เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:43:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 33764 33765 33766 [33767] 33768 33769 33770 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25483903 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #506490 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 12:10:46 PM »

ใส่รถกระบะได้ไหมครับ

ไม่ได้ครับรุ่นนี้เขาออกแบบเป็นวอร์คแมน งั้นล่ะเขาทำหูหิ้วไว้แขวนแบบเป้สะพายหลังแบกที่หลังติดตัวไปฟังไหนก็ได้ บู่

อย่าเถียงนะ พี่ผมรู้ พี่ผมเรียนมาครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #506491 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 12:12:22 PM »

นี่ก็อีกคน....  น่าเกลียดน่าชังเป็นที่สุด

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #506492 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 12:15:49 PM »

ความคิดผมนะ แอมป์หลอดสำคัญที่สุดและใครจะกินใครก็ตรงหม้อแปลงเสียงนี่แหละ สูตรใครสูตรมันเป็นความลับของแต่ละค่าย
ซื้อได้เขาขาย แต่ทำตามไม่ได้ พันออกมาเสียงเอกลักษณ์ของใครก็ของคนนั้น ตอบสนองความถี่เสียง แต่ละย่านเป็นยังไงก็เป็นสูตรคนนั้น

ส่วนอะไหล่อย่างอื่นทันกันหมด ทุนมากได้ของดี ทุนน้อย ก็ลดหลั่นกันไป

วงจรก็เช่นกันทันกันหมดแล้วแต่ใครจะชอบทำแบบไหนก็ว่ากันไป

หม้อแปลง ทอรอยด์ของแสงทองทำไมเสียง่ายมากครับ หลายลูกเสียแบบชอร์ตรอบ หรือว่าช่วงหลังๆดีขึ้นแล้วครับ  ไหว้
อันนี้ก็ไม่ทราบนะครับว่าหม้อแปลงไทยเขาพันมือหรือใช้เครื่องจักรอัตโนมัติพัน รวมถึงการเลือกวัตถุดิบคือลวดทองแดง
จากโรงงานผลิตที่ได้คุณภาพดีหรือเปล่า ฉนวนหุ้มทองแดง การอาบวานิชดีหรือเปล่า
555 งานนี้ผมเดาว่า ต้นทุนล้วนๆ เลือกวัตถุดิบทั้งลวดทองแดงและฉนวนชนิดคุณภาพเตี้ยติดดิน
หม้อแปลงทำในไทย (แต่เป็นโรงงานของสวิชนะ) ผมว่า ESTEL ก็ใช้ได้นะผมเจอในตู้คอนโทรลเยอะ ทนทาน ครับ ส่วนมากแกน EI นะ
หม้อแปลงไฟอย่าไปซีเรียสครับแกน EI ก็ดีน่าใช้พอแล้ว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #506493 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 12:17:03 PM »

กำแหลงเรื่องหม้อ น้าฉ็องเอาหมอมาเฟือน เดียวผมเครื่องรวนเหม็ดหล่าว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

paisal 1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #506494 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 12:21:41 PM »

Grin
ความคิดผมนะ แอมป์หลอดสำคัญที่สุดและใครจะกินใครก็ตรงหม้อแปลงเสียงนี่แหละ สูตรใครสูตรมันเป็นความลับของแต่ละค่าย
ซื้อได้เขาขาย แต่ทำตามไม่ได้ พันออกมาเสียงเอกลักษณ์ของใครก็ของคนนั้น ตอบสนองความถี่เสียง แต่ละย่านเป็นยังไงก็เป็นสูตรคนนั้น

ส่วนอะไหล่อย่างอื่นทันกันหมด ทุนมากได้ของดี ทุนน้อย ก็ลดหลั่นกันไป

วงจรก็เช่นกันทันกันหมดแล้วแต่ใครจะชอบทำแบบไหนก็ว่ากันไป

หม้อแปลง ทอรอยด์ของแสงทองทำไมเสียง่ายมากครับ หลายลูกเสียแบบชอร์ตรอบ หรือว่าช่วงหลังๆดีขึ้นแล้วครับ  ไหว้
อันนี้ก็ไม่ทราบนะครับว่าหม้อแปลงไทยเขาพันมือหรือใช้เครื่องจักรอัตโนมัติพัน รวมถึงการเลือกวัตถุดิบคือลวดทองแดง
จากโรงงานผลิตที่ได้คุณภาพดีหรือเปล่า ฉนวนหุ้มทองแดง การอาบวานิชดีหรือเปล่า
555 งานนี้ผมเดาว่า ต้นทุนล้วนๆ เลือกวัตถุดิบทั้งลวดทองแดงและฉนวนชนิดคุณภาพเตี้ยติดดิน
หม้อแปลงทำในไทย (แต่เป็นโรงงานของสวิชนะ) ผมว่า ESTEL ก็ใช้ได้นะผมเจอในตู้คอนโทรลเยอะ ทนทาน ครับ ส่วนมากแกน EI นะ
หม้อแปลงไฟอย่าไปซีเรียสครับแกน EI ก็ดีน่าใช้พอแล้ว
อันนี้จริงครับ หม้อแปลงESTEL ใช้ในงานTOTเยอะมาก ไม่เคยเจอเสียเลย  Grin
paisal 1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #506495 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 12:25:29 PM »

