เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 01:39:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 33749 33750 33751 [33752] 33753 33754 33755 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25496268 ครั้ง)
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #506265 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 09:56:36 PM »

ปิดหน้าเว็บเมื่อกี้นี้แล้วครับ เลิกดู คิดถึงของผมครับ เห็นแล้วเสียดายจัง  Cry  แผ่นนี้ ตอนนั้นผมซื้อพันนิด ๆ เองครับ ตอนขายก็ขายแบบ
มองตามหลังคนซื้อขนออกจากบ้านน้ำตาแทบร่วง  ดีว่าได้เป็นแผ่นซีดีมาแทน ไปเจอที่ร้านที่สนิท ๆ กันมาก่อน 600 มั๊งครับตอนนั้น ดูเหมือน
เค้าจะลดให้ด้วย 200 ถ้าจำไม่ผิดครับ

ช่วงล่าสุดตอนโน้น...
เก็บแต่ม้วนเทปครับ... 5 5
อัลบัมละสามสิบ..
ส่วนใหญ่เป็นเพลงไทยโบ  ๆ
พวกชรินทร์  ธานินทร์ สุเทพ... 
และสตริงบ้าง ไว้รำลึกตอนวัยสะรุ่น  คิก คิก คิก คิก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #506266 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:07:22 PM »

โดนไปแล้วนึกว่าอะไร ฮาย

เรียนสอบถามครับ
คือมี sms จาก 4266400 ส่งมาตั้งแต่ 30 ก.ย. ว่า
"Your subscription will be active until ....."
ก็สงสัยว่ามันคืออะไร แล้วก็เก็บความสงสัยนั้นมาเนิ่นนานจนถึงวันนี้จึงตัดสินใจสอบถาม
เพราะ มันมี sms จาก 4266400 ส่งมาว่า "บริการ facebook mobile service จะใช้งนได้ถึงวันที่ 26 Nov"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2014, 10:09:16 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #506267 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:08:03 PM »

วิธีแก้

AIS Call Center คุณ RatthaNin สำหรับบริการที่มาจาก 4266400 จะเป็นบริการเตือนที่มาจาก Facebook นะคะ
ซึ่งบริการนี้จะมีค่าบริการ9 บาท ต่อสัปดาห์นะคะ ไม่รวมอยู่ในแพคเกจที่ใช้งาน หากไม่ใช่งานบริการ Facebook Alerts
แนะนำยกเลิกตามวิธี ดังนี้ค่ะ พิมพ์ unreg ส่งไปที่ 4266500
และเข้าหน้า Facebook account ของตนเอง>ไปที่เมนู Home >เลือก Account setting >เลือก Mobile เมนูที่อยู่ด้านขวา> เลือก Notifications ---> Edit ----> Text Notifications are ให้เลือก off

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #506268 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:12:10 PM »

วันที่สิบห้า จันทร์หน้าโน้น อยากกินไหรมั่ง รีเควสมาได้

พอได้มีเวลาเสาะหา ถ้าเผื่ออยากกินของประหลาด ๆ

ใจจริง ๆ น่ะ อยากกินแกงคั่วเห็ดแครง...

แต่คงลำบากคนหาและรบกวนเกิน...

ไปหลาดเดินเหิดหาเห็ดแครงเพาะดอกใหญ่ ๆ
ก็ไม่มี... บู่

เปลี่ยนเป็นลูกประดองก็แล้วกันครับ... Grin

ไม่สนใจรูปประโยค.......

....ตกลงว่าสองอย่างนี้นะ อย่างอื่นอีกมั๊ย ??
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #506269 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:13:04 PM »

ปิดหน้าเว็บเมื่อกี้นี้แล้วครับ เลิกดู คิดถึงของผมครับ เห็นแล้วเสียดายจัง  Cry  แผ่นนี้ ตอนนั้นผมซื้อพันนิด ๆ เองครับ ตอนขายก็ขายแบบ
มองตามหลังคนซื้อขนออกจากบ้านน้ำตาแทบร่วง  ดีว่าได้เป็นแผ่นซีดีมาแทน ไปเจอที่ร้านที่สนิท ๆ กันมาก่อน 600 มั๊งครับตอนนั้น ดูเหมือน
เค้าจะลดให้ด้วย 200 ถ้าจำไม่ผิดครับ

