบล็อค แยกหม้อแปลงสองลูก (แกน EI นะ ไม่ใช่ เทอร์รอยด์)
  ท่านSouthlander ฟังเหมือนผมเลยครับ  เมื่อก่อนนี้  ผมก็เล่นปรีแอมป์หลอด มาขับเพาเวอร์ทรานซิสเตอร์ครับ
ได้ความสดใสจากหลอด  ได้ความกระฉับกระเฉงจากทรานซิสเตอร์ ฟังเพลินดีครับ ...  เยี่ยม
   ไม่ได้เข้ามาคุยนานแล้ว เจอกระทู้นี้  เข้าทางเลย
 Grin
ผมชอบเสียงของแอมป์โซลิดสเตทครับ เวลาเปิดเพลงลูกทุ่งฟังแล้วมัน โจ๊ะๆ มันๆ คึกคึก เข้าหัวใจดี
ถ้ารวยจากการเม้มเงินเมียได้เมืี่อไหร่จะไปถอยเพาเวอร์ตั้วนั้นของ Usher มาดู
คือเราต้องหาจุดลงตัวที่เพาเวอร์แอมป์ คลาส A ดีๆ สักเครื่อง เอากำลังกลางๆ ค่อนไปทางสูงหน่อย (ในความคิดผม สัก 150 ถึง 300 วัตต์ พอแล้ว)
จากนั้น เราสามารถเปลี่ยน ปรี ไปตามใจชอบเรื่อยๆ ได้ เล่นโซลิดสเตทสลับกับปรีหลอด กันไปตามอารมณ์
   หุ หุ ... เพาเวอร์แอมป์คลาสเอ. เคยยก มาร์ค เลวินสัน ของเพื่อนมาเปิดที่บ้าน  กดสวิทปุ๊บ ไฟกระชากปั๊บ เบรคเกอร์ตัดโช๊ะ  Shocked
สงสัยต้องเปลี่ยนหม้อครับ 555
แอมป์พวกนั้นมันคงใหญ่เกิ๊นน....เปลืองค่าไฟแย่

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #504211 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 10:16:35 PM »

หรือใครจะชอบแอมป์ Hybrid ก็ลองเล่นตัวนี้เลย ของจีนแต่เจ๋ง Bada DC-225
ภาคปรีเป็นหลอด เพาเวอร์เป็นทรานซิสเตอร์ งานดีมาก ราคาไม่แรง
ปกติ  ไม่ชอบปรีแฟลตอยู่แล้วครับ อย่าง เคาท์เตอร์พ๊อยท์ ที่เคยใช้  ก็เล่นอยู่ไม่ถึงปี  หลอกขายเพื่อนไปเลย  คิก คิก ดูเหมือนจะ SA - 7 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2014, 10:20:39 PM โดย GUNRUNNER » บันทึกการเข้า

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #504212 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 10:19:44 PM »

ท่านSouthlander ฟังเหมือนผม  เพาเวอร์ทรานซิสเตอร์ผมว่าให้เสียงกระฉับกระเฉงดีครับ  ไม่เนิบนาบเหมือนความเฉี่อยของหลอด
เคยได้ Mc 275 และทั้ง Mc 75 X 2 มาลองเล่น  เพื่อนกันครับบอกแบ่งปันให้ในราคามิตรภาพ  ซึ่งผมก็พยายามต่อรองให้ได้ในราคาของ
พหลโยธิน  เค้าก็ยังยอมนะ  แต่พอมาเล่นซักเกือบ ๆ เดือน  ก็ต้องยกคืนครับ  ผมว่าผมไม่ชอบนะ  ตอนนั้น  ตัวหลักของผมเป็นเพียงแค่
เดวิด ฮาล์ฟเลอร์ ที่เล่นอยู่คู่กับ เคาท์เตอร์พ๊อยท์  ผมยังชอบชุดของผมมากกว่าเลยครับ

เดวิด ฮาล์ฟเลอร์ นี่คือเจ้าพ่อ MOSFET เลยนะ มีส่วนสำคัญทางอ้อมของการบูมของแอมป์บ้านหม้อเลย
หลายๆยี่ห้อ ก็อป ของ เดวิด ฮาล์ฟเลอร์ มาทั้งนั้น TULA / MODIFY
เสียดายที่ยี่ห้อ Hafler ต้องมาล้มหายตายจากไปจากวงการ
อีกยี่ห้อ Carver ก็น่าเสียดายเช่นกัน

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #504213 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 10:20:18 PM »