นี่ก็อีกคน....  น่าเกลียดน่าชังเป็นที่สุด

แปลกนะ ที่ความสวยกับความเก่งมาอยู่รวมกันได้ ปกติหล่อ สวย จะไม่ค่อยเก่ง  หลงรัก
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #506496 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 12:28:32 PM »

แปลกนะ ที่ความสวยกับความเก่งมาอยู่รวมกันได้ ปกติหล่อ สวย จะไม่ค่อยเก่ง  หลงรัก
จริงครับแรกๆคนเจอหน้าผมก็คิดอย่างนั้น
แต่พอเห็นผลงานผมก็พูดแบบน้านี่แหละ ยิ้มีเลศนัย คิก คิก

paisal 1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #506497 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 12:30:52 PM »

ขำก๊าก

จริงครับแรกๆคนเจอหน้าผมก็คิดอย่างนั้น
แต่พอเห็นผลงานผมก็พูดแบบน้านี่แหละ ยิ้มีเลศนัย คิก คิก

มีคนนินทาผมแบบนี่เหมือนกัน   ขำก๊าก
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #506498 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 12:34:34 PM »

เตรียมไว้เผื่อใครผ่านมาแล้วอิจฉาพวกเรา Grin

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #506499 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 12:39:17 PM »

มาแต่ไหน จอดรถแบบนี้ในหาดใหญ่ เพื่อนถ่ายรูปไปลง ทำให้คนทั้งจังหวัดเสียชื่อหมด

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #506500 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 12:41:29 PM »

เป็นธรรมดาของคนที่เรียนช่างไฟฟ้าเทคโนสงขลาครับ หน้าตาดีทุกคนครับ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #506501 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 12:45:36 PM »

มาแต่ไหน จอดรถแบบนี้ในหาดใหญ่ เพื่อนถ่ายรูปไปลง ทำให้คนทั้งจังหวัดเสียชื่อหมด

ถ้าทำดี -เฮ้ย คนคอนบ้านเดียวกะกรูว่ะ

ถ้าทำเสียชื่อแล้วคนจังหวัดเดียวกัน-เฮ้ย คนคอนบ้านเดียวกะกรูก็จริงว่ะ แต่คนละอำเภอกัน
ถ้าอำเภอเดียวกัน-เฮ้ย คนคอนบ้านเดียวกะกรูก็จริงว่ะ แต่คนละตำบลกัน
ถ้าตำบลเดียวกัน-เฮ้ย คนคอนบ้านเดียวกะกรูก็จริงว่ะ แต่คนละหมู่บ้านกัน
ถ้าหมู่เดียวกัน-เฮ้ย คนคอนบ้านเดียวกะกรูก็จริงว่ะ แต่คนละหลังกันโว้ย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #506502 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 12:51:15 PM »

ถ้าทำดี -เฮ้ย คนคอนบ้านเดียวกะกรูว่ะ

ถ้าทำเสียชื่อแล้วคนจังหวัดเดียวกัน-เฮ้ย คนคอนบ้านเดียวกะกรูก็จริงว่ะ แต่คนละอำเภอกัน
ถ้าอำเภอเดียวกัน-เฮ้ย คนคอนบ้านเดียวกะกรูก็จริงว่ะ แต่คนละตำบลกัน
ถ้าตำบลเดียวกัน-เฮ้ย คนคอนบ้านเดียวกะกรูก็จริงว่ะ แต่คนละหมู่บ้านกัน
ถ้าหมู่เดียวกัน-เฮ้ย คนคอนบ้านเดียวกะกรูก็จริงว่ะ แต่คนละหลังกันโว้ย

ผิดหมดครับ รถนี่ป้ายคอนแต่ไม่ใช่คนคอนขับครับ พอดีไปแทงปอที่คอนแล้วปร้านู้แพ้เลยได้รถมาครับ ยังไม่ได้ไปโอนที คนที่ขับมาเป็นแขกมาเลย์มาเที่ยวหาดใหญ่ครับ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #506503 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 12:54:00 PM »

ผิดหมดครับ รถนี่ป้ายคอนแต่ไม่ใช่คนคอนขับครับ พอดีไปแทงปอที่คอนแล้วปร้านู้แพ้เลยได้รถมาครับ ยังไม่ได้ไปโอนที คนที่ขับมาเป็นแขกมาเลย์มาเที่ยวหาดใหญ่ครับ

เห็นไม๊ คนคอนไม่เคยทำตัวแบบนี้  เยี่ยม คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #506504 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 04:29:16 PM »

