เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 02:23:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 33802 33803 33804 [33805] 33806 33807 33808 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25468863 ครั้ง)
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #507060 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 03:00:40 PM »

เว็บเพื่อนบ้านประกาศขาย Cambridge Integrated + ลำโพง Warfedale ครับ 20,000 http://2013.gun.in.th/index.php?topic=36742.0

สาย โกลด์วอเตอร์ ที่นี่ขายเมตรนึงตั้งหกร้อย.... บู่ บู่

....จ.อุตรดิตถ์ครับใครอยู่จ.เดียวกันมาทดลองฟังเสียงได้เลยครับถูกใจก็ค่อยเอาไป
ขอส่งทางขนส่งเอกชนให้น่ะครับเพราะถ้าส่งไปรษณีคงพังแน่ๆ....

บู่ คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2014, 03:04:20 PM โดย tum610 » บันทึกการเข้า

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #507061 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 03:01:58 PM »

เรียน  น้ากันฯ  ปลาเห็ด  ทางหาดใหญ่บ้านผมเรียกทอดมัน  อ้อ  ทางบางมูลนาก  จ.พิจต  ก็เรียกปลาเห็ด

ลูกเมล๊ะ  คือปลาทะเลตัวเล็กๆ  จะเรียกว่าปลาซิวทะเล  หรือปลาสร้อยทะเล  ก็น่าจะได้

อ่าว...ทอดมันหรอกเร๊อะครับ.. ทางภาคกลางก็เรียกทอดมัน...
ไม่นึกว่ามันจะครืออันเดียวกัน... อ๋อย Tongue  แฮ่...

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #507062 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 03:03:12 PM »