จะว่าไปรสนิยมผมก็กลับไปกลับมาตอนนี้หันมาฟังแอมป์ทรานซิสเตอร์แระ มันดี
จับคู่กะปรีหลอดเสียงออกมานุ่มๆ หวานๆดี
คู่นี้แหละ Xiangsheng 728a กับ Magnet MA8 เพาเวอร์ แบบ มินิโมโนบล็อค แยกหม้อแปลงสองลูก (แกน EI นะ ไม่ใช่ เทอร์รอยด์)
   ท่านSouthlander ฟังเหมือนผมเลยครับ  เมื่อก่อนนี้  ผมก็เล่นปรีแอมป์หลอด มาขับเพาเวอร์ทรานซิสเตอร์ครับ
ได้ความสดใสจากหลอด  ได้ความกระฉับกระเฉงจากทรานซิสเตอร์ ฟังเพลินดีครับ ...  เยี่ยม
   ไม่ได้เข้ามาคุยนานแล้ว เจอกระทู้นี้  เข้าทางเลย
  Grin
ผมชอบเสียงของแอมป์โซลิดสเตทครับ เวลาเปิดเพลงลูกทุ่งฟังแล้วมัน โจ๊ะๆ มันๆ คึกคึก เข้าหัวใจดี
ถ้ารวยจากการเม้มเงินเมียได้เมืี่อไหร่จะไปถอยเพาเวอร์ตั้วนั้นของ Usher มาดู
คือเราต้องหาจุดลงตัวที่เพาเวอร์แอมป์ คลาส A ดีๆ สักเครื่อง เอากำลังกลางๆ ค่อนไปทางสูงหน่อย (ในความคิดผม สัก 150 ถึง 300 วัตต์ พอแล้ว)
จากนั้น เราสามารถเปลี่ยน ปรี ไปตามใจชอบเรื่อยๆ ได้ เล่นโซลิดสเตทสลับกับปรีหลอด กันไปตามอารมณ์
    หุ หุ ... เพาเวอร์แอมป์คลาสเอ. เคยยก มาร์ค เลวินสัน ของเพื่อนมาเปิดที่บ้าน  กดสวิทปุ๊บ ไฟกระชากปั๊บ เบรคเกอร์ตัดโช๊ะ  Shocked
สงสัยต้องเปลี่ยนหม้อครับ 555
แอมป์พวกนั้นมันคงใหญ่เกิ๊นน....เปลืองค่าไฟแย่
 มาร์ค แค่ 100 W. เองครับ เพียวคลาสเอ  มิเตอร์ที่บ้านก็ 10 แอมป์ เบรคเกอร์ตัดโช๊ะ  ต้องปรับสวิทไปที่บายพาสครับ ถึงเปิดได้
แล้วก็กินไฟน่าดูเลยครับกับเพียวคลาสเอ นี่  แต่ยังดีที่แถมฮีทเตอร์มาให้ด้วย  เปิดเดี๋ยวเดียว  ไออุ่นออกจากฮีทซิงค์เลย
 คิก คิก

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #504214 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 10:21:42 PM »

ฟังบิ๊กตู่ ช่อง5

ทั่นเก่งนะ แผล๊บๆ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #504215 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 10:23:36 PM »

หรือใครจะชอบแอมป์ Hybrid ก็ลองเล่นตัวนี้เลย ของจีนแต่เจ๋ง Bada DC-225
ภาคปรีเป็นหลอด เพาเวอร์เป็นทรานซิสเตอร์ งานดีมาก ราคาไม่แรง
ปกติ  ไม่ชอบปรีแฟลตอยู่แล้วครับ อย่าง เคาท์เตอร์พ๊อยท์ ที่เคยใช้  ก็เล่นอยู่ไม่ถึงปี  หลอกขายเพื่อนไปเลย  คิก คิก ดูเหมือนจั SA - 7 ครับ
เหมือนกะผม ปรีต้องมี Tone control ต้องปรับทุ้มแหลมได้ ไม่งั้น ไม่มัน ใครจะว่าผมหูถั่วก็แล้วแต่
ผมชอบของผมแบบนี้ ขี้เกียจกระแดะแบบพวกหูทอง หนอยค่อนขอดว่าวงจร Tone control ทำให้เสียงไม่บริสุทธิ์
มีปรีดีๆ ยี่ห้อไหนบ้างครับที่มี Tone control มาให้ด้วย ลองเอ่ยมาสัก 2-3 ชื่อ ไว้เผื่อๆ

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #504216 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 10:25:18 PM »

