เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:23:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 33783 33784 33785 [33786] 33787 33788 33789 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25472578 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #506775 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 01:29:37 PM »

Grin Grin

คุณคือเสรี หรือ นิคม  คิก คิก Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #506776 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 01:38:43 PM »

ส่วนผม "เสคม" ครับ
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #506777 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 01:44:06 PM »

เรื่อยๆ เรียบๆ แต่กะดีกว่าฟังน้าซับแหลงเรื่องตกปลา

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #506778 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 01:45:24 PM »

นั่งอ่านจนจบเหมียนกัน

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #506779 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 01:51:34 PM »

คล้ายๆผม

ชีวิตตั้งแต่เด็กจนเรียนจบผมเหมือนเสรีตรงที่ผมต้องช่วยพ่อแม่ทำนาหนักมากทำทุกอย่างตั้งแต่ดำนาเก็บข้าว(กับแกะนะ)
โตพอถือหางไถควายเหล็กได้ก็ช่วยพ่อไถนาตลอด (เหนื่อยนะเพราะทั้งวัน พักครึ่งวันแบบไถวัวไม่ได้)
เหมือนนิคมตรงที่ตอนเด็กผมเรียนเก่งมากจนคนแถวบ้านลือไปทั่ว ป๑ ถึง ป๖ ผมครองที่๑ตลอดกาล ไปต่อมัธยมต้น
ผมสอบเข้าได้ที่หนึ่งของผู้เข้าสอบแข่งขันทั้งหมด ตอนเรียนผลการเรียนก็เลิศทั้งสายชั้น
จบ ม.ต้น มาสอบเข้าเทคนิคสาขาที่ผมสอบเข้าเด็กนิยมมากที่สุดทั้งจังหวัดสมัยนั้นหกร้อยกว่าคนผมได้ที่๔
จบ ปวช. ไปสอบเข้า ปวส.เทคโนฯ ผมสอบติดอีก (ที่เดิมก็ติดแต่โกหกพ่อว่าไม่ติด)
จบ ปวส. ต่อปริญญาตรี ผมติดอีก

แต่ทำงานแล้วไม่เหมือนนิคมตรงที่ ผมทำงานตลอดมา ยังไม่เคยลาออกไปทำอย่างอื่น ถึงแม้ตอนนี้แม่ยายจะโอนที่สวน
พ่อจะโอนที่นาให้ผมแล้วก็ตาม ผมเห็นตัวอย่างที่น้าฉ็องเล่าเรื่องคนทำงานออฟฟิสไปทำสวนแล้วไม่ประสพความสำเร็จ
บวกกับที่ผมเคยเกิดอุบัติเหตุจนแขนหักขาหลุด ผมไม่สามารถทำงานแบบในนาในสวนได้ดีอีกแล้ว ผมเลยเลิกความคิดนั้น

ต่อไปถ้าผมจะทำอะไรคงไม่หักมุมแบบนิคมจากออฟฟิสไปทำสวน แต่คงทำแบบที่เคยทำนี่แหละ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #506780 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 01:56:49 PM »

เรื่องหักมุมของนิคม อาจจะเกินความเข้าใจของพวกเราไปสักนิด

แต่มีประเด็นให้คิด ว่า ทำไม นิคมกลับไปทำงานครั้งที่สอง จึงไม่ไปสมุทรปรากาที่เดิม

นั่นอาจเป็นสาเหตุ ว่าทำไมนิคมจึงลาออกจากงานที่สมุทรปราการมาได้ง่าย ๆ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #506781 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 02:01:08 PM »

หลังจาก ปวช. จนจบขั้นสุดท้ายผมเรียนไม่เก่งนะครับ เพราะการเรียนสาขาที่ผมเรียน
ยากครับที่จะหาคนเก่งได้เกรดสามกว่า...เกรดไม่เฟ้อ และ จบยากครับ
ประกอบกับผมเริ่ม รู้จักเพื่อน รู้จักหญิง รู้จักดื่ม มากขึ้น แต่ดีที่จบได้

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #506782 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 02:01:16 PM »

เรื่องนี้ สำหรับชาวบ้านแล้ว ก็แค่เรื่องพูดต่อกันเอาสนุกปาก

แต่ผม คิดเป็นประเด็น ว่า สำคัญด้วยหรือที่เราต้องเรียนหนังสือเป็นบ้าเป็นหลัง

แล้วอะไรสำคัญกว่ากัน ระหว่างวุฒิการศึกษา รวมทั้งความรู้เฉพาะทางที่ได้จากการร่ำเรียนมา

กับความขยัน มานะอดทนและใฝ่ดีแม้จะไม่มีความรู้สูง ๆ

ซึ่งคนมานะ ไม่อาจเอาวุฒิความรู้มาได้ เพราะไม่ได้ร่ำเรียนมาตั้งแต่ต้น

ในขณะที่คนครองวุฒิ ก็ถ้าไม่ขยันแล้ว ก็ไม่ขยันอยู่นั่นแหละ ไม่มานะก็ไม่มานะจนโน่นแหละ...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #506783 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 02:04:15 PM »

ตัวอย่างแถวนี้ อยู่ใกล้ ๆ ร้านคอมหวย มีอีกคน

คนนี้ โง่ตึก ๆ เรียนตกแล้วตกอีก

ตอนนี้ เป็นเถ้าแก่ลานไม้ที่ข้างโรงเรียนทอนหงส์ ชื่อว่า นายถ็อก(ชื่อของจริงนะครับ ไม่ได้เปลี่ยน)

มีสิบแปดล้อและสิบล้อ ไม่ต่ำกว่าห้าคัน ลูกน้องพม่าร่วมสามสิบ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #506784 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 02:04:36 PM »