ส่วนใหญ่เป็นเพลงไทยโบ  ๆ
พวกชรินทร์  ธานินทร์ สุเทพ... 
และสตริงบ้าง ไว้รำลึกตอนวัยสะรุ่น  คิก คิก คิก คิก
   เห็นราคาแผ่นเสียงที่ผมชอบ  และเห็นที่เคยมีแล้วเค้าขายราคาขนาดนี้ผมคงกลับมาเล่นไม่ไหวแล้วครับ ไปไกลเหลือเกิน จากหน้าเมื่อกี้นี้
ที่ส่งให้ท่านtum610 ดูนั้น  ไล่ลงมาข้างล่าง  ขนาดแผ่นตลาด ๆ ธรรมดา ๆ ของ Connie Francis และของ Paul Anka เป็นแผ่นที่ผมชอบด้วย
เค้ายังขายกันแผ่นนึง 5 - 600 บาท  แพงกว่าเมื่อตอนที่ผมเล่นที่ซื้อแผ่นใหม่ ๆ ถึงเท่าตัวเลยทีเดียวครับ  อ๋อย

อ้าว  ท่านPandanus ไม่อยู่ซะแล้ว  ว่าจะขอคุยถามอะไรนิดนึง  สงสัยคงจะรีบพักผ่อน
  Cool

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #506270 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:14:22 PM »

GUNRUNNER, หรอย, Pandanus, ขวัญชัย - รักในหลวง, Bug_nung, tum610 และ 7 ...

เย้ ... ท่านPandanus มาแล้ว  Grin

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #506271 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:16:39 PM »

ท่านPandanus ครับ
   เคยอ่านที่ท่านPandanus เล่าเรื่องที่เจออะไรต่าง ๆ ในสวนยางให้ฟังนะครับ  มีอยู่ครั้งนึงถ้าจำไม่ผิดครับ เหมือนจะเจอลูกนก
แสก หรือ นกเค้าแมวอะไรนี่แหละ  ในบทบรรยายของท่านPandanus นั้นเล่าว่า  ได้ยินเสียงร้อง ... แกว้ หรือ แก๊ว ซักอย่างนี่
แหละครับ  ไม่ทราบว่า เป็นคำบรรยายเสียงของท่านPandanus เองหรือว่า เป็นคำพูดภาษาถิ่นครับผม
   คือผมเอาหนังสือแปลกำลังภายในของ ว.  ณ เมืองลุง มาอ่านอีกตอนว่าง ๆ ก็เจอในเนื้อเรื่องเค้าก็บรรยายไว้ว่าพระเอกได้
ยินเสียงร้องประหลาดพิกลดัง แกว้  จากนั้นเห็นเงาดำทมึนพุ่งออกมา  เป็นอีกาสีดำตัวใหญ่มหึมา ...
   เรื่องนี้  ผมอ่านหลายรอบแล้ว  แต่เพิ่งมาติดใจตอนหลังนี่เองครับเกี่ยวกับเสียงร้อง แกว้ นี่แหละครับ  เพราะจำได้จากที่ท่าน
Pandanus ได้เคยเล่าให้ฟังนี่เอง  เลยสงสัยว่า เป็นภาษาพูดในท้องถิ่นหรือเปล่าครับ

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #506272 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:21:23 PM »

ปิดหน้าเว็บเมื่อกี้นี้แล้วครับ เลิกดู คิดถึงของผมครับ เห็นแล้วเสียดายจัง  Cry  แผ่นนี้ ตอนนั้นผมซื้อพันนิด ๆ เองครับ ตอนขายก็ขายแบบ
มองตามหลังคนซื้อขนออกจากบ้านน้ำตาแทบร่วง  ดีว่าได้เป็นแผ่นซีดีมาแทน ไปเจอที่ร้านที่สนิท ๆ กันมาก่อน 600 มั๊งครับตอนนั้น ดูเหมือน