ท่านSouthlander ฟังเหมือนผม  เพาเวอร์ทรานซิสเตอร์ผมว่าให้เสียงกระฉับกระเฉงดีครับ  ไม่เนิบนาบเหมือนความเฉี่อยของหลอด
เคยได้ Mc 275 และทั้ง Mc 75 X 2 มาลองเล่น  เพื่อนกันครับบอกแบ่งปันให้ในราคามิตรภาพ  ซึ่งผมก็พยายามต่อรองให้ได้ในราคาของ
พหลโยธิน  เค้าก็ยังยอมนะ  แต่พอมาเล่นซักเกือบ ๆ เดือน  ก็ต้องยกคืนครับ  ผมว่าผมไม่ชอบนะ  ตอนนั้น  ตัวหลักของผมเป็นเพียงแค่
เดวิด ฮาล์ฟเลอร์ ที่เล่นอยู่คู่กับ เคาท์เตอร์พ๊อยท์  ผมยังชอบชุดของผมมากกว่าเลยครับ

เดวิด ฮาล์ฟเลอร์ นี่คือเจ้าพ่อ MOSFET เลยนะ มีส่วนสำคัญทางอ้อมของการบูมของแอมป์บ้านหม้อเลย
หลายๆยี่ห้อ ก็อป ของ เดวิด ฮาล์ฟเลอร์ มาทั้งนั้น TULA / MODIFY
เสียดายที่ยี่ห้อ Hafler ต้องมาล้มหายตายจากไปจากวงการ
อีกยี่ห้อ Carver ก็น่าเสียดายเช่นกัน
   ครับ  ฮาล์ฟเลอร์คือต้นฉบับของทั้ง ตุลา และ โมดิฟาย   เยี่ยม   ตอนหันมาจับงานดนตรี  ผมก็ใช้ทั้งสองเจ้านี้เลยครับ  เริ่มจากของตุลา
ก่อน  จากนั้น เมื่อโมดิฟายเปิดตลาดก็หันมาใช้ของเค้า เพราะราคาถูกกว่า  เอา 500 W. มาเล่น ไบ - แอมป์เลยครับ  ออกงานหากินได้ตั้งนาน

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #504217 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 10:26:44 PM »

ปกติ  ไม่ชอบปรีแฟลตอยู่แล้วครับ อย่าง เคาท์เตอร์พ๊อยท์ ที่เคยใช้  ก็เล่นอยู่ไม่ถึงปี  หลอกขายเพื่อนไปเลย  คิก คิก ดูเหมือนจั SA - 7 ครับ
เหมือนกะผม ปรีต้องมี Tone control ต้องปรับทุ้มแหลมได้ ไม่งั้น ไม่มัน ใครจะว่าผมหูถั่วก็แล้วแต่
ผมชอบของผมแบบนี้ ขี้เกียจกระแดะแบบพวกหูทอง หนอยค่อนขอดว่าวงจร Tone control ทำให้เสียงไม่บริสุทธิ์
มีปรีดีๆ ยี่ห้อไหนบ้างครับที่มี Tone control มาให้ด้วย ลองเอ่ยมาสัก 2-3 ชื่อ ไว้เผื่อๆ
  ตัวในฝันของผมเลย ออดิโอ รีเสริช ครับ  เยี่ยม

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #504218 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 10:29:30 PM »

ปกติ  ไม่ชอบปรีแฟลตอยู่แล้วครับ อย่าง เคาท์เตอร์พ๊อยท์ ที่เคยใช้  ก็เล่นอยู่ไม่ถึงปี  หลอกขายเพื่อนไปเลย  คิก คิก ดูเหมือนจั SA - 7 ครับ
  ตัวในฝันของผมเลย ออดิโอ รีเสริช ครับ  เยี่ยม
555 ยี่ห้อนี้ก็เฝ้าดูอยู่ แต่ตอนนี้ แพงเกิ๊น เทียบกะอินคัมของผมแล้วยังเอื้อมไม่ถึงอยู่  คิก คิก คิก คิก

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #504219 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 10:31:07 PM »

ลองหามือสองครับ จากนั้นค่อยมาเปลี่ยนหลอด และ โมดิฟายอุปกรณ์ใหม่ครับ

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #504220 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 10:39:28 PM »