เดี๋ยวนี้มีเครื่องเสียงแต่ไม่ค่อยได้เปิดเพลงฟังเท่าไหร่
เพราะไอ้ตัวเล็กชอบหนวกหูถ้ามันอยู่บ้านต้องปิดตลอด
มันกำลังอยู่ ม๖. ทำเป็นขยันอ่านหนังสือเตรียมตัวเอ็น
เมียก็บ่นว่าเต็มบ้านตายก็ใส่โลงตามไปให้ไม่หมดแล้ว
กำ กำ กำ  คิก คิก คิก คิก
  เอามาทำมอนิเตอร์ใช้กับคอมพ์เลยครับ แจกเด็ก ๆ ไปคนละชุดให้เค้าไว้ในห้องนอน ต่อฟังจากอุปกรณ์ต่าง ๆ ของเค้าครับ เดี๋ยวเค้าก็ชอบเอง  Cheesy
ปล.
อย่าบ่นว่าเยอะมากนะครับ เดี๋ยวศิษย์น้องรีเควสมาทำเครื่องเสียงคาราโอเกะนะครับ
  คิก คิก
เสียดายครับเด็กๆ ลูกผมทั้งสองคน ไม่ชอบเครื่องเสียงจริงๆ ที่ทำมาเพื่อฟังเพลง แต่ชอบฟังเพลงจากสมาร์ทโฟนพวกเพลงวัยรุ่นต่างๆ
คนโตมีทีท่าว่าไม่แอนตี้อะไรมาก คนนี้ผมปลูกฝังตั้งแต่เด็กแบเบาะ
 ตอนเด็กๆ พอเจ้าตัวโตจะนอน ผมเอาลำโพงวางไว้ระหว่างเบาะ
เปิดเพลงร็อคของ บอง โจวี่ จากแอมป์ชุดคิทกึ่งสำเร็จรูปของแมกแนท 30 watt กล่อมนอน
หลับปุ๋ยเชียว พอโตมาหูติดร็อคพ้น ชอบเพลงแนว LINK KIN PARK ไปเลย แต่ตอนนี้ก็หันไปฟังเพลงจากอุปกรณ์ IT แทนเครื่องเสียงเช่นกัน
ปล.แมกแนทตัวนั้น ตอมาก็ไหม้พลามพ้น เพราะ เพาเวอร์ทรานซิสเตอร์สี่ตัว ยึดติดกับอลูมีเนียมฉากแผ่นนิดเดียวเป็นฮีทซิ้งค์
     ผมคิดตั้งแต่ซื้อมาแล้วว่าเปิดดังๆ นานๆ ไหม้แน่ ต้องไปหาแบบครีบใหญ่ๆมาต่อชีวิตหน่อย
     แต่ยังไม่ทันได้ทำ วันหนึ่งเปิดลืมไว้ ไปทำอะไรนอกบ้านแป๊บเดียว กลับมา ควันขึ้น
      แต่ผมก็ซ่อมเปลี่ยน เพาเวอร์ทรานซิสเตอร์ จนได้นะ ต่อมาก็เล่นจนเละ จึงทิ้งไป
  ลองหา Integrated แบบที่ไม่แฟลท กับลำโพงซักขนาดไม่เกิน 8 นิ้ว 2 ทาง วาง ๆ ไว้ให้เค้าลองฟังในห้องซีครับ ให้เค้าลอง ๆ ฟังจากชุดนี้
ไปเรื่อย ๆ จะได้รู้ครับ ว่า มันดีกว่าฟังจากหูฟัง หรือ ลำโพงสมาร์ทโฟน นั้นขนาดไหม  เผื่อเค้าจะชอบขึ้นมานะครับ
   ผมเคยเจอเด็กนักเรียนหญิง ปวส. คนนึง  ถามไถ่มาจนกระทั่งรู้จักบ้านผม เค้ามาคุยด้วย ให้หาเครื่องให้เล่นซักชุดนึง อยากไว้ฟังคนเดียว
ในห้อง บอกแนวเพลงมาเสร็จ ชอบเพลงบรรเลงเรียบ ๆ ทั้งไทย และ เทศ
   คุยไป คุยมา ได้ความว่า เห็นคุณพ่อเค้าเล่นมาตั้งแต่เด็ก แต่เครื่องคุณพ่อเล่นยาก (เป็นแบบแยกชิ้นหมด) เด็กผู้หญิงครับ เห็นปุ่มปรับอะไร
เยอะแยะเลยไม่อยากเล่น อยากได้แบบง่าย ๆ ครับ  ตอนนั้นดูเหมือนผมจะขายเครื่องอย่ามาห้าม กับ ลำโพงเอลุง เอ๊ย เออาร์ให้แกไปครับ
   เห็นบอกขอคาสเซ็ทเด็คค์ของป๊ะป๋าไว้ตัวนึงแล้ว เลยไม่ต้องซื้อเพิ่ม
   ตอนมายกของ พาคุณพ่อมาจ่ายตังค์ให้ด้วย เลยได้คุยเป็นเพื่อนเล่นเครื่องเสียงกันอีกคนเลยครับ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #507063 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 03:07:03 PM »

ลูกเมล๊ะ.... ปลาไส้ตันครับ...ปลาตัวเล็ก ๆ  คิก คิก
จับจากทะเลได้ก็พาลงต้มน้ำเกลือเลย...
แล้วค่อยพามาตากแดดให้แห้ง...
รสออกเค็ม มัน...

มีอีกแบบ ปลาฉิ๊งฉ๊าง...ตัวเล็กเหมือนกัน...แต่ลำตัวจะอ้วนกลม ตัวใหญ่กว่าลูกเมล๊ะ
ต้มน้ำเกลือ ตากแห้งเหมือนกัน...
ไม่ต้องทอด..แถวภูเก็ต พังงา ไว้กินแกล้มกับขนมจีน
เหนียว ๆ เค็ม ๆ มัน ๆ ...  Grin
หากเจอที่ไม่เค็มมาก...พามายำ แกล้มเบียร์ เหล้า   น้ำลายหก น้ำลายหก
[/quote]
ขอบคุณครับท่านtum610 กับเรื่องปลาลูกเมล๊ะ เพิ่งเคยได้ยินครับ
ส่วนปลาปลาฉิ๊งฉ๊าง นี่ก็ได้กินบ่อยครับ มีน้องคนนึงเป็นครูอยู่กระบี่ ส่งมาให้กินบ่อยเลย แต่ผมมาทอดกินทุกทีครับ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #507064 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 03:07:14 PM »