ส่วนใหญ่เป็นเพลงไทยโบ  ๆ
พวกชรินทร์  ธานินทร์ สุเทพ...  
และสตริงบ้าง ไว้รำลึกตอนวัยสะรุ่น  คิก คิก คิก คิก
  เห็นราคาแผ่นเสียงที่ผมชอบ  และเห็นที่เคยมีแล้วเค้าขายราคาขนาดนี้ผมคงกลับมาเล่นไม่ไหวแล้วครับ ไปไกลเหลือเกิน จากหน้าเมื่อกี้นี้
ที่ส่งให้ท่านtum610 ดูนั้น  ไล่ลงมาข้างล่าง  ขนาดแผ่นตลาด ๆ ธรรมดา ๆ ของ Connie Francis และของ Paul Anka เป็นแผ่นที่ผมชอบด้วย
เค้ายังขายกันแผ่นนึง 5 - 600 บาท  แพงกว่าเมื่อตอนที่ผมเล่นที่ซื้อแผ่นใหม่ ๆ ถึงเท่าตัวเลยทีเดียวครับ  อ๋อย

อ้าว  ท่านPandanus ไม่อยู่ซะแล้ว  ว่าจะขอคุยถามอะไรนิดนึง  สงสัยคงจะรีบพักผ่อน
 Cool

มันเป็นกลไกการตลาดและยุคสมัยครับ..
แผ่นสตริงไทย ดิอินโนเซนส์ ชาตรี สมัยออกใหม่ ๆ แผ่นนึงสามสี่ร้อย...

เดี๋ยวนี้แผ่นอัลบัมศิลปินไทยออกใหม่เริ่มต้นที่ พันกว่า ๆ ครับ

ปล. อยากถามอะไรน้าฉ็องถามไว้ก่อนได้เลยครับ....

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #506273 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:25:12 PM »

เคยอ่านที่ท่านPandanus เล่าเรื่องที่เจออะไรต่าง ๆ ในสวนยางให้ฟังนะครับ  มีอยู่ครั้งนึงถ้าจำไม่ผิดครับ เหมือนจะเจอลูกนก
แสก หรือ นกเค้าแมวอะไรนี่แหละ  ในบทบรรยายของท่านPandanus นั้นเล่าว่า  ได้ยินเสียงร้อง ... แกว้ หรือ แก๊ว ซักอย่างนี่
แหละครับ  ไม่ทราบว่า เป็นคำบรรยายเสียงของท่านPandanus เองหรือว่า เป็นคำพูดภาษาถิ่นครับผม
   คือผมเอาหนังสือแปลกำลังภายในของ ว.  ณ เมืองลุง มาอ่านอีกตอนว่าง ๆ ก็เจอในเนื้อเรื่องเค้าก็บรรยายไว้ว่าพระเอกได้
ยินเสียงร้องประหลาดพิกลดัง แกว้  จากนั้นเห็นเงาดำทมึนพุ่งออกมา  เป็นอีกาสีดำตัวใหญ่มหึมา ...
   เรื่องนี้  ผมอ่านหลายรอบแล้ว  แต่เพิ่งมาติดใจตอนหลังนี่เองครับเกี่ยวกับเสียงร้อง แกว้ นี่แหละครับ  เพราะจำได้จากที่ท่าน
Pandanus ได้เคยเล่าให้ฟังนี่เอง  เลยสงสัยว่า เป็นภาษาพูดในท้องถิ่นหรือเปล่าครับ

ผมพยายามหาอักษรที่ใช้แทนเสียงลูกนกแสกนั่นให้ใกล้เคียงที่สุดน่ะครับ

บางคำ ไม่มีในปทานุกรม หรือพจนานุกรมอะไรเลยก็มี  อย่างเช่น คำว่า " ซังกะโห้ " 

เป็นศัพท์ที่ออกมาจากความรู้สึก ที่ผมบัญญัติความหมายไม่ถูกเหมือนกัน....

