เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:33:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 33792 33793 33794 [33795] 33796 33797 33798 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25473935 ครั้ง)
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #506910 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 08:15:01 PM »

GUNRUNNER, Pandanus, Academic, bigbuffalo, artorn, tum610 และ 5 บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับท่านPandanus  มีเรื่องเพื่อนไหมครับคืนนี้  Grin
มีในกระบาล แต่ไม่มีเวลาลงเครื่องครับ
มีงานแก้โปรแกรม PHP ของเด็กมหาลัยมาฝากไว้งานหนึ่ง
ฝากไว้นานแล้ว จะส่งพรุ่งนี้มันถึงโทร.มา  เราก็เพิ่งได้ทำตอนมันโทร.มานี่แหละ
อ้าว ... งานไฟลนก้น  Grin

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #506911 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 08:16:16 PM »

ผมมีไอเดียจะประกอบลำโพงชุดคิทสักชุดหนึ่ง ทำแบบขำๆ เอามัน โดยผมอยากใช้ไม้แท้ๆ ล้วนๆ ทำตู้ลำโพง มานานแล้ว
ผมจึงไปดูๆ ขนาดไม้ตามโรงไม้ ก็มีไม้เก่าตามขนาดหน้ากว้างๆ ที่ทำได้นะครับ ไม่ใช่ผมจะทำเองนะ ผมจะซื้อแต่ไม้ไปให้
ร้านที่มีฝีมืองานไม้ประกอบให้ตามแบบ
 เนื่องจากไม้แท้ๆ เป็นวัสดุที่ดีที่สุดในการทำตู้ลำโพง แต่เนื่องจาก แพง หายาก และ อาจมีการบิดตัวมีผลกับดอกลำโพง
ทำให้ลำโพง 99% ใช้ไม้อัดแบบหนาแน่นสูงมาทำ
ไอ้ที่ไม้แท้ๆ ก็มี แต่ราคา เอื้อมไม่ถึง
   ผมเคยใช้ไม้ปูพื้นเตียงเก่าครับ เป็นไม้สักหน้ากว้าง 8 นิ้ว หนา 3/4 นิ้ว ทำตู้ขนาดลำโพง 6 นิ้ว 2 ทางแบบตู้ปิดทึบ ใช้วูฟเฟอร์ของ Seas
จับคู่กับทวีตเตอร์ของ Visonic คำนวน X-over network แบบ 12 db แล้วไปจ้างเค้าพันขดลวด หาซื้อแคปมาใส่
   ส่วนเตียง ซื้อไม้อัด 20 มิลมาปูแทน
  คิก คิก
ไม้แท้ๆนี่มีผู้รู้แนะนำว่าไม่เหมาะสำหรับทำลำโพงซักเท่าไรครับ ท่านให้เหตุผลว่าเกรน(เสี้ยนไม้) ยังไม่สับสนพอ อาจจะมีผลเรื่องเรสโซแนนซ์ในบางความถี่
ให้ใช้ไม้อัดทำดีกว่า เนื่องจากมีหลายชั้นและเสี้ยนสับสนไปมา  ถ้าชอบลายไม้ก็ใช้ไม้วีเนียร์ปิดทับอีกทีครับ ไม้เอ็มดีเอฟที่เห็นทำลำโพงทั่วไป ก็เพื่อลดต้นทุนครับ
            แต่ถ้าเป็นไม้สักสวยๆคงต้องจำเป็นแอบ ผบ.ทบ.แหละ   คิก คิก

ใช่ครับท่านpaisal 1 ซึ่งถ้าจำไม่ผิดน่าจะมีผลกับความถี่ต่ำ  ผมจึงทำตู้แบบ Acustic suspension ครับทั้ง ๆ ที่รู้ว่ามันกินวัตต์มากกว่าตู้แบบ
Bass Reflex และยังจะลดเสียงก้องของเสียงกลางไปจนถึงกลางย่านสูงได้ด้วยครับ
   ได้รับหนังสือ Wood Pallet Projects ที่ผมส่งไปที่เมล์แล้วใช่ไหมครับ

สาระแนนิดนึงครับ

ผมเคยเห็นคนโค่นต้นนุ่น (หมายถึงต้นงิ้วนุ่นน่ะครับ) มาเลื่อยทำแผ่นกระดานขนาดใหญ่

ถามได้ความว่า เอาไปทำลำโพง ?!??!!?....

