เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 06:20:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 33662 33663 33664 [33665] 33666 33667 33668 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25559177 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #504960 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 02:19:50 AM »

http://www.youtube.com/watch?v=xd0PPs3onYw

ทุกลมหายใจ

ไหว้

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #504961 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 02:32:46 AM »

อ้อ ค้างคาใจแรกคืนหิดนึง เรื่องปะยางหั้นแหละ

คุณสมบัติอีกอย่างของความเป็น"เถือก" คือ ไม่ใช่จะคว้ามันทุกงานนะครับ

กรณีที่งานมันเข้ามาให้เราเห็นต่อหน้า จะคว้าไว้ มันต้องแลกัน

งานปะยาง การเติบโตแตกกิ่งของมันคืออะไร เปิดศูนย์ซ่อมเลยมั๊ย

หรือจะปะอย่างเดียว เสียเวลาคราวละยี่สิบนาที รูละห้าสิบบาทยังงั้นตลอดไป...

งานบางชนิด เป็นไม้ชำถุง ไม้กระถาง โตไม่ขึ้น....

อย่างที่ตรูครองอยู่เนี่ยก็หลายงานนะ  รับส่งนักเรียนไง

ตอนแรก รับสี่ห้าคน ก็หวังจะโต พอโตมา เกือบยี่สิบคน ก็เปลี่ยนรถให้ทุกได้มากขึ้น

แล้วก็โตขึ้นมาอีก เป็นสามสิบกว่า ....  ?? ทำไงต่อล่ะทีนี้

โตต่อไม่ได้อีก ติดถุงชำ ติดก้นกระถาง

คิดอย่างคนทั่วไปคิด ...ก็ซื้อรถอีกคัน จ้างลูกน้องขับ.....    หึ หึ หึ

สิ่งที่เป็นปัญหาใหญ่โตของผู้ประกอบการ นอกจากทุน กลยุทธ ทำเล โอกาส  ก็คือ ลูกน้องนี่แหละครับ

ไม่มีทางได้ดั่งใจเราหรอก เอาดีแค่พอถูไถยังลำบากเลย

ทำไม....หากมันยอมมาเป็นลูกน้องเรา ก็แปลว่า มันไม่เอาอ่าวพอที่จะโตด้วยตนเอง....

ซึ่งคนแบบนั้น ใช้งานไม่ถูกลักษณะ เราจะเหนื่อยกว่าเดิม เหมือนให้ลิงไม่หัดไปขึ้นพร้าวนะแหละ ขึ้นเองได้กินนานแล้ว

งานอื่นน่ะ ใช้ลูกน้องคงได้ งานบางอย่าง ปฏิบัติงานเสมอกันกับเรา ใช้ลูกน้องไม่ได้หรอก

....สรุป ช่วยในการตัดสินใจจากความเป็น"เถือก" ของไข่แฟ๊สสสส

งานไหนโตไม่ขึ้น ตัด ๆ ทิ้งไปเหอะ ให้พวกจบ ป.๖ มันทำไปละกัน เอามาเป็นภาระเปล่า ๆ

จานปราชไปเรียนเอาป.ตรีอีกใบ บริหารธุรกิจและต่อด้วยMBA  จบมาจะเป็น "Super เถือก"  เยี่ยม   คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #504962 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 07:21:25 AM »

เกินกว่าจะคิดได้ครับน้าหนอง เท่าที่คิดได้ ทำบ้านเมืองให้สงบๆ ดึงนักท่องเที่ยวครับ บ้านเราของดีมากมาย

คนจีน,เกาหลี,ญี่ปุ่น,แขก,ฝรั่ง..ฯลฯ  พร้อมจะมาครับ เรื่องนี้มันต้องวางแผนระดับมหภาพ คนใหญ่เค้ารู้แหละ นักท่องเที่ยวมาแต่ละคนพกเงินมาทั้งนั้น ใช้จ่ายวันละหลายพัน-หมื่นบาท มาล้านคนเดือนนึง เงินก็หมุนเข้าคนทุกระดับ ตั้งแต่ลงเครื่อง แท๊กซี่ พนักงานสนามบิน โรงแรม พนักงาน ร้านอาหาร เงินซึมลงสู่ทุกคน  ไม่มีอะไรดีกว่าการท่องเที่ยวอีกแล้ว

เรื่องคนจนผมเข้าใจดี เคยจน มันยากยิ่ง ถ้าจะถีบตัวเองขึ้นมาได้ ยิ่งในสมัยนี้ สมัย10ปีก่อนแกงถุง20ครับ ร้อยนึงกินได้3มื้อ สมัยนี้ร้อยนึงกินได้2มื้อก็บุญแล้ว 

ไม่อยากพูดมาก ท่านว่าจะเอาคนกินเงินเดือน สวัสดิการดีๆ มีกินจนตาย มารับรู้เรื่องคนจนได้ไง เค้าไม่ได้จนครับ จบนะ  ตกใจหน้าซีด   อ๋อย