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #506274 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:28:59 PM »

...คำที่ให้ความรู้สึก.... มาจากการที่ได้อ่านบทกลอนของ "คุณสุวรรณ" เรื่อง "พระมะเหลเถไถ"

ในบทกลอน มีศัพท์ หรือคำ ที่ไม่มีบัญญัติในภาษาใด ๆ อยู่ทุกบาททุกบท

ไม่มีในบัญญัติศัพท์ แต่แปลกมาก ที่เราอ่านแล้ว เข้าใจ.... และดูเหมือนเป็นความเข้าใจที่ไร้ขอบเขตจินตนาการเสียด้วย

....ในบันทึก บอกว่า คุณสุวรรณ เป็นผู้ที่สติวิปลาส  ก็อาจจะเป็นไปได้ในความเข้าใจคนยุคนั้น

แต่นักภาษาศาสตรสมัยหลัง มาวิเคราะห์กันแล้วเห็นว่า คุณสุวรรณ ท่านไม่ได้วิปลาสหรอก....

...แต่ท่าน โคตรอัจฉริยะ ด้านภาษาแทนความรู้สึก ต่างหาก
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #506275 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:33:17 PM »

มันเป็นกลไกการตลาดและยุคสมัยครับ..
แผ่นสตริงไทย ดิอินโนเซนส์ ชาตรี สมัยออกใหม่ ๆ แผ่นนึงสามสี่ร้อย...
เดี๋ยวนี้แผ่นอัลบัมศิลปินไทยออกใหม่เริ่มต้นที่ พันกว่า ๆ ครับ
ปล. อยากถามอะไรน้าฉ็องถามไว้ก่อนได้เลยครับ....
[/quote]

ถ้าเป็นแผ่นผลิตออกใหม่ก็เข้าใจครับเกี่ยวกับกลไกการตลาดและยุคสมัยอย่างที่ท่านtum610 บอกครับผม  แต่เมื่อกี้นี้ที่ผมเล่าให้ฟังที่เป็น
ของ Connie Francis และของ Paul Anka นั้นเป็นแผ่นเก่าครับ ออกมาสามสี่สิบปีแล้ว เมื่อก่อนแผ่นนึง 300 แต่เค้ามาตั้งราคาขาย 5 - 600
เลยครับ เกือบเท่าแผ่นซีดีสมัยนี้เลยครับ

เขียนถามท่านPandanus ไว้ก่อนหน้านี้แล้วครับ  แค่สงสัยครับ เพราะหนังสือเล่มนี้อ่านหลายรอบแล้ว  แต่มาสดุดเอาตอนอ่านเมื่อสองสามวัน
ก่อนนี้เองกับเสียงร้องของอีกาครับ  คล้าย ๆ กับเสียงร้องของนก (ที่ตอนนั้นท่านPandanus บอกว่ายังไม่รู้ว่าตัวอะไร) แล้วท่านเขียนเล่าให้อ่าน
ด้วยเสียงคล้าย ๆ กันครับ เลยสงสัย  เดี๋ยวคอยท่านPandanus ท่านว่างท่านคงจะมาเฉลยครับผม

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #506276 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:33:28 PM »

เอ่อ  มันก็เกินไปหน่อยนะ ว่ามั๊ย ??

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #506277 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:39:16 PM »

เอ่อ  มันก็เกินไปหน่อยนะ ว่ามั๊ย ??

มันก็เหมือนในอดีตนั่นแหละแปลกตรงไหน เมื่อก่อนโลก social network ก็ร้านน้ำชา วงท่อม ไพ่ตอง ศาลา
หรือตรงไหนอะไรก็ได้ ที่ทำให้ปู่ย่าตายายของเราออกไปพบไปโม้กะเพื่อน

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #506278 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:41:22 PM »