มันดีกว่าไม้อื่นหรืออย่างไรครับ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #506912 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 08:20:08 PM »

GUNRUNNER, Pandanus, Academic, bigbuffalo, artorn, tum610 และ 5 บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับท่านPandanus  มีเรื่องเพื่อนไหมครับคืนนี้  Grin
มีในกระบาล แต่ไม่มีเวลาลงเครื่องครับ
มีงานแก้โปรแกรม PHP ของเด็กมหาลัยมาฝากไว้งานหนึ่ง
ฝากไว้นานแล้ว จะส่งพรุ่งนี้มันถึงโทร.มา  เราก็เพิ่งได้ทำตอนมันโทร.มานี่แหละ

ลนก้นมันครับ  ไม่ได้ลนก้นผม

ไฟล์แค่นี้ ผมมั่ว ๆ เอาแป๊บเดียวเอง  แต่มันทำเองเป็นอาทิตย์ก็ยังไม่ได้ ก็เลยเอามาจ้างผม

วัยรุ่นน้ำท่อม แต่ยังไฝ่เรียน ไปเรียนเทคโนฯสาระสนเทศ ทั้งที่ชีวิตมันช่วยงานที่บ้านก็แต่ตัดหญ้าวัว

นอกนั้น น้ำท่อม เหล้าขาวน้ำแดง บางทีก็แอบสูบกัญชา ลักไก่เพื่อนต้ม .....
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #506913 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 08:23:01 PM »

ใช่ครับท่านpaisal 1 ซึ่งถ้าจำไม่ผิดน่าจะมีผลกับความถี่ต่ำ  ผมจึงทำตู้แบบ Acustic suspension ครับทั้ง ๆ ที่รู้ว่ามันกินวัตต์มากกว่าตู้แบบ
Bass Reflex และยังจะลดเสียงก้องของเสียงกลางไปจนถึงกลางย่านสูงได้ด้วยครับ
   ได้รับหนังสือ Wood Pallet Projects ที่ผมส่งไปที่เมล์แล้วใช่ไหมครับ

[/quote]
สาระแนนิดนึงครับ
ผมเคยเห็นคนโค่นต้นนุ่น (หมายถึงต้นงิ้วนุ่นน่ะครับ) มาเลื่อยทำแผ่นกระดานขนาดใหญ่
ถามได้ความว่า เอาไปทำลำโพง ?!??!!?....
มันดีกว่าไม้อื่นหรืออย่างไรครับ
[/quote]
   ไม้นุ่น ไม้งิ้ว น่าจะเป็นไม้ที่เนื้อเบานะครับ ทำตู้ลำโพงไม่ดีแน่นอนครับ ไม้ทำตู้ลำโพงที่ดีต้องเป็นไม้อัดแบบหลาย ๆ ขั้นที่วางเสี้ยนของเนื้อไม้
ไขว้สลับกันไปมาแบบที่ท่านpaisal 1 บอกไว้ครับ
   ข้อดีข้อเดียวที่ผมมองเห็นตอนนี้คือน่าจะถูกกว่าไม้อัดครับ ซึ่งตอนนี้ผมไม่ทราบว่าเค้าขายกันอย่างไรแล้ว สมัยผมยังทำพวกนี้อยู่ ไม้อัดหนา
20 มม. ของตราช้างแผ่นนึงก็ 1,000 มีทอนไม่กี่สิบบาทเอง

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #506914 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 08:29:16 PM »

สวัสดีครับท่านPandanus  มีเรื่องเพื่อนไหมครับคืนนี้  Grin
ฝากไว้นานแล้ว จะส่งพรุ่งนี้มันถึงโทร.มา  เราก็เพิ่งได้ทำตอนมันโทร.มานี่แหละ
ลนก้นมันครับ  ไม่ได้ลนก้นผม
ไฟล์แค่นี้ ผมมั่ว ๆ เอาแป๊บเดียวเอง  แต่มันทำเองเป็นอาทิตย์ก็ยังไม่ได้ ก็เลยเอามาจ้างผม
วัยรุ่นน้ำท่อม แต่ยังไฝ่เรียน ไปเรียนเทคโนฯสาระสนเทศ ทั้งที่ชีวิตมันช่วยงานที่บ้านก็แต่ตัดหญ้าวัว
นอกนั้น น้ำท่อม เหล้าขาวน้ำแดง บางทีก็แอบสูบกัญชา ลักไก่เพื่อนต้ม .....
   นึกว่าช่วยเด็กใฝ่เรียนไปครับ ได้ตังค์ ได้บุญด้วย  เมื่อก่อน เคยมีเด็กมอปลายเดินตากฝนจากโรงเรียนมาหาถึงบ้าน จะจ้างทำเว็บส่งครู
เป็นงานกลุ่ม แต่บังเอิญไปได้อยู่กับกลุ่มเอาแต่แก๊ส ไม่เอาถ่าน  น่าสงสารครับ เด็กมีปัญหาครอบครัว พ่อ - แม่แยกทางกัน ป้านำมาเลี้ยง
คู่กับลูกตัวเอง เหมือนคอยให้เป็นเบ๊ลูก บังเอิญผมรู้จักกับทั้งลุง ทั้งป้าเค้าด้วย สงสารเด็ก เลยทำให้ไปฟรี ๆ