ใครชอบตำนานมายกไปเลย Grin
แต่ผมว่าราคาแรงไป บู่

http://noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=172188

Tas optima
Tas optima เป็นเพาเวอร์แอมป์รุ่นใหญ่สุดและดีที่สุดที่ Tas ได้สร้างไว้ให้กับวงการ
คุณภาพเสียงเทียบเคียงได้กับแอมป์ทุกระดับ สภาพสวยและใหม่มากเป็นของสะสมส่วนตัวเ
จ้าของใช้ถนอมไม่เคยเสียหรือซ่อมเดิมทุกอย่าง ขั้วต่อมีทั้ง RCA/Balance ต้องการขายให้แฟน Tas หรือนักสะสม 22,500.-

สมัยนั้นใครใช้หม้อแปลง C-CORE ถือว่าสุดยอดมากครับ สัญญาณรบกวนตำ่กว่าและแพงกว่าTOROIDอีก แต่แปลกใจทำไมสมัยนี้เรียก R-Core  หรือว่าคนละชนิดกัน น้ำลายหก

ตามนี้ครับน้า.... Grin Grin

-EI มีเส้นทางเดินของเส้นแรงแม่เหล็ก 2 ลูป สามารถสร้างสนามแม่เหล็กได้สูง พันง่าย ขนาดใหญ่กว่าชาวบ้านเขาพอสมควร โครงสร้างทำจากแผ่นเหล็กตัว E และ I เรียงซ้อนกัน และเนื่องจากมันมีโครงสร้าง 2 ลูปทำให้สนามแม่เหล็กด้านหน้าและด้านหลังเสริมกัน+แพร่กระจายได้ไกล เลยเป็นที่มาของ EI จอมกวน

-Torroidal มีทางเดินเส้นแรงแม่เหล็กลูปเดียว โครงสร้างเป็นแผ่นเหล็กคุณภาพสูงม้วนเป็นรูปวงกลม ทำให้หม้อแปลงชนิดนี้ประสิทธิภาพสูง ขนาดเล็ก น้ำหนักเบา และพันยาก ส่วนการรั่วของฟลั๊กจะออกมารอบๆ แกนเป็นรูปโดนัท แถมถูกปิดด้วยแผ่นเล็กด้านบน (ด้านล่างเป็นตัวแท่น) ทำให้สนามแม่เหล็กรั่วไหลไปกวนอุปกรณ์รอบข้างได้น้อย ....... แต่มีข้อเสียคือ ช่วงออกตัวจะมี Surge current สูงมาก ถ้าใช้ฟิวส์ผิดประเภทจะขาดกระจาย ทางที่ดีต้องใส่วงจร Soft start ช่วย

-C-core (Cut-core) มีทางเดินเส้นทางแม่เหล็กลูปเดียว เหมือนหม้อแปลง Toroidal โครงสร้างทำจากเหล็กแผ่นบางๆ คุณภาพสูงมาเรียงซ้อนกันเป็นรูปตัว C (ผมว่าเหมือนตัว U มากกว่าครับ) เวลาใช้งานจะต้องเอาแกนตัว C 2 อันมาประกบกัน ส่วนขดลวดจะถูกพันบนแกนทั้งสองฝั่ง ทำให้หม้อแปลงชนิดนี้มีความสูงไม่มากเมื่อเทียบกับ EI ในพิกัดเดียวกัน เลยเป็นที่มาของคำว่าประสิทธิภาพสูง แต่เนื่องจากมีรอยต่อของแกนทำให้มีฟลั๊กรั่วไหลตรงจุดนี้ได้ เลยต้องมีการรัดแหวนทองแดงรอบตัว เพื่อไม่ให้สนามแม่เหล็กออกไปรบกวนวงจรใกล้เคียง

-R-core (Ring-core) เหมือนกับ C-core เกือบทั้งหมด ต่างกันตรงหน้าตัดแกน R-core จะเป็นแกนกลม (C-core เป็นแกนเหลี่ยม) และแกนถูกขึ้นรูปเป็นชิ้นเดียวตลอดไม่มีรอยต่อ ทำให้เวลาพันจะใช้ลวดน้อยกว่าแบบ C-core (ระยะทางต่อรอบน้อยกว่า) ผลที่ตามมาคือ Copper loss ลดลง ส่วนการรั่วไหลของฟลั๊กจะต่ำกว่า C-core เนื่องจากไม่มีรอยต่อของแกน เลยทำให้บางครั้งจะไม่เห็นแหวนทองแดงรัดอยู่บนตัวหม้อแปลงชนิดนี้

-UI-core เหมือน C-core เช่นกัน เพียงแต่ถูกออกแบบมาให้พันง่ายขึ้นคือใช้แกนตัว U กับ I เรียงซ้อนสลับกัน คุณสมบัติต่างๆ ใกล้เคียงกับ C-core

C Core

R Core

หน้า: 1 ... 33764 33765 33766 [33767] 33768 33769 33770 ... 35779
  พิมพ์