เดี๋ยวนี้มีเครื่องเสียงแต่ไม่ค่อยได้เปิดเพลงฟังเท่าไหร่
เพราะไอ้ตัวเล็กชอบหนวกหูถ้ามันอยู่บ้านต้องปิดตลอด
มันกำลังอยู่ ม๖. ทำเป็นขยันอ่านหนังสือเตรียมตัวเอ็น
เมียก็บ่นว่าเต็มบ้านตายก็ใส่โลงตามไปให้ไม่หมดแล้ว
กำ กำ กำ  คิก คิก คิก คิก
  เอามาทำมอนิเตอร์ใช้กับคอมพ์เลยครับ แจกเด็ก ๆ ไปคนละชุดให้เค้าไว้ในห้องนอน ต่อฟังจากอุปกรณ์ต่าง ๆ ของเค้าครับ เดี๋ยวเค้าก็ชอบเอง  Cheesy
ปล.
อย่าบ่นว่าเยอะมากนะครับ เดี๋ยวศิษย์น้องรีเควสมาทำเครื่องเสียงคาราโอเกะนะครับ
  คิก คิก
เสียดายครับเด็กๆ ลูกผมทั้งสองคน ไม่ชอบเครื่องเสียงจริงๆ ที่ทำมาเพื่อฟังเพลง แต่ชอบฟังเพลงจากสมาร์ทโฟนพวกเพลงวัยรุ่นต่างๆ
คนโตมีทีท่าว่าไม่แอนตี้อะไรมาก คนนี้ผมปลูกฝังตั้งแต่เด็กแบเบาะ
 ตอนเด็กๆ พอเจ้าตัวโตจะนอน ผมเอาลำโพงวางไว้ระหว่างเบาะ
เปิดเพลงร็อคของ บอง โจวี่ จากแอมป์ชุดคิทกึ่งสำเร็จรูปของแมกแนท 30 watt กล่อมนอน
หลับปุ๋ยเชียว พอโตมาหูติดร็อคพ้น ชอบเพลงแนว LINK KIN PARK ไปเลย แต่ตอนนี้ก็หันไปฟังเพลงจากอุปกรณ์ IT แทนเครื่องเสียงเช่นกัน
ปล.แมกแนทตัวนั้น ตอมาก็ไหม้พลามพ้น เพราะ เพาเวอร์ทรานซิสเตอร์สี่ตัว ยึดติดกับอลูมีเนียมฉากแผ่นนิดเดียวเป็นฮีทซิ้งค์
     ผมคิดตั้งแต่ซื้อมาแล้วว่าเปิดดังๆ นานๆ ไหม้แน่ ต้องไปหาแบบครีบใหญ่ๆมาต่อชีวิตหน่อย
     แต่ยังไม่ทันได้ทำ วันหนึ่งเปิดลืมไว้ ไปทำอะไรนอกบ้านแป๊บเดียว กลับมา ควันขึ้น
      แต่ผมก็ซ่อมเปลี่ยน เพาเวอร์ทรานซิสเตอร์ จนได้นะ ต่อมาก็เล่นจนเละ จึงทิ้งไป
   ลองหา Integrated แบบที่ไม่แฟลท กับลำโพงซักขนาดไม่เกิน 8 นิ้ว 2 ทาง วาง ๆ ไว้ให้เค้าลองฟังในห้องซีครับ ให้เค้าลอง ๆ ฟังจากชุดนี้
ไปเรื่อย ๆ จะได้รู้ครับ ว่า มันดีกว่าฟังจากหูฟัง หรือ ลำโพงสมาร์ทโฟน นั้นขนาดไหม  เผื่อเค้าจะชอบขึ้นมานะครับ
   ผมเคยเจอเด็กนักเรียนหญิง ปวส. คนนึง  ถามไถ่มาจนกระทั่งรู้จักบ้านผม เค้ามาคุยด้วย ให้หาเครื่องให้เล่นซักชุดนึง อยากไว้ฟังคนเดียว
ในห้อง บอกแนวเพลงมาเสร็จ ชอบเพลงบรรเลงเรียบ ๆ ทั้งไทย และ เทศ
   คุยไป คุยมา ได้ความว่า เห็นคุณพ่อเค้าเล่นมาตั้งแต่เด็ก แต่เครื่องคุณพ่อเล่นยาก (เป็นแบบแยกชิ้นหมด) เด็กผู้หญิงครับ เห็นปุ่มปรับอะไร
เยอะแยะเลยไม่อยากเล่น อยากได้แบบง่าย ๆ ครับ 
ตอนนั้นดูเหมือนผมจะขายเครื่องอย่ามาห้าม กับ ลำโพงเอลุง เอ๊ย เออาร์ให้แกไปครับ
   เห็นบอกขอคาสเซ็ทเด็คค์ของป๊ะป๋าไว้ตัวนึงแล้ว เลยไม่ต้องซื้อเพิ่ม
   ตอนมายกของ พาคุณพ่อมาจ่ายตังค์ให้ด้วย เลยได้คุยเป็นเพื่อนเล่นเครื่องเสียงกันอีกคนเลยครับ