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #506915 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 08:31:14 PM »

ไม้นุ่น ไม้งิ้ว น่าจะเป็นไม้ที่เนื้อเบานะครับ ทำตู้ลำโพงไม่ดีแน่นอนครับ ไม้ทำตู้ลำโพงที่ดีต้องเป็นไม้อัดแบบหลาย ๆ ขั้นที่วางเสี้ยนของเนื้อไม้
ไขว้สลับกันไปมาแบบที่ท่านpaisal 1 บอกไว้ครับ
   ข้อดีข้อเดียวที่ผมมองเห็นตอนนี้คือน่าจะถูกกว่าไม้อัดครับ ซึ่งตอนนี้ผมไม่ทราบว่าเค้าขายกันอย่างไรแล้ว สมัยผมยังทำพวกนี้อยู่ ไม้อัดหนา
20 มม. ของตราช้างแผ่นนึงก็ 1,000 มีทอนไม่กี่สิบบาทเอง

งั้นมันก็มั่ววิชา......

....ไอ้เราไม่รู้เรื่องนี้ เชื่อตั้งไว้ก่อนจนกว่าจะมีอย่างอื่นที่น่าเชื่อกว่าเข้ามาแทน

งั้นบักหำเพื่อนผมที่แคมป์คนงานหาดใหญ่ ก็คงมั่วพอกัน

มันเอายางรถยนต์มาใส่ลำโพงปิดด้านหนึ่ง อีกด้านปิดไม้กระดาน เจาะรู ๑ นิ้วแล้วใส่ท่อพีวีซี

ทำเหมือนกัน ๒ ล้อ แล้วมีดอกจรวด(เสียงแหลม)อีก ๒ ตัว 

เวลาโคตรเหง้าศักราชของมันมากันครบ มันก็จะเปิดเพลง กินเหล้าแกล้มขามเปียกกัน   

เพลงกันตรึมทั้งนั้นแหละที่มันเปิด ผมก็ไม่รู้ว่าเสียงดีเสียงห่วยยังไง แต่... หนกขูสุด ๆ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #506916 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 08:31:56 PM »

ขาย กิจการห้องเช่า มีคนเช่าอยู่แล้ว รายได้สูง 800,000-1,000,000
ห้องเช่า+บ้านเช่า 148หลัง บ้านสองชั้น 4หลัง บ้านเรือนไทย8หลังแฝด
ไม้พยุงและไม้เนื้อแข็งทั้งหลัง เนื้อที่ 7ไร่ 1งาน15ตรว.
อยู่เขตพื้นที่ไกล้ เส้น 331 อยู่หลังวัดห้วยปราบ อ. ปลวกแดง จ.ระยอง ราคา169 ล้าน ต่อรองได้ รับนายหน้า 3%
(เจ้าของขายเองไม่ผ่านนายหน้า)สนใจติดต่อ 0935212815,0932097229

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=347992762043880&set=pcb.702086673192836&type=1&theater

โหดมากห้องเช่า+บ้านเช่า148หลัง  สงสัยทำมาหลายสิบปี  ลูกหลานรับมรดกมาชัวร์ ขายเอาเงินก้อนใหญ๋ดีกว่า  สมบัติที่รุ่นพ่อรุ่นแม่สะสมมาทั้งชีวิต  เศร้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2014, 08:33:28 PM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
TD_รักในหลวง
ตายโดยยืนอยู่บนสองขาของตัวเองดีกว่าอยู่อย่างคุกเข่า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #506917 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 08:33:04 PM »