สุดท้ายก็อยู่ที่วินัยคนเองด้วย คุณต้องขยัน รู้จักใช้จ่าย อันไหนเก็บ อันไหนใช้ มีน้อยก็ใช้น้อย เก็บออมไว้ในอนาคต จะดีรึร้ายเราไม่รู้ได้  อย่าสร้างหนี้สินเกินตัว  ใครจะมีไรก็ปล่อยเค้า ถ้าคุณมีวินัยการใช้จ่ายและขยัน คุณก็จะมีเก็บออมครับ

ผมมันคนเก็บสิบ เก็บร้อย เก็บพันมาครับ กว่าจะได้มีไรทีละนิดยากลำบาก  คนอื่นมองเราบ้า เราบ้างาน ทำไรนักหนา ก็ไม่รู้สิครับ ผมกลัวลำบากตอนไม่มีแรงครับ   บู่

http://www.youtube.com/watch?v=IdOxHWsPywg

จันทร์เจ้าขา ปู

ท่านต้องอย่าเกี่ยงงาน อย่ามัวโทษชะตาชีวิต อบายมุขให้น้อยที่สุด แม้แต่หวยเดือนละ2งวด ก็เอาแค่พอลุ้นครับ เข้าใจครับ มันคือสิ่งหล่อเลี้ยง มันช่วยให้มีฝันของคนจน  แต่อย่าทุ่มกะมัน ไพ่ หวยหุ้น ไฮโล..ฯ อย่าไปยุ่งกะมัน เก็บออมครับ มีน้อยก็กินแค่พออิ่ม อย่าไปเดินห้างบ่อย ร้านสะดวกซื้อเขาทีก็เป็นร้อย อย่าไปเข้ามันบ่อย วางแผนสิ วันนี้บ้านเราจะใช้กี่บาท เท่านั้นจบ อย่าฟุ่มเฟือย ซักวันท่านก็จะค่อยๆมีขึ้นมาได้ มีในแบบของเรา อย่าไปเปรียบกับคนอื่น คนเราต้นทุนชีวิต ระยะเวลาสร้างตัวมันไม่เท่ากัน ใครจะมีไรก็เรื่องของเขา เรามีเท่าไหร่ ก็เรื่องของเรา ขอแค่เราและครอบครัวไม่อด คนเรากินข้าวจานเดียวก็อื่มครับ.  ไหว้

http://www.youtube.com/watch?v=ZP4MCKK7-DY

เสมอ - พงษ์สิทธิ์ คัมภีร์

สมัยก่อนก็เคยบีบคั้นนะ เหนื่อยเหลือเกินเจ้านาย......

สมัยก่อนผมนอนวันละไม่กี่ชั่วโมง ผอมกะหร่อง แต่ภาระเต็มหลัง น้องเรียน2คน ต่อมาก็เลี้ยงทุกคน ผ่านมาหมดละครับ บ่อยครั้ง ซ้ำๆ ละครบทเดิมๆ ทุกคนต้องมีกิน มีเงินไปโรงเรียน น้องต้องมีเงินกินที่มหาลัย แม้เราเองจะไม่มีเลยก็ตาม  ไม่มีนี่คือไม่มีซักร้อยในกระเป๋าก็เคย เบิกเถ้าแก่ล่วงหน้าประจำ เงินออกก็หักหนี้ หักไปหักมา ผมไม่เคยมีเงินฝากเลยหลายปี  ผ่านหมดละครับ เรื่องพวกนี้ มันเลยบ่มเพาะให้เราแกร่ง.

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆครับ

สวัสดีตอนเช้าครับพี่ๆทุกคน

สู้กันต่อไปครับ เพื่อความยั่งยืนทางพลังงานของประเทศครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #504963 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 08:54:28 AM »

เพราะเหตุนี้ครับ ทางบริษัทที่ผมทำงานเลยต้องมีระบบการเทรนนิ่งและมีโรงเรียนที่ไว้สอนการทำงานให้เป็นไปในทิศทางเดียวกัน พร้อมทั้งมีแผนกที่คอยช่วยเหลือในด้านการแก้ปัญหาทางเทคนิคออนไลน์ด้วยครับ ซึ่งบางครั้งคำถามที่พวกเด็กใหม่ๆถามเข้าไปนี่ช่างไม่น่าถามเลยก็มีครับ

แต่ผมตอนเข้ามาทำงานวงการนี้ โชคดีที่ได้พี่โอเล่ คนอุดร สอนงานให้ทุกอย่างตั้งแต่การรู้จักเครื่องมือ การใช้เครื่องมือ พาไปกินเหล้า พาไปเที่ยว รวมทั้งภาษาและการคำนวณในงาน จนกระทั่งผมได้ไปโรงเรียนครับ ยังคิดถึงบุญคุณของพี่แกจนทุกวันนี้ครับ