บู่ บู่

แต่ว่า ผู้หญิง เข้าใจยากกว่า...

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #507065 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 03:09:39 PM »

เรียน  น้ากันฯ  ปลาเห็ด  ทางหาดใหญ่บ้านผมเรียกทอดมัน  อ้อ  ทางบางมูลนาก  จ.พิจต  ก็เรียกปลาเห็ด
ลูกเมล๊ะ  คือปลาทะเลตัวเล็กๆ  จะเรียกว่าปลาซิวทะเล  หรือปลาสร้อยทะเล  ก็น่าจะได้
ขอบคุณท่านสหายอ๋อง  เซียนปลาซิว ครับ แถวบ้านผมจะเรียก ปลาเห็ด
ถ้าทอดมันจะอีกแบบนึงครับ  รสชาตจะจัดจ้านน้อยกว่าปลาเห็ด และต้องกินกับอาจาดด้วยครับ

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #507066 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 03:11:45 PM »

เรียน  น้ากันฯ  ปลาเห็ด  ทางหาดใหญ่บ้านผมเรียกทอดมัน  อ้อ  ทางบางมูลนาก  จ.พิจต  ก็เรียกปลาเห็ด
ลูกเมล๊ะ  คือปลาทะเลตัวเล็กๆ  จะเรียกว่าปลาซิวทะเล  หรือปลาสร้อยทะเล  ก็น่าจะได้
อ่าว...ทอดมันหรอกเร๊อะครับ.. ทางภาคกลางก็เรียกทอดมัน...
ไม่นึกว่ามันจะครืออันเดียวกัน... อ๋อย Tongue  แฮ่...
รสชาตคนละอย่างกัน แค่คล้าย ๆ นะครับ ระหว่าง ปลาเห็ด กับ ทอดมัน  Grin

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #507067 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 03:14:22 PM »

ฮงแร๊ววว....  ขำก๊าก ขำก๊าก   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ของกินชนิดนี้แปลกพิกล ในหลายจังหวัดเรียก “ปลาผสมกับน้ำพริกโขลกให้เข้ากันจนเหนียวและทอดในน้ำมัน" ว่าปลาเห็ด  มาแต่ไหนแต่ไร ไม่เคยเรียกว่า ทอดมัน เลย สงสัยว่าทอดมันจะเป็นคำที่เรียกกันในเมืองกรุงนี่เอง

“ซองคำถาม” เคยได้ยินบางคนพยายามอธิบายว่า เวลาทอดของกินชนิดนี้ เมื่อปั้นก้อนเนื้อปลาหย่อนลงกระทะซึ่งมีน้ำมันร้อน เนื้อปลาจะพองบานดูคล้ายเห็ด จึงเรียกของกินนี้ว่าปลาเห็ด ฟังแล้วดูลากเข้าความ ไม่น่าเชื่อถือเท่าไร