ผมมีไอเดียจะประกอบลำโพงชุดคิทสักชุดหนึ่ง ทำแบบขำๆ เอามัน โดยผมอยากใช้ไม้แท้ๆ ล้วนๆ ทำตู้ลำโพง มานานแล้ว
ผมจึงไปดูๆ ขนาดไม้ตามโรงไม้ ก็มีไม้เก่าตามขนาดหน้ากว้างๆ ที่ทำได้นะครับ ไม่ใช่ผมจะทำเองนะ ผมจะซื้อแต่ไม้ไปให้
ร้านที่มีฝีมืองานไม้ประกอบให้ตามแบบ
 เนื่องจากไม้แท้ๆ เป็นวัสดุที่ดีที่สุดในการทำตู้ลำโพง แต่เนื่องจาก แพง หายาก และ อาจมีการบิดตัวมีผลกับดอกลำโพง
ทำให้ลำโพง 99% ใช้ไม้อัดแบบหนาแน่นสูงมาทำ
ไอ้ที่ไม้แท้ๆ ก็มี แต่ราคา เอื้อมไม่ถึง
  ผมเคยใช้ไม้ปูพื้นเตียงเก่าครับ เป็นไม้สักหน้ากว้าง 8 นิ้ว หนา 3/4 นิ้ว ทำตู้ขนาดลำโพง 6 นิ้ว 2 ทางแบบตู้ปิดทึบ ใช้วูฟเฟอร์ของ Seas
จับคู่กับทวีตเตอร์ของ Visonic คำนวน X-over network แบบ 12 db แล้วไปจ้างเค้าพันขดลวด หาซื้อแคปมาใส่
   ส่วนเตียง ซื้อไม้อัด 20 มิลมาปูแทน
 คิก คิก
ไม้แท้ๆนี่มีผู้รู้แนะนำว่าไม่เหมาะสำหรับทำลำโพงซักเท่าไรครับ ท่านให้เหตุผลว่าเกรน(เสี้ยนไม้) ยังไม่สับสนพอ อาจจะมีผลเรื่องเรสโซแนนซ์ในบางความถี่
ให้ใช้ไม้อัดทำดีกว่า เนื่องจากมีหลายชั้นและเสี้ยนสับสนไปมา  ถ้าชอบลายไม้ก็ใช้ไม้วีเนียร์ปิดทับอีกทีครับ ไม้เอ็มดีเอฟที่เห็นทำลำโพงทั่วไป ก็เพื่อลดต้นทุนครับ
            แต่ถ้าเป็นไม้สักสวยๆคงต้องจำเป็นแอบ ผบ.ทบ.แหละ   คิก คิก

ใช่ครับท่านpaisal 1 ซึ่งถ้าจำไม่ผิดน่าจะมีผลกับความถี่ต่ำ  ผมจึงทำตู้แบบ Acustic suspension ครับทั้ง ๆ ที่รู้ว่ามันกินวัตต์มากกว่าตู้แบบ

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ส่วนตัวก็เคยอ่านเรื่องไม้ทำลำโพงมาก็เหมือนกับข้างบน  ครับ    แต่ตั้งข้อสังเกตุว่าลำโพงแพงๆหลายตัวใช้ไม้จริงทำครับ  ส่วนเรื่องไม้จริงเคยคุยกับเพื่อนที่มีความรู้ เขาว่าไม้จริงบ้านเราจะสู้ไม้เมืองนอกในเรื่องการอบ ม้ายได้ครับ ส่วนเรื่องลายไม้บ้านเราสวยไม่แพ้ชาติใดในโลกครับ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก  ส่วนตัวก็คิดว่าอยากจะลองทำสักคู่เหมือนกันครับ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

IT IS BETTER TO DIE ON YOUR FEET THEN TO LIVE ON KNEE.
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #506918 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 08:40:39 PM »

งั้นมันก็มั่ววิชา......
....ไอ้เราไม่รู้เรื่องนี้ เชื่อตั้งไว้ก่อนจนกว่าจะมีอย่างอื่นที่น่าเชื่อกว่าเข้ามาแทน
งั้นบักหำเพื่อนผมที่แคมป์คนงานหาดใหญ่ ก็คงมั่วพอกัน
  มันเอายางรถยนต์มาใส่ลำโพงปิดด้านหนึ่ง อีกด้านปิดไม้กระดาน เจาะรู ๑ นิ้วแล้วใส่ท่อพีวีซี
ทำเหมือนกัน ๒ ล้อ แล้วมีดอกจรวด(เสียงแหลม)อีก ๒ ตัว 
เวลาโคตรเหง้าศักราชของมันมากันครบ มันก็จะเปิดเพลง กินเหล้าแกล้มขามเปียกกัน   
เพลงกันตรึมทั้งนั้นแหละที่มันเปิด ผมก็ไม่รู้ว่าเสียงดีเสียงห่วยยังไง แต่... หนกขูสุด ๆ
  หลายปีมาแล้วครับ มีโชว์กันมากเลยกับเอายางนอกมาทำตู้ลำโพงแบบที่ท่านPandanus เล่ามา ตอนนั้น ยังไม่มีสื่อออนไลน์อย่างเดี๋ยวนี้
มันจะแพร่หลายกันตามหนังสืออีเล็กทรอนิคส์เบื้องต้นครับ เด็กทำได้ ผู้ใหญ่ทำดี พระก็ยังทำ มีงานทีนึง  หลวงพี่ท่านก็ให้ลูกศิษย์ยกมาเปิด
ให้ญาติโยมฟังเป็นที่ครื้นเครง