เมื่อก่อนนี้  ที่ผมเล่น ๆ เครื่องเสียงนี่ผมก็หาเล่นของเก่าครับ  บอกตรง ๆ เลย เพราะไม่มีปัญญาที่จะซื้อของใหม่มาเล่นได้  อาศัยที่ว่า
พอจะมีความรู้พื้นฐานด้านนี้สมัยเรียนช่างกลมา  ก็เลยพอที่จะกล้าเล่นครับ
   มีคนขายอยู่คนนึง จำได้แต่ว่าแกชื่อไพศาล แกจะมาขายแถว ๆ คลองถมในวันเสาร์ - อาทิตย์  แฟนแกเป็นจีนพูดไทยยังไม่ชัดเลยครับ
บ้านอยู่ชลบุรี  แกจะมีของพวกนี้มาขายบ่อยมากเลย  แกเล่าให้ฟังว่า  ยกใส่เรือมาจากญี่ปุ่น  ผมได้อะไรจากแกมาเยอะครับ  เล่นจนเบื่อก็
ปล่อยได้กำไรนิด ๆ หน่อย ๆ ไปหาตัวใหม่เล่นต่อไป
   ฮาร์แมน - การ์ดอน สมัยก่อนที่ญี่ปุ่นจะซื้อไป  ตอนนั้น ยังเมดอินยูเอสเอ. ผมได้อิติเกรเต็ดแบบหลอดขนาด 50 วัตต์มาตัวนึงจากเฮีย
ไพศาลนี่แหละครับ  ราคาน่าจะซัก 5,000 นะ ถ้าจำไม่ผิด  ฟังได้ไม่ถึงเดือน เพื่อนมาอ้อนไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2014, 10:47:21 PM โดย GUNRUNNER » บันทึกการเข้า

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #504221 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 10:43:39 PM »

เมื่อก่อนนี้  ที่ผมเล่น ๆ เครื่องเสียงนี่ผมก็หาเล่นของเก่าครับ  บอกตรง ๆ เลย เพราะไม่มีปัญญาที่จะซื้อของใหม่มาเล่นได้  อาศัยที่ว่า
พอจะมีความรู้พื้นฐานด้านนี้สมัยเรียนช่างกลมา  ก็เลยพอที่จะกล้าเล่นครับ
   มีคนชายอยู่คนนึง จำได้แต่ว่าแกชื่อไพศาล แกจะมาขายแถว ๆ คลองถมในวันเสาร์ - อาทิตย์  แฟนแกเป็นจีนพูดไทยยังไม่ชัดเลยครับ
บ้านอยู่ชลบุรี  แกจะมีของพวกนี้มาขายบ่อยมากเลย  แกเล่าให้ฟังว่า  ยกใส่เรือมาจากญี่ปุ่น  ผมได้อะไรจากแกมาเยอะครับ  เล่นจนเบื่อก็
ปล่อยได้กำไรนิด ๆ หน่อย ๆ ไปหาตัวใหม่เล่นต่อไป
   ฮาร์แมน - การ์ดอน สมัยก่อนที่ญี่ปุ่นจะซื้อไป  ตอนนั้น ยังเมดอินยูเอสเอ. ผมได้อิติเกรเต็ดแบบหลอดขนาด 50 วัตต์มาตัวนึงจากเฮีย
ไพศาลนี่แหละครับ  ราคาน่าจะซัก 5,000 นะ ถ้าจำไม่ผิด  ฟังได้ไม่ถึงเดือน เพื่อนมาอ้อนไปเลย

ผมเล่นของเก่าบ้างใหม่บ้าง ได้ของจากเว๊บหนุ่ม ไฮไฟ มาก็หลายชิ้น

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #504222 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 10:44:02 PM »

หากมีโอกาส  Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #504223 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 10:45:50 PM »

หากมีโอกาสมากกว่า Grin

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #504224 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 10:46:45 PM »

ยังมีรีซีพเวอร์ของ ฟิชเชอร์ อีกครับที่เฮียแกหามาได้บ่อยมา  เป็นรีซีฟเวอร์หลอดที่ยังเมดอินยูเอสเอ.อยู่  บางงวดที่ได้มา  เหมือนกับว่า
เจ้าของเดิมถอดเคสไม้แยกเก็บต่างหากเลยครับ  น้ำมันที่เคลือบเงาไว้ยังใสปิ๊งอยู่เลย  ร่องรอยถลอกปอกเปิกก็แทบไม่มี
    แต่มันก็เป็นอดีตไปแล้ว  กับพ่อค้าที่ขายของในราคาแบ่งปันกันเล่น  เหลือแต่ประเภทที่เอา NAD 3020 มาขายซะในราคาอย่างกับว่า ...
เป็นเครื่องเสียงที่มาจากอีกกาแล็กซี่นึงเลย

หน้า: 1 ... 33612 33613 33614 [33615] 33616 33617 33618 ... 35779
  พิมพ์