ตอนนี้ลูกสาวผมที่เรียนพระนครเหนือเริ่มเหมือนผมตรงที่พอเรียนระดับสูงขึ้นก็เรียนได้ แต่ยาก เกรดระดับสองกว่าๆ แต่ไม่โดนไทร์และอาจมากกว่าสี่ปีจบ

เปิดเทอมนี้เพื่อนเขาหายไปสองแล้วเกรดไม่ถึงครับต้องไทร์ออกไป

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #506785 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 02:07:58 PM »

คล้ายๆผม

ชีวิตตั้งแต่เด็กจนเรียนจบผมเหมือนเสรีตรงที่ผมต้องช่วยพ่อแม่ทำนาหนักมากทำทุกอย่างตั้งแต่ดำนาเก็บข้าว(กับแกะนะ)
โตพอถือหางไถควายเหล็กได้ก็ช่วยพ่อไถนาตลอด (เหนื่อยนะเพราะทั้งวัน พักครึ่งวันแบบไถวัวไม่ได้)
เหมือนนิคมตรงที่ตอนเด็กผมเรียนเก่งมากจนคนแถวบ้านลือไปทั่ว ป๑ ถึง ป๖ ผมครองที่๑ตลอดกาล ไปต่อมัธยมต้น
ผมสอบเข้าได้ที่หนึ่งของผู้เข้าสอบแข่งขันทั้งหมด ตอนเรียนผลการเรียนก็เลิศทั้งสายชั้น
จบ ม.ต้น มาสอบเข้าเทคนิคสาขาที่ผมสอบเข้าเด็กนิยมมากที่สุดทั้งจังหวัดสมัยนั้นหกร้อยกว่าคนผมได้ที่๔
จบ ปวช. ไปสอบเข้า ปวส.เทคโนฯ ผมสอบติดอีก (ที่เดิมก็ติดแต่โกหกพ่อว่าไม่ติด)

แต่ทำงานแล้วไม่เหมือนนิคมตรงที่ ผมทำงานตลอดมา ยังไม่เคยลาออกไปทำอย่างอื่น ถึงแม้ตอนนี้แม่ยายจะโอนที่สวน
พ่อจะโอนที่นาให้ผมแล้วก็ตาม ผมเห็นตัวอย่างที่น้าฉ็องเล่าเรื่องคนทำงานออฟฟิสไปทำสวนแล้วไม่ประสพความสำเร็จ
บวกกับที่ผมเคยเกิดอุบัติเหตุจนแขนหักขาหลุด ผมไม่สามารถทำงานแบบในนาในสวนได้ดีอีกแล้ว ผมเลยเลิกความคิดนั้น

ต่อไปถ้าผมจะทำอะไรคงไม่หักมุมแบบนิคมจากออฟฟิสไปทำสวน แต่คงทำแบบที่เคยทำนี่แหละ

ไหว้  เหมือนดร.เสรีแกบ่นวันก่อนเลย  เรียนเก่งมาตลอด ไม่เคยด่างพร้อย  คิก คิก   ขำก๊าก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #506786 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 02:08:39 PM »

ตัวอย่างแถวนี้ อยู่ใกล้ ๆ ร้านคอมหวย มีอีกคน

คนนี้ โง่ตึก ๆ เรียนตกแล้วตกอีก

ตอนนี้ เป็นเถ้าแก่ลานไม้ที่ข้างโรงเรียนทอนหงส์ ชื่อว่า นายถ็อก(ชื่อของจริงนะครับ ไม่ได้เปลี่ยน)

มีสิบแปดล้อและสิบล้อ ไม่ต่ำกว่าห้าคัน ลูกน้องพม่าร่วมสามสิบ

เปรียบเทียบผมที่เรียนหนังสือ แต่ญาติๆ ฝ่ายพ่อไม่เรียนหนังสือ แต่เรียนวิชาชีพจากชีวิตในร้านไดนาโม
ญาติๆ ผมตอนนี้รวยกันเป็นแถวๆ
แต่ผมก็เป็นลูกจ้างกินเงินเดือนเหมือนเดิม

paisal 1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #506787 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 02:12:23 PM »

ผมมองว่าเป็นสมดุลย์ของธรรมชาติ..(เรื่องของนิคม เสรี.) แต่ก็มียกเว้นบ้าง.. Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2014, 02:18:08 PM โดย paisal 1 » บันทึกการเข้า
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #506788 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 02:15:58 PM »

คล้ายๆผม

ไหว้  เหมือนดร.เสรีแกบ่นวันก่อนเลย  เรียนเก่งมาตลอด ไม่เคยด่างพร้อย  คิก คิก   ขำก๊าก
ผมพูดเช่นนั้นไม่ได้ ก่อนอุดมศึกษานั้นอาจใช่
แต่หลังจากนั้นผมเสียเซลฟ์ ไปเยอะเพราะมีไม่ผ่านแก้ศูนย์ก็มี

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #506789 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 02:20:11 PM »

ส่วนผม "เสธ.คม" ครับ
  ขอบคุณท่านPandanus เอ๊ย ท่านเสธ.คม สำหรับเรื่องเล่าวันนี้ครับ  จำได้ว่าเคยเกริ่นมาหลายวันแล้วที่เป็นเรื่องหนุ่มอ๊อฟฟิซลาออกมาทำสวนยาง
อ่านแล้ว ได้ข้อเปรียบเทียบได้ข้อคิดอะไร ๆ ดี ๆ มากมายเลยครับ
 เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2014, 02:32:37 PM โดย GUNRUNNER » บันทึกการเข้า

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
หน้า: 1 ... 33783 33784 33785 [33786] 33787 33788 33789 ... 35779
  พิมพ์