ลำโพงทำให้ดัง ทำง่ายครับ แต่ทำให้เพราะนี่ซีครับ ผมว่ายากนะ
   อะไรคือความเพราะของลำโพง และ เครื่องเสียงชุดนั้น  มันก็ไม่มีมิเตอร์มาวัดซะด้วย  แต่ไม่ใช่เสียงที่ดังออกมามีแต่เสียง ... วิ๊ด ตุ้ม ๆ ๆ
เหมือนตามงานวัด หรือ ตามรถบ้า ๆ ที่คนขับมันเปิดโชว์ผ่านไปมาตามถนนแน่นอนครับ
 ยี๊

black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #506919 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 08:41:12 PM »

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์   11 กันยายน 2557 13:52 น.        

เมื่อเวลา 11.40 น. เกิดเหตุคนร้ายไม่ทราบจำนวน ใช้รถยนต์และจักรยานยนต์เป็นยานพาหนะ ใช้อาวุธปืนไม่ทราบชนิดและขนาด ยิงราษฏรและลอบวางระเบิดบริเวณหน้าองค์การบริหารส่วนตำบลมะกรูด พื้นที่หมู่ 3 ต.มะกรูด อ.โคกโพธิ์ จ.ปัตตานี
          เหตุการณ์ดังกล่าวมีผู้เสียชีวิต 1 ราย ทราบชื่อคือ นายประสิทธิ์ สินธิอุทัย ปลัด อบต. และมีผู้ได้รับบาดเจ็บ 3 คน คือ น.ส.วิมลศรี จันทร์เพชร พนักงาน อบต.มะกรูด นายอิสมาแอ มะรีเระ อาสากู้ชีพ และนายอาริน ชุมพงษ์ พนักงาน อบต.มะกรูด

ยี๊     เศร้า เศร้า

แรกเดียวแม่โทรมาบอกว่า ปลัดที่ตาย มีศักดิ์เป็นน้าเขย ต่อเช้าไปรับศพกลับบ้านครับ

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #506920 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 08:41:13 PM »

ขาย กิจการห้องเช่า มีคนเช่าอยู่แล้ว รายได้สูง 800,000-1,000,000
ห้องเช่า+บ้านเช่า 148หลัง บ้านสองชั้น 4หลัง บ้านเรือนไทย8หลังแฝด
ไม้พยุงและไม้เนื้อแข็งทั้งหลัง เนื้อที่ 7ไร่ 1งาน15ตรว.
อยู่เขตพื้นที่ไกล้ เส้น 331 อยู่หลังวัดห้วยปราบ อ. ปลวกแดง จ.ระยอง ราคา169 ล้าน ต่อรองได้ รับนายหน้า 3%
(เจ้าของขายเองไม่ผ่านนายหน้า)สนใจติดต่อ 0935212815,0932097229

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=347992762043880&set=pcb.702086673192836&type=1&theater

โหดมากห้องเช่า+บ้านเช่า148หลัง  สงสัยทำมาหลายสิบปี  ลูกหลานรับมรดกมาชัวร์ ขายเอาเงินก้อนใหญ๋ดีกว่า  สมบัติที่รุ่นพ่อรุ่นแม่สะสมมาทั้งชีวิต  เศร้า

แต่ลองคำนวนเล่นๆ  เอาอัตราคนพัก80-90%เลยนะ  120ห้องx3,000=360,000 หักค่าคนดูแล3หมื่น เหลือ330,000ต่อเดือน x12เดือน=ราว4ล้านต่อปี 