เคยอ่านที่ท่านPandanus เล่าเรื่องที่เจออะไรต่าง ๆ ในสวนยางให้ฟังนะครับ  มีอยู่ครั้งนึงถ้าจำไม่ผิดครับ เหมือนจะเจอลูกนก
แสก หรือ นกเค้าแมวอะไรนี่แหละ  ในบทบรรยายของท่านPandanus นั้นเล่าว่า  ได้ยินเสียงร้อง ... แกว้ หรือ แก๊ว ซักอย่างนี่
แหละครับ  ไม่ทราบว่า เป็นคำบรรยายเสียงของท่านPandanus เองหรือว่า เป็นคำพูดภาษาถิ่นครับผม
   คือผมเอาหนังสือแปลกำลังภายในของ ว.  ณ เมืองลุง มาอ่านอีกตอนว่าง ๆ ก็เจอในเนื้อเรื่องเค้าก็บรรยายไว้ว่าพระเอกได้
ยินเสียงร้องประหลาดพิกลดัง แกว้  จากนั้นเห็นเงาดำทมึนพุ่งออกมา  เป็นอีกาสีดำตัวใหญ่มหึมา ...
   เรื่องนี้  ผมอ่านหลายรอบแล้ว  แต่เพิ่งมาติดใจตอนหลังนี่เองครับเกี่ยวกับเสียงร้อง แกว้ นี่แหละครับ  เพราะจำได้จากที่ท่าน
Pandanus ได้เคยเล่าให้ฟังนี่เอง  เลยสงสัยว่า เป็นภาษาพูดในท้องถิ่นหรือเปล่าครับ

ผมพยายามหาอักษรที่ใช้แทนเสียงลูกนกแสกนั่นให้ใกล้เคียงที่สุดน่ะครับ
บางคำ ไม่มีในปทานุกรม หรือพจนานุกรมอะไรเลยก็มี  อย่างเช่น คำว่า " ซังกะโห้ "  
เป็นศัพท์ที่ออกมาจากความรู้สึก ที่ผมบัญญัติความหมายไม่ถูกเหมือนกัน....
...คำที่ให้ความรู้สึก.... มาจากการที่ได้อ่านบทกลอนของ "คุณสุวรรณ" เรื่อง "พระมะเหลเถไถ"
ในบทกลอน มีศัพท์ หรือคำ ที่ไม่มีบัญญัติในภาษาใด ๆ อยู่ทุกบาททุกบท
ไม่มีในบัญญัติศัพท์ แต่แปลกมาก ที่เราอ่านแล้ว เข้าใจ.... และดูเหมือนเป็นความเข้าใจที่ไร้ขอบเขตจินตนาการเสียด้วย
....ในบันทึก บอกว่า คุณสุวรรณ เป็นผู้ที่สติวิปลาส  ก็อาจจะเป็นไปได้ในความเข้าใจคนยุคนั้น
แต่นักภาษาศาสตรสมัยหลัง มาวิเคราะห์กันแล้วเห็นว่า คุณสุวรรณ ท่านไม่ได้วิปลาสหรอก....
...แต่ท่าน โคตรอัจฉริยะ ด้านภาษาแทนความรู้สึก ต่างหาก

ขอบคุณท่านPandanus ครับผม  ไหว้
   แกว้ หรือ แก๊ว อย่างที่ ว.  ณ เมืองลุง ใช้บรรยายเสียงอีกาตอนก่อนที่จะเห็นตัวนั้น  อาจจะคิดอย่างท่านPandanus ก็ได้นะครับ  เกี่ยวกับ
การใช้คำที่ให้ความรู้สึก  เยี่ยม
   ตอนแรก  คิดว่าเป็นคำภาษาถิ่นครับ เพราะได้อ่านจากที่ท่านPandanus เล่าไว้ และ พอทราบมาบ้างว่า ว.  ณ เมืองลุง ก็เคยมาทำงานอยู่
ที่ด้ามขวาน ... พัทลุง จนได้มีหญิงหนึ่งในดวงใจที่มีชื่อขึ้นต้นด้วย ว.แหวน  ซึ่งก็เลยเป็นที่มาของนามปากกาของท่านครับว่า ว.  ณ เมืองลุง
ผมก็เลยคิดว่าเป็นภาษาถิ่นครับผม
  Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #506279 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:42:53 PM »

เพียงแต่ ปู่ย่าตายาย ของเรามีปฏิสัมพันธ์กับบุคคลที่อยู่ตรงหน้า
แต่สมัยเราอยากจะปฏิกะใครก็ได้ สื่อมันเปิดกว้างขึ้น

555 ถ้าทำได้สมัยนั้นมีเฟสบุ๊คผมก็เชื่อว่า ปู่ย่าตายาย ของเราก็อยากคุยกะหลานที่อยู่กรุงเทพเหมือนกันแหละน่า

หน้า: 1 ... 33749 33750 33751 [33752] 33753 33754 33755 ... 35779
  พิมพ์