คำอธิบายของอาจารย์บรรจบ  พันธุเมธา และอาจารย์ทองสืบ  ศุภะมาร์ค ดูจะน่าเชื่อถือมากกว่า ทั้งสองท่านอธิบายว่าคำว่า "ปลาเห็ด"  เป็นคำที่มาจากภาษาเขมรซึ่งเขียนว่า “ปฺรหิต"  เวลาอ่านออกเสียงว่า "ปฺรอเฮด” ในพจนานุกรมภาษาเขมรเขาได้อธิบายไว้ว่า  "เครื่องประสมหลายอย่าง เป็นเครื่องช่วยอาหารทำให้มีรสอร่อย เป็นเครื่องช่วยกับข้าว ทำด้วยปลาหรือเนื้อสับให้ละเอียดแล้วคลุกให้เข้ากันกับเครื่องผสมหลายอย่าง  เช่น แป้งข้าวเจ้า แล้วปั้นเป็นก้อนเล็ก ๆ แล้วทอดน้ำมันหรือเอาไปแกง"

“ข้อมูลสนับสนุนจากหนังสือ ๑๐๘ ซองคำถาม / สำนักพิมพ์สารคดี”

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #507068 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 03:16:44 PM »

บู่ บู่
                                       แต่ว่า ผู้หญิง เข้าใจยากกว่า...
[/quote]
แหม ... ท่านtum610 ก็ ... ผู้ชาย เปิดปุ๊บ ติดปั๊บ เปิดง่าย ติดง่าย นี่ครับ
ไม่เหมือนผู้หญิง ต้องค่อย ๆ ปรับตรงโน้น แต่งตรงนี้ ค่อย ๆ จูน ... กว่าเครื่องจะติด
แต่เอ๊ะ ... เค้าว่าพอติดแล้ว ดับยากใช่ไหมครับ ... ชักจะลืม  ๆ แล้วซี
 คิก คิก

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #507069 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 03:17:16 PM »

รสชาตคนละอย่างกัน แค่คล้าย ๆ นะครับ ระหว่าง ปลาเห็ด กับ ทอดมัน  Grin

แก้ไข...ภาคกลางเรียกปลาเห็ด..... ทอดมันเรียกเฉพาะในกรุงเทพ...

แล ๆ แล้วกรรมวิธีการทำมันคล้าย ๆ กัน เลยเรียกทอดมันกะปลาเห็ดปน ๆ กัน
          จริง ๆ แล้วมันน่าจะคนละแบบกัน...

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #507070 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 03:18:10 PM »

บู่ บู่

แหม ... ท่านtum610 ก็ ... ผู้ชาย เปิดปุ๊บ ติดปั๊บ เปิดง่าย ติดง่าย นี่ครับ
ไม่เหมือนผู้หญิง ต้องค่อย ๆ ปรับตรงโน้น แต่งตรงนี้ ค่อย ๆ จูน ... กว่าเครื่องจะติด
แต่เอ๊ะ ... เค้าว่าพอติดแล้ว ดับยากใช่ไหมครับ ... ชักจะลืม  ๆ แล้วซี
 คิก คิก

คล้าย ๆน้าดุนเข้าไปทุกทีแระ... บู่    คิก คิก คิก คิก

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #507071 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 03:18:27 PM »