ขายเกือบ170ล้าน  ผลตอบแทนไม่ถึง4ล้าน 2.5%ต่อปี  อย่าปล้ำเหอ ฝากประจำ ซื้อพันธบัตร หุ้นกู้ ยังได้มากกว่านี้ 4-5%หาไม่ยาก   แบร่

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #506921 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 08:47:50 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
ส่วนตัวก็เคยอ่านเรื่องไม้ทำลำโพงมาก็เหมือนกับข้างบน  ครับ    แต่ตั้งข้อสังเกตุว่าลำโพงแพงๆหลายตัวใช้ไม้จริงทำครับ  ส่วนเรื่องไม้จริงเคยคุยกับเพื่อนที่มีความรู้ เขาว่าไม้จริงบ้านเราจะสู้ไม้เมืองนอกในเรื่องการอบ ม้ายได้ครับ ส่วนเรื่องลายไม้บ้านเราสวยไม่แพ้ชาติใดในโลกครับ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก  ส่วนตัวก็คิดว่าอยากจะลองทำสักคู่เหมือนกันครับ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
[/quote]
  ใช่ครับท่านTD_รักในหลวง ลำโพงยี่ห้อดัง ๆ แพง ๆ หลายตัวครับ ใช้ไม้จริงทำ  ส่วนปัญหาเรื่องการอบไม้ให้ได้ที่ไม่มีการยืดหดหรือบิดตัวนี่ ผม
ไม่ทราบว่าบ้านเราทำได้ขนาดไหนครับ แต่เฉพาะไม้พื้นเตียงที่ผมเอามาลองทำเล่นเมื่อก่อนนี้ เชื่อว่าเนื้อไม้น่าจะอยู่ตัวแล้วครับ  เพราะเตียงนี้อายุกว่า 30 ปีแล้วในตอนนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2014, 08:50:05 PM โดย GUNRUNNER » บันทึกการเข้า

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #506922 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 08:49:06 PM »

คนที่ได้ชื่อว่าเจ้าแม่บ้านเช่า คนที่ผมเช่าบ้านทำร้านคอมหวยนั่น คนนั้นรวยจริงไรจริงครับ

ลูกแกเป็นช่าง.... หลายแกขายวัสดุก่อสร้างในที่ดินแก แกทำทีละไม่กี่ห้อง

ทำเรื่อย ๆ ขยายออกไปทีละแถวสองแถว แถวละสี่ห้าห้อง

ไม้ ก็ในสวนของแกเอง เลื่อยมาทำเอง ช่างก็ลูกแก วัสดุก็หลานแก....

ส่วนนายกเทศบาล ก็น้องชายแก เรื่องคูเรื่องระบายน้ำเรื่องประปา เป็นอันผ่าน

สิริรวม แกมีบ้านเช่าราคาสองพัน สามพัน อยู่ราว ห้าสิบห้อง รับเดือน ๆ เป็นแสน...
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #506923 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 08:50:56 PM »

คนที่ได้ชื่อว่าเจ้าแม่บ้านเช่า คนที่ผมเช่าบ้านทำร้านคอมหวยนั่น คนนั้นรวยจริงไรจริงครับ

ลูกแกเป็นช่าง.... หลายแกขายวัสดุก่อสร้างในที่ดินแก แกทำทีละไม่กี่ห้อง

ทำเรื่อย ๆ ขยายออกไปทีละแถวสองแถว แถวละสี่ห้าห้อง

ไม้ ก็ในสวนของแกเอง เลื่อยมาทำเอง ช่างก็ลูกแก วัสดุก็หลานแก....

ส่วนนายกเทศบาล ก็น้องชายแก เรื่องคูเรื่องระบายน้ำเรื่องประปา เป็นอันผ่าน

สิริรวม แกมีบ้านเช่าราคาสองพัน สามพัน อยู่ราว ห้าสิบห้อง รับเดือน ๆ เป็นแสน...

เยี่ยม

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #506924 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 08:51:35 PM »

แกทำห้องเท่าที่อุปสงค์อำนวย ห้องแกคนเช่าเต็มร้อยเปอร์เซ็นต์ตลอดมา

แกไม่ทำห้องใหญ่ ห้องหรู เพราะลูกค้าไม่ถึงเกรดนั้น... ส่วนใหญ่ก็เช่าทำกิจการเล็ก ๆ

ขายน้ำหวาน ขายข้าวแกง เสริมสวย ตัดผม ซ่อมรถเครื่อง อะไรพื้น ๆ
หน้า: 1 ... 33792 33793 33794 [33795] 33796 33797 33798 ... 35779
  พิมพ์