คนนี้แหละครับ ทั้งครู ทั้งพี่ ทั้งเพื่อน สำหรับผมในวงการช่างปูนบ่อน้ำมันครับ

เก๋าถ่านตัวขนาดนี้ ใช้รอกไฟฟ้าเอาขึ้นมาชัวร์ สายไฟยังลากอยู่นั้น
รอกไฟฟ้าตัวนี้ ราคาไม่กี่ตังค์ น้าจงเซ้อให้ผมตัวต๊ะ แล้วผมซื้อมีดให้เติน2เล่ม

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #504964 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 09:07:03 AM »

เด่วนี้เด็กรุ่นใหม่ๆ เป็นกุ๊ก พ่อครัว เริ่มกล้าออกมาลุยเองมากขึ้นละ  เป็นนิมิตรหมายที่ดี  คนพวกนี้รัก ชอบทำอาหาร แต่ปิดกั้นตัวเอง ให้อยู่แค่ลูกจ้าง ไม่กล้า  ปีนี้เริ่มเห็นออกมามากขึ้น  ทำไรก็ทำตอนยังหนุ่มสาวนี่ล่ะ  จะรอ40-50ถึงจะออกมาเหรอ เดินยังไม่ค่อยรอด จะเอาไฟและแรงที่ไหนมาสู้  Grin

เดี๋ยวนี้งานหายาก ถึงหาได้ก็รายได้น้อย
สมัยผมจบใหม่ๆ เงินเดือนสตาร์ท ป.ตรี สำหรับสายทั่วไปราวๆ9,000-10,000บาท  สายเฉพาะทาง อาทิ บัญชีหรือวิศวะ จะเพิ่มขึ้นอีกราวๆ50-100%

ทุกวันนี้ เงินเดือนสตาร์ท บาง บ. ยังอยู่ที่เรทนี้อยู่
อย่าเอาของ บ.ใหญ่ๆอย่างเครือซีเมนต์ไทยมาอ้างอิงนะ คนเรื่อง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #504965 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 09:08:46 AM »

พออายุเท่าย่าผม...มันจะเป็นไงแว๊...
หงอก...  ไม่ก็ร่วง ให้เลือก2อย่าง เลือกเอา..

สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #504966 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 09:30:32 AM »

http://www.manager.co.th/South/ViewNews.aspx?NewsID=9570000094683

ฉง  ฉาน  ห่าน   เศร้า เศร้า เศร้า
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #504967 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 09:32:30 AM »

พออายุเท่าย่าผม...มันจะเป็นไงแว๊...
หงอก...  ไม่ก็ร่วง ให้เลือก2อย่าง เลือกเอา..

นมครับนม.... แหลงถึงนม  บร๊ะ

ลำบากจริง กะคนหาม่ายนมส่วนตัวนิ
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #504968 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 09:39:55 AM »

ทำอะไรก็ไม่ผิดครับ  ผิดไม่เป็น....
ถ้าเป็นประชาชนคนธรรมดาขับรถคันนั้น...โดนบักโกรกแน่...

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #504969 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 09:41:45 AM »

นมครับนม.... แหลงถึงนม  บร๊ะ

ลำบากจริง กะคนหาม่ายนมส่วนตัวนิ

ของแกยังคะลุยนิ...

ไปแลในเครื่องคอมพ์ฯแกต่ะ

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #504970 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 10:10:33 AM »

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #504971 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 10:18:58 AM »

หลังแนวยิง > ห้องภาพ อวป.

เงียบเหงาสุด ๆ

มีแต่เจ้าของห้องโพสรูปปูปลา
สาว ๆ ก็ไม่มีจะให้โพสแบบก่อน

กระทู้ท่องเที่ยว
ของกิน ตายสนิท

บู่

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #504972 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 10:27:14 AM »

หลังแนวยิง > ห้องภาพ อวป.
เงียบเหงาสุด ๆ
มีแต่เจ้าของห้องโพสรูปปูปลา
สาว ๆ ก็ไม่มีจะให้โพสแบบก่อน
กระทู้ท่องเที่ยว
ของกิน ตายสนิท
            บู่
กระทู้ดัง(น่าจะแห่งปี) คนมุงกันมากมาย  ดังไปถึงเว็บเพื่อนบ้าน ก็โดนอุ้มไปแล้ว  คิก คิก

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #504973 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 10:28:33 AM »

น้ากันคงเซ็งเลย...อุตส่าห์ติดตามอ่านซะทุกโพสท์  คิก คิก

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #504974 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 10:30:22 AM »

น้ากันคงเซ็งเลย...อุตส่าห์ติดตามอ่านซะทุกโพสท์  คิก คิก
เข้าไปทีไร ก็เห็นพวกเราตรงนี้ทุกคนเหมือนกันนะเออ ... ขอบอก   ขำก๊าก

หน้า: 1 ... 33662 33663 33664 [33665] 33666 33667 33668 ... 35779
  พิมพ์