ฮงแร๊ววว....  ขำก๊าก ขำก๊าก   หัวเราะร่าน้ำตาริน
ของกินชนิดนี้แปลกพิกล ในหลายจังหวัดเรียก “ปลาผสมกับน้ำพริกโขลกให้เข้ากันจนเหนียวและทอดในน้ำมัน" ว่าปลาเห็ด  มาแต่ไหนแต่ไร ไม่เคยเรียกว่า ทอดมัน เลย สงสัยว่าทอดมันจะเป็นคำที่เรียกกันในเมืองกรุงนี่เอง
         “ซองคำถาม” เคยได้ยินบางคนพยายามอธิบายว่า เวลาทอดของกินชนิดนี้ เมื่อปั้นก้อนเนื้อปลาหย่อนลงกระทะซึ่งมีน้ำมันร้อน เนื้อปลาจะพองบานดูคล้ายเห็ด จึงเรียกของกินนี้ว่าปลาเห็ด ฟังแล้วดูลากเข้าความ ไม่น่าเชื่อถือเท่าไร
         คำอธิบายของอาจารย์บรรจบ  พันธุเมธา และอาจารย์ทองสืบ  ศุภะมาร์ค ดูจะน่าเชื่อถือมากกว่า ทั้งสองท่านอธิบายว่าคำว่า "ปลาเห็ด"  เป็นคำที่มาจากภาษาเขมรซึ่งเขียนว่า “ปฺรหิต"  เวลาอ่านออกเสียงว่า "ปฺรอเฮด” ในพจนานุกรมภาษาเขมรเขาได้อธิบายไว้ว่า  "เครื่องประสมหลายอย่าง เป็นเครื่องช่วยอาหารทำให้มีรสอร่อย เป็นเครื่องช่วยกับข้าว ทำด้วยปลาหรือเนื้อสับให้ละเอียดแล้วคลุกให้เข้ากันกับเครื่องผสมหลายอย่าง  เช่น แป้งข้าวเจ้า แล้วปั้นเป็นก้อนเล็ก ๆ แล้วทอดน้ำมันหรือเอาไปแกง"
“ข้อมูลสนับสนุนจากหนังสือ ๑๐๘ ซองคำถาม / สำนักพิมพ์สารคดี”

ขำก๊าก   ขำก๊าก   ขำก๊าก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #507072 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 03:25:12 PM »

เฮ้อ รสนิยมการฟังเพลงของเด็กยุคใหม่สมัยนี้พูดยากครับเพราะสื่อมันสอนมาอย่างนั้น
ระดับผู้ใหญ่ฟังเน้นเสียงครับว่าต้องดีที่สุด ภาพ ไม่มีก็ได้ ไม่มีเลยยิ่งดี

แต่เด็ก ต้องมีภาพครับเพื่อดู ท่าเต้นของศิลปิน (มันคู่ควรกับคำนี้เปล่าหว่า) ที่เขาชอบให้ดูด้วย
ลูกผมมันจึงต้องฟังเพลง(ดู) จากยูทูปกัน นั่นล่ะความสุขของเขา

หรือเขายังไม่ถึงวัยที่เรียกการฟังเพลงว่าเป็นการ เสพ เสียงเพลงอย่างแท้จริง

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #507073 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 03:26:29 PM »

บางคนเรียกควบกันไปเลยหมดเรื่อง   "ทอดมันปลาเห็ด"  ขำก๊าก   บู่ บู่   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ฮงใหญ่แระเรา...
ทำไมเรียกทอดมัน... ทำไมเรียกปลาเห็ด... แบร่

https://www.facebook.com/BannaJaidi/posts/328502637285370
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2014, 03:29:25 PM โดย tum610 » บันทึกการเข้า

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #507074 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 03:27:58 PM »

ปลาเห็ด
นำปลามาสับ ใส่พริกแกงเผ็ด ใบมะกรูดซอย แล้วตำจนเหนียว ทำเป็นแผ่น ๆ ไม่บางไม่หนาเกินไป จึงนำมาทอด
ทอดมัน
ทำคล้าย ๆ กัน แต่พริกแกงต้องแบบไม่เผ็ดมาก ใส่ไข่เพื่อให้นุ่ม รวมทั้งใส่น้ำตาลนิดหน่อย เป็นแผ่นกลม ๆ ค่อนข้างหนา
เวลากินต้องกินกับอาจาดด้วย

แถวบ้านผมแตกต่างกันแบบนี้แหละครับ  Grin

หน้า: 1 ... 33802 33803 33804 [33805] 33806 33807 33808 ... 35779
  